Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Wa rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Yetu, lewa, ya Iran, matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaohusu kushadidi wahka uh, wa shahsia wa kiusalama kuhusu kufikia mwisho uhai wa utawala wa kizayuni wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye kidogo tutakuleteni kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu ya leo yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote uliokuandalieni tima saa moja na nusu jioni kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Asmahani Ghanima Muhammad anakusomeeni vichwa vya vi habari muhimu. Rais asema waandishi wa habari ni daraja kati ya wananchi na wasimamizi. Mwezi Julai wavunja rekodi ya dunia watajwa kuwa na kiwango cha juu zaidi cha joto. Gazeti ya Times asema mapinduzi ya Niger imeonyesha kushindwa kwa sera mbovu za Ufaransa barani Afrika. Hamedi Safari asema Iran inaweza kuimarisha uhusiano wake na BRICS licha ya vikwazo vya Marekani. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema waandishi wa habari ni daraja kati ya wananchi na viongozi wao, na kuongeza kwamba waandishi wa habari wanaowakilisha vyombo vya habari wanapaswa kujenga matumaini katika nyoyo za wananchi. Said Ibrahim Raisi ametoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya mwandishi habari na kuashiria umuhimu wa kazi za waandishi wa habari. Ameongeza kwamba kalamu na waandishi wa habari, wapiga picha na wana historia wana nafasi ya juu na wanapaswa kutumia zana na vifaa walivyo navyo kwa ajili ya kufikisha habari na taarifa kwa wakusudiwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja nguvu kazi ya binadamu kuwa ni miongoni mwa mihimili muhimu zaidi katika uga wa kupasha habari na kusema licha ya kwamba kutokana na maendeleo ya teknolojia, njia za kupasha habari zimeongezeka sana, lakini nguvu ya binadamu ndio inayopaswa kuwa na nafasi kuu na ipashe habari kwa watu kwa kutumia kalamu na sanaa yake kwa njia bora zaidi. Rais Ibrahim Raisi amewapongeza waandishi wa habari kwa mnasaba wa siku ya leo na kusema mrengo wa vyombo vya habari vya adui unafanya kazi kupindua haki ionekane kuwa ni batili na batili itambuliwe kuwa ni haki, na unataka kuchafua anga. Katika vita hivi vya utambuzi, anasisitiza Rais Ibrahim Raisi, kuna ulazima wa kutumia zana za ulinzi wa utambuzi kukabiliana na maadui. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba leo Jumanne, Agasti 8 mwaka 2023, inasadifiana na siku ya kumwenzi mwandishi wa habari hapa nchini Iran. Miaka 25 iliyopita, katika siku hii ya Agasti mwaka 1998, wanamgambo wa kundi la Talibani waliwaua shahidi wanadiplomasia wanane wa ubalozi mdogo wa Iran pamoja na Mahmud Sarmi ripota wa shirika la habari la jamhuri ya Kiislamu ya Irani, IRNA, katika mji wa Mazar Sharif nchini Afghanistan. Kwa mnasaba huo, siku hii imepewa jina la siku ya mwandishi wa habari katika kalenda ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Gazeti la Times linayochapishwa nchini Uingereza limekosoa kile kilicho lilichoeleza kuwa ni sera za kutapatapa za rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, katika makoloni ya zamani ya Ufaransa barani Afrika. Ikizungumzia mapinduzi ya kijeshi ya Niger yaliyofanyika takriban ni wiki mbili zilizopita, gazeti hilo la Uingereza limebebesha Ufaransa sehemu moja ya lawama za kuhusika na kile kilichotokea katika koloni lake la zamani kwa kushindwa kuimarisha amani na utulivu barani Afrika. Gazeti ya Times limeandika kuwa hadi hivi majuzi Niger ilizingatiwa kuwa mojawapo ya makoloni ya zamani ya Ufaransa yenye utulivu katika eneo la Sahel barani Afrika lakini hali isivyo hivyo tena kwa sasa baada ya kupinduliwa serikali ya nchi hiyo, kama ilivyotokea huko Burkina Faso na Mali. Gazeti hilo limesema hali ile ile imejikariri katika mapinduzi yaliyoshuhudiwa kwenye nchi hizo tatu, yaani kauli za kukata tamaa kuhusu mfumo mbaya wa serikali, kukosa matumaini kunakosababishwa na ukame wa miaka mingi, machafuko na ukosefu wa usalama na zaidi ya yote kushindwa kwa mtindo wa Kifaransa kurejesha utulivu barani Afrika. Times limeandika kuwa vyombo vya ujasusi vya Ufaransa vimeshindwa kutabiri mapinduzi ya Niger kama vilivyoshindwa kutabiri mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Mali na Bukinafaso kabla ya hapo. Gazeti la Times pia limekumbusha umuhimu wa kimkakati wa Niger kwa Ufaransa ambayo inaagiza asilimia kumi ya mahitaji ya urani ya vinu vyake vya nyuklia kutoka koloni lake la zamani, na ni kituo muhimu katika njia ya wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterania wakielekea Ulaya. Gazeti hilo la Uingereza limesema uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa katika eneo la Sahel Afrika pia umekumbwa na hali ya shaghala baghala. Mwezi Julai mwaka huu wa 2023 ulivunja rekodi ya mwezi wenye joto kali zaidi kuwahi kutokea duniani ukiongoza kwa nyuzi joto 0.33 zaidi mbele ya Julai 2019. Haya ni kwa mujibu wa uchunguzi wa kituo cha Ulaya cha Copernicus cha mabadiliko ya hali ya hewa uliotolewa leo Jumanne. Wastani wa joto duniani kwa mwezi wa Julai ulikuwa nyuzi joto 16.95 sawa na nyuzi joto 62.51 kwa kipimo cha Fahrenheit. Huku tukijua kwamba rekodi za joto duniani kwa kawaida huvunjwa kwa moja ya kumi ya nyuzi joto moja, jambo ambalo linafanya ongezeko la joto mwaka huu duniani kuwa si la kawaida. Ongezeko hilo linatarajiwa kuvunja tena rekodi mwaka huu wa 2023. Wanasayansi walisema inatarajiwa kuwa kuanzia Julai 27 kuna uwezekano mkubwa kwamba Julai mwaka huu itakuwa mwezi wa joto kali zaidi kuwahi kutokea, jambo ambalo lilimfanya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kusema kwamba binadamu wamehama kutoka hatua ya joto la hali ya hewa kuelekea kwenye mkokoto au mtokoto wa dunia. Joto kali limeathiri maeneo mengi ya dunia mwaka huu ikiwa ni pamoja na kusababisha moto mkali ulioteketeza nyika katika nchi za Algeria na Tunisia huko kaskazini mwa Afrika na kusababisha vifo vya makumi ya watu. Moto huo pia umewalazimisha maelfu ya watu wengine kuyahama makazi yao. Bahari za dunia pia zinashuhudia hali hii ya kutisha sambamba na ongezeko kubwa la joto. Akizungumzia tatizo la ongezeko la joto la dunia mwezi uliopita, Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisisitiza kwamba ni lazima viongozi wachukue haraka za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na wananchi wapate haki, hususan kutoka kwa mataifa yanayoongoza kiviwanda duniani ambayo hasa ndiyo yanayohusika kwa asilimia 80 na uchafuzi wa hewa. Guterres alisema takwimu hizi mpya ni uthibitisho kwamba ubinadamu umeketi katika kiti cha moto na kwamba lazima hatua zichukuliwe haraka iwezekanavyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na maswala ya uchumi amesema jamhuri ya Kiislamu inaweza kuanzisha uhusiano na kundi la Briksi linaloundwa na nchi zinazoibukia kiuchumi licha ya kukabiliwa na vikwazo haramu vya Marekani. Mehdi Safari ameeleza haya akihutubia mkutano uliofanyika kwa anwani Iran na BRICS matarajio kwa ajili ya ushirika na ushirikiano. Mkutano huo umefanyika leo katika taasisi ya masuala ya mafunzo na kisiasa na kimataifa ndani ya wizara ya mambo ya nje Iran hapa Tehran. Safari amesema licha ya vikwazo vya kikatili kwa upande mmoja, Iran ina uwezo mzuri wa kuendeleza uhusiano na BRICS. Naibu waziri wa zero, mambo ya nje wa Iran amelitaja kundi la BRICS linaloundwa na mataifa matano kama mojawapo ya washirika wakuu wa Tehran. Wakati huo huo, Mehdi Safari amezipongeza nchi wanachama wa kundi la BRICS kwa uwezo wao uliozipelekea kuanzisha taasisi muhimu kama hii miongoni mwa jamii ya kimataifa. Kundi la BRICS linaundwa na nchi zinazoibekea kiuchumi ambazo ni Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Kundi hili limekuwa likitazama kama mbadala wa kambi ya magharibi ya kuhodhi uchumi na siasa za ulimwengu. Na majaji wa Umoja wa Mataifa wameamuru kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili mshukiwa wa mauaji ya kimbari ya Rwanda, Felicien Kabuga, mwenye umri wa miaka 90 isitishwe kwa muda usiojulikana, kwa sababu eti ana matatizo ya kiakili. Uamuzi huo huenda una maana kwamba kesi ya Kabuga iliyoanza mwaka jana huko The Hague nchini Uholanzi haitakamilika mwezi Juni. Majaji katika mahakama ya uhalifu wa kivita ya Umoja wa Mataifa waliamua kwamba Felician Kabuga hafai kufikishwa mahakamani kutokana na ugonjwa wa akili, lakini walipendekeza taratibu mbadala zifanyike. Kwa sasa majaji wa rufaa wamekataa mapendekezo hayo. Kwa mujibu wa majaji hao, mahakama ya uhalifu wa kivita ya Umoja wa Mataifa ilifanya kosa la sheria mwezi Juni kwa kuamua kwamba Felician Kabuga anapaswa kushtakiwa kupitia utaratibu mbadala uliorahisishwa licha ya hali yake ya kia kiafya. Na sasa mahakama ya mwanzo imeamrishwa kuhakikisha kwamba Kabuga anaachiwa huru. Mfanyabiashara huyo aliyekuwa pia mmiliki wa kituo cha redio kilichotuhumiwa kuhamasisha mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 1994 nchini Rwanda, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 90 ni mmoja wa washukiwa wakuu wa mwisho wanaosakwa na mahakama hiyo inayochunguza uhalifu uliofanywa wakati wa mauaji hayo ya kimbari. Kabuga anatuhumiwa kueneza chuki na mauaji kupitia kituo chake cha redio na kuwahamasisha wauaji waliouwa watu zaidi ya laki nane katika kipindi cha siku mia moja. Alikamatwa mjini Paris nchini Ufaransa mwaka elfu mbili na ishirini baada ya miongo miwili ya kuwa mafichoni. Bwana Kabuga alikanusha mashtaka. Hata hivyo, mahakama ya Umoja wa Mataifa imekiri kwamba uamuzi wa kuachiwa huru Felician Kabuga utawakatisha tamaa wahanga na manusura wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watuti nchini Rwanda. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa umefika wakati wa kukusomeni uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kushadidi wahaka wa shakhsia wa kiusalama kuhusu kufikia mwisho uhai wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Tamir Pardo, mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni Mossad, ametangaza kuwa utawala huo unakaribia mwisho wake. Wiki thelathini na moja zimepita tangu kulipoibuka maandamano ya wakazi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu dhidi ya Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni na baraza lake la mawaziri. Maandamano haya yamefanyika Tel Aviv na katika maeneo mengine mia hamsini katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa wiki ya 31 mtawalia. Kung'ang'ania baraza la mawaziri la Netanyahu mpango wa mageuzi ya mahakama ndiyo sababu kuu ya kufanyika maandamano makubwa zaidi ya umma katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Maandamano ya mfululizo ya watu zaidi ya laki moja katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yamefichua baadhi ya changamoto na vitisho vikubwa inavyokabiliwa navyo utawala wa kizeyuni wa Israel. Moja ya vitisho hivyo vikubwa ni kwamba utawala wa kizeyuni umekumbwa na mgogoro wa kisiasa ambao haujawahi kutokea katika kipindi cha miaka minne. Utawala huo ghasibu umefanya chaguzi tano za bunge, lakini baraza la mawaziri la sasa ambalo limekuwepo kwa miezi minane bado linalegalega na limeendelea kukalia kutikavu Ukweli wa mambo ni kuwa katika miaka ya hivi karibuni utawala wa kizayuni haujashuhudia kuingia madarakani baraza la mawaziri imara na lenye nguvu. Sababu kuu ya swala hili ni kilele cha migawanyiko ya kisiasa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Tishio jingine muhimu ni kwamba utawala huo wa kibaguzi unaelekea kwa kasi katika mkondo wa misimamo ya kufurutu ada na ubaguzi wa rangi. Moja ya sababu za suala hili ni kwamba watu mashuhuri wa kisiasa hawako tayari kushiriki katika baraza la mawaziri ambalo Netanyahu ndiye waziri mkuu. Wanamwelezea Netanyahu kama mwasi mkubwa zaidi. Katika mazingira haya, Netanyahu ambaye hayuko tayari kwa namna yoyote ile kung'atuka madarakani, akiwa ana lengo la kuunda serikali, alikimbilia kwenye muungano wenye watu wasio na uzoefu wa kisiasa na ambao wanachukuliwa kuwa watu wanaochukiwa katika jamii ya Israel na uwepo wao madarakani pia ndio sababu ya kushuhudiwa maandamano ya wiki ya 31 mtawalia katika maeneo 51 ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepewa jina bandia la Israel. Tishio jingine muhimu linayoikabili Israel kwa sasa ni kuongezeka ufa na mgawanyiko wa kijamii. Kufuatia mgawanyiko mkubwa wa kisiasa, wananchi pia wamegawanyika katika makundi mawili ya wafuasi na wapinzani wa baraza la mawaziri la na Natanyahu, na kivitendo uga wa kisiasa na kijamii wa utawala huo unashuhudia bayana msuguano wa kambi mbili. Msuguano huu pia nao unazidi kuongezeka siku baada ya siku. Fauka ya hayo, kutoridhika na mfumo wa kisiasa pia ni jambo ambalo limechukua wigo mpana zaidi. Mkurugenzi mkuu wa zamani wa wizara ya fedha ya utawala wa kizayuni alisisitiza Jumamosi iliyopita katika umati wa waandamanaji huko Tel Avivi kwamba huduma za umma huko Israel zimekumbwa na mgogoro ambao haujawahi kushuhudiwa. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran Hello. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sitini na sita na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 53 ya An-Najm Allah, Allah. na manata mwingine watatu je, yeah. Nyinyi mnao watoto wa kiume na yeye ndiyo awe na watoto wa kike? tilka idhan qismatun dhiza, mnao wachukia, huo ni mgawanyo wa dhulma. inyttabiun ila ldanna wamatahwa lanfus wld wa jahm mn rabbihm lhuda, hayo hayakuwa ila ni majina mliyowapa nyinyi na baba zenu, Mwenyezi Mungu hakuleta uthibitisho wowote juu ya hayo. Hawafuati ila dhana tu na zinayoyapenda nafsi zao na kwa yakini uongofu ulikwisha wafikia kutoka kwa Mola wako mlezi. Aya hizi zinatoa changamoto kwa moja kati ya imani na itikadi muhimu zaidi waliokuwa nayo waabudu masanamu wa Maka, kwa kuambia watu hao nyinyi kwa upande mmoja mnayamithilisha masanamu haya na malaika na kuyaabudu, na kwa upande mwingine mnawaitakidi malaika kuwa ni mabanati wa Mwenyezi Mungu, na mnatumai kuwa watakushufaieni na kukuombeeni kwa Mwenyezi Mungu. Wakati kwanza kabisa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala hana mwana na malaika si wana wa Mungu. Lakini pili, malaika hawakuumbwa kama wanadamu kwa sura ya kuwa katika jinsia mbili ya kike na ya kiume. Isitoshe ni kuwa nyinyi mnamchukulia mtoto wa kike kuwa ni kitu cha aibu, kisirani na nuhusi, kiasi kwamba mko tayari hata kumzika akiwa hai. Sasa inakuwaje mnawaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu na kuwanasibisha na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala. Je, mnayo nyinyi hoja na burhani ya kuthibitisha dai leno hilo au hayo ni matokeo ya kuathiriwa na khurafa na mambo ya bid'a na uzushi ambayo wamekuachieni mababa na mababu zenu na nyinyi mumeamua kuyakubali bila hoja wala ushahidi wowote. wa kama mnataka muwe na utambuzi sahihi wa Mwenyezi Mungu, jueni kwamba Allah subhanahu wa Taala ameshakunywesheni njia ya uongofu kwa kukuleteni Mtume wake wa mwisho na kitabu chake cha Quran ili msije mkaishia kwenye dhalala na upotofu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba washirikina walikuwa wakiamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu, lakini wakiingiza khurafa na uzushi katika ibada kwa kuabudu masanamu ya mawe waliyoyafanya kuwa nembo ya mabinti wa Mwenyezi Mungu. Jingine tunalojifunza kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuzikabili hoja za upotofu tunaweza kutumia mbinu ya majadiliano na kumshinda mpinzani wa haki kwa kutumia mantiki ile ile anayoitegemea yeye. Ikiwa wao washirikina wa Maka walikuwa wakiwaona watoto wa kike nuhusi na kisirani, vipi walikuwa wakiwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu? Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kufanya ubaguzi kati ya watoto wa kike na wa kiume na kumkweza mmoja juu ya mwingine ni miongoni mwa vielelezo vya dhuluma na utovu wa uadilifu wa aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa kwa vile mila na itikadi za waliotangulia zina taathira kubwa katika utamaduni wa vizazi vinavyofuatia kuzifuata mila, desturi na itikadi hizo kibubusa, si hasha kukawa sababu ya kuenea uzushi na upotofu katika jamii za wanadamu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani zisizo na mashiko na kufuata hawa na matamanio ya nafsi ndiyo sababu ya kupotoka watu wengi na kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu ya uongofu. Aya ya 24 hadi ya 26 ya sura yetu ya An-Najm Ndizo zinazotuendelezea darsa yetu hii. Aya hizo zinasema: ma ati mtu anakipata kila anacho kitamani, ni ya Mwenyezi Mungu tu akhera na dunia Wakamim. Isipokuwa baada ya Mwenyezi Mungu kutoa idhini kwa amtakaye na kumridhia. Kwa mujibu wa aya hizi, washirikina walikuwa wakiwaabudu malaika kwa tamaa ya kushufaiwa na kuombewa msamaha na viumbe hao, ilhali matamanio hayo kama yalivyo matamanio na matarajio yao mengine yasiyo na msingi wala mashiko hayawezi kuthibiti katu, na sababu ni kuwa dunia na akhira zinaendeshwa kwa irada na matakwa ya Mwenyezi Mungu, na wala hazifuati wanayotamani na wanayoyataraji wao. Ni jambo lisilo na shaka kwamba matumaini juu ya mustakabali ndiyo injini ya kuendeshea harakati za mtu na kumjenga na kumuinua katika mambo yake. Bila kuwepo matumaini, hakuna mtu yeyote atakayejipinda na kufanya juhudi wala kupiga hatua yoyote kwa ajili ya kusonga mbele katika masuala ya maisha yake. Lakini pamoja na hayo, matumaini na matarajio ya mtu inatakiwa yaendane na suhula na nyenzo alizo nazo, kipawa na uwezo wake, la sivyo matarajio na matumaini hayo yatakuwa sawa na njozi na ndoto za alinacha. Kwa hivyo, inachokikataa aya tuliyosoma ni mtu kuwa na matarajio hewa na yasiyo na msingi ambayo hayakubaliwi na akili na mantiki au wahi wa mbinguni. Na kwa hakika kuachana na matarajio hewa kama hayo yasiyoendana na uhalisia wa mambo wala kukubaliwa na akili timamu huwa ni msingi wa ukuaji na utukukaji kwa mtu binafsi na jamii ya wanadamu kwa ujumla. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kuiweka pembeni akili na wahi, ambazo ndiyo nyenzo za kumwonyesha mwanadamu njia ya uongofu, saada na mafanikio na kuishi kwenye matarajio hewa na njozi za alinacha humdumaza mtu akashindwa kupiga hatua za ukuaji na utukukaji kiroho na kukosa rehema na fadhila za Allah hapa duniani na huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inatupasa tuyaoanishe matakwa na matarajio yetu na matakwa na irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, ili tuweze kupata tija tuliyoikusudia, na si kutaka au kutaraji irada ya Allah inayoendana na hekima ifuate irada na matarajio yetu sisi. Wa aidha ya hizi zinatuonyesha kwamba ikiwa malaika waliokurubishwa kwa Allah hawawezi kuwaombea na kuwatakia shufaa watu bila ya irada na idhini yake yeye Mola, litarajiwe nini kwa vitu kama masanamu ambavyo havina uhai wala faida yoyote? Bila, bila shaka wao ndio wanawaita malaika kwa majina ya kike. wama lahum bihi min ilmin in yattabi'una illa dhanna wa inna dhanna la yughni min alhaq shay'a, nao hawana ujuzi wowote wa, wa hayo isipokuwa wanafuata dhana tu na hakika dhana Haisaidii chochote mbele ya haki. tawalla an dhikrina walam yurid illa al-hayata ad-dunya, basi mwachilie mbali yule anayeupa kisogo ukumbusho wetu na wala hataki ila maisha ya dunia. Inna rabbaka huwa a'lamu biman dhalla an sabilihi wa huwa a'lamu biman ihtada, huo ndio mwisho wao wa ujuzi. Hakika Mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuipotea njia yake, na yeye ndiye anayemjua zaidi mwenye kuongoka kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, pia washirikina walikuwa wakiamini na kukubali kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye muumba wa ulimwengu, lakini hawakuwa wakiamini kuwepo kwa kiama wala kulipwa watu thawabu na adhabu katika ulimwengu wa baada ya kifo. Kwa sababu hiyo, aya tulizosoma zinasema watu wanaomnasibisha Allah na mambo ya khurafa, bidaa na uzushi na kuabudu masanamu, kutokana na itikadi hizo za uzushi wao, kwa hakika hawaamini kiama na wala hawana hofu juu ya hatima ya matendo yao. Mwendelezo wa aya unaashiria moja ya mambo yanayozisababishia madhara jamii za wanadamu na kueleza kwamba imani na itikadi walizo nazo watu wengi kuhusu asili na mwisho wa ulimwengu yaani mabdaa na maadi, zinatokana na dhana na ukisiaji tu, ilhali katika masuala kama hayo mtu anatakiwa awe na ujuzi na elimu ya yaqini ili aweze kuwa na uhakika wa kile anachokiamini na kwa kawaida, watu wanaotaka wawe na utambuzi sahihi wa asili ya ulimwengu huwa wanawaendea mitume na kuelimika kwa miongozo yao ya uongofu, wakati ukomo wa uelewa wa watu wengine kuhusu ukweli na hakika ya mambo unaishia kwenye kuijua dhahiri ya dunia pamoja na manufaa na raha zake za kimaada tu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufuata dhana na makisio katika mambo ya kawaida na yasiyo na umuhimu mkubwa, huenda hasara yake isiwe kubwa sana, au ikaweza pengine hata kufidika, lakini ufuataji wa aina hiyo katika masuala ya imani na itikadi humsababishia mtu hasara kubwa mno na isiyoweza kufidika. Kwa sababu umri na uhai wa mwanadamu hauwezi katu kurudiwa mara ya pili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuwafunza, kuwaelimisha na kuwalingania watu wito wa Allah, tuwaendee wale ambao wana kiu ya kuijua haki na ukweli, si kuwashughulikia watu walioamua kujitenga na utajo wa Allah na kuamua kufumba macho na masikio yao wasiutazame wala kuusikiliza ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kwamba kupenda dunia ni moja ya sababu za kumsahau Mwenyezi Mungu na siku ya Kiyama. Kutumia raha za kimaumbile za maisha kwa namna sahihi na inayokubalika kiakili si jambo baya, bali ni lenye kupendeza pia lakini kuikumbatia kupita kiasi dunia kwa namna isiyo ya kawaida ni jambo linalokemewa na lenye madhara kwetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 966 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na desturi ya kufuata dini kwa dhana na mazoea na atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaotekeleza mafundisho ya dini yake kwa ujuzi na elimu ya yaqini. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Namshukuru sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chake cha darasa ya Kurani, na tunataraji kuwa wapenda wasikilizaji, popote pale ambapo matangazo wameyasikia mmenufaika vya kutosha na yaliyoletwa kwenu na Abdu Fatah Musaidi. Tunamshukuru kwa mara nyingine tena. Na sasa ni makala yetu fupi, makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 mfungo 4 Muharam mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 8 Agosti mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 2356 iliyopita, sawa na tarehe 8 Agosti mwaka 333 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi salam, ilianza kazi ya ujenzi wa mji wa Alexandria nchini Misri, ambao leo hii unahesabiwa kuwa moja kati ya bandari muhimu kusini mwa bahari ya Mediterania. Ujenzi huo ulifanyika kwa amri ya Alexander Macedon huko kaskazini mwa Misri. Siku kama ya leo miaka 719 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Muharamu mwaka 726 Hijria, alifariki dunia fakihi na msomi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiislamu, Hasan bin Yusuf bin Mutahari Hilli, maarufu kwa jina la Allama Hilli. Allama Hilli alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasiruddin Tusi, na anatajwa kama miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali mbali za Kiislamu. na miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo inaosadifiana na tarehe 8 Agosti mwaka 1998, wanamgambo wa kundi la Taliban nchini Afghanistan waliuteka na kukalia kwa mabavu mji wa Mazar Sharif ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukaliwa kwa mabavu mji huo, wanamgambo wa Taliban waliushambulia ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji huo na kuwaua shahidi wanadiplomasia wanane wa Kirani na mwandishi mmoja wa habari . Kundi la Taliban liliasisiwa mwaka 1994 kwa ufadhili na usaidizi wa Marekani na Pakistan na kufanikiwa kuikalia sehemu kubwa ya ardhi ya Afghanistan. mitambo kwa kipande hicho cha kasida na kukumbusha matangazo haya. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani yanasikika kupitia redio washirika. Wapendwa wasikilizaji, Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Vilevile matangazo vile ya idhaa ya Kiswahili unaweza kuyapata kwa njia ya satelaiti Unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya wale wa simu za mkononi Android, IRIB World Service. Na wakati ukitaka kuingia katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, utakutana na vipindi mbalimbali, utakutana na hifadhi ya matangazo yetu ya yaliyopita, makala fupifupi zilizojaa maarifa tele na kadhalika. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema waandishi wa habari ni daraja kati ya wananchi na wasimamizi wao na kwamba waandishi wa habari wanaowakilisha vyombo vya habari wanapaswa kujenga matumaini katika nyoyo za watu. Said Ibrahim Raisi ametoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya mwandishi wa habari na kuashiria umuhimu wa kazi ya waandishi wa habari. Amesema kalamu na waandishi wa habari, wapiga picha na wanahistoria wana nafasi ya juu na wanapaswa kutumia zana na vifaa walivyo navyo kwa ajili ya kufikisha habari na taarifa kwa wakusudiwa. Mwezi Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu ulivunja rekodi ya mwezi wenye joto kali zaidi kuwahi kutokea duniani ukiongoza kwa nyuzi joto sifuri nukta tatu tatu zaidi mbele ya mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa. Haya ni kwa mujibu wa uchunguzi wa kituo cha Ulaya cha Copernicus cha mabadiliko ya hali ya hewa uliotolewa leo Jumanne. Wastani wa joto duniani kwa mwezi Julai ulikuwa nyuzi joto 16.95 sawa na nyuzi joto 62.51 kwa kipimo cha Fahrenheit, huku tukijua kwamba rekodi za joto duniani kwa kawaida huvunjwa kwa moja ya kumi ya nyuzi joto moja, jambo ambalo linafanya ongezeko la joto mwaka huu duniani kuwa si la kawaida. Gazeti la Times inayochapishwa nchini Uingereza limekosoa kile lilichoeleza kuwa ni sera za kutapatapa za rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika makoloni ya zamani ya Ufaransa barani Afrika. Likizungumzia mapinduzi ya kijeshi ya Niger yaliyofanyika takribani wiki mbili zilizopita, gazeti hilo la Uingereza limeibebesha Ufaransa sehemu moja ya lawama za kuhusika na kile kilichotokea katika koloni lake la zamani kwa kushindwa kuimarisha amani na utulivu katika bara la Afrika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani anayehusika na masuala ya uchumi Mehdi Safari amesema jamhuri ya, ya Kiislamu inaweza kuanzisha uhusiano na kundi la briks linaloundwa na nchi zinazoibukia kiuchumi licha ya kukabiliwa na vikwazo haramu vya Marekani. Na majaji wa Umoja wa Mataifa wameamuru kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili mshukiwa wa mauaji ya kimbari ya Rwanda Felicia Nikabuga mwenye umri wa miaka tisini isitishwe kwa muda usiojulikana kwa sababu ana matatizo ya akili. Tunawashukuru kwa kuwa nasi na kwaherini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio atrib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.