Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wa wana vyo vikubwa kwa mala wao wa wa na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa Nikukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vile vile tovuti yetu ya Pars today ir. sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu a saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Idara ya mahakama ya Iran ya walaumu walionyamazia kimya shambulio la kigaidi la Shah Cheragh. Bukina Faso yavunja mikataba ya kikoloni ya Ufaransa. Rusia yasema kurejea Syria Arab League kumeimarisha utulivu na amani katika ukanda mzima. na bunge la Ethiopia laidhinisha tangazo la hali ya hatari katika eneo lenye mapigano la Amhara. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa idara ya mahakama ya Iran ameyalaumu madola na mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu kwa kunyamazia kimya shambulio la kigaidi katika haram ya Shah Cheragh kusini mwa Iran Alhamisi jioni. Gaidi mmoja mkufurishaji aliingia na silaha katika haram takatifu ya Sayid Ahmad ibni Musa alaihi ssalam, maarufu kwa jina la Shah Cheragh katika mkoa wa Fars wa kusini mwa Iran na kuwafyatulia risasi kiholela wafanya ziara na wahudumu wa haram hiyo tukufu. Hujuma hiyo ya kigaidi imepelekea watu wawili kuuawa shahidi na wengine wanane kujeruhiwa. Gaidi aliyehusika na hujuma hiyo alikamatwa mara moja katika operesheni ya maafisa usalama waliokuwa wakilinda eneo hilo. Shirika la habari la Iran Press limemnukuu Bwana Masud Setayeshi, msemaji wa idara ya mahkama ya jamhuri ya kiislamu ya Iran akisema leo Jumanne mbele ya waandishi wa habari kwamba anawalaumu vikali wale wanaodai kupigania haki za binadamu kwa kunyamazia kimya shambulio hilo la kigaidi. Amesema inasikitisha kuona kitendo cha kigaidi kimepangwa na magaidi wa kimataifa na kufanywa ndani ya Iran, lakini husikii sauti yoyote kutoka kwa wanaodai kutetea haki za binadamu ulimwenguni. Msemaji huyo idara mahakama Iran vilevile vile amesema idara hiyo inaendelea kuwafuatilia kwa karibu wote waliohusika na waliotoa amri ya kufanyika hujuma hiyo ya kigaidi. Ikumbukwe pia kuwa siku ya Jumatano ya tarehe 26 Oktoba mwaka 2022 kulifanyika shambulizi jingine la kigaidi kwenye haramu hiyo takatifu ya Shah Cheragh iliyopelekea kuwa washahidi watu 13 wasio na hatia. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS lililoundwa na Marekani ndilo lililotangaza kuhusika na mashambulizi hayo yote mawili ya kigaidi. Habari kutoka nchini Burkina Faso zinasema serikali ya nchi hiyo imevunja mikataba ya kikoloni iliyokuwa imewekwa nchini humo na mkoloni kizee Ufaransa wa barani Ulaya. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo leo Jumanne na kumnukuu Rais Ibrahim Traore wa Burkina Faso akisema kuwa nchi hiyo imevunja mikataba kadhaa na serikali ya Ufaransa, ambayo hadi sasa imekuwa ya kinyonyaji na kikoloni kikamilifu. Ni mikataba iliyojali manufaa ya Ufaransa tu bila kuwa na faida yoyote kwa wananchi wa Burkina Faso. Rais Traore pia amesema "Kwa kweli kuna mikataba mingi imetiwa saini ambayo inazidi kututumbukiza kwenye lindi la umasikini. Serikali yangu imeamua kufuta mikataba hiyo na mashirika ya Ufaransa, ikiwa ni hatua ya awali ya kurejesha mali za umma mikononi mwa wananchi wenyewe wa Burkina Faso. Amesema anayakini kwamba karibuni hivi nchi yake itapata uhuru wake wa kweli inaostahiki kuwa nao, na akaongeza kuwa mapambano hayo haya ihusu Bukina Faso pekee bali ni mapambano kwa ajili ya bara zima la Afrika. Rais Ibrahim Traore wa Bukina Faso amezidi kuyalaumu madola ya kinyonyaji ya Ulaya Magharibi, hasa Ufaransa kwa dhuluma na unyonyaji mkubwa zinazozifanyia nchi za Afrika. Lawama zake hizo zimeongezeka hasa baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni katika nchi jirani ya Niger. Mara kwa mara Rais Traore amekuwa akitoa mwito kwa waafrika kusimama imara kukabiliana na ukoloni wa madola magharibi, ya magharibi. Hatua hiyo ya serikali ya Ufaransa, kumradhi, hatua hiyo ya serikali ya Burkina Faso ya kuvunja mikataba ya kikoloni ya Ufaransa imechukuliwa katika hali ambayo Jumapili usiku waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alitangaza kuwa nchi yake imesimamisha kile alichodai misaada ya maendeleo kwa Burkina Faso. Waziri wa ulinzi wa Rusia amepongeza kurejea Siria katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, na kulitaja jambo hilo kuwa limetia nguvu utulivu katika eneo zima la Asia Magharibi, lakini ameonya kuhusu uwezekano wa wa kuzuka mivutano mipya inayochochewa na madola magharibi. Televisheni ya Rusia Aliaum imetangaza habari hiyo na kumnukuu Sergei Shoigu, waziri wa ulinzi wa Rusia, akisema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 11 wa kimataifa wa usalama uliofunguliwa leo Jumani mjini Mosco, na kuongeza kuwa hali katika eneo la magharibi mwa Asia imo kwenye mwelekeo chanya na wa kutia matumaini. Jenerali Sergei Shoigu aidha amesema katika sehemu nyingine hotuba yake kwamba kurejea Siria katika jumuiya ya nchi za Kiarabu kumekuwa sababu kubwa ya kupatikana utulivu katika eneo hilo zima. Ameeleza kwamba matunda ya uamuzi wa kurejea Siria kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu ni wakistratejia lakini kuna uwezekano mkubwa kwamba nchi za magharibi zitaendelea kujaribu kuzusha mivutano na mizozo katika eneo hilo, kwa sababu masuala yanayoweza kutumiwa vibaya kuzusha mizozo hiyo ni mengi, amesema. Kujiweka tayari kwa ajili ya kukabiliana na chokochoko choko na uchochezi huo wa madola ya magharibi ni jambo muhimu na la dharura, ni lazima kuchukuliwa hatua za lazima za kuzuia kutokea mizozo ikiwa ni pamoja na kuhakikisha nchi za magharibi mwa Asia zinajitegemea kijeshi ameeleza. Waziri wa ulinzi wa Rusia, Shoyogu, ametilia mkazo pia nia nchi yake ya kuongeza ushirikiano wa pande zote na washirika wake wa jadi na mrengo wote unaounga mkono wazo la kuundwa vituo huru vyenye nguvu duniani kwa ajili ya kuondoa utegemezi kwa madola ya kibeberu na kuweko kambi kadhaa zenye nguvu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Baraza la wawakilishi wa watu wa Ethiopia, HOPR, limepasisha mswada wa hali ya hatari ya miezi sita katika eneo la Amhara la kaskazini mwa nchi hiyo huku migogoro ya muda mrefu kati ya wanajeshi na wanamgambo wa eneo hilo ikiwa inaendelea. Katika kikao chake cha dharura bunge la HOPR baraza la chini la bunge la Ethiopia lilichunguza na kuridhia kanuni hiyo kufuatia tangazo la baraza la mawaziri la Ethiopia kuhusu hali ya hatari Agosti nne, ikisubiri kuidhinishwa na baraza hilo. Wakati akieleza ulazima wa sheria hiyo kwa wabunge, mnadhimu mkuu wa serikali ya Ethiopia Tesfaye Beljige amesema Vitendo haramu vya kutumia silaha huko Amhara vimekuwa vigumu kudhibitiwa kwa kutumia sheria zilizopo. Vita vya kutumia silaha vimezidi kuwaongezea masaibu wananchi wa kaskazini mwa Ethiopia, eneo ambalo lina historia ya vita vya miaka kadhaa kati ya serikali na waasi wa Tigray. Beljigi amesema mapigano ya kutumia silaha yanatishia mno utekelezaji wa katiba kama ambavyo yanatatiza pia shughuli jumla za kiuchumi na kijamii za wakazi katika eneo hilo. Kwa upande wake, serikali ya Ethiopia imesema ni muhimu kuchukuliwa hatua za dharura kwa ajili ya kudumisha amani na usalama wa umma na kutekelezwa sheria mpya ambayo inatarajiwa kudhamini utulivu nchini humo. Serikali hiyo pia imesema hatua hiyo imechukuliwa kuitikia ombi rasmi la serikali ya kieneo ya Amhara na kutoa mwito kwa serikali kuu ya shirikisho kuchukua hatua zinazofaa katika kukabiliana na mapigano yanayozidi kuongezeka. Hii ni katika hali ambayo wiki iliyopita serikali ya Ethiopia ilitangaza kuwa imekomboa miji mikubwa katika eneo la Amhara kutoka kwa magenge ya wanamgambo waasi baada ya siku kadhaa za vita kati ya jeshi la serikali kuu na wanamgambo wa eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya dharura ya serikali ya shirikisho ilisema miji hiyo imekombolewa kutoka kwenye hatari ya magenge ya wanamgambo ikiorodhesha miji sita, ikiwa ni pamoja na Bahir Dar, makao makuu ya eneo la Amhara na mji mtakatifu wa Lalibela na shirika la madaktari wasio na mipaka limeripoti kushuhudiwa ongezeko kubwa la mara tatu zaidi la wagonjwa wa malaria kwa wananchi wa Sudan waliokimbilia nchini Chad. Vita baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan vimesababisha raia wengi wa nchi hiyo kukimbilia nchi jirani ikiwemo Chad. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, shirika la madaktari wasio na mipaka limetoa taarifa leo na kuongeza kuwa wakati huu msimu wa mvua umeanza nchini Chad, kesi za wakimbizi wa Sudan wanaougua malaria zimeongezeka mara tatu nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, katika muda wa wiki moja tu kesi 956 za ugonjwa wa malaria zimesajiliwa katika kambi moja ya wakimbizi wa Sudan nchini Chad. Shirika la madaktari wasio na mipaka limesisitiza pia kuwa kambi hizo za wakimbizi ni ndogo na hazina uwezo wa kupokea watu wote. Kwa upande mwingine, mapigano yanaendelea kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka huko Khartum, mji mkuu wa Sudan na Darfur kusini magharibi mwa nchi hiyo. Wakazi wa Khartum wameripoti kwamba mashambulizi makubwa ya anga na milipuko mikubwa inaendelea kusikika mjini. Aidha, watu walioshuhudia wanasema milio ya mizinga inaendelea kusikika pia huko Darfur kusini. Takwimu zilizotolewa hivi karibuni na shirika la kimataifa la uhamiaji zinaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni tatu wamekimbia makazi yao ndani ya Sudan na karibu watu milioni moja wengine wamevuka mipaka ya nchi hiyo na kukimbilia nchi jirani kama Chad, Sudan Kusini na Ethiopia. Wakimbizi hao wanaishi katika mazingira magumu sana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya, ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kusi. Kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno hujuma ya kigaidi kukaririwa, mbinu iliyofeli ya adui. Takriban miezi kumi baada ya shambulio la kigaidi la mwaka jana kwenye haram takatifu ya Sayid Ahmad ibni Musa alayhi salam, maarufu kama Shah Chiragh mjini Shiraz, kusini mwa Iran, magaidi walishambulia tena eneo hilo takatifu siku ya Jumapili, na matokeo yake yakawa ni kuwa washahidi waumini wawili na wengine wanane kujeruhiwa. Mnamo Oktoba 26 mwaka 2022, gaidi mwenye silaha aliingia ndani ya eneo hilo la ibada na kuwaua wafanya ziara 15, wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine kadhaa, kabla ya kupigwa risasi na kujeruhiwa na vikosi vya usalama. Wahusika wa kitendo hicho cha kigaidi walinyongwa mwezi uliopita. Hujuma nyingine ya kigaidi ya Jumapili huko huko Shah Shiragh inaweza kuchukuliwa kuwa ni jaribio jipya la maadui la kulenga usalama wa jamii na pia kudhoofisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, jaribio ambalo limekuwa likifanywa katika miaka hivi karibuni katika fremu ya vita vya kisaikolojia dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Hivi ni vita dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo vimeanzishwa na vinaendelezwa na Marekani na utawala wa kizayuni na baadhi ya waungaji mkono wao katika ulimwengu wa magharibi na eneo la Asia Magharibi. Kuzusha miripuko ya vurugu kama vile vitendo vya kigaidi nchini Iran na kuvuruga usalama wa jamii na usalama wa kisaikolojia wa wananchi, ni mojawapo ya mipango ya maadui ya kutaka kuzuia udumishwaji wa amani na utulivu nchini Iran katika hali ambayo machafuko ya mwaka jana ambayo yalianza kwa uchochezi na mipango maalumu ya maadui wa Jamhuri ya Kiislamu yalisitishwa kutokana na kuwa macho wananchi na kwa hatua za vyombo vya usalama, na pia njama za kuigawa nchi vipande vipande na kueneza machafuko zikisambaratishwa, sasa kwa mara nyingine tena, maadui kwa shambulio la kigaidi la Shah Charagh wameonyesha kwamba ili kufikia malengo yao maovu wanaendelea kutisha na kuua watu hasa katika maeneo ya kidini. Lengo jingine linalofuatiliwa na magaidi na waungaji mkono wao ni kujaribu kuonyesha kuwa serikali ya Iran imeshindwa kudumisha usalama, kwa sababu kuendelea kwa mashambulizi ya kigaidi na ukosefu wa usalama wa jamii kunaweza kuvuruga amani ya kisaikolojia ya wananchi, na matokeo yake ni kuwafanya baadhi ya watu kuamini kuwa mfumo wa Kiislamu unaotawala Iran hauna uwezo unaohitajika wa kudumisha usalama nchini. Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran Jumapili asubuhi alifika katika eneo la tukio hilo na kusema hujuma ya kigaidi katika haram ya Sayyid Ahmad ibn Musa alayhi assalam imefanywa na maadui wakubwa wa Iran na iwapo maadui wa Jamhuri ya Kiislamu wanadhania kuwa wanaweza kuhatarisha usalama na uthabiti wa nchi kwa vitendo hivyo vya uoga na kuwafyatulia risasi watu, basi wamekosea kwa sababu taifa la Iran liko imara. Nukta nyingine muhimu ni kimya na kutochukua hatua taasisi za kimataifa na serikali za magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu katika kukabiliana na matukio ya kigaidi nchini Iran. Ukimya wa jumuiya ya kimataifa na hasa nchi zinazodai kutetea haki za binadamu kuhusu hujuma za kigaidi dhidi ya Iran ni ishara ya undumakuwili na ni sababu kuu za kuendelea mashambulizi ya kigaidi. Na kwa msingi huo madola hayo ya magharibi ni waungaji mkono wa vitendo vya ugaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Uzoefu wa zaidi ya miongo minne baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu unaonyesha kuwa maadui daima wamekuwa wakitumia mbinu mbali mbali zikiwemo za ugaidi, machafuko, ghasia na kutumia mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ili kuzuia kufikiwa fikra na malengo ya mapinduzi hayo ili kudhoofisha mfumo wa Kiislamu na kuzuia ustawi na maendeleo ya Iran. Bila shaka, kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, na hapa ninanukuu: wanajaribu kutumia njia zote kutekeleza njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, lakini kwa sababu mahesabu yao yamekuwa na makosa, wameshindwa hadi sasa na watafeli katika siku zijazo, mwisho wa kumnukuu. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nirudie tena kukumbusheni kuwa matangazo yetu haya yanasikika kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Kwa upande wa nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao ya makao yake katika mkoa wa Tanga, lakini matangazo hayo yanasikika pia katika mikoa ya Mwanza, Kigoma, Singida, Lindi, Kahama na pia Mtwara. Karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ya usiku. Hello. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sitini na nane. Na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 53 ya An-Najm. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 43 hadi 49 ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim. Wa annahu huwa adhaka wa abka, na kwamba yeye ndiye anayeleta kicheko na kilio wa annahu huwa amata wa ahya, na kwamba yeye ndiye anayefisha na kuhuisha. wa annahu khalaqa azwajayn adh-dhakara wal untha min nutfatin idha tubna, na kwamba yeye ndiye aliyeumba jozi dume na jike kutokana na mbegu ya uzazi inapomiminwa. Wa anna alayhi nash'at al-ukhra, na kwamba ni juu yake ufufuo mwingine. Wa annahu huwa aghna wa aqna, na kwamba ni yeye ndiye anayetosheleza na kutajirisha. Wa annahu huwa rabbu ash-shi'ra, na kwamba hakika yeye ndiye Mola mlezi wa nyota ya Shira. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizoonyesha jinsi mamlaka ya utawala wa Allah tabaraka wa taala yalivyokienea kila kitu, namna yeye Allah alivyo Mola mlezi wa ulimwengu wote na kwamba hatima ya kila jambo inaishia kwake yeye Mola muumba aliyetukuka. Baada ya maelezo hayo, aya hizi tulizosoma zinataja mifano mingine ya mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala, na kueleza kwamba uhai na mauti yenu nyinyi wanadamu, pamoja na viumbe vingine vyote, yako mikononi Mwenyezi Mungu. Nyinyi hamkuja kwenye dunia hii kwa irada na kutaka nyinyi wenyewe, na ni yeye ndiye atakaye kuondoeni hapa duniani. Kucheka na kulia, ambazo ni miongoni mwa sifa maalumu na za kipekee zinazowapambanua wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai, amekujaalieni yeye Mola katika nafsi na maumbile yenu ili muweze kudhihirisha hisia zenu za furaha na majonzi na za mguso na mwathiriko wa ndani ya nyoyo na kuishi maisha yaliyotawaliwa na uchangamfu na harakati. Na ni yeye Allah pia ambaye amekuumbeni katika jinsia ya dume na jike, ili kizazi chenu na vizazi vya viumbe vingine viendelee kuwepo duniani ameweka mfumo wa viumbe kuzaliana na kuongezeka kutokana na tone la mbegu hafifu, ambayo baada ya muda mfupi hubadilika na kuzaliwa kiumbe kamili. Na ni yeye Allah pia ambaye baada ya ulimwengu huu amekuwekeeni ulimwengu mwingine ili mjue kwamba yale ya mtakayoyapanda kwa matendo na amali zenu hapa duniani mtakwenda kuyavuna huko akhira, siku ya kiyama. Na hakuna lolote alifanyalo mja ila atalipwa kwalo. Na ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala pia ndiye anayekuneemesheni kwa mali na utajiri kupitia biashara na uzalishaji, mkaweza kujikidhia mahitaji yenu na kuendesha maisha yenu na si ardhi pekee na wakazi wa ardhini, bali hata mbingu na nyota zote ziwe zile mnazozijua kwa majina yao au msizozijua, zote hizo muumba na mola wao ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Kama ni hivyo, ni kwa sababu gani mnawaendea wengine ambao mnawaitakidi na kuwafanya washirika wa, wa Mwenyezi Mungu kwa kuwaadhimisha na kuwanyenyekea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba asili na chimbuko la kila kitu linatokana na Mwenyezi Mungu Mtukufu, hata kama vitu hivyo vitaonekana kidhahiri kuwa na mgongano kwa sisi wanadamu, kukihisi kimoja kizuri na cha kheri na kingine kibaya na cha shari, kama uhai na mauti au kicheko na kilio. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mfumo wa jozi, yaani kuwepo dume na jike katika viumbe, ambao ndio unaowafanya waendelee kuwepo ni miongoni mwa maajabu ya kustaajabiwa ya ulimwengu huu na ni mojawapo ya alama za tadibiri na hekima za Mwenyezi Mungu mtukufu katika uendeshaji wa ulimwengu alkadhalika ya hizi zinatutahadharisha kuwa tusizichukulie mali na utajiri wowote tulionao kuwa ni vitu vinavyotokana na sisi wenyewe, kwa sababu chochote anachokizalisha au kukitengeneza mwanadamu kinatokana na mali ghafi aliyoiumba Mwenyezi Mungu pamoja na akili na uelewa ambao yeye Mola Mwenyezi amemjaalia kiumbe huyo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 50 hadi ya 55 ambazo zinasema wa annahu ahlaka adan alula wa thamuda fama abqa, na kwamba yeye ndiye aliyewaangamiza adi wa kwanza na thamudi hakuwabakisha. Vikaifunika vilivyofunika. Basi neema gani ya Mola wako mlezi unayoifanyia shaka? Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa na aya zilizotangulia kuhusu mamlaka na umiliki wa Mwenyezi Mungu juu ya ulimwengu na kiumbe mwanadamu, na kueleza kwa kuhoji kwa nini makafiri na madhalimu hawajifunzi na kupata ibra kutokana na kaumu zilizopita. Kwani hawajui kama baadhi ya staarabu kubwa kubwa ziliangamizwa kutokana na dhuluma, madhambi na kuwasi kwao, na hakuna tena athari yao yoyote iliyosalia kaumu kama za akinaadi na Thamudi na pia kaumu ya Nuh na Lut alayhim assalam, zote hizo ziliasi na kukufuru wito waliolinganiwa na mitume wa Mwenyezi Mungu wa kushikamana na tauhidi na njia ya uokovu. Matokeo yake walishukiwa na adhabu ya Allah papa hapa duniani na wote wakaangamizwa isipokuwa wachache tu miongoni mwao waliokuwa waja wema walioiamini na kuifuata haki. Ni ukweli kwamba baadhi ya watu madhalimu na waliokufuru hufurutu mpaka katika utovu wao wa shukurani wakafikia hadi ya kuzisahau neema za kiroho na kimaada wanazojaaliwa na mwenyezi Mungu. Watu wa aina hiyo hughariki kwenye lindi la maasi na dhuluma mpaka ikalazimu waionje kwa kuteremshiwa papa hapa duniani adhabu waliokuwa wameandaliwa huko akhera. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba, kwa kutalii na kusoma historia za waliotangulia, tunatakiwa tujifunze na kupata somo kutokana na hatima mbaya iliyowafika watu hao ili nasi pia tusije tukafuata njia yao ya kumwasi na kumkufuru mola wetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu za Allah hazikuwekwa kwa ajili ya akhera tu. Katika baadhi ya hali, madhalimu hulipwa papa hapa duniani malipo ya maovu wayatendayo na dhulma wazifanyazo wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba dhulma na uonevu dhidi ya watu na kumkufuru na kumwasi Allah subhanahu wa taala ndizo sababu zilizopelekea kuangamizwa kaumu zilizopita. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 56 hadi ya sitini na mbili ya sura yetu ya Annajm, ambazo zinasema: hadha nadhir min an-nudhur al-ula, huyu mtume ni mwonyaji miongoni mwa waonyaji waliopita. Azifatil azifa Kiyama kimekaribia. laysa laha min duni llahi kashifa, hapana wa kuondoa uzito wa siku hiyo isipokuwa mwenyezi Mungu. afa min hadha alhadith tajabun, je, mnayastaajabia maneno haya? watadhakuna wala tabkun na mnacheka wala hamlii, wa antum samidun, nani mmeghafilika. Fasjudu lillahi wa'budu, basi msujudieni Mwenyezi Mungu na mumwabudu. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratu An-Najm Zina wahutubu kwa lugha ya kuhoji watu waliojisahau na wakaingiwa na ghururi kwa kuwaambia, inakuwaje mnayapuuza maonyo na indhari za mitume wa Mwenyezi Mungu kuhusu kuhudhurishwa kwenye kisimamo cha Kiama na kwenda kuwajibika kwa mliyoyatenda duniani na kulichukulia hilo kuwa ni jambo baidi kutokea na lisiloingia akilini. Hali ya kuwa mauti yana kukaribieni na baada ya kifo kiama ndicho kitachofuatia. Kwa hakika dunia imekushughulisheni mpaka mmeghafilika na kuisahau akhera. Badala ya kuzililia na kuzifikiria nafsi zenu mnango wa vicheko. Mnazifanyia shere na stihizai imani na itikadi za walioamini na kuwatazama wao kwa jicho la kedi na dharau. Aya ya mwisho ya sura hii ya Annajim inabainisha kuwa njia ya uokovu na ya kumnusuru mtu na ghururi na hali ya kujisahau ni kuonyesha hudhu na unyenyekevu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, na kujiweka mbali na kila aina ya shirki katika kumwabudu ye Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikidhanie kiama kuwa ni kitu kilicho mbali. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa kama tunaipa uzito kweli nusura na uokovu wa nafsi zetu, basi tuanze sasa hivi hapa duniani kuzifanyia kazi njia za kupatia uokovu huo, kwa sababu huko akhira tunakoelekea hakutakuwa na njia wala lolote tutakaloweza kufanya ili tuokoke. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kilio hakihusiani na mambo ya duniani tu. Mawalii wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakilia na kumwomba Mola maghufira kila walipokuwa wakiwaza na kufikiria, vipi zitakuwa hali zao siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 968 ya na na Qur'an imefikia ya tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 53 ya An-Najm. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atufishe katika Uislamu na imani sahihi ya tauhidi, atufufue akiwa ametughufiria dhambi zetu, na aijaalie pepo yake ya milele yawe ndiyo makazi yetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 28 Muharram 1445 hijiria inayosadifiana na Agosti 15 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 789 iliyopita mji wa Baghdadi uliokuwa makao makuu ya watawala wa Kiabasi ulitekwa na Ulaghani. Ulaghu alimuua mtawala wa Mutasim bila na kukomesha kabisa utawala wa kizazi cha Barnabasi uliotawala maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano. Katika unyama huo mkubwa, Ulaghu Hani alifanya ukatili mkubwa na kuua nusu ya watu wasiokuwa na hatia wa mji wa Baghdad. Ulaghu Hani pia alichoma moto nyumba na majengo mengi ya kihistoria ikiwemo maktaba kubwa ya Baghdad na idadi kubwa ya vitabu vyenye thamani kubwa vya maktaba hiyo viliteketea au kutumbukizwa katika mto Tigris. Miaka 76 iliyopita India ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya miaka mingi ya mapambano ya kupigania uhuru. India miaka 76 iliyopita India ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya miaka mingi ya mapambano ya kupigania uhuru. India ina historia kongwe na watawala mbalimbali wa ndani na nje wamewahi kutawala nchini humo. Mapambano ya wananchi wa India dhidi ya mkoloni Mwingereza yalipamba moto zaidi baada ya kuasisiwa chama cha Kongres ya Kitaifa na kujiunga na chama hicho Mahatma Gandhi. Miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 24 mwezi Mordadi mwaka 1369 Hijiria Shamsia, Sadam Hussein, rais wa zamani wa Iraki, alimtumia barua Hujatul Islamu Walimuslimini Hashimi Rafsanjani, aliyekuwa rais wa Irani wakati huo, akimjulisha kwamba amekubali kikamilifu vipengee vya makubaliano ya mpaka yaliyotiwa saini mwaka 1975 nchini Algeria. Hata hivyo tarehe 27, mwezi sharivari mwaka 1359 hijiria shamsia, Sadam Hussein, baada ya kushawishiwa na madola ya kibeberu ya magharibi, alijitokeza kwenye televisheni ya Iraki na kuuchanachana mkataba huo, na baada ya siku chache alianza kuivamia ardhi ya Iran. Miaka 18 iliyopita inaosadifiana na tarehe 15 Agasti mwaka 2005 miladia, utawala wa kizayuni wa Israel ulilazimika kuondoka katika maeneo ya ukanda wa Gaza magharibi mwa Palestina yanaokaliwa kwa mabavu. Eneo hilo lilikaliwa kwa mabavu na wazayuni mwaka 1967 baada ya kutokea vita vya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Lakini pamoja na hayo utawala huo katili hutekeleza mashambulio ya mara kwa mara dhidi ya Gaza na kuwaua Wapalestina wengi, hasa wanawake na watoto. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa idara ya mahakama ya Iran ameyalaumu madola na mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu kwa kunyamazia kimya shambulio la kigaidi katika haram ya Shah Cheragh ya kusini mwa Iran. Katika hujuma hiyo iliyotokea Alhamisi jioni, watu wawili waliuawa shahidi na wengine wanane walijeruhiwa. Gaidi aliyehusika na hujuma hiyo alikamatwa mara moja katika operesheni ya maafisa usalama waliokuwa wakilinda haram hiyo tukufu. Habari kutoka nchini Burkina Faso zinasema serikali ya nchi hiyo imevunja mikataba ya kikoloni iliyokuwa imewekwa na mkoloni wa zamani wa nchi hiyo Ufaransa. Waziri wa ulinzi wa Rasia, Sergei Shoigu, amepongeza kurejea Siria katika Jumuia ya Nchi za Kiarabu na kulitaja jambo hilo kuwa limetia nguvu katika eneo, limetia nguvu tulivu katika eneo la Asia Magharibi. Baraza la Wakilishi la Watu wa Ethiopia limepasisha mswada wa hali ya hatari ya miezi sita katika eneo la Amhara, kaskazini mwa nchi hiyo na shirika la madaktari wasio na mipaka limeripoti kushuhudia ongezeko kubwa la zaidi ya mara tatu la magonjwa wa malaria kwa wananchi wa, wa Sudan waliokimbilia nchini Chad. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuwa geni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO box 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>