Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Tunakutana tena katika matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa Jame Jam, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika uh, miji ya Tanga, Lindi, Mtwara, uh, Kigoma, Mwanza, Singida, uh, Tabora pamoja na Shinyanga, kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika uh, jiji la Tanga. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nimekuandalia nimekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia kama kawaida, ambayo hukujieni kila siku, makala ambayo tupia jicho matukio muhimu katika historia yaliyotokea katika siku kama ya leo, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema mamilioni ya watu wanakabiliwa na balaa njaa nchini Sudan. Ethiopia yaanzisha msako mkali dhidi ya watu wanaojihusisha na ushoga na usagaji. Na Jacob Zuma achiliwa huru baada ya kupatiwa msamaha na Rais Ramaphosa. na sasa ni habari kamili. Tuanzie huko nchini Sudan, ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vimesababisha balaa njaa kwa watu milioni 20 na laki 3. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema kuwa kati ya wakazi milioni 46 wa Sudan takriban milioni sita na laki tatu wanakabiliwa na uhaba wa chakula unaotishia maisha yao. Mwakilishi wa WFP nchini Sudan, Eddie Rowe, ameziambia duru za habari kwamba tangu kuzuka kwa mapigano mwezi Aprili mwaka huu, mzozo huo umesambaa na imekuwa vigumu kupeleka misaada ya kibinadamu. Rowe ametoa mwito kwa pande zinazohasimiana Sudan kuratibu upelekwaji wa misaada ya kibinadamu Wiki iliyopita WFP ilifanikiwa kwa mara ya kwanza kupeleka chakula hasa kwenye jimbo lililoathiriwa zaidi la Darfur Magharibi lililoko kwenye mpaka na Chad. Ripoti hiyo inatolewa siku chache tu baada ya shirika la afya duniani kutangaza kuwa asilimia 40 ya wananchi wa Sudan wanakabiliwa na bala njaa. Mkurugenzi wa WHO Dr Tedros Adhanom Gebreyesus aliwaambia waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswisi, kuwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa linatiwa wasiwasi na hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili Sudan kutokana na mgogoro wa ndani ambao unaingia mwezi wake wa nne. Wakati huo huo, mashirika mbalimbali ya misaada ya kibinadamu ya kieneo na kimataifa yameonya kuwa Sudani ambayo hivi sasa imezama kwenye dimbwi la vita vya wenyewe kwa wenyewe vya majenerali wa kijeshi, iko katika hatari ya kuenea magonjwa hatari, kwani maelfu ya miili ambayo haijazikwa imeachwa ikizagaa mitaani, huku miundo mbinu ya afya ya nchi hiyo ikiwa imesambaratishwa. Nchini Afrika Kusini, rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma ambaye alikaa miezi miwili tu jela amepewa msamaha ulioidhinishwa na Rais Siril Ramafosa jana Ijumaa, na hivyo kuepuka uamuzi ambao ungemfanya arudi tena jela. Zuma aliyekumiwa kifungo cha miezi kumi na tano jela mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa kuidharau mahakama na kwa kukataa kutoa ushahidi mbele ya tume mahakama inayochunguza ufisadi wakati wa urais wake wa takriban mwongo mmoja. Zuma aliachiliwa huru kutoka kituo cha marekebisho cha Escot kwa msamaha wa matibabu baada ya miezi miwili tu ya kutumikia kifungo chake na kutakiwa kutumikia kifungo cha nyumbani. Hata hivyo, uamuzi huo wa mahakama uliofikiwa na mahakama ya katiba uligundua uamuzi huo kuwa kinyume cha sheria. Mkuu wa huduma za magereza wa Afrika Kusini alitarajiwa wiki hii kutangaza iwapo Zuma atarudi tena jela au la. Msamaha uliotolewa jana Ijumaa na Rais Ramafosa umebatilisha uamuzi huo wa uwezekano wa kurejeshwa Zuma magerezani. Kufungwa kwa Zuma mwaka elfu mbili na ishirini na moja kuliibua maandamano yenye ghasia ambapo zaidi ya watu mia tatu waliuawa, na kulikuwa na hofu kuwa iwapo atarudishwa jela kungetokea ghasia zingine. Rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini alikuwa akikabiliwa na mashtaka 16: ufisadi, ubadhirifu, pamoja na kufanya udanganyifu katika manunuzi ya ndege ya kivita, boti za doria na zana nyingine kutoka kwa mashirika matano ya zana za kijeshi ya barani Ulaya. Shirika la Ufaransa la Thales nalo limeshtakiwa kwa ufisadi na utakatishaji fedha. Jacob Zuma ameendelea kukanusha mashtaka yote hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Libanon amesema misimamo yote ya kichochezi dhidi ya mapambano na mukawama wa wananchi wa Libanon unaofanywa na baadhi ya pande mamluki na vyombo vya habari vinavyotaka kupotosha ukweli wa mambo na kuchochea mifarakano kwa hakika haiwezi kamwe kuipeleka nchi hiyo na kuitumbukiza kwenye fitina. Shekh Ali Damush amesisitiza kuwa wanaofanya uchochezi dhidi ya mukawama hawawezi kufikia malengo yao kwa sababu kuna mukawama imara wenye nguvu na busara nchini Lubnan ambao unatilia mkazo juu ya umoja wa nchi hiyo na kudumisha amani na utulivu nchini Lebanon. Afisa huyo wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lubnan ameongeza kuwa Walebanoni wote wanafahamu mafanikio ya mukawama na kujitolea muhanga kwa ajili ya kuwalinda watu wote wa Lebanoni pamoja na matabaka na makundi yake yote, iwe ni dhidi ya adui mzayuni au ugaidi wa kitakfiri. Shekhe Damush aidha amesema Wakristo wa Lebanon wanafahamu ukweli huu na hawana uadui na mukawama, lakini vitendo vya kichochezi na uenezaji uongo wa baadhi ya wana mgambo wa kikristo na idadi kubwa ya vyombo vya habari vyenye nia mbaya ya kuwachochea watu wa Lubnan dhidi ya upinzani vinajenga hali ya chuki dhidi ya mukawama kati ya Wakristo. Kadhalika amesema mukawama ulikabiliana ipasavyo na uvamizi wa utawala wa kizayuni na kuyasambaratisha malengo yake sambamba na kupata ushindi mkubwa mwaka elfu mbili na sita. Na hivi sasa mukawama na mapambano yataendelea na njia yake na hakuna hatua uchokozi inayoweza kupunguza azma ya mukawama ya kutekeleza majukumu yake ya kitaifa ya kuliunga mkono na kulitetea taifa la Lebanon pamoja na watu wake. Serikali ya Ethiopia imeanzisha msako mkali dhidi ya wale wanaojihusisha na vitendo vya mahusiano ya kingono na watu wa jinsia moja nchini humo, ikiwa ni mkakati wa kukabiliana na vitendo hivyo vichafu vinavyokinzana na maadili pamoja na maumbile. Mamlaka za Ethiopia zimesema kuwa zimekuwa zikikabiliana na, zimekuwa zikikabiliana na hoteli ba na maeneo ya burudani na starehe katika mji mkuu wa Addis Ababa ambapo inadaiwa vitendo vya mahusiano ya kingono na watu wa jinsia moja vinafanyika. Ofisi ya utawala wa amani na usalama ya Addis Ababa, chombo cha serikali ilisema ilikuwa ikichukua hatua dhidi ya taasisi ambazo vitendo vya mapenzi ya watu wa jinsia moja vinatekelezwa. Katika taarifa yake kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook, mamlaka ya jiji hilo ilisema hatua hiyo ilikuja baada ya taarifa kutoka kwa umma, na kusema kuwa tayari ilikuwa imevamia nyumba ya wageni. Vyombo husika nchini Ethiopia vimewataka wananchi kutoa taarifa kwa polisi kuhusu vitendo hivyo, na kuongeza kuwa itaendelea na msako katika maeneo mengine. Mapenzi ya watu wa jinsia moja ni marufuku nchini Ethiopia, lakini hakujawa na ripoti zozote za hivi majuzi za kesi au hatia zinazohusiana na vitendo hivyo. Haya yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni Benki ya Dunia, ambayo ina makao yake mjini Washington DC, Marekani, ilionyesha wazi jinsi ilivyo kibaraka wa madola magharibi, hasa Marekani kwa kujiingiza katika masuala yasiyoihusu kivyovyote vile, taasisi hiyo ya fedha duniani, kwa kusitisha mikopo mipya kwa Uganda kutokana na nchi hiyo Afrika Mashariki kupasisha sheria kupinga vitendo vichafu vya ubaradhuli ushoga na maingiliano haramu ya watu wa jinsia moja. Na ripoti mpya ya Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC imeonyesha kuwa watu takriban laki sita wamelazimika kukimbia makazi yao kufuatia mapigano ya makundi ya wapiganaji wenye silaha na jeshi la serikali katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa muda wa miezi sita pekee. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, kamati hiyo imesema asilimia 18 ya watu walioyahama makazi yao wanaishi katika viunga vya mji wa Goma, katika makanisa na shule. Aidha, taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa asilimia 82 wanaishi katika familia zilizopokea, na kwamba wengi wao hawana msaada wowote. Kamati hiyo Msalaba Mwekundu pia imesema kuongezeka kwa ukosefu wa usalama kuna tatiza utoaji wa misaada katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi na vurugu na kwamba kwa muda wa miezi sita pekee watu kama laki sita walikimbia makwao na kuelekea katika maeneo mengine kusalimisha maisha yao, na kwamba ni idadi kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika ulimwengu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unasema: mapatano madhubuti ya Iran kuhusu kuachiliwa mali zake na kubadilishana wafungwa na Marekani. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetoa taarifa kuhusu kuachiliwa mali za Iran na pia kufunguliwa wafungwa wake kadhaa waliokuwa wamezuiliwa na Marekani kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mchakato wa kuachiliwa mabilioni ya dola mali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambayo ilikuwa imezuiliwa kwa miaka kadhaa kinyume cha sheria nchini Korea Kusini kwa amri ya Marekani umeanza, ambapo tayari Iran imepata hakikisho na dhamana ya kutosha kwamba Marekani itatekeleza ahadi zake kuhusu suala hilo. Suala la kuachiliwa huru wafungwa kadhaa wa Iran wasio na hatia ambao wametiwa mbaroni na kufungwa jela kwa miaka kadhaa huko Marekani kwa tuhuma bandia kwamba walijaribu kukwepa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran limekuwa likifuatiliwa kwa umakini mkubwa na wizara ya mambo ya nje ya Iran na sasa wafungwa hao wanatazamiwa kuachiliwa huru hivi karibuni. Ikumbukwe kwamba kwa wafungwa wa Marekani bado wapo nchini Iran. Siku ya Alhamisi, Washington ilithibitisha kuachiliwa wafungwa wake watano kutoka gerezani nchini Iran na kusema licha ya makubaliano yaliyofikiwa kuachiliwa huru raia wake lakini haitapunguza vikwazo dhidi ya Tehran. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa siku hiyo hiyo jioni alithibitisha kuachiliwa huru wafungwa hao kutoka gerezani na kusisitiza kuwa watasalia wa katika kifungo cha nyumbani. Ali Bakri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa, pia ameeleza kuwa mchakato wa kuachiliwa mali ya Irani yenye thamani ya mabilioni ya dola umeanza na kusisitiza kuwa tumepokea dhamana inayohitajika kwa ajili ya Marekani kutekeleza ahadi zake na kuachiliwa huru wa Irani kadhaa wanaoshikiliwa kumetimia. Katika muktadha huo, Anton Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amedai kuwa mali ya Irani inapaswa kuhamishiwa katika kaunti maalum ili itumike tu kwa malengo ya kibinadamu. Kinyume na kile maafisa wa marekani wanasisitiza, Teherani inasema namna ya kutumia mali iliyoachiliwa ni uamuzi wa Irani pekee. Kuhusiana na suala hilo, taarifa wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema namna ya kutumia rasilimali na mali iliyoachiliwa iko mikononi mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na rasilimali hizo zitatumika kwa ajili ya mahitaji mbalimbali ya nchi kama itakavyoamuliwa na viongozi husika wa Iran. Hii ni Redio Tehrani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1967 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 53 ya Annajm. Allah, Allah. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 31 na na 32 ya sura hiyo ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitanir rajim wa lillahi ma fi ssamawati wa ma fi l ardi li yajziya lladhina asa'u bima amilu wa yajziya lladhina ahsanu bil husna, ni vya Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini ili awalipe waliotenda ubaya kwa walioyatenda isipokuwa makosa hafifu. Hakika Mola wako mlezi ni mkunjufu wa maghfira. Naye anakujueni sana tangu alipokuumbeni kutoka kwenye ardhi, na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu. Basi msijitakase nafsi zenu, yeye anamjua sana mwenye takwa. Aya hizi zinazungumzia kanuni aliyoiweka Allah ya utoaji malipo ya thawabu na adhabu, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ni mmiliki wa mbingu na ardhi hajawaacha watu kama walivyo, kwa maana ya kuwa huru kufanya vyovyote vile watakavyo na lolote lile wapendalo bali ameweka kanuni na mfumo maalumu wa kuhakikisha wafanyao mema wanalipwa thawabu kwa mema waliofanya, na watendao mabaya na maovu nao pia wanapata malipo ya adhabu kwa maovu waliotenda. Kwa upande wa matendo mabaya, hayawekwi yote kwenye mizani ya uzito mmoja bali yapo baadhi yao ambayo ni madhambi na makosa makubwa na baadhi yao ni madogo. Baadhi ya madhambi huwa mtu anayafanya kwa kukusudia na baadhi yao huyafanya bila kudhamiria, na kwa sababu hiyo Allah subhanahu wa taala anaamiliana kwa sura tofauti na kila moja kati yao. Kama mtu atakuwa amefanya dhambi kwa kuteleza kisha akaijutia dhambi hiyo na kutia nia ya kutoirudia tena, Mwenyezi Mungu mtukufu atamsamehe, lakini kinyume na hivyo mtu huyo hatopata maghufira na msamaha wa Mola kwa dhambi aliyofanya. Katika aya hizi tulizosoma, imesisitizwa pia nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba Msijitukuze na kujitakasa mbele za watu kwa sababu ya kufanya mambo mema na kujiweka mbali na madhambi ya dhahiri, kwa sababu yeye Allah subhanahu wa ta'ala ni mjuzi wa batini, yaani hakika ya mali zenu ilivyo ndani ya nafsi zenu na anawajua ni nani miongoni mwenu wenye takwa na uchamungu wa kweli. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu umeumbwa kwa ajili ya mwanadamu na yeye mwanadamu ni masul na atakwenda kuwajibika mbele ya Mwenyezi Mungu kwa yote ayafanyayo hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wajawema, watendao mazuri na ya kheri, nao pia hukosea wakateleza kwa kufanya dhambi, lakini kutokana na kuwa na nyoyo safi huwa hawaiendei dhambi kwa makusudi, na pale wanapoteleza wakafanya maasi huomba maghufira na kutubia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba tusije wakati wowote wa ule tukajihisi hatuna kasoro wala hatuwezi kufanya baya tusijisifu na kuingiwa na ghururi kwa tuyafanyayo, kwa sababu kama watu hawajui undani wa tunayoyatenda, Allah subhanahu wa taala ni mjuzi na mwelewa wa matendo yetu, na muhimu zaidi anayejua nia na yaliyofichikana ndani ya nafsi zetu. Unaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 33 hadi ya 38 na ya sura yetu ya Annajm ambazo zinasema, Afaraita alladhi tawalla, je, umemwona yule aliyegeuka. Wa aata qalilan wa akda na akatoa kidogo kisha akajizuia. aindahu ilmu alghayb fahuwa yara, je, yeah, anayo huyo elimu ya ghaibu? Basi ndiyo anaona. Am, lam yunabba bima fi suhuf Musa, au hakuambiwa yaliyomo katika vitabu vya musa wa ibrahim alladhi waffa na vya ibrahimu aliyetimiza ahadi alla taziru waziratu wizra ukhra ya kwamba habebi mbebaji mzigo wa mwingine katika aya zilizopita yalizungumziwa masulia na dhima anayobeba mtu kwa amali zake. Aya tulizosoma zinatilia mkazo suala hilo kwa namna nyingine na kueleza kwamba baadhi ya watu huwa wanadhani siku ya kiama wataweza kumbebesha mtu mwingine mzigo wa madhambi yao na wao wenyewe kujivua na dhima ya madhambi hayo. Kwa upande mmoja watu hao huwa wanafanya ubahili katika kutekeleza jukumu lao la utoaji, kuwasaidia wanyonge na wahitaji, na kwa upande mwingine huwa hawako tayari kubeba dhima na masulia ya matendo yao mabaya na maovu wanayofanya. Watu hao wana mtazamo huo ilhali mojawapo ya usuli na misingi ya dini zote za tauhidi ambao umebainishwa ndani ya vitabu vya mbinguni vilivyotangulia na hata mitume na manabii wakautilia mkazo, pia ni msingi mkuu na muhimu usemao, kila mtu anabeba dhima ya matendo yake, na wala haiwezekani kutumia njia yoyote ile kama ya ulipaji fedha ili kumbebesha dhambi zako mtu mwingine na wewe ukasalimika na matokeo ya amali zako. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba utoaji endelevu na wa kudumu wa kuwasaidia wahitaji ndio unaomletea mtu kheri na saada. Kutoa msaada kimsimu na kwa nadra ni ishara ya kutokuwa na imani ya dhati na ya moyoni juu ya jukumu hilo la kidini na kiutu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam alikuwa ruwaza na mfano wa kuigwa katika utimizaji ahadi na kujitolea mhanga, utimizaji ahadi kwa Allah na kujitolea mhanga nafsi yake mke na mtoto wake kwa ajili ya mola wake. Waaidha, ya hizi zinatutaka tujihadhari tusije tukahadaiwa na watu watakaotuchochea kufanya dhambi kisha wakatuambia, mimi ninabeba dhima na masulia ya dhambi hiyo. Ukweli ni kwamba katika mfumo wa haki na uadilifu wa Allah hakuna mtu yeyote awezaye kubeba dhima ya dhambi za mtu mwingine. Allah ya leo inahitimishwa na aya ya 39 hadi ya 42 ya sura yetu ya Annajm ambazo zinasema, wa an laysa lil insani illa ma sa'a, na ya kwamba hatapata mtu ila aliyoyahangaikia. wa anna sa'yahu sawfa yura na kwamba matunda ya mahangaiko yake yataonekana. Thumma yujzahu aljazaa alawfa, kisha ndiyo atalipwa malipo yake kwa ukamilifu. Wa anna ila rabbika almuntaha, na kwamba mwisho wa kila jambo unarejea kwa Mola wako Mlezi. Msingi mwingine ambao umekuwepo katika dini zote za tauhidi, ambao unatokana na uadilifu wa Allah tabaraka wa taala, ni kwamba kila mtu atanufaika kulingana na kiwango cha juhudi anazofanya katika kutimiza wajibu wake, na ndivyo atakavyolipwa thawabu siku ya Kiama. Kama ambavyo haiwezekani mtu kumbebesha mwenzake mzigo wa mabaya yake, vivyo hivyo haiwezekani kutumia kisingizio chochote kile kujivutia mema ya watu wengine na kujihisi mtu kuwa anastahiki kulipwa thawabu yeye kwa mema ya watu hao. Bila shaka inawezekana pia mtu akafanya jitihada na idili kubwa lakini jitihada zake hizo zisizaye matunda au asipate matlaba na yale hasa aliyokusudia. Kwa sababu hiyo, Qurani tukufu imetumia neno sai, yaani jitihada, ili mtu asikate tamaa wala kuvunjika moyo kwa sababu ya mambo aliyofanya ambayo hayakuwa na tija, bali ajue kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anaziona juhudi zake na atampa malipo kamili ya mema aliyojitahidi kufanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba wajibu na jukumu letu sisi ni kufanya juhudi katika kutekeleza maamrisho ya Allah, lakini matokeo ya juhudi zetu hayako kwenye mamlaka yetu. kwa hivyo linalotuwajibikia sisi ni kutekeleza jukumu na amri aliyotupa Mola, lakini hatudhaminiwi kupata matokeo na tija tunayoitaka sisi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hakuna amali yoyote ifanywayo katika ulimwengu wa uumbaji itakayofutika Kuamini kwamba amali yoyote ile ina baki na kuamini juu ya kuwepo mfumo wa kiuadilifu wa ulipaji thawabu na adhabu, vinamshajiisha na kumtia raghaba mtu ya kufanya mambo mema, na vile vile vinamfanya awe na hadhari, kwa kutambua kuwa ni yeye mwenyewe ndiye atakayebeba dhima ya matendo yake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba dunia hii haina uwezo kamili na wa kutosha kwa ajili ya kutekelezea malipo ya mali za watu, na ndiyo maana inapasa kiwepo kiama ili haki ya kila jambo ilipwe kwa namna hasa inayostahiki. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anayaona tuyafanyayo na atatupa malipo kamili kulingana na nia na malengo yetu pamoja na juhudi tulizofanya. Na kutokana na aya hizi tunajielimisha pia kwamba kama tunaiamini siku ya kiama, na kwamba hatima na mwisho wa amali na matendo yetu uko mikononi mwa Allah, basi tusifanye ajizi hata chembe katika kutekeleza majukumu yetu ya kidini, na tujipinde pia kufanya bidii na juhudi ukomo wa uwezo wetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 967 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa na ikhlasi katika matendo yetu, Azitakase na kila aina ya maradhi ya kiroho nyoyo zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Dira ya macho yetu magazetini mchana huu ikiwa e, leo ni Jumamosi tarehe 12 Agosti 2023 miladi. Inaanzia huko nchini Tanzania na jamvi la habari limeandika: NMB yapeleka vifaa zaidi ya milioni 30 kwa shule tatu Lindi. Milioni 114 zatumika kurejesha tabasamu kwa wafanyabiashara wa soko kuu la Maswa Tanzania la Maswa. Tanzania na Malawi kushirikiana kuzalisha umeme. Onyo kali, IGP wa Mbura ageuka mbogo, hawataka wote wanaotaka kuandamana kuwacha mara moja, asema wasijaribu kutingisha kiberiti, watachukuliwa hatua wa kali za kisheria dawasa yafikia zaidi ya wakazi laki saba nalishika mwananchi jumamosi nane kitupia jicho ukurasa wake wa mbele nakutana na habari zisemazo tanzania yazidi kujiimarisha kwa miradi ya umeme wenye matatizo ya nyonga na mifupa matibabu ni bure visa na mikasa kwa wasafirishaji maiti madereva wasimulia wanayokutana nayo wanapokuwa safarini wasio marehemu mila na utamaduni vyatajwa Pangua pangua mabalozi, Dkt. Nchimbi arejeshwa nyumbani. Sakata la bandari, IGP Wambura mkuu wa jeshi la polisi Tanzania tangaza vita. Spika wa bunge Dkt. Tulia ahonya. Chawa waanza kuitesa CCM licha kuonekana katika shughuli mbalimbali CCM, mbali mbali, CCM imesisitiza kutoyatambua makundi hayo kikikwepa kutengeneza taswira mbaya kwa viongozi. Kwa upande wake, nipashe habari zilizotamalaki katika ukurasa wake wa mbele zinasema madaktari bingwa sitini mifupa, nyonga watu wa rasmi Arusha. Profesa Janabi atahadharisha mazoezi bila kupima afya. Samia apangia vituo mabalozi. Wagonjwa kumi wafanyia upasuaji mkubwa wa moyo kuzibua mishipa. Mbowe apokewa na kero huduma na afya nne. Na IGP awaonye wanaotaka kuandamana, asema ole wao. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema: azimio ya kemea wakili wa Ruto, muungano wa Raila wadai mkuu wa mashtaka ICC aliletwa nchini ili kushawishi kufifisha kesi dhidi ya serikali. Mama sasa kulipwa shilingi milioni moja kwa ajili ya uzazi, mahakama yaagiza hospitali kumlipa mama fidia kwa kuvunja mkataba. Sababu zangu za kuwataliki Raila na Uhuru, Sabina Chege adai baada ya serikali kushindwa na Ruto hakuwa na budi ila kutoroka. Taifa Leo limetoa pia ratiba ya ligi kuu ya soka Uingereza, EPL, ambayo ilianza kutimua vumbi jana usiku na kuipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho acha ngoma itambe. Saturday Nation kwa upande wake limezipa kipaumbele baadhi ya habari zinazosema Barasa na magavana wawili wa zamani wakabiliwa na kesi ya ufisadi. Seneta wa Marekani wahandisheki kukutana na Raila. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Standard on Saturday zinasema jinsi gharama ya maisha inavyoathiri vijana ulimwenguni kote. Raila aongoza maombi kwa waathiriwa wa ukatili wa polisi huko Siaya, na mahakama ya amuru kusikilizwa kwa kesi ya kutatanisha ya mauzo ya shilingi uh, mil, ya shilingi milioni mia moja ya benki ya Fidelity. star limeipa kipaumbele habari ya kuteuliwa wajumbe wa nane wa Ruto na Raila kwa ajili ya mazungumzo aidha habari ya mazishi ya, liu, ya raia waliouawa na polisi yaliyofanyika jana kwa kuhudhuriwa na baadhi ya viongozi wa upinzani akiwemo kinara wao Raila Odinga imepewa nafasi na, na gazeti la Star, na itimishia huko nchini Uganda. Na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Saturday Monita, ni ile ambayo imeakisi kwa mapana na marefu e jinsi shilingi ya uganda inavyoendelea kuporomoka mbele ya sarafu ya dola. Saturday Monita limeipa habari hii kichwa cha maneno kisemacho shilingi ya teleza, baada ya mshtuko wa benki ya dunia linadokeza kuwa sasa dola moja ya Kimarekani inauzwa kwa shilingi elfu tatu mia saba na ishirini na tano za Uganda. Nalishika Saturday Vision na baadhi ya habari zake katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: ndani ya bunge, wabunge bora na wabaya wazungumza kuhusu utendaji kazi ya bunge ya wafanya wabunge kuwa waume na wake wabaya. Uganda yashinda dau la shilingi trilioni 1.9 la maziwa la Algeria. Mwanafunzi ya kusanya plastiki kwa ajili ya kulipia ada ya shule, na uchunguzi wa NSSF, vipi shilingi bilioni 4 ziligawanywa kwa wastaafu 17 Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inahusiana na kufungwa makumi ya maduka ya dawa katika wilaya tatu nchini Uganda. Limeandika mamlaka ya taifa ya dawa NDA kwa kifupi, imefunga maduka 86 ya dawa katika wilaya za Luwero na Kaseke na Nakasongola. Mapema wiki hii NDA na polisi walianzisha operesheni ya utekelezaji inayolenga maduka ya dawa na ufanyakazi zake kinyume cha sheria, kama kutokuwa na leseni au kuendeshwa na watu wasio na sifa ya taaluma husika. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Foto. Sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe 25 mfungu wa nne Muharam mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 12 Agosti mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1350 iliyopita, yaani tarehe 25 Muharam mwaka 95 hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria alikufa shahidi Imam Ali bin Husein maarufu kwa lakabu ya Sajad au Zeinulabidin, mtoto wa Imam Husein bin Ali alaihi salam na mjukuu wa Mtume Muhammad Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Zeinul Abidin alikufa shahidi mjini Madina akiwa na umri wa miaka 38. Baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la Karbala, Iraqi, Imam Sajjad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe wa mwendelezo wa malengo ya baba yake Imam Husein alaihi salam. Imam Zainul Abidin alifahamika kwa uchaji Mungu mkubwa, na alikuwa mwingi wa kusujudu, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajjad, ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Tarehe 12 ya Agosti 1949 mia, yaani miaka 74 iliyopita, hati ya makubaliano ya kimataifa ya kuwalinda majeruhi na mateka wa kivita ilipasishwa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Hati hiyo ilibuniwa kufuatia miamala isiyo kibinadamu na jinai zilizokuwa zikifanywa dhidi ya majeruhi na mateka wa kivita wakati wa vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi zenye mateka zilitakiwa kuwasilisha orodha majina mateka kwa shirika la msalaba mwekundu duniani. Hata hivyo, licha ya kuwekwa makubaliano hayo, lakini madola mengi duniani yamekuwa yakipuuza na kutojali haki za mateka na majeruhi wa kivita. <muchos> Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, sawa na, na tarehe 12 Agosti mwaka 1976, kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Tel Azatar iliyoko karibu na Beiruti mji mkuu wa Lebanon ilitekwa baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu na wanamgambo wa kimaroni wa nchi hiyo na wakazi wake wakauawa kwa umati. Kambi hiyo ilikuwa ikiwahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Palestina na ilianza kuzingirwa mwanzoni mwa mwaka 1976 kwa uungaji mkono na uingiliaji wa utawala wa kizayuni wa Israeli. na miaka 24 iliyopita Umoja wa Mataifa ulitangaza Agosti 12 ya leo kila mwaka kuwa siku ya vijana duniani ili kuendeleza umuhimu wa vijana katika dunia. Sasa tabaka hili lenye utanashati la jamii ndio sababu ya maendeleo ya kila nchi. Kwa msingi huo, vijana katika kila nchi wanapaswa kupewa umuhimu mkubwa namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo kwanza, tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vimesababisha baa la njaa kwa watu milioni ishirini na laki tatu. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye likaa miezi miwili tu jela amepewa msamaha ulioidhinishwa na Rais Cyril Ramaphosa Ijumaa jana, na hivyo kuepuka uamuzi ambao ungeweza kumfanya arudishwe tena jela. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon Sheikh Ali Damoush amesema misimamo yote ya kichochezi dhidi ya mkawama wa baadhi ya pande mamluki na vyombo vya habari vinavyotaka kupotosha ukweli wa mambo na kuchochea mifarakano haiwezi kamwe kuitumbukiza nchi hiyo kwenye fitina. Serikali ya Ethiopia imeanzisha msako mkali dhidi ya watu wanaojihusisha na vitendo vya mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja nchini humo ikiwa ni mkakati wa kukabiliana na vitendo hivyo vichafu vinavyokinzana na maadili pamoja na maumbile na ripoti mpya ya kamati ya kimataifa Msalaba Mwekundu ICRC imeonyesha kuwa watu takriban laki sita wamelazimika kukimbia makazi yao kufuatia mapigano kati ya makundi ya wapiganaji wenye silaha na jeshi la serikali katika mkoa wa Kivu Kaskazini huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo kwa muda wa miezi sita pekee. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.