Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Vile vilevile katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma Lindi na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini na hikaya za aya pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya, vya habari hizo Mpasuko wa zuka ndani ya ECOWAS kuhusu kuivamia kijeshi Niger. Wanajeshi wafunga anga. Balozi wa Iran asema kipaumbele chetu ni kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na Saudi Arabia. Mwanamitindo Msayuni aliyejipenyeza kama mwizi atimuliwa nchini Misri. Na Somalia yazindua benki ya damu ili kuokoa maisha. Habari kamili. Licha ya kumalizika muda wa uliowekwa na ECOWAS kwa baraza la kijeshi la Niger kuhusu kukabidhi madaraka, lakini hakuna ishara zozote zinazoonyesha kuwa jumuiya hiyo ya kiuchumi ya magharibi mwa Afrika iko tayari kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Niger. Tovuti ya habari ya Aljazira imeandika katika ripoti yake kuhusu matukio ya hivi karibuni nchini Niger kwamba macho yote yako kwenye hatua itakayochukuliwa na jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS ambayo imetishia kutumia nguvu za kijeshi kumkomboa raisi aliyepinduliwa na wanajeshi nchini Niger Mohamed Bazoum na kumrejesha madarakani. Kwa mujibu wa Aljazira, muda uliotolewa na ECOWAS kwa wanajeshi wa Niger ulimalizika Jumamosi usiku, lakini hadi hivi sasa hakuna ishara zozote zinazoonyesha jumuiya hiyo itatekeleza vitisho vyake kwa wanajeshi wa Niger. Wachunguzi wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba misimamo ya ECOWAS imeathiriwa na mashinikizo ya nchi za magharibi hususan Marekani na Ufaransa. Tovuti ya Al Jazira imeripoti kuzuka mpasuko na mgawanyiko ndani ya jumuiya hiyo ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika kuhusu kuchukuliwa hatua za kijeshi dhidi ya Niger au la. Serikali za kijeshi za nchi za Mali na Burkina Faso pia zimelitaja tishio la ECOWAS dhidi ya Niger kuwa ni upuuzi na kusisitiza kwamba zitakabiliana na hatua zozote za kijeshi zitakazochukuliwa dhidi ya Niger. Ngine pia imeungana na viongozi wa baraza la kijeshi la Niger lililofanya mapinduzi huku Algeria nayo ikisema kuwa haiungi mkono matumizi ya nguvu za kijeshi dhidi ya Niger. Wakati huo huo, utawala wa kijeshi wa Niger umefunga anga ya nchi hiyo baada ya kumalizika muda uliowekwa na ECOWAS wa kutengua mapinduzi na kuachiliwa huru Rais Bazoum. Hatua hiyo iliyotangazwa jana Jumapili imekuja wakati makumi ya maelfu ya wafuasi wa wanajeshi waliofanya mapinduzi wakiwa wamekusanyika katika uwanja wa michezo wa mji mkuu wa Niger Niamey, kuwashangilia majenerali wa kijeshi Waliofanywa mapinduzi hayo ambao wameunda baraza la taifa la kulinda nchi CNSP. Bwana Alireza Enayati, balozi wa Iran aliyeteuliwa kuiwakilisha Jamhuri ya Kiislamu nchini Saudi Arabia, amesema kuwa kustawishwa ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili ndilo jambo litakalopewa kipaumbele kikubwa wakati akitekeleza majukumu yake nchini Saudia. Amesema hayo katika mahojiano na shirika la sauti na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, na kuongeza kuwa Teheran na Riyadh zimefikia makubaliano ya ushirikiano wa kina katika nyanja ya uchumi, biashara, uwekezaji, teknolojia, michezo na vijana, na kusisitizia umuhimu wa kutanuliwa zaidi na zaidi ushirikiano huo katika nyuga zote. Enayati karibuni hivi atatumwa Riyadh, mji mkuu wa Saudi Arabia kuanza kazi yake. Aidha amesema kuwa miongoni mwa vipaumbele vya baadaye vya ubalozi wa Iran mjini Riyadh ni kuongeza uwepo na kazi za sekta binafsi ya Iran nchini Saudi Arabia, kusaidia uwekezaji wa pamoja kusaini makubaliano ya ushuru na forodha na kutanua ushirikiano wa pande mbili katika usafiri ukiwemo wa baharini. Mwezi Aprili mwaka huu, Iran na Saudi Arabia zilitangaza kurejesha mara moja uhusiano wao wa kidiplomasia ikiwa ni baada ya miaka saba tangu Riadh ilipokata uhusiano wa kidiplomasia na Teheran mwaka elfu mbili kumi na sita. Uhusiano wa Iran na Saudia uliharibika sana mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya Saudi Arabia kumuua mwanachuoni Ayatullah Bakir Anemre. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Maafisa wa hoteli moja nchini Misri wamemfukuza mwanamitindo maarufu wa kizayuni baada ya kugundua utambulisho wake. Mzayuni huyo aliingia Misri kwa paspoti nyingine na alificha uzayuni wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, mwanamitindo maarufu mzayuni aitwaye Shai Zanko jana Jumapili aliliambia gazeti la kizayuni la Jerusalem Post kwamba amefukuzwa nchini Misri na kwamba maafisa wa hoteli moja mjini Cairo walimtupa nje walipogundua tu kuwa yeye ni mzayuni. Mzayuni huyo amesema alielekea nchini Misri kuhudhuria tamasha la mwanamuziki wa Kimarekani Travis Scott lakini tamasha la mwanamuziki huyo lilikatishwa. Amesema baada ya kusitishwa tamasha hilo aliamua kuingia mjini Cairo kuangalia mandhari mbalimbali mbali, lakini aliporejea hotelini wasimamizi wa hapo walimtimua na kumweleza kuwa hatakiwi kukaa hata kwa sekunde moja hotelini hapo. Maafisa wa hoteli hiyo ya Misri wamesisitiza kwamba awali hawakujua uraia wa asili wa mzayuni huyo kwa sababu aliingia na pasi ya kusafiria inayoficha uzayuni wake lakini mara baada ya kujua kuwa ni mzayuni wamechukua hatua za haraka za kumtimua mwanamitindo huyo mzayuni ameliambia gazeti la The Jerusalem Post kuwa anajisikia vibaya sana na anaamini kuwa amedhalilishwa Amesema kuwa katika kipindi cha miaka minne ya kuwa kwake maarufu hajawahi kupata matatizo yanayotokana na uzayuni wake, lakini mara hii mambo yamekuwa tofauti. Amesema baada ya kutimuliwa aliondoka hotelini na kwenda moja kwa moja uwanja wa ndege. Kufukuzwa kwa mwanamitindo huyo wa Israeli kunakuja katika wakati ambapo hisia dhidi ya wazayuni zimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika jamii ya Misri. Wakati huo huo, mauaji ya askari watatu wa kizayuni kwenye mpaka wa Misri yaliyofanywa na askari wa mpakani wa Misri aitwaye Mohamed Salaha tarehe 3 Juni mwaka huu yalizua wimbi jipya la hasira za vijana wa Misri dhidi ya wazayuni makatili ambao kila leo wana mwaga damu za Wapalestina. Baada ya tukio hilo tovuti ya televisheni ya Aljazira ya Qatar iliandika katika ripoti yake kwamba Wamisri wanamchukulia mwanajeshi huyo aliyeuawa shahidi Muhammad Salah kuwa ni shujaa wa taifa na ni fahari kwa ulimwengu wa Kiarabu ambaye aliendesha operesheni ya kijasiri dhidi ya jeshi la utawala wa Kizayuni. Serikali ya Somalia kwa kushirikiana na mashirika ya Umoja wa Mataifa imezindua benki ya taifa ya damu ikiwa ni mara ya kwanza katika miongo mitatu ili kuboresha huduma za matibabu kwa watu. Waziri Mkuu wa Somalia Mzahabdi Bare ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa benki ya taifa ya damu ya Somalia ambayo ilizinduliwa Mogadishu, mji mkuu wa Somalia juzi Jumamosi, itasaidia kudumisha ugawaji wa damu salama na wa kutosha kwa matumizi ya kitaifa. Amesema serikali ya Somalia imejitolea kuboresha afya na ustawi kwa wananchi wote na kwamba benki ya damu ni hatua kubwa katika juhudi zao za kutoa huduma za damu salama na za uhakika kwa wale wanaohitaji. na mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan Jenerali Abdel Fattah al Burhan amemteua mkuu wa jeshi la polisi Khaled Hassan Mohyudine kuwa waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo taarifa ya baraza kuu la kijeshi la sudani imesema al burhan amemkabidhi mkurugenzi mkuu wa vikosi vya polisi khalid hasan kazi na jukumu la waziri wa mambo ya ndani hatua hiyo al burhan imekuja baada ya kumfuta kazi waziri wa mambo ya ndani aliyepita nan hamed muhamed omar ambaye pia alikuwa mkurugenzi mkuu wa polisi Hatua hiyo imechukuliwa baada ya mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan, Jenerali Abdel Fattah al Burhan kuunda kamati ya kuchunguza uhalifu wa kivita, ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu mwingineo ambao amesema unafanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF nchini Sudan. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: utawala wa Netanyahu umechochea mapigano katika kambi wa ya Wapalestina ya Ain Helwa. Kwa bahati nzuri, usitishaji mapigano upo katika kambi ya wakimbizi waki wa kipalestina ya Ain el Hulwa iliyoko kusini mwa Lebanon na juhudi za kisiasa haswa za vikundi vya mukawama wa Lebanon na Palestina zinaendelea ili kudumisha usitishaji mapigano. Mapigano kati ya kundi la Fatah na makundi mengine mawili ya kiwahabi katika wiki iliyopita yaliibua wasiwasi mkubwa juu ya utawala wenye misimamo mikali wa Netanyahu kutumia mapigano hayo kwa maslahi yake haramu. Utawala huo ghasibu umenyoshiwa kidole cha lawama kuhusu mgogoro huo baina ya Wapalestina. Hii ni kwa sababu mapigano yoyote baina ya Wapalestina si kwa maslahi ya ukombozi wa Palestina bali ni kwa maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambao unakalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina. Mapigano katika kambi hiyo ya wakimbizi wa Palestina nchini Lebanon yametokea kufuatia migogoro ya ndani ya Israeli kufikia kilele chake baada ya baraza la mawaziri la Netanyahu lenye misimamo mikali kusisitiza kuidhinishwa kifungu kikuu cha kile kinachoitwa mpango wa mageuzi ya mahakama. Uasi katika jeshi la Israeli nao umezidi kutokota, jambo ambalo limeibua wasiwasi kuhusu usalama wa utawala huo wa Kizayuni wakati huo huo, uwezekano wa masuala mengine mawili pia umepata nguvu. Kwanza ni uwezekano wa kufanyika mapinduzi ya jeshi dhidi ya Netanyahu, na pili ni uwezekano wa Netanyahu kuanzisha chokochoko mpya za kijeshi katika eneo hili ili kusambaratisha wapinzani wake wandani, wa ndani walioibua mgogoro na hivyo kuzima wimbi linaloongezeka la maandamano dhidi ya utawala wake na upinzani anaokabiliana nao katika uga wa kimataifa. Kwa upande mwingine, katika mwendelezo wa juhudi za jumuiya ya nchi za Kiarabu za kuimarisha umoja kati ya mamlaka ndani ya Palestina na makundi ya Palestina ulioanzishwa mwaka mmoja uliopita kwa uungaji mkono wa Algeria, Algeria, Misri iliandaa mkutano mwingine ambapo ulihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu wa mamlaka ndani ya Palestina na makundi mengine ya kupigania ukombozi ya Palestina. Kwa kuzingatia hilo, mapigano yaliyotokea bila kutarajiwa katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina huko Ainul Halwa kusini mwa Lebanon yalikuwa na masilahi ya moja kwa moja kwa Baraza la Mawaziri la Netanyahu. Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine inayowaangazia watu ambao wameamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu, baada ya kuwa wamefanya utafiti mkubwa na wakina. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyowaandalieni siku ya leo. Bi Silvia ni mwenyeji wa jimbo la Virginia nchini Marekani, ambaye aliujua Uislamu kupitia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ni jambo lisilopingika kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, yalikuwa na taathira kubwa kote duniani. Sifa za kipekee za mapinduzi hayo ziliyafanya yazingatiwe na kuwavutia Waislamu na wasio kuwa Waislamu duniani. Pamoja na kuwa kumetokea mapinduzi mengi duniani, lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na sura ya kipekee kutokana na utambulisho wake wa kidini, kupinga dhuluma, kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa na kukabiliana na madola makubwa yenye kiburi duniani. Mapinduzi ya Kiislamu yaliungwa mkono na wanafikra pamoja na wanamapinduzi kote duniani. Aidha, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipelekea kuhuishwa Uislamu katika dunia ya leo na hilo limedhihirika wazi kutokana na mamilioni ya watu huru na wenye kupenda haki duniani ambao wamebainisha kuvutiwa sana na shahsia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliojiri Februari mwaka 1979 yanahesabiwa kuwa tukio kubwa katika nusu ya pili ya karne ya 20 katika uga wa kimataifa. Mvuto na uwezo wa mapinduzi hayo ulikuwa mkubwa kiasi cha kupata uungaji mkono katika maeneo yote ya dunia. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu hayakuishia tu katika mipaka ya kijiografia ya Iran, bali yalikuwa na taathira katika mabara yote ya dunia. Moja ya nukta zenye kuzingatiwa ni hii kuwa, katika mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, idadi kubwa ya watu ambao hawakuwa na ufahamu akina islamu, wa kina kuhusu Uislamu, wakiwemo wasio Waislamu waliweza kufahamu vyema dini hiyo. Bi Sylvia ni kati ya watu ambao waliofahamu uislamu kupitia mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Yeye ni mwenyeji wa jimbo la Virginia ya Marekani, na amesomea taaluma ya habari na mawasiliano. Anajishughulisha na kazi za uandishi na utengenezaji matangazo ya biashara, na mbali na hayo pia hufanya kazi ya kujibu maswali ya waislamu na wakristo wa Marekani, Kanada na Amerika Kusini. Taban alianza kujishughulisha na kujibu maswali baada ya kusilimu na kuukubali Uislamu katika maisha yake. Silvia anafafanua zaidi kwa kusema, mimi ninapenda kuona watu wa nchi za Ulaya na Marekani wakiujua Uislamu ni kwa sababu hii, ndiyo maana nina mikakati mbalimbali kama vile tamthilia na maonyesho katika vyuo vikuu ili kuwafahamisha na kuwavutia vijana katika Uislamu. Bi Silvia anaelezea jinsi alivyoujua Uislamu akisema Ukweli ni kuwa nilivutiwa na uislamu punde baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Pamoja na hayo, huko nyuma nilikuwa nimeshaanza utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali, lakini sikuwa nimezingatia sana uislamu. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, niliiona taswira ya Imam Khomeini kwa mara ya kwanza kupitia televisheni. Nilivutiwa sana na uso wake uliokuwa umejaa nuru ya umaanawi, na nilimwona akiwa na kitu kilichonivutia, lakini sikujua ni nini. Sikuwa nadhani kuwa siku moja nitakuwa Muislamu. Nilikuwa nataka kujua ni kipi kilichonivutia katika shakhsia ya Imam Khomeini. Wapenzi wasikilizaji, mamilioni ya watu huru na wapenda haki kote duniani walivutiwa sana na Imam Khomeini pamoja na mapinduzi ya Kiislamu, na hilo halijawahi kuonekana katika historia ya mapinduzi yoyote. Nukta kama hii inaonyesha taathira ya kina ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nyoyo za watu duniani. Bi Silvia anasema baada ya hapo aliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Hapa anafafanua zaidi kwa kusema niliendelea kufanya utafiti kuhusu dini tukufu ya Kiislamu, na baada ya mwaka mmoja nilifikia natija kuwa njia ambayo Imam Khomeini alikuwa akiifuata ni njia ya Mwenyezi Mungu na ndiyo njia ya haki. Ni kwa sababu hii ndipo niliamua kuifuata njia hiyo Nilipanua wigo wangu wa utafiti kuhusu Uislamu na nilisoma vitabu vya wanafikra kama vile Shahid Murtadha Mutahari. Kwa hakika vitabu vya mwanafikra huyo mashuhuri wa Kiislamu vilinifaidisha sana. Aidha, nilisoma tarjuma ya Kiingereza ya Nahjul Balagha, ambao ni mjumuiko wa semi, hotuba na barua za Imam Ali alaihi ssalam. Alkadhalika nilisoma tarjuma ya Kiingereza ya Qurani tukufu na hapo nilivutiwa sana. Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Moja ya taathira muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ni kuhuishwa fikra na utambulisho wa kidini kote duniani. Wakati wa kujiri mapinduzi ya Kiislamu, fikra za kidini zilikuwa zinaelekea kusahaulika kutokana na jitihada za mrengo wa kisekula katika kipindi hicho. Dini ilikuwa imetajwa kuwa ni afyuni ya watu na ilidaiwa kuwa haikuwa na uwezo wa kuwaelekeza watu katika harakati sahihi. Lakini harakati ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu alileta mabadiliko makubwa kote duniani. Kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na idiolojia ya Kiislamu, Imam aliweza kuibainishia dunia kuhusu harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na hivyo kuwavutia wengi katika Uislamu. Kwa barka za mapinduzi ya Kiislamu, wananchi Waislamu wa Iran na nchi zote zingine za Kiislamu walitambua kuwa njia pekee ya kutatua matatizo ya waislamu ni kurejea katika mafundisho ya kiislamu na kushikamana na qurani tukufu kwa hakika mapinduzi ya kiislamu yaliweza kuvuruga satwa ya madola ya kibeberu ambayo yamekuwa yakikanyaga na kukiuka haki za wanyonge na mustadhafina duniani mapinduzi ya kiislamu ya iran yaliweza kuwathibitishia walimwengu kuwa wanaweza kuokoka kutoka katika minyororo ya sato ya madola ya kibeberu na kuwa huru na kujitegemea. Imam Khomeini aliweza kuhuisha thamani za kiislamu ambazo zilikuwa zimesahaulika miongoni mwa Waislamu. Bi Silvia ambaye alichagua jina la Hajar baada ya kusilimu anasema, mimi nilikuwa nataka sana kugura kutoka mji na nchi yangu, na daima niwe safarini kwa lengo la kuuhubiri uislamu kote duniani. Hivi sasa, baadhi ya wakati mimi huwa katika nchi yangu na wakati mwingine pia huwa niko Iran na hilo ni jambo ambalo linaniridhisha sana. Pengine huwezi kuamini, lakini wakati mmoja nilipokuwa nikiswali, baadhi ya marafiki zangu walivutiwa na Uislamu na uh, kwa kuniona nikiswali tu, kisha baada ya hapo walisilimu. Uislamu Marekani huko katika kasi ya kustawi. Nikisema hivyo simaanishi kuwa Wamarekani wote wanakuwa Waislamu, lakini ukweli ni kuwa aghalabu ya wale ambao wanatafuta fikra na dini mpya huelekea katika Uislamu na kusilimu. Akimaliza, Mmarekani huyo aliyesilimu Bi Hajar anasema hapa anataka kutaja nukta moja, nayo ni kuwa harakati ya Imam Husein alaihi salam katika ardhi ya Karbala ni mwamko ambao uliniathiri sana. Mimi nilikuwa nimefanya utafiti wa muda mrefu kumhusu, na baada ya kuyajua maisha ya mtukufu huyo irada yangu ya kuuchagua uislamu maishani iliimarika zaidi. Niliamua kusonga mbele kwa mapenzi niliyokuwa nayo kwa Imam Hussein alayhi salam. Kwa mtazamo wangu, mtu ambaye anapata somo na ibra kutoka kwa Imam Hussein alayhi salam kamwe hatopotea katika maisha yake. Kwa hakika kumjua Imam Hussein alayhi salam jambo ambalo lilinisahilishia kuujua Uislamu. Katika harakati ya mapambano ya Imam Hussein alayhi salam, tunashuhudia nukta kadhaa ambazo zilifika kileleni, nazo ni ufahamu mkubwa, ubinadamu, uh, kupigania uhuru na kujitolea mhanga. Hii ni kwa sababu kusimamisha thamani za Mwenyezi Mungu ndio iliokuwa lengo tukufu la Imam Hussein alaihi salam na wafuasi wake watiifu ambao kwa pamoja walijitoa mhanga maisha yao kwa njia ya Mwenyezi Mungu. Ni kwa sababu hii ndiyo maana Imam Hussein alaihi salam ni taa ya mwongozo kwa wanadamu wote na katika zama zote. Yeye ni meli ya kuwaokoa wanadamu wanaotaka iza na saada katika dunia na akhera. Mimi pia nilikuwa miongoni mwa walopotea, lakini kwa kumjua Imam Husein niliweza kufuata njia sahihi maishani, anasema Marekani aliyesilimu, Bi Silvia ambaye alibadilisha jina lake na kuwa Hajar baada ya kusilimu. Naam, hapa ni Tehrani ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Agosti 7 2023, linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania ambalo limeandika Samia afurahia kibegi kuitangaza Tanzania, ahimiza uwekezaji katika michezo ili kukuza uchumi na ajira. Vile vile limeandika Zito abadilisha mawaziri kivuli ACT Wazalendo, wapinzani wataka katiba iruhusu mgombea binafsi, vijana sabini waislamu wafungishwa ndoa da TIC yapunguza gharama wa wekezaji wa ndani hukumu kesi ya kupinga uwekezaji bandari kutolewa leo na mashuhuda wafunguka lori lililoungua wa moto Dar es Salaam habari kuu katika gazeti la na Nipashe inasema moto lori la mafuta watikisa da kwa muda wa saa mbili dereva na utingo wake waokolewa bodaboda na maduka ya ungua barabara yafungwa. Aidha limeandika Samia akoshwa na kibegi Simba na hatima kesi ya mkataba wa DP World kutolewa leo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru inasema rais Samia anogesha shangwe Simba Day vikao vya bunge kuanza Agosti 14 Dakta Mwinyi mgeni rasmi siku ya vijana, na vyama vya siasa vyatakiwa kuheshimu sheria. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema waagizaji mafuta waishauri serikali, wataka itatue tatizo la dola ili kuepuka athari kubwa, wasisitiza wataendelea kuagiza mafuta na kulinda dhamana waliopewa na serikali. Habari zake nyingine zinasema: Zito hapangua na kusuka upya wasemaji sekta ACT wa kisekta ACT Wazalendo. Spika asema wananchi wakataeni wapiga, wapinga maendeleo nchini. Moto wa lori la mafuta wazua kizaazaa da bodaboda auawa na kuchunwa ngozi, na ndoa jinsi ya jinsia moja yashtukiwa ikungi mkoani Tabora. Ama habari kuu katika gazeti la Taifa Tanzania ina kinukuu, chama cha ACT Wazalendo kikisema serikali ilidanganya kuhusu mafuta, yafafanua kwamba uhaba wa fedha za kigeni hauhusiani na kupanda bei ya mafuta. Dkt Abasi asema Tanzania ipo tayari kuiwakilisha Afrika katika utalii, na wanaotunza watoto vituoni wakumbushwa kutimiza wajibu wa Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika Naija yafunga anga yake baada ya kuwepo tishio la kuvamiwa kijeshi. Wasichana wakimbizi wa Yumbe waendelea kuhangaikia usafi wa miili yao wakati wa siku zao. Serikali ya Uganda yazitaka taasisi za kitamaduni kutatua mzozo wa ardhi wa Amalotare. Maafisa watano wa baharini wanusurika kifo, huku miili yao ikipatikana katika ajali ya boti. Mzee wa miaka hamsini ajiua ndani ya hospitali ya Jinja. Wakuu wa hospitali wanashangaa jinsi mzee huyo alivyokwepa uangalizi wa pande zote aliyokuwa amewekewa na kituo hicho cha afya ili kumwepusha asijimalizie maisha na kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema uandishi wa mtandaoni: neema ya kuwaokoa wahitimu wa Kenya wasio na kazi. Mapato wakati mwingine ni mazuri sana kuliko hata ya wale ambao wanafanya kazi za kutwa. Gachagua atoa ahadi ya mchele, nyama na wanajeshi wa Niger waomba msaada wa kundi la Wagner ili kukabiliana na tishio la kijeshi la nje ya nchi. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni linasema mtandao wa bure wazinduliwa katika masoko ya pwani. Serikali ya Rais William Ruto imezindua rasmi, na kwa mara ya kwanza mtandao wa bure katika soko la Makinone la kaunti ya Mombasa, katika msururu wa mpango wa Rais Ruto wa kuwekeza katika mawimbi ya mawasiliano kwenye masoko mbalimbali. Wafanyabiashara sasa huenda wakapata afueni kwa kuwezeshwa kutumia mitandao ya kijamii kujiendeleza kibiashara. Vilevile limeandika, mshukiwa mkuu wa mauaji ya Shakahola, mchungaji Paul Makenzi, sasa anasema yuko tayari kufa kuliko kuendelea kuteseka gerezani. Makenzi alilalamikia mahakama ya Shanzu kwamba anapata mateso gerezani kwa kufungiwa kwenye chumba chenye giza kwa siku mbili bila ya kupata chakula wala nafasi ya kuoga. Alimwambia hakimu mkuu mwandamizi Yusufu Shikanda kuwa juhudi zake za kutafuta msaada kutoka kwa wakubwa gerezani hazijazaa matunda. Pia limeandika, Rais William Ruto sasa amejitetea kuhusu tetesi za kuhadaa wenyeji wa Mlima Kenya kupitia kufungua miradi ya serikali zilizopita akisema kuwa yeye ndiye aliyebuni baadhi ya miradi hiyo. Na hapa ni Teherani, za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 21 ya kipindi hiki kinachozungumzia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qur'ani tukufu. Leo tutachunguza sababu za kuteremshwa aya za 72 Sabini na saba na tisini na tatu hadi tisini na saba. Kitabu cha Taurati kilitoa bishara ya kudhihiri mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo baadhi ya Mayahudi walihamia Hijaz kwenda kusubiri na kujitayarisha kumpokea na kuwa wa kwanza kumwamini na kumsaidia. Makuhani na wasomi wao walikuwa daima wakifuatilia matukio mbalimbali na alama za kudhihiri mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, walipata habari za kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hata kabla ya Makureish. Imepokewa kwamba Imamu Muhammad Baqir alayhi salam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad, amani Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, alisema, usiku alipozaliwa Mtume, mmoja wa wanazuoni wa Ahlulkitabi, yaani Mayahudi, alikwenda kwa Makuraish na kuliuliza kundi la watu wa ukoo wa Bani Mughira ambao walikuwa miongoni mwa familia maarufu za wakati huo kwamba, je, amezaliwa mtoto miongoni mwenu usiku wa leo? walise. Hapana, akasema, ilibidi azaliwe mtoto ambaye jina lake ni Ahmad na anapaswa kuwa na alama ya waa nyeusi. Huenda amezaliwa, lakini nyinyi hamjapata habari. Muda mfupi baada ya bwana yule Myahudi kuondoka, iliwasili habari ya kuzaliwa mtoto wa Abdullah bin Abdulmutalib. Walimfuata bwana yule Myahudi na kumwambia, ndiyo mtoto wa kiume amezaliwa baina yetu. Aliuliza, kabla au baada ya mimi kuwaambia habari hiyo? Wakasema kabla yake. Akasema, basi nipelekeni nimwone. Walimpeleka kwa mtoto huyo na alipomtazama na kuangalia mgongoni mwake alizimia, baada ya kuona muhuri wa utume. Kisha walimchukua mtoto huyo mchanga na kumkabidhi kwa mama yake, kisha wakasema, Mungu ambariki mtoto wako. Wakati bwana yule myahudi alipopata fahamu, walimuuliza umepatwa na nini? Alisema, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba utume umehama kutoka kwa wana wa Israeli mpaka siku ya Kiyama. Huyu ndiye atakayewaangamiza wana wa Israeli. Alipoona kwamba Makuraishu wamefurahishwa na habari hiyo, alisema na hapa kwa jina la Mungu kwamba atawafanyia jambo ambalo litakumbukwa na watu wa mashariki na magharibi. Wayahudi ambao kidhahiri walihamia Madina ili kuungana na mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu walikuwa na habari kuhusu kuzaliwa na sifa za mjumbe wa mwisho wa Mungu, lakini Mayahudi na wanazuoni wao hawakwenda Maka baada ya mtume sallallahu alaihi wasallam kubaathiwa. Hii ni licha ya kwamba idadi kubwa ya washirikina waliokuwa wamepata habari ya ujio wa dini ya Uislamu kutoka kwa Mayahudi hao miaka mingi iliyopita waliamini na kukubali dini hiyo. Swala hili liliwashangaza sana Waarabu kiasi kwamba mmoja wa wazee wa Madina aliyejulikana kwa jina la Muadh bin Jabal aliwaambia enyi Mayahudi, Mcheni Mwenyezi Mungu na mwamini Uislamu, tulipokuwa washirikina mlituambia kwamba atabaathiwa na kupewa utume na mkatuelezea sifa zake. Wayahudi walidhani kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atatumwa kutoka miongoni mwao na kwamba mjumbe huyo ataimarisha utawala na mamlaka ya Wayahudi juu ya watu wengine na kuboresha zaidi nafasi yao. Kinyume na matarajio hayo mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu alikuwa Mwarabu kutoka ukoo wa Bani Hashim, ambaye alitenda haki na uadilifu na kuweka usawa miongoni mwa wanadamu wote, tofauti na itikadi yao ya kujiona kuwa bora na juu ya wanadamu wengine. Kwa msingi huo walipania kuiangamiza dini changa ya Uislamu, wa walitumia njama na mbinu tata kwa ajili ya kuyumbisha imani ya Waislamu miongoni mwa njama hizo ilikuwa kushambulia misingi ya itikadi za kidini za Waislamu. Kwa hiyo wanachuoni kumi na wawili wa Kiyahudi walifanya miadi wao kwa wao waende kwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salama mapema asubuhi na kujifanya kuwa Waislamu, kisha mwisho wa siku waachane na dini hiyo. Walikubaliana kuwaeleza watu kwamba sababu ya hatua hiyo ya kuachana na dini ya Uislamu ni kwamba tumemuona Muhamadi na dini yake, lakini mafundisho ya dini hiyo hayalingani wala kuoana na yaliyoandikwa katika Taurati na Injili. Kwa mbinu na njama hiyo, walitaka kuwaelezea Wayahudi wenzao kwamba lau Uislamu ungekuwa dini nzuri, wasomi na wanazuoni wasingekataa dini hiyo. Kwa hakika, kwa kufanya hivi, walitaka kuwatia shaka Waislamu na vilevile kuwazuia Mayahudi wenzao kuingia katika dini ya Uislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 72 ya suratu Ali Imran akifichua njama na mbinu hiyo ya kishetani akisema: bismillahirrahmanirrahim <tune> <tune> Na kundi katika watu wa kitabu, yaani Mayahudi, lilisema, yaaminini yale walioteremshiwa wale walioamini mwanzo wa mchana na yakataeni mwisho wake, huenda wakarejea. Wapenzi wasikilizaji, Mayahudi daima walikuwa wakijitambua kuwa ni watu wateule na kwamba wanadamu wengine ni washenzi wasiojua kusoma na kuandika. Hawakuweza kukubali kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameteremsha kitabu kilichojaa haki na chenye elimu na maarifa ya juu kabisa, yaani Qur'ani kwa Waislamu. Sambamba na hayo, watu walikuwa wakiingia katika dini mpya ya Uislamu kila siku suala ambalo lilizidisha hasira na vinyongo vya vinara na viongozi wa Wayahudi. Baadhi yao waliona nafasi yao ya kijamii katika hatari zaidi kuliko hapo awali. Kwa hiyo walitumia njia zote zilizowezekana kumkadhibisha mtume na kitabu chake. Kwa mfano, walifuta alama za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu katika maandishi ya Taurati na badala yake wakaandika maneno mengine mbaya kuliko yote hawakutosheka na upotoshaji huu wa wazi bali walikula kiapo kwamba yale walioyaandika yametoka kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya sabini na saba ya Suratu Ali Imran inaeleza swala hilo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawakemea Mayahudi akisema Hakika wale wanaouza ahadi ya Mwenyezi Mungu na viapo vyao kwa thamani ndogo, hao hawatakuwa na sehemu yoyote akheri huko akhera, wala Mwenyezi Mungu hatasema nao wala hatawatazama siku ya Kiyama wala hatawatakasa, nao watapata adhabu iumizayo. Wakati Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa sallam alipojitambulisha kwa Mayahudi na Wakristo kuwa ni mfuasi wa dini safi ya Ibrahim, Wimbi la visingizio na vizuizi lilianza tena. Baadhi ya Mayahudi walikwenda kwa Mtume mtukufu na kusema kwa dhihaka kwamba, wewe unayejiona kuwa ni mfuasi wa dini ya Ibrahim, unahalalisha vipi maziwa na nyama ya ngamia? Viwili hivi vimeharamishwa katika dini ya Ibrahim. Sisi ndiyo tunaopaswa kujivunia dini ya Nabii Ibrahim, kwa sababu tumeharamisha nyama na maziwa ya ngamia kwa kumfuata yeye. Waliendelea kusema kwamba si Ibrahimu pekee bali hata Nuhu na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu kabla yake waliharamisha vitu hivyo. Sasa unajinasibu vipi kwa dini ya Ibrahimu? Wakati huu ziliteremshwa aya za 93 mpaka 95 za Suratu Ali Imran zikikanusha na kupinga tuhuma za Mayahudi kwa nabi Ibrahimu. Zinasema vyakula vyote vilikuwa halali kwa wana wa Israeli ila kile walichojiharamishia wao wenyewe. Qurani tukufu inataja sababu ya Nabii Yaqub kujiharamishia baadhi ya vyakula kuwa ni maradhi yake, lakini wafuasi wake walidhani kwamba ni katazo la Mwenyezi Mungu, ilhali hakuna chakula kilichokatazwa na kuharamishwa kwa wana wa Israel kabla ya kuteremshwa Taurati. Inatupasa kuelewa kwamba baadhi ya vyakula viliharamishwa kwa wana wa Israeli kama adhabu kwao baada ya kuteremshwa Taurati, kutokana na dhulma na maasi yao. Hivyo basi wale wanaomsingizia uongo Nabi Ibrahimu hawawezi kujiita kuwa ni wafuasi wake wala kujivunia dini yake. Qurani Tukufu inasema kila chakula kilikuwa halali kwa wana wa Israeli, ila alichojiharamishia Israel mwenyewe kabla ya kuteremshwa Taurati. Sema, leteni Taurati mwisome ikiwa ninyi ni wasema kweli. Basi wenye kumzulia uongo wa Mwenyezi Mungu baada ya hayo, hao ndio madhalimu. Sema, Mwenyezi Mungu amesema kweli. Basi fuateni mila ya Ibrahimu mwongofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Wapenzi wasikilizaji, katika mwendelezo wa njama zao Mayahudi walimpinga Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama, wakisema vipi, unajiona kuwa katika dini ya Ibrahim ilhali mitume wote isipokuwa wewe walitokana na ukoo wa Ishaqa mwana wa Ibrahim. Tangu wakati huo wote waliheshimu Baitul Maqdis na kuswali wakielekea eneo hilo. Lakini wewe umekengeuka na kuacha kibla hicho na umechagua Alkaaba kuwa kibla chako. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 96 na 97 za Ali Imrani zikisema kwamba si jambo la kushangaza kuona Alkaaba ikiwa kibla cha Waislamu kwa sababu ndiyo iliyokuwa nyumba ya kwanza ya ibada ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 20 Mfungu wa Nne, Muharam mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 7 Agosti mwaka 2000 na 23. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita sawa na Agasti 7, 1960 nchi ya Ivory Coast ilifanikiwa kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno waliidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16, lakini ulipofika mwaka 1891 Ufaransa ilidhibiti nchi hiyo licha upinzani mkubwa wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye mwaka 1960 Ivory Coast, ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za Kiafrika zilizokoloniwa na Ufaransa, zilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, yalitiwa saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO mjini Beiruti huko Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la Israeli nchini Lebanon mwaka 1982 kwa shabaha ya kuwafukuzwa wapiganaji wa PLO nchini Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wanamgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka ya baadaye, wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano wa Hizbullah na kulazimika kuondoka Lebanoni kwa madhila hapo mwaka 2000. Na siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, vikosi vya jeshi la Georgia vikisaidiwa na serikali ya Marekani vilishambulia eneo linalopigania kujitenga la Osetia ya kusini huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mamia ya raia wasio na hatia wala ulinzi waliuawa na wengine wengi walijeruhiwa kwenye mashambulio hayo. Siku moja baadaye, wanajeshi wa Rasia waliingilia kati na kuamua kuwaunga mkono wapiganaji wanaotaka kujitenga eneo la Osetia kusini na kulilazimisha jeshi la Georgia kurudi nyuma. Nam no, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali waliotuandikia, akiwemo Bwana Ali Magema wa m, Madina Tuzahara, mtaa Madina Tuzahara huko Tanga, Tanzania, Bwana Sherali Fazli wa Dar es Salaam Tanzania, Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, na msikilizaji sugu wa gilgil -gil huko nchini Kenya. Lakini muda wa maoni yenu hatunao kwa sasa hivi, kwani umeisha kabisa muda wa matangazo yetu kwa mchana huu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Licha ya kumalizika muda uliowekwa na ECOWAS kwa baraza la kijeshi la Niger kuhusu kukabidhi madaraka, lakini hakuna ishara zozote zinazoonyesha kwamba jumuiya hiyo ya kiuchumi ya magharibi mwa Afrika iko tayari kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Niger. Bwana Alireza Inayati, balozi wa Iran aliyoteuliwa kuiwakilisha jamhuri ya kiislamu nchini Saudi Arabia, amesema kuwa kustawisha ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili ndilo jambo litakalopewa kipaumbele kikubwa wakati akitekeleza majukumu yake nchini Saudi Arabia. Maafisa wa hoteli moja nchini Misri wamemfukuza mwanamitindo wa maarufu mwana wa, wa kizayuni baada ya kugundua utambulisho wake. Mzayuni huyo aliingia Misri kwa paspoti nyingine na alificha uzayuni wake. Serikali ya Somalia kwa kushirikiana na mashirika ya Umoja wa Mataifa imezindua benki ya taifa ya damu ikiwa ni mara ya kwanza katika miongo mitatu ili kuboresha huduma za matibabu kwa watu na. Mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan, Jenerali Abdul Fatah al Burhan, amemteua mkuu wa jeshi la polisi Khaled Hassan Mohyuddin kuwa waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alikum warahmatullahi wa barakatuh.