Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus tisa nane 9035645847 na email yetu ni swahili radio tayari.ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatano mwezi 22 mfungo 4 Muharam 1445 hijiria, sawa na tarehe 9 Agosti 2023, miladi ya tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni darsa ya Qur'an itafuatiwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na leo katika historia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kadiri yatakavyotufikia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Nasrullah ya Yemen ya ionye Ufaransa isithubutu kuingia kijeshi nchini Niger. Islamia yasema Irani iko tayari kuuza bidhaa zinazotokana na na maji mazito ya nyuklia. Moscow yasisitiza kwamba itatimiza malengo yake ya kijeshi huko Ukraine. na tofauti za pambamoto baina ya Republican na Democrats kuhusu kesi ya mtoto wa Biden huko Marekani. Habari kamili. Mjumbe wa mwandamizi wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameuonya ukoloni wa Ufaransa usithubutu kuchukua hatua zozote za kijeshi dhidi ya nchi ya Afrika. Ya Niger. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Muhammad Ali Al-Houthi mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ametangaza msimamo wake kuhusu yanayoendelea hivi sasa nchini Niger na vitisho vinavyotolewa hasa na Marekani na Ufaransa vya kutumia vibaraka wao kuingia kijeshi nchini Niger. Amesema tukiangalia matukio ya nchini Niger na tabia ya hapo nyuma na kabla ya hapo ya nchini Burkina Faso na Mali, tutaona kuwa kilichofanyika ni mapinduzi ya ukombozi wa kitaifa dhidi ya tawala za vibaraka wa Ufaransa na Magharibi. Alhuthi aidha, amesema hatua yoyote ya kijeshi iliyopangwa kufanywa na Ufaransa nchini Niger itakuwa hatua ya hatari, iwe Ufaransa itaingia moja kwa moja kijeshi au itaunga mkono uingiliaji wa kijeshi wa pande nyingine. Yote hayo yatakuwa ni kwenda kinyume na matakwa ya wananchi wa Niger na wa nchi nyingine za Afrika waliochoshwa na ukoloni wa Ufaransa na wa madola ya Magharibi. Wakati huo huo, redio ya Ufaransa ya RFI ilitangaza siku chache nyuma kwamba jumuia ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS ilikuwa na nia ya kutuma wanajeshi ishirini na tano elfu kuivamia Niger, huku serikali ya Nigeria ikiahidi kutoa zaidi ya nusu ya wanajeshi hao. Hata hivyo, jarida la Wall Street Journal la Marekani lilitangaza juzi Jumatatu likinukuu duru za kuaminika zikisema kwamba jumuiya ya ECOWAS bado haina maandalizi na nguvu zinazohitajika za kuweza kuingilia kijeshi kikamilifu nchini Niger. Wiki iliyopita nchi kumi na tano wanachama wa ECOAS ziliwapa wanajeshi wa Niger muda wa siku saba wahakikishe wamemwachilia uhuru Rais Mohamed Bazoum na kuondoka madarakani, vinginevyo watakumbwa na hatua kali za kijeshi. Lakini muda huo ulimalizika Jumamosi usiku na ECOAS haikuchukua hatua zozote za kijeshi dhidi ya Niger, na hadi hivi sasa haijachukua hatua zozote za kijeshi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza utaarifu wa kuuza nje bidhaa zinazotokana na, na maji mazito ya nyuklia ya Iran. Muhammad Islami ameashiria mafanikio ya shirika hilo katika sekta ya leza na kusema Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa katika sekta ya ubunifu wa leza kutokana na, na bioteknolojia kwa msaada wa maji mazito ambayo yanatumika katika dawa za doterium. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameeleza kwamba mazao ya maji mazito ya nyuklia ni mojawapo ya mafanikio ya karibuni katika nchi zilizoendelea na ni nchi mbili au tatu tu zinazojishughulisha na swala hilo duniani. Teknolojia ya nyuklia ni kati ya teknolojia muhimu na za msingi e, zilizo na nafasi kubwa katika kukuza teknolojia nyingine mpya na maendeleo ya viwanda vya kisasa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inategemea uwezo wa wataalamu wake wa ndani na kustafidi na nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani na imethibitisha kwamba ina nia njema na kwa nia njema kwamba haina lengo zaidi ya matumizi ya amani na ya viwandani ya nishati ya nyuklia. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel za kuripua nyumba za mashahidi wa Palestina na kusisitiza kwamba sera hizo za viongozi wa Tel Aviv ni ishara ya kutojiweza utawala wa kizayuni ni baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli kushambulia kambi ya wa wakimbizi ya Askar iliyoko mashariki mwa mji wa Nablos alfajiri ya kuamkia leo na kulipua nyumba ya shahidi Abdul Fatah Khurushe, mkazi wa Alhawara, kwa kutumia mada za miripuko. Shirika la habari la Palestina la Shihab limeripoti kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi imesema katika taarifa yake kuwa sera ya adui mzayuni ya kubomoa na kuripua nyumba za wana mapambano, familia za mashahidi na mateka wa Kipalestina jinai ya karibuni ikiwa ni kitendo wa cha wazayuni cha kubomoa nyumba ya shahidi Abdul Fatah Khureshe katika kambi ya Askari kwenye mji wa Nablos ni kielelezo cha kufeli na kushindwa utawala wa kizayuni. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba jinai za utawala wa kizayuni zinaonyesha kuwa utawala huo umegonga mwamba katika kuzima moto wa mukawama na wana mapambano wa ukombozi wa Palestina ya kutetea msikiti wa Al-Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amesema kwamba nchi yake ina vikosi vya jeshi vya kutosha vya kuweza kutekeleza majukumu yote ya operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine. Dmitri Medvedev amesema kwamba Nchi yake ina nguvu na uwezo wa kijeshi wa kutosha wa kutimiza malengo yote ya operesheni zake za kijeshi huko Ukraine na kurejesha amani katika nchi hiyo kwa mujibu wa masharti yake, na kusisitiza kwamba maadui wote wa Urusi katika nchi za magharibi watakandamizwa, akikumbusha kwamba tarehe kumi na tano ya mwezi uliopita Mosco ilijibu ipasavyo shambulio la kikatili dhidi ya mji wa Shkimvali, mji mkuu wa jamhuri ya Osetia Kusini. Naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia amesema kwamba kama ilivyokuwa mwezi Agosti 2008 maadui watagandamizwa na Rasia itafanya suluhu na amani kwa masharti yake yenyewe. Dmitri Medvedev amesema kwamba mfumo mzima wa shirika la kijeshi la NATO uko vitani na Rasia na kwamba mzozo wa Ukrain ni matokeo ya jaribio la Marekani la kushambulia tena Rasia. Wakati huo huo, taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba wanajeshi wapatao mia saba wa Ukraini wameuawa wakati wa operesheni za kijeshi za Rasia nchini Ukraini katika muda wa saa 24 zilizopita. na chama cha Republican kimekosoa waziwazi mienendo ya kindumi la kweli ya mfumo wa mahakama wa rais na rais wa Marekani kuhusu kesi inayomkabili mtoto wa Joe Biden. Ni baada ya kupita miaka isiyopungua kumi sasa tangu kuibuliwa faili la kesi ya mtoto wa kiume wa rais Joe Biden wa Marekani Hunter Biden kuhusu matumizi ya dawa za kulevya, kupokea rushwa na kukwepa kulipa kodi. Kevin McCarthy, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, amekosoa waziwazi mienendo ya kinundumi la kuwili ya mfumo wa mahakama na rais wa nchi hiyo na kusema kwamba serikali ya Marekani hairuhusu Hunter Biden ahukumiwe kwa makosa yake mengi. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani hivi majuzi aliashiria ripoti ya idara ya huduma za ndani ambayo imeonyesha kwamba wanashughulikia kwa mwendo wa kinyonga uchunguzi wa uhalifu wa kukwepa kodi wa Hunter Biden. Uchunguzi wa baraza la wawakilishi la Marekani umegundua kuwa mamilioni ya fedha kutoka nje ya nchi ziliwekwa kwenye akaunti ya za wanafamilia wa Joe Biden na washirika wake kupitia makampuni feki. Ikulu ya rais wa Marekani imejibu matamshi hayo ya spika Maccarthy ikiwashutumu ikiwashutumwa Republican katika baraza la wawakilishi kuwa hawazingatii masuala muhimu ya nchi. Mwezi Juni mwaka huu pia, barua pepe zilizofichuliwa na kampuni ya gesi ya Ukraini zilionyesha kwamba rais wa Marekani Joe Biden na mwanawe Hunter Biden walishiriki katika utakatishaji fedha wa kampuni hiyo. Kwa mujibu wa yaliyomo katika ripoti hizo zilizovuja, mmiliki wa kampuni ya Ukraini alitumia dola milioni kumi, alituma dola milioni kumi kwa Hunter na baba yake joe Biden. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: kukosoa Maduro kimya cha viongozi wa Ulaya kuhusu kuvunjiwa heshima Quran tukufu. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amekosoa vikali kuendelea kukaa kimya viongozi wa Ulaya kuhusu kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu. Katika mjibizo wake kwa vitendo vya kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu, Rais Maduro amesema anasikitishwa mno na kimya kikubwa cha viongozi wa Ulaya mbele ya matukio ya kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Qur'an. Katika mahojiano aliyofanyiwa na mtandao wa habari wa televisheni ya Almayadini ya Lebanon siku ya Jumatatu, Maduro alisema, ninalaani vitendo hivi vya kibaguzi na vya chuki dhidi ya mataifa ya Kiislamu. Kiongozi huyo wa Venezuela amesema kimya cha viongozi wa Ulaya juu ya kuchomwa moto na kala za Qurani tukufu kinashangaza na kimya hicho ni sawa na kushiriki kwao katika uhalifu huo. Rais wa Venezuela amesema nitawauliza Wakristo wa ulimwengu, ninawauliza Wakristo wa ulimwengu. Je, tutajisikiaje ikiwa watu watachukua hatua ya kuchoma moto kitabu kitakatifu cha Wakristo huko Sweden au Denmark au nchi nyinginezo? Rais wa Venezuela ameashiria kadhia hiyo na kubainisha kwamba nikiwa Mkristo najiuliza, sisi Wakristo tungehisije mtu akijaribu kuchoma Biblia? Bila shaka tutakasirika sana, na itakuwa tusi na uvunjaji wa heshima mkubwa mtu akichoma maandiko ya kitabu hiki. Ndani ya moyo wangu ninaelewa na kudiriki hasira ya Waislamu duniani kote wanapoona Quran tukufu inachomwa moto. Msimamo wa wazi wa rais wa Venezuela kuhusiana na kuvunjiwa heshima Quran tukufu katika nchi za Ulaya, hususan Sweden na Denmark, unaonyesha kwamba licha ya madai ya viongozi wa Ulaya, wakiwemo wa Sweden na Denmark, kuhusu kutozuia kuchomwa moto Quran tukufu kwa kisingizio chapa cha eti uhuru wa kujieleza, ni jambo ambalo halikubaliki kwa vyovyote vile miongoni mwa wakuu wa nchi zinazopinga ubeberu na thamani za Magharibi. Kama vile Venezuela. Licha ya mjibizo na radiamali kubwa za Waislamu na mataifa ya Kiislamu kuhusu suala la Qur'an kuchomwa moto katika nchi mbili za kaskazini mwa Ulaya, yaani Sweden na Denmark, na upinzani wa wazi wa Umoja wa Mataifa dhidi ya hatua hiyo ya uvunjaji heshima na hata ahadi za mamlaka za nchi hizo mbili za kuzuia vitendo kama hivyo, lakini wenye chuki dhidi ya Uislamu wangali wanaendeleza vitendo vyao vya kishenzi vya kukivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran cha Waislamu zaidi ya bilioni mbili duniani ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana Rais Maduro wa Venezuela, sanjari na kukosoa chuki dhidi ya Waislamu, amesisitiza kwamba makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo ya kufurutuada na ya kibaguzi katika mataifa ya magharibi ambayo yanachukua hatua za kuvunjia heshima Quran tukufu yanapaswa kulaaniwa, licha ya radia mali kali za Waislamu, mataifa ya Kiislamu na hata Umoja wa Mataifa dhidi ya mamluki wa Uzayuni kama Momika Salwane, ambaye mfungamano wake na Tel Aviv ni jambo lisilo na shaka, lakini mataifa ya magharibi ya ngali yanatoa idhini kwa watu wenye chuki na Uislamu kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, hususan kuchoma moto Qur'an tukufu. Hadi sasa Momika amejitokeza hadharani na kuchoma moto nakala ya Qur'ani tukufu mara tatu. Licha ya hayo lakini bado mataifa ya magharibi yameendelea kutoa kibali kwa makundi yenye chuki na Waislamu cha kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu hususan kuchomwa moto nakala za Qur'an tukufu kwa kisingizio cha eti uhuru wa kujieleza. Uungaji mkono wa wa wa magharibi kwa kitendo cha kuvunjiwa heshima na cha kuchomwa moto Qur'an tukufu unafanyika katika hali ambayo Umoja wa Mataifa unapinga kitendo hicho cha aibu. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema Miguel Moretanos, mkuu wa asasi ya staarabu ya Umoja wa Mataifa, amelaani vikali kuchoma moto Kurani tukufu mbele ya msikiti mmoja katikati ya mji mkuu wa Sweden, Stockholm. Inaonekana kwamba wa magharibi wanapuuza kwa makusudi tofauti baina ya uhuru wa kusema na kutusi matukufu ya kidini. Tukitupia jicho vigezo vya kidunia kweli vya madola magharibi, zikiwemo Sweden na Denmark, kuhusiana na uhuru wa kutoa maoni, tutaona kwamba jaribio hilo hubeba maana pale tu linapohoji na kuvunjia heshima jambo ambalo ndio mtazamo wa magharibi kama vile chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjiwa heshima matukufu ya Waislamu. Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sitini na sita na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 53 ya An-Najm. na manata mwingine watatu, je, yeah. Nyinyi mnao watoto wa kiume na yeye ndiyo awe na watoto wa kike mnao wachukia? tilka idhan qismatun dhiza, huo ni mgawanyo wa dhulma In yattabiuna illa adh-dhanna wama tahwa al-anfus walaqad jaahum min rabbihim al-huda, hayo hayakuwa ila ni majina mliyowapa nyinyi na baba zenu, Mwenyezi Mungu hakuleta uthibitisho wowote juu ya hayo. Hawafuati ila dhana tu na zinayoyapenda nafsi zao na kwa yakini uongofu ulikwisha wafikia kutoka kwa Mola wako mlezi. Aya hizi zinatoa changamoto kwa moja kati ya imani na itikadi muhimu zaidi waliokuwa nayo waabudu masanamu wa Maka, kwa kuambia watu hao: Nyinyi kwa upande mmoja mnayamithilisha masanamu haya na malaika na kuyaabudu, na kwa upande mwingine mnawaitakidi malaika kuwa ni mabanati wa Mwenyezi Mungu, na mnatumai kuwa watakushufaieni na kukuombeeni kwa Mwenyezi Mungu. Wakati kwanza kabisa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala hana mwana, na malaika si wana wa Mungu. Lakini pili, malaika hawakuumbwa kama wanadamu kwa sura ya kuwa katika jinsia mbili ya kike na ya kiume. Isitoshe ni kuwa nyinyi mnamchukulia mtoto wa kike kuwa ni kitu cha aibu, kisirani na nuhusi, kiasi kwamba mko tayari hata kumzika akiwa hai. Sasa inakuwaje mnawaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu na kuwanasibisha na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala? Je, mnayo nyinyi hoja na burhani ya kuthibitisha dai leno hilo, au hayo ni matokeo ya kuathiriwa na khurafa na mambo ya bid'a na uzushi ambayo wamekuachieni mababa na mababu zenu, na nyinyi mumeamua kuyakubali bila hoja wala ushahidi wowote wa. Kama mnataka muwe na utambuzi sahihi wa Mwenyezi Mungu, jueni kwamba Allah Subhanahu wa Taala ameshakunywesheni njia ya uongofu kwa kukuleteeni Mtume wake wa mwisho na kitabu chake cha Quran ili msije mkaishia kwenye dhalala na upotofu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba washirikina walikuwa wakiamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu, lakini wakiingiza khurafa na uzushi katika ibada kwa kuabudu masanamu ya mawe waliyoyafanya kuwa nembo ya mabinti wa Mwenyezi Mungu. Jingine tunalojifunza kutokana na ya hizi ni kuwa katika kuzikabili hoja za upotofu Tunaweza kutumia mbinu ya majadiliano na kumshinda mpinzani wa haki kwa kutumia mantiki ile ile anayoitegemea yeye. Ikiwa wao washirikina wa Maka walikuwa wakiwaona watoto wa kike nuhusi na kisirani, vipi walikuwa wakiwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu? Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kufanya ubaguzi kati ya watoto wa kike na wa kiume na kumkweza mmoja juu ya mwingine ni miongoni mwa vielelezo vya dhuluma na utovu wa uadilifu wa. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa kwa vile mila na itikadi za waliotangulia zina taathira kubwa katika utamaduni wa vizazi vinavyofuatia kuzifuata mila, desturi na itikadi hizo kibubusa, si hasha kukawa sababu ya kuenea uzushi na upotofu katika jamii za wanadamu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani zisizo na mashiko na kufuata hawa na matamanio ya nafsi ndiyo sababu ya kupotoka watu wengi na kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu ya uongofu. Aya ya 24 hadi ya 26 ya sura yetu ya Annajm ndizo zinazotuendelezea darsa yetu hii. Aya hizo zinasema, am lil insani ma tamanna, ati mtu anakipata kila anacho kitamani. falillahil akhiratu wal uula, ni ya Mwenyezi Mungu tu akhera na dunia. Isipokuwa baada ya Mwenyezi Mungu kutoa idhini kwa amtakaye na kumridhia. Kwa mujibu wa aya hizi, washirikina walikuwa wakiwaabudu malaika kwa tamaa ya kushufaiwa na kuombewa msamaha na viumbe hao, ilhali matamanio hayo kama yalivyo matamanio na matarajio yao mengine yasiyo na msingi wala mashiko hayawezi kuthibiti katu. Na sababu ni kuwa dunia na akhira zinaendeshwa kwa irada na matakwa ya Mwenyezi Mungu, na wala hazifuati wanayotamani na wanayoyataraji wao. Ni jambo lisilo na shaka kwamba matumaini juu ya mustakabali ndiyo injini ya kuendeshea harakati za mtu na kumjenga na kumuinua katika mambo yake. Bila kuwepo matumaini hakuna mtu yeyote atakayejipinda na kufanya juhudi wala kupiga hatua yoyote kwa ajili ya kusonga mbele katika masuala ya maisha yake. Lakini pamoja na hayo, matumaini na matarajio ya mtu inatakiwa yaendane na suhula na nyenzo alizo nazo, kipawa na uwezo wake, la sivyo matarajio na matumaini hayo yatakuwa sawa na njozi na ndoto za alinacha. Kwa hivyo, inachokikataa aya tuliyosoma ni mtu kuwa na matarajio hewa na yasiyo na msingi ambayo hayakubaliwi na akili na mantiki au wahi wa mbinguni. Na kwa hakika kuachana na matarajio hewa kama hayo yasiyoendana na uhalisia wa mambo wala kukubaliwa na akili timamu huwa ni msingi wa ukuaji na utukukaji kwa mtu binafsi na jamii ya wanadamu kwa ujumla. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kuiweka pembeni akili na wahi ambazo ndiyo nyenzo za kumwonyesha mwanadamu njia ya uongofu, saada na mafanikio na kuishi kwenye matarajio hewa na njozi za alinacha humdumaza mtu akashindwa kupiga hatua za ukuaji na utukukaji kiroho na kukosa rehma na fadhila za Allah hapa duniani na huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inatupasa tuyaoanishe matakwa na matarajio yetu na matakwa na irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, ili tuweze kupata tija tuliyoikusudia, na si kutaka au kutaraji irada ya Allah inayoendana na hekima ifuate irada na matarajio yetu sisi. wa Aidha, ya hizi zinatuonyesha kwamba ikiwa malaika waliokurubishwa kwa Allah hawawezi kuwaombea na kuwatakia shufaa watu bila ya irada na idhini yake yeye Mola. Litarajiwe nini kwa vitu kama masanamu ambavyo havina uhai wala faida yoyote? Allah, Allah. Bila, bila shaka wao ndio wanawaita malaika kwa majina ya kike. Wama lahum bihi min ilmin in yattabi'una illa dhanna wa inna dhanna la yughni min alhaqqi shay'a, nao hawana ujuzi wowote wa, wa hayo isipokuwa wanafuata dhana tu na hakika dhana haisaidii chochote mbele ya haki. Faaridh amman tawalla an dhikrina walam yurid illal hayatad dunia, basi, basi mwachilie mbali yule anayeupa kisogo ukumbusho wetu na wala hataki ila maisha ya dunia. Inna rabbaka huwa alamu biman dhalla an sabilihi wa huwa alamu biman ihtada, huo ndio mwisho wao wa ujuzi. Hakika Mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuipotea njia yake na yeye ndiye anayemjua zaidi mwenye kuongoka. Kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, pia washirikina walikuwa wakiamini na kukubali kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye muumba wa ulimwengu, lakini hawakuwa wakiamini kuwepo kwa kiyama wala kulipwa watu thawabu na adhabu katika ulimwengu wa baada ya kifo. Kwa sababu hiyo, aya tulizosoma zinasema Watu wanaomnasibisha Allah na mambo ya khurafa, bidaa na uzushi na kuabudu masanamu, kutokana na itikadi hizo za uzushi wao, kwa hakika hawaamini kiama na wala hawana hofu juu ya hatima ya matendo yao. Mwendelezo wa aya unaashiria moja ya mambo yanayozisababishia madhara jamii za wanadamu na kueleza kwamba imani na itikadi walizo nazo watu wengi kuhusu asili na mwisho wa ulimwengu, yaani mabda na maadi, zinatokana na dhana na ukisiaji tu, ilhali katika masuala kama hayo mtu anatakiwa awe na ujuzi na elimu ya yakini, ili aweze kuwa na uhakika wa kile anachokiamini na kwa kawaida watu wanaotaka wawe na utambuzi sahihi wa asili ya ulimwengu huwa wanawaendea mitume na kuelimika kwa miongozo yao ya uongofu, wakati ukomo wa uelewa wa watu wengine kuhusu ukweli na hakika ya mambo unaishia kwenye kuijua dhahiri ya dunia pamoja na manufaa na raha zake za kimaada tu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufuata dhana na makisio katika mambo ya kawaida na yasiyo na umuhimu mkubwa, huenda hasara yake isiwe kubwa sana, au ikaweza pengine hata kufidika, lakini ufuataji wa aina hiyo katika masuala ya imani na itikadi humsababishia mtu hasara kubwa mno na isiyoweza kufidika kwa sababu umri na uhai wa mwanadamu hauwezi katu kurudiwa mara ya pili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuwafunza, kuwaelimisha na kuwalingania watu wito wa Allah, tuwaendee wale ambao wana kiu ya kuijua haki na ukweli, si kuwashughulikia watu walioamua kujitenga na utajo wa Allah na kuamua kufumba macho na masikio yao wasiutazame wala kuusikiliza ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kwamba kupenda dunia ni moja ya sababu za kumsahau Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama. Kutumia raha za kimaumbile za maisha kwa namna sahihi na inayokubalika kiakili si jambo baya, bali ni lenye kupendeza pia lakini kuikumbatia kupita kiasi dunia kwa namna isiyo ya kawaida ni jambo linalokemewa na lenye madhara kwetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa na sitini na sita ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na desturi ya kufuata dini kwa dhana na mazoea na atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaotekeleza mafundisho ya dini yake kwa ujuzi na elimu ya yaqini. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, hapani Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Agosti tisa, elfu mbili na ishirini na tatu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Tanzania yetu ambalo limeandika Rais Samia awakosha wakulima, afungua milango ya uwekezaji, juhudi za programu ya BBT za leta tija kwa wakulima na wafugaji, Rais Samia kwa mwenyeji wa jukwaa la chakula barani Afrika. Habari yake nyingine inasema mpango ateta na wazalishaji wa kahawa wa nchini Uganda. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe inasema Samia atoa maelekezo mapya, uuzaji wa chakula nje ya nchi, wafugaji Mbarali kulipwa fidia shilingi bilioni ishirini na sita na waziri mkuu Majaliwa ataka vijana kupewa kipaumbele na kuendelezwa. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema mageuzi kilimo na uvuvi, Rais Samia atoa maelekezo mapya ili kuwainua wakulima na wafugaji, avutiwa na uwekezaji wa BBT huku mbolea rusuku na vifaa vya uvuvi vikitajwa. Kwa upande wa gazeti la Habari Leo tunasoma: Samia nataka tija ya kilimo, aagiza mfumo kuuza mazao nje, bei ya mbolea ipungue, ahimiza vijana soko la nyama. Habari zake nyingine zinasema Rais Samia wafariji kwa tiba wazazi waliofiwa na watoto wanne. Bei za petroli na dizeli za panda Zanzibar. Sheria kurekebishwa ili kuongeza viwango vya bandari. Na Majaliwa awataka vijana kutumia vyema fursa. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika Samia, hatujafunga mipaka ya, ya kuuza mazao nje. Kituo cha utafiti wa polisi kushirikiana na ticd na d mpango, aanika mikakati ya Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari inasema, Samia wakulima msisahau kujiwekea akiba, aeleza namna BBT inavyoitangaza Tanzania kimataifa. Wakulima waanika faida ya matumizi ya mfumo wa t hakiki, na Profesa Mkenda apigia chapua wa uwekezaji katika sayansi na teknolojia kwa uko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Monita na mnukuu, Rais Tinubu wa Nigeria akisema chaguo la kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya Niger bado liko mezani, lakini diplomasia ndiyo njia bora zaidi kwa hivi sasa. Pia limeandika ECOWAS inapambana na msururu wa mapinduzi ya kijeshi magharibi mwa Afrika. Habari zake nyingine zinasema Besigie anawashutumu na ndala amuriati kwa kuchukua pesa chafu. Serikali ya Uganda kuharibu vitambulisho elfu kumi vinavyomilikiwa na wageni na jaribio la kuchoma moto skuli ya Kasese la zua hofu mpya. Wakuu wa skuli hiyo waliozungumza na gazeti la Daily Monitor wamesema kwamba watu wasiojulikana huenda walirusha moto huo kupitia madirishani na kwa huko nchini Kenya tunaanza na toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika: kasisi wa kaji, odi, kaji, od, Kajiado ahukumiwa kifungo cha miaka sabini jela kwa kunajisi watoto wawili. Mchungaji huyo alimpiga mwathiriwa mmoja tumboni kwa reki au fork jembe kama linavyoitwa huko Kenya, ili kujaribu kutoa ujauzito wa msichana huyo mdogo wa miaka 14. Vile vile limeandika jaji aliyezuia ushuru wa rais Ruto ahamishwa kutoka Nairobi hadi Malindi. Mivutano na mikanganyiko pamoja na wapiga kura hewa kuandama uchaguzi wa Zimbabwe. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika itapiga kura kumchagua rais na wabunge tarehe 23 mwezi huu wa Agosti. Aidha limeandika wafanyabiashara wa sukari kuagiza tani laki moja na mia mbili kutoka nje ya Kenya, huku wazalishaji wa, wa ndani wakiwa wamefungiwa nje. Wizara ya Kilimo ya Kenya imesema kuwa wafanyabiashara hao wataruhusiwa kuingiza sukari katika kipindi cha miezi minne. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, tunasoma hivi: ndivyo manukato ya udi yanavyovutia wateja kununua bidhaa. Wafanya biashara katika kaunti ya Mombasa wanatumia manukato ya Udi almaarufu Udi, kuvutia wateja kufika katika maduka yao kununua bidhaa au kutafuta huduma. Ukitembelea uh, mitaa ya jiji la Mombasa unafurahishwa na harufu ya manukato inayohinikiza kutoka madukani, harufu nzuri ya kupendeza iliyoachwa ikihinikiza hewani ikiambatana na wingu la moshi na mato, ni matokeo ya mchanganyiko wa udi uliochomwa limeandika. Vilevile limeandika muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya umemteua katibu mkuu wa Jubilee Jeremia Kioni kuwa mkuu wa kikosi cha sheria na kiufundi katika mazungumzo ya maridhiano kati yake na mrengo wa Kenya Kwanza. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 22 Muharam 1445 Hijiria, sawa na tarehe 9 Agosti 2023. Siku kama ya leo miaka 985 iliyopita alifariki dunia ya msomi mkubwa wa Kiislamu, Sheikh Muhammad bin Hassan Tusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhul Taifa. Shekhe Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na akaelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu baada ya kukamilisha elimu ya msingi. Shekhe Tusi ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwana zuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Quran tukufu ya Al Tibian, na vitabu vya hadithi na fiki vya Al Istibsar na Al Tadhib. siku kama leo miaka 78 iliyopita, zikiwa zimepita siku tatu tangu Marekani ushambulie kwa bomu la nyuklia mji wa Hiroshima nchini Japan, Washington iliushambulia pia kwa bomu jingine la nyuklia mji wa bandari wa Nagasaki, kwa amri ya Hari Truman, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Jumla ya watu elfu themanini waliuawa dakika chache tu baada ya shambulizi hilo la bomu la nyuklia huko Nagasaki na wengine walipoteza maisha baada ya kupita miezi na miaka kutokana na athari mbaya za mada hatari za mionzi ya nunurishi au radioactive kwa kimombo. <muchos> Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo, Richard Nixon, rais wa zamani wa Marekani kutoka chama cha Republican alilazimika kujiuzulu baada ya kukumbwa na kashfa ya kufanya udanganyifu kwenye uchaguzi wa rais kashfa iliyojulikana kwa jina la Watergate. Nixon alilazimika kung'atuka kwenye nafasi ya urais na kumpisha Gerard Ford aliyekuwa makamu wa rais, ambaye aliendeleza kipindi hicho cha urais kwa muda wa miaka minne. Na tarehe 9 Agasti kila mwaka ilitangazwa na Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya watu wa asili Indignas. Siku hiyo ilitangazwa rasmi ili kukumbuka na kutetea haki za zaidi ya watu milioni mia saba milioni mia tatu sabini wa asili katika nchi tisini duniani. Siku hii imekuwa ikiadhimishwa kwa ajili ya kuwakumbuka maelfu ya wanaume na wanawake wa asili wanaoshikamana na mila, tamaduni na desturi zao. rani za Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Bwana Suleiman Majid wa Shinyanga, Tanzania, pia anasema kuhusu Naija, hakuna taifa la kigeni litakaloingia huko. Nao wibuild multipolawald ameandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Kislamia, Iran hapa jijini Teheran. Mjumbe mwandamizi wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amemwonya mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa asithubutu kuchukua hatua zozote za kijeshi dhidi ya nchi ya Afrika ya Naija. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mer, Muhamad ali Alhuthi Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ametangaza msimamo wake kuhusu yanayoendelea hivi sasa nchini Niger na vitisho vilivyotolewa hasa na Marekani na Ufaransa vya kutaka kutumia vibaraka wao kuingia kijeshi nchini Niger. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza utaarifu wa kuuza nje bidhaa zinazotokana na, na maji mazito ya nyuklia za Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani jinai za utawala wa kizayuni Israel za kuripua nyumba za mashahidi wa Palestina, na Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amesema nchi yake itatimiza malengo yake Ukraine na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.