Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intanet katika parstoday. ir sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, kwenye mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5887, na email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini na baadaye tutakuwa na leo katika historia. Tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia kama kawaida, pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kadiri yatakavyoendelea kutufikia, hususan kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus saba. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Amir Abdulahian asema vikwazo dhidi ya Iran si kwa manufaa ya nchi za Ulaya. Tanzania ya kamata lori la mafuta lililokuwa na wahamiaji haramu 65 kutoka Ethiopia. Algeria asema uingiliaji wa kijeshi nchini Niger utatishia utulivu wa eneo zima. Na WFP asema upatikanaji wa ngano Afrika Mashariki kuathiriwa na mienendo ya biashara ya kimataifa. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikitoa ushirikiano unaotakiwa na wakala huo na kwamba shughuli za nyuklia za Iran hazijakengeuka ya malengo yake ya amani, akiongeza kwamba kuendelea vikwazo dhidi ya Iran si kwa manufaa ya nchi za Ulaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press Hossein Amir Abdollahian amesema hayo katika mazungumzo ya simu aliyofanya na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na sambamba na kuzilaumu nchi za magharibi kwa misimamo yao isiyo sahihi kuhusu Iran, amesema kwamba vitendo visivyo vya kiurafiki vya Umoja wa Ulaya vinaharibu uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu na nchi wanachama wa umoja huo. Ama kuhusu matukio ya Ukraine, Amira Abdullahyani amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inashikamana na siasa zake kuu za kutopendelea upande wowote katika vita vya Ukraine na kwamba siasa hizo za jamhuri ya kiislamu ziko wazi kwa kila mtu. Amesema tuhuma zinazotolewa kwamba droni za Iran zinatumika kuishambulia Ukraine hazina msingi wowote, na ndiyo maana hadi hivi sasa viongozi wa Ukraine wameshindwa kutoa ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha madai yao hayo yasiyo na msingi. Kwa upande wake, Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ameelezea kufurahishwa kwake na maendeleo yaliyopatikana katika uhusiano wa Jamhuri ya kiislami ya Iran na nchi za eneo hili na baina ya umoja huo na Teheran, na kusema kwamba maswala yote yaliyopo yanaweza kutatuliwa kwa njia za kidiplomasia. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ametilia mkazo umuhimu wa ushirikiano baina ya Iran na wakala wa IAEA, akiongeza kwamba ataendeleza juhudi zake zote za kidiplomasia za kuhakikisha pande zote zinarejea kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Mamlaka husika za Tanzania zimetangaza kwamba zimekamata lori la mafuta likiwa limewaficha ndani yake wahamiaji haramu 65 wa Ethiopia katika eneo la Nyanda za Juu Kusini. Mkuu wa wilaya ya Mlele, kanda ya Nyanda za Juu Kusini, mkoani Katavi, Bwana Majid Mwanga, alithibitisha habari hiyo jana na kusema kwamba lori hilo la mafuta lililokuwa tupu lilikamatwa majira ya saa moja usiku siku ya Jumatatu kwa majira ya eneo hilo, baada ya kutiliwa shaka na maafisa wa kitengo cha uhamiaji na wakala wa huduma za misitu Tanzania. Majidi Mwanga ameliambia shirika la habari la Xinhua kwa njia ya simu kwamba maafisa hao walilisimamisha lori hilo la mafuta baada ya kugundua kuwa vifuniko vyake vya juu viko wazi, na kuongeza kwamba baada ya kulikagua walipata wahamiaji haramu 65 wakiwa wamebanwa ndani ya lori hilo tupu la mafuta, amesema. Maafisa hao wa Tanzania waliwapeleka wahamiaji hao haramu hospitalini kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa afya zao, hasa kwa vile walikuwa wamesafiri muda mrefu ndani ya lori ambalo huenda lilikuwa na mafuta, alisema. Baada ya kubainika kuwa na afya njema, wahamiaji hao wamekabidhiwa kwa mamlaka ya uhamiaji kwa ajili ya hatua za kisheria. Na kuongeza kwamba raia wa Tanzania ambaye alikuwa akiwasindikiza wahamiaji hao na dereva wa lori hilo la mafuta wanashikiliwa na polisi. Mkuu huyo wa wilaya ya Mlele mkoani Katavi pia amesema lori hilo la mafuta lilikuwa likielekea Zambia kutokea mkoani Mwanza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa jeshi la Algeria ameonya kuhusu jaribio la kuivamia kijeshi Niger, na kusema kwamba uvamizi wowote wote wa kijeshi wa madola ya kigeni nchini Niger utatishia utulivu na usalama wa eneo zima la Saheli ya Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Brigedia Jenerali Said Chengriha, mkuu wa komandi kuu ya jeshi la Algeria, alisema hayo jana Jumanne katika mkutano wa kumi na moja wa usalama wa kimataifa huko Moscow, mji mkuu wa Rusia, na huku akionya dhidi ya uingiliaji wowote wa kijeshi wa kigeni nchini Niger, amesema kuwa kuivamia kijeshi nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa kiwango chochote kile kutapelekea kukosekana zaidi utulivu katika ukanda wa Sahel Afrika. Lakini wakati huo huo, amesema nchi yake inaunga mkono juhudi za kidiplomasia za kurejesha utawala wa katiba nchini Niger. Jenerali Chengriha ameongeza kwamba hali ya sasa katika eneo la Sahel barani Afrika ni matokeo ya moja kwa moja ya mgogoro wa Libya na uingiliaji wa kigeni katika eneo hilo tangu mwaka 2011 kama ambavyo pia hali hiyo mbaya kwenye ukanda huo inachangiwa pia na vita baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudane vilivyoanza tarehe 15 Aprili mwaka huu wa 2023 Jumatano tarehe 26 Julai, jeshi la Niger lilifanya mapinduzi na baadaye kumweka kizuizini rais wa nchi hiyo Mohamed Bazoum, ikiwa ni eneo na eneo, ikiwa na eneo la kilomita za mraba milioni moja na laki tatu. Katika upande wa eneo la ardhi, Niger ndiyo nchi kubwa zaidi katika eneo la Afrika Magharibi. Kama tulivyosema, ina ukubwa kilomita mraba milioni moja na laki tatu na ina wakazi milioni 24 ambao takriban wote ni Waislamu. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP, limeonya kuwa upatikanaji wa ngano ya bei nafuu katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kuna uwezekano mkubwa ukaathiriwa na mienendo ya biashara ya kimataifa. WFP imesema hayo katika taarifa yake ya hivi karibuni kuhusu athari za kusitishwa mpango wa nafaka wa Bahari Nyeusi kwa nchi za mashariki mwa bara la Afrika na kusema kwamba uzalishaji wa ngano wa ndani ya nchi za Afrika umeendelea kuwa wa kiwango cha chini ya mahitaji ya matumizi katika nchi nyingi za ukanda wa Mashariki mwa Afrika. Katika taarifa yake hiyo, WFP imetahadharisha kwa kusema kuna uwezekano mkubwa upatikanaji wa ngano ya bei nafuu kwa nchi za Mashariki mwa Afrika ukaathiriwa na mienendo ya biashara ya kimataifa kwa kuzingatia utegemezi mkubwa wa bidhaa za nafaka kutoka Bahari Nyeusi kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ngano ya ndani na sarafu dhaifu za ndani za nchi za Djibouti, Somalia na Sudan. Takwimu za WFP zinaonyesha kwamba matumizi ya ngano ni asilimia 67 na asilimia 38 ya jumla ya matumizi ya nafaka katika nchi za Jibuti na Sudan kwa utaratibu, huku kwa upande wa nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia matumizi ya ngano yako chini ya asilimia 24 ya jumla ya matumizi ya nafaka. Jibuti na Somalia zinategemea tu uagizaji wa bidhaa kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya ndani ya ngano. Shirika la WFP aidha limesema sehemu kubwa ya mahitaji ya ngano nchini Kenya na Sudani inakidhiwa na uagizaji wa bidhaa kutoka nje. Ethiopia ndiyo pekee iliyo na kiwango cha chini cha kuagiza nafaka kutoka nje, kwani uzalishaji wa ndani wa nafaka mwaka jana 2022 ulikidhi asilimia 82 ya mahitaji yote ya matumizi ya ndani ya ngano. Na kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimesema kwamba kimemaliza mafunzo ya siku kumi ya makamanda wakuu 26 wa jeshi la polisi la Somalia, SPF, ili kuwaongezea ujuzi na utaalamu wa kukabiliana na uhalifu na kusaidia kuimarisha hali ya usalama nchini humo. ATMIS imesema kwamba mafunzo ya kina kuhusu usimamizi wa kituo cha vituo vya polisi yaliyofanyika katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, yamejikita kwenye masomo ya nadharia na vitendo. Naibu kamishna wa polisi wa ATMIS Martin Amoru amesema katika taarifa iliyotolewa mjini Mogadishu kwamba makamanda wa polisi ndiyo kiini cha usalama wa jamii na wana nafasi kubwa na muhimu katika juhudi zinazoendelea za kuleta utulivu nchini Somalia. Taarifa hiyo ya ATMIS aidha imesema askari hao wakiwemo makamanda wa vituo na manaibu wao katika vituo mbalimbali vya polisi mjini Mogadishu wamechukuliwa kwa kuzingatia vigezo na kutoka nyuga mbalimbali. Na mafunzo yaliyotolewa yamehusu sekta tofauti za kipolisi zikiwemo kanuni za maadili, uwajibikaji na uangalizi wa polisi, majukumu ya askari mkuu wa kituo cha polisi, ulinzi kwa watoto wadogo na ufanisi wa polisi jamii katika kulinda raia wakati wa mashambulizi ya kutumia silaha. Taarifa hiyo imeongeza kwamba mafunzo hayo yalihusu pia mbinu za uchunguzi wa uhalifu, kukamatwa na kuwekwa kizuizini washukiwa shukiwa, upelelezi, upekuzi na masuala mengineyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema uchambuzi wa hotuba ya Sayid Hassan Nasurullah katika maadhimisho ya mwaka wa 17 wa vita vya siku 33. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Sayid Hassan Nasrullah amehutubia kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 17 wa vita vya siku 33. Mwaka 2006 unaweza kutajwa kama mwaka wa mabadiliko makubwa na muhimu katika matukio ya eneo la Asia Magharibi. Katika mwaka huo, utawala haramu wa kizayuni wa Israel ulilazimisha Hizbullah ya Lebanon kuingia kwenye vita ambavyo vilidumu kwa siku 33, lakini vita hivyo ukawa ndio mwanzo wa kudhoofika na kumomonyoka Israel, kwa sababu ile ngano na dhana kwamba utawala huo ghasibu haushindiki ilihitimishwa na kuzikwa rasmi. Kwa upande mwingine, lengo la utawala wa kizayuni lilikuwa ni kuangamiza moja kwa moja nguvu na uwezo wa kijeshi wa Hizbullah na kuipokonya silaha harakati hiyo ya mukawama. Lakini si tu Hizbullah haikutoweka bali, kwa kipindi chote hiki cha miaka kumi na saba utawala wa kizayuni haujathubutu tena kuchukua hatua zozote kubwa za kijeshi dhidi ya Hizbullah. Na kwa kuelewa barabara nguvu na uwezo wa kuzuia hujuma iliyo nao Hizbullah, Israeli imejizuia hadi sasa kuchukua hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu ya lebanon katika hotuba aliyotoa said hasan nasrullah jumaa tatu usiku kwa mnasaba wa maadhimisho ya vita vya siku 33 katibu mkuu huyo wa hizbullah alijibu kauli za vitisho zilizotolewa na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni yoav galant aliyetangaza kuwa katika vita vijavyo atairejesha lebanon kwenye zama za zana za mawe stone age katika jibu lake Said Hassan Nasrallah alisema mnaweza, pengine, mkirejesha Lebanon kwenye zama za mawe, lakini Israeli pia itarejea kwenye zama za mawe na hakutakuwa tena na habari za kuwepo makao makuu ya kijeshi, vituo vya anga, vinu vya kuzalisha umeme, viwanda vya kusafisha mafuta petroli na amonia na wala kinu cha kuzalisha umeme cha Dimona. Mafanikio mengine muhimu ya vita vya siku 33 ni kwamba kwa kupita miaka 17 baada ya vita hivyo, Hezbullah Lebanon sasa imekuwa harakati yenye taathira kubwa katika matukio na mabadiliko yanayojiri kwenye eneo la Asia Magharibi na vilevile ni mdau athirifu na mwenye sauti kubwa katika uga wa siasa za ndani ya Lebanon. Said Hasan Nasrullah ameligusea hilo pia katika hotuba yake kwa kusema mafanikio ya miaka ya hivi karibuni ni matunda ya ushindi uliopatikana katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 968 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 53 ya An-Najm. tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 43 hadi 49 ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rajim. Wannahu huwa adhaka wa abka, na kwamba yeye ndiye anayeleta kicheko na kilio wa annahu huwa amata wa ahya, na kwamba yeye ndiye anayefisha na kuhuisha. wa annahu khalaqa azwajayn adh-dhakara wal untha min nutfatin idha tubna, na kwamba yeye ndiye aliyeumba jozi dume na jike kutokana na mbegu ya uzazi inapomiminwa. Wa anna alayhim nash'at al-ukhra, na kwamba ni juu yake ufufuo mwingine. Wa annahu huwa aghna wa aqna, na kwamba ni yeye ndiye anayetosheleza na kutajirisha. Wa annahu huwa rabbu shiara, na kwamba hakika yeye ndiye Mola Mlezi wa nyota ya Shira. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizoonyesha jinsi mamlaka ya utawala wa Allah tabaraka wa taala yalivyokienea kila kitu, namna yeye Allah alivyo Mola Mlezi wa ulimwengu wote na kwamba hatima ya kila jambo inaishia kwake yeye mola muumba aliyetukuka. Baada ya maelezo hayo, aya hizi tulizosoma zinataja mifano mingine ya mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala na kueleza kwamba uhai na mauti yenu nyinyi wanadamu pamoja na viumbe vingine vyote yako mikononi Mwenyezi Mungu. Ninyi hamkuja kwenye dunia hii kwa irada na kutaka nyinyi wenyewe, na ni yeye ndiye atakaye kuondoeni hapa duniani. Kucheka na kulia, ambazo ni miongoni mwa sifa maalumu na za kipekee zinazowapambanua wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai, amekujalieni yeye Mola katika nafsi na maumbile yenu ili muweze kudhihirisha hisia zenu za furaha na majonzi na za mguso na mwathiriko wa ndani ya nyoyo na kuishi maisha yaliyotawaliwa na uchangamfu na harakati. Na ni yeye Allah pia ambaye amekuumbeni katika jinsia ya dume na jike, ili kizazi chenu na vizazi vya viumbe vingine viendelee kuwepo duniani ameweka mfumo wa viumbe kuzaliana na kuongezeka kutokana na tone la mbegu hafifu, ambayo baada ya muda mfupi hubadilika na kuzaliwa kiumbe kamili. Na ni yeye Allah pia ambaye baada ya ulimwengu huu amekuwekeeni ulimwengu mwingine, ili mjue kwamba yale ya mtakayoyapanda kwa matendo na amali zenu hapa duniani mtakwenda kuyavuna huko akhira, siku ya kiama. Na hakuna lolote alifanyalo mja ila atalipwa kwalo. Na ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala pia ndiye anayekuneemesheni kwa mali na utajiri kupitia biashara na uzalishaji, mkaweza kujikidhia mahitaji yenu na kuendesha maisha yenu. Na si ardhi pekee na wakazi wa ardhini, bali hata mbingu na nyota zote ziwe zile mnazozijua kwa majina yao au msizozijua, zote hizo muumba na mola wao ni yeye Allah subhanahu wa taala. Kama ni hivyo, ni kwa sababu gani mnawaendea wengine ambao mnawaitakidi na kuwafanya washirika wa, wa Mwenyezi Mungu kwa kuwaadhimisha na kuwanyenyekea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba asili na chimbuko la kila kitu linatokana na Mwenyezi Mungu mtukufu, hata kama vitu hivyo vitaonekana kidhahiri kuwa na mgongano kwa sisi wanadamu, kukihisi kimoja kizuri na cha kheri na kingine kibaya na cha shari, kama uhai na mauti au kicheko na kilio. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa jozi, yaani kuwepo dume na jike katika viumbe, ambao ndio unaowafanya waendelee kuwepo, ni miongoni mwa maajabu ya kustaajabiwa ya ulimwengu huu na ni mojawapo ya alama za tadbiri na hekima za Mwenyezi Mungu mtukufu katika uendeshaji wa ulimwengu hali kadhalika, aya hizi zinatutahadharisha kuwa tusizichukulie mali na utajiri wowote tulionao kuwa ni vitu vinavyotokana na sisi wenyewe, kwa sababu chochote anachokizalisha au kukitengeneza mwanadamu kinatokana na mali ghafi aliyoiumba Mwenyezi Mungu pamoja na akili na uelewa ambao yeye Mola Mwenyezi amemjaalia kiumbe huyo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 50 hadi ya 55 ambazo zinasema, wa annahu ahlaka adan lula wa thamuda fama abqa, na kwamba yeye ndiye aliyewaangamiza adi wa kwanza na thamudi hakuwabakisha. Vikaifunika vilivyofunika, basi neema gani ya Mola wako Mlezi unayoifanyia shaka? Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa na aya zilizotangulia kuhusu mamlaka na umiliki wa Mwenyezi Mungu juu ya ulimwengu na kiumbe mwanadamu, na kueleza kwa kuhoji kwa nini makafiri na madhalimu hawajifunzi na kupata ibra kutokana na kaumu zilizopita. Kwani hawajui kama baadhi ya staarabu kubwa kubwa ziliangamizwa kutokana na dhulma, madhambi na kuwasi kwao, na hakuna tena athari yao yoyote iliyosalia kaumu kama za akinaadi na thamudi na pia kaumu ya nuh na lut alayhim ssalam zote hizo ziliasi na kuukufuru wito waliolinganiwa na mitume wa mwenyezi mungu wa kushikamana na tauhidi na njia ya uokovu matokeo yake walishukiwa na adhabu ya allah papa hapa duniani na wote wakaangamizwa isipokuwa wachache tu miongoni mwao waliokuwa waja wema walioiamini waliyoiamini na kuifuata haki. Ni ukweli kwamba baadhi ya watu madhalimu na waliokufuru hufurutu mpaka katika utovu wao wa shukurani wakafikia hadi ya kuzisahau neema za kiroho na kimaada wanazojaaliwa na mwenyezi Mungu. Watu wa aina hiyo hughariki kwenye lindi la maasi na dhuluma mpaka ikalazimu waionje kwa kuteremshiwa papa hapa duniani adhabu waliokuwa wameandaliwa huko akhera. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kwa kutalii na kusoma historia za waliotangulia, tunatakiwa tujifunze na kupata somo kutokana na hatima mbaya iliyowafika watu hao ili nasi pia tusije tukafuata njia yao ya kumwasi na kumkufuru mola wetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu za Allah hazikuwekwa kwa ajili ya akhera tu. Katika baadhi ya hali, madhalimu hulipwa papa hapa duniani malipo ya maovu wayatendayo na dhuluma wazifanyazo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba dhulma na uonevu dhidi ya watu na kumkufuru na kumwasi Allah subhanahu wa taala, ndizo sababu zilizopelekea kuangamizwa kaumu zilizopita. Allah, Allah, Allah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 56 hadi ya 62 ya sura yetu ya Annajm, ambazo zinasema: hadha nadhirun minan nudhuril ula, huyu mtume ni mwonyaji miongoni mwa waonyaji waliopita. azifatil azifa kiyama kimekaribia. laisa laha min duni llahi kashifa, hapana wa kuondoa uzito wa siku hiyo isipokuwa Mwenyezi Mungu. afa min hadha alhadithi ta'jabun, je mnayastaajabia maneno haya? watadhahakuna wala tabkun na mnacheka wala hamlii, wa antum samidun, nani mmeghafilika, fasjudu lillahi wa'budu, basi msujudieni Mwenyezi Mungu na mumwabudu. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratun Najm zina wahutubu kwa lugha ya kuhoji watu waliojisahau na wakaingiwa na ghururi, kwa kuwaambia: inakuwaje mnayapuuza maonyo na indhari za mitume wa Mwenyezi Mungu kuhusu kuhudhurishwa kwenye kisimamo cha Kiyama na kwenda kuwajibika kwa mliyoyatenda duniani na kulichukulia hilo kuwa ni jambo baidi kutokea na lisiloingia akilini hali ya kuwa mauti yana kukaribieni na baada ya kifo kiama ndicho kitachofuatia. Kwa hakika dunia imekushughulisheni mpaka mmeghafilika na kuisahau akhera. Badala ya kuzililia na kuzifikiria nafsi zenu, mnango wa vicheko, mnazifanyia shere na stihizai imani na itikadi za walioamini na kuwatazama wao kwa jicho la kedi na dharau. Aya ya mwisho ya sura hii ya Annajim inabainisha kuwa njia ya uokovu na ya kumnusuru mtu na ghururi na hali ya kujisahau ni kuonyesha hudhuu na unyenyekevu kwa Allah subhanahu wa taala, na kujiweka mbali na kila aina ya shirki katika kumwabudu yeye Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikidhanie kiama kuwa ni kitu kilicho mbali. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa kama tunaipa uzito kweli nusra na uokovu wa nafsi zetu, basi tuanze sasa hivi hapa duniani kuzifanyia kazi njia za kupatia uokovu huo, kwa sababu huko akhira tunakoelekea hakutakuwa na njia wala lolote tutakaloweza kufanya ili tuokoke. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kilio hakihusiani na mambo ya duniani tu. Mawalii wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakilia na kumwomba Mola maghufira kila walipokuwa wakiwaza na kufikiria vipi zitakuwa hali zao siku ya kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 968 na ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 53 ya An-Najm. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atufishe katika Uislamu na imani sahihi ya tauhidi, atufufue akiwa ametughufiria dhambi zetu, na aijaalie pepo yake ya milele yawe ndiyo makazi yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatano Agosti 16, 2023 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo habari yake kuu inamnukuu Rais Samia Suluhu Hassan akisema viongozi wa dini msiumbishwe. Vilevile limeandika Dkt Mwinyi kufungua kongamano la maji leo, wadau wajadili rasimu sera ya serikali mtandaoni. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika Rais Samia atoa msimamo asema kamwe hakuna mtu yeyote wa kuliumbisha taifa, awasisitizia viongozi wa dini kuendelea kuhubiri amani nchini Tanzania. Vilevile limeandika Marinyi aeleza faida za uwekezaji bandari da na Chatanda kemea udhalilishaji watoto na maingiliano ya watu wa jinsia moja. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema Samia, viongozi wa dini msiyumbishwe, ni dhidi ya wasiolitakia mema taifa, awataka waendelee kuliombea amani taifa. Habari zake nyingine zinasema, Trump na wengine 18 washtakiwa kwa kutengua uchaguzi Marekani, ATCL kuongeza safari mwezi Oktoba, nemke yapiga marufuku mirija ya plastiki, uhamiaji ya nasa wahamiaji 65 haramu na tlc tls wampongeza Samia kwa utawala wa sheria. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwanahabari inasema Samia awataka wananchi kutokubali kuyumbishwa, na mahakama yamwachilia ya huru mtuhumiwa wa kumbaka mja mzito. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema mbunge apanga mikakati ya mauaji Ngorongoro, ni kwa wananchi wanaotaka kuhama kwa hiari hifadhini, ashiriki kuwafanyia fujo kwa kuwapiga fimbo na marungu waliokuwemo kwenye msafara wa waandishi wa habari. Fujo kubwa yatokea kwenye kijiji cha Enduleni, vijana wa mbunge wa Ngorongoro wawapiga fimbo waandishi wa habari. Na shirika la posta alaeleza mafanikio makubwa iliyopata chini ya uongozi wa rais Samia. Ama habari kuu katika gazeti la Taifa Tanzania inasema taifa halitayumbishwa na waovu. Rais Samia awaomba viongozi wa dini kuendelea kuhubiri amani, umoja na mshikamano. Kuko nchini Kenya. Tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo pamoja na habari zake nyinginezo limeandika wafanyabiashara wanakabiliwa na wakati mgumu huku wakenya wasio na uwezo wakiendelea kuongezeka. Muhtasari wa habari hiyo unasema wafanyabiashara wengi wamepunguza hamu yao ya kuendelea na shughuli za biashara katika kipindi hiki cha baina ya Julai na Septemba, wakitaja sababu kuu kuwa ni mashinikizo ya ushuru mpya. Wakuu wa jeshi la Afrika Magharibi kujadili mzozo Mkutano huo umeandaliwa baada ya viongozi wa ECOWAS wiki iliyopita kuidhinisha kutumwa kikosi cha kurejesha utawala wa katiba nchini Nigeria. Aidha limeandika hivi ndivyo machimbo ya Ndarugo yanavyo wawinda wanunuzi na kuwafanya wahanga wao. Hakuna ofisi za kudumu na zile za muda nazo ziko mbali na eneo la machimbo. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, mbali na habari nyinginezo, tunasoma maafisa wa usalama wawekwa katika hali ya tahadhari baada ya Alshababu kufanya mashambulio mawili Lamu. Limeandika maafisa wa usalama katika kaunti ya Lamu wanaendeleza operesheni kali ya kuwasaka magaidi wa Alshababu waliofanya mashambulio mawili jana Jumanne. Hadi hivi sasa hawajulikani waliko raia wawili Kufuatia mashambulio hayo. Vilevile limeandika wakili adaiwa kupokea shilingi milioni 26 za Kenya ili kumtetea mteja katika kesi hewa. Wakili David Chege Mboche anashtakiwa jijini Nairobi kwa kumtapeli mteja wake shilingi milioni 26 za Kenya, akisema zilikuwa ada ya kuwasilisha stakabadhi za kumwezesha kujitetea kwenye kesi, lakini mlalamikaji amegundua baadaye kwamba hiyo ilikuwa ni kesi hewa. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Deli Monita imeandika serikali yapokea kundi la pili la waasi wa, wa zamani wa LRA, asema tuna furaha kuona kuwa wamekubali kurejea nyumbani. Sisi kama serikali ni wajibu wetu kuwakaribisha Vilevile limeandika mahakama imetupilia mbali maombi ya wa washukiwa kumi na moja wa ugaidi ya kutaka suluhu. Hospitali ya Lubaga iko tayari kwa operesheni za kupandikiza viungo, na wafugaji na wazalishaji maziwa ya Uganda wapokea vifaa vya kulinda ubora wa maziwa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 29 Muharam 1445 hijiria sawa na Agosti 16 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 542 iliyopita alifariki dunia ya mwanahistoria wa Kiislamu Muhammad Heravi katika mji wa Herat nchini Afghanistan. Heravi alizaliwa katika familia mashuhuri katika mji wa Balkh huko kaskazini mwa Afghanistan, ingawa aliishi kipindi kirefu katika mji wa Herat. Muhammad Heravi aliheshimiwa mno na waziri msomi wa utawala wa kizazi cha Gurkanian Amir Ali Shah Navai, ambaye alikuwa akiwaenzi na kuwaheshimu mno wasomi na wanazuoni. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwanahistoria huyo wa Kiislamu ni kile alichokipa jina la Tarik Raudhati Safa, ambacho kinazungumzia historia ya dunia nzima tangu kuumba kwake hadi kipindi cha msomi huyo. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita kisiwa cha Cyprus kilipata uhuru baada ya machafuko ya miaka kadhaa. Kisiwa hicho ambacho hii leo kinaendeshwa chini ya mfumo wa jamhuri, kiko katika bahari ya Mediterania kusini mwa Uturuki, kikiwa na ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba elfu tisa. Kwa miaka kadhaa kisiwa cha Cyprus chenye historia kongwe na muhimu katika eneo kilikuwa chini ya falme za Iran, Ugiriki, Misri na utawala wa Othmania, lakini mwaka 1878 utawala Othmania, wa Othmania ulikabidhi usimamizi wa kisiwa hicho kwa Uingereza katika mkutano uliofanyika mjini Berlin, Ujerumani, na mwaka 1925 kisiwa cha Cyprus kikawa rasmi koloni la Uingereza. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo, Muhamad Reza Pahalavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alikimbilia Italia akiwa pamoja na mkewe. Kabla ya kuikimbia Iran, Muhamad Reza Pahalavi alitia saini hukumu ya kuuzuliwa waziri mkuu Muhamad Musadik na alikimbia Italia baada ya kutambua kuwa kulikuwepo mpango wa kufanyika mapinduzi dhidi yake. Wakati huo Musadik Alikuwa ametaifisha sekta ya mafuta, swala ambalo lilihatarisha maslahi ya Uingereza nchini Iran. Siku tatu baadaye, dola hilo la kikoloni lilitekeleza mapinduzi dhidi ya serikali ya Dr. Musadik na kumrejesha nchini dikteta na kibaraka wake Shah Palavi ambaye aliitawala Iran hadi mwaka 1979 wakati mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini yalipopata ushindi na kuzika kabisa utawala wa kifalme hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita, inayosadifiana na Agasti 16 mwaka 2003, alifariki dunia ya kiongozi wa zamani wa Uganda Idi Amini Dada akiwa uhamishoni nchini Saudi Arabia. Idi Amin alilazwa katika hospitali ya Mfalme Faisal mjini Jidda kwa wiki kadhaa kabla ya kupatwa na umauti katika siku kama ya leo. Idi Amin alichukua madaraka ya Uganda mwaka 1971 baada ya kumpindua Milton Obote na, na aliongoza nchi hiyo hadi mwaka 1979 alipoondoshwa madarakani na majeshi ya Tanzania. Idi Amin ambaye aliwahi kuwa bingwa wa masumbwi katika uzito wa juu nchini Uganda aliwahi pia kuwa mkuu wa majeshi ya Uganda mwaka 1966 chini ya rais Obote. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wapenzi, tumepokea ujumbe kutuhimiza tusiache kuwatumia wasikilizaji wetu habari za redio Teheran kila siku kupitia WhatsApp. Tunatumia fursa hii kukujulisheni kwamba tulishindwa kukutumieni habari kuanzia juzi Jumatatu hadi jana Jumanne, kutokana na uongozi wa WhatsApp wenyewe kwa ushawishi wa Marekani kuifungia tena akaunti yetu ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Mtakumbuka pia kwamba hivi karibuni pia uongozi wa WhatsApp ulifunga akaunti ya ya idhaa Kiswahili ya Redio Teheran kabla ya kuifungua tena. Tunaendelea na jitihada za kupata njia nyingine za kuwa na mawasiliano ya karibu na wasikilizaji wetu. Kama siku za usoni, wapenzi wa wasikilizaji, mtashindwa kupokea habari kutoka Redio Teheran, msishangae. Na ujumbe huo tumewatumia wasikilizaji wetu mbalimbali mbali ambao, uh, kila mmoja ameonyesha majibu yake kwa namna tofauti. Kwa mfano Bwana Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema Amerika imejifanya kwamba ni polisi wa kimataifa, inatumia vitisho kutetea taifa la pandikizi la Kizayuni. Akili inapotokezea redio au chombo chochote kusema ukweli, inaifungia. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ametoa ushauri wa nini tufanye, na inshallah tutaujadili ushauri wake Bwana Rajabu Bakasa wa Mkuranga Phani huko nchini Tanzania anasema shukran kwa taarifa. Anasema madhalimu hawatoacha kujaribu kuzuia haki, insha Allah watashindwa tu. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye anasema hasbi Allah wa ni'mal wakil, anasema Allah atawashinda kwa vitimbi vyao hao madhalimu. Bwana Maulidi Mro wa Singida huko nchini Tanzania yeye yeah, anasema namba zetu mnazo, yani Radio Teheran tunazo namba za wasikilizaji wetu, kwa hiyo tusisite kuwajulisha wasikilizaji wetu njia mbadala tutakayoipata ili kuweza kuwafikishia habari za idhaa ya Kiswahili kwa ukweli na habari zisizo na propaganda. Ndivyo hivi, hatuipati Redio Teheran kwa namna hizi hizi za vikwazo vya wa Magharibi, lakini anasema endeleni na jitihada zenu. Asante, asante Bwana Maudi, na wasikilizaji wetu wengineo. Maoni kusema kweli kuhusiana na swala hilo ni mengi, tutatumia katika baraza la wasikilizaji insha Allah. Bwana Adam Katembo huyu wa Kampala nchini Uganda, baada ya kutusalimu anasema hakika bila ya nyinyi, Radio Tehran sisi tupo gizani ni chaguo letu redio Teheran. Asante sana bwana swale yusuf kabi wa Zanzibar, naye ameonyesha ishara ya kushangazwa na kwa nini uh, uongozi wa WhatsApp umeifungia uh, idhaa ya kiswahili redio Teheran. Maoni ni mengi wapenzi wasikilizaji, na muda nao umeisha. Tunakushukuru ni nyote ambao mmetutumia maoni yenu, kusema kweli hatuwezi kumaliza majina yenu Bwana Kashindi Maulidi, Bwana Abdu Nur, Bwana Ahmad Muhamed, Bwana Mubiri Rashid, Bwana Ibrahimu Biaombe Sher. Nyote kiujumla tunakushukuruni. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitoa ushirikiano unaotakiwa na wakala huo na kwamba shughuli za nyuklia za Iran hazijakengeuka ya malengo yake ya amani, akiongeza kwamba kuendelea vikwazo dhidi ya Iran si kwa manufaa ya nchi za Ulaya. Amesema hayo wakati alipofanya mahojiano ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Mamlaka husika nchini Tanzania zimetangaza kwamba zimekamata lori la mafuta likiwa limewaficha ndani yake wahamiaji haramu 65 wa Ethiopia katika eneo la nyanda za juu kusini huko mkoani Katavi. Mkuu wa jeshi la Algeria ameonya kuhusu jaribio la kuivamia kijeshi Niger na kusema kwamba uvamizi wowote wote wa kijeshi wa madola ya kigeni nchini Niger utatishia utulivu na usalama wa eneo zima la Sahel Afrika. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kwamba upatikanaji wa ngano kwa bei nafuu katika baadhi ya nchi za Afrika mashariki kuna uwezekano mkubwa ukaathiriwa na mienendo ya biashara za kimataifa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at IRIB IR. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.