Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Subahul kheiri, ni matumaini yangu kwamba mmeamka salama na mko tayari kwa ajili ya kutekeleza uh, kazi mbalimbali za kujenga taifa. Studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Alhamisi tarehe ya 30 mfunguo nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe kumi na saba Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tunasikika kama kawaida kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya umoja katika miji ya eh, Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Shinyanga na Tabora, eh, kupitia redio wa shirika Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, eh, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Watu wasiopungua wa 55 wauawa katika mapigano mapya pande hasimu nchini Libya. Rais Ibrahim Raisi asema kuachiliwa mali za Iran ni dhihirisho la mafanikio ya diplomasia yenye heshima. Na Algeria asema hatutaanzisha uhusiano wa kawaida watawala wa kikoloni wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kuachiliwa fedha za taifa hili zilizokuwa zikishikiliwa nje ya nchi ni dhihirisho la mafanikio ya diplomasia yenye heshima. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni ilitoa taarifa inayoeleza kuhusiana na kuachiliwa rasilimali za Iran zinazoshikiliwa nje ya nchi na vilevile kuachiwa huru idadi kadhaa ya wafungwa waliokuwa wakizuiliwa kinyume cha sheria huko nchini Marekani. Taarifa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ilisema mchakato wa kuachiliwa mabilioni kadhaa ya dola mali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayoshikiliwa kinyume cha sheria na Marekani kwa miaka kadhaa, nchini Korea kusini umeanza na Iran imepata dhamana inayohitajika kwamba Marekani itatekeleza wajibu wake katika suala hili. Akizungumza jana katika kikao na baraza lake la mawaziri, rais Sayyid Ibrahim Raisi alisema kuachiliwa sehemu ya rasilimali za fedha za kigeni za nchi hii ni hatua yenye thamani, fahari na inayoendana na maslahi ya taifa. Mazungumzo kati ya Irani na Marekani kuhusu mabadilishano wafungwa wa pande mbili na kuachiliwa fedha za Irani zilizozuiwa nje ya nchi yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu kwa njia zisizo za moja kwa moja na za moja kwa moja pia. Mnamo Machi mwaka huu makubaliano jumla yalifikiwa ya kuhusu suala hili, lakini yakasimamishwa kutokana na vizingiti na masharti mapya ya Marekani. Tuelekee huko nchini Libya ambapo kumezuka mapigano mapya na makumi ya watu wameuawa hadi sasa. Taarifa zaidi zinasema idadi waliouawa katika mapigano baina ya pande mbili hasimu za kijeshi nchini Libya imeongezeka na kufikia watu 55. Mbali na watu 55 kuuawa, wengine wengi wamejeruhiwa kwenye mapigano hayo yanayoripotiwa kuwa mabaya zaidi kushuhudiwa nchini humo mwaka huu wa 2023, kwa mujibu wa msemaji wa masuala ya dharura na utoaji misaada nchini Libya Osama Ali. Baada ya utulivu wa kiwango fulani uliokuwepo hapo kabla, mapigano ya utumiaji silaha yalizuka katika mji wa Tripoli kuanzia Jumanne alfajiri kati ya kikosi cha 444 cha askari wa miguu na kitengo cha uzuiaji hujuma cha vikosi viwili vinavyohusishwa na makao makuu ya jeshi la serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya. Mapigano haya yaliyopamba moto juzi Jumanne yalianza Jumatatu usiku kufuatiwa kutiwa nguvuni Mahmud Hamza, kamanda wa kikosi cha 444 cha askari wa miguu na maafisa wa idara operesheni na usalama wa mahakama inahusishwa na kitengo cha uzuiaji hujuma. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa kamanda huyo ameachiliwa huru. Reuters imenukuu duru za kiusalama zikisema kuwa Hamza aliyeachiliwa huru Jumanne usiku. Libya imekumbwa na vita na machafuko ya kisiasa tangu mapinduzi ya mwaka 2011, wananchi yaliyopelekea kupinduliwa serikali ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi kwa uingiliaji wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na za eneo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na wakujieni kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa bunge la Algeria amesisitiza kuwa taifa hilo la kaskazini mwa Afrika halitafuata mkumbo wa nchi nyingine za kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, akisisitiza kuwa Waalgeria wanaotazama utawala huo kuwa wa kikoloni. Katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik, kitengo cha lugha ya Kiarabu, Musa Harfi Naibu spika wa bunge la Algeria amesema taifa hilo la Kiarabu litaendelea kusimama kidete na kamwe halitaanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Harfi amesema tunaiangalia Israeli kuwa moja ya tawala za kikoloni na katu haiwezi kuwa sehemu ya ulimwengu wa Kiarabu hata siku moja. Aidha ameeleza bayana kwamba Algeria kwa miongo mingi imekuwa muhanga wa jinai za tawala za kikoloni na inafahamu vema dhulma za tawala za aina hiyo. Kadhalika, naibu spika wa bunge la Algeria amebainisha kuwa nchi hiyo ya kiarabu haitakubali kuburuzwa kuanzisha uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel. Mwezi uliopita, Algeria ilikosoa vikali uamuzi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozuzaniwa la Sahara Magharibi. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Algeria, hatua hiyo ya Israel ya kutambua mamlaka Moroko kwa eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi inakanyaga wazi sheria za kimataifa. Nchini Nai, Niger, kwa akali wanajeshi kumi na saba wa nchi hiyo wameuawa katika shambulizi la kuvizia linaloripotiwa kufanywa na magaidi. Wizara ya ulinzi ya Niger imesema hayo na kuongeza kuwa askari wa jeshi la ulinzi la nchi hiyo walizingirwa na kushambuliwa na magaidi karibu na eneo la Koutugu, baina ya maeneo ya Boni na Torodi. Taarifa wizara hiyo aidha ameongeza kuwa wanajeshi wengine ishirini wamejeruhiwa kwenye hujuma hiyo, sita miongoni mwao wakiwa katika hali mbaya. Habari zaidi zinasema majeruhi hao wamehamishiwa Niamey, mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wizara ya ulinzi ya Niger amesema magaidi karibu mia moja wameangamizwa katika operesheni ya kulipiza kisasi, mbali na kuharibiwa pikipiki 50 zilizokuwa zikitumiwa na magaidi hao. Hayo yanajiri wakati huu ambapo hali ya taharuki imetanda nchini humo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwishoni mwa mwezi uliopita wa Julai, kukiwa na wasiwasi wa nchi hiyo kuingiliwa kijeshi na majinabi Ikumbuka kuwa Jumatano ya tarehe 26 Julai jeshi la Naija lilifanya mapinduzi ba, na baadaye kumweka kizuizini rais wa nchi hiyo Muhammad Bazoum. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imetishia kuishambulia kijeshi nchi hiyo ili kurejesha kile ilichokiita utawala wa kikatiba. Hata hivyo, baadhi ya nchi wanachama haziungi mkono suala hilo la kutumia nguvu dhidi ya Niger. Na serikali ya Pyongyang imesema askari Marekani mwenye asili ya Afrika alitorokea Korea Kaskazini kutokana na vitendo vya ubaguzi wa rangi na dhulma alizokuwa akishuhudia ndani ya jeshi la Marekani. Kwa mujibu wa shirika kuu la habari la Korea Kaskazini KCNA, Travis King ambaye aliingia Korea Kaskazini mwezi uliopita akiwa katika safari ya kitalii katika eneo linalotenganisha Korea Kaskazini na Korea Kusini alifanya hivyo ili kukwepa madhila aliyokuwa akikumbana nayo nchini Marekani. Taarifa hiyo imeeleza kuwa askari huyo Marekani amekiri kuingia kinyume cha sheria nchini Korea Kaskazini akitokea Korea Kusini, lakini ameomba kupewa hifadhi ama nchini humo au katika nchi ya tatu lakini asirejeshwe Marekani. Taarifa hiyo inaeleza kuwa wakati wa uchunguzi Travis King alikiri kuwa ameamua kwenda Jamhuri ya Watu wa Korea ili kuondokana na vitendo visivyo vya kibinadamu na ubaguzi wa rangi alivyokuwa akishuhudia ndani ya jeshi la Marekani. Ripoti hiyo ya shirika la KCNA imebainisha kuwa Travis King mwenye umri wa miaka 23 na ambaye aliingia Korea Kaskazini Julai 18 ataendelea kuwa chini ya ulinzi wa jeshi la watu wa Korea Kaskazini huku uchunguzi zaidi ukiendelea, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji. Na baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni ufuatao sasa. Ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho hatua ya Burkina Faso ya kufuta mikataba ya kikoloni ya Ufaransa. Rais Ibrahim Taraure wa Burkina Faso ametangaza kuwa nchi yake imefuta mikataba kadhaa iliyokuwa imesaini na serikali ya Ufaransa, ambayo hadi sasa imekuwa na sura ukoloni na ya kujali masilahi ya upande mmoja. Taraure, ambaye alikuwa akihutubia taifa 17 wa siku ya vijana duniani Amezungumzia hali ya nchi yake ikiwa moja ya nchi masikini iliyoathiriwa na ukoloni, na akasema kwa kuwa hadi sasa imesainiwa mikataba mingi ambayo inatubakisha kwenye umasikini. Kwa hiyo kufutwa kwa mikataba hii na makampuni ya Ufaransa ilikuwa ni hatua ya kwanza, na sisi tumeianza kazi hii. Rais wa Burkina Faso amesema vita dhidi ya ubeberu vitakuwa vigumu na vitachukua muda mrefu, lakini si jambo lisilowezekana, na akatangaza uamuzi wa kufutwa mkataba na kampuni ya Ufaransa wa utumiaji uwanja wa ndege wa Dansing ulioko katika mji mkuu wa Burkina Faso Wagadugu, na vilevile kufutwa makubaliano ya ushuru kwa lengo la kuzuia utozaji kodi maradufu Makubaliano mbali tiwa saini kati ya Burkina Faso na Ufaransa mnamo mwaka 1965 na akabainisha, kuwa mkataba huu uliruhusu makampuni ambao kwa kweli ni Wafaransa kulipa Ufaransa ushuru wao wa mapato yanayokusanya yanayokusanya nchini Burkina Faso. Inavyoonekana, kampeni kali imeanza barani Afrika kukabiliana na hatua na mikataba ya ukoloni mamboleo ya nchi za Ulaya na hasa Ufaransa, ambayo imepamba moto zaidi hasa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya hivi majuzi nchini Naija na kusitishwa uuzaji wa madini ya urani kwa Ufaransa. Kwa hakika kuwepo kwa Ufaransa kwa muda wa miaka kadhaa katika nchi za Afrika Magharibi katika eneo la Sahel ikiwa ni pamoja na Burkina Faso na Niger na unyonyaji wa kisiasa na kiuchumi inayozifanyia nchi hizo kwa upande mmoja, na kuendelea kuwaweka kwenye umasikini watu wa nchi hizo kwa upande mwingine, kumepelekea wananchi wengi wa mataifa hayo mawili ya Afrika Magharibi wapinge uwepo wa Ufaransa katika nchi zao. Wakati huo huo, hali ya sasa si shwari kwa Ufaransa ambayo inategemea migodi ya urani ya Niger kwa ajili ya kudhamini fueli ya urani ya kuendeshea vinu vyake vya nyuklia, na wakati huo huo imetiliana saini mikataba mingi na serikali ya Burkina Faso. Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa imetangaza kuwa inaunga mkono kwa dhati juhudi zozote zinazofanywa na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, za kumrejesha madarakani rais aliyepinduliwa Naija, Muhamad Bazoum. Mkabala na msimamo huo wa Ufaransa, Burkina Faso na Mali zimetangaza kuwa zinauchukulia uingiliaji wote wa kijeshi wa Ufaransa dhidi ya wafanya mapinduzi nchini Niger kuwa ni sawa na kutangaza vita dhidi yao. Msimamo huo wa Burkina Faso na Mali umekabiliwa na mjibizano mkali wa Parisi kupitia wizara yake ya mambo ya nje ambayo ilitangaza siku ya Jumapili kuwa imesitisha misaada ya maendeleo na bajeti kwa Burkina Faso. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi uh, ya leo. Baraza la wasikilizaji, Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Wakati mwingine umewadia wakukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni mbalimbali mbali kama kawaida, ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu leo. Leo tutasoma maoni mchanganyiko tu bila ya kukusanya pamoja maoni yanayofanana, tutayasoma kama yalivyotufikia tu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Lakini wakati tunakuja studioni hapa kwa ajili ya kurikodi kipindi hiki, tayari uongozi wa WhatsApp ulikuwa umeifungia tena WhatsApp ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunatumia fursa hii kukujulishe ni rasmi wapenzi wasikilizaji, na kwamba katika siku za usoni kama mtashindwa kupokea habari za idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, mtambue kwamba tatizo ni la uongozi wa WhatsApp. Tuko katika juhudi za kufungua akaunti nyingine. Kuna matukio mbalimbali yametukia hivi karibuni, lakini pia hapa tuna maoni ambayo kidogo ni ya zamani kutoka kwa mwanachama wa baraza la wasikilizaji Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, nchini Tanzania. Kiujumla, tunamshukuru sana Bwana Juma Idi Isa, kwani popote anapokuwa huachi kuyategea sikio matangazo ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mfano hivi karibuni tu alituandikia ujumbe akisema anatupata vizuri akiwa Nyasa Landa. Kwa kweli tunamshukuru sana, kama ambavyo yuko mstari wa mbele pia kuyatolea maoni matukio yanayotokea kila leo katika jamii hapa Akisha kutusalimu anasema, leo napenda kuingia barazani na jambo langu kwa serikali. Pamoja na mbwembwe nyingi wakati wakizindua tozo, hatimaye wamesikia kilio cha wananchi wao na kuondoa tozo za miamala ya simu. Ni jambo la heri na ni jambo jema kwa serikali yetu kusikia kilio cha walalahoi na wanyonge, ambao baadhi yao hata kula yao iko mashakani na wanakula kwa mapenzi ya Allah ni mimi mwanabaraza hai Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania nam. Asante sana Bwana Jumaidi Isa ambaye mwenyewe anajiita balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, anayetutumia maoni hayo kwa njia ya barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir. Tunamshukuru sana mwana baraza huyo. Bado tuko kwenye masuala Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye ametuandikia kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487 ambayo kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba uongozi wa WhatsApp umeifungia kwa sasa. Bwana Kipala MC Bulemela anasema maandamano Tanzania hayana hoja yoyote ya mashiko. Inaonyesha viongozi wa maandamano hayo ni madalali wa nchi za Magharibi, kwani endapo Tanzania utafanyika uwekezaji wa DP World katika bandari, jambo hilo litatusaidia Tanzania kuondokana na uchumi tegemezi wa nchi za Magharibi, hivyo kwa mikopo na riba umiza ya nchi za Magharibi kwa Tanzania itakoma. Nadhani waandamanaji ni vibaraka, ni madalali wasioitakia mema Tanzania kujikomboa wa kiuchumi. Bwana Kipala MC Bulemela anatoa ufafanuzi zaidi akiandika, DP World itawezesha Tanzania kupata shilingi trilioni 27 kama mapato ya kila mwaka na hivyo Tanzania kama taifa itanufaika pakubwa kujikomboa na utegemezi wa bajeti toka kwa mabeberu wa Magharibi. Hakuna nchi ya mabeberu inayotaka kuiona Tanzania inajitegemea kiuchumi katika bajeti yake ya taifa. Waandamanaji wanatumika kuidumaza Tanzania na kuleta ghasia zisizo na tija nchini. Tunalaani hilo, na vyama vya siasa, taasisi za NGOs zitakazohusika zifutiwe mara moja. Katika maoni yake mengine anasema Iran na Afrika Kusini, ni jambo bora sana kukuza mahusiano baina yenu. Ni vyema Iran ijielekeze kwa nchi nyingine zikiwemo Tanzania, Kenya, Ethiopia, Comoro, Congo DR, Senegal, Mali, Burundi, Rwanda, Uganda na nchi nyingine za Afrika, anasema. Na ni vyema kubadilishana maendeleo ya kiteknolojia Iran imepiga hatua zaidi katika teknolojia na maendeleo, ni muhimu kwetu nchi za afrika kama sisi Tanzania, anasema kutumia fursa hiyo kunufaika kwa mustakabali na ustawi wa nchi yetu. Ni mimi Kipala MC Bulemela, Kirumba, Mwanza, Tanzania. Naye Bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, huko huko nchini Tanzania, anazungumzia onyo lililotolewa hivi karibuni na mkuu wa jeshi la polisi Tanzania, IGP Kamila Sewambura, ambaye alisema kwamba kuna kundi la watu ambao wamepanga kuandaa maandamano ya Tanzania nzima ili kuiangusha serikali ya Jamhuri ya Muungano ya awamu ya sita kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Anatoa onyo kali kwa watu hao. Sasa Bwana Kashindi ametolea maoni matamshi hayo akisema, ninyi jifanyeni mnawabembeleza tu. Watu wenye dhamira ya kutusambaratisha hawana kheri wala ihisani. Watu hao wanaelewa dunia ilipo na inapoelekea, ila wanajifanya hawaoni wala hawajui chochote. Maoni mengine kwa leo yaliyotufikia uh, kupitia whatsapp yetu ya alama ya kujumuisha tisa nane, tisa sifuri 35065487 ni kutoka kwake bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa kutoka mtaa wa Madina Zaharau Tanga nchini Tanzania. Bwana Ali Magema anasema kuivunjia heshima misikiti ya Waislamu, mtapata laana nyinyi huko Ujerumani. Mwanabaraza mwingine bwana Mtume Salimu wa Liwale, Lindi nchini Tanzania ameandika vitendo vya wazayuni kuingia na kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu kila uchao si jambo tena la kufumbia macho. Ni wakati sasa kwa jumuiya za kimataifa kuchukua hatua. Mtune Salim toka Liwale, Lindi nchini Tanzania. Na ni maoni yake mwanabaraza mwingine wa muda mrefu huyo Bwana Mtune Salim, wa huko Liwale, Lindi Tanzania. Kiujumla tuna washukuru wasikilizaji wetu hawa wote na maoni yao kwa hakika ni mazuri. Kinachosikitisha zaidi lakini ni kwamba hayo mashirika yanayodai ni ya kutetea haki za binadamu hayasemi kweli katika madai yao hayo. Siasa za nyuso mbili na za kindumi la kuili zimejaa ndani ya mashirika hayo. Haki ya binadamu inakuwa haki kwao pale tu inapowafurahisha wa magharibi, pale tu inapowakandamiza Waislamu. Kila mtu anajua kuwa si uhuru wa kujieleza mtu kumvunjia heshima mwenzake, lakini kwa mashirika hayo ya magharibi, kuwavunjia heshima zaidi ya Waislamu bilioni mbili duniani, kwa wao ndilo dhihirisho la wazi kabisa la eti uhuru wa kujieleza na kutoa maoni kukichoma moto kitabu kitakatifu cha Waislamu zaidi ya bilioni mbili, kwa wao wa magharibi eti ni uhuru wa kujieleza. Lakini wanapotokea Waislamu wenye ghera na dini yao wakaushambulia ubalozi wa dola lililoruhusu kuvunjiwa heshima matukufu yao, wa magharibi wote wanasimama na kudai eti kuushambulia ubalozi huo si haki za binadamu na wala si uhuru wa kujieleza. Alimradi siasa za kindumi la kwili ndizo zinazotawala. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jamejam hapa mjini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp uh, ambayo ni alama ya kujumuisha 989035065487 na email yetu ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw, na na kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki na katikati ya kipindi hiki kwamba wakati tunatayarisha kipindi hiki na tunajiandaa kuja studio kukirekodi kipindi hiki, tayari uongozi wa WhatsApp ulikuwa umeifungia WhatsApp yetu hiyo ya plus 98 903 5654 Nane, saba. Tuko katika jitihada za kujaribu njia nyingine za kuweza kuwasiliana na wasikilizaji wetu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Muhammad Yahaya wa Iringa, Tanzania ameandika Ekoas kuingia kijeshi Naija ni kwenda kinyume na masilahi ya wananchi wa Naija ambao wameonyesha wako pamoja na mageuzi ya kiuchumi kupitia jeshi Ekoas, acheni kuwa vibaraka wa magharibi na hatimaye mkawakosesha utulivu angalau huo mdogo walionao wananchi wa Naija wana hapa. Sasa tuna rundo la maoni ya mwanabaraza mashuhuri Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wazi kwamba hatuwezi kuyasoma yote, tutasoma baadhi yake. Kwa kuanzia tu, anasema uwepo wa magaidi wa kimataifa, yaani jeshi la Marekani katika eneo la Ghuba ya Uajemi si haki yao hata kidogo bali kunahatarisha amani ya eneo hilo zima. Sasa jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana, tuko pamoja na taifa la Iran. Uwepo wa kigaidi wa jeshi la Marekani huko Ghuba ya Uajemi haukubaliki. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunatumai mataifa ya magharibi mwa Asia yote kwa umoja wao yatashirikiana vilivyo na Iran kusimama imara katika kulilinda eneo hilo muhimu viongozi wa Marekani na wazayuni ndiyo wanaohatarisha amani ya dunia yetu. Aidha, katika maoni yake mengine ameandika, katika dunia yetu ya leo kunahitajika kuwepo sarafu mbadala na kuachana kabisa na sarafu ya dola ya Marekani katika biashara za kimataifa. Dunia imeshuhudia jinsi Marekani inavyojifanya mbabe na kuleta ukoloni mpya duniani hadi kufikia dunia kutokuwa na amani hadi taasisi za kimataifa nazo zinaitumikia Marekani kwa masilahi yao mengi maovu. Naam, ni maoni yake hayo Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Tukipata nafasi kwenye kipindi hiki tutarudi tena kwake Bwana Sherali Fazal kwa, kwa maoni yake mengine, kwani maoni tulionayo ni mengi sana. Lakini kwanza tupate kiburudisho kifupi. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Khamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, yeye ameandika: jeshi la Naija, kuweni makini, msije mukamkaribisha adui akawa rafiki kwenu. Uh, kitawakumba kama kilichowakumba wa Libya. Umakini unahitajika unapokuwa mbele ya wa magharibi. Kiukweli Naija imetulia, vurugu hakuna. Msije mkachukua adui kama rafiki yenu. Maoni mengine kama hayo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu, bwana Idi Ibrahim Said Stambuli wa sehemu za Uswazi Buyenzi huko Bujumbura, Burundi, ambaye ameandika enyi viongozi wa Afrika, kitendo cha kuivamia Niger ni kufeli kwa viongozi wa nchi za Jumuiya ya Uchumi ya Magharibi mwa Afrika ECOWAS. Tambueni kwamba jumuiya hiyo ni ya kiuchumi, si ya kijeshi ya kutuma wanajeshi hapa na pale uingiliaji wa kijeshi wapi na wapi na uchumi? Msitake kujifanya kama NATO kwa kutaka kuivamia Naija kijeshi na kimabavu. Mtajikuta mmekuwa kama Saudi Arabia nchini Yemen na hamtofikia malengo yenu. Mtakuja kukumbwa na yale yale yaliyomkumba Mansur Hadi wa huko Yemen. Nigeria na washirika wake, tulizeni mshono, acheni kuburuzwa na Wamagharibi hawana imani nanyi, bali wao wana imani na mlivyo navyo na utajiri wa nchi za Afrika. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa uswazi Buyenzi, Bujumbura, nchini Burundi. Nam, asante sana bwana Idi Saidi Istambuli wa huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Ama Muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa na mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Bibi Julai. Tunakutakieni kila la heri maisha Hii ni Redio Teheran a, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Amir Ibrahim Rutajengwa. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini ya Alhamisi ya leo tarehe 17 Agost mwaka 2023 inaanzia nchini Uganda, na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa cha maneno kisemacho, Museveni aagiza vinamasi kuondolewa kwa wawekezaji wa samaki. Wana mazingira hata hivyo wanasema kwamba maagizo ya rais yanapaswa kuungwa mkono na ufuatiliaji halisi unaojumuisha kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa wale wote wanaohusika katika kuharibu mazingira hadi kufikia ufanisi. Nikitupia jicho toleo la mtandaoni la Daily Monitor, na kutana na habari inahusiana na, na kuuawa raia Uganda katika vita huko nchini Ukraine, limeandika Habibu Bosco Magara mwenye umri wa miaka arobaini na mbili mtaalamu wa kompyuta amekuwa raia wa kwanza Uganda kuuawa katika vita huko nchini Ukraini tangu vita hivyo vilipoanza Februari 24 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaani mwaka jana. Limeandika pia kuwa shirika la ndege la Uganda, Uganda Airlines limezindua programu mpya ya simu ya kuweka nafasi ya safari ya ndege, kuangalia ratiba ya ndege za shirika hilo, kununua tiketi na hata kulipia. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema bodi ya taifa ya mitihani ya Uganda, UNEB, imeanza kufanyia majaribio maswali ya sampuli kwa ajili ya kutathmini mtaala wa masomo wa shule za upili uliofanyiwa marekebisho hivi karibuni. Aidha, ukurasa wa mbele wenye New Vision umeakisi habari ya Rais Museveni kukutana na wawekezaji wa nishati ya jua. Hayo yakiwa ni ya Uganda, ama huko nchini Kenya yanaanza na Taifa Leo, na habari zake katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: sakata ya Finland ya chota Mandago, gavana wa zamani ahusishwa na uporaji wa shilingi bilioni moja za mpango wa masomo ya watoto nchi za kigeni. Seneta huyo uwasini alijisalimisha kwa polisi baada ya agizo la kukamatwa kwake kutolewa. Rais Ruto ataka wahusika warudishie watoto pesa. Serikali ya kubaliana na Raila kuhusu mitumba. Majambazi wamejaa kaunti, asema Rais Ruto. Ugatuzi wa timu miaka kumi. Kongamano la fanyika Eldoret kuadhimisha muongo mzima wa serikali za kaunti. Neymar atua Arabuni kwa shilingi bilioni 15 na Gachagua kutawazwa kigogo Mlima Kenya. Daily Nation kwa upande wake pia limeakisi kwa mapana na marefu sakata la mpango wa fedha za masomo ya watoto ughaibuni, limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho uchunguzi wafichua njia ya pesa Jinsi pesa zilivyohamishwa, na Ruto atoa onyo kuhusu uporaji wa fedha za umma. Gazeti la Star pia halijakubali kuachwa nyuma na sakata la Finland, limeandika sakata la utapeli wa fedha za Finland la rejea kumuinda Mandago, na matibabu ya saratani ya tezi dume yaleta matumaini kwa wagonjwa naitimishia huko nchini Tanzania. Na ninaanza na Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: sakata la Dkt. Slaa na Mwambu Mwabukusi ngoma bado moto, serikali ya charuka, dola ya paa ikivunja rekodi, uhaba tishio. Hadi kufikia jana, dola moja ya Kimarekani thamani yake ilikuwa sawa na shilingi 2470 za Kitanzania. Mabalozi kikangoni, Rais Samia awashukia kwa kutotekeleza wajibu ipasavyo, huku msomi wa diplomasia akibainisha unapokwama na tisa wasomewa mashtaka 441 ya kuipa hasara NBC. Nalishika nipasha Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema: serikali yaanika sababu kukamatwa Dkt. Slaa na wenzake. Wakili adai Dkt. Slaa anashikiliwa Mbea, mawakili 100 kuwatetea mahakamani Mwamuzi mkongwe wa mpira wa miguu Hamduni asema marefa wa Tanzania bora nje ndani shida filimbi. Yenye damu yaibua jambo kesi dada bilionea Msuya dola za mauzo ya madini nje hazirudi nchini, na Rais Samia afichua dosari za mabalozi. Kwa upande wake, Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, linaandika shahidi azidi kufunguka, mauaji dada wa bilionea Msuya. Samia akerwa na utendaji mabalozi, aagiza kazi kwa matokeo, wawe na mpango kazi. Muundo wabadilika masomo yaongezeka, mtaala mpya msingi, na waliokamatwa wasihusishwe na uwekezaji bandari, asema Nape Nauye. Na alishika Majira, gazeti huru la kila siku, na baadhi ya habari zake zinasema, Rais Samia atema cheche akiapisha mabalozi, aanika mapungufu ya baadhi yao, ataka waende wakafanye kazi, wakalete matokeo na siyo kusubiri matukio, atoa maelekezo Waanglikana wazingatia wosia wa Samia kwa kutokubali kuyumbishwa. Rais Mwinyi, Zanzibar kuendelea kutegemea maji ardhini. Umoja wa Mataifa wasema Haiti yahitaji msaada wa kimataifa kudhibiti uhalifu. Mama wa kambo adaiwa kuuwa watoto kwa sumu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bam, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya ishirini na tisa ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hii. na na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi kasi. Hiyo ni kasi kubwa kiasi gani mtu kukutana na mauti? Mpenzi msikilizaji, tangu katika lahawa ya kwanza kabisa ya mtu kuzaliwa, kila saa inayopita katika maisha yake huwa na maana ya kupungua sehemu ya mtaji wake wa kuishi hapa duniani. Kila pumzi anayovuta ni hatua moja mbele ya kukaribia zaidi kufikia mwisho wa maisha yake kwa sababu maisha ya mwanadamu hapa duniani yana mipaka na kuna siku yataisha tu. Ni kama vile taa, mwanga wa taa hiyo huendelea kupungua polepole pole, na mwishowe huzima kabisa. Harakati hii ya haraka inaendelea kila siku na kwa kila sekunde, tahamaki muda wa mtu kuishi hapa duniani umeisha. Kuna na matukio mengine mbalimbali, nayo husababisha vifo vya viumbe kuna matukio mbalimbali yakiwemo ya ajali, moto na magonjwa ambayo huhatarisha afya ya binadamu. Na kwa sababu ya mtu kukutana haraka na kifo na kuondoka hapa duniani, tunaweza kusema kuwa mwendo wa kasi wa mwanadamu kuelekea mwishoni mwa maisha yake na nafasi ya matukio mbalimbali mbali ndani ya maisha ya mwanadamu humharakisha mno kiumbe huyo kukutana na mauti ni sawa kabisa na vitu viwili vinavyokwenda kwa kasi kubwa mkabala wa kingine. Hiki kina kijia hiki kwa kasi, na hiki kingine nacho kina kijia hiki kwa kasi kubwa. Bila shaka yoyote vitu hivyo viwili kukutana kwa haraka ni jambo la lazima. Katika hikma hii ya 29 ya na Nahajul Balagha, Imamu Ali alayhissalam anamwonya kila mtu kuhusu kasi hiyo ya kupindukia ya kuwasili dakika ya mwisho ya maisha ya mwanadamu. Imamu hapa anasema, wakati maisha unayacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi. Hiyo ni kasi kubwa kiasi gani ya mtu kukutana na mauti? Moja ya misingi mikuu ya kimalezi ya dini tukufu ya Kiislamu ambayo tunaipata katika mafundisho mengi ya dini hii takatifu ikiwemo kitabu cha Nahjulbalagha ni kukumbushwa muda wote na kifo. Kifo ni mwisho wa maisha ya hapa duniani. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kasi. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kwa kasi na ya kupumbaza ya maisha ya duniani. Mtu ambaye ameghafilika na kifo chake huwa ana ipapania mno dunia na hujidanganya kuwa ataishi milele hapa duniani. Ndiyo maana hajiandai kwa lolote katika kujiwekea akiba kwa ajili ya akhira yake, lakini kifo ni ukweli usiopingika. Mwenye busara kamwe huwa hawi msahaulifu. Mtu mwenye hikma muda wote hukumbuka kifo na huwa tayari amejiandaa kwa kuondoka duniani wakati wote ule. Imamu Ali alaihi salam anatufundisha kuwa njia bora kabisa ya kujiandaa kwa ajili ya kifo ni mtu muda wote kukumbuka kifo. Katika hutuba ya 28 ya Nahjul Balagha, mtukufu huyo anaashiria uchapwa wa dunia kwa kusema, dunia inakupa mgongo na itakuacha mkono, na hapo akhera itakukabili na jeshi lake linakusubiri kwa macho. Leo ni siku ya kufanyiwa mtihani na maandalizi na kesho ni siku ya mtihani wenyewe. Malipo ya watakaoshinda ni pepo na malipo ya waliobaki nyuma ni moto. Elewa, mwenye kutenda mema kabla ya kifo chake hujinufaisha mwenyewe na hatopata madhara baada ya kifo chake, na anayeshindwa kuchukua hatua za maana kabla ya kifo chake amepata hasara na kifo kitakuwa na madhara makubwa kwake. Leo ni Alhamisi tarehe 30 Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 17 Agasti mwaka 2023. Miaka 63 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, nchi ya kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic ilipata uhuru. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15. Hata hivyo, nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19. Wafaransa waliwasili Gabon katikati ya karne ya 19 na kuidhihirisha nchi hiyo kwa mataifa mengine ya Ulaya na kuitawala katika mkutano uliofanyika huko Berlin nchini Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gaboni ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, Rudolf Hess, makamu wa dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler, alijiua akiwa jela nchini Uingereza. Hess ambaye alizaliwa mwaka 1894 alikuwa mmoja wa waasisi wa chama cha Kinazi na miongoni mwa viongozi wakuu wa serikali ya Hitler. Rudolf Hess alihukumiwa kifungo cha maisha jela na mahakama ya jinai za kivita ya Nuremberg nchini Ujerumani baada ya nchi hiyo kushindwa katika vita vya pili vya dunia. Hess alijiua akiwa jela mwaka 1987. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, kundi la kwanza la mateka wa Kiirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza za kutisha za Sadam Hussein liliwasili katika ardhi ya Iran. Kuachiwa huru mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraki. Na miaka 18 iliyopita katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala haramu wa Israel waliondoka kikamilifu kutoka katika ukanda wa Gaza huko Palestina baada ya miaka 38 ya kukalia kwa mabavu eneo hilo na kutenda jinai za kutisha. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, eneo la ukanda wa Gaza limegeuka na kuwa nembo ya mapambano ya kupigania uhuru na kusimama kidete kwa taifa la Palestina na wazayuni wamekuwa na uoga mkubwa kutokana na mapambano ya watu wa eneo hilo. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kuachiliwa fedha za taifa hili zilizokuwa zikishikiliwa nje ya nchi ni dhihirisho la mafanikio ya diplomasia yenye aiza na heshima. Idadi ya waliouawa katika mapigano mapya baina ya pande mbili ya simu za kijeshi nchini Libya imeongezeka na kufikia watu hamsini na tano. Naibu spika wa bunge la Algeria, Musa Harfi, amesisitiza kuwa taifa hilo la kaskazini mwa Afrika halitafuata mkumbo wa nchi zingine za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, akisisitiza kuwa Waalgeria wanaotazama utawala huo kuwa ni wa kikoloni. Kwa akali wanajeshi 17 wanaiji wameuawa katika shambulizi la kuvizia linaloripotiwa kufanywa na magaidi na serikali ya Pyongyang imesema askari Marekani mwenye asili ya Afrika alitorokea Korea kaskazini kutokana na vitendo vya ubaguzi wa rangi na dhuluma alizokuwa akishuhudia ndani ya jeshi la Marekani. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja au nyingine Nahudha wajazi la matangazo ya redio Teherani asubuhi hii, nilikuwa mimi Salum Bendera ninakuwageni geni nikikutakia ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989356587. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.