Suratul Ali Imran, aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wal takum minkum ummatun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Mwanza pamoja na Tanga, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Wasapu yetu ni plus 99035065487, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano mwezi ishirini na tisa mfungo nne Muharamu wa elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria sawa na tarehe kumi na sita Agosti elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia kipindi cha darsa Quran kitafuatiwa na macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. OIC yaishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran kwa juhudi zake za kutatua mgogoro wa Afghanistan. Mapigano ya utumiaji silaha yaanza tena katika mji mkuu wa Libya, Tripoli. Umoja wa Mataifa watoa wa indhari maelfu ya magaidi wa Daesh uangaliko Syria na Iraq. Na Putin na Kim watilia mkazo kuwepo uhusiano wa karibu zaidi kati ya Russia na Korea Kaskazini. Habari kamili. Naibu Katibu Mkuu na mjumbe maalum wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu nchini Afghanistan ameonana na Waziri wa Mambo ya Nchi wa Iran, Hossein Amir Abdullahian na kumkabidhi ujumbe wa maandishi wa katibu mkuu wa OIC wa kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu kwa juhudi zake kubwa za kutatua mgogoro wa Afghanistan na kuwapa hifadhi wakimbizi wa, wa Afghanistan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje, jana jioni alikutana na Tariq Ali Bakhite, naibu katibu mkuu na mjumbe maalumu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu katika masuala ya Afghanistan ambapo alikabidhiwa shukrani rasmi za maandishi za OIC kutokana na mchango mkubwa wa Iran wa kurejesha utulivu na kutatua mgogoro wa Afghanistan. Katibu mkuu wa OIC amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imetekeleza vizuri majukumu yake ya kuwasaidia ndugu zao wa Afghanistan. Upande wake waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo tena ulazima wa kupelekewa misaada ya kibinadamu ya kimataifa wakimbizi wa Afghanistan walioko nchini Iran na wajibu wa kutatuliwa matatizo ya hivi sasa ya kibinadamu na kimaisha ya wananchi wa Afghanistan. Aidha, waziri Amir Abdulahian amemshukuru katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu kwa ujumbe huo wa maandishi na kuashiria juhudi za mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan waliokutana hapa Teheran takriban miaka miwili iliyopita na kusisitiza kuwa kwa vile Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mpaka wa mrefu wa kilomita mia tisa na Afghanistan, inaona ni wajibu wake kufanya juhudi za kutafutia ufumbuzi mgogoro wa nchi hiyo, kwani ina uhesabu usalama wa majirani wake kuwa ni usalama wake na maendeleo ya nchi jirani ni maendeleo yake, amesema jamii ya Iran na ile ya Afghanistan zina mfungamano wa jadi na waasili wa kidini, kikaumu, kiutamaduni na kadhalika, na utatuzi utapatikana iwapo makundi yote ya Afghanistan yataungana na yatatendewa haki sawa bila ya kubaguliwa. Msemaji wa masuala ya dharura na utoaji misaada nchini Libya ametangaza kwamba mapigano ya utumiaji silaha yameanza tena katika mji mkuu wa nchi hiyo, Tripoli. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Osama Ali amesema baada ya utulivu wa kiwango fulani uliokuwepo hapo kabla, mapigano ya utumiaji silaha yalizuka katika mji wa Tripoli kuanzia jana asubuhi kati ya kikosi cha 444 cha askari wa miguu na kitengo cha uzuiaji hujuma cha vikosi viwili vinavyohusishwa na makao makuu ya jeshi la serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya. Osama Ali ameongeza kwamba katika mapigano hayo idadi ya majeruhi iliyojumuisha raia na wanamgambo wa makundi hayo mawili yenye mfungamano na makao makuu ya jeshi la serikali ya umoja wa kitaifa imefikia watu ishirini. Msemaji huyo wa masuala ya dharura na utoaji misaada nchini Libya amebainisha kuwa mapigano hayo yamesababisha pia vifo vya watu kadhaa, lakini idadi yao bado haijajulikana. Mapigano hayo yaliyopamba moto jana Jumanne yalianza Jumatatu usiku kufuatia kutiwa nguvuni Mahmud Hamza, kamanda wa kikosi cha 444 cha askari wa miguu na maafisa wa idara ya operesheni na usalama wa mahakama inayohusishwa na kitengo cha uzuiaji hujumaa. Libya imekumbwa na vita na machafuko ya kisiasa tangu mapinduzi ya 2011 ya wananchi yaliyopelekea kupinduliwa serikali ya, kupinduli ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Mwamar Gadafi kwa uingiliaji wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na za eneo. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa bado kuna maelfu ya wanamgambo wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh yani ISIS katika nchi za Iraq na Siria. Baada ya kusitisha kwa muda mfupi, Marekani imeanza kwa mara nyingine tena kuliunga mkono genge la kigaidi la ISIS na kulipa silaha kwa nguvu zaidi katika nchi za Siria na Iraq kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Fars. Katika ripoti ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwa Baraza la Usalama la umoja huo, kungali kuna wanamgambo elfu tano hadi elfu saba wa Daesh katika nchi za Iraq na Siria wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema licha ya operesheni zinazoendelea za kupambana na ugaidi, Daesh inaendelea kuandaa wanachama wake kati ya elfu tano hadi saba katika maeneo yote ya Iraq na Siria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kati ya magaidi wote hao wa ISIS, elfu tatu mia tano miongoni mwao wana uraia wa Iraq na wengine elfu mbili wana uraia wa nchi nyingine zaidi ya sabini. Kutokana na hali hiyo, katika nusu ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, tishio la gengi la kigaidi la Daesh limeongezeka kwenye baadhi ya maeneo yanayoshuhudia mizozo na mapigano katika nchi za Iraq na Siria. Kambi zilizoko chini ya udhibiti wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani nchini Siria, hususan kambi ya Alhul katika mkoa wa Alhasaka, zinatambuliwa kuwa vituo vikuu vya kuwahifadhi na kuwazuilia magaidi wa ISIS. Vyanzo vya ndani vya Syria vimeripoti mara kwa mara kwamba Wamarekani wamewahamisha mara kadhaa magaidi wa Daesh kutoka vituo hivyo hadi kwenye vituo vyao vya kijeshi kwa ajili ya kuwapa mafunzo ya kuendesha operesheni za kigaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Vladimir Putin wa Rusia na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wameahidi kujenga ushirikiano wa karibu zaidi kati ya nchi zao mbili katika mawasiliano waliofanya kwa barua kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya taifa ya ukombozi wa Korea Kaskazini. Katika barua iliyotolewa na Kremlin ya ujumbe wa pongezi kwa kiongozi wa Korea Kaskazini na wananchi wake, Putin amesema nina uhakika kwamba tutaendelea kujenga ushirikiano wa nchi mbili katika maeneo yote kwa manufaa ya watu wetu, kwa masilahi ya kuimarisha utulivu na usalama kwenye peninsula ya Korea na katika eneo la kaskazini mashariki mwa Asia kwa ujumla. Katika barua yake kwa rais wa Russia, kama ilivyoripotiwa na shirika kuu la habari la Korea KCNA, Kim amekumbusha jinsi urafiki wa nchi hizo mbili ulivyojengwa wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia kwa ushindi dhidi ya Japan. Akasema sasa inaonyesha kikamilifu jinsi Pyongyang na Moscow zisivyoshindika na zilivyo na uwezo mkubwa katika mapambano ya kuvunja ukiritimba na uasi wa mabeberu. Aidha, kiongozi wa Korea Kaskazini ameahidi kuendeleza uhusiano wa Moscow na Pyongyang ili uwe ni uhusiano wa kimkakati na wa muda mrefu. Rasia na Korea Kaskazini zimeimarisha uhusiano zaidi wao tangu vilipoanza vita nchini Ukraini mwezi Februari mwaka jana. Kim amevielezea vita vya Ukraine kama ni vita vya uwakala vinavyopiganwa kwa niaba ya Marekani kwa lengo la kuiangamiza Rusia. Amelaani pia msaada wa kijeshi wa nchi za Magharibi kwa Kiev na kukosoa alichokiita sera ya ubabe na uamrishaji na uonevu unaofanywa na Marekani na nchi za Magharibi katika mzozo huo na kundi la Taliban la Afghanistan limeadhimisha mwaka wa pili wa kurejea madarakani kwa kutangaza mnasaba huo kuwa siku rasmi ya mapumziko ikiwa ni kusherehekea kutekwa mji wa Kabul na kuanzishwa kile kilichotajwa kuwa ni hali kamili ya usalama kote nchini ya Afghanistan chini ya uongozi wa mfumo wa Kiislamu. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahidi, ameeleza katika taarifa, katika kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa pili wa kutekwa Kabul, tunapenda kulipongeza taifa la mujahidina la Afghanistan na kuomba wananchi kumshukuru Mwenyezi Mungu mtukufu kwa ushindi huo mkubwa. Taarifa hiyo ya msemaji wa Taliban imeongeza kusema, hivi sasa kwa vile kwa sehemu kubwa usalama umehakikishwa nchini, eneo lote la nchi linasimamiwa na liko chini ya uongozi mmoja, mfumo wa Kiislamu umewekwa na kila kitu kinafafanuliwa kutokana na mtazamo wa sheria ya Kiislamu. Usalama ulikuwa mkali mjini Kabul jana Jumanne, wakati maadhimisho hayo yalipokuwa yanafanyika na askari walishadidisha upekuzi na ukaguzi katika mji wa Herate wa magharibi mwa Afghanistan. Umati mkubwa wa wafuasi wa Talibani waliandamana huku wakitoa nara na kauli mbiu za mauti kwa Ulaya, mauti kwa magharibi, idumu Imarati ya Kiislamu ya Afghanistan, na mauti kwa Marekani. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, tangu Taliban irudi madarakani miaka miwili iliyopita Afghanistan imepata amani na usalama kwa kiwango ambacho hakijashuhudiwa katika miongo kadhaa, licha ya ripoti za Umoja wa Mataifa kwamba kumekuwepo makumi ya mashambulizi dhidi ya raia ambayo baadhi ya watu wanasema yamehusishwa na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh, yani ISIS. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na no ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema onyo kuhusu ongezeko kubwa la itikadi kali za kisiasa nchini Marekani. Wakati kesi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ikiendelea, sambamba na kuandaliwa uchaguzi wa rais wa nchi hiyo wa mwaka 2024 wataalamu wametahadharisha kuhusu ongezeko kubwa la misimamo mikali ya kisiasa miongoni mwa Wamarekani. Vitisho dhidi ya maafisa wa serikali ya Marekani vimekuwa vikiongezeka mara kwa mara katika miaka ya hivi karibuni na vimeibua changamoto mpya kwa utekelezaji wa sheria, haki za kiraia na kile kinachodaiwa kuwa ni demokrasia ya Marekani, kwa mujibu wa jarida la Politiko la Marekani. Moja ya vitisho vya hivi karibuni zaidi ni makabiliano ya mzee wa miaka 74 katika jimbo la Utah na maafisa wa idara ya upelelezi ya shirikisho la Marekani, FBI. Makabiliano hayo hatimaye yalisababisha kifo cha mzee huyo. Inasemekana mzee huyo alikuwa ametishia kwenye mtandao wa kijamii kuwa angemuua rais wa Marekani Joe Biden. Kwa hivyo, wataalamu wameonya kuhusu kushadidi misimamo mikali ya Marekani sambamba na ongezeko la ghasia zenye mwelekeo wa kisiasa. Wiki iliyopita ita mtu wa miaka 52 kutoka jimbo la Texas aliyohukumiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu jela kwa kutishia kuwaua wafanyakazi wa uchaguzi kwenye jimbo la Arizona. Siku nne kabla ya tukio hilo, waendesha mashtaka walitangaza kukamatwa mwanamke mwenye umri wa miaka 56 kutoka jimbo la Michigan ambaye alidanganya kuhusu kununua bunduki kwa ajili ya mtoto wake mwenye ulemavu wa akili lakini alikusudia kuitumia dhidi ya Biden na gavana wa chama cha Democrat katika jimbo hilo. Kitengo cha polisi katika bunge la Marekani Congress kilitangaza katika ripoti yake mwaka jana kwamba idadi ya vitisho dhidi ya wabunge imeongezeka zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na miaka minne iliyopita. Kuna mgawanyiko mkubwa wa kijamii kutokana na kuwepo tofauti nyingi kati ya vyama viwili vikuu vya Marekani, yaani chama cha upinzani cha Republican na chama tawala cha Democratic, hasa kati ya Donald Trump na Joe Biden, marais wa zamani na wa hivi sasa wa Marekani. Mgawanyiko huo mkubwa unazidi kuongezeka kote nchini Marekani. Aidha, mitazamo inayokinzana mara kwa mara kuhusu masuala ya sera za ndani na nje ya Marekani ambayo imezua taharuki katika maamuzi, sasa inadhihirika wazi kikamilifu. Jambo hilo limesababisha ongezeko kubwa la misimamo mikali ya kisiasa na kuibuka vitisho visivyo na mfano wake dhidi ya mamlaka na taasisi za shirikisho na serikali nchini Marekani. Kuongezeka migawanyiko ya ndani haswa, katika kati ya watu ambao hawajaridhika na serikali za majimbo na serikali ya taifa kumekuwa na nafasi kubwa katika kushadidisha tishio jipya la usalama, yani ongezeko kubwa la vitisho na vitendo vya kigaidi vinavyoendeshwa na watu wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia. Alejandro Mayorkas, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, amesema misimamo mikali ya majumbani ni moja ya vitisho vikubwa vinavyohusiana na magaidi nchini Marekani. Wataalamu wa masuala ya Marekani wanasema moja ya sababu kuu za hali ya hivi sasa ni madai yasiyothibitishwa ya, ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ambaye ameikosoa vikali FBI na pia kutilia shaka itibari ya idara ya mahakama ambayo imekuwa ikilaumiwa na rais huyo wa zamani tangu kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Naendelea <mucho> kutusikiza kutoka Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 968 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 53 ya An-Najm. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 43 hadi 49 ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim. wa annahu huwa adhaka wa abka, na kwamba yeye ndiye anayeleta kicheko na kilio wa annahu huwa amata wa ahya, na kwamba yeye ndiye anayefisha na kuhuisha. wa annahu khalaqa az-zawjayn adh-dhakara wal-untha min nutfatin idha tubna, na kwamba yeye ndiye aliyeumba jozi dume na jike kutokana na mbegu ya uzazi inapomiminwa. Wa anna alayhi nash'ata al-ukhra, na kwamba ni juu yake ufufuo mwingine. Wa annahu huwa aghna wa aqna, na kwamba ni yeye ndiye anayetosheleza na kutajirisha. Wa annahu huwa rabbu shira, na kwamba hakika yeye ndiye Mola Mlezi wa nyota ya Shira. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizoonyesha jinsi mamlaka ya utawala wa Allah tabaraka wa taala yalivyokienea kila kitu, namna yeye Allah alivyo Mola Mlezi wa ulimwengu wote na kwamba hatima ya kila jambo inaishia kwake yeye Mola Muumba aliyetukuka. Baada ya maelezo hayo, aya hizi tulizosoma zinataja mifano mingine ya mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa taala, na kueleza kwamba uhai na mauti yenu nyinyi wanadamu pamoja na viumbe vingine vyote yako mikononi Mwenyezi Mungu. Nyinyi hamkuja kwenye dunia hii kwa irada na kutaka nyinyi wenyewe, na ni yeye ndiye atakaye kuondoeni hapa duniani. Kucheka na kulia, ambazo ni miongoni mwa sifa maalumu na za kipekee zinazowapambanua wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai, amekujaalieni yeye mola katika nafsi na maumbile yenu ili muweze kudhihirisha hisia zenu za furaha na majonzi na za mguso na mwathiriko wa ndani ya nyoyo, na kuishi maisha yaliyotawaliwa na uchangamfu na harakati. Na ni yeye Allah pia ambaye amekuumbeni katika jinsia ya dume na jike, ili kizazi chenu na vizazi vya viumbe vingine viendelee kuwepo duniani ameweka mfumo wa viumbe kuzaliana na kuongezeka kutokana na tone la mbegu hafifu, ambayo baada ya muda mfupi hubadilika na kuzaliwa kiumbe kamili. Na ni yeye Allah pia ambaye baada ya ulimwengu huu amekuwekeeni ulimwengu mwingine, ili mjue kwamba yale ya mtakayoyapanda kwa matendo na amali zenu hapa duniani mtakwenda kuyavuna huko akhira, siku ya kiama, na hakuna lolote alifanyalo mja ila atalipwa kwalo. Na ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala pia ndiye anayekuneemesheni kwa mali na utajiri kupitia biashara na uzalishaji, mkaweza kujikidhia mahitaji yenu na kuendesha maisha yenu na si ardhi pekee na wakazi wa ardhini, bali hata mbingu na nyota zote, ziwe zile mnazozijua kwa majina yao au msizozijua, zote hizo muumba na mola wao ni yeye Allah subhanahu wa taala. Kama ni hivyo, ni kwa sababu gani mnawaendea wengine ambao mnawaitakidi na kuwafanya washirika wa, wa Mwenyezi Mungu kwa kuwaadhimisha na kuwanyenyekea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba asili na chimbuko la kila kitu linatokana na Mwenyezi Mungu mtukufu, hata kama vitu hivyo vitaonekana kidhahiri kuwa na mgongano kwa sisi wanadamu, kukihisi kimoja kizuri na cha kheri na kingine kibaya na cha shari, kama uhai na mauti au kicheko na kilio. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mfumo wa jozi, yaani kuwepo dume na jike katika viumbe ambao ndio unaowafanya waendelee kuwepo, ni miongoni mwa maajabu ya kustaajabiwa ya ulimwengu huu na ni mojawapo ya alama za tadbiri na hekima za Mwenyezi Mungu mtukufu katika uendeshaji wa ulimwengu alkadhalika, aya hizi zinatutahadharisha kuwa tusizichukulie mali na utajiri wowote tulionao kuwa ni vitu vinavyotokana na sisi wenyewe, kwa sababu chochote anachokizalisha au kukitengeneza mwanadamu kinatokana na mali ghafi aliyoiumba Mwenyezi Mungu pamoja na akili na uelewa ambao yeye Mola Mwenyezi amemjaalia kiumbe huyo Ile. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 50 hadi ya 55 ambazo zinasema: wanahu ahlaka adan lula wathamuda fama abqa, na kwamba yeye ndiye aliyewaangamiza Adi wa kwanza na Thamudi hakuwabakisha Vikaifunika vilivyofunika. Basi neema gani ya Mola wako Mlezi unayoifanyia shaka? Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa na aya zilizotangulia kuhusu mamlaka na umiliki wa Mwenyezi Mungu juu ya ulimwengu na kiumbe mwanadamu, na kueleza kwa kuhoji, kwa nini makafiri na madhalimu hawajifunzi na kupata ibra kutokana na kaumu zilizopita. Kwani hawajui kama baadhi ya staarabu kubwa kubwa ziliangamizwa kutokana na dhulma, madhambi na kuwasi kwao, na hakuna tena athari yao yoyote iliyosalia kaumu kama za akina adi na thamudi na pia kaumu ya nuh na lut alayhim assalam zote hizo ziliasi na kukufuru wito waliolinganiwa na mitume wa mwenyezi mungu wa kushikamana na tauhidi na njia ya uokovu matokeo yake walishukiwa na adhabu ya allah papa hapa duniani na wote wakaangamizwa isipokuwa wachache tu miongoni mwao waliokuwa waja wema walioiamini na kuifuata haki. Ni ukweli kwamba baadhi ya watu madhalimu na waliokufuru hufurutu mpaka katika utovu wao wa shukurani wakafikia hadi ya kuzisahau neema za kiroho na kimaada wanazojaaliwa na Mwenyezi Mungu. Watu wa aina hiyo hughariki kwenye lindi la maasi na dhulma mpaka ikalazimu waionje kwa kuteremshiwa papa hapa duniani adhabu waliokuwa wameandaliwa huko akhira. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba, kwa kutalii na kusoma historia za waliotangulia, tunatakiwa tujifunze na kupata somo kutokana na hatima mbaya iliyowafika watu hao ili nasi pia tusije tukafuata njia yao ya kumwasi na kumkufuru mola wetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu za Allah hazikuwekwa kwa ajili ya akhira tu. Katika baadhi ya hali, madhalimu hulipwa papa hapa duniani malipo ya maovu wayatendayo na dhuluma wazifanyazo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba dhulma na uonevu dhidi ya watu na kumkufuru na kumwasi Allah subhanahu wa taala ndizo sababu zilizopelekea kuangamizwa kaumu zilizopita. Allah Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 56 hadi ya 62 na mbili ya sura yetu ya An-Najm, ambazo zinasema Hadha nadhiru min an-nudhur al-ula, huyu mtume ni mwonyaji miongoni mwa waonyaji waliopita. Azifatil azifa kiama kimekaribia. Laisa laha min dunillahi kashifa kaif, hapana wa kuondoa uzito wa siku hiyo isipokuwa Mwenyezi Mungu. Afa min hadha alhadith ta'jabun, je, mnayastaajabia maneno haya? Watadhakuna wala tabkun na mnacheka, wala hamli wa nani, mmeghafilika. Basi msujudieni Mwenyezi Mungu na mumwabudu. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratu Najm, zina wahutubu kwa lugha ya kuhoji watu waliojisahau na wakaingiwa na ghururi, kwa kuwaambia, inakuwaje mnayapuuza maonyo na indhari za mitume wa Mwenyezi Mungu kuhusu kuhudhurishwa kwenye kisimamo cha Kiyama na kwenda kuwajibika kwa mliyoyatenda duniani na kulichukulia hilo kuwa ni jambo baidi kutokea na lisiloingia akilini hali ya kuwa mauti yana kukaribieni na baada ya kifo kiama ndicho kitachofuatia. Kwa hakika dunia imekushughulisheni mpaka mmeghafilika na kuisahau akhera, badala ya kuzililia na kuzifikiria nafsi zenu, mnango wa vicheko mnazifanyia shere na stihizai imani na itikadi za walioamini na kuwatazama wao kwa jicho la kedi na dharau. Aya ya mwisho ya sura hii ya Annajim inabainisha kuwa njia ya uokovu na ya kumnusuru mtu na ghururi na hali ya kujisahau ni kuonyesha hudhu na unyenyekevu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, na kujiweka mbali na kila aina ya shirki katika kumwabudu ye Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikidhanie kiama kuwa ni kitu kilicho mbali. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa kama tunaipa uzito kweli nusra na uokovu wa nafsi zetu, basi tuanze sasa hivi hapa duniani kuzifanyia kazi njia za kupatia uokovu huo, kwa sababu huko akhira tunakoelekea hakutakuwa na njia wala lolote tutakaloweza kufanya ili tuokoke. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kilio hakihusiani na mambo ya duniani tu. Mawalii wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakilia na kumwomba Mola maghufira kila walipokuwa wakiwaza na kufikiria vipi zitakuwa hali zao siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 968 na na ya Qur'an imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 53 ya An-Najm. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atufishe katika Uislamu na imani sahihi ya tauhidi atufufue, akiwa ametughufiria dhambi zetu na aijaalie pepo yake ya milele yawe ndiyo makazi yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti jamuhuri, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano Agosti kumi na sita elfu mbili na ishirini na tatu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo habari yake kuu inamnukuu Rais Samia Suluhu Hassan akisema viongozi wa dini msiyumbishwe. Vilevile vile limeandika Dakta Mwinyi kufungua kongamano la maji leo, wadau wajadili rasimu sera ya serikali mtandaoni. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru limeandika Rais Samia atoa msimamo asema kamwe hakuna mtu yoyote wa kuliumbisha taifa, awasisitizia viongozi wa dini kuendelea kuhubiri amani nchini Tanzania. Vilevile vile limeandika Marinyi aeleza faida za uwekezaji bandari Daa na Chatanda akemea udhalilishaji watoto na maingiliano ya watu wa jinsia moja. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema, Samia, viongozi wa dini msiumbishwe, ni dhidi ya wasiolitakia mema taifa, hawataka waendelee kuliombea amani taifa. Habari zake nyingine zinasema: Trump na wengine 18 washtakiwa kwa kutengua uchaguzi Marekani, ATCL kuongeza safari mwezi Oktoba, NEMC yapiga marufuku mirija ya plastiki, uhamiaji ya NASA wahamiaji 65 haramu na TLS wampongeza Samia kwa utawala wa sheria. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwanahabari inasema Samia awataka wananchi kutokubali kuyumbishwa na mahakama yamwachilia ya huru mtuhumiwa wa kumbaka mja mzito. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema mbunge apanga mikakati ya mauaji Ngorongoro, ni kwa wananchi wanaotaka kuhama kwa hiari hifadhini, ashiriki kuwafanyia fujo kwa kuwapiga fimbo na marungu waliokuwemo kwenye msafara wa waandishi wa habari. Fujo kubwa yatokea kwenye kijiji cha Enduleni, vijana wa mbunge wa Ngorongoro ngoro wa wapiga fimbo waandishi wa habari. Na shirika la posta la eleza mafanikio makubwa iliyopata chini ya uongozi wa rais Samia. Ama habari kuu katika gazeti la taifa Tanzania inasema taifa halitayumbishwa na waovu. Rais Samia awaomba viongozi wa dini kuendelea kuhubiri amani, umoja na mshikamano. Kwa huko nchini Kenya, tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo pamoja na habari zake nyinginezo limeandika wafanya biashara wanakabiliwa na wakati mgumu huku wakenya wasio na uwezo wakiendelea kuongezeka. Muhutasari wa habari hiyo unasema wafanya biashara wengi walipunguza hamu yao ya kuendelea na shughuli za biashara katika kipindi hiki cha baina ya Julai na Septemba, wakitaja sababu kuu kuwa ni mashinikizo ya ushuru mpya. Wakuu wa jeshi la Afrika Magharibi kujadili mzozo wa Naija. Mkutano huo umeandaliwa baada ya viongozi wa ECOWAS wiki iliyopita kuidhinisha kutumwa kikosi cha kurejesha utawala wa katiba nchini Naija. Aidha limeandika hivi: ndivyo machimbo ya ndarugo yanavyowawinda wanunuzi na kuwafanya wahanga wao. Hakuna ofisi za kudumu na zile za muda ziko mbali na eneo la machimbo. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, mbali na habari nyinginezo, tunasoma maafisa usalama wa usalama wawekwa katika hali ya tahadhari baada ya Alshabab kufanya mashambulio mawili Lamu. Limeandika maafisa wa usalama katika kaunti ya Lamu wanaendeleza operesheni kali za kuwasaka magaidi wa Alshabab waliofanya mashambulio mawili jana Jumanne hadi hivi sasa hawajulikani hawa waliko raia wawili kufuatia mashambulio hayo. Vilevile limeandika wakili adaiwa kupokea shilingi milioni ishirini na sita za Kenya ili kumtetea mteja katika kesi hewa. Wakili David Chege Mboche ameshtakiwa jijini Nairobi kumtapeli mteja wake shilingi milioni ishirini na sita za Kenya akisema zilikuwa ada ya kuwasilisha stakabadhi za kumwezesha kujitetea kwenye kesi, lakini mlalamikaji akagundua baadaye kwamba hiyo ilikuwa ni kesi hewa. kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika serikali yapokea kundi la pili la waasi wa zamani wa LRA, yasema tuna furaha kuona kuwa wamekubali kurejea nyumbani. Sisi kama serikali ni wajibu wetu kuwakaribisha vilevile, imeandika mahakama imetupilia mbali maombi ya washukiwa 11 wa ugaidi ya kutaka suluhu. Hospitali ya Lubaga iko tayari kwa operesheni ya kupandikiza viungo. Na wafugaji na wazalishaji maziwa ya Uganda wapokea vifaa vya kulinda ubora wa maziwa. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 Muharram 1445 Hijiria, sawa na agasti 16, mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 542 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria wa Kiislamu Muhamad Heravi katika mji wa Herat nchini Afghanistan. Heravi alizaliwa katika familia mashuhuri katika mji wa Balke huko kaskazini mwa Afghanistan. Ingawa aliishi kipindi kirefu katika mji wa Herati, Muhamad Heravi aliheshimiwa mno na waziri msomi wa utawala wa kizazi cha Gurkanian Amir Alishah Navai, ambaye alikuwa akiwaenzi na kuwaheshimu mno wasomi na wanazuoni. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwanahistoria huyo wa Kiislamu ni kile alichokipa jina la Tarik Raudhati Safa ambacho kinazungumzia historia ya dunia nzima tangu kuumba kwake hadi kipindi cha msomi huyo. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita kisiwa cha Cyprus kilipata uhuru baada ya machafuko ya miaka kadhaa. Kisiwa hicho ambacho hii leo kinaendeshwa chini ya mfumo wa jamhuri, kiko katika bahari ya Mediterania kusini mwa Uturuki, kikiwa na ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba elfu tisa. Kwa miaka kadhaa kisiwa cha Cyprus chenye historia kongwe na muhimu katika eneo kilikuwa chini ya falme za Iran, Ugiriki, Misri na utawala wa Othmania. Lakini mwaka 1878 utawala Othmania, wa Othmania ulikabidhi usimamizi wa kisia hicho kwa Uingereza katika mkutano uliofanyika mjini Berlin, Ujerumani, na mwaka 1925 kisiwa cha Cyprus kikawa rasmi koloni la Uingereza. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo, Muhamad Reza Pahalavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alikimbilia Italia akiwa pamoja na mkewe. Kabla ya kuikimbia Iran, Muhamad Reza Pahalavi alitia saini hukumu ya kuuzuliwa waziri mkuu Muhamad Musadik na alikimbia Italia baada ya kutambua kuwa kulikuwepo mpango wa kufanyika mapinduzi dhidi yake. Wakati huo Musadik alikuwa ametaifisha sekta ya mafuta, swala ambalo lilihatarisha maslahi ya Uingereza nchini Iran. Siku tatu baadaye, dola hilo la kikoloni lilitekeleza mapinduzi dhidi ya serikali ya Dr Musadik na kumrejesha nchini dikteta na kibaraka wake Shah Palavi, ambaye aliitawala Iran hadi mwaka 1979 wakati mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini yalipopata ushindi na kuzika kabisa utawala wa kifalme hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita inayosadifiana na Agasti 16 mwaka 2003, alifariki dunia ya kiongozi wa zamani wa Uganda Idi Amini Dada akiwa uhamishoni nchini Saudi Arabia. Idi Amin alilazwa katika hospitali ya Mfalme Faisal mjini Jidda kwa wiki kadhaa kabla ya kupatwa na umauti katika siku kama ya leo. Idi Amin alichukua madaraka ya Uganda mwaka 1971 baada ya kumpindua Milton Obote na, na aliongoza nchi hiyo hadi mwaka 1979 alipoondoshwa madarakani na majeshi ya Tanzania. Idi Amin ambaye aliwahi kuwa bingwa wa masumbwi katika uzito wa juu nchini Uganda aliwahi pia kuwa mkuu wa majeshi ya Uganda mwaka 1966 chini ya Rais Obote. Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazl wa Darsalam, Tanzania, unasema maulama na viongozi wa nchi wanachama wa IC wana wajibu wa wa kutekeleza kwa vitendo umoja na mshikamano wa umma wa Waislamu. Kuelimishana baina ya umma wetu ndiyo njia ya kuimarisha imani ya Uislamu sahihi. Ushabiki umetudhoofisha sana umma wetu wa Kiislamu katika zama hizi tunazoishi umeandika bwana idris mali ya mungu wa mombasa nchini kenya unatusalimia na unasema shukran nasi tunakushukuru ufuatoni ni muhtasari wa habari za dunia naibu katibu mkuu na mjumbe maalumu no, wa jumuia ya ushirikiano wa kiislamu nchini afghanistani ameonana na waziri wa mambo ya nchi wa Iran Hossein Amir Abdullahian na kumkabidhi ujumbe wa maandishi wa katibu mkuu wa WIC wa kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu kwa juhudi zake kubwa, hasa kutatua mgogoro wa Afghanistan na kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi wa Afghanistan. Msemaji wa masuala ya dharura na utoaji misaada nchini Libya ametangaza kwamba mapigano ya utumiaji silaha yameanza tena katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli na Umoja wa Mataifa umeonya kuwa bado kuna maelfu ya wanamgambo wa, wa genge la kigaidi la Daesh katika nchi za Iraq na Syria na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5usiku kwa, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.