Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia redio wa shirika huko nchini Tanzania ni maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika jiji hilo na katika miji mingine kama vile Lindi, Mtwara, Singida, eh, Kigoma, Mwanza, Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya redio Teheran mchana huu. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, imekuandalieni vipindi vya baraza la wasikilizaji Hekima za Nahjul Balagha na makala ya Leo katika Historia, bila kusahau tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya, saa 6 mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wasiwasi wasi wa Waislamu Ujerumani wa, wa kuongezeka hujuma dhidi ya misikiti. Umoja wa Mataifa waonya kuhusu ukosefu wa usalama wa chakula nchini Niger, na Baraza la Usalama laani shambulio la kigaidi la Shah Cheragh. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kuhusu hujuma dhidi ya Waislamu huko nchini Ujerumani. Mamilioni ya Waislamu nchini Ujerumani wana wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu na hujuma pamoja na mashambulio dhidi ya misikiti katika nchi hiyo bara Ulaya. Kemal Ergon, mkuu wa kundi la Waislamu nchini Ujerumani, anasema misikiti zaidi imepokea barua za vitisho katika wiki za hivi karibuni zilizotiwa saini na jina bandia la wanazi mamboleo NSU 2.0. Ameongeza kuwa inasikitisha kuwa katika matukio mengi ya moto ya misikiti ambayo yanaweza kuua watu wengi, wahusika hawatambuliki wala kukamatwa. Kwa mujibu wa takwimu rasmi, katika miezi mitatu ya awali ya mwaka huu, kulifanyika mashambulizi 124 dhidi ya wa Waislamu, ikiwa ni pamoja na hujuma maneno na ya kimwili, barua za vitisho na kuchomwa moto misikiti nchini Ujerumani. Takwimu za hivi karibuni kabisa zinaonyesha kuwa polisi wa Ujerumani walirekodi angalau uhalifu 610 wa chuki dhidi ya Uislamu kote nchini humo mwaka uliopita 2022. Takriban misikiti 62 ilishambuliwa nchini Ujerumani kati ya Januari na Disemba mwaka jana, na watu wapatao 39 walijeruhiwa kutokana na hujuma na vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya Waislamu. Ujerumani ikiwa na idadi ya watu zaidi ya milioni 84 na Waislamu karibu milioni tano na laki tatu inahesabiwa kuwa nchi ya pili kwa idadi kubwa ya Waislamu katika Ulaya magharibi baada ya Ufaransa. Katika miaka hivi karibuni, Ujerumani imeshuhudia ongezeko la ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa taarifa inayolaani shambulio la hivi karibuni la kigaidi katika haramu ya Shaha Cheragh katika mji wa Shiraz hapa nchini Iran. Katika taarifa yao ya hapo jana, wanachama wa Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walilaani shambulio hilo la kigaidi na la uoga dhidi ya watu wasio na hatia yoyote na mazuari wa haramu ya Shaha Cheragh. Kadhalika, nchi wanachama baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zimesisitiza kwamba hatua ya kigaidi ya aina yoyote ile na inayofanyika kwa msukumo na malengo yoyote yale katu haikubaliki kwa namna yoyote ile Sehemu nyingine ya taarifa hiyo sambamba na kutoa mkono wa pole kwa serikali wananchi na familia za wahanga wa, na mashahidi wa shambulio hilo, imesisitiza juu ya udharura wa kuwajibika wale wanaowasaidia kifedha magaidi pamoja na waungaji mkono wao. Siku ya Jumapili, gaidi kutoka Tajikistan aliendesha ufyatuaji risasi katika haramu ya Shaha Cheragh na kuwashahidi watu wawili na kujeruhi wengine saba. Gaidi mmoja alikamatwa papo hapo na kukabidhiwa kwa vyombo vya sheria. Kundi la la kigaidi la Daesh limedai kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Ikumbukwe kuwa mnamo Oktoba 26 mwaka jana gaidi mwenye silaha aliingia ndani ya eneo hilo la ibada na kuwaua wafanya ziara 15 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine kadhaa kabla ya kupigwa risasi na kujeruhiwa na vikosi vya usalama. Gaidi huyo baadaye alifariki dunia hospitalini kutokana na majeraha aliyoyapata. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Serikali ya wanamgambo wa Taliban nchini Afghanistan imepiga marufuku vyama vyote vya siasa nchini humo ikidai kuwa ni kinyume cha sheria za Kiislamu au sharia. Tangazo hilo limetolewa baada ya viongozi waliochukua madaraka ya Afghanistan kuadhimisha mwaka wa pili tangu kurejesha utawala wao mjini Kabul. Tangazo hilo limetolewa na Maulavi Abdul Hakim Sharia ambaye ni waziri wa sheria wa Taliban wakati akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul. Zaidi ya vyama sabini vya siasa vilikuwa vimesajiliwa rasmi na wizara ya sheria hadi pale Taliban ilipochukua udhibiti wa taifa hilo lililokumbwa na mapigano miaka miwili iliyopita. Tangu wakati huo, serikali ya Taliban imekuwa ikilaumiwa kwa kuminya uhuru wa kutangamana kukusanyika na kujieleza kama mbinu ya kunyamazisha wa ukosoaji wakati wafuasi wake wakiruhusiwa kuendesha shughuli zao kama kawaida. Hayanajiri katika hali ambayo serikali ya Taliban imepiga marufuku wanawake wa Afghanistan kufanya kazi katika taasisi za Umoja wa Mataifa nchini humo, katika hali ambayo kwa kipindi kinachokaribia miaka miwili tangu kundi hilo litwae madaraka Suala la elimu na ajira kwa wanawake wa Afghanistan limekuwa moja ya changamoto za mivutano iliyopo kati ya Taliban na jamii ya kimataifa. Baada ya Taliban kurejea madaraka nchini Afghanistan, serikali ya kundi hilo lilipiga marufuku wanawake kuendelea na masomo na kufanya kazi, hatua ambayo imekabiliwa na upinzani na malalamiko mengi dhidi ya kundi hilo ndani ya Afghanistan na hata katika uga wa kimataifa. Nchini Kenya, inaelezwa kuwa kiwango cha deni la taifa la nchi hiyo kimefikia kiwango cha juu licha ya ahadi ya Rais William Ruto ya kupunguza ukopaji wa nchi hiyo. Takwimu za hazina zinaonyesha gharama za mikopo zimetajwa kuwa sababu mojawapo ya ongezeko hilo. Jumla ya deni la umma lilipanda kwa rekodi ya shilingi trilioni 1.56, sawa na dola bilioni 10.8 katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30 mwaka huu hadi shilingi trilioni 10.1, sawa na dola bilioni 70.75 na kuvuka ukomo wa deni wa shilingi trilioni kumi kulingana na data iliyotolewa hivi karibuni. Ongezeko la deni la umma limechangiwa na utoaji wa mikopo ya nje kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji fedha na kulipwa kwa deni la ndani na nje. Hazina ilisema gharama za marejesho ya mikopo hasa kwa China zimeongezeka huku sarafu ya nchi hiyo ikibadilishwa kwa kiwango cha chini kabisa cha takriban shilingi 144 kwa dola moja ya Kimarekani. Ukubwa wa deni umesababisha maonyo kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya kukadiria mikopo, ikiwa ni pamoja na Fitch Ren Ratings ambayo mwezi uliopita ilishusha uwezo wa Kenya kulipa wakopeshaji wa, wa kimataifa kutoka imara hadi hasi, ikitaja ongezeko la ushuru na machafuko ya kijamii kama sababu. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa mzozo wa kisiasa unaoendelea Naija huenda ukaongeza ukosefu wa usalama wa chakula kwenye taifa hilo masikini, ukiomba kuondolewa kwa vikwazo na kufungwa kwa mipaka ili kuruhusu upelekaji wa misaada ya kibinadamu. Ofisi ya masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa, Oche, imesema hata kabla ya rais wa taifa hilo aliyechaguliwa kidemokrasia Muhammad Bazoum kuondolewa madarakani kwa mapinduzi, tayari taifa hilo lilikuwa na zaidi ya watu milioni tatu ambao hawakuwa na usalama wa chakula. Wengine milioni saba ambao hali yao ilikuwa nafuu kidogo, huenda wakafikia viwango vya ukosefu wa usalama wa chakula kabisa, iwapo hali itaendelea kama ilivyo, Ocha imeongeza ikitaja uchambuzi uliofanywa na shirika la chakula duniani WFP, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho hatua ya Burkina Faso ya kufuta mikataba ya kikoloni ya Ufaransa. Rais Ibrahim Taraure wa Burkina Faso ametangaza kuwa nchi yake imefuta mikataba kadhaa iliyokuwa imesaini na serikali ya Ufaransa, ambayo hadi sasa imekuwa na sura ya ukoloni na ya kujali masilahi ya upande mmoja. Traure, ambaye alikuwa akihutubia taifa kwa mnasaba wa siku ya vijana duniani, amezungumzia hali ya nchi yake ikiwa moja ya nchi masikini iliyoathiriwa na ukoloni na akasema, kwa kuwa hadi sasa imesainiwa mikataba mingi ambayo inatubakisha kwenye umasikini, kwa hiyo kufutwa kwa mikataba hii na makampuni ya Ufaransa ilikuwa ni hatua ya kwanza, na sisi tumeianza kazi hii. Rais wa Bukina Faso amesema vita dhidi ya ubeberu vitakuwa vigumu na vitachukua muda mrefu, lakini si jambo lisilowezekana si na akatangaza uamuzi wa kufutwa mkataba na kampuni ya Ufaransa wa utumiaji uwanja wa ndege wa Dansin ulioko katika mji mkuu wa Burkina Faso Wagadugu, na vilevile kufutwa makubaliano ya ushuru kwa lengo la kuzuia utozaji kodi maradufu, makubaliano ambayo yalitiwa saini kati ya Burkina Faso na Ufaransa mnamo mwaka 1965. Na akabainisha kuwa mkataba huu uliruhusu makampuni ambao kwa kweli ni Wafaransa kulipa Ufaransa ushuru wao wa mapato wanayokusanya nchini Burkina Faso. Inavyoonekana, kampeni kali imeanza barani Afrika kukabiliana na hatua na mikataba ya ukoloni mambo leo ya nchi za Ulaya na hasa Ufaransa, ambayo imepamba moto zaidi hasa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya hivi majuzi nchini Naija na kusitishwa uuzaji wa madini ya urani kwa Ufaransa, kwa hakika kuweka Ufaransa kwa muda wa miaka kadhaa katika nchi za Afrika Magharibi katika eneo la Sahil, ikiwa ni pamoja na Burkina Faso na Naija, na unyonyaji wa kisiasa na kiuchumi inayozifanyia nchi hizo kwa upande mmoja na kuendelea kuwaweka kwenye umasikini watu wa nchi hizo kwa upande mwingine kumepelekea wananchi wengi wa mataifa hayo mawili ya Afrika Magharibi wapinge uwepo wa Ufaransa katika nchi zao. Wakati huo huo, hali ya sasa si shwari kwa Ufaransa ambayo inategemea migodi ya urani ya Niger kwa ajili ya kudhamini fueli ya urani ya kuendeshea vinu vyake vya nyuklia, na wakati huo huo imetiliana saini mikataba mingi na serikali ya Burkina Faso. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imetangaza kuwa inaunga mkono kwa dhati juhudi zozote zinazofanywa na jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, za kumrejesha madarakani rais aliyopinduliwa Niger, Muhammad Bazoum. Mkabala na msimamo huo wa Ufaransa, Burkina Faso na Mali zimetangaza kuwa zinauchukulia uingiliaji wote wa kijeshi wa Ufaransa dhidi ya ufanya mapinduzi nchini Niger kuwa ni sawa na kutangaza vita dhidi yao. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. baraza Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Wakati mwingine umewadia wakukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni mbalimbali mbali, kama kawaida, ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu leo. Leo tutasoma maoni mchanganyiko tu bila ya kukusanya pamoja maoni yanayofanana, tutayasoma kama yalivyotufikia tu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Lakini wakati tunakuja studioni hapa kwa ajili ya kurikodi kipindi hiki, tayari uongozi wa WhatsApp ulikuwa umeifungia tena WhatsApp ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Tunatumia fursa hii kukujulisheni rasmi wapenzi wasikilizaji, na kwamba katika siku za usoni kama mtashindwa kupokea habari za idhaa ya Kiswahili redio Teheran, mtambue kwamba tatizo ni la uongozi wa WhatsApp. Tuko katika juhudi za kufungua akaunti nyingine. Kuna matukio mbalimbali yametukia hivi karibuni, lakini pia hapa tuna maoni ambayo kidogo ni ya zamani kutoka kwa mwanachama wa baraza la wasikilizaji Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, nchini Tanzania. Kiujumla tunamshukuru sana Bwana Juma Idi Isa, kwani popote anapokuwa huachi kuyategea sikio matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mfano hivi karibuni tu alituandikia ujumbe akisema anatupata vizuri akiwa nyasa landa. Kwa kweli tunamshukuru sana, kama ambavyo yuko mstari wa mbele pia kuyatolea maoni matukio yanayotokea kila leo katika jamii hapa Akisha kutusalimu anasema, leo napenda kuingia barazani na jambo langu kwa serikali. Pamoja na mbwembwe nyingi wakati wakizindua tozo, hatimaye wamesikia kilio cha wananchi wao na kuondoa tozo za miamala ya simu. Ni jambo la heri na ni jambo jema kwa serikali yetu kusikia kilio cha walala hoi na wanyonge, ambao baadhi yao hata kula yao iko mashakani na wanakula kwa mapenzi ya Allah ni mimi mwanabaraza hai Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, asante sana bwana Juma Idi Isa, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, anayetutumia maoni hayo kwa njia ya barua pepe ya swahili radio at irib ir. Tunamshukuru sana mwanabaraza huyo bado tuko kwenye masuala ya Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye ametuandikia kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487 ambayo kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba uongozi wa WhatsApp umefungia kwa sasa. Bwana Kipala MC Bulemela anasema maandamano Tanzania hayana hoja yoyote ya mashiko. Inaonyesha viongozi wa maandamano hayo ni madalali wa nchi za Magharibi, kwani endapo Tanzania utafanyika uwekezaji wa DP World katika bandari, jambo hilo litatusaidia Tanzania kuondokana na uchumi tegemezi wa nchi za Magharibi, hivyo kwa mikopo na riba umiza ya nchi za Magharibi kwa Tanzania itakoma. Nadhani waandamanaji ni vibaraka, ni madalali wasioitakia mema Tanzania kujikomboa kiuchumi. Bwana Kipala MC Bulemela anatoa ufafanuzi zaidi akiandika, DP World itawezesha Tanzania kupata shilingi trilioni 27 kama mapato ya kila mwaka, na hivyo Tanzania kama taifa itanufaika pakubwa kujikomboa na utegemezi wa bajeti toka kwa mabeberu wa magharibi. Hakuna nchi ya mabeberu inayotaka kuiona Tanzania inajitegemea kiuchumi katika bajeti yake ya taifa. Waandamanaji wanatumika kuidumaza Tanzania na kuleta ghasia zisizo na tija nchini. Tunalaani hilo na vyama vya siasa, taasisi za NGOs zitakazohusika zifutiwe mara moja. Katika maoni yake mengine anasema, Iran na Afrika Kusini ni jambo bora sana kukuza mahusiano baina yenu. Ni vyema Iran ijielekeze kwa nchi nyingine zikiwemo Tanzania, Kenya, Ethiopia, Comoro, Congo DR, Senegal, Mali, Burundi, Rwanda, Uganda na nchi nyingine za Afrika, anasema, na ni vyema kubadilishana maendeleo ya kiteknolojia. Iran imepiga hatua zaidi katika teknolojia na maendeleo, ni muhimu kwetu nchi za Afrika kama sisi Tanzania, anasema kutumia fursa hiyo kunufaika kwa mustakabali na ustawi wa nchi yetu. Ni mimi Kipala MC Bulemela, Kirumba, Mwanza, Tanzania. Naye Bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, huko huko nchini Tanzania, anazungumzia onyo Lililotolewa hivi karibuni na Mkuu wa Jeshi la Polisi Tanzania IGP Kamila Sewambura ambaye alisema kwamba kuna kundi la watu ambao wamepanga kuandaa maandamano ya Tanzania nzima ili kuiangusha serikali ya Jamhuri ya Muungano ya awamu ya sita kabla ya mwaka 2025. Anatoa onyo kali kwa watu hao. Sasa Bwana Kashindi ametolea maoni matamshi hayo akisema, ninyi jifanyeni mnawabembeleza tu. Watu wenye dhamira ya kutusambaratisha hawana heri wala ihisani. Watu hao wanaelewa dunia ilipo na inapoelekea ila wanajifanya hawaoni wala hawajui chochote. Maoni mengine kwa leo yaliyotufikia uh, kupitia whatsapp yetu ya alama ya kujumuisha tisa nane tisa sifuri 35065487 ni kutoka kwake bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa kutoka mtaa wa Madina Zaharau Tanga, nchini Tanzania. Bwana Ali Magema anasema kuivunjia heshima misikiti ya Waislamu mtapata laana nyinyi huko Ujerumani. Mwanabaraza mwingine bwana Mtume Salimu wa Liwale, Lindi, nchini Tanzania ameandika Vitendo vya Wazayuni kuingia na kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu kila uchao si jambo tena la kufumbia macho. Ni wakati sasa kwa jumuiya za kimataifa kuchukua hatua. Mtune Salim toka Liwale, Lindi, nchini Tanzania. Naam, ni maoni yake mwanabaraza mwingine wa muda mrefu huyo bwana Mtune Salim wa huko Liwale, Lindi, Tanzania. Kwa ujumla, tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa wote na maoni yao kwa hakika ni mazuri. Kinachosikitisha zaidi lakini ni kwamba hayo mashirika yanayodai ni ya kutetea haki za binadamu hayasemi kweli katika madai yao hayo. Siasa za nyuso mbili na za kindumila kuili zimejaa ndani ya mashirika hayo. Haki ya binadamu inakuwa haki kwao pale tu inapowafurahisha wa magharibi, pale tu inapowakandamiza Waislamu. Kila mtu anajua kuwa si uhuru wa kujieleza mtu kumvunjia heshima mwenzake, lakini kwa mashirika hayo ya magharibi, kuwavunjia heshima zaidi ya Waislamu bilioni mbili duniani, kwao wao ndilo dhihirisho la wazi kabisa la eti uhuru wa kujieleza na kutoa maoni Kukichoma moto kitabu kitakatifu cha waislamu zaidi ya bilioni mbili kwa wao wa magharibi, eti ni uhuru wa kujieleza, lakini wanapotokea waislamu wenye ghera na dini yao wakaushambulia ubalozi wa dola lililoruhusu kuvunjiwa heshima matukufu yao, wa magharibi wote wanasimama na kudai eti kuushambulia ubalozi huo si haki za binadamu na wala si uhuru wa kujieleza. Alimradi siasa za kindumi la kwili ndizo zinazotawala. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jamejam hapa mjini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp uh, ambayo ni alama ya kujumuisha 989035065487 na email yetu ni Swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. Nam, na kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki na katikati ya kipindi hiki kwamba wakati tunatayarisha kipindi hiki na tunajiandaa kuja studio kukirekodi kipindi hiki, tayari uongozi wa WhatsApp ulikuwa umeifungia WhatsApp yetu hiyo ya plus 98 903 506 5487. Tuko katika jitihada za kujaribu njia nyingine za kuweza kuwasiliana na wasikilizaji wetu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Muhammad Yahaya wa Iringa, Tanzania ameandika ECOWAS kuingia kijeshi Naija ni ni kwenda kinyume na masilahi ya wananchi wa Naija ambao wameonyesha wako pamoja na mageuzi ya kiuchumi kupitia jeshi. ECOWAS, acheni kuwa vibaraka wa Magharibi na hatimaye mkawakosesha utulivu angalau huo mdogo walionao wananchi wa Naija. Hapa sasa tuna rundo la maoni ya mwanabaraza mashuhuri Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wazi kwamba hatuwezi kuyasoma yote, tutasoma baadhi yake. Kwa kuanzia tu, anasema uwepo wa magaidi wa kimataifa, yaani jeshi la Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi, si haki yao hata kidogo, bali kunahatarisha amani ya eneo hilo zima, sasa jamii ya kweli kima ya kimataifa ya waungwana tuko pamoja na taifa la Iran. Uwepo wa kigaidi wa jeshi la Marekani huko ghuba ya Wajemi haukubaliki. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunatumai mataifa ya magharibi mwa Asia yote kwa umoja wao yatashirikiana vilivyo na Iran kusimama imara katika kulilinda eneo hilo muhimu. Viongozi wa Marekani na wazayuni ndiyo wanaohatarisha amani ya dunia yetu. Aidha, katika maoni yake mengine ameandika, katika dunia yetu ya leo kunahitajika kuwepo sarafu mbadala na kuachana kabisa na sarafu ya dola ya Marekani katika biashara za kimataifa. Dunia imeshuhudia jinsi Marekani inavyojifanya mbabe na kuleta ukoloni mpya duniani hadi kufikia dunia kutokuwa na amani hadi taasisi za kimataifa nazo zinaitumikia marekani kwa masilahi yao mengi maovu. Naam, ni maoni yake hayo, Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Tukipata nafasi kwenye kipindi hiki, tutarudi tena kwake Bwana Sherali Fazal kwa, kwa maoni yake mengine, kwani maoni tulionayo ni mengi sana, lakini kwanza tupate kiburudisho kifupi. Ama mwanabaraza mwingine bwana Khamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, yeye ameandika jeshi la Naija, kuweni makini, musije mukamkaribisha adui akawa rafiki kwenu eh, kitawakumba kama kilichowakumba wa Libya. Umakini unahitajika unapokuwa mbele ya wa magharibi. Kiukweli Naija imetulia, vurugu hakuna, msije mkachukua adui kama rafiki yenu. Maoni mengine kama hayo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu bwana Idi Ibrahim Saidi Stambuli wa sehemu za Uswazi Buyenzi huko Bujumbura, Burundi, ambaye ameandika: enyi viongozi wa Afrika, kitendo cha kuivamia Niger ni kufeli kwa viongozi wa nchi za Jumuiya ya Uchumi ya Magharibi mwa Afrika, ECOWAS. Tambueni kwamba jumuiya hiyo ni ya kiuchumi, si ya kijeshi ya kutuma wanajeshi hapa na pale Uingiliaji wa kijeshi wapi na wapi na uchumi? Msitake kujifanya kama NATO kwa kutaka kuivamia naija kijeshi na kimabavu. Mtajikuta mmekuwa kama Saudi Arabia nchini Yemen na hamtofikia malengo yenu. Mtakuja kukumbwa na yale yale yaliyomkumba Mansur hadi wa huko Yemen. Nigeria na washirika wake, tulizeni mshono, acheni kuburuzwa na Wamagharibi hawana imani nanyi, bali wao wana imani na mlivyo navyo na utajiri wa nchi za Afrika. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa uswazi Buyenzi, Bujumbura, nchini Burundi. Nam, asante sana Bwana Idi Saidi Istambuli wa huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Ama Muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa na mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Bibi Julai. Tunakutakieni kila la kheri maisha na wapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, na sasa ni wakati wa kudondoa baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo inaanzia huko nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema sakata la Dr. Sla Mwabukusi, ngoma bado moto, serikali ya Chaluka, dola ya paa ikivunja rekodi, uhaba tishio, ahadi y kufikia. Jana dola moja ya Kimarekani thamani yake ilikuwa sawa na shilingi 2470 za Kitanzania. Mabalozi kikangoni rais Samia washukia kwa kutotekeleza wajibu ipasavyo huku msomi wa diplomasia akibainisha wanapokwama na tisa wasomewa mashtaka 441 ya kuipa sara NBC nalishika Nipashe, Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema serikali yaanika sababu kukamatwa Dkt Slaa na wenzake. Wakili adai Dkt Slaa anashikiliwa Mbea, mawakili 100 kuwatetea mahakamani Mwamuzi mkongwe wa mpira wa miguu Hamduni asema marefa wa Tanzania bora nje, ndani shida filimbi yenye damu yaibua jambo, kesi dada bilionea Msuya, dola za mauzo ya madini nje hazirudi nchini, na rais Samia afichua dosari za mabalozi. Kwa upande wake, Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, limeandika shahidi azidi kufunguka, mauaji dada wa bilionea Msuya, Samia akerwa na utendaji mabalozi, aagiza kazi kwa matokeo, wawe na mpango kazi Muundo wabadilika, masomo yaongezeka, mtaala mpya msingi. Na waliokamatwa wasihusishwe na uwekezaji bandari, asema Nape Mnauye. na alishika Majira, gazeti huru la kila siku, na baadhi ya habari zake zinasema: Rais atema cheche akiapisha mabalozi, anika mapungufu ya baadhi yao, ataka waende wakafanye kazi, wakalete matokeo na sio kusubiri matukio atoa wa maelekezo. Waanglikana wazingatia wasia wa Samia kwa kutokubali kuyumbishwa. Rais Mwinyi Zanzibar kuendelea kutegemea maji ya ardhini. Umoja wa Mataifa wasema Haiti inahitaji msaada wa kimataifa kudhibiti uhalifu. Mama wa kambo adaiwa kuua watoto kwa sumu. La haula na Nape Nauye aanika kukamatwa kwa silaha na Mwabukusi. Uhuru, ukweli daima. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hili vinasema: Rais akemea vitendo vya uzembe, atoa kauli wakati akiwaapisha mabalozi aliowateua hivi karibuni awanyoshea kidole wale wasiotekeleza majukumu. Ashangazwa na ukimya wa ripoti kufuatia maazimio ya kikao chake na mabalozi kilichofanyika visiwani Zanzibar. Ataka kuwekwa mfumo maalumu katika wizara. Katiba mpya suluhu la kila Mtanzania, asema Dr Ndumbaru. Kasi ya uwekezaji Tanzania na China. Nape afafanua kukamatwa kwa Dr Sla na Rais Mwinyi aahidi utafiti zaidi uvunaji maji ya mvua ni kitoka huko nchini Tanzania. Sasa naelekea huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor lina kichwa cha habari kisemacho Museveni aagiza vinamasi kuondolewa kwa uwekezaji wa samaki. Wana mazingira, hata hivyo, wanasema kwamba maagizo wa ya rais yanapaswa kuungwa mkono na ufuatiliaji halisi unaojumuisha kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa wale wote wanaohusika katika kuharibu mazingira hadi kufikia ufanisi. Nikitupia jicho toleo la mtandaoni la Daily Monitor, nakutana na habari inayohusiana na kuuawa raia wa Uganda katika vita huko nchini Ukraini. Limeandika Habibu Bosco Magara mwenye umri wa miaka 42, mtaalamu wa kompyuta, amekuwa raia wa kwanza wa Uganda kuuawa katika vita huko nchini Ukraini tangu vita hivyo vilipoanza Februari 24 mwaka jana. Limeandika pia kuwa shirika la ndege la Uganda Uganda Airlines limezindua programu mpya ya simu ya kuweka nafasi ya safari ya ndege, kuangalia ratiba za ndege za shirika hilo kununua tiketi na hata kulipia. Habari inayodondoka katika gazeti la Independent inasema bodi ya ya taifa mitihani ya Uganda imeanza kufanya majaribio maswali ya sampuli kwa ajili ya kutathmini mtaala mpya wa masomo wa shule za upili, na itimishia huko nchini Kenya. Naanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zake. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema sakata ya Finland ya Chota Mandago, gavana wa zamani ahusishwa na uporaji wa shilingi bilioni moja za mpango wa masomo ya watoto nchi za kigeni. Seneta huyo Uasini alijisalimisha kwa polisi baada ya agizo la kukamatwa kwake kutolewa. Rais Ruto ataka wahusika warudishie watoto pesa. Serikali ya kubaliana na Raila kuhusu mitumba. Majambazi wamejaa kaunti, asema Rais Ruto. Ugatuzi wa timu miaka kumi. Kongamano la fanyika Eldoret kuadhimisha mwongo mzima wa serikali za kaunti. Neymar atua uharabuni kwa shilingi bilioni 15. Na gachagua kutawazwa kigogo wa mlima Kenya. Daily Nation kwa upande wake pia limeakisi kwa mapana na marefu sakata la mpango wa fedha za masomo ya watoto ughaibuni. Kichwa cha habari hicho kinasema uchunguzi wafichua njia ya pesa, jinsi pesa zilivyohamishwa. Na Ruto atoa onyo kali kuhusu uporaji wa fedha za umma. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 29. Idha kunta fi idbarin, walmautu fi iqbalin, fama asraa almultaqa, wakati maisha unayacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi, hiyo ni kasi kubwa kiasi gani mtu kukutana na mauti? Mpenzi msikilizaji, tangu katika lahdha ya kwanza kabisa ya mtu kuzaliwa, kila saa inayopita katika maisha yake huwa na maana ya kupungua sehemu ya mtaji wake wa kuishi hapa duniani. Kila pumzi anayovuta ni hatua moja mbele ya kukaribia zaidi kufikia mwisho wa maisha yake, kwa sababu maisha ya mwanadamu hapa duniani yana mipaka na kuna siku yataisha tu. Ni kama vile taa, mwanga wa taa hiyo huendelea kupungua polepole pole, na mwishowe huzima kabisa. Harakati hii ya haraka inaendelea kila siku na kwa kila sekunde, tahamaki muda wa mtu kuishi hapa duniani umeisha. Kuna na matukio mengine mbalimbali, nayo husababisha vifo vya viumbe. Kuna matukio mbalimbali mbali, ya kiwemo ya ajali, moto na magonjwa ambayo huhatarisha afya ya binadamu. Na kwa sababu ya mtu kukutana haraka na kifo na kuondoka hapa duniani, tunaweza kusema kuwa mwendo wa kasi wa mwanadamu kuelekea mwishoni mwa maisha yake na nafasi ya matukio mbalimbali mbali ndani ya maisha ya mwanadamu humharakisha mno kiumbe huyo kukutana na mauti, ni sawa kabisa na vitu viwili vinavyokwenda kwa kasi kubwa mkabala wa kingine. Hiki kina kijia hiki kwa kasi na hiki kingine nacho kina kijia hiki kwa kasi kubwa. Bila shaka yoyote, vitu hivyo viwili kukutana kwa haraka ni jambo la lazima. Katika hikma hii ya 29 ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alayhi salam anamuonya kila mtu kuhusu kasi hiyo ya kupindukia ya kuwasili dakika ya mwisho ya maisha ya mwanadamu. Imamu hapa anasema, wakati maisha unayaacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi, hiyo ni kasi kubwa kiasi gani ya mtu kukutana na mauti? Moja ya misingi mikuu ya kimalezi ya dini tukufu ya Kiislamu, ambayo tunaipata katika mafundisho mengi ya dini hii takatifu, ikiwemo kitabu cha Nahjul Balagha ni kukumbushwa muda wote na kifo. Kifo ni mwisho wa maisha ya hapa duniani. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kasi. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kwa kasi na ya kupumbaza ya maisha ya duniani. Mtu ambaye ameghafilika na kifo chake huwa ana ipa pania mno dunia na hujidanganya kuwa ataishi milele hapa duniani. Ndiyo maana hajiandai kwa lolote katika kujiwekea akiba kwa ajili ya akhera yake, lakini kifo ni ukweli usiopingika. Mwenye busara kamwe huwa hawi msahaulifu. Mtu mwenye hikma muda wote hukumbuka kifo na huwa tayari amejiandaa kwa kuondoka duniani wakati wote ule. Imam Ali alaihi salam anatufundisha kuwa njia bora kabisa ya kujiandaa kwa ajili ya kifo ni mtu muda wote kukumbuka kifo. Katika hutuba 28 ya Nahju lbalagha, mtukufu huyo anaashiria uchapwa wa dunia kwa kusema, dunia inakupa mgongo na itakuacha mkono, na hapo akhera itakukabili na jeshi lake linakusubiri kuwa macho. Leo ni siku ya kufanyiwa mtihani na maandalizi, na kesho ni siku ya mtihani wenyewe. Malipo ya watakaoshinda ni pepo na malipo ya waliobaki nyuma ni moto. Elewa, mwenye kutenda mema kabla ya kifo chake hujinufaisha mwenyewe na hatopata madhara baada ya kifo chake, na anayeshindwa kuchukua hatua za maana kabla ya kifo chake amepata hasara na kifo kitakuwa na madhara makubwa kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo. Ni Alhamisi tarehe 30 Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 17 Agosti mwaka 2023. Miaka 63 iliyopita katika siku kama hii ya leo nchi ya kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic ilipata uhuru. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15 hata hivyo, nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19. Wafaransa waliwasili Gabon katikati ya karne ya 19 na kuidhihirisha nchi hiyo wa mataifa mengine ya Ulaya na kuitawala katika mkutano uliofanyika huko Berlin nchini Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gaboni ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, Rudolf Hess, makamu wa dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler, alijiua akiwa jela nchini Uingereza. Hesi ambaye alizaliwa mwaka 1894 alikuwa mmoja wa waasisi wa chama cha Kinazi na miongoni mwa viongozi wakuu wa serikali ya Hitler. Rudolf Hess alihukumiwa kifungo cha maisha jela na mahakama ya jinai za kivita ya Nuremberg nchini Ujerumani baada ya nchi hiyo kushindwa katika vita vya pili vya dunia. Hess alijiua akiwa jela mwaka 11894, na 87. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita kundi la kwanza la mateka wa kiirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza za kutisha za Saddam Hussein liliwasili katika ardhi ya Iran. Kuachiwa huru mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 na la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraki. Na miaka 18 iliyopita katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala haramu wa Israel waliondoka kikamilifu kutoka katika ukanda wa Gaza huko Palestina baada ya miaka 38 ya kukalia kwa mabavu eneo hilo na kutenda jinai za kutisha. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita eneo la ukanda wa Gaza limegeuka na kuwa nembo ya mapambano ya kupigania uhuru na kusimama kidete kwa taifa la Palestina, na Wazayuni wamekuwa na uoga mkubwa kutokana na mapambano ya watu wa eneo hilo. Naam wapenzi wa usikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mamilioni ya Waislamu nchini Ujerumani wana wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu na hujuma na mashambulio dhidi ya misikiti nchini humo. Kemal Ergon, mkuu wa kundi la Waislamu nchini Ujerumani anasema misikiti zaidi imepokea barua za vitisho katika wiki za hivi karibuni zilizotiwa saini na jina bandia la Wanazi mambo leo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa taarifa inayolaani shambulio la hivi karibuni la kigaidi katika haramu ya Shah Cheragh katika mji wa Shiraz hapa nchini Iran. Serikali ya wanamgambo wa Taliban nchini Afghanistan imepiga marufuku vyama vyote vya siasa nchini humo ikidai kuwa ni kinyume cha sheria za Kiislamu au sharia. Tangazo hilo limetolewa baada ya viongozi waliochukua madaraka nchini Afghanistan kuadhimisha mwaka wa pili tangu kurejea kwa utawala wa kundi la wanamgambo hao mjini Kabul. Tangazo hilo limetolewa na Maulavi Abdul Hakim Share, ambaye ni waziri wa sheria wa Taliban, wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul. Inaelezwa kuwa kiwango cha deni la Kenya la taifa kimefikia kiwango cha juu licha ya ahadi ya Rais William Ruto ya kupunguza ukopaji wa nchi hiyo. Takwimu za hazina zimeeleza gharama za mikopo zimetajwa kuwa sababu mojawapo ya ongezeko la deni hilo la taifa. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini Naija huenda ukaongeza ukosefu wa usalama wa chakula kwenye taifa hilo masikini, ukiomba kuondolewa kwa vikwazo na kufungwa kwa mipaka ili kuruhusu upelekaji wa misaada ya kibinadamu. Ofisi ya masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa OCHA imesema kwamba hata kabla ya Rais wa taifa hilo waliochaguliwa kidemokrasia Muhamad Bazoum kuondolewa madarakani kwa mapinduzi, tayari taifa hilo lilikuwa na zaidi ya watu milioni tatu ambao hawakuwa na usalama wa chakula. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nahodha wa jihazi na matangazo ya redio Teherani mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teherani. La ziada sina, ghairi ya kuku wageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.