mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday ir sw. Aidha tunasika katika masafa ya FM katika baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Kigoma, Lindi, Mtwara, Singida kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98956587, mail yetu ni swahili radio. Mhandisi sauti wetu kwa usiku huu ni Said Daud Shahidi na mimi ni Ahmed Rashid. tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuletea ni vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki, leo katika historia na tutakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Taban, tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu kama yatakavyotufikia, hususan kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus 98 903 506 54 87 baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kazi ya jeshi la Sepaa ni za kujivunia. Umoja wa Mataifa wasema Israeli imebomoa majengo 56 ya Wapalestina katika kipindi cha wiki mbili. Maafisa wa kijeshi wa Iran na Saudia wajadiliana kuhusu ushirikiano. Na nchi za Afrika Magharibi zajitayarisha kuingilia kijeshi Naija. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran amesema kuwa kuasisiwa, kukuwa, kustawi na kuwa imara katika kupambana na migogoro sambamba na kazi nyingine za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa katika upande wa kijeshi, kutumikia wananchi, kutoa huduma na kazi za ujenzi wa taifa kumelifanya jeshi hilo kuwa la kipekee na la kujivunia. Ayatullah Said Ali Hamenei amesema hayo leo Alhamisi wakati alipoonana na washiriki wa kongamano la 24 kuu la makamanda na maafisa wa jeshi la Sepa na kuongeza kwamba hakuna taasisi yoyote ya kijeshi ambayo imekamilika kiasi hiki katika upande wa usalama na masuala ya kiroho na kimaanawi, kisiasa, kimaadili na kibinadamu kama lilivyo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepa. Kiongozi mwadhamu amegusia pia jinsi jeshi la Sepa linavyozidi kuimarika siku baada ya siku, na kuongeza kwamba hivi sasa jeshi hilo limekuwa ni kituo adhimu na kilichojizatiti kikamilifu kwa zana na silaha na ni taasisi kubwa zaidi ya kupambana na ugaidi duniani ambayo inafanya mambo makubwa ya kupigiwa mfano ambayo majeshi makubwa duniani yanashindwa kuyafanya. Vile vile amesema kupungua na kutorudiwa kusemwa na maadui kwamba chaguo la kijeshi dhidi ya Iran liko mezani kunatokana na nguvu za kuzuia mashambulio za jeshi la Sepah na kuongeza kwamba watu wote wanatambua hivi sasa kuwa maneno hayo ya kuitishia kijeshi Iran yamepungua mno, hayana maana na yamepoteza mvuto. Ayatullah Khamenei pia amesema kazi za kujivunia na za mafanikio makubwa za jeshi la Sepaa zimemlazimisha adui atafute njia nyingine za kukabiliana na jeshi hilo, na sasa ameishia kueneza uongo, uvumi usio na msingi na upayukaji wa hapa na pale kwa shabaha ya kulichafulia jina jeshi hilo imara. Aidha amesema moja ya sababu kuu za uadui inayofanyiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa kwake kigezo bora na kuwa kwake mstari wa mbele katika harakati za mukawama kwenye eneo nyeti la magharibi mwa Asia. Amesema kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran isingekuwa kigezo bora, uadui wote uliopo dhidi yake ungeondoka. Amezungumzia pia jinsi majeshi makubwa ya nchi tatu za Kiarabu yalivyoshindwa kivita na utawala khabithi na afiriti wa Kizayuni katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran na kusisitiza kwamba baada ya kuundwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hali imekuwa ngumu kwa utawala wa Kizayuni kiasi kwamba iliendesha vita kwa muda wa siku 33 vya kujaribu kuisambaratisha harakati ya Hizbullah, lakini ilishindwa, bado ililazimika kukimbia kwa madhila huko kusini mwa Lebanon. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema hali hivi sasa imekuwa mzito kwa utawala wa Kizayuni kiasi kwamba vijana wa maeneo ya Palestina yaliyoko magharibi mwa mto Jordan yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wanaendesha mapambano kwa namna ambayo wamelichosha jeshi la utawala wa Kizayuni ambalo wakati fulani lilikuwa linajigamba kuwa eti halishindiki. Vilevile amesema njama zote inazofanyiwa Iran zinapangwa na kuendeshwa na mashirika ya kijasusi ya Marekani CIA, lile la utawala wa Kizayuni la Mossad na MI6 la Uingereza. Aidha, amesema ni sawa kwamba viko vitimba kwiri vya ndani na nje na baadhi ya watu waliohadaiwa na Magharibi lakini kazi hasa inafanywa na mashirika hayo ya kijasusi takriban majengo 56 yanayomilikiwa na wapalestina zikiwemo nyumba sita katika jiji la kudsi inayokaliwa kwa mabavu na eneo la ukingo wa magharibi wa mto jordan zimebomolewa au kutekwa na utawala ghasibu wa israel katika muda wa wiki mbili Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imesema wiki hii kwamba ubomoaji na ukamataji ulifanyika kati ya Julai 25 na Agosti 7 kwa kisingizio cha kukosa vibali vya ujenzi ambavyo ni vigumu kupatikana. Katika ripoti yake, bodi hiyo imesema ubomoaji huo umesababisha Wapalestina kupoteza makazi yao, wengi wao wakiwa ni watoto wadogo, na kuathiri pato na mitaji ya kimaisha ya Wapalestina wengine elfu tatu na mia tano. Ripoti hiyo imesema majengo sita kati ya yaliyobomolewa yalikuwa yamejengwa kwa misaada ya wafadhili katika kukabiliana na umoboaji wa awali katika jamii ya mabedui ya Azsaayime katika mkoa wa Alkuse. Zaidi ya walowezi wa kizayuni laki saba wanaishi katika takriban vitongoji haramu 280 katika ukingo wa magharibi wa mto jordan unaokaliwa kwa mabavu tangu utawala wa kizayuni wa israel ulipoanza kuyakalia kwa mabavu maeneo hayo mwaka 1967 jumuiya ya kimataifa inayochukulia makazi hayo kuwa haramu chini ya sheria za kimataifa na, na mkataba wa jineva ikizingatiwa kwamba yamejengwa katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu. Vikosi vya Israeli vimewaua Palestina 167 katika ukingo wa magharibi hadi sasa mwaka huu, ambayo inazidi idadi jumla iliyorekodiwa mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maafisa wa kijeshi wa Iran na Saudi Arabia wamekutana kwa mara ya kwanza tangu mapatano yalipofikiwa mwezi Machi baina ya pande mbili kwa upatanishi wa China. Kwa mujibu wa taarifa, kikao hicho kilifanyika kati ya naibu mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu, Brigedia Jenerali Azize Nasir Zadeh na msaidizi wa waziri wa ulinzi wa Saudia, Talal Bin Abdullah Al Otabi pembezoni mwa mkutano wa 11 wa Moscow kuhusu usalama wa kimataifa. Mkutano huo ulijumuisha makubaliano kati ya pande mbili juu ya kubadilishana waambata wa kijeshi haraka iwezekanavyo, kwa mujibu wa, wa televisheni ya Press TV. Wakati wa mkutano huo, viongozi hao walitilia mkazo azma ya pande mbili ya utekelezaji wa makubaliano na maridhiano maafisa hao wa kijeshi wa Iran na Saudia waliyataja makubaliano ya mwezi Machi kuwa yanayolingana na maslahi ya Teheran na Riyadh na nchi nyingine za eneo hili na ulimwengu mzima wa Kiislamu. Maafisa hao wa ulinzi wa Iran na Saudi Arabia pia wamesisitizia umuhimu wa jukumu ambalo linatekelezwa na vikosi vya jeshi la nchi mbili katika utekelezaji sahihi wa maelewano. Aidha, wamesema ni muhimu kwa nchi hizi mbili kuendeleza mazungumzo yao na kujitahidi kuelekea katika kupatikana kwa ramani sahihi ya njia katika uwanja huo wa kustawisha uhusiano baina ya Saudia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS ilitangaza jana Jumatano kwamba imeanza kuandaa kikosi maalumu cha kijeshi ambacho kitatumika kumrejesha madarakani kwa nguvu rais aliyeondolewa madarakani huko Naija Muhammad Bazoum. Ekwasi imesema katika taarifa yake kwamba kamati ya wakuu wa majeshi ya ulinzi CCDC imeanza kukiweka tayari kikosi maalumu kwa ajili ya kurejesha utulivu wa kikatiba katika Jamhuri ya Naija. Imearifiwa kuwa wakuu hao wa kijeshi wa Ekwasi wanakutana mjini Accra Ghana leo Alhamisi na kesho Ijumaa ili kukamilisha mipango ya kuivamia kijeshi Niger. Imedokezwa kuwa wanajeshi 25 elfu, wengi wao kutoka Nigeria watatumika katika operesheni hiyo ya kuivamia Niger. Kundi la maafisa wa kijeshi huko Niamey walimkamata Bazoum tarehe 26 Julai na kutangaza kamati ya wokovu wa kitaifa wakitaja kutokuwa na uwezo wa serikali kuangamiza vikundi vya kigaidi na ushirikiano wake unaoendelea na mkoloni wa zamani Ufaransa. Taarifa zinasema umoja wa Afrika ulikataa kuidhinisha uingiliaji wa ECOWAS siku ya Jumatano. Bunge la seneti la Nigeria pia limekataa kuidhinisha hatua za kijeshi na kumtaka Rais Bola Tinubu wa Nigeria kutafuta njia mbadala za kidiplomasia kutatua mgogoro wa Niger. ECOAS inaonekana kusonga mbele licha ya upinzani kutoka kwa wanachama kadhaa. Chad na Guinea zimepinga vikwazo na uingiliaji wa kijeshi nchini Niger, wakati Burkina Faso na Mali zimesema zitachukulia hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Niamey kama tangazo la vita dhidi ya nchi hizo mbili. Serikali ya kijeshi inayoongozwa na Jenerali Abdurahmane Chiani imeripotiwa kutoa mwito kwa watu kujitolea kuwapinga wavamizi wa ECOWAS. Redio ya Nigeria imeripoti kwamba harakati za uhamasishaji watu zimetangazwa huko Niame pamoja na mikoa inayopakana na Nigeria na Benin. Ufaransa na Marekani zinadumisha kambi kadhaa za kijeshi nchini Niger. Kukiwa na takriban wanajeshi 1000 wa Marekani na 1500 wa Faransa kwa sasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na nchi za Afrika zinaweza kuwa washiriki wakuu katika mzunguko wa ugavi wa bidhaa duniani kwa kutumia rasilimali zao kubwa za nyenzo zinazohitajika na sekta za teknolojia ya juu na soko lao la wateja linalozidi kukuwa. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa UNCTAD kuhusu maendeleo ya kiuchumi barani Afrika mwaka elfu mbili ishirini na tatu iliyozinduliwa jana Jumatano jijini Nairobi, Kenya. Afisa mchumi mkuu wa UNCTAD ambaye pia anaongoza katika kuandika ripoti hiyo Habiba Bimbarka amesema ripoti ya maendeleo ya kiuchumi ya Afrika ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu inaangalia mikakati, sera na taratibu tofauti ambazo nchi za Afrika zinaweza kuweka ili kuunganisha baadhi ya mzunguko huo wa ugavi wa bidhaa duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Endelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao wa sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea Marekani kulitumia vibaya baraza la usalama la umoja wa mataifa. Serikali ya China imepinga ombi la Marekani na baadhi ya waitifaki wake la kuitishwa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Korea Kaskazini. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa sambamba na kupinga kuitishwa kikao cha Baraza la Usalama kuhusu masuala ya haki za binadamu huko Korea Kaskazini imesema kuwa kikao hicho kitazidi tu kuifanya hali kuwa mbaya na hakitotatua jambo lolote. Ofisi hiyo ya mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa vilevile vile, imesema kwa mtazamo wa Beijing kuitishwa kikao kama hicho hakuna faida yoyote kwa baraza la usalama, ndiyo maana inapinga, kwani jukumu la baraza la usalama ni kulinda usalama na amani kimataifa na si masuala ya haki za binadamu. Ofisi hiyo ya kudumu ya China katika Umoja wa Mataifa imesema kuwa kikao cha baraza la usalama cha kuzungumzia haki za binadamu Korea Kaskazini ni kitu kilichoko nje ya majukumu ya baraza hilo na kwamba masuala ya haki za binadamu yataingilia masuala ya kisiasa na kuzidisha tu mivutano. Nchi za Marekani, Albania na Japan zimetanga kufanyika kikao cha baraza la usalama kuzungumzia haki za binadamu Korea Kaskazini. Vyombo vya habari vya Magharibi vimewanukuu viongozi wa Marekani wakidai kuwa wana uhakika wa kupata kwa uchache kura tisa za kuidhinisha kuitishwa kikao hicho, siku moja kabla ya Marekani kuzusha suala la kujadiliwa haki za binadamu huko Korea Kaskazini ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kim Jong Un, kiongozi wa Korea Kaskazini, alisema wakati alipokuwa anakagua kiwanda cha kuzalisha silaha za kivita kwamba anatoa dikri ya kuzidishwa uzalishaji wa makombora ya kukabiliana na ubeberu wa madola ya Magharibi ikiwemo Marekani na chokochoko za Korea Kusini. Inavyoonekana ni kwamba serikali ya Marekani imeamua kuchukua hatua zozote zile kuhakikisha kuwa inavuruga miradi ya makombora ya Korea Kaskazini. Uhakika huo nao ndilo lazima tuzingatie kwamba Marekani inazitumia vibaya taasisi za kimataifa kama Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa manufaa yake binafsi bila ya kujali manufaa ya kitaifa ya nchi nyingine. Kwa kweli moja ya matatizo makubwa yanayoitesa dunia leo ni kuchukuliwa hatua za upande mmoja na Marekani dhidi ya nchi nyingine duniani. Wakati huo huo kufuata kibubusa nchi kama Japan siasa za Marekani kunazidi kulipandisha kiburi dola hilo la kibeberu. Kabla ya hapo, wanasiasa walioko madarakani hivi sasa huko Japan wamekuwa wakichukua misimamo ya kujidunisha na kujidhalilisha mbele ya Marekani, licha ya kwamba Japan ni nchi kongwe yenye historia na ustaarabu mkubwa kuliko Marekani. Wakati huo huo, Fuad Izadi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Teheran na mtaalamu wa masuala ya Marekani, anasema kila nchi ambayo ina angalau kiwango kidogo tu cha uhuru katika siasa zake za nje, basi inapaswa kuchukua hatua kama ya China ya kupinga kuitishwa kikao cha baraza la usalama kwa manufaa ya dola la kibeberu la Marekani. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba viongozi walioko madarakani hivi sasa huko Marekani wameamua kutumia kila wawezalo kufanikisha malengo yao haramu. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao tofauti, akiwemo bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania na wasikilizaji wetu wengine. Bwana Sherali yeye anasema jeshi la Iran ni la kujivunia, umma mzima wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, wa zetu hizi jeshi hilo ni lenye uadilifu, uaminifu na lenye maadili mema yeah kibinadamu hapa. Wapenzi wasikilizaji, tunakukumbusheni yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa ya habari kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya kwa usiku huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema kwamba kuasisiwa, kukuwa, kustawi na kuwa imara katika kupambana na migogoro sambamba na kazi nyingine za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah katika upande wa kijeshi, kutumikia wananchi, kutoa huduma na kazi za ujenzi wa taifa Kumelifanya jeshi hilo kuwa la kipekee na la kujivunia 56, yani na takriban majengo 56 yanayomilikiwa na Wapalestina yamebomolewa huko Kudsi katika kipindi cha wiki mbili na utawala wa kizayuni wa Israel. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji wa zaji, idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya takayoangazia leo ni pamoja na: Rais Ibrahim Raisi asema Marekani na nchi za Ulaya zilipanga ghasia za mwaka jana nchini Iran. Watu wawili wa uawa shahidi katika hujuma ya kigaidi katika haram mtakatifu ya Shahcharag kusini mwa Iran. Na Iran yaanza uzalishaji gesi katika awamu ya 11 ya machimbo ya gesi baharini ya Pars Kusini. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameikosoa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kwa kuratibu machafuko yaliyoshuhudiwa mwaka jana hapa nchini kwa kisingizio cha kifo cha Bi Mahsa Amini. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo Jumatatu katika mkutano wake na wanachama wa kamati iliyoundwa kuchunguza ghasia hizo zilizoshuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za Iran mwaka jana. Said Ibrahim Raisi amesema Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya na maadui wengine wa Iran Walilikosea taifa la Iran kwa kulenga usalama, utulivu, biashara na fikra za watu wetu kwa kupanga na kuchochea ghasia. Hata hivyo watu wetu walizima njama hizo kwa kusimama kidete. Mwisho wa kumnukulu, rais wa Iran amesitiza kuwa haki na uadilifu vinafaa kuzingatiwa katika mchakato wote wa uchunguzi wa machafuko hayo yaliyochochewa na kushadidishwa na wa magharibi. Vyombo vya habari vya magharibi vilichochea ghasia hizo zilizoshuhudiwa hapa Iran kwa kisingizio cha kuaga dunia mahsamini mwanamke muirani aliyezirai katika kituo cha polisi na kisha kupoteza maisha wakati akiwa anapata matibabu hospitalini Septemba mwaka jana. Kwingineko, Rais wa Iran Ibrahim Raisi amewaagiza Waziri wa mambo ya ndani Ahmad Wahidi na Gavana wa mkoa wa Fars Muhammad Hadi Imanie wawatambue haraka na kuwaadhibu wahusika wa, wa shambulio la kigaidi huko Shahsharag mjini Shiraz. Katika mazungumzo tofauti ya simu rais Raisi, ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa, amewataka maafisa hao wawili kutumia kikamilifu uwezo uliopo kwa ajili ya kuwahudumia waliojeruhiwa. Rais Raisi amesisitiza kuwa wale wote ambao kwa namna fulani walihusika katika shambulio hilo la kigaidi lazima watambuliwe na kufikishwa mahakamani. Watu wawili waliuwa washahidi na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lilotekelezwa Jumapili kwenye haram takatifu ya Shah Cheragh katika mji wa Shiraz kusini mwa Iran, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Magaidi wawili walihusika E, katika ufiatuaji risasi huo mmoja wa washambuliaji alikamatwa na mwingine kutoroka. Kundi la kigaidi la ISIS au Daesh lilidai kuhusika na hujuma hiyo hatari. Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimya cha jamii ya kimataifa na nchi zinazodai kutetea haki za binadamu baada ya hujuma hiyo ya kigaidi nchini Iran ni jambo ambalo linahimiza ugaidi. Naye msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema kuwashambulia mazuwari wasio na hatia katika haram ya Ahlulbeit alayhi wassalaam ni kitendo cha jinai, na ameongeza kuwa baadhi ya madola yanatumia makundi ya kigaidi na kitakfiri, wakiwemo magaidi wa ISIS kwa ajili ya kupenya na kuingia katika eneo la Asia Magharibi. Anani amesema magaidi wa halifu wanataka kulipiza kisasi cha vipigo vizito vya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wapiganaji shupavu wa Iran dhidi ya mti khabithi wa ugaidi katika miaka iliyopita kwa kuwalenga wanaume, wanawake na raia wa Iran ya Kiislamu. Uzalishaji gesi umeanza katika awamu ya 11 ya machimbo ya gesi ya Pars kusini ya Iran katika ghuba ya Wajemi, jambo ambalo linaashiria mafanikio makubwa ya wataalamu wa Irani katika sekta ya gesi na mafuta. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Iran Mohsen Hojasteh Mehr amesema mradi huo umekuwa kwenye ajenda ya kampuni kama mpango wa kimkakati. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusu mradi huo Waziri wa mafuta wa Iran, Javad Oji, amesema kuhusiana na ujenzi wa awamu ya kumi na moja ya visima vya gesi vya Parsi kusini kwa kweli ni kazi ya kijihadi ambayo imetekelezwa na wataalamu katika sekta ya mafuta na gesi hapa nchini. Kwa muda wa miaka ishirini kumekuwa kukifanyika mazungumzo ya kutekeleza mradi huu ambapo mashirika ya kimataifa kama vile Shell, Total na, na CNPC ya China yamekuja, lakini yote yalitia mbana, saini mikataba tu ina, bila mbana, ya kuitekeleza mbana, kwa bahati nzuri katika serikali hii ya awamu ya kumi na tatu kufuatia maamuzi ya busara katika sekta ya mafuta mbana, na gesi tumefanikiwa kutekeleza mradi huu na visima kadhaa vilianza kutumika Ijumaa iliyopita na sasa tunasubiri Mheshimiwa Rais Ibrahim Raisi azindue rasmi mradi huu. Na waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba jamhuri ya kiislami Iran imekuwa ikitoa ushirikiano unaotakiwa na wakala huo na kwamba shughuli za nyuklia za Iran hazijakengeuka ya malengo yake ya amani, akiongeza kuwa kuendelea vikwazo dhidi ya Iran si kwa manufaa ya nchi za Ulaya. Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu aliyoyafanya na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na sambamba na kuzilaumu nchi za Magharibi kwa misimamo yao isiyo sahihi kuhusu Iran, amesema kuwa vitendo visivyo vya kirafiki vya Umoja wa Ulaya vinaharibu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na nchi wanachama wa umoja huo. Kwa upande wake, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ameelezea kufurahishwa kwake na maendeleo yaliyopatikana katika uhusiano wa jamhuri ya kiislami ya Iran na nchi za eneo hili na baina ya umoja huo na Tehran, na kusema kuwa masuala yote yaliyopo yanaweza kutatuliwa kwa njia za kidiplomasia. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ametilia mkazo muhimu wa ushirikiano baina ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, akiongeza kuwa ataendeleza juhudi zake zote za kidiplomasia za kuhakikisha pande zote zinarejea kwenye makubaliano ya nuklia ya JCPOA. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Makala ya Wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha Makala ya Wiki ambacho kitazungumzia Siku ya Msikiti Duniani. Mwaka 2003, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipendekeza katika mkutano wa 30 wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu uliofanyika mjini Teheran kwamba kutokana na nafasi muhimu ya msikiti na umuhimu wake katika kuimarisha umoja na mshikamano wa Waislamu, iainishwe siku moja kuwa siku ya kimataifa ya msikiti. Baada ya pendekezo hilo washiriki wa mkutano huo waliidhinisha kwamba tarehe 21 Agasti ya kila mwaka ambayo ni siku ya kumbukumbu ya jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa ipewe jina la siku ya msikiti duniani. Katika azimio hilo, nchi za Kiislamu zilitakiwa kuheshimu nafasi ya msikiti na kuilinda kama eneo takatifu la imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Tarehe 21 Agosti mwaka 1969 msikiti wa al-Aqsa kibla cha kwanza cha Waislamu, na kituo cha mitume na mawalii wa Mwenyezi Mungu ulichomwa moto na mzayuni, katika kitendo cha uadui ili kufuta athari na turathi za kihistoria na kidini za msikiti huo mtakatifu. Baada ya hapo wazayuni wameendelea kushambulia na kuchafua eneo hilo takatifu ili kuandaa njia za kuharibu kabisa msikiti huo. Kitendo cha wazayuni cha kuchoma moto msikiti wa al-Aqsa kilikabiliwa na hisia kali kutoka kwa Waislamu na wanazuoni kote duniani. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kuhusu jinai ya utawala wa kizayuni ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa kwamba tukio la kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa linaonyesha mwelekeo wa kudumu wa ulimwengu wa kibeberu dhidi ya madhihirisho ya utambulisho wa Kiislamu, na kwa sababu hii linapaswa kubakia hai katika akili na fikra za Waislamu. Msikiti, wapenzi wasikilizaji, ni alama na nembo muhimu zaidi ya Uislamu katika kila mji na nchi sawa iwe ya Kiislamu au isiyo ya Kiislamu. Kila siku Waislamu huelekea kwenye misikiti kufanya ibada yao kuu zaidi, yaani ibada ya swala, na katika maeneo hayo matakatifu humuomba na kunong'ona na mola wao mlezi wakiwa katika safu zilizonyooka na zenye mpangilio mahsusi. Tunasoma katika aya ya 18 ya Suratul Jini kwamba na hakika misikiti ni ya Mwenyezi Mungu, basi msimwombe yeyote pamoja na Mwenyezi Mungu. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, pia anasema katika hadithi kudsi kuhusu umuhimu wa msikiti kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amesema, misikiti ndiyo nyumba zangu katika ardhi, huwaangazia wa mbinguni kama nyota zinavyowaangazia watu wa ardhini. Hakika wamebarikiwa wale ambao nyumba zao ni misikiti. Kwa sababu hiyo, Uislamu umelipa umuhimu na nafasi maalumu suala la ujenzi wa misikiti na kuhudhuria katika maeneo hayo kwa ajili ya ibada na kadhalika. Miongoni mwa mambo yanayoupa umuhimu mkubwa msikiti ni kwamba katika kipindi chote cha historia ya tangu mwanzoni mwa Uislamu maeneo hayo hayajawahi kuzingatiwa kuwa ni sehemu ya ibada pekee, bali ushahidi wa kihistoria unaonyesha kwamba misikiti imekuwa chombo muhimu zaidi cha kukuza na kusambaza ujumbe na neno la Mungu, maadili mema na mafundisho ya kidini, kutokana na sifa zake maalumu. Ingawa kwa kawaida misikiti huzingatiwa kwanza kama mahala patakatifu na vituo vya ibada na shughuli za kidini, lakini pia hatuwezi kupuuza kazi zake muhimu za kielimu na kiutamaduni katika vipindi vyote vya historia, ili kufikisha ujumbe wake wa uokovu kwa watu na kuwaongoza kwenye njia iliyonyooka. Mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alipanua wigo wa wito wake kwa kutumia misikiti hasa msikiti wa kwanza uliojengwa mjini Madina. Msikiti huo wa kwanza ulikuwa kitovu cha elimu, ulinganiaji, kutoa hukumu na kukata kesi baina ya watu na kupanga mambo ya kisiasa, kijeshi na kiutamaduni. Baada ya Mtume, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalamu pia alifuata nyayo za mtukufu huyo katika mfumo wake wa elimu na malezi. Katika kipindi hicho shughuli za kisayansi na kielimu zilifanyika misikitini katika mikutano mbalimbali mbali. Imama Ali alaihi ssalam, alifundisha maarifa ya Kiislamu katika vikao vilivyokuwa vikifanyika msikitini, na alikuwa kiketi msikitini kufanya midahalo na mijadala ya kielimu. Hali hiyo iliendelezwa na wafuasi wa Ahlulbait baada ya kuuliwa shahidi Imama Ali bin abi Talib. Na taratibu misikiti, shule na maktaba zilianzishwa huko Baghdad na katika maeneo mengine ya ulimwengu wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, takwimu za ongezeko la watu waliosilimu wa katika nchi za magharibi zimekuwa zikichapishwa kila mwaka. Harakati na vuguvugu la Waislamu katika jamii za Kimagharibi, na nafasi ya misikiti katika kukuza utamaduni adhimu wa Uislamu kama dini inayomtengeneza binadamu, kumkamilisha na kumfanya mpenda amani na uadilifu, vinaweza kuonekana vyema zaidi katika maneno ya Waislamu wapya. Shin Gaimon kijana wa Kijapani aliyesilimu hivi karibuni, anasimulia kisa cha kusilimu kwake akisema, wakati nilipoweka mguu wangu ndani ya msikiti wa mji wa Morgan kwa mara ya kwanza, jambo la kwanza nililohisi lilikuwa amani, kwa sababu viatu vinavuliwa kabla ya kuingia msikitini na hata kutembea msikitini hakuvurugi amani yake, na roho ya utulivu ilihisika kila kona ya msikiti. Dhana ya rehma na wema wa Mwenyezi Mungu katika Uislamu ilikuwa na taathira kubwa kwangu na ilibadili mtazamo wangu kuhusu Uislamu. Wakati tunaposwali, nikana kwamba Mwenyezi Mungu amesimama mbele yetu na tunazungumza naye moja kwa moja. Matokeo yake tunajifunza kuhudhurisha fikra na moyo na kujaribu kufika kwenye amani halisi na ya kweli na kuondoa wasiwasi katika dhati na nafsi zetu. Kwa hakika inatopasa kusema kwamba misikiti ni maeneo muhimu sana ya kidini yanayofanya kazi nyingi zinazohusiana na afya ya akili na nafsi za binadamu. Utafiti unaonyesha kwamba kuhudhuria misikitini kunaweza kuwa na ufanisi mkubwa katika kuondoa matatizo kama vile ya upweke, huzuni, msongo wa mawazo na hata tabia ya kujitenga na watu. Mikusanyiko ya kidini katika misikiti ambapo Waislamu hufanya kazi na shughuli zao kwa umoja huimarisha uhusiano wao wa kihisia na kujenga ukaribu zaidi baina yao, kuepuka kujitenga na watu, kuondokana na huzuni za maisha, na kujisikia kuwa na nguvu katika ushirikiano na mwawana na waislamu wenzako. Yote haya ni sehemu ya matibabu ya kisaikolojia ambayo yanaweza kupatikana kwa kuhudhuria misikitini chini ya mwanga wa ibada ya swala na kunong'ona na Mola Muumba, kando kando ya watu wema na wenye imani. Kama tujuavyo sote sisi, programu kuu na muhimu zaidi ya kidini inayofanyika msikitini ni ibada ya swala. Ibada hiyo ni aina ya maombi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambayo hufanywa kwa pamoja na kwa utaratibu maalumu kwa njia ya harakati zenye maana mahsusi ya kimwili na kiroho. Mahudhurio ya Waislamu misikitini na kutekeleza ibada hiyo kwa pamoja huwafanya wajihisi kwamba wote wako chini ya uangalizi na upendo wa mola wao mlezi. Katika upande mwingine, msikiti unalea kizazi chenye imani na wana mapinduzi waliojipamba kwa sifa za maadili mema ambao ndio msingi wa harakati za mapambano dhidi ya dhulma na uonevu kote duniani. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba msikiti ni ngome ya mapambano dhidi ya njama za maadui na handaki za kulinda thamani na matukufu ya kibinadamu, kwani hotuba na mafundisho yanayotolewa na maimamu wa jamaa katika swala za kila siku, swala za Ijumaa na hata swala zaidi, mara nyingi huwatambulisha maadui wa Uislamu na na kuweka wazi njia za kubatilisha njama na mipango yao. Vilevile vile misikiti, katika utamaduni wa Kiislamu, inatambuliwa kama vituo vya huduma kwa manufaa ya umma. kuanzishwa taasisi za kutoa karadha njema, kutoa mikopo kwa wahitaji, huduma za ushauri na saha, na kutoa misaada kwa familia ya masikini na zenye matatizo ni miongoni mwa mambo ambayo hufanywa katika misikiti. Shughuli hizi wapenzi wasikilizaji, sambamba na kuimarisha moyo wa ukarimu na upendo miongoni mwa watu, zinasaidia pia katika kuboresha afya ya akili na nafsi za waumini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 30 Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 17 Agasti mwaka 2023. Miaka 63 iliyopita, katika siku kama hii ya leo nchi ya Kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic ilipata uhuru. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15 hata hivyo, nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19 Wafaransa waliwasili Gabon katikati ya karne ya 19 na kuidhihirisha nchi hiyo a mataifa mengine ya Ulaya na kuitawala katika mkutano uliofanyika huko Berlin nchini Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gaboni ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, Rudolf Hess, makamu wa dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler, alijiua akiwa jela nchini Uingereza. Hess ambaye alizaliwa mwaka 1894 alikuwa mmoja wa waasisi wa chama cha kinazi na miongoni mwa viongozi wakuu wa serikali ya Hitler. Rudolf Hess alihukumiwa kifungo cha maisha jela na mahakama ya jinai za kivita ya Nuremberg nchini Ujerumani baada ya nchi hiyo kushindwa katika vita vya pili vya dunia. Hess alijiua akiwa jela mwaka 1900, na 87. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita kundi la kwanza la mateka wa Kiirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza za kutisha za Saddam Hussein liliwasili katika ardhi ya Iran kuachiwa huru. Mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraki. Na miaka 18 iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala haramu wa Israel waliondoka kikamilifu kutoka katika ukanda wa Gaza huko Palestina, baada ya miaka 38 ya kukalia kwa mabavu eneo hilo na kutenda jinai za kutisha. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita eneo la ukanda wa Gaza limegeuka na kuwa nembo ya mapambano ya kupigania uhuru na kusimama kidete kwa taifa la Palestina, na Wazayuni wamekuwa na uoga mkubwa kutokana na mapambano ya watu wa eneo hilo. In yagib anasana, au yazid fina l'ana, man lana illa kenara... na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio airibr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu