Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho nguvu uh, uwezo wa nguvu na amani ya Iran ilivyopatikana kwa ujasiri na ushujaa wa walinzi wa haram. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi kifupi cha hekima za Nahjul Balagha kitakujieni baada ya kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Ubalozi wa Saudi Arabia mjini Teherani wafunguliwa tena miezi mitano baada ya kufikiwa makubaliano ya pande mbili. Iran yafanikiwa kubuni teknolojia kutengeneza makombora ya supersonic. Baada ya vita na wanamgambo waasi jeshi la Ethiopia limefanikiwa kudhibiti tena miji mikubwa ya Amhara, na ripoti zinaonyesha kwamba mashambulizi ya kigaidi yameongezeka dhidi ya misikiti ya Uislamu nchini Ujerumani. Na sasa ni habari kamili. Ubalozi wa Saudi Arabia mjini Teheran umefunguliwa tena rasmi kufuatia hatua ya Iran kufungua tena ubalozi wake mjini Riyadh mwezi Juni mwaka huu. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilisema jana Jumatano kwamba ubalozi wa Saudi Arabia mjini Teheran ulianza rasmi kufanya shughuli zake za kawaida tangu Jumapili Agasti 6. Wizara hiyo haikufafanua zaidi kuhusu swala hilo. Riyadh ilifunga ubalozi wake mjini Tehran mwaka 2016 baada ya kuvamiwa na waandamanaji waliokuwa na hasira waliokasirishwa na kitendo cha utawala wa Saudi Arabia cha kumuua kidhalimu kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Saudi Arabia, Bakir Nimre Bakir huko Saudi Arabia. Nchi mbili hizi zilitia saini makubaliano ya kuhuisha uhusiano yaliyosimamiwa na China mwezi Machi mwaka huu, ambapo pande mbili zilikubaliana kumaliza mgogoro wa miaka saba na wa kuharibika uhusiano. Katika taarifa ya pamoja baada ya kusainiwa makubaliano hayo, Teheran na Riyadh zilisisitiza haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa ya kila mmoja wao na kujiepusha kuingilia kati masuala ya ndani ya upande mwingine. Wataalamu wa kijeshi na wahandisi katika wizara ya ulinzi ya Iran wameripotiwa kubuni teknolojia ya kutengeneza hapa nchini kombora la kisasa la cruise kwenye uwezo wa kusafiri kwa mwendo wa kasi wa supersonic. Kombora hilo lililotengenezwa ndani ya nchi limearifishwa kama kizazi kipya cha makombora ya cruise ya Iran na kwa sasa liko katika hatua ya majaribio. Hayo yaliripotiwa jana na shirika la habari la Tasnim lenye makao makuu yake mjini Tehran. Ripoti hiyo imeongeza kwamba kombora hilo litafungua ukurasa mpya katika teknolojia ya ulinzi ya Iran, kwani ni vigumu sana kulinasa aa, kombora la cruise linaloruka kwa kasi ya supersonic. Hadi sasa makombora ya cruise ya Iran yamekuwa yakitegemea sana mfumo wa injini ya rato kwa ajili ya kurushwa hewani katika hatua ya kwanza ya injini ya turbojet iliyopewa jina la Tulu au macheo. Katika hatua ya pili kwanza kutumika injini ya ramjet katika makombora ya cruise baharini. Na utengenezaji wa makombora ya supersonic nchini ni muhimu sana, kwani yataimarisha sana uwezo wa Iran kukabiliana na adui endapo patatokea makabiliano yoyote ya kijeshi na kuzuia vikosi vamizi kuchukua hatua za kulipiza kisasi kwa wakati unaofaa. Wataalamu na wahandisi wa kijeshi wa Iran katika miaka ya karibuni, wamepata mafanikio makubwa katika utengenezaji wa aina mbalimbali za zana za kivita ndani ya nchi, na hivyo kuvitosheleza vikosi vya jeshi na kuvifanya visitegemee msaada wa kifundi kutoka nje ya nchi. Serikali ya Ethiopia imetangaza kwamba imekomboa miji mikubwa katika eneo la Amhara kutoka kwa magenge ya wanamgambo waasi baada ya siku kadhaa za vita kati ya jeshi la serikali kuu na wanamgambo wa eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya dharura ya serikali ya shirikisho imesema miji hiyo imekombolewa kutoka kwenye hatari ya magenge ya wanamgambo ikiorodhesha miji sita ikiwa ni pamoja na Bahirdar, makao makuu ya eneo la Amhara na mji unaoitwa mtakatifu wa Lalibela. Mwanachama wa wanamgambo wa Fano katika mji wa Gondar pia ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba vikosi vya ulinzi vya jeshi la Ethiopia vikisaidiwa na polisi wa kutuliza ghasia na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali waliwafukuza wapiganaji wa Fano kutoka mji huo siku ya Jumanne iliyopita. Ameongeza kwamba yalikuwa mapigano makali na kwamba jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia lilitumia vifaru huku wapiganaji waasi wakitumia bunduki za Kalashnikov pekee. Afisa wa eneo la Gondar ameeleza kwamba jeshi la Ethiopia sasa linadhibiti kikamilifu mji huo. Wakati huo huo, shirika la ndege la Ethiopia Airlines limetangaza kwamba litaanzisha tena safari zake kuelekea Gondar na Bahir Dar, mji mkuu wa jimbo la Amhara leo Alhamisi. Awali, madaktari wa Bahir Dar, makao makuu ya Amhara nchini Ethiopia, waliziambia duru za habari kwamba idadi kubwa ya raia wameuawa katika mapigano ya majuzi kati ya wanamgambo wa eneo hilo na jeshi la taifa la Ethiopia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Msemaji wa tume kuu ya uchaguzi ya Tunisia amesema kwamba uchaguzi ujao wa rais wa nchi hiyo umepangwa kufanyika katika msimu wa machipuo mwakani kwa mujibu wa sheria ya mwaka 2014 ambayo haijabadilishwa au kufutwa. Hata hivyo, Mohamed Tlili Mansri ameongeza kwamba ni mapema mno kuzungumzia uchaguzi ujao chini ya kivuli cha sheria za sasa za uchaguzi za Tunisia. Awali rais Kais Saidi wa Tunisia alikuwa amesisitiza udharura wa kuwachagua viongozi wa nchi kwa kuzingatia namna wanavyowajibika. Rais wa Tunisia alisema katika hafla ya kumtangaza waziri mkuu Ahmed Hachani kwamba kuna changamoto kubwa mbele yetu, ambazo inabidi tukabiliane nazo ili kulinda nchi na kudumisha usalama wa taifa. Rais wa Tunisia ambaye wapinzani wake wanamtuhumu kuwa ni dikteta. Na kwamba ameisambaratisha demokrasia changa ya nchi hiyo, amedai pia kwamba anafanya kila linalowezekana ili kudumisha umoja wa Tunisia. Amesema kunafanyika juhudi za kuhakikisha kwamba haki na uadilifu vinapatikana na kwamba hatarudi nyuma katika swala hilo. Ongezeko la mashambulizi dhidi ya misikiti katika nchi za magharibi hususan Ujerumani na barua za vitisho zinazotumwa kwa Waislamu vimezusha hofu na mfadhaiko katika jamii ya wafuasi wa dini hiyo kutokana na kuvunjia heshima Uislamu na matukufu ya dini hiyo kama Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na kitabu cha Qurani tukufu vinavyofanyika kwa kisingizio cha uhuru wa kusema kumeruhusiwa katika nchi za magharibi ikiwemo Ujerumani na serikali na sheria za nchi hizo zinawaunga mkono watu wanaopiga vita Uislamu, wakiwemo wale wenye siasa kali za mrengo wa kulia. Kwa sababu hiyo, mwelekeo wa chuki dhidi ya Waislamu na ukatili dhidi ya Waislamu wameongezeka katika nchi za Ulaya katika miaka ya karibuni. Kamal Ergon, mkuu wa jumuiya ya kiislamu ya IGMG nchini Ujerumani, ametangaza kwamba mashambulizi dhidi ya misikiti nchini humo bado yanaongezeka na kusema kwamba kazi ya kuwanasa wahusika wa mashambulizi hayo ya kuchoma moto msikiti na taasisi nyingine za Kiislamu ambayo yanaweza kugharimu maisha ya watu inafanyika kwa mwendo wa kinyonga. Burhan Keseci, mkuu wa baraza la Waislamu la Ujerumani, pia ametangaza kwamba ongezeko la hivi karibuni la mashambulizi dhidi ya misikiti limesababisha hofu na mfadhaiko na kuongeza kwamba tunatarajia mamlaka za Ujerumani zitawalinda Waislamu. Shirika la kuzuia uhalifu la Ujerumani limechapisha ripoti yake ya mwaka jana wa 2022 kuhusu idadi ya mashambulizi yaliyolenga misikiti nchini humo ambayo inaonyesha kwamba mashambulizi 62 yalirekodiwa ikiwa ni ongezeko la asilimia 14 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake, yani mwaka 2021 na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeeleza kwamba suala la Palestina linakabiliwa na changamoto ambayo haijawahi kushuhudiwa. Usama Hamdani, mjumbe wa ngazi ya juu wa Hamas, amesema katika kikao cha Kairo imebainika kwamba kadhia ya Palestina inakabiliwa na changamoto ya aina yake, na chini ya kivuli cha serikali ya kifashisti inayoongozwa na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu, kuna ulazima wa kuwepo maamuzi ya pamoja baina ya makundi mbalimbali mbali ya Palestina. Katika mashauriano yaliyofanyika na makatibu wa kuwa makundi na harakati za kupigania uhuru wa Palestina huko Cairo nchini Misri, Usama Hamdani amesema kwamba Hamas inazingatia aina zote za mapambano na kwamba haikubali kwa, haikubaliki kwa mtu yoyote kuzuia aina ya mapambano na mukawama. Amesisitiza kwamba harakati hiyo inajivunia mapambano yanayoendelea ya, ya kupigania uhuru wa Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na hiyo wapenzi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia iliyowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. <muchas> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema, uwezo wa nguvu na amani ya Iran ilivyopatikana kwa ujasiri na ushujaa wa walinzi wa haram Raisi Ibrahim Raisi ameashiria kuainishwa katika kalenda rasmi ya Iran tarehe 18 Mordad inayosadifiana na Agasti 9 kuwa siku ya mashahidi walinzi wa Haram, na akaienzi kumbukumbu ya mashahidi hao kwa kusema mashahidi walinzi wa Haram ni walinzi wa heshima na utakatifu wa Uislamu, ambao walitetea thamani za dini kwa roho zao na kufa shahidi katika njia hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyasema hayo jana Jumatano katika hafla ya kuwaadhimisha na kuwaenzi pia makamanda mashahidi Haji Qasim Suleimani na Haji Hossein Hamedani, na akabainisha kwamba mbali na mashahidi walinzi wa haram kulinda heshima na utukufu wa Ahlulbait, walilinda pia amani usalama na uwezo wa nguvu za nchi, na wale wote wenye uchungu na mapenzi na Irani na Uislamu wanaienzi na kuitathmini jihadi na juhudi zao. Katika miaka ya karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikabiliana na uvurugaji amani na usalama uliozuka katika eneo la Afghanistan, Iraq na Siria, na dhihirisho kubwa zaidi la vuguvugu vugu hilo na uchafuzi wa amani na usalama lilikuwa ni kujitokeza kwa kundi la kigaidi la Daesh. Kundi hilo la kigaidi si tu liliibua hofu na vitisho kikanda na kimataifa, lakini pia lilihatarisha usalama na maslahi ya taifa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa vitisho vya kiusalama vilivyosababishwa na Daesh ilikuwa pamoja na kufanya operesheni za hujuma za kigaidi, kujaribu kuidhoofisha kambi ya mukawama na mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia na kuandalia mazingira ya usalama utawala haramu wa Israel. Genge la Daesh liliuchukulia Uislamu wa madhehebu ya Shia kama moja ya shabaha na mlengwa halali wa hujuma zake za kinyama, na kwa kuzingatia nafasi muhimu na ya wazi ya madhehebu ya Shia katika kubainisha utambulisho wa Iran, kitisho cha kundi la Daesh kwa usalama wa taifa la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kilikuwa hatari kubwa. Kwa kuifahamu hatari hiyo na kuelewa malengo na nia chafu ya kundi hilo la kigaidi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijitosa kwenye meza, kwenye medani na kupambana na kukabiliana nalo nje ya mipaka yake ya kijiografia kutokana na kusonga mbele mno Daesh katika maeneo ya ndani ya ardhi ya Iraki na Siria mwaka 2011 na kuwaua watu kinyama na kikatili, kubomoa maeneo na athari za kidini, turathi za kiutamaduni, athari za kale na za kihistoria, pamoja na kupora mali za watu sambamba na kutokuwa na uwezo nchi hizo wa kukabiliana na magaidi wa genge hilo ndipo ikaombwa Iran itoe msaada kwa nchi hizo jirani wa kupambana na kundi hilo linalokufurisha Waislamu. Kufuatia maombi hayo, wana mapambano wa Mukawama chini ya uongozi wa Kamanda Haji Qasim Suleimani walielekeza haraka katika nchi za Iraki na Siria ili kuwasaidia watu wa nchi hizo wakiwemo Waislamu na Wakristo. Hii ni pamoja na kwamba baada ya kujitokeza na kusonga mbele kwa kasi kundi la Daesh katika miji na maeneo mbalimbali ya Iraki na Siria, baadhi ya madola ya eneo hili la magharibi mwa Asia na nje ya eneo hilo yalilisaidia kundi hilo na kuliunga mkono moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, huku baadhi ya madola mengine yakiamua kuwa watazamaji tu wa yale yaliyokuwa ya, ya kijiri. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu Iran ilikuwa nchi ya mwanzo iliyokimbilia kuzisaidia na kuziunga mkono nchi za Iraki na Siria, ambapo kwa kuchukua hatua kadhaa sio tu ili kuzuia kundi la Daesh lisiweze kusonga mbele, lakini pia ilitoa mchango muhimu katika kuyarejesha na kuyakomboa maeneo ya nchi hizo yaliyokuwa yamevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na kundi la Daesh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Baraza Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi kinachorusha hewani maoni yenu ya kila namna na kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza muda wote, maoni yenu hayo si lazima yawe yanawakilisha msimamo wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, kiwemo ya whatsapp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065 487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir slash sw. Wasikilizaji wapenzi, vitendo vya kijinai na kiuadui vya madola ya kiistikbari na kibeberu dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu vinaendelea. Nchi kama Sweden, Denmark na hata Ujerumani zimeendelea kuruhusu kuvunjiwa heshima Quran tukufu kwa kisingizio chapwa cha eti uhuru wa kujieleza. Lakini pia waislamu nao wameendelea kuchukua hatua mbalimbali, mbali na kutoa mwito wa kuzisusia kikamilifu nchi zote zinazoruhusu kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu. Hivi karibuni kulifanyika mkutano wa kimataifa nchini Rasia kulaani kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu, kama ambavyo mjini Baghdadi Iraq, pia hivi majuzi kuliitishwa kongamano maalumu lililowashirikisha wasomi wa kila namna chini ya kauli mbiu ya Iraq al-Quran na kujadili njia mbalimbali mbali za kuchukua kukabiliana na vita hivyo vya kiitikadi vinavyoendeshwa na nchi za Magharibi dhidi ya Waislamu, baada madola ya madola hayo ya kibeberu kushindwa kijeshi katika nchi za Waislamu kama Iraq, Syria na Lebanon. Sisi hapo ukumbini tumeendelea kupokea maoni chungu mzima uh, kutoka kwa wanabaransa na ambao hawajaonyesha unyongonyevu katika kusimama imara kupigania matukufu ya Kiislamu na kibinadamu. Tutaanza na maoni yake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yake ni mengi, lakini tutasoma baadhi yake tu. Anasema, Waislamu wote duniani tuisadikishie kivitendo dunia kwamba umma wetu umeshikamana na Qur'ani na mafunzo yake na suna za Bwana Mtume, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na watu watukufu wa nyumba yake. Katika sehemu nyingine ya maoni yake, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika Allahu akbar. Hakika watu wengi watukufu kama Imamu Husein alayhi salam na familia yake na masahaba watukufu walimwaga damu zao kupigania mafundisho ya Qurani tukufu na kutekeleza kivitendo maelekezo ya mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hilo ni funzo kubwa kwetu sisi Waislamu wa zama hizi kuelewa Uislamu sahihi kwa kujifunza. Tutambue kwamba ushabiki ni kujipoteza na kujidhoofisha wenyewe kama watu hao watukufu walivyomwaga damu zao kwa ajili ya kulinda Qur'ani na Uislamu. Ni wajibu wetu na sisi pia Waislamu wa zama hizi kutoruhusu kabisa kuchezewa Qurani na matukufu yake. Maneno mazima kabisa. Vilevile vile anasema, Uislamu wa umoja na kushikamana safu za Waislamu ndiyo unaotakiwa kwenye umma wetu, ili tuweze kujitegemea na kupata maendeleo ambayo Allah ametuahidi katika Quran. Chokochoko za maadui, shida na misiba ni mitihani kwetu, ni Allah anatujaribu na atakaye faulu katika mtihani huu ni yule mwenye kusubiri, kujijenga kwa tabia ya busara, kuwa imara mbele ya maadui, kutokubali kudhalilishwa. Na hivyo ndivyo Allah atakavyo utukuza umma wetu. Anasema mafundisho ya Quran na Uislamu ni kuelimishana bila ushabiki, kushirikiana na kusaidiana, na huko ndiko kujikamilisha kiimani. Tumesema maoni ya bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania ni mengi, na haya ni baadhi tu ya yale yaliyozungumzia umuhimu wa Qurani Tukufu. Kwa mfano hapa pia anasema inasikitisha sana kuona kwamba maulamaa ambao ni warithi wa manabii, yaani maulamaa wa madhehebu zote na viongozi wa nchi zenye Waislamu wengi, zimechelewa kuelewa umuhimu wa kusimama imara kupigania Qur'ani tukufu na kupigania umoja na mshikamano wa umma huu. Kuhimizana umoja wetu ndio kutekeleza mafundisho ya Qur'ani kivitendo, ingawa tumechelewa sana. Kama tusingechelewa, umma wetu usingefika kushuhudia maafa haya yote duniani kwa umma huu bora, na utovu wa adabu unaofanywa na maadui dhidi ya Qur'ani na mambo mengine matukufu. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naama, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika studio hii za Jam Jam hapa jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 9890350654 87 na email yetu ni swahiliradio@irib .ir. Tovuti yetu ambayo ina vitu vingi tofauti ni parstoday.ir/sw. Naam, kama mnavyojua pia wasikilizaji wapenzi, kumetokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Niger. Mapinduzi hayo ya kijeshi yamekuja na mahangasha yake ikiwa ni pamoja na uamuzi wa muungano wa kiuchumi wa nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS wa uwezekano wa kuingilia kijeshi na kuondoa madarakani majenerali wa kijeshi waliofanya mapinduzi huko Niger. Maandamano mbalimbali yamefanyika ndani ya Niger kuonga mkono wanajeshi, ubalozi wa mkoloni mfaransa umevamiwa, Majenerali wa kijeshi wamekata uhusiano wao wa kiusalama na Ufaransa na masuala mengine chungu mzima. Wanabaraza kama kawaida hawakubaki nyuma kuhusu matukio muhimu yanayojiri duniani. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema endapo kutakuwa na uingiliaji kijeshi nchini Niger tutarajie vita vingine vikali tutakavyovibatiza jina na kuviita vita vya Ukraini vya Afrika katika ukanda wa magharibi mwa Afrika. Chaguo bora ni kutambua uongozi wa wana mapinduzi wa Niger, anasema na kuongeza, nina hofu kubwa, endapo mataifa yoyote yataingilia kijeshi nchini Niger, basi mzozo huo utatanuka pakubwa sana, anasema tujue, Sudani imechafuka, Somalia hakuna usalama Ethiopia hali tete, Msumbiji bado waasi wanaisumbua serikali, Kenya mtikisikwa kuzuka machafuko kwa Naija, vita hivyo vitapanuka pakubwa na kuzitumbukiza nchi nyingi zaidi katika mapigano ya maslahi ya Marekani na Ufaransa. Nam, ni maoni yake hayo mwana baraza bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ama bwana Katoko Hamisi wa Kigoma, huko huko nchini Tanzania ametuandikia kupitia WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065487, akisema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naitwa Katoko Khamisi wa Kigoma, Tanzania. Naomba kuunganishwa na grupu la redio Tehran idhaa ya Kiswahili. Baadaye ametupa namba yake mpya ya WhatsApp. Nasi na, bila ya kuchelewa uh, tulimuunganisha Bwana Kakoto Hamisi wa huko Kigoma, Tanzania ili aendelee kupokea habari za idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kupitia wasapu yetu. Lakini cha kufurahisha ni kwamba Bwana Kakoto amefanya jambo la busara la kutujulisha mabadiliko ya namba yake ya wasap. Na hivyo ndivyo tunavyoomba wasikilizaji wetu wote kila wanapofanya mabadiliko ya namba zao watutumie ili tuwaunganishe upya, vinginevyo watashindwa kuona habari tunazowatumia kila siku. Aidha, tunapenda kutumia fursa hii kuwakumbusha tena na tena wasikilizaji wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili kwamba wahakikishe nambari yetu ya WhatsApp ya plus 98 903 506 5487 imo kwenye kontakti za simu zao muda wote. Kila wanapobadilisha simu wahakikishe wanaingiza namba hiyo kwenye kontakti zao, vinginevyo watashindwa kuona habari tunazowatumia. plus 989035065487. Tumekuwa tukipokea malalamiko mengi kutoka kwa wasikilizaji ambao kwa hakika wanasema kwamba hawaoni habari tunazowatumia, wakati kiukweli ni kwamba hatukusita kuwatumia bali tatizo liko upande wa simu zao mpya ambazo haimo namba yetu ya WhatsApp ndani ya kontakti zao. Kama tulivyosema suala hilo la uh, naija nalo limeakisiwa sana na baadhi ya wasikilizaji wetu akiwemo Imam Sefa Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye hapa anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji bila shaka hamjambo, na mi si jambo. Nimeona e, na kusikia ni mambo ya ajabu, mambo ya kushangaza. Iko wazi, iko tayari kwenda kufanya mazungumzo ya kupeleka jeshi kule Naija kutoa yale mapinduzi yaliyofanyika. Watu ajabu sana hawa watu, sijui lin, li, lini E, watu wataona kwamba namna gani sisi tunaweza kuwa tuna hakika sisi wenyewe kama wenyewe wa Afrika, sio kushikiwa wakili na wazungu hao. Wazungu wameoa sasa, basilahi yao inaunguka kule, wanazichocheza a nchi hizi ziende kule zikatoe ndani, wakati huko kuna nani? Hawa watu gani hawa, mag magaidi hawa eh wamepandikizwa humo na hawa hao, kwa faida yao watese wa, wa Afrika. Huko Afrika ya Magharibi tunasikia mali wapi, kule wapo hao magaidi wa Daesh, sijui wanajita, wanafanya nini? Mbona mbona hawazungu hawa, hawa, hawajakaa wakasema kwamba kwa tupambana nao hao watu hao tusumbua, lakini kwa kuwa masilahi hawajui hawa watu ndio hao wanashikiwa akili na wazungu wazungu mpaka lini jamani? Afrika yamkeni! Leo huyo amefanya mapinduzi pale, yamefanyika mapinduzi, sio kusema kwamba wa, wa, ya mapinduzi yamewaudhi ya watu wananchi, pa wamefurahia. Tunaona kwenye vyombo vya habari wanafurahia, wanapongeza, wanapongeza wao kama wananchi, ndio kama ni wadau wao wamefurahia, wame sio kama wanataka msaada, sijui watu waje wawasaidie wa kwa sababu wamefanyiwa dhuluma na nini? Aa, ni wamefurahia wa, wananchi tunaona wanafurahi sasa. Nini akili za hao watu hao eh, mambo ya ajabu yanasikitisha sana, ya tuwafanyiwa mambo ya ajabu ajabu, kuja kufanya nini? E, ya, ya, ya, ya kutoa hao magaidi kule, aa, haya yanafanywa na wazungu hao. Hawa wa Faransa hao, na Waingereza na watu gani, kwa maslahi yao tu wanawatumia, wana wale tutapeleka jeshi kwenda kupambana, hawapambana lolote. Bado wanakwenda kuwaibia madhahabu yao, maalimasi yao na kila kitu. Hao wanasema gaidi wanapata silaha kali. Hebu Afrika mkeni jamani, tuache utumwa wa kipumbavu. Asanteni sana. Nam, asante sana, asante sana. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu mo studioni alikuwa ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo yetu alikuwa ni Bibi Julai, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakie ni kila la kheri maishani. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani, wapendwa wasikilizaji. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. na mchana huu ninaanza jamvi la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi, hili linachapishwa Tanzania, na katika ukurasa wake wa mwanzo tunasoma habari kuu inayosema: vijana wapasua vichwa viongozi, kwa siku tatu mfululizo viongozi wakuu wawazungumzia, huku matatizo ya ajira, rushwa na maadili yakitajwa wadau wenyewe waeleza. Nikiachana na habari hii kuu kutoka Mwananchi, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema: sakata la bandari, Kikwete, Kinana kulishtaki gazeti la Mwanahalisi; wananchi wamweka kitimoto waziri Umi; bima ya afya bado moto; wafanyakazi walia uhaba wa kondo maofisini; yasema takadi na dola milioni 745 zahitajika ununuzi mafuta. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limepambwa kwa habari zisemazo: JK ataka aombwe radhi, yeye na Kinana walalamika kukashifiwa, S Samia atoa bilioni mbili ujenzi hospitali Mbagala, mawakili kumi wawatetea polisi kesi ya mauaji, serikali yapongezwa wekezaji kilimo, e tic yasajili miradi 778 kuanzia mwaka 2021 hadi Juni Tume haki jinai yaibua malalamiko Zanzibar, serikali yaweka mkakati kukabili uhaba wa dola, na Tanzania yapata bilioni sabini kusambaza umeme. Kichwa hiki cha habari kimeambatanishwa na picha inayomwonyesha waziri wa fedha wa Tanzania Dkt Mwigulu Nchemba akiwa pamoja na mkuu wa mfuko wa maendeleo wa Abudhabi wa umoja wa falme za Kiarabu Mohamed Saifu Ali Suwaidi wakionyesha hati ya mkataba wa mkopo nafuu wa shilingi bilioni sabini kwa ajili ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme baada ya kusaini mjini Abudhabi jana. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika neema ya umeme wa uhakika yafunguka Tanzania. Mfuko wa Maendeleo wa Abudhabi wasaini mkataba wa mkopo nafuu bilioni sabini kumaliza kilio cha muda mrefu Kagera Juhudi za Samia zinavyoungwa mkono na mabenki kuwainua wakulima nchini. Kesi ya wanaodaiwa kuongoza genge la uhalifu yaahirishwa. Aidha, kuna mfumuko wa bei Julai wazidi kushuka. Hospitali ya rufaa mkoa wa Dodoma yazidi kujiimarisha. Benki ya Dunia asitisha mikopo kwa Uganda. Waziri Umi ashtukia uhuni tiba ya malaria, na mahakama kuanza kusikiliza shauri la meno ya tembo. Hati ya mashtaka inadai kuwa Agosti 17, 2021 eneo la Chamazi wilaya ya Temeke mkoani Dar es Salaam washtakiwa walikutwa na miliki vipande nane vya meno ya tembo thamani yake ikiwa ni shilingi milioni thelathini na nne laki tatu elfu kumi na tisa na mia na tisa na. Tunaendelea na ujondozi wa magazeti, na sasa tukijielekeza nchini Kenya tunaanza na Taifa Leo ambalo limepambwa kwa habari kuu chini ya kichwa cha maneno, kuna nuru gizani. Dalili za awali kumaliza uhasama wenye maafa baina ya Kenya Kwanza na Azimio la Umoja zaonekana. Na kutoka Taifa Leo vilevile tuna habari nyingine zinazosema ahadi nyingi hewa za udhi waathiriwa ugaidi Lamu, na wanguku wasema ndoa za mitaara zitatatua changamoto mlimani gazeti lingine la Kenya la The Star leo hii Alhamisi limeandika kwa mara ya kwanza katika miaka mingi, serikali imewapa wafanyakazi wake nyongeza ya mshahara ya kati ya asilimia saba hadi kumi. Kuna hii inayosema Wetangula ahimiza Misri kuunga mkono biashara ya Afrika na usalama wa chakula wa asal. Mfanyabiashara bilionea Narendra Laval ajiunga na kesi kutetea sheria ya fedha ya Ruto. Hii ni kufuatia kuwasilishwa hati ya dharura katika mahakama kuu ya Milimani ambapo bilionea huyu ameunga mkono kutekelezwa sheria hiyo, yeye akiwa kama mfadhili. Kutoka gazeti ya The Star la Kenya aidha tunasoma, wakulima pwani wamtaka rais Ruto kufufua sekta za kilimo cha nazi na korosho. Vilevile vile, tunasoma habari inayosema dawa za kutibu magonjwa ya kifua kikuu TB na saratani yanatupwa katika ziwa Victoria na Kenya kwanza na muungano wa Azimio kwanza kwa kwa bidii mazungumzo yao ya ya siku siku ya Jumatatu. New Times ya Rwanda linatukamishia macho yetu magazetini kwa kuandika Rwanda kufungua balozi nchini Jordan. Rwanda imeamua kuwa na ofisi ya masuala ya diplomasia mjini Amman, Jordan. hayo yameelezwa na Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, akiwa katika ziara ya siku mbili katika nchi hiyo ya Mashariki ya Kati. na baraza la mawaziri la Rwanda wiki iliyopita liliidhinisha rasimu ya sheria inayosimamia ubinafsishaji ambayo inataka kuchukua nafasi ya sheria iliyopo sasa iliyotungwa miaka ya 27 iliyopita ili kupata matokeo bora zaidi. Hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Wekezaji wa Umma na Ubinafsishaji, Minivest ya Rwanda. naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika kupitia maarifa FM na hiyo ni redio wa shirika aidha. Unaweza kutupata kutumia aplikesheni yetu ya IRIB wada service. Usikose kuingia na kuperuzi katika mtandao wa redio tovuti yetu pastoday ir sw ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 28. Afdalu zzuhudi ikhfau zzuhudi, uzuhudi bora kabisa ni wa mtu anayeficha uzuhudi wake. Imamu Ali alaihi salam anasema katika hikma hii ya 28 ya Nahjul Balagha kwamba aina bora kabisa ya uchamungu na kuitaliki dunia ni kuficha mtu uchamungu wake. Mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya watu waliojifanya Waislamu walikuwa wakijaa mbele za watu kwa sifa za uchamungu mkubwa kuvaa nguo za watu wa chini kabisa, kuishi katika nyumba za kimaskini, kula chakula cha watu mafakiri na vitu kama hivyo. Kidhahiri walijifanya ni watu wa zuhudi na walioachana wa na mapambo ya dunia, lakini katika uhalisia wao hawakuwa watu wa zuhudi, bali walikuwa wanafiki na watu wanaomshirikisha Allah na vitu vingine. Ndio maana Imamu Ali alaihissalam katika hikma hii anasema uchamungu wa kweli zuhudi na kuitaliki dunia kiukweli kweli hakumruhusu mtu kufanya ria na kuwatangazia watu, kama anavyosema Imamu Ali alaihi ssalam katika sehemu nyingine kwamba wengi wa watu wa namna hiyo hulazimika kuacha uzuhudi wao hata huo wa kijuujuu, na hushindwa kutumia vizuri rasilimali ya kimaanawi kujikinga na ugonjwa wa ria na kujionyesha. Katika mafundisho matukufu ya Uislamu, mtu mwenye zuhudi ni yule ambaye anayakini kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya nguvu za Mwenyezi Mungu na chochote alicho nacho hakitokani na nguvu zake bali kwa ridhaa ya Muumba wake. Ni yule ambaye hafungamani na mambo ya kidunia na kumsahau Allah aliyempa neema hizo, ambaye kwake yeye kuwa karibu na Mwenyezi Mungu ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote lile. Imamu Ali alaihi ssalam ametoa ushahidi wa maana ya zuhudi katika aya ya 23 ya Suratul Hadidi akisema, zuhudi yote imekusanywa kwenye maneno mafupi ya Kurani tukufu yanayosema, ili msihuzunike kwa kilicho kupoteeni wala msijitape kwa alichokupeni. Mtu asikae muda wote kuomboleza yaliyopita na pia asijisahau kupindukia kufurahia yanayokuja, bali amkumbuke Allah katika hali yoyote aliyonayo. Taban ni wajibu, ifahamike kwamba zuhudi maana yake si mtu kujinyima kila kitu, kwani kama alivyosema Mwenyezi Mungu kwenye Kurani Tukufu, waumini wana wajibu wa kutumia vilivyo neema walizotengewa na mola wao, lakini lililo muhimu ni kutoruhusu nyoyo zao kutekwa na neema hizo na kumsahau aliyewapa. Aya ya 23 ya Suratul Arafi inasema: Sema, ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riziki? Sema, hivyo ni kwa walioamini katika uhai wa duniani, na siku ya Kiama vitakuwa vyao wao tu. Namna hivi tunazieleza ishara kwa watu wanaojua. Naam, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhamad Almustafa sallallahu alaihi waalihi wasalam alitutahadharisha tusiharamishe alivyohalalisha Mwenyezi Mungu akisema, zuhudi haina maana ya mtu kujiharamishia vya halali alivyoneemeshwa na Mwenyezi Mungu, bali maana yake zuhudi ni kuwa na yakini zaidi na kile kilichoko kwa Allah kuliko kile alichonacho yeye. Zahidi ni mtu ambaye anapoangalia safari yake ndefu na akiba yake chache huiona dunia kuwa ni tambara bovu na inayopita kwa haraka sana hivyo huwa hatetereki katika jitihada za kujikurubisha kwa allah na kujenga akhera yake yuko tayari, kuvumilia, yuko tayari kuvumilia kila kitu kwa nafsi na damu yake ili awe miongoni mwa waliofuzu siku ya kiama tunamwomba mwenyezi mungu atujalie kuwa miongoni mwao wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Mfungo 4 Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 10 Agosti mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 236 iliyopita aliaga dunia Alama Muhammad Mahdi Naraqi, mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraki kwa lengo la kuzidisha elimu, na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo Alama Mulla Mahdi Naraki alianza kufanya utafiti, kufundisha na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya Alama Naraki ni Jamiu Saadat na Anisul Muwahidina. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita vilianza vita vya miaka miwili kati ya Japani na China juu ya mzozo wa maeneo ya Yangze na Canton ambayo yalikuwa maeneo ya kistratejia ya ardhi ya China. Canton ilikuwa bandari muhimu mno huko kusini mwa China, ambayo Wachina walipigana vita vya miaka miwili kuilinda mbele ya uvamizi wa Wajapani. Hata hivyo na baada ya kupata hasara kubwa, tarehe 25 Aprili mwaka 1939 bandari ya Canton ilitwaliwa na Japan. Hata hivyo, wajapani walilazimika kurudi nyuma kutokana na mapambano makali ya wananchi wa Uchina. Katika siku kama hii ya leo miaka 18 iliyopita, haram ya maimamu wawili Ali Alhadi na Hasan Al Askari huko Samara nchini Iraki, walikozikwa wajukuu hao wawili wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, iliharibiwa na mawahabi wa kitakfiri wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Alqaida. Magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na Abu Mus'ab Azarqawi siku ya Jumatano tarehe 23 Muharram mwaka 1427 Hijria mwendo wa saa moja asubuhi wakiwa wamevalia sare za askari wa Iraki waliingia kwenye haramu ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kulipua eneo hilo kwa kutumia milipuko ya TNT yenye uzito wa kilo mia mbili. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa vya jengo hilo vilirushwa umbali wa nusu kilomita. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ubalozi wa Saudia mjini Tehran umefunguliwa tena rasmi kufuatia hatua ya Irani kufungua tena ubalozi wake mjini Riadh mwezi Juni mwaka huu. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ilisema jana Jumatano kwamba ubalozi wa Saudia mjini Tehran ulianza rasmi kufanya shughuli zake za kawaida tangu Jumapili, Agasti 6. Wizara hiyo haikufafanua zaidi kuhusu suala hilo. Riadhi ilifunga ubalozi wake mjini Teherani mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuvamiwa na waandamanaji waliokasirishwa na kitendo cha utawala wa Saudia cha kumuua kidhalimu kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini humo Nimri bakila Nimri. Wataalamu wa kijeshi na wahandisi katika wizara ya ulinzi ya Irani wameripotiwa kubuni teknolojia ya kutengeneza ndani ya nchi kombora la kisasa la cruise lenye uwezo wa kusafiri kwa mwendo kasi wa supersonic. Kombora hilo lililotengenezwa ndani ya nchi limearifishwa kama kizazi kipya cha makombora ya cruise ya Iran na kwa sasa liko katika hatua ya majaribio. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imekomboa miji mikubwa katika eneo la Amhara kutoka kwenye magenge ya wanamgambo wa asi baada ya siku kadhaa za vita kati ya jeshi la serikali kuu na wanamgambo wa eneo hilo. Na msemaji wa tume kuu ya uchaguzi ya Tunisia amesema uchaguzi ujao wa rais wa nchi hiyo umepangwa kufanyika katika msimu wa machipuo mwakani kwa mujibu wa sheria ya mwaka elfu mbili kumi na nne ambayo haijabadilishwa au kufutwa. Hata hivyo, Mohamed Itili Mansri amesema ni mapema mno kuzungumzia uchaguzi ujao chini ya sheria ya kivuli cha sheria za sasa za uchaguzi za Tunisia. Awali, Rais Kais Saied wa Tunisia alisisitiza udharura kuwachagua viongozi wa nchi kwa kuzingatia namna wanavyowajibika. La ziada hatuna na muhtasari wetu unakomea hapa kwa mchana huu, na na wageni ni kuwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini.