Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Alhamisi ya Agosti kumi alfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Muharamu ishirini na tatu 1445 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya rabil alamin. Wapenda wasikilizaji, kwa asubuhi hii tumeandalia mengi kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa, na tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho ombi rasmi lililowasilishwa na nchi zipatazo ishirini na tatu la kujiunga na jumuia ya kundi la BRICS. Kwa upande wa vipindi, tutaanza na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na hekima za najuli balagha, hiyo ni makala fupi. Tutaletea udondozi wa magazeti, tukidondoa habari muhimu katika baadhi ya magazeti leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia Tuna wingiwa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Na matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM, na hiyo tunatangaza mara kwa mara ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, japokuwa kuna baadhi ya nyakati matangazo huwa hayafiki ama hukatika, na tovuti yetu to parstoday.ir/sw. na imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na wakaribisheni sasa kujiunga nami katika vichwa vya habari. Viongozi wa mapinduzi Niger waishutumu Ufaransa kwa kukiuka anga ya nchi hiyo. Watu 33 wathibitishwa kufa katika maafa ya mvua kubwa yaliyoikumba China. Walowezi wa kizayuni wenye kufurutu ada wavamia tena msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Na pamoja na habari nyingine, madaktari wasema raia wengi wameuawa katika mapigano huko Amhara nchini na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Niger. Baraza la kijeshi la viongozi wa mapinduzi Niger limeishutumu Ufaransa kuwa limekiuka anga iliyofungwa ya nchi hiyo. Viongozi wa baraza hilo wameituhumu Ufaransa kuwa inayumbisha usalama na amani ya nchi hiyo, na wamesema ndege ya Ufaransa imekiuka anga ya Niger iliyofungwa na baraza la kijeshi siku chache zilizopita, kwa mujibu wa taarifa ya Baraza la Taifa la Uokovu la Niger. Ufaransa imewachia huru wafungwa magaidi na kueleza kwamba magaidi waliachiliwa na Ufaransa walishiriki walioachiliwa na Ufaransa walishiriki katika mkutano wa kupanga mashambulizi kwenye vituo vya kijeshi katika eneo la mpaka wa pamoja wa nchi tatu za Niger, Bukina Faso na Mali. Kanali Amadu Abdurahmani, msemaji wa baraza la ulinzi wa nchi lililoundwa na viongozi wa mapinduzi ya Niger, amesema vikosi vya jeshi la Ufaransa vimekiuka anga ya Naija na kuachia magaidi, swala ambalo limepelekea maeneo ya walinzi wa kitaifa kukabiliwa na mashambulizi ya kigaidi. Wakati huo huo, chanzo cha serikali ya Nigeria kimesema baraza la kijeshi huko Niger limekutana na wajumbe wawili wa rais wa Nigeria ambaye ni mkuu wa Jumuiya ya Kiuchumi Afrika Magharibi ECOWAS Bola Tinubu katika mji mkuu wa Niger jana Jumatano. Mkutano huo wa jana ulifanyika kabla ya mkutano wa kilele wa kundi la ECOWAS unaotazamiwa kufanyika leo Alhamisi. Rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa ECOWAS, alisema Jumanne iliyopita kwamba diplomasia inasalia kuwa njia bora ya kufuata katika mzozo unaoikabili Naija hivi sasa bila kutupilia mbali uwezekano wa kutumia nguvu za kijeshi. Watu wasiopungua 33 wamethibitishwa kufa na wengine 18 bado hawajulikani waliko baada ya kushuhudiwa mvua kubwa mjini Beijing, China. Mji huo mkuu wa China umekumbwa na kiwango kikubwa cha mvua katika wiki za karibuni ambacho kimeharibu pakubwa miundo mbinu na kusababisha mafuriko katika vitongoji vya jiji hilo na maeneo ya wa jirani. Watu kadhaa wamefariki dunia katika mafuriko kaskazini mwa China, huku maafisa wa Beijing wakisema vifo au kutoweka kwa watu wapatao 147 mwezi uliopita kulisababishwa na majanga ya kimaumbile. Taarifa zaidi kutoka Beijing zinasema maelfu ya watu wamebaki bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa au kuharibiwa kabisa na mvua kubwa iliyoambatana na mafuriko. Beijing imekumbwa na rekodi ya mvua kubwa katika wiki za karibuni, huku mafuriko yakisababisha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na kuharibu maelfu ya nyumba. Maafisa wa jiji hilo wameziambia duru mbalimbali mbali za habari kwamba takriban nyumba alfu hamsini na tisa zimeporomoka kufuatia janga hilo la mafuriko, huku zingine zipatazwa laki na hamsini zikiharibiwa, hususan katika viunga vya milimani vya magharibi mwa mji mkuu Beijing. Mafuriko hayo pia imesababisha madhara makubwa katika ardhi za mazao, ambapo ardhi za kilimo ambapo inaelezwa kuwa zaidi ya ekari elfu thelathini na saba zimeathiriwa. Aidha, barabara nyingi katika eneo la jiji pia zimeharibiwa na kusababisha baadhi ya madaraja kutopitika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu mpaka kwa mara nyingine tena wameuvamia msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu lenye historia kongwe. Inaelezwa kuwa walowezi wengi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada jana waliovamia msikiti wa Laksa wa kibla cha kwanza cha Waislam na kufanya vitendo vya kichochezi, huku akiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israel. Msikiti wa Laksa unajulikana kuwa nembo kuu ya utambulisho wa kiislamu na kipalestina wa eneo takatifu la Kuds, na utawala wa Israel unajaribu kuharibu utambulisho huo, lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kumeufedhehesha utawala huo wa kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa. Hii si mara ya kwanza kwa walowezi wa kizayuni kuvamia msikiti wa Al-Aqsa wakisaidiwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel. Vitendo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali Benjamini Netanyahu ambayo imekuwa ikionyesha chuki za waziwazi wazi dhidi wa ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi taifa wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Madaktari wa Bahir Dar, makao makuu ya eneo la Amhara nchini Ethiopia, wameziambia duru za habari kwamba idadi kubwa ya raia wameuawa katika mapigano ya hivi majuzi kati ya wanamgambo wa eneo hilo na wanajeshi wa serikali. Daktari katika hospitali kuu ya jiji hilo alisema waliojeruhiwa ni pamoja na wazee na mtoto wa miezi mitano. Wakazi walisema wanamgambo wamechukua udhibiti wa gereza na kuachilia huru wafungwa. Mapigano hayo yaliyozuka wiki iliyopita katika eneo la pili kwa ukubwa nchini Ethiopia, kati ya wanamgambo wa Fano na jeshi la ulinzi la Ethiopia, yamegeuka kuwa mgogoro mkubwa wa kiusalama. Wapiganaji kwenye eneo hilo wanaojulikana kama Fano wamekuwa wakiripotiwa kuchukua udhibiti wa baadhi ya miji na vijiji, pamoja na maeneo mengine makubwa. Usafiri wa anga umesitishwa kwenye baadhi ya miji katika eneo hilo, mawasiliano ya intaneti yakikatwa pia. Mgogoro huu unatajwa kuwa mkubwa zaidi wa usalama nchini Ethiopia tangu vilipomalizika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili katika eneo la Tigre linalopakana na Amhara mwezi Novemba mwaka jana. Uhusiano wa pande hizo mbili umedorora kutokana na kile ambacho baadhi ya watu katika eneo hilo wanasema ni serikali ya Ethiopia ya kupuuza masuala ya usalama katika eneo la Amhara. Na wanachama 25 wa kundi la kigaidi la Shababu la Somalia wameangamizwa, akiwemo mmoja wa makamanda wao wa ngazi ya juu. Jeshi la Somalia limetangaza kuwa wanachama wasiopungua 25 wa kundi la kigaidi la Shababu wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la nchi hiyo katika mji wa Hiran. Vyombo vya usalama vya Somalia vimesisitiza kuwa kuondoka kwa askari wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini humo ATMIS hakutaathiri operesheni hizo za kukabiliana na magaidi wa kundi la Shababu. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni wanachama wasiopungua 60 wa kundi la kigaidi la Shababu waliangamizwa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaeda limekuwa likifanya kila aliwezalo kuipindua serikali kuu ya Somalia tangu mwaka 2007 na hadi kufikia sasa kundi hilo limefanya mashambulizi mengi ya kigaidi na kuwa na jeshi na raia wengi. Kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kilitangaza mwezi Juni mwaka huu kwamba kimekabidhi kambi ya kijeshi ya jimbo la Ishabele kwa vikosi vya Somalia na hivyo kuanza mchakato wa kuondoka kutoka nchini humo askari wake wapatao elfu mbili. Vikosi vya Umoja wa Afrika nchini Somalia ATMIS ambavyo vinajumuisha takriban wanajeshi elfu ishirini, polisi na raia kutoka Uganda, Burundi, Jibuti, Ethiopia na Kenya, Aprili mwaka jana vilichukua nafasi ya vikosi vya AMISOM vilivyotumwa nchini Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba kupambana na uwasi wa kundi la kigaidi la wanamgambo wa Shabab. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehani. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika katika satelaiti. Aidha, unaweza kutupata kwa kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, IRIB World Service. Tunasikika kupitia redio washirika, na si nyingine ni maarifa fm yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Ombi rasmi lililowasilishwa na nchi ishirini na tatu la kujiunga na jumuiya ya kundi la BRICS. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, Naledi Pandor, ametangaza kuwa viongozi wa nchi ishirini na tatu Wameeleza rasmi nia ya yao ya nchi zao kujiunga na jumuiya ya BRICS. Mwanadiplomasia huyo amesema tumepokea taarifa rasmi za viongozi wa nchi 23 wanaotaka nchi zao kujiunga na BRICS. Na tuna maombi yasiyo rasmi pia ya nchi zenye uwezekano wa kujiunga na BRICS. Jumuiya ya BRICS kwa sasa ina nchi tano wanachama ambazo ni Russia, China, Brazil, India na Afrika Kusini. Algeria, Argentina, Bangladesh, Bahrein, Belarus, Bolivia, Cuba, Misri, Ethiopia, Honduras, Indonesia, Iran, Kirgizistan, Kuwait, Morocco, Nigeria, Palestina, Saudi Arabia, Senegal, Thailand, Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati, Venezuela na Vietnam ni nchi ambazo zimeeleza rasmi nia yao ya kujiunga na BRICS. Pandor amebainisha kuwa hamu kubwa iliyopo ya kujiunga na BRICS inaonyesha kwamba kundi hilo ni taasisi iliyoendelea, ni taasisi inayotetea maslahi ya nchi za ulimwengu wa kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, BRICS inaunganisha uchumi kubwa zaidi zinazoendelea kustawi duniani ambazo ni pamoja na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini na nchi nyingine kadhaa ikiwa ni pamoja na Algeria, Argentina, Misri, Iran, Indonesia, Saudi Arabia, Uturuki, Muungano wa Falme za like Kiarabu UAE na kadhalika, zina nia ya kujiunga na kambi hiyo ya kiuchumi. Kuongezeka kila uchao hamu ya nchi za ulimwengu kutoka kanda na mabara tofauti ya kujiunga na BRICS kunaonyesha nia na shauku kubwa zilio nayo nchi hizo ya kuona mfumo wa kimataifa unafumuliwa upya na unaondokana na mfumo wa kiliberali ulio chini ya ukiritimba wa Magharibi. Mehedi Horsandi, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anaashiria kuwa kipaumbele muhimu zaidi cha utendaji wa BRICS kinaweza kuwa ni kutoa pigo na changamoto kwa mfumo wa kiliberali unaotawala dunia, na anafafanua kwa kusema: BRICS, ambayo kwa mujibu wa wana uchumi itadhibiti nusu ya uchumi wa dunia katika muda usiozidi miaka kumi ijayo. Hatua yake ya kwanza imekuwa ni kupunguza matumizi ya dola katika biashara baina ya pande mbili na baina ya pande kadhaa wanachama wa jumuiya hiyo. Katika upande mwingine, madola ya Magharibi, hususan nchi wanachama wa kundi la G7 linaloundwa na nchi saba zilizoendelea kiviwanda duniani yamekuwa yakifuatilia kwa wasiwasi mabadiliko hayo na kuendelea kuongezeka nguvu za BRICS, na wakati huo huo zinataka ziwe na aina fulani ya satwa na ushawishi ndani ya jumuiya hiyo. Katika muktadha huo, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa hivi karibuni aliomba kuhudhuria mkutano wa BRICS uliofanyika nchini Afrika Kusini, lakini mara baada ya kuwasilishwa ombi hilo lilipingwa vikali na Rasia. Kuhusiana na hilo, Moscow ilitangaza kuwa kwa kuzingatia sera ya uhasama na uadui ya Paris dhidi ya Russia haitakuwa mwafaka kwa Macron kushiriki katika mkutano wa kilele wa kundi la BRICS. Katika taarifa ya karibuni kabisa kuhusiana na kadhia hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Naledi Pandor alitangaza siku ya Jumatatu kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hajaalikwa kwenye mkutano wa BRICS utakaofanyika nchini Afrika Kusini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Tunatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na sasa nawakaribisha Ahmed Rashid na Amir Ibrahim katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi kinachorusha hewani maoni yenu ya kila namna na kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza muda wote, maoni yenu hayo si lazima yawe yanawakilisha msimamo wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo ya whatsapp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065 487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa interneti ni Pars Today ir sw. Wasikilizaji wapenzi, vitendo vya kijinai na kiuadui vya madola ya kiistikbari na kibeberu dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu vinaendelea. Nchi kama Sweden, Denmark na hata Ujerumani zimeendelea kuruhusu kuvunjiwa heshima Quran tukufu kwa kisingizio chapwa cha eti uhuru wa kujieleza. Lakini pia waislamu nao wameendelea kuchukua hatua mbalimbali, mbali na kutoa mwito wa kuzisusia kikamilifu nchi zote zinazoruhusu kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu. Hivi karibuni kulifanyika mkutano wa kimataifa nchini Rasia kulaani kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu, kama ambavyo mjini Baghdadi Iraqi pia hivi majuzi kuliitishwa kongamano maalumu lililowashirikisha wasomi wa kila namna chini ya kauli mbiu ya Iraq Al-Quran na kujadili njia mbalimbali mbali za kuchukua kukabiliana na vita hivyo vya kiitikadi vinavyoendeshwa na nchi za magharibi dhidi ya Waislamu baada madola ya madola hayo ya kibeberu kushindwa kijeshi katika nchi za Waislamu kama Iraq, Syria na Lebanon. Sisi hapa ukumbini tumeendelea kupokea maoni chungu mzima uh, kutoka kwa wanabaraza na ambao hawajaonyesha unyongonyevu katika kusimama imara kupigania matukufu ya Kiislamu na kibinadamu. Tutaanza na maoni yake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, toba nne, maoni yake ni mengi lakini tutasoma baadhi yake tu, anasema Waislamu wote duniani tuisadikishie kivitendo dunia kwamba umma wetu umeshikamana na Qur'ani na mafunzo yake na suna za bwana Mtume amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na watu watukufu wa nyumba yake. Katika sehemu nyingine ya maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania ameandika Allahu akbar, hakika watu wengi watukufu kama Imamu Husein alayhi salam na familia yake na masahaba watukufu walimwaga damu zao kupigania mafundisho ya Qurani tukufu na kutekeleza kivitendo maelekezo ya mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasallam. Hilo ni funzo kubwa kwetu sisi Waislamu wa zama hizi kuelewa Uislamu sahihi kwa kujifunza. Tutambue kwamba ushabiki ni kujipoteza na kujidhoofisha wenyewe. Kama watu hao watukufu walivyomwaga damu zao kwa ajili ya kulinda Qur'ani na Uislamu ni wajibu wetu na sisi pia Waislamu wa, wa zama hizi kutoruhusu kabisa kuchezewa Qurani na matukufu yake maneno mazima kabisa. Vile, vile anasema Uislamu wa umoja na kushikamana safu za Waislamu ndio unaotakiwa kwenye umma wetu, ili tuweze kujitegemea na kupata maendeleo ambayo Allah ametuahidi katika Quran. Chokochoko choko za maadui, shida na misiba ni mitihani kwetu, ni Allah anatujaribu na atakaye faulu katika mtihani huu ni yule mwenye kusubiri kujijenga kwa tabia ya busara, kuwa imara mbele ya maadui, kutokubali kudhalilishwa. Na hivyo ndivyo Allah atakavyoutukuza umma wetu. Anasema mafundisho ya Qur'an na Uislamu ni kuelimishana bila ushabiki, kushirikiana na kusaidiana, na huko ndiko kujikamilisha kiimani. Tumesema maoni ya bwana Sherale Fazel wa Dar es Salaam Tanzania ni mengi, na haya ni baadhi tu ya yale yaliyozungumzia umuhimu wa Qurani tukufu. Kwa mfano hapa pia anasema inasikitisha sana kuona kwamba maulamaa ambao ni warithi wa manabii, yaani maulamaa wa madhehebu zote na viongozi wa nchi zenye Waislamu wengi zimechelewa kuelewa umuhimu wa kusimama imara kupigania Qur'ani tukufu na kupigania umoja na mshikamano wa umma huu. Kuhimizana umoja wetu ndiyo kutekeleza mafundisho ya Qur'ani kivitendo, ingawa tumechelewa sana. Kama tusingechelewa, umma wetu usingefika kushuhudia maafa haya yote duniani kwa umma huu bora, na utovu wa adabu unaofanywa na maadui dhidi ya Qur'ani na mambo mengine matukufu. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naama, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika studio hizi za Jamjamu hapa jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 9890350654 87 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Tovuti yetu ambayo ina vitu vingi tofauti ni parstoday ir sw. Naam, kama mnavyojua pia, wasikilizaji wa penzi, kumetokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Niger. Mapinduzi hayo ya kijeshi yamekuja na mahangasha yake ikiwa ni pamoja na uamuzi wa muungano wa kiuchumi wa nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS wa uwezekano wa kuingilia kijeshi na kuondoa madarakani majenerali wa kijeshi waliofanya mapinduzi huko Niger. Maandamano mbalimbali yamefanyika ndani ya Niger kuunga mkono wanajeshi, ubalozi wa mkoloni mfaransa umevamiwa majenerali wa kijeshi wamekata uhusiano wao wa kiusalama na Ufaransa na masuala mengine chungu mzima. Wanabaraza kama kawaida, hawakubaki nyuma kuhusu matukio muhimu yanayojiri duniani. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema endapo kutakuwa na uingiliaji kijeshi nchini Niger tutarajie vita vingine vikali tutakavyovibatiza jina na kuviita vita vya Ukraini vya Afrika katika ukanda wa magharibi mwa Afrika. Chaguo bora ni kutambua uongozi wa wana mapinduzi wa Niger, anasema na kuongeza, nina hofu kubwa endapo mataifa yoyote yataingilia kijeshi nchini Niger, basi mzozo huo utatanuka pakubwa sana, anasema. Tujue Sudani imechafuka, Somalia hakuna usalama Ethiopia hali tete, Msumbiji bado waasi wanaisumbua serikali, Kenya mtikisiko. Kuzuka machafuko kwa Niger, vita hivyo vitapanuka pakubwa na kuzitumbukiza nchi nyingi zaidi katika mapigano ya maslahi ya Marekani na Ufaransa. Naam, ni maoni yake hayo mwana baraza, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania. Ama bwana Katoko Hamisi wa Kigoma huko huko nchini Tanzania ametuandikia kupitia WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065487, akisema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naitwa Katoko Khamisi wa Kigoma Tanzania. Naomba kuunganishwa na grupu la Redio Teheran idhaa ya Kiswahili. Baadaye ametupa namba yake mpya ya WhatsApp na, na si bila kuchelewa uh, tulimuunganisha bwana Kakoto Hamisi wa huko Kigoma Tanzania, ili aendelee kupokea habari za idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kupitia WhatsApp yetu. Lakini cha kufurahisha ni kwamba bwana Kakoto amefanya jambo la busara la kutujulisha mabadiliko ya namba yake ya WhatsApp. Na hivyo ndivyo tunavyoomba wasikilizaji wetu wote kila wanapofanya mabadiliko ya namba zao watutumie ili tuwaunganishe upya, vinginevyo watashindwa kuona habari tunazowatumia kila siku. Aidha, tunapenda kutumia fursa hii kuwakumbusha tena na tena wasikilizaji wa Redio Teherani Idhaa Kiswahili kwamba wahakikishe nambari yetu ya WhatsApp ya plus 989035065487 imo kwenye kontakti za simu zao muda wote. Kila wanapobadilisha simu wahakikishe wanaingiza namba hiyo kwenye kontakti zao, vinginevyo watashindwa kuona habari tunazowatumia. Plus 989035065487. Tumekuwa tukipokea malalamiko mengi kutoka kwa wasikilizaji ambao kwa hakika wanasema kwamba hawaoni habari tunazowatumia, wakati kiukweli ni kwamba hatukusita kuwatumia bali tatizo liko upande wa simu zao mpya ambazo haimo namba yetu ya WhatsApp ndani ya kontakti zao. Kama tulivyosema, suala hilo la uh, Naija nalo limeakisiwa sana na baadhi ya wasikilizaji wetu akiwemo Imam Sefa Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye hapa anasema: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji bila shaka hamjambo, na mi si jambo limenaona e, na kusikia ni mambo ya ajabu, mambo ya kushangaza. Iko wazi, iko tayari kwenda kufanya mazungumzo ya kupeleka jeshi kule Naija kutoa yale mapinduzi aliyofanyika. Watu ajabu sana hawa watu, sijui lin, li, lini E, watu wataona kwamba namna gani sisi tunaweza kuwa tuna hakika sisi wenyewe, kama wenyewe Afrika, sio kushikiwa wakili na wazungu hao. Wazungu wamea sasa masilahi yao inaunguka kule, wanazichocheza wana, wana, wana, wana sa nchi hizi ziende kule zikatoe nani, wakati huko kuna nani, hawa watu gani hawa, mag, magaidi hawa eh wamepandikizwa humo na hawa hao kwa faida yao wa, wa, watese Waafrika huko Afrika ya Magharibi, tunasikia Mali wapi kule, wapo hao magaidi wadaeshi sijui wanajita wanafanya nini? Mbona hawazungu, mbona hawaafrika hawa koekwazi hawajakaa wakasema kwamba tupambana nao, hao watu hawa wanatusumbua, lakini kwa kuwa masilahi hawajui, hawa watu ndio hawa wanashikiwa akili na wazungu wazungu oh, paka lini jamani. Afrika amkeni! Leo huyo amefanya mapinduzi pale, yamefanyika mapinduzi, sio kusema kwamba wa, wa, ya mapinduzi yamewaudhi ya watu wananchi, pa wamefurahia. Tunaona kwenye vyombo vya habari wanafurahia, wanapongeza, wao wana wao, kama wananchi ndio kama ni wadau wao wamefurahia, sio kwamba wanataka msaada, sijui watu waje wawasaidiwa wa kwa sababu wamefanyiwa dhuluma na nini? ah, ah, ni wamefurahia, wa wananchi tunaona wanafurahi. Sasa nini akili za hao watu, mambo ya ajabu eh, yanasikitisha ya sana, ya tuwafanyiwa mambo ya ajabu ajabu, kuja kufanya nini, e, ya, ya, ya, ya kutoa hao magaidi kule. Hayo yanafanywa na wazungu hao hao wa Faransa hao na Waingereza na watu gani, kwa maslahi yao tu wanawatumia wana wale peleka jeshi kwenda kupambana, hawapambani lolote bado, wanakwenda kuwaibia madhahabu yao maalimasi yao na kila kitu. Hao wanasema gaidi wanapata silaha kali. Hebu Afrika mkeni, jamani, tuache utumwa wa kipumbavu. Asanteni sana. Nam, asante sana, asante sana ama. Na muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo yetu alikuwa ni Bibi Julai, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakia ni kila la heri maisha shukuru sana Ahmed Rashid na Amir Ibrahim Ruta Jengwa kwa kipindi hiko cha Baraza la Wasikilizaji. Na bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na sasa ikiwa ni saa tatu dakika moja sekundi ishirini na tatu kwa wakati wa hapa Teheran, inawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Barabara kabisa. Uchambuzi wa magazeti ya asubuhi hii ya Alhamisi, tunaanza kutoka nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeandika habari kuu inayosomeka kama ifuatavyo: vijana wapasua vichwa viongozi, kwa siku tatu mfululizo viongozi wakuu wawazungumzia, huku matatizo ya ajira, rushwa na maadili yakitajwa, wadau na wenyewe waeleza. Nikiachana na habari hii kuu kutoka gazeti la Mwananchi, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema: sakata la bandari, Kikwete Kinana kulishtaki gazeti la Mwanahalisi, wananchi wamweka kiti moto waziri Umi bima ya afya bado moto, wafanyakazi walia uhaba wa kondom ofisini, asema tiketi na dola milioni mia saba sabini na tano Zahitajika ununuzi mafuta. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limepambwa kwa habari zisemazo: JK ataka aombwe radhi, yeye na Kinana walalamika kukashifiwa. Samia atoa bilioni mbili ujenzi hospitali Mbagala. Mawakili kumi wawatetea polisi kesi ya mauaji. Serikali yapongezwa wawekezaji kilimo. TIC asajili miradi mia saba sabini na nane kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwezi Juni. Tume haki jinai yaibua malalamiko Zanzibar. Serikali yaweka mkakati kukabili uhaba wa dola. Na Tanzania yapata bilioni sabini kusambaza umeme. Kichwa hiki cha habari kimeambatanishwa na picha inayomwonyesha waziri wa fedha wa Tanzania Dr. Mwigulu Nchemba akiwa pamoja na mkurugenzi mkuu wa mfuko wa maendeleo wa Abudhabi wa Umoja wa Falme za Kiarabu ADFD Mohamed Saif Al Suwaidi wakionyesha hati ya mkataba wa mkopo nafuu wa shilingi bilioni sabini kwa ajili ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme baada ya kusaini mjini Abu Dhabi jana. Haya yakiwa machache niliyoweza kuwadondolea kutoka gazeti la Habari Leo. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika neema ya umeme wa uhakika yafunguka Tanzania. Mfuko wa maendeleo Abudhabi wa saini mkataba wa mkopo nafuu bilioni sabini, kumaliza kilio cha muda mrefu Kagera. Juhudi za Samia zinavyoungwa mkono na mabenki kuinua wakulima nchini. Kesi wanaodaiwa kuongoza genge la uhalifu yairishwa. Mfumuko wa bei Julai wazidi kushuka. Hospitali ya rufaa mkoa wa Dodoma yazidi kujimarisha. Benki ya Dunia yasitisha mikopo kwa Uganda. Waziri Umi ashtukia uhuni tiba malaria. Na mahakama kuanza kusikiliza shauri la meno ya tembo. Hati ya mashtaka inadai kuwa Agosti 17 mwaka 2021, eneo la Chamazi, wilaya Temeke, mkoani Dar es Salaam, washtakiwa walikutwa wanamiliki vipande nane vya meno ya tembo, thamani yake ikiwa ni shilingi na milioni 34,319,109. Tunaendelea na macho yetu magazetini na sasa tunajielekeza Kenya. Tunaanza na gazeti ya Taifa Leo ambayo limepambwa kwa habari kuu chini ya kichwa cha maneno, kuna nuru gizani. Dalili za awali za kumaliza uhasama wenye maafa baina ya Kenya Kwanza na Azimio la Umoja zaonekana. Mwandishi anaendelea kuandika maridhiano, pande mbili zatangaza kuwa zitafanya kila juhudi kufaulisha maafikiano na umoja wa kitaifa. Kwa mujibu wa maridhiano hayo, Kalonzo Musyoka amesema, na hapa ninanukuu, tumekuwa na kikao chenye uchangamfu mwingi, kimekuwa kikao chenye uaminifu, kuna masuala yatakayohitaji mashauriano. Kwa upande wake, Kimani Uchungwa amesema Tumekubaliana kuwa tutaanza vikao vya kujadili ajenda zetu Jumatatu. Tutajadiliana kwa manufaa ya pande zote. Hatutakubali kushindwa kufanikisha harakati hii. Kutoka gazeti la Taifa Leo vilevile tunasoma kama ifuatavyo: usalama, ahadi nyingi hewa za udhi. Waathiriwa wa, wa ugaidi Lamu na Wanguku wasema ndoa za mitaala zitatatua changamoto mlimani. Gazeti la Star la Kenya pia limeandika kwa mara ya kwanza katika miaka mingi serikali imewapa wafanyakazi wake nyongeza ya mshahara ya kati ya asilimia saba hadi kumi. Wetangula ahimiza Misri kuunga mkono biashara ya Afrika na usalama wa chakula wa asal. Mfanyabiashara bilionea Narendra Raval ajiunga na kesi kutetea sheria ya fedha ya Ruto hii ni kufuatia kuwasilishwa hati ya dharura katika mahakama kuu ya Milimani ambapo bilionea huyo ameunga mkono kutekelezwa sheria hiyo, yeye akiwa kama mfadhili. Kutoka gazeti la Star la Kenya. Aidha tunasoma wakulima pwani wamtaka rais Ruto kufufua sekta za kilimo cha nazi na korosho, na tunasoma hii inayosema dawa za kutibu magonjwa kikuti, bina saratani, ya kifua kikuu TB na saratani yanatupwa katika ziwa Victoria na Kenya kwanza na muungano wa azimio kuanza kwa bidii mazungumzo yao siku ya Jumatatu. Na sasa wapendwa wasikilizaji, tunawaletea makala yetu inayofuatia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 28 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 28. Afudalu zzuhudi ikhfa uzzuhudi, uzuhudi bora kabisa ni wa mtu anayeficha uzuhudi wake. Imamu Ali alaihi ssalam anasema katika hikma hii ya 28 ya nahjul balagha kwamba aina bora kabisa ya uchamungu na kuitaliki dunia ni kuficha mtu uchamungu wake. Mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya watu waliojifanya Waislamu walikuwa wakijaa mbele za watu kwa sifa za uchamungu mkubwa kuvaa nguo za watu wa chini kabisa, kuishi katika nyumba za kimaskini, kula chakula cha watu mafakiri na vitu kama hivyo. Kidhahiri walijifanya ni watu wa zuhudi na walioachana wa na mapambo ya dunia, lakini katika uhalisia wao hawakuwa watu wa zuhudi, bali walikuwa warafiki na watu wanaomshirikisha Allah na vitu vingine. Ndio maana Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii anasema uchamungu wa kweli zuhudi na kuitaliki dunia kiukweli kweli hakumruhusu mtu kufanya ria na kuwatangazia watu, kama anavyosema Imamu Ali alaihi ssalam katika sehemu nyingine, kwamba wengi wa watu wa namna hiyo hulazimika kuacha uzuhudi wao hata huo wa kijuujuu na hushindwa kutumia vizuri rasilimali ya kimaanawi kujikinga na ugonjwa wa ria na kujionyesha. Katika mafundisho matukufu ya Uislamu, mtu mwenye zuhudi ni yule ambaye anayakini kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya nguvu za Mwenyezi Mungu na chochote alicho nacho hakitokani na nguvu zake, bali kwa ridhaa ya muumba wake. Ni yule ambaye hafungamani na mambo ya kidunia na kumsahau Allah aliyempa neema hizo, ambaye kwake yeye kuwa karibu na Mwenyezi Mungu ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote lile. Imamu Ali alayhi ssalam ametoa ushahidi wa maana ya zuhudi katika aya ya 23 ya suratul Hadid akisema, zuhudi yote imekusanywa kwenye maneno mafupi ya Qur'ani tukufu yanayosema, ili msihuzunike kwa kilichokupoteeni wala msijitape kwa alichokupeni. Mtu asikae muda wote kuomboleza yaliyopita na pia asijisahau kupindukia kufurahia yanayokuja, bali amkumbuke Allah katika hali yoyote aliyonayo. Taban ni wajibu, ifahamike kwamba zuhudi maana yake si mtu kujinyima kila kitu, kwani kama alivyosema Mwenyezi Mungu kwenye Kurani tukufu, waumini wana wajibu wa kutumia vilivyo neema walizotengewa na mola wao, lakini lililo muhimu ni kutoruhusu nyoyo zao kutekwa na neema hizo na kumsahau aliyewapa. Aya ya 23 ya Suratul A'raf inasema sema, sema ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riski. Sema hivyo ni kwa walioamini katika uhai wa duniani na siku ya Kiama vitakuwa vyao wao tu. Namna hivi tunazieleza ishara kwa watu wanaojua. nam ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alitutahadharisha, ali tusiharamishe alivyohalalisha Mwenyezi Mungu akisema, zuhudi haina maana ya mtu kujiharamishia vya halali alivyoneemeshwa na Mwenyezi Mungu, bali maana yake zuhudi ni kuwa na yakini zaidi na kile kilichoko kwa Allah kuliko kile alichonacho yeye. Zahidi ni mtu ambaye anapoangalia safari yake ndefu na akiba yake chache huiona dunia kuwa ni tambara bovu na inayopita kwa haraka sana hivyo huwa hatetereki katika jitihada za kujikurubisha kwa allah na kujenga akhera yake yuko tayari kuvumilia yuko tayari kuvumilia kila kitu kwa nafsi na damu yake ili awe miongoni mwa waliofuzu siku ya kiama tunamwomba mwenyezi mungu atujalie kuwa miongoni mwao wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 mfungo nne Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 10 Agasti mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 236 iliyopita aliaga dunia Alama Muhammad Mahdi Naraqi, mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraki kwa lengo la kuzidisha elimu, na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo Alama Mulla Mahdi Naraki alianza kufanya utafiti, kufundisha na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya Alama Naraki ni Jamiu Saadat na Anisul Muwahidina. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita vilianza vita vya miaka miwili kati ya Japani na China juu ya mzozo wa maeneo ya Yangze na Canton ambayo yalikuwa maeneo ya kistratejia ya ardhi ya China. Canton ilikuwa bandari muhimu mno huko kusini mwa China, ambayo Wachina walipigana vita vya miaka miwili kuilinda mbele ya uvamizi wa Wajapani. Hata hivyo, na baada ya kupata hasara kubwa, tarehe 25 Aprili mwaka 1939 bandari ya Canton ilitwaliwa na Japan. Hata hivyo, Wajapani walilazimika kurudi nyuma kutokana na mapambano makali ya wananchi wa Uchina. Katika siku kama hii ya leo miaka 18 iliyopita, haram ya maimamu wawili Ali Alhadi na Hasan al Askari huko Samara nchini Iraki, walikozikwa wajukuu hao wawili wa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake iliharibiwa na mawahabi wa kitakfiri wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Alqaida. Magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na Abu Musab Azarqawi siku ya Jumatano tarehe 23 Muharam mwaka 1427 Hijiria, mwendo wa saa moja asubuhi, wakiwa wamevalia sare za askari wa Iraki, waliingia kwenye haramu ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kulipua eneo hilo kwa kutumia miripuko ya TNT yenye uzito wa kilo mia mbili. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa vya jengo hilo vilirushwa umbali wa nusu kilomita. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Tuna washukuru wote ambao wameweza kuchangia maoni yao, wapendwa wasikilizaji, kwa kutuma ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari yetu ya WhatsApp, na hapa ningependa kusoma kwa ufupi baadhi tu ya maoni kulingana na muda wetu unavyokwenda kwa kasi. Naanza na maoni yake Butele, huyu ni Brian wa Arua nchini Uganda, anasema ninasoma kozi ya diploma katika elimu ya msingi kwa miaka miwili, anasema katika chuo cha Arua ttiana Shukran sana na ametuma ombi lake hapa, ambayo tutawasilisha kwa wahusika. Abdalla Ali Makajura kutoka Tabora anasema shukran, nasi tunasema shukran kwa kutufuatilia na msikilizaji wetu mtajika sherari fadhili kutoka Dar es Salaam Tanzania ameandika uwepo wa magaidi wa kimataifa wa jeshi la Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi ambao si haki yao, anasema ni kuhatarisha amani ya eneo. Jamii ya kimataifa tumesimama na taifa la Iran. Vilevile ameandika vile tunatumai mataifa ya mashariki ya kati kwa umoja wao na Irani kusimama katika kuilinda watasimama pamoja na Irani katika kulinda eneo hili muhimu. Viongozi wa Marekani na wazayuni ndio wanaohatarisha amani ya dunia. Ni maoni yake msikilizaji wetu Shirali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Baraza la kijeshi la viongozi wa mapinduzi nchini Niger limeshutumu Ufaransa kuwa imekiuka anga iliyofungwa ya nchi hiyo. Viongozi wa baraza hilo wameishutumu Ufaransa kuwa inayumbisha usalama na amani ya nchi hiyo na kusema ndege ya Ufaransa imekiuka anga la Niger iliyofungwa na baraza la kijeshi siku chache zilizopita. Watu wasiopungua 33 wamethibitishwa kufa na wengine 18 bado hawajulikani walipo baada ya kushuhudiwa mvua kubwa mjini Beijing, China. Mji huo mkuu wa China umekumbwa na kiwango kikubwa cha mvua katika wiki za karibuni ambacho kimeharibu pakubwa miundo mbinu na kusababisha mafuriko katika vitongoji vya jiji hilo na maeneo ya jirani. na walowezi wa kizayuni wenye msimamo wa kufurutu mpaka kwa mara nyingine tena wameuvamia msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inaokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu lenye historia kongwe. Upendo wa wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunahitimisha matangazo kwa asubuhi hii ni matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo nilikuwa ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed, ambaye nawashukuru wote mliojumuika nami hadi tamati. Nawatakia asubuhi njema, kwa herini.