Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. audhu billahi minash shaytani rajim. Bismi Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa e, wenye kichwa cha habari kinachosema ulazima wa kukiri Uingereza jinsi ilivyohusika katika mapinduzi ya kijeshi ya murdadi 28 nchini Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo, mtasikiliza kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. nchi za magharibi mwa Afrika zimeripotiwa kupata hasara kubwa ya mabilioni ya dola kutokana na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Niger. Serikali ya Sudani imetangaza kwamba mamilioni ya raia wa nchi hiyo wamelazimika kukimbia makazi yao kutokana na vita vya ndani. Wafungwa elfu moja wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za Israeli wameanza mgomo wa kula. Na mamia ya wanajeshi wa Ukraine wameuawa katika mashambulio ya vikosi vya jeshi vya Rusia kwenye maeneo mbalimbali ya Ukraine. Na sasa ni habari kamili. Nchi za Afrika zimeripotiwa kupata hasara mabilioni ya dola kutokana na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya nchi ya Niger. Vyombo vya habari barani Afrika vimetangaza kwamba wafanya biashara wa magharibi mwa Afrika wamepata hasara kubwa kutokana na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Niger tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo. Ripoti zinasema nchi za eneo la Sahel Afrika zinapoteza dola bilioni 12.9 kwa wiki kutokana na vikwazo vya Niger. Katika muktadha huu, wafanyabiashara kutoka Afrika Magharibi wamelaani athari mbaya za vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Niger kwenye usafirishaji wa bidhaa na huduma katika eneo zima la Magharibi mwa Afrika. Wafanyabiashara wa Kiafrika wanakadiria kwamba hasara yao itafikia mabilioni ya dola kutokana na kupoteza mauzo katika soko la Nigeria na nchi jirani. Tarehe pili Agosti mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu Nigeria ilikata, Nigeria ilikata usambazaji wa umeme kwa nchi hiyo jirani, ikiwa ni katika kutekeleza vikwazo vilivyowekwa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS dhidi ya nchi jirani ya Niger. Kwa mujibu wa vikwazo hivyo, miamala yote ya kibiashara na kifedha kati ya Niger na nchi zote wanachama wa ECOWAS imesimamishwa na mali ya Niger inashikiliwa katika benki kuu za nchi za kundi hilo. Serikali ya Sudan imetangaza kwamba makadirio yanaonyesha kuwa karibu raia milioni tano wa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na maeneo mengine wameakimbia makazi yao katika mahojiano yake na kampuni ya Sputnik, Sadik Hassan Farin, waziri wa ustawi wa jamii wa Sudani, ametangaza kwamba kuendelea kwa mapigano nchini humo kumezidisha hali mbaya ya uchumi na kuongeza kiwango cha umaskini kuliko hapo awali. Farin ameongeza kwamba kiwango cha umaskini kinakadiriwa kuwa karibu asilimia 80 na kitazidisha maradufu wajibikaji wa, wa kijamii wa serikali katika siku zijazo baada ya kumalizika vita. Awali, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi alitangaza katika taarifa yake kwamba watu milioni sita nchini Sudan wako umbali wa hatua moja tu kutumbukia kwenye baa la njaa. Alisema zaidi ya watoto milioni kumi na nne wa Sudan wanahitajia misaada ya kibinadamu na kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuingilia kati kumaliza vita vya ndani huko Sudan. Umoja wa Mataifa pia umeonya kwamba mamilioni ya watu nchini Sudan wanakabiliwa na uhaba wa chakula na baadhi yao wanaaga dunia kutokana na ukosefu wa huduma za afya. Shirika la kimataifa la uhamiaji pia limetangaza kwamba tangu kuanza kwa mapigano ya ndani nchini Sudan baina ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, zaidi ya Wasudani milioni moja wamekimbilia nje ya nchi. Mashirika ya habari yameripoti kwamba wafungwa elfu moja wa Kipalestina wameanza mgomo wa kula katika jela za utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa tovuti ya shirika la habari la Maan la Palestina, idara ya habari ya wafungwa wa Palestina imetangaza kwamba takriban wafungwa elfu moja katika jela za utawala haramu wa Israel wameanza mgomo wa kula, wakilalamikia ukiukwaji wa, uki wa sheria na ukandamizaji unaofanywa na idara ya jela ya utawala huo wa ghasibu. Ahmad Al Qadara, mkurugenzi wa idara ya habari ya wa wafungwa wa Palestina, amesema kutokana na mgomo wa kula wa wafungwa hao, Wapalestina wote wanapaswa kutangaza tahadhari ya umma na kufanya maandamano mitaani kwa ajili ya kuunga mkono mapambano ya wapalestina wenzao ya kukabiliana na dhuluma za Israeli. Alqadara pia amewataka wananchi wa Palestina kufanya maandamano makubwa leo baada ya swala ya Ijumaa ili kuonyesha hasira zao dhidi ya ukandamizaji unaofanywa na wazayuni kwa wapalestina wanaoshikiliwa katika jela za kutisha za Israeli. Wakati huo huo, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito wa kuachiliwa huru mara moja mfungwa wa kipalestina Walid Al Daka kutoka kwenye jela ya utawala haramu wa Israel. Walid Al Daka amekuwa katika jela ya Israel kwa zaidi ya miaka 38 na iliyopita, na anasumbuliwa na matatizo mengi ya kimwili ikiwa ni pamoja na maradhi ya saratani Karibu wapalestina palestina elfu tano wanashikiliwa katika jela za utawala haramu wa Israel ambapo 160 kati yao ni watoto na 29 ni wanawake. Miendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba takriban wanajeshi mia tisa wa Ukraine wameuawa katika operesheni zilizofanywa na jeshi la Russia kwenye maeneo mbalimbali ya Ukraine wiki iliyopita. Wizara ya ulinzi ya Russia pia ilitangaza kwamba wakati wa operesheni za kijeshi huko Donetsk, Kasnolimansk na Kobiansk, vikosi vya jeshi la nchi hiyo vilizuia mashambulizi kumi na tatu ya jeshi la Ukraine na kuwa wanajeshi mia saba. wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa jana na wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema kwamba jeshi la nchi hiyo limeimarisha nafasi yake katika maeneo ya Doneski kusini mwa Ukraine, Kapianski katika mkoa wa Kharkiv, Doneski Karsin Limanski na Zaporgie, na kwamba vikosi vya jeshi la Rusia vimezima mashambulizi 11 ya Ukraine na kuua wanajeshi 890 wa nchi hiyo. Russia pia imetangaza kwamba imeharibu kabisa vituo viwili vya kurushia ndege zisizo na rubani vya Ukraine huko Lastokiena katika eneo la Donetsk na Evanskio katika mkoa wa Zapogie na vilevile vile kituo cha uongozi cha brigedia 67 na ghala la silaha karibu na mkoa wa Serebrinka huko Donetsk ndege zisizo na rubani 18 za Ukraine pia zimetunguliwa. Simon Hersh, mwandishi mashuhuri wa habari za uchunguzi wa Marekani, hivi karibuni alisema kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilikuwa tayari limemwonya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken kuhusu kufeli kwa mashambulizi ya Ukraine dhidi ya Rusia na idadi ya makampuni yaliyofilisika barani Ulaya imefikia kiwango cha juu zaidi tangu mwaka 2015. Kituo cha takwimu cha umoja wa Ulaya, Eurostat, kilitangaza jioni ya jana Alhamisi kwamba kwa mara ya sita mfululizo, idadi ya makampuni yaliyofilisika katika umoja huo imeongezeka na kwamba suala hilo linatambuliwa kuwa ni rekodi nyingine tangu mwaka 2015. Eurostat imesema kwamba idadi ya makampuni ya Ulaya yaliyofilisika imeongezeka kwa asilimia 8.4 katika robo ya pili ya mwaka huu wa 2023 ikilinganishwa na, na, na robo ya kwanza ya mwaka huu. Taarifa ya kituo cha takwimu cha Umoja wa Ulaya inasema, sekta za malazi na huduma za chakula ambazo zimesajili asilimia 23.9 ya taarifa za kufilisika sekta ya usafirishaji na uhifadhi asilimia 15.23, na sekta ya elimu na shughuli za kijamii zenye asilimia 10.1 mtawalia ndizo zilizoathiriwa zaidi. Eurostat pia imetangaza kwamba idadi ya matangazo ya kufilisika katika jumuiya ya Ulaya katika robo ya pili ya mwaka huu yalikuwa mengi zaidi kuliko robo ya mwisho ya mwaka 2019 kabla ya janga la corona na ongezeko kubwa la kufilisika katika vipindi hivyo viwili linaweza kuonekana katika sekta ya malazi kwa ongezeko la asilimia 82.5. Nchi za Ulaya zinasumbuliwa sana na matatizo ya kiuchumi, hasa kutokana na vita vinavyoendelea katika kati ya Russia na Ukraine na kutengwa misaada mikubwa ya silaha na fedha ya nchi hizo kwa serikali ya Kiev dhidi ya Moscow na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mwuko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho ulazima wa kukiri Uingereza jinsi ulivyohusika na mapinduzi ya kijeshi ya Agasti 19 hapa nchini Iran. David Owen aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kuanzia mwaka 1977 hadi 1979 ameeleza kwamba kwa sababu ya kulinda heshima yake, Uingereza itapaswa hatimaye ikiri kuwa ilikuwa na nafasi kuu katika mapinduzi ya kijeshi ya Agasti 19, 1953 ambayo ilipelekea kupinduliwa serikali ya waziri mkuu wa Irani wakati huo Muhammad Musadiq. Serikali ya Uingereza ilikuwa ndiye mpangaji mkuu wa mapinduzi ya Murdadi 28 na Marekani ilitoa mchango muhimu na athirifu katika kufanikisha mpango huo. Bila ya msaada wa Washington, London isingeliweza kamwe kuitekeleza njama hiyo peke yake. Shirika la ujasusi wa nje la Uingereza linalojulikana kama MI6 liliuweka kwenye ajenda yake kuu utekelezaji wa mpango wa kuipindua serikali ya Musadik uliopewa jina la, la operesheni ya Buti. Baada ya vita hivyo vya pili, baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, Washington ikishirikiana bega kwa bega na London ilianza hatua kwa hatua kuingilia masuala ya ndani ya Iran, na katika kufanikisha mpango huo ilishirikiana na Uingereza na kujihusisha moja kwa moja katika kupanga na kutekeleza mapinduzi ya Agosti 1953 dhidi ya serikali ya kitaifa ya waziri mkuu Muhammad Musadiq. Kuhusiana na suala hilo, gazeti la The Guardian limeandika katika ripoti yake kwamba miaka kumi iliyopita Marekani ilikiri rasmi namna ilivyohusika katika mapinduzi ya Agosti 1953 nchini Iran kwa kuweka hadharani idadi kubwa ya nyaraka zake za kijasusi. Katika nyaraka hizo za Marekani imebainishwa wazi kwamba kuuzuliwa kwa Mossadegh kulikofanyika miaka sabini iliyopita katika wiki kama hii yalikuwa matokeo ya njama na hatua za pamoja zilizochukuliwa na CIA na MI6. Hata hivyo, kwa upande wa Uingereza, msimamo rasmi wa nchi hiyo umekuwa wa kutokuwa tayari kusema chochote juu ya kadhia hiyo ya kiintelijensia. Mwanahistoria wa Iran Amir Maki anasema kwa muda mrefu serikali za Marekani na Uingereza zilikuwa zikitafuta njia ya ufumbuzi wa kisiasa kwa ajili ya kumpindu, kumpindua Musadiq lakini baada ya uasi wa Julai 21 mwaka 1952 waliona njia pekee ya kuiondoa serikali ya kitaifa ya Musaddiq madarakani ni kutumia mapinduzi ya kijeshi, na ndipo waingereza wakajitosa uwanjani, huku wakitumia mitaji yao ya kimsingi na ya kimiundo mbinu, muhimu zaidi ukiwa ni wa wataalamu wao wenye tajiriba na uzoefu ambao walikuwa wakifanya kazi nchini Iran wakiwa na uelewa kamili wa lugha ya Kifarsi. Kwa maelezo hayo, wahusika wakuu wa mapinduzi ya kijeshi ya Mordadi 28 walikuwa madola ya Magharibi, yaani Uingereza likiwa dola la jadi la kikoloni nchini Iran na Marekani, ambayo wakati huo ilikuwa dola jipya la kibeberu duniani baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, wakishirikiana na vibaraka wao wa ndani hapa nchini Iran. Waziri mkuu wa Uingereza wakati huo Winston Churchill alitambua vyema kwamba isingewezekana kufanikisha njama hiyo ya mapinduzi bila ya msaada wa Marekani. Kwa muktadha huo, ulifikia maelewano na Dwight Eisenhower, rais wa Marekani wakati huo na mrithi wa Truman, ambaye alikuwa na mtazamo wa kupiga vita ukomunisti, akiwa na uhusiano wa karibu pia na makampuni makubwa ya mafuta. Wakati wa msimu wa machipuko wa mapukutiko wa, wa mwaka 1952 wawakilishi wa Uingereza walikutana na wenzao wa Marekani mjini Washington na kufikia maelewano juu ya utekelezaji wa njama hiyo mpya dhidi ya serikali ya kitaifa ya Mosadik iliyojulikana katika serikali ya Marekani kama Operation Ajax na kutambuliwa na London kama Operation Boot. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran, Iran. Juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema Marekani na nchi za Ulaya zilipanga ghasia za mwaka jana nchini Iran, Watu wawili wa uawa ya shahidi katika hujuma ya kigaidi katika haram mtakatifu ya Shahcharagh kusini mwa Iran, na Iran yaanza uzalishaji gesi katika awamu ya 11 ya machimbo ya gesi baharini ya Pars Kusini. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameikosoa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kwa kuratibu machafuko yaliyoshuhudiwa mwaka jana hapa nchini kwa kisingizio cha kifo cha Bi Mahsa Amini. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo Jumatatu katika mkutano wake na wanachama wa kamati iliyoundwa kuchunguza ghasia hizo zilizoshuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za Iran mwaka jana. Said Ibrahim Raisi amesema Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya na maadui wengine wa Iran walilikosea taifa la Iran kwa kulenga usalama, utulivu, biashara na fikra za watu wetu kwa kupanga na kuchochea ghasia. Hata hivyo, watu wetu walizima njama hizo kwa kusimama kidete. Mwisho wa kumnukulu, rais wa Iran amesitiza kuwa haki na uadilifu vinafaa kuzingatiwa katika mchakato wote wa uchunguzi wa machafuko hayo yaliyochochewa na kushadidishwa na wa magharibi Vyombo vya habari vya magharibi vilichochea ghasia hizo zilizoshuhudiwa hapa Iran kwa kisingizio cha kuaga dunia Mahsamini, mwanamke muirani aliyezirai katika kituo cha polisi na kisha kupoteza maisha wakati akiwa anapata matibabu hospitalini Septemba mwaka jana. Kwingineko, rais wa Iran Ibrahim Raisi amewaagiza waziri wa mambo ya ndani Ahmad Wahidi na gavana wa mkoa wa Fars Muhammad Hadi Imani wawatambue haraka na kuwaadhibu wahusika wa, wa shambulio la kigaidi huko Shahcheragh mjini Shiraz. Katika mazungumzo tofauti ya simu, raisi rais ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa, amewataka maafisa hao wawili kutumia kikamilifu uwezo uliopo kwa ajili ya kuwahudumia waliojeruhiwa. Rais Raisi amesisitiza kuwa wale wote ambao kwa namna fulani walihusika katika shambulio hilo la kigaidi lazima watambuliwe na kufikishwa mahakamani. Watu wawili waliwa washahidi na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililotekelezwa Jumapili kwenye haram mtakatifu ya Shah Cheragh katika mji wa Shiraz kusini mwa Iran. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti magaidi wawili walihusika katika ufyatuaji risasi huo. Mmoja wa washambuliaji alikamatwa na mwingine kutoroka. Kundi la kigaidi la ISIS au Daesh lilidai kuhusika na hujuma hiyo hatari. Waziri wa mambo ya ndani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimya cha jamii ya kimataifa na nchi zinazodai kutetea haki za binadamu baada ya hujuma hiyo ya kigaidi nchini Iran ni jambo ambalo linahimiza ugaidi. Naye msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema kuwashambulia mazuwari wasio na hatia katika haram ya Ahlul Bait alayhimus salam ni kitendo cha jinai, na ameongeza kuwa baadhi ya madola yanatumia makundi ya kigaidi na kitakfiri wakiwemo magaidi wa ISIS kwa ajili ya kupenya na kuingia katika eneo la Asia Magharibi. Anani amesema magaidi wa halifu wanataka kulipiza kisasi cha vipigwa vizito vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapiganaji shupavu wa Iran dhidi ya mti khabithi wa ugaidi katika miaka iliyopita kwa kuwalenga wanaume, wanawake na raia wa Iran ya Kiislamu. Uzalishaji gesi umeanza katika awamu ya 11 ya machimbo ya gesi ya Pars kusini ya Iran katika ghuba ya Uajemi, jambo ambalo linaashiria mafanikio makubwa ya wataalamu wa Irani katika sekta ya gesi na mafuta. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Iran, Mohsen Hojastehmer, amesema mradi huo umekuwa kwenye ajenda ya kampuni kama mpango wa kimkakati. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusu mradi huo, waziri wa mafuta wa Iran, Javad Oji, amesema kuhusiana na ujenzi wa awamu ya kumi na moja ya visima vya gesi vya Parsi kusini kwa kweli ni kazi ya kijihadi ambayo imetekelezwa na wataalamu katika sekta ya mafuta na gesi hapa nchini. Kwa muda wa miaka 20 kumekuwa kukifanyika mazungumzo ya kutekeleza mradi huu ambapo mashirika ya kimataifa kama vile Shell, Total na, na CNPC mbola, ya China yamekuja, lakini yote yalitia saini mbola, mikataba tu inam, bila ya kuitekeleza mbola, kwa bahati nzuri katika serikali hii ya awamu ya kumi na tatu kufuatia maamuzi ya busara katika sekta ya mafuta na gesi tumefanikiwa kutekeleza mradi huu na visima kadhaa vilianza kutumika Ijumaa iliyopita na sasa tunasubiri Mheshimiwa Rais Ibrahim Raisi azindue rasmi mradi huu. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitoa ushirikiano unaotakiwa na wakala huo na kwamba shughuli za nuklia za Iran hazijakengeuka ya malengo yake ya amani, akiongeza kuwa kuendelea vikwazo dhidi ya Iran si kwa manufaa ya nchi za Ulaya. Husein Amir Abdulahian ameasema hayo katika mazungumzo ya simu aliyoyafanya na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na sambamba na kuzilaumu nchi za Magharibi kwa misimamo yao isiyo sahihi kuhusu Iran, amesema kuwa vitendo visivyo vya kirafiki vya Umoja wa Ulaya vinaharibu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi wanachama wa umoja huo. Kwa upande wake, Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ameelezea kufurahishwa kwake na maendeleo yaliyopatikana katika uhusiano wa jamhuri ya kiislami ya Iran na nchi za eneo hili na baina ya umoja huo na Tehran, na kusema kuwa masuala yote yaliyopo yanaweza kutatuliwa kwa njia za kidiplomasia. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya ametilia mkazo muhimu wa ushirikiano baina ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki akiongeza ya kuwa ataendeleza juhudi zake zote za kidiplomasia za kuhakikisha pande zote zinarejea kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Na mwape msikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, madai ya udhalilishaji wa wanafunzi mkuu wa shule da achunguzwa, na limedokeza kwamba serikali imeunda kamati mbili kuchunguza tuhuma zinazomkabili na kwamba anadaiwa kuwadhalilisha wanafunzi wake, wake, wake wa kike kingono. Limeandika kwamba watoto zaidi ya ishirini wamemtaja mwalimu huyo mkuu na kuandika maovu aliyowafanyia. Kuhusu sakata la kukamatwa watu kadhaa kwa tuhuma za kutoa maoni ya kichochezi, Wananchi limeandika kwamba siku chache baada ya kukamatwa kwa wakili Bonifas Mwabukusi, Mwaluka Nyagali na Dr Wilbrod Sla, waziri wa katiba na sheria wa Tanzania Bwana Damas Ndumbaro ameonya mashirika ya kimataifa likiwemo Amnesty International, akiyataka kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi za Afrika na badala yake ziachie vyombo vya dola vifanye kazi. Amesisitiza kwamba kukamatwa kwao hakuhusiani na ukosoaji wa mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi na kijamii kati ya Tanzania na Dubai. Vichwa vya baadhi ya habari za Mwananchi vinasema kesi ya mke wa bilionea Msuya, shahidi askari ayakana maelezo yake, na bajeti na lugha kigingi, ufanisi wa mabalozi. Habari ya maelezo juu ya kukamatwa Dr Sla na wenzake pia ndiyo iliyopewa mazingatio ukurasa wa mbele gazeti la Majira kwa kichwa cha maneno Profesa Mkumbo afafanua kukamatwa kwa Dr Sla. Ukurasa wa mbele wa Majira una picha inayomwonyesha Rais Samia uh, suluhu akipokea uh, machapisho ya sensa ya watu na makazi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kutoka kwa waziri mkuu Kasim Majaliwa. Gazeti la Nipashe lina habari zenye vichwa vya maneno: wahasibu koti kuu mbaroni kwa tuhuma za wizi wa mamilioni mia sita za mirathi, bunge lashtuka mapato ya NHIF, mtaala mpya waja na umri mpya wa kuanza shule na mawakili waomba rais kuingilia kati sakata la Kinasla. Nchini Kenya, magazeti ya leo yameakisi kwa wingi habari ya majibu ya kinara wa azimio la umoja Raila Odinga kwa matamshi yaliyotolewa na balozi wa Marekani nchini humo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana. Funga mdomo wako Raila, amwambia balozi wa Marekani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, uh, katika gazeti la Daily Nation. Gazeti dada Taifa Leo limeandika habari hiyo kwa anwani Raila amlima balozi wa Marekani huku Standard likiandika kwa kichwa cha maneno Raila amwonya balozi wa Marekani kwa matamshi yake kuhusu uchaguzi wa Kenya. Ni baada ya kiongozi wa muungano wa azimio la umoja Raila Odinga kumjibu balozi wa Marekani nchini humo Megan Whitman akimwambia kwamba Kenya si koloni la Marekani na kumtaka ajiepushe na siasa za Kenya. La sivyo watafanya mazungumzo ili wamtimue nchini Kenya na kumrejesha Marekani. Raila Odinga ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa Eldoret amesema, mwishowe, nataka kumwambia balozi huyu, acha Wakenya waendelee na mambo yao. Ee, baadhi ya habari uh, za gazeti hili zinasema baadhi ya Alshabab sasa wawageukia wanawake ambao wakati mmoja walikuwa wahanga wao ili kukwepa kukandamizwa. Msimu wa pili wa BBI na uh, Zira Atuka uh, kutoka kwenye majeraha hadi kuwa mama na sasa anafukuzia uh, mbio za Olimpiki, mbali na habari yake kuu ya majibu ya Raila kwa balozi wa Marekani mjini Nairobi. Uh, gazeti uh, la Taifa Leo pia limeandika habari ya kujichoma moto mwanaume mmoja huko Mombasa kwa sababu uh, za kuzidiwa na gharama za maisha, chini ya kichwa cha habari nguo za Kenya sasa marufuku Marekani. Taifa la Leo limeandika kwamba shehena ya nguo za watoto zilizoshonwa nchini Kenya imerejeshwa kutoka Marekani kwa madai kwamba ni hatari kwa watoto. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba kujiondoa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Congo, MONUSCO, kutaashiria kufeli kwa kikosi hicho. Limeongeza kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa kilichotumwa miaka 25 huko Congo ili kurejesha amani kitaondoka wakati amani bado ni ndoto kwa mamilioni ya watu wa mashariki mwa nchi hiyo ambapo zaidi ya wanamgambo 130,000 wanazurura kwa uhuru. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya msikiti duniani. Mwaka 2003 Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipendekeza katika mkutano wa 30 wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu uliofanyika mjini Teheran kwamba kutokana na nafasi muhimu ya msikiti na umuhimu wake katika kuimarisha umoja na mshikamano wa Waislamu, iainishwe siku moja kuwa siku ya kimataifa ya msikiti. Baada ya pendekezo hilo washiriki wa mkutano huo waliidhinisha kwamba tarehe 21 Agasti ya kila mwaka ambayo ni siku ya kumbukumbu ya jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa ipewe jina la siku ya msikiti duniani. Katika azimio hilo, nchi za Kiislamu zilitakiwa kuheshimu nafasi ya msikiti na kuilinda kama eneo takatifu la imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Tarehe 21 Agasti mwaka 1969 msikiti wa Al-Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu na kituo cha mitume na mawalii wa Mwenyezi Mungu ulichomwa moto na mzayuni katika kitendo cha uadui ili kufuta athari na turathi za kihistoria na kidini za msikiti huo mtakatifu. Baada ya hapo wazayuni wameendelea kushambulia na kuchafua eneo hilo takatifu ili kuandaa njia za kuharibu kabisa msikiti huo. Kitendo cha wazayuni cha kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa kilikabiliwa na hisia kali kutoka kwa Waislamu na wanazuoni kote duniani. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kuhusu jinai ya utawala wa kizayuni ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa kwamba tukio la kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa linaonyesha mwelekeo wa kudumu wa ulimwengu wa kibeberu dhidi ya madhihirisho ya utambulisho wa kiislamu na kwa sababu hii linapaswa kubakia hai katika akili na fikra za Waislamu. Msikiti, wapenzi wasikilizaji, ni alama na nembo muhimu zaidi ya Uislamu katika kila mji na nchi sawa, iwe ya kiislamu au isiyo ya kiislamu. Kila siku waislamu huelekea kwenye misikiti kufanya ibada yao kuu zaidi, yaani ibada ya swala, na katika maeneo hayo matakatifu humuomba na kunong'ona na mola wao mlezi, wakiwa katika safu zilizonyooka na zenye mpangilio mahususi. Tunasoma katika aya ya 18 ya Suratul Jini kwamba na hakika misikiti ni ya Mwenyezi Mungu, basi msimwombe yeyote pamoja na Mwenyezi Mungu. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, pia anasema katika hadithi kudsi kuhusu umuhimu wa msikiti kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesema, misikiti ndiyo nyumba zangu katika ardhi, huwaangazia wa mbinguni kama nyota zinavyowaangazia watu wa ardhini. Hakika wamebarikiwa wale ambao nyumba zao ni misikiti. Kwa sababu hiyo, Uislamu umelipa umuhimu na nafasi maalumu suala la ujenzi wa misikiti na kuhudhuria katika maeneo hayo kwa ajili ya ibada na kadhalika. Miongoni mwa mambo yanayoupa umuhimu mkubwa msikiti ni kwamba katika kipindi chote cha historia ya tangu mwanzoni mwa Uislamu, maeneo hayo hayajawahi kuzingatiwa kuwa ni sehemu ya ibada pekee, bali ushahidi wa kihistoria unaonyesha kwamba misikiti imekuwa chombo muhimu zaidi cha kukuza na kusambaza ujumbe na neno la Mungu, maadili mema na mafundisho ya kidini kutokana na sifa zake maalumu. Ingawa kwa kawaida misikiti huzingatiwa kwanza kama mahala patakatifu na vituo vya ibada na shughuli za kidini, lakini pia hatuwezi kupuuza kazi zake muhimu za kielimu na kiutamaduni katika vipindi vyote vya historia, ili kufikisha ujumbe wake wa uokovu kwa watu na kuwaongoza kwenye njia iliyonyooka. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alipanua wigo wa wito wake kwa kutumia misikiti hasa msikiti wa kwanza uliojengwa mjini Madina. Msikiti huo wa kwanza ulikuwa kitovu cha elimu, ulinganiaji, kutoa hukumu na kukata kesi baina ya watu na kupanga mambo ya kisiasa, kijeshi na kiutamaduni. Baada ya Mtume, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu pia alifuata nyayo za mtukufu huyo katika mfumo wake wa elimu na malezi katika kipindi hicho shughuli za kisayansi na kielimu zilifanyika misikitini katika mikutano mbalimbali mbali. Imama Ali alaihi ssalam, alifundisha maarifa ya Kiislamu katika vikao vilivyokuwa vikifanyika msikitini na alikuwa kiketi msikitini kufanya midahalo na mijadala ya kielimu. Hali hiyo iliendelezwa na wafuasi wa Ahlulbait baada ya kuuliwa shahidi Imamu Ali bin abi Talib na taratibu misikiti, shule na maktaba zilianzishwa huko Baghdad na katika maeneo mengine ya ulimwengu wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, takwimu za ongezeko la watu waliosilimu wa katika nchi za magharibi zimekuwa zikichapishwa kila mwaka. Harakati na vuguvugu la Waislamu katika jamii za Kimagharibi na nafasi ya misikiti katika kukuza utamaduni adhimu wa Uislamu kama dini inayomtengeneza binadamu, kumkamilisha na kumfanya mpenda amani na uadilifu, vinaweza kuonekana vyema zaidi katika maneno ya Waislamu wapya. Shin Gaimon kijana wa Kijapani aliyesilimu hivi karibuni, anasimulia kisa cha kusilimu kwake akisema, wakati nilipoweka mguu wangu ndani ya msikiti wa mji wa Mogan kwa mara ya kwanza, jambo la kwanza nililohisi lilikuwa amani, kwa sababu viatu vinavuliwa kabla ya kuingia msikitini na hata kutembea msikitini hakuvurugi amani yake, na roho ya utulivu ilihisika kila kona ya msikiti. Dhana ya rehma na wema wa Mwenyezi Mungu katika Uislamu ilikuwa na taathira kubwa kwangu na ilibadili mtazamo wangu kuhusu Uislamu. Wakati tunaposwali nikana kwamba Mwenyezi Mungu amesimama mbele yetu na tunazungumza naye moja kwa moja. Matokeo yake tunajifunza kuhudhurisha fikra na moyo na kujaribu kufika kwenye amani halisi na ya kweli na kuondoa wasiwasi katika dhati na nafsi zetu. Kwa hakika inatupasa kusema kwamba misikiti ni maeneo muhimu sana ya kidini yanayofanya kazi nyingi zinazohusiana na afya ya akili na nafsi za binadamu. Utafiti unaonyesha kwamba kuhudhuria misikitini kunaweza kuwa na ufanisi mkubwa katika kuondoa matatizo kama vile ya upweke, huzuni, msongo wa mawazo, na hata tabia ya kujitenga na watu. Mikusanyiko ya kidini katika misikiti ambapo Waislamu hufanya kazi na shughuli zao kwa umoja huimarisha uhusiano wao wa kihisia na kujenga ukaribu zaidi baina yao, kuepuka kujitenga na watu, kuondokana na huzuni za maisha, na kujisikia kuwa na nguvu katika ushirikiano na mwawana na waislamu wenzako. Yote haya ni sehemu ya matibabu ya kisaikolojia ambayo yanaweza kupatikana kwa kuhudhuria misikitini chini ya mwanga wa ibada ya swala na kunong'ona na Mola muumba kando kando ya watu wema na wenye imani. Kama tujuavyo sote sisi, programu kuu na muhimu zaidi ya kidini inayofanyika msikitini ni ibada ya swala. Ibada hiyo ni aina ya maombi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambayo hufanywa kwa pamoja na kwa utaratibu maalumu kwa njia ya harakati zenye maana mahsusi ya kimwili na kiroho. Mahudhurio ya Waislamu misikitini na kutekeleza ibada hiyo kwa pamoja huwafanya wajihisi kwamba wote wako chini ya uangalizi na upendo wa mola wao mlezi. Katika upande mwingine, msikiti unalea kizazi chenye imani na wana mapinduzi waliojipamba kwa sifa za maadili mema ambao ndio msingi wa harakati za mapambano dhidi ya dhulma na uonevu kote duniani. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba msikiti ni ngome ya mapambano dhidi ya njama za maadui na handaki za kulinda thamani na matukufu ya kibinadamu. Kwani hotuba na mafundisho yanayotolewa na maimamu wa jamaa katika swala za kila siku, swala za Ijumaa na hata swala za Idi mara nyingi huwatambulisha maadui wa Uislamu na na kuweka wazi njia za kubatilisha njama na mipango yao. Vilevile vile misikiti katika utamaduni wa Kiislamu inatambuliwa kama vituo vya huduma kwa manufaa ya umma. Kuanzishwa taasisi za kutoa karadha njema, kutoa mikopo kwa wahitaji, huduma za ushauri na saha, na kutoa misaada kwa familia masikini na zenye matatizo ni miongoni mwa mambo ambayo hufanywa katika misikiti. Shughuli hizi wapenzi wa wasikilizaji, sambamba na kuimarisha moyo wa ukarimu na upendo miongoni mwa watu, zinasaidia pia katika kuboresha afya ya akili na nafsi za waumini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe mosi Sofar mwaka 1445 hijiria, sawa mwaka na tarehe 18 Agasti mwaka 2023, siku kama ya leo miaka 1408 iliyopita, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na Muawiya bin Abi Sufian ilianza katika eneo la Sifin kando kando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imamu Ali bin Abitalibu kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake. Tarehe mosi Safar miaka 1384 iliyopita Msafara wa familia ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala, uliwasili katika nchi ya Sham ambayo ilikuwa makao makuu ya utawala wa Yazidi bin Muawia. Wakiwa Sham, Ahlulbaiti wa Mtume, hususan Bibi Zainab alaih ssalam na Imam Ali Assajad walitoa hotuba tofauti katika msikiti wa Sham wakifichua maovu ya mtawala Yazidi bin Muawiya kiongozi dhalimu wa Bani Umayya. Vilevile, Ahlulbaiti wa mtume walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazidi na kuzua hasira kubwa miongoni mwa watu dhidi ya utawala huo. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, baada ya vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran na Iraki, hatimaye Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi kusimamishwa vita hivyo, kwa mujibu wa moja ya vipengee vya azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na katika siku kama hii ya leo miaka 15 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliungana na kundi la nchi kumi zenye teknolojia ya kurusha chombo cha kupeleka angani satelaiti kilichopewa jina la Safire Omid, kwa maana ya balozi wa matumaini. Operesheni hiyo ilifanyika kwa mafanikio Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayoajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Vyombo vya habari barani Afrika vimetangaza kwamba wafanyabiashara wa magharibi mwa Afrika wamepata hasara kubwa kutokana na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya nchi ya Niger tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo. Ripoti zinasema nchi za eneo la Sahel Afrika zinapoteza dola bilioni kumi na mbili nukta tisa kwa wiki kutokana na vikwazo vya Niger. Wafanyabiashara wa Kiafrika wanakadiria kwamba hasara yao itafikia mabilioni ya dola kutokana na kupoteza mauzo katika soko la Nigeria na nchi nyingine jirani. Serikali ya Sudan imetangaza kwamba makadirio yanaonyesha kwamba karibu raia milioni tano wa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na maeneo mengine wamekimbia makazi yao. Katika mahojiano yake na shirika la Sputnik, Sadik Hassan Farini, waziri wa ustawi wa jamii wa Sudan, ametangaza kwamba kuendelea kwa mapigano nchini Sudan kumezidisha hali mbaya ya uchumi na kuongeza kiwango cha umaskini kuliko hapo awali. Farini ameongeza kwamba kiwango cha umaskini kinakadiriwa kuwa karibu asilimia themanini na kitazidisha maradufu kazi ya serikali na uwajibikaji wa kijamii katika siku zijazo baada ya vita hivyo kumalizika. Mashirika ya habari yameripoti kwamba wafungwa elfu moja wa Kipalestina wameanza mgomo wa kula katika jela za utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa tovuti ya shirika la habari la Ma'an la Palestina, wafungwa takriban elfu moja wa Palestina katika jela za Israeli wameanza mgomo wa kula, wakilalamikia ukiukwaji wa sheria na ukandamizaji unaofanywa na idara ya jela ya utawala wa Israeli. Karibu Wapalestina elfu tano wanashikiliwa katika jela za utawala haramu wa Israel, ambapo 160 kati yao ni watoto na 29 ni wanawake. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kwamba takriban wanajeshi 900 wa Ukrain wameuawa katika operesheni zilizofanywa na jeshi la Rasia kwenye maeneo mbalimbali ya Ukraine wiki iliyopita. Pia wizara ya ulinzi ya Rasia ilitangaza kwamba wakati wa operesheni za kijeshi huko Donetski, Krasmolimanski na Kobianski, vikosi vya jeshi la nchi hiyo vilizuia mashambulizi 13 ya jeshi la Ukraine na kuwa wanajeshi 705 wa nchi hiyo. Na idadi ya makampuni yaliyofilisika barani Ulaya imefikia kiwango cha juu zaidi tangu mwaka 2015 hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha takwimu cha Umoja wa Ulaya Eurostat. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nami katika matangazo yetu ya asubuhi na haya ya mchana, na kwa niaba ya wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuletea matangazo haya, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa herini.