Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe waliokufuru habari ya adhabu ya yaumizayo inayowangoja. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Agosti 15 inayosadifiana na tarehe 28 Muharam mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi. Yaliyo kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye vipindi tumekuandalia vita vya simulizi, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju, SW ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi wa msikilizaji kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari ya alama ya kujumlisha plus 989035065487 Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, inaosadifiana na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Umoja wa Mataifa walaani ni shambulizi la kigaidi mjini Shiraz kusini ya Iran. Mapigano ya majenerali wa kijeshi Sudan yawatupa kwenye hatari ya njaa watu milioni 20. Na kiongozi wa Korea Kaskazini aamuru kuongeza uzalishaji wa makombora ili kukabiliana na Marekani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Stefan Dujarik msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani shambulio la kigaidi katika haram ya Sayyid Ahmad bin Musa alayhi salam, maarufu kama Shah Cheragh katika mji wa Shiraz mkoani Fars kusini mwa Iran. Akijibu swali la mwandishi wa habari wa IRNA mjini New York kuhusu tukio hilo, Dujarik amesema Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amelaani vikali shambulio hilo gaidi, dini, la kigaidi dhidi ya eneo la kidini la Shah Cheragh. Amesema katibu mkuu wa Umoja Mataifa anatoa mkono wa pole na anaungana na wananchi na serikali ya Iran kuomboleza kufuatia shambulio hilo la juzi Jumapili ambalo ni la pili la aina hiyo dhidi ya eneo hilo tukufu ndani ya miezi kumi. Habari zaidi zinasema kuwa Umoja wa Ulaya pia umetoa taarifa ya kulaani hujuma hiyo ya kigaidi iliyolenga raia wasio na hatia wakiwa ndani ya eneo takatifu la kidini. UN na EU zimetoa taarifa hizo baada ya waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusema kwamba kimya cha jamii ya kimataifa na nchi zinazodai kutetea haki za binadamu baada ya hujuma za kigaidi nchini Iran ni jambo ambalo linahimiza ugaidi. Hadi sasa mtu mmoja ameripotiwa kuuawa shahidi katika tukio hilo la kigaidi na wengine wanane wamejeruhiwa. Gaidi aliyehusika na shambulio hilo alikamatwa na maafisa wa usalama na polisi waliofika kwa wakati. Aidha, washukiwa wengine wanne wamekamatwa hadi sasa kwa tuhma za kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umeripoti kuweko njaa kali ya zaidi ya sud wa Sudan milioni ishirini huku mgogoro mkali kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka RSF ukiendelea katika maeneo mbalimbali ya Sudan hivi sasa wakati wa Darfur kusini wananyemelewa na janga kubwa zaidi la njaa. Shirika la habari la Tasnim limenukuu taarifa ya Umoja wa Mataifa ikisema kuwa hali imeendelea kuzorota kiuchumi, huku mapigano baina ya majenerali wa kijeshi yakiendelea huko Sudan. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya wa Sudan milioni 20 na laki tatu wanapambana na njaa kali. Idadi hiyo ni takriban asilimia arobaini na mbili ya wananchi wote wa Sudan, nchi ambayo ina takriban watu milioni 45. Mwakilishi wa shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO huko nchini Sudan amesema, Sudan ni moja ya nchi zenye kesi kubwa zaidi za uhaba wa chakula duniani, na hali ni mbaya kiasi kwamba familia nyingi ziko kwenye matatizo na mateso yasiyofikirika. Kwa mujibu wa gazeti la San la Sudan Tribune, idadi ya watu wa Sudan wanaopambana na njaa itaongezeka katika kipindi cha miezi miwili ijayo. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo mkuu wa baraza la utawala wa kijeshi la Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amevituhumu vikosi vya msaada wa haraka RESEF kuwa vimefanya usaliti na uhaini, huku mapigano makali yakiendelea baina ya, ya majenerali wa kijeshi wanaopigana kwa tamaa ya madaraka kwa muda mrefu sasa. Katika hatua nyingine, jeshi la wanamaji la Moroko limetangaza kuwa limeokoa wahamiaji 130 wa Senegal katika pwani ya Atlantik karibu na mji wa Dakhla unaogombaniwa beina ya serikali ya Moroko na wapiganaji wa Polisario wa Sahara Magharibi wanaopigania kukomboa mji huo kutoka mikononi mwa Moroko shirika rasmi la habari la Moroko amp limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa doria ya jeshi la wanamaji la nchi hiyo lilisimamisha mashua ya wahajiri hao ilipokuwa safarini kutoka bandari ya Fas Boye huko Senegal kuelekea kaskazini upande wa visiwa vya Kanary vya Uhispania kwenye bahari ya Atlantic. Aidha juzi Jumapili, Visiwa vya Kanari vilitangaza kwamba maafisa wake wa uokoaji walikamata boti ya plastiki iliyokuwa na wahamiaji haramu hamsini na watatu nje ya pwani ya eneo la Fuerteventura. Hivi sasa hali ya baharini ni shwari, na ndio maana wimbi la watu wanaojaribu kuvuka bahari kuelekea visiwa vya Kanari nchini Hispania limeongezeka sana siku chache zilizopita. Pia jeshi la wanamaji la Moroko liliokoa wahamiaji haramu sitini na saba waliokuwa wanaghariki kwenye boti ya plastiki iliyokuwa imejaza watu kupindukia nje ya pwani ya kusini magharibi mwa nchi hiyo ya kifalme. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mgogoro katika peninsula ya Korea ambao unachochewa na Marekani umemlazimisha kiongozi wa Korea Kaskazini kutoa amri ya kuzalishwa makombora na vifaa vingi zaidi vya kijeshi ili kukabiliana na dola la kibeberu la Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amelazimika kutoa amri ya kuongeza uzalishaji wa makombora ili kukabiliana na mazoezi ya kijeshi baina ya Marekani na Korea Kusini. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, Kim Jong Un alitoa agizo hilo alipokuwa akikagua viwanda muhimu vya utengenezaji wa makombora ya kisasa, magari ya kivita, mizinga na majukwaa ya kurushia makombora. Kim Jong Un amesema jeshi la jamhuri ya watu wa Korea lazima liwe na nguvu kubwa za kijeshi na liwekwa tayari muda wote, ili maadui wasithubutu kutumia nguvu zao kuivamia nchi hiyo. Katika wiki na miezi ya karibuni mvutano kati ya Marekani na Korea Kusini na Korea Kaskazini mwongezeka... kumradhi, mvutano kati ya Marekani na Korea Kusini kwa upande mmoja umeongezeka dhidi ya Korea Kaskazini, na Pyongyang imeongeza majaribio yake makombora ili kukabiliana na uchochezi wa Sol na Washington ambazo zinafanya mazoezi ya mfululizo ya kijeshi kwenye mipaka ya Korea Kaskazini. Mapema mwezi Julai, vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vilitangaza wakati wa kukumbuka mwaka wa sabini na mbili wa vita vya Korea mbili, maadhimisho ambayo yalihudhuriwa na maelfu ya wananchi wa Korea Kaskazini na kupiga nara za kulipiza kisasi uchokozi wowote wa Marekani na sheria mbovu pamoja na upuuzaji wa jeshi la polisi na vyombo vya mahakama vya nchi ya Ulaya ya Ufaransa ni miongoni mwa sababu kuu za kuendelea kukandamizwa na kuuliwa kikatili wanawake katika jamii ya nchi hiyo inayodai kustaarabika. Redio ya Kimataifa ya Ufaransa imenukuu taarifa ya taasisi ya wanawake wa Ufaransa ikisema hayo na kuongeza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2023 hadi hivi sasa wanawake 79 wamepoteza maisha yao kutokana na ukatili, mauaji na ukandamizaji katika familia nchini Ufaransa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mwaka jana 2022 kuliripotiwa mauaji 147 ya wanawake katika ugomvi wa ndani ya familia huko Ufaransa. Lililo wazi kabisa na kwamba takwimu zinazotolewa na taasisi za serikali ni ndogo sana yakilinganishwa na uhalisia wa mambo. Lakini hata hivyo takwimu zilizochujwa za taasisi za serikali zinaonyesha ni kiasi gani wanawake wanakandamizwa ndani ya jamii ya nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Aidha, inaonyesha jinsi taasisi husika zinavyopuza majukumu yao ya kuwadhaminia wanawake na watoto wadogo usalama wao kwenye matukio kama hayo ya kikatili ndani ya familia za Ufaransa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Matangazo ya Jumanne asubuhi ya, ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo, kusitisha serikali ya mali utoaji viza kwa raia wa Ufaransa. Vutano kati ya nchi za ukanda wa Saheli Afrika na Ufaransa unazidi kuongezeka. Kuhusiana na hilo, serikali ya Mali katika hatua ya kukabiliana na Ufaransa imesitisha kutoa viza kwa raia wa taifa hilo la Ulaya wanaotaka kwenda Mali. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Mali imetangaza kuwa imesimamisha utoaji wa viza kwa raia wa Ufaransa kwa muda usiojulikana. Hapo awali, serikali ya Ufaransa iliweka Mali katika eneo jekundu kwa kisingizio cha mvutano wa kikanda kufuatia mapinduzi ya Niger. Kwa mara nyingine tena hisia dhidi wa ya Wafaransa zimeongezeka katika baadhi ya nchi za eneo la Sahel, kiasi kwamba huko Niger wananchi wa nchi hiyo wameunga mkono wanajeshi waliofanya mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais Muhammad Bazoum, mwitifaki wa Ufaransa na Marekani. Hii ni katika hali ambayo baadhi ya nchi za Afrika wakiwemo baadhi ya wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi Ekoas wamelaani mapinduzi ya Naija na kutangaza vita dhidi ya waliopanga mapinduzi hayo. Katika fremu hiyo, maafisa wa Ufaransa pia wamekaribisha kwa mikono miwili uamuzi wa mataifa hayo kiasi kwamba Amadu Abdurahman, msemaji wa baraza la kijeshi la Naija, amesema kwamba Ufaransa ilifanya mkutano na baadhi ya washirika wake wa ndani ili kuchunguza na kutathmini mchakato wa kuingilia kijeshi nchini Niger. Hii ni katika hali ambayo Mali na Burkina Faso zilitangaza kwamba zitalitambua shambulio lolote dhidi ya Niger kama tangazo la vita dhidi yao na zitakabiliana nalo. Sambamba na hayo, mazingira hayo yameongeza uwezekano wa vita katika eneo hilo. Ukweli wa mambo ni kwamba Niger inahesabiwa kuwa mmoja wa washirika wakuu wa Ufaransa na hivi sasa inaonekana kuwa maslahi ya taifa hilo la Ulaya yapo hatarini zaidi kuliko hapo awali. Ni kutokana na hilo ndio maana Ufaransa ilionyesha radia mali dhidi ya mataifa ambayo hayakuunga mkono shambulio la kijeshi huko Naija, ikiwemo Mali na kuziweka katika orodha nyekundu. Kabla ya hapo, nchini Mali na Burkina Faso, hisia dhidi ya Ufaransa zilisababisha nchi hizo kukata uhusiano wao wa kisiasa na Ufaransa. Ukweli wa mambo ni kuwa Ufaransa imekuwa na mahudhurio amilifu kwa makumi ya miongo katika mataifa ya ukanda wa Sahel Afrika, ikiwemo Mali na mataifa jirani kwa madai ya kusaidia kupambana na ugaidi na kupiga jeki juhudi za kurejesha usalama barani Afrika, lakini ukweli wa mambo ni kwamba Ufaransa imekuwa ikiendesha shughuli zake kwa mbinu ya ukoloni mpya katika eneo hilo. Wanajeshi wa Ufaransa waliwekwa katika mataifa ya Sahel Afrika, hususan Mali, katika fremu ya operesheni ya Barhan kwa madai ya kutoa msaada. Hata hivyo, ripoti zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Ufaransa hawakuwa na mafanikio yoyote katika operesheni dhidi ya ugaidi, na hata katika baadhi ya matukio waliwalenga kwa mashambulio raia wa nchi hiyo. Uchambuzi huo nilikusomea punde na vilevile habari nilizotangulia kukusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 989035065487 ni saa tatu, tatu kasorobo asubuhi. Karibuni wapenzi wasikilizaji kuwa nasi katika sehemu ya tatu ya mfululizo wa vipindi hivi vya vita vya simulizi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, majopo ya wanafikra wa nchi za Magharibi yamekuwa yakifuatilia kwa malengo tofauti matukio ya Iran. Moja ya majukumu makuu ya wataalamu wa vituo vinavyofuatilia kwa karibu matukio hayo ni kubuni stratejia za operesheni dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Moja ya vituo hivyo muhimu ni chuo cha Baraza la Atlantiki ambacho ni moja ya vyuo vikuu vya wataalamu wenye ushawishi mkubwa katika uwanja wa kubuni sera za kigeni za Marekani na ambacho mwishoni mwa mwaka 2021 kilianzisha mradi mpana wa utafiti kwa ajili ya kuathiri kifikra kizazi cha vijana wa Iran. Usimamizi wa mradi huo ulikabidhiwa Holi Dagros ambaye ni mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya Iran aliye na uraia pacha wa Iran na Marekani. Dagros amekuwa akifanya kazi katika kitengo cha masuala ya kijamii na kisiasa yanayohusu Iran kwa miaka mingi. Tangu mwaka 2018 amekuwa akizingatia sana mawasiliano ya mtandaoni ya vijana wa Iran katika shughuli zake katika chuo cha baraza la Atlantiki. Katika sehemu ya utafiti wake, Dagros amedai kuwa kulingana na takwimu zilizopatikana kutokana na shughuli za kijamii za Wairani, baadhi ya vijana wa nchi hii wana uwezo wa kuibua machafuko na ghasia katika jamii. Aidha, mwezi Machi mwaka huu, kupitia ripoti iliyoandikwa na Fariba Parsa ambaye ana shahada ya uzamivu katika taaluma ya kijamii na mtafiti katika chuo kikuu cha George Mason huko Washington na wachambuzi wengine wa taasisi za kifikra za Marekani Dagres aliandika kwamba mapinduzi ya baadaye ya Iran yatakuwa mapinduzi ya wanawake. Katika makala hiyo, matukio yajayo nchini Iran yametabiriwa waziwazi kutegemea harakati za wanawake wa Iran. Vituo hivyo pia vimefanya utafiti kama huo kuhusu makabila, lugha, madhehebu za walio wachache na matukio makubwa ya kijamii nchini Iran. Mengi ya makala hayo yameandikwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na kwa kuzingatia hali ya ndani ya Iran. Kwa mujibu wa wataalamu na wachambuzi wengi wa masuala ya kijamii na kisiasa, kuna uwezekano mkubwa kwamba tafiti hizi ni sehemu muhimu ya propaganda na vita vya kisaikolojia vya Pentagon dhidi ya Iran, ambavyo vimetumika kwa lengo la kuibua misukosuko na ghasia za kijamii nchini Iran. Katika miezi ya hivi karibuni, matukio muhimu zaidi katika machafuko ya hivi majuzi nchini Iran yanaonyesha kuwa habari za uongo, bandia na feki zilitumika pakubwa katika kushadidisha ghasia hizo ndani ya nchi, habari ambazo zilienea kwa kasi kubwa na bila vizingiti vyovyote na hatimaye kuathiri fikra za jamii ya Iran na kuwasha moto wa machafuko yaliyohusishwa na jamii ya wanawake. Mradi wa mauaji kupitia operesheni za kisaikolojia dhidi ya watu wa Iran ulianzishwa kwa jina la Mahsa Amini. Wakati habari za kwanza kuhusu kifo cha Mahsa Amini zilipochapishwa kwenye Twitter, hakuna hata mtu mmoja kati ya watumiaji wa mtandao huu wa kijamii aliyedhani kwamba masaa machache baadaye swala hilo lingegeuka na kuwa habari muhimu zaidi ya vyombo vya habari duniani. Saa chache baadaye, kundi moja la wachochezi waliojifanya kuwa watumiaji wa kawaida wa mitandao ya kijamii lilianzisha wimbi kubwa la jumbe za kichochezi dhidi ya utawala wa kiislamu wa Iran kuhusu kadhia hiyo. Wachochezi hao waliunda karibu asilimia wa 40 ya watumiaji wote wa mtandao wa Twitter, jambo ambalo lilikuwa halijawahi kutokea mitandaoni. Hatua kwa hatua, idadi kubwa ya akaunti za watumiaji wasio na utambulisho ilianza kushuhudiwa mitandaoni na kwenye habari za vyombo vya habari vyenye uhasama na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hasa televisheni ya Saudi Arabia ya Iran International na BBC ya lugha ya Kifarsi, chini ya alama ya reli au hashitagi ya Mahsa Amini. Nyingi kati ya akaunti hizo zilikuwa zimeanzishwa miezi michache tu kabla ya tukio hilo. Mada kuu ya habari hizo ilikuwa juu ya sababu za kutokea kifo cha Mahsa Amini. Picha bandia za CT scan, taarifa za uongo kutoka hospitali alikolazwa Mahsa Amini, na taarifa za uongo kutoka madaktari bandia waliodaiwa kuwa ni wataalamu wa mishipa ya ubongo, ambao wote walidai kuwa kuvunjika fuvu la kichwa ndiko kulisababisha kifo cha Mahsa Amini, zilisambazwa kwa makusudi katika vyombo hivyo vya habari. wasomaji watazamaji na wasikilizaji wote walilengwa na propaganda hizo sumu za vyombo vya habari. Hata mazishi ya Mahsa Amini yaliibua mjadala mkubwa, ambapo wasanii na wanamichezo mashuhuri nchini walitumika vibaya kwenye propaganda hizo, na hivyo kuandaa mazingira ya kuenea ghasia mitaani na mauaji dhidi ya raia wa kawaida pamoja na maafisa wa polisi. Katika hatua iliyofuata, uzalishaji wa habari tofauti uliongezwa kwenye mtiririko wa habari hizo bandia na za uongo ambapo ilidaiwa kwamba wasichana wengine wadogo nchini waliuawa kwa njia ya kutatanisha. Jambo hilo pia lilishuhudiwa mwaka elfu mbili na tisa kuhusu tata wa mauaji ya Neda Agha Soltani ambapo liliandaa mazingira ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwekewa vikwazo vikali zaidi vya nchi za Magharibi zilizo na uhasama mkongwe dhidi ya utawala wa Kiislamu hapa nchini. Lengo kuu la kutekelezwa mauaji hayo lilikuwa kuunda mrengo mkubwa wa upinzani na kuwekewa vikwazo taifa la Iran. Mara hii, mradi wa mauaji ulilenga madhehebu na makabila ya Iran ili kuchochea machafuko katika pembe zote za nchi. Mnamo Oktoba mosi mwaka 2022 ripoti ya kuvutia ilichapishwa na Kit Clarenberg, mwandishi wa habari wa Kiingereza kwenye tovuti ya Cradle chini ya anwani kufichuliwa vita vya mtandaoni vya Pentagon dhidi ya Iran. Alionyesha katika ripoti hiyo namna machafuko yaliyokuwa yakiendelea nchini Iran yalivyochochewa na kuelekezwa kutoka nje, huku akitolea mfano chunguzi za kitafiti. Alithibitisha kwa hoja jinsi wa Marekani waliweza kubonyeza kitufe kimoja tu na hivyo kusababisha vurugu na machafuko katika mitaa ya Teheran. Siku chache baada ya machafuko na maandamano kuanza nchini mnamo Septemba 16, gazeti la Washington Post lilifichua kwamba Pentagon ilianza kufanya ukaguzi wa kina na tathmini ya hatua zake za mtandaoni na vita vya kisaikolojia baada ya kufichuliwa akaunti zake feki kwenye mitandao ya kijamii. Akaunti hizo feki zilibuniwa na CENTCOM, yani kamandi kuu ya Marekani katika Asia Magharibi. Iran iko katika eneo la kijiografia na ajenda kuu ya shughuli za uhasama wa CENTCOM. Hivyo sio jambo la kushangaza kuona kuwa daima inalengwa na njama, vita vya kisaikolojia, propaganda, pamoja na mikakati ya uhasama ya Marekani. Katika utafiti wa pamoja wenye kurasa 55 uliofanywa na taasisi mbili za Marekani za Grafika na Stanford Internet Observatory chini ya anwani ya sauti zisizosikika, tathmini ya miaka mitano ya operesheni za kupenyeza kwa siri za magharibi, taasisi hizo zilichunguza taathira za akaunti hizo feki za Pentagon katika mitandao ya kijamii ikijumuisha mitandao ya Iran. Kulingana na utafiti huo, njia iliyotumika ilikuwa kubuni mtandao fiche ili kueneza habari bandia, mtandao ambao ulidhibiti maelfu ya akaunti za watumiaji zilizounganishwa katika majukwaa kadhaa ya mtandaoni, ili hatimaye kudhibiti na kuelekeza maoni ya umma ndani ya Iran, upande uliokusudiwa na Marekani. Uchunguzi huo ulionyesha kwamba kulikuwepo na uhusiano na mfungamano wa moja kwa moja kati ya habari feki zilizochapishwa na vitengo maalum vya mtandaoni vya jeshi la Marekani. Habari za uongo zina nguvu ya kuenea kwa kasi katika muktadha wa uchochezi wa kijamii na kisiasa, na kwa hakika hulenga mfumo wa kisiasa wa nchi inayoshambuliwa. Nchini Iran pia kuwepo matatizo ya kiuchumi na ugumu wa maisha kwenye jamii kuliandaa uwanja mzuri wa kutumiwa na maadui kwa ajili ya kusambaza habari za uongo. Jack Backman, mmoja wa wananadharia wa, wa mrengo wa kulia wa Marekani, anasema habari za uongo ni silaha, na sisi pia tunajaribu kuitumia. Habari za uongo ni njia mwafaka ya kueneza habari, unatengeneza tofauti badala ya mashirika rasmi ya habari, na watu wanaamini habari hizo na hata kujaribu kuzisambaza zaidi. Ni wazi kuwa habari za uongo huwa na taathira juu ya namna tukio fulani linavyoakisiwa, kwa sababu watu hunufaika na habari hizo. Leo habari hizo zinatumika kama silaha ya vita, sawa na yalivyokuwa matukio ya vita vya kwanza vya dunia, ambapo wote walitumia silaha za kemikali, hivyo wewe pia unapaswa kuzitumia, na hiyo inaonekana kuwa itikadi. Wapenzi wasikilizaji, asili ya habari za uongo ni kwamba huenea haraka. Lakini huenda ikachukua siku au hata miezi kadhaa kabla ya ukweli kubainika. Sasa swali ni kwamba je, habari za kweli zinaweza kufidia uharibifu uliosababishwa na aina hii ya habari za uongo? Je, ukweli wa mambo hatimaye huwafikia waathiriwa wa habari za uongo na za kipropaganda au la? Katika zama hizi za janga la kuenea kwa kasi habari za uongo kupitia kubofya vitufe, uwepo wa habari kama hizo katika mitandao ya kijamii huenda kukaonekana kuwa kusiko na maana wala umuhimu wowote, lakini habari hiyo hiyo inapokusanywa na kuchambuliwa hutengeneza silaha yenye nguvu na hatari dhidi ya usalama wa nchi yoyote ile, na bila shaka ni moja ya silaha muhimu zinazotumiwa na Pentagon katika njama zake za kupindua serikali halali na huru duniani. Na hadi kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tumefika mwisho wa sehemu ya tatu ya vita vya simulizi. Hadi juma lijalo kwa sehemu nyingine, tunakuaga kwa kusema kwaherini. Hii ni redio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho sakata la kazi. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba imebainika kuwa watu kutoka makabila mawili wanaunda asilimia 57 ya wafanyakazi wote wa shirika la ukusanyaji ushuru nchini humo KRA. Limeandika kuwa kufikia Juni mwaka huu, shilingi trilioni moja, yani karibu nusu ya mapato jumla ya taifa, ziliishia kwenye maswala ya mishahara ya watumishi wa umma na wafanyakazi wa serikali. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: Machogu asema walimu 26,000 wanasubiri kuhamishiwa kaunti zao za asili. Wabunge kupasisha hoja juu ya mazungumzo ya mgogoro ya Ruto na Raila. Bei za mafuta hazijabadilika baada ya serikali kurejesha ruzuku. Na kieneo utawala wa ni wapania kumshtaki Rais Bazoum aliyepinduliwa kwa uhaini mkubwa, kiazi moto. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo. Linaandika kuwa mirengo ya Azimio na Kenya Kwanza ingali inavutana kuhusu baadhi ya ajenda za mazungumzo ya pande mbili yanayotarajiwa kutatua mzozo wa kisiasa ambao umedumu nchini humo kwa mwaka mmoja sasa. Pande zote zimeteua kamati za kiufundi kukabiliana au kukubaliana kuhusu ajenda za kujadiliwa, lakini kufikia jana hazikuwa zimepiga hatua. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zinasema gavana amulikwa kuhusu ajali ya Londiani, Raila akemewa na waasi ODM, maisha namna yaja ba, uh, maisha namba yaja badala ya huduma namba, na kuna makala kuhusu kansa ya mapafu kuanzia ukurasa wa 13 hadi 17. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Standard inahusu mapungufu na mafanikio yaliyopatikana kufikia sasa katika miaka kumi ya ugatuzi. The Star limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho, yafichuka vyeti bandia vya tamalaki utumishi wa umma. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika, wabunge nusra waparurane baada ya kutukanana. Kindiki aeleza kwa nini viongozi wa Azimio huenda wasirejeshewa walinzi wao. Na Murkomen ataka bodi ziwateue wanawake kwenye nyadhifa za juu. Tuelekeze kurunzi ya udonduzi wetu nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limepa kipaumbele habari kuhusu kuendelea kuzuiliwa kwa baadhi ya wanasiasa na wanaharakati wanaokabiliwa na tuhuma za uhaini. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Sla na Mubukusi bado giza totoro. Dondoo za habari hiyo zinasema yumo pia Mdude Nyagali, jeshi la polisi laendelea kuwashikilia dana Mbeya, mchakato kuwafikisha mahakamani ukiendelea. Mawakili wao wadai wamehojiwa tuhuma za uhaini, wadau waeleza pia. Limeandika mgomo wa daladala bado moto, na kuhusu uchaguzi mdogo Mbea Chadema, wataka kujipima Mbarali. Habari kuu katika gazeti la Nipasha inasema wakili asema daktari Sla yuko polisi, tuhuma uhaini. Kina Mwabukusu watinga mahakama ya rufani kesi ya bandari habari nyingine iliyopewa umuhimu inasema nusu ya madaktari kufeli, serikali yaunda kamati kuchunguza. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka kasi kuwezesha wananchi yaongezeka, majaliwa asema serikali haitaki mzaha, nape atangaza mikakati kusimamia ubunifu na, TPA yaipa ofa Uganda kuhifadhi mizigo siku thelathini, Rais Samia ajitosa kilio cha madaktari, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira, ambalo linaendelea kuandika kwamba waziri haunda kamati kufuatilia malalamiko yao ni waliokuwa katika mafunzo ya vitendo kufuatia matokeo mabaya. Pia limeandika maandalizi ya kupandikiza mimba MNH yaridhisha bodi. Wamachinga kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo Rais Samia asema hakuna nchi inayouzwa wala kugawanywa. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor lililotoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno Biarugaba aiomba mahkama iokoe ya kazi yake ya NSSF. Toleo lake la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali zikiwemo za kieneo. Baadhi ya habari hizo zina vichwa visemavyo Umoja wa Afrika mwenyeji wa mkutano wa Niger huku watawala wa kijeshi wakitoa ishara tatanishi. Bodaboda wapoteza boda pikipiki zao kutokana na mikopo. Askofu awataka wabunge wasing'ang'anie madaraka kwa kutumia ushirikina. Na Trump ashtakiwa kwa jinai ya kupanga juu ya kuingilia uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, kidogo naona hapa kidubwasha changu cha kusoma maoni yako kina mushkil. Kwa msingi huu, siwezi kusoma maoni yako, lakini inshaallah mambo yakitengamaa, nitasoma maoni hayo katika matangazo yetu ya mchana, kwa uwezo wake Allah. Ulimwengu wa michezo. Kwa jambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na tumai umzima wa afya popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya vijana ya voliboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili na kutunukiwa medali ya fedha kwenye mashindano ya kimataifa ya mchezo huo kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 19. Hii ni baada ya mabarobaro hao wa Kiirani kushindwa kufurukuta mbele ya Ufaransa kwenye mchuano wa fainali uliopigwa Jumamosi, ambapo walishakuzabwa kuzabwa seti tatu kwa moja za 25, 22, 16, 25, 25, 18 na 25, 21. Wafaransa wametunukiwa dhahabu na wimbo wao wa taifa kupigwa kwa ushindi huo The France, hii ni mara ya kwanza kwa Ufaransa kutoa taji hilo la dunia kwa vijana na ni mara ya tatu kwa Iran kuibuka ya pili kwenye mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kama Volleyball Boys Under 19 World Championship. Mashindano hayo yaliyofanyika huko Argentina yaliandaliwa na shirikisho la volleyboli duniani FIVB. Timu hiyo ya vijana ya Iran imewahi kutoa ubingwa wa mashindano hayo mwaka 2007 na Tuelekea kule barani Afrika ambapo watani wa jadi klabu za Simba na Yanga za Tanzania siku ya Jumapili walishuka dimbani kuvana katika mchuano wa kukata na shoka wa fainali ya Ngao ya Jamii. Katika michi hiyo iliyopigwa katika uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga, Wekundu wa Msimbazi walifuta uteja wa miaka miwili mfululizo baada ya kuibuka mabingwa kwa kuisasambua Yanga mabao matatu kwa moja katika mikwaju ya penalti. Mchezo huo uliamuliwa kwa penalti baada ya kumalizika kwa sare ya bila kufungana ndani ya dakika 90 za mchezo. Mlinda lango wa Simba chipukizi Ali Salim ameibuka shujaa akipangua mikwaju mitatu ya penalti iliyopigwa na Khalid Aucho, Pacom Zoazoa na Yau Atahullah Baleke. kwa upande wa Simba, Saido Ntibazonkiza na Moses Firi walikosa mikwaju yao ya penalti. Hilo lilikuwa ni pambano la tisa kwa timu hizo kukutana kwenye Ngao ya Jamii tangu 2001, na kila timu imeshinda mechi nne. Hivyo mechi ya Jumapili ilikuwa ya kuamua nani zaidi. Katika hatua nyingine, klabu ya Gor Mahia ya Kenya imetwaa ubingwa wa Ngao ya Hisani au kipenda Charity Shield ya shirikisho la soka nchini humo FKF. Hii ni baada ya kuilaza Kakamega Homeboys mabao manne kwa mawili kupitia kwa mikwaju ya penalti katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi, baada ya mechi hiyo kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja katika muda wa kawaida. Baada ya kosakosa kosa hizo, hatimaye Gor walitoa ubingwa kupitia upigaji matuta oh Tuangazie sasa soka la wanawake. Wawakilishi wa Tanzania kwenye mashindano ya shirikisho la soka Afrika CAF ukanda wa SEKAFA kwa upande wa wanawake, JKT Queens walitupa karata yao ya kwanza kwenye mashindano hayo Jumapili, Agosti 13 dhidi ya AS Kigali Women ya Rwanda. Malkia hawa wa Tanzania wameanza vizuri mashindano hayo ya kanda ya Afrika Mashariki na kati kwa ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja. Still trying to find those inroads and they come closing in inside and Jackety Queens finally again get the second goal perfect place and she has been knocking on that door for several times. Donicia Daniel. Katika mchuano mwingine Vihiga Queens wa Kenya wameanza pia kampeni yao kwa mguu wa kulia, baada ya kuicharaza New Generation ya Zanzibar mabao matatu kwa moja kwenye mchuano huo, ulipigwa katika uwanja wa KCCA huko nchini Uganda. sends that ball in the bottom corner made her mind up and of course uh, powered the Vihiga Queens who are now on three against New Generations one. But we might be seeing something more here we might be up for more goal. Katika mchuano wa ufunguzi siku ya Jumamosi, Kampala Queens ya Uganda iliibamiza Yei Joint Stars ya Sudan Kusini mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa kundi A. Katika mechi nyingine, Ethiopia Commercial Bank ilitoka nyuma na kuibuka kidedea kwa mabao mawili kwa moja ilipovana na Buja Queens ya Burundi. Mashindano hayo ambayo yanashirikisha mabingwa tisa wa ligi Ilianza Jumamosi Agosti 12 nchini Uganda na kilele chake kitakuwa Agosti 30. Timu moja itakayoibuka kidedea katika zoni ya Sekafa itajikatia tiketi ya kucheza fainali za CAF za ligi ya klabu bingwa Afrika kwa upande wa wanawake baadaye mwaka huu huko Kodiva. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Al-Nassr ya Saudi Arabia, ambako anakipiga mchezaji nyota wa kimataifa Cristiano Ronaldo, ndio mabingwa wapya wa Arab Club Champions Cup. CR7 aliibeba Al-Nassr kwa mabao yake mawili kunako dakika ya 74 na 98 kwenye fainali ya mashindano hayo. Kwa Ronaldo hili ni kombe la kwanza tangu ajiunge na klabu hiyo ya Saudi Arabia na mabao ya Eddie Nketiah na Bukayo Saka katika kipindi cha kwanza yalisaidia ya Arsenal kuanza vyema kampeni zao za ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL, msimu huu kwa ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Nottingham Forest nyumbani, Emirates. Saka mwenye umri wa miaka 21 alifungia Arsenal bao la pili katika dakika ya 32 baada ya Edin Ketia kufungua ukurasa wa magoli kunako dakika ya 26. Saka cutting inside, Saka, oh, what a goal! Bukayo Saka with an absolute gem. Hata hivyo, Arsenal walilazimika kukabiliana vilivyo na Forest waliofutiwa machozi na Taiwo Awoniyi katika dakika ya 83. Nao Manchester City chini ya mkufunzi Pep Guardiola wamefungua ngome ya EPL kwa kuchuana na Burnley, ambapo The Blues wamevuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa sifuri. Haland akifunga mawili, ishara kwamba wako ange kuhakikisha kuwa wanahifadhi hadhi yao ya kuitawala ligi ya EPL. Na mchuano wa Liverpool na Chelsea uliishia kwa sare ya moja kwa moja kama ambavyo Brentford na Tottenham zilitoshana nguvu kwa kutandikana mabao mawili kwa mawili. Na kwa dondo hizo za EPL, sina la ziada, tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 28 Muharram 1445 Hijiria, inayosadifiana na Agosti 15 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 789 iliyopita, mji wa Baghdadi uliokuwa makao makuu ya watawala wa Kiabasi ulitekwa na Hulagu Khan. Ulaghu alimuua mtawala wa Mutasim bila na kukomesha kabisa utawala wa kizazi cha Banu Abbasi uliotawala maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano. Katika unyama huo mkubwa, Ulaghu Ghani alifanya ukatili mkubwa na kuua nusu ya watu wasiokuwa na hatia wa mji wa Baghdadi. Hulagu Khan pia alichoma moto nyumba na majengo mengi ya kihistoria ikiwemo maktaba kubwa ya Baghdad, na idadi kubwa ya vitabu vyenye thamani kubwa vya maktaba hiyo viliteketea au kutumbukizwa katika mto Tigris. Miaka 76 iliyopita, India ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya miaka mingi ya mapambano ya kupigania uhuru India Miaka 76 iliyopita India ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya miaka mingi ya mapambano ya kupigania uhuru. India ina historia kongwe na watawala mbalimbali wa ndani na nje wamewahi kutawala nchini humo. Mapambano ya wananchi wa India dhidi ya mkoloni Mwingereza yalipamba moto zaidi baada ya kuasisiwa chama cha Kongres ya Kitaifa na kujiunga na chama hicho Mahatma Gandi. miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, inayosadifiana na tarehe 24 mwezi Mordadi mwaka 1369 Hijiria Shamsia, Sadam Husseini, rais wa zamani wa Iraki, alimtumia barua Hojatul Islamu Walmusulimini Hashimi Rafsanjani, aliyekuwa rais wa Irani wakati huo, akimjulisha kwamba amekubali kikamilifu vipengee vya makubaliano ya mpaka yaliyotiwa saini mwaka 1975 nchini Algeria. Hata hivyo tarehe 27 mwezi sharivari mwaka 1359 hijiria shamsia, Saddam Hussein, baada ya kushawishiwa na madola ya kibeberu ya magharibi, alijitokeza kwenye televisheni ya Iraki na kuuchanachana mkataba huo, na baada ya siku chache alianza kuivamia ardhi ya Iran. Miaka 18 iliyopita inaosadifiana na tarehe 15 Agasti mwaka 2005 milaadia, utawala wa kizayuni wa Israel ulilazimika kuondoka katika maeneo ya ukanda wa Gaza magharibi mwa Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Eneo hilo lilikaliwa kwa mabavu na wazayuni mwaka 1967 baada ya kutokea vita vya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Lakini pamoja na hayo utawala huo wa katili hutekeleza mashambulio ya mara kwa mara dhidi ya Gaza na kuwaua Wapalestina wengi, hasa wanawake na watoto. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Moja kwa moja, nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Stefan Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amelaani shambulio la kigaidi katika haram ya Sayid Ahmad bin Musa alaihisalam, maarufu kama Shah Charagh katika mji wa Shiraz mkoani Fars kusini mwa Iran. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwekwa njia kali ambayo inawakumba zaidi ya wasudan milioni ishirini na jeshi la wanamaji la Moroko limetangaza kwamba limeokoa wahamiaji 130 wa Senegal katika pwani ya Atlantic. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako, na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ingawaje kidubwasha changu hichi kimenibwaga, tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana inshaallah, na hadi wakati huo, kwaheri kwa sasa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.