Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua. Na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini. Wakishambulia wakati wa asubuhi. Huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari za wote. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet. Katika pastoday.ir/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza na Singida pamoja na Kigoma na Mtwara na Lindi kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus nane saba na email yetu at dot This is, so, we, ni Swahili Radio at irib dot ir. Mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni Bibi hassan Pur, na mimi ni Ahmed Rashid. Na leo ni Jumatatu, mwezi ishirini mfungo nne Muharamu 1445 hijiria, sawa Agusti 12, na tarehe 7 Agosti 2023 miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, baadaye tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na hikaya za aya pamoja na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Tehran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema wazayuni na waungaji mkono wao wawajibishwe kwa kuwaua watoto wa Palestina. Wanajeshi wa Niger waomba msaada kutoka kundi la Wagner la Russia. Japani ya adhimisha miaka 78 ya shambulio la atomiki la Marekani huko Hiroshima. Na uchaguzi mkuu nchini Msumbiji kufanyika Oktoba 22. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria takwimu zilizochapishwa kwamba watoto 37 wa Palestina waliuawa washahidi mwaka 2023 wameshauawa washahidi mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza, na kusisitiza kuwajibishwa utawala wa kizayuni na wauungaji mkono wake na serikali nani chafi na na ameitaka jamii ya kimataifa kutoa uungaji mkono haraka iwezekanavyo kwa watoto wa Palestina katika ujumbe alio uandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, kanaani amesema wakati maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaonyesha wasiwasi wao wa kucheleweshwa kuanza shule za wapalestina nchini Lebanon. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa na mpango wa kulinda watoto, utawala wa kizayuni umeshaua watoto 31 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan Tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2023 na pia umeua watoto sita katika ukanda wa Gaza. Aidha, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema jumuiya na taasisi za kimataifa zinapaswa kuwaunga mkono mara moja wa Palestina hususan watoto na kwamba wasayuni na waungaji mkono wao wa magharibi wanapaswa kuwajibishwa kwa jinai wanazofanya. Baraza la kijeshi lililoundwa na wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Niger limeomba msaada wa kijeshi wa kundi la Wagner lenye mfungamano na Russia ili kukabiliana na uwezekano wa uingiliaji kijeshi wa kigeni. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Associated Press ambayo limemnukuu Wasim Nasir, mwandishi wa habari na mtafiti wa taasisi ya Magharibi ya Sofan Center akidai kwamba wanajeshi waliofanya mapinduzi huko Niger wameomba msaada wa kijeshi wa kampuni binafsi ya ulinzi ya Wagner sambamba na kukaribia kufikia mwisho wa muda uliotolewa na ECOWAS wa kumwachilia huru rais Muhamed Bazume na kukabidhi madaraka. Wasim Nasera ameliambia shirika hilo la Kimarekani la Associated Press kwamba jenerali Salifu Modi, mmoja wa viongozi wa mapinduzi ya kijeshi ya Niger, Hivi karibuni alitembelea Mali na kuwasiliana na maafisa wa kampuni ya Wagner. Amedai kuwa kundi la Wagner limeamua kuchunguza ombi la wanajeshi wa Niger la kulisaidia kukabiliana na uvamizi wa kigeni. Siku chache zilizopita, wakuu wa kijeshi wa Afrika Magharibi wamekubaliana na mpango wa kuingilia kijeshi Niger wakati muda waliowapa wanajeshi waliofanya mapinduzi utakapomalizika. Kamishna wa ECOWAS, Abdulfatau Musa, amenukuliwa na vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa akisema mjini Abuja, Nigeria, kwamba hatimaye mambo yote yanayohusiana na uingiliaji wa aina yoyote ile yameshafanyika, ikiwa ni pamoja na rasilimali zinazohitajika pamoja na jinsi na lini kikosi kipelekwe huko Naija. Siku ya Jumapili, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS iliwapa wanajeshi waliompindua Rais Muhammad Bazoum huko Naija muda wa wiki moja kumrejesha madarakani au wakubali kukabiliwa na matumizi ya nguvu dhidi ya wanajeshi hao waliofanya mapinduzi, lakini wamesema kwamba watasimama imara kukabiliana na uvamizi wa kijeshi. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Japan imefanya kumbukumbu kumbu ya shambulio la atomiki dhidi ya mji wa Hiroshima. Ripoti zinaeleza jana Jumapili kwamba Japani ilikumbuka miaka 78 tangu shambulizi la bomu la atomiki lililoutikisa mji wa Hiroshima lilipofanywa na wanajeshi wa Marekani. Watu waliohudhuria hafla maalumu ya maadhimisho hayo ni pamoja na waliosalimika kwenye shambulio hilo na ndugu zao. Waliohudhuria wengi wakiwa wamevaa nguo nyeusi, walitumia dakika moja kukaa kimya kama ishara ya kukumbuka tukio hilo la kijinai katika uwanja wa Peace Memorial. Maadhimisho hayo yamehudhuriwa pia na wawakilishi wa takriban mataifa 111 tofauti duniani. Akizungumza katika hafla hiyo, waziri mkuu wa Japani Fumio Kishida amelaani vitisho vya Rasia vya kutaka kutumia silaha za nyuklia, akisema kwamba nchi yake ni taifa pekee lililoathiriwa na matumizi ya silaha za aina hiyo katika vita na kwamba itaendeleza juhudi za kutaka dunia isiyo na silaha za nyuklia. Kishida hata hivyo amesema juhudi hizo zinazidi kuwa ngumu kutokana na kuendelea kuwepo kwa mgawanyiko katika jamii ya kimataifa kuhusu kuachana na silaha za nyuklia. Upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutereze akizungumzia kumbukumbu ya Hiroshima amesema kuwa jamii ya kimataifa haina budi kuzungumza kwa sauti moja kwamba matumizi yoyote ya silaha za nyuklia hayakubaliki. Shambulio la bomu la atomiki lililodondoshwa na Marekani mwaka 1945 liliuwa maelfu ya wakazi wa Hiroshima ndani ya sekunde chache, na kufikia mwishoni mwa mwaka huo takriban watu laki moja arobaini elfu walikuwa wameshakufa kutokana na bomu hilo la nyuklia la Marekani. Marekani ilifanya shambulizi la pili la bomu la atomiki siku tatu baadaye katika mji wa Nagasaki kwenye kisiwa cha Kyushu. Watu wasiopungua sabini na nne elfu walikufa katika tukio hilo la kijinai. Uchaguzi mkuu nchini Msumbiji umepangwa kufanyika tarehe 9 Oktoba mwaka ujao 2024. Raia nchini Msumbiji watashiriki katika uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka ujao kuwachagua viongozi wao wapya katika taifa hilo lenye utajiri wa gesi ambalo limekuwa likikabiliana na makundi ya waasi kwa muda mrefu sasa. Serikali ya Maputo imetangaza kuwa wapiga kura nchini humo wanatarajiwa kupiga kura kumchagua rais wao mpya na wabunge na viongozi wengine katika mikoa tisa -tare, katika mikoa mbalimbali tarehe tisa ya mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Uamuzi huo umefikiwa wakati wa kikao cha baraza la taifa chini ya uwenyekiti wa rais wa hivi sasa Philipe Nyusi ulipofanyika. Katiba ya Msumbiji haitoi nafasi kwa rais Nyusi mwenye umri wa miaka sitini na nne kuwania tena madaraka na urais katika muhula wa tatu mfululizo licha ya tangazo hilo, chama cha Frelimo ambacho kimekuwa madarakani tangu Msumbiji ilipopata uhuru wake kutoka kwa Ureno mwaka 1975 hakijachagua mgombea wake wa urais atakayechuana na wapinzani. Chama tawala cha Frelimo kilishinda kwa kura nyingi katika uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka 2019, baada ya kupata asilimia 73 ya kura zilizopigwa. Chama cha upinzani cha Renamo Kilitupilia mbali ushindi huo kwa madai ya kukosa imani na zoezi hilo. Na jumuia ya wanaharakati wa Bahrain imetangaza kwamba utawala wa ukoo wa Al Khalifa unaendelea kuwatesa Waislamu wa madhehebu ya Kishia nchini Bahrain. Taarifa ya jumuia hiyo, mbali na kulaani hatua za mateso na ukandamizaji dhidi ya Waislamu wa Kishia nchini Bahrain imeutaka utawala huo wa kifamilia kukomesha vitendo hivyo. Jumuiya ya wanaharakati wa Bahareni imetangaza kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na moja utawala wa ukoo wa Al Khalifa haujaacha kutumia visingizio bandia kuwatesa raia wake Waislamu wa Kishia na umeweka vikwazo vya kufanya maombolezo katika mwezi wa Muharamu, hatua ambazo zinakinzana na uhuru wa kidini. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia, mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema utawala wa Netanyahu umechochea mapigano katika kambi ya Palestina ya Ain Helwa. Kwa bahati nzuri, usitishaji mapigano upo katika kambi ya wakimbizi waki wa Kipalestina ya Ain al Helwa iliyoko kusini mwa Lebanon, na juhudi za kisiasa haswa za vikundi vya Mukawama vya Lebanon na Palestina zinaendelea ili kudumisha usitishaji mapigano. Mapigano kati ya kundi la Fatah na makundi mengine mawili ya Kiwahabi katika wiki iliyopita yaliibua wasiwasi mkubwa juu ya utawala wenye misimamo mikali wa Netanyahu kutumia mapigano hayo kwa maslahi yake haramu. Utawala huo ghasibu umenyoshewa kidole cha lawama kuhusu mgogoro huo baina ya Wapalestina. Hii ni kwa sababu mapigano yoyote baina ya makundi ya Palestina si kwa maslahi ya ukombozi wa Palestina, bali ni kwa masilahi ya utawala wa kizayuni wa Israeli ambao unakalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina. Mapigano katika kambi hiyo ya wakimbizi wa Palestina nchini Lebanon yametokea kufuatia migogoro ya ndani ya Israeli na kufikia migogoro hiyo kwenye kikomo cha juu kabisa baada ya baraza la mawaziri la Netanyahu lenye misimamo mikali kusisitiza kuidhinisha kifungu kikuu cha kile kinachoitwa mpango wa mageuzi ya mahakama, uwasi katika jeshi la Israeli nao umezidi kutokota, jambo ambalo limezusha wasiwasi kuhusu usalama wa utawala huo pandikizi. Wakati huo huo, uwezekano wa masuala mengine mawili pia umepata nguvu. Kwanza ni uwezekano wa kufanyika mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Netanyahu na pili ni uwezekano wa Netanyahu kuanzisha chokochoko mpya za kijeshi katika eneo hili ili kusambaratisha wapinzani wake wa ndani waliozusha mzozo na mgogoro na hivyo kuzima wimbi linaloongezeka la maandamano dhidi ya utawala wake na upinzani anaokabiliana nao katika uga wa kimataifa. Kwa upande mwingine, katika kuendeleza juhudi za jumuiya za nchi za Kiarabu za kuimarisha umoja kati ya mamlaka ya ndani ya Palestina na makundi ya Palestina ulioanzishwa mwaka mmoja uliopita kwa uungaji mkono wa Algeria, Misri ilianda mkutano mwingine ambao ulihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu wa mamlaka ya ndani ya Palestina na makundi mengine ya kupigania ukombozi wa Palestina. Nam, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine inayowaangazia watu ambao wameamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu, baada ya kuwa wamefanya utafiti mkubwa na wakina. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyowaandalieni siku ya leo. B. Silvia ni mwenyeji wa jimbo la Virginia nchini Marekani, ambaye aliujua Uislamu kupitia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ni jambo lisilopingika kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, yalikuwa na taathira kubwa kote duniani. Sifa za kipekee za mapinduzi hayo ziliyafanya yazingatiwe na kuwavutia Waislamu na wasokoa Waislamu duniani. Pamoja na kuwa kumetokea mapinduzi mengi duniani lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na sura ya kipekee kutokana na utambulisho wake wa kidini, kupinga dhuluma, kuunga mkono watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa na kukabiliana na madola makubwa yenye kiburi duniani. Mapinduzi ya Kiislamu yaliungwa mkono na wanafikra pamoja na wanamapinduzi kote duniani. Aidha, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipelekea kuhuishwa Uislamu katika dunia ya leo na hilo limedhihirika wazi kutokana na mamilioni ya watu huru na wenye kupenda haki duniani ambao wamebainisha kuvutiwa sana na shakhsia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyojiri Februari mwaka 1979 yanahesabiwa kuwa tukio kubwa katika nusu ya pili ya karne ya 20 katika uga wa kimataifa. Mvuto na uwezo wa mapinduzi hayo ulikuwa mkubwa kiasi cha kupata uungaji mkono katika maeneo yote ya dunia. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu hayakuishia tu katika mipaka ya kijiografia ya Iran, bali yalikuwa na taathira katika mabara yote ya dunia. Moja ya nukta zenye kuzingatiwa ni hii kuwa, katika mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, idadi kubwa ya watu ambao hawakuwa na ufahamu wa kina kuhusu Uislamu, wakiwemo wasio Waislamu, waliweza kufahamu vyema dini hiyo Bi Sylvia ni kati ya watu ambao waliofahamu Uislamu kupitia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Yeye ni mwenyeji wa jimbo la Virginia ya Marekani na amesomea taaluma ya habari na mawasiliano. Anajishughulisha na kazi za uandishi na utengenezaji matangazo ya biashara, na mbali na hayo pia hufanya kazi ya kujibu maswali ya Waislamu na Wakristo Marekani, Kanada na Amerika Kusini. Taban alianza kujishughulisha na kujibu maswali baada ya kusilimu na kuukubali Uislamu katika maisha yake. Silvia anafafanua zaidi kwa kusema, mimi ninapenda kuona watu wa nchi za Ulaya na Marekani wakiujua Uislamu ni kwa sababu hii, ndiyo maana nina mikakati mbalimbali kama vile tamthilia na maonyesho katika vyuo vikuu, ili kuwafahamisha na kuwavutia vijana katika Uislamu. Bi Silvia anaelezea jinsi alivyoujua Uislamu akisema Ukweli ni kuwa nilivutiwa na uislamu punde baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Pamoja na hayo, huko nyuma nilikuwa nimeshaanza utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali, lakini sikuwa nimezingatia sana uislamu. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, niliiona taswira ya Imam Khomeini kwa mara ya kwanza kupitia televisheni. Nilivutiwa sana na uso wake uliokuwa umejaa nuru ya umaanawi na nilimwona akiwa na kitu kilichonivutia, lakini sikujua ni nini. Sikuwa nadhani kuwa siku moja nitakuwa Muislamu. Nilikuwa nataka kujua ni kipi kilichonivutia katika shahsia ya Imam Khomeini. Wapenzi usikilizaji, mamilioni ya watu huru na wapenda haki kote duniani walivutiwa sana na Imam Khomeini pamoja na mapinduzi ya Kiislamu, na hilo halijawahi kuonekana katika historia ya mapinduzi yoyote. Nukta kama hii inaonyesha taathira ya kina ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nyoyo za watu duniani. Bi Silvia Anasema baada ya hapo aliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Hapa anafafanua zaidi kwa kusema, niliendelea kufanya utafiti kuhusu dini tukufu ya Kiislamu, na baada ya mwaka mmoja nilifikia natija kuwa njia ambayo Imam Khomeini alikuwa akiifuata ni njia ya, ya Mwenyezi Mungu na ndiyo njia ya haki. Ni kwa sababu hii ndipo niliamua kuifuata njia hiyo. Nilipanua wigo wangu wa utafiti kuhusu Uislamu na nilisoma vitabu vya wanafikra kama vile Shahid Murtadha Mutahari. Kwa hakika vitabu vya mwanafikra huyo mashuhuri wa Kiislamu vilinifaidisha sana. Aidha, nilisoma tarjuma ya Kiingereza ya Nahjul Balagha, ambao ni mjumuiko wa semi, hotuba na barua za Imamu Ali alaihi ssalaam. Alkadhalika nilisoma tarjuma ya Kiingereza ya Qurani tukufu na hapo nilivutiwa sana. Wa moja ya taathira muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ni kuhuishwa fikra na utambulisho wa kidini kote duniani. Wakati wa kujiri mapinduzi ya Kiislamu, fikra za kidini zilikuwa zinaelekea kusahaulika kutokana na jitihada za mrengo wa kisekula. Katika kipindi hicho, dini ilikuwa imetajwa kuwa ni afyuni ya watu na ilidaiwa kuwa haikuwa na uwezo wa kuwaelekeza watu katika harakati sahihi. Lakini harakati ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alileta mabadiliko makubwa kote duniani. Kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na idiolojia ya Kiislamu, Imamu aliweza kuibainishia dunia kuhusu harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na hivyo kuwavutia wengi katika Uislamu. Kwa barka za mapinduzi ya Kiislamu, wananchi Waislamu wa Iran na nchi zote zingine za Kiislamu walitambua kuwa njia pekee ya kutatua matatizo ya waislamu ni kurejea katika mafundisho ya Kiislamu na kushikamana na Qurani Tukufu. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu yaliweza kuvuruga satwa ya madola ya kibeberu ambayo yamekuwa yakikanyaga na kukiuka haki za wanyonge na mustadhafina duniani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliweza kuwathibitishia walimwengu kuwa wanaweza kuokoka kutoka katika minyororo ya sato ya madola ya kibeberu na kuwa huru na kujitegemea. Imam Homeini aliweza kuhuisha thamani za Kiislamu ambazo zilikuwa zimesahaulika miongoni mwa Waislamu. Bi Silvia, ambaye alichagua jina la Hajar baada ya kusilimu, anasema mimi nilikuwa nataka sana kugura kutoka mji na nchi yangu na daima niwe safarini kwa lengo la kuuhubiri Uislamu kote duniani. Hivi sasa baadhi ya wakati mimi huwa katika nchi yangu na wakati mwingine pia huwa niko Iran, na hilo ni jambo ambalo linaniridhisha sana. Pengine huwezi kuamini, lakini wakati mmoja nilipokuwa nikiswali, baadhi ya marafiki zangu walivutiwa na Uislamu na uh, kwa kuniona nikiswali tu, kisha baada ya hapo walisilimu. Uislamu Marekani huko katika kasi ya kustawi. Nikisema hivyo simaanishi kuwa Wamarekani wote wanakuwa Waislamu, lakini ukweli ni kuwa aghalabu ya wale ambao wanatafuta fikra na dini mpya huelekea katika Uislamu na kusilimu. Akimaliza Marekani huyo aliyesilimu Bi Hajar anasema, hapa nataka kutaja nukta moja, nayo ni kuwa harakati ya Imam Hussein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala ni mwamko ambao uliniathiri sana mimi nilikuwa nimefanya utafiti wa muda mrefu kumhusu, na baada ya kuyajua maisha ya mtukufu huyo, irada yangu ya kuuchagua uislamu maishani iliimarika zaidi. Niliamua kusonga mbele kwa mapenzi niliyokuwa nayo kwa Imam Husein alahissalam. Kwa mtazamo wangu, mtu ambaye anapata somo na ibra kutoka kwa Imam Husein alahissalam kamwe hatopotea katika maisha yake. Kwa hakika, kumjua Imam Husein alahissalam ni jambo ambalo lilinisahilishia kuujua Uislamu. Katika harakati ya mapambano ya Imam Hussein alehi salaam, tunashuhudia nukta kadhaa ambazo zilifika kileleni, nazo ni ufahamu mkubwa, ubinadamu, kupigania uhuru na kujitolea mhanga. Hii ni kwa sababu kusimamisha thamani za Mwenyezi Mungu ndio iliokuwa lengo tukufu la Imam Hussein alaihi ssalaam na wafuasi wake watiifu ambao kwa pamoja walijitoa mhanga maisha yao kwa njia ya Mwenyezi Mungu. Ni kwa sababu hii, ndiyo maana Imam Hussein alaihi ssalaam ni taa ya mwongozo kwa wanadamu wote na katika zama zote. Yeye ni meli ya kuwaokoa wanadamu wanaotaka iza na saada katika dunia na akhera. Mimi pia nilikuwa miongoni mwa walopotea, lakini kwa kumjua Imam Hussein niliweza kufuata njia sahihi maishani, Anasema Marekani aliyesilimu Bi Silvia ambaye alibadilisha jina lake na kuwa Hajar baada ya kusilimu. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Agosti 7, 2023, linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limeandika Samia furahia kibegi kuitangaza Tanzania, himiza uwekezaji katika michezo ili kukuza uchumi na ajira. Vilevile limeandika vile, Abadi, zito abadilisha mawaziri kivuli ACT Wazalendo, wapinzani wataka katiba iruhusu mgombea binafsi Vijana sabini Waislamu wafungishwa ndoa da, TIC yapunguza gharama wawekezaji wa, wa ndani. Hukumu kesi ya kupinga uwekezaji bandari kutolewa leo, na mashuhuda wafunguka lori lililoungua wa moto da. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema moto lori la mafuta watikisa da, kwa muda wa saa mbili dereva na utingo wake waokolewa, bodaboda -boda na maduka yaungua barabara yafungwa. Aidha limeandika Samia akoshwa na kibegi Simba na hatima kesi ya mkataba wa DP World kutolewa leo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru inasema Rais Samia anogesha shangwe Simba Day, vikao vya bunge kuanza Agosti 14, Dkt Mwinyi mgeni rasmi siku ya vijana, na vyama vya siasa vyatakiwa kuheshimu sheria. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema Waagizaji mafuta waishauri serikali, wataka itatue tatizo la dola ili kuepuka athari kubwa. Wasisitiza wataendelea kuagiza mafuta na kulinda dhamana waliopewa na serikali. Habari zake nyingine zinasema: Zito apangua na kusuka upya wasemaji wa kisekta ACT Wazalendo. Spika: wananchi wakataeni wapinga maendeleo nchini. Moto wa lori la mafuta wazuakizaa za bodaboda auawa na kuchunwa ngozi na ndoa ya jinsia moja yashtukiwa Ikungi mkoani Tabora. Ama habari kuu katika gazeti la Taifa Tanzania inamnukuu, ina kinukuu chama cha ACT Wazalendo kikisema serikali ilidanganya kuhusu mafuta. Yafafanua kuwa uhaba wa fedha za kigeni hauhusiani na kupanda bei ya mafuta. Dr Abasi asema Tanzania ipo tayari kuiwakilisha Afrika katika utalii, na wanaotunza watoto vituoni wakumbushwa kutimiza wajibu. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Gazeti la Daily Monita toleo la mtandaoni limeandika, Naija yafunga anga yake baada ya kuwepo tishio la kuvamiwa kijeshi. Wasichana wakimbizi wa Yumbe waendelea kuhangaikia usafi wa miili yao wakati wa siku zao. Serikali ya Uganda yazitaka taasisi za kitamaduni kutatua mzozo wa ardhi wa Amalo Amolatar. Maafisa watano wa baharini wanusurika kifo, huku miili zaidi ikipatikana katika ajali ya boti. Mzee wa miaka 50 ajiua ndani ya hospitali ya Jinja. Wakuu wa hospitali wanashangaa jinsi mzee huyo alivyokwepa uangalizi wa pande zote aliyokuwa amewekewa na kituo hicho cha afya ili kumwepusha asijimalizie maisha. Na kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema uandishi wa mtandaoni neema ya kuwaokoa wahitimu wa Kenya wasio na kazi mapato wakati mwingine ni mazuri sana kuliko hata ya wale ambao wana kazi za kutwa. Gachagua atoa ahadi ya mchele, nyama na wanajeshi. Wanaija, wa naija waomba msaada wa kundi la Wagna ili kukabiliana na tishio la kijeshi la nje ya nchi. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, toleo la mtandaoni tunasoma Mtandao wa bure wazinduliwa katika masoko ya pwani. Serikali ya Rais William Ruto imezindua rasmi na kwa mara ya kwanza mtandao wa bure katika soko la Makinone la kaunti ya Mombasa. Katika msururu wa mpango wa Rais Ruto wa kuwekeza katika mawimbi ya mawasiliano kwenye masoko mbalimbali, wafanyabiashara sasa huenda wakapata afueni kwa kuwezeshwa kutumia mitandao ya kijamii kujiendeleza kibiashara. Vile vile limeandika mshukiwa mkuu wa mauaji ya Shakahola, mchungaji Paul Mackenzie sasa anasema yuko tayari kufa kulikoni kuendelea kuteseka gerezani. Mackenzie aliambia mahakama ya Shanzu kuwa anapata mateso gerezani kwa kufungiwa kwenye chumba chenye giza kwa siku mbili bila kupata chakula wala nafasi ya kuoga. Mkuu huyo wa kanisa la Shakahola lilohusika kwenye mauaji ya kimbari amemwambia hakimu mkuu mwandamizi Yusuf Shikanda kwamba juhudi zake za kutafuta msaada kutoka kwa wakubwa wa gerezani hazijazaa matunda. Pia limeandika Rais William Ruto sasa anajitetea kuhusu tetesi za kuhadaa wenyeji wa mlima Kenya kupitia kufungua miradi ya serikali zilizopita akisema kwamba yeye ndiye aliyebuni baadhi ya miradi hiyo. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 21 ya kipindi hiki kinachozungumzia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qur'ani tukufu. Leo tutachunguza sababu za kuteremshwa aya za 72 sabini na saba na tisini na tatu hadi tisini na saba. Kitabu cha Taurati kilitoa bishara ya kudhihiri mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo, baadhi ya Mayahudi walihamia Hijaz kwenda kusubiri na kujitayarisha kumpokea na kuwa wa kwanza kumwamini na kumsaidia. Makuhani na wasomi wao walikuwa daima wakifuatilia matukio mbalimbali na alama za kudhihiri mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, walipata habari za kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hata kabla ya Makureish. Imepokewa kwamba Imamu Muhammad Bakir alayhi salam, ambaye ni mjukuu wa mtume Muhammad amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alisema: Usiku alipozaliwa mtume, mmoja wa wanazuoni wa Ahlulkitabi yani Mayahudi, alikwenda kwa Makuraish na kuliuliza kundi la watu wa ukoo wa Bani Mughira ambao walikuwa miongoni mwa familia maarufu za wakati huo, kwamba je, amezaliwa mtoto miongoni mwenu usiku wa leo? Walisema, akasema ilibidi azaliwe mtoto ambaye jina lake ni Ahmad na anapaswa kuwa na alama ya waa nyeusi. Huenda amezaliwa, lakini nyinyi hamjapata habari. Muda mfupi baada ya bwana yule Myahudi kuondoka, iliwasili habari ya kuzaliwa mtoto wa Abdullah bin Abdulmutalib. Walimfuata bwana yule Myahudi na kumwambia, ndiyo mtoto wa kiume amezaliwa baina yetu. Aliuliza, kabla au baada ya mimi kuwambia habari hiyo? Wakasema kabla yake. Akasema, basi nipelekeni nimwone. Walimpeleka kwa mtoto huyo na alipomtazama na kuangalia mgongoni mwake alizimia, baada ya kuona muhuri wa utume. Kisha walimchukua mtoto huyo mchanga na kumkabidhi kwa mama yake, kisha wakasema, Mungu ambariki mtoto wako. Wakati bwana yule Myahudi alipopata fahamu, walimuuliza umepatwa na nini? Alisema, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba utume umehama kutoka kwa wana wa Israeli mpaka siku ya kiama. Huyu ndiye atakayewaangamiza wana wa Israeli. Alipoona kwamba Makuraishu wamefurahishwa na habari hiyo, alisema na hapa kwa jina la Mungu kwamba atawafanyia jambo ambalo litakumbukwa na watu wa mashariki na magharibi. Wayahudi ambao kidhahiri walihamia Madina ili kuungana na mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu walikuwa na habari kuhusu kuzaliwa na sifa za mjumbe wa mwisho wa Mungu, lakini Mayahudi na wanazuoni wao hawakwenda Maka baada ya mtume sallallahu alaihi wa sallam kubaathiwa. Hii ni licha ya kwamba idadi kubwa ya washirikina waliokuwa wamepata habari ya ujio wa dini ya Uislamu kutoka kwa Mayahudi hao miaka mingi iliyopita waliamini na kukubali dini hiyo. Swala hili liliwashangaza sana Waarabu kiasi kwamba mmoja wa wazee wa Madina aliyejulikana kwa jina la Muadh bin Jabal aliwaambia enyi Mayahudi, mcheni Mwenyezi Mungu na mwamini Uislamu. Tulipokuwa washirikina mlituambia kwamba atabaathiwa na kupewa utume na mkatuelezea sifa zake. Wayahudi walidhani kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atatumwa kutoka miongoni mwao na kwamba mjumbe huyo ataimarisha utawala na mamlaka ya Wayahudi juu ya watu wengine na kuboresha zaidi nafasi yao. Kinyume na matarajio hayo mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu alikuwa mwarabu kutoka ukoo wa Bani Hashim, ambaye alitenda haki na uadilifu na kuweka usawa miongoni mwa wanadamu wote tofauti na itikadi yao ya kujiona kuwa bora na juu ya wanadamu wengine. Kwa msingi huo, walipania kuiangamiza dini changa ya Uislamu, wa walitumia njama na mbinu tata kwa ajili ya kuyumbisha imani ya Waislamu miongoni mwa njama hizo ilikuwa kushambulia misingi ya itikadi za kidini za Waislamu. Kwa hiyo wanachuoni kumi na wawili wa Kiyahudi walifanya miadi wao kwa wao waende kwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salama mapema asubuhi na kujifanya kuwa Waislamu, kisha mwisho wa siku waachane na dini hiyo. Walikubaliana kuwaeleza watu kwamba sababu ya hatua hiyo ya kuachana na dini ya Uislamu ni kwamba tumemuona Muhamadi na dini yake, lakini mafundisho ya dini hiyo hayalingani wala kuowana na yaliyoandikwa katika Taurati na Injili. Kwa mbinu na njama hiyo, walitaka kuwaelezea Wayahudi wenzao kwamba lau Uislamu ungekuwa dini nzuri, wasomi na wanazuoni wasingekataa dini hiyo. Kwa hakika, kwa kufanya hivi, walitaka kuwatia shaka Waislamu na vilevile kuwazuia Mayahudi wenzao kuingia katika dini ya Uislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 72 ya Suratu Ali Imran akifichua njama na mbinu hiyo ya kishetani akisema bismillahirrahmanirrahim <todicata> Na kundi katika watu wa kitabu, yaani Mayahudi, lilisema yaaminini yale walioteremshiwa wale walioamini mwanzo wa mchana, na yakataeni mwisho wake, huenda wakarejea. Wapenzi wasikilizaji, Mayahudi daima walikuwa wakijitambua kuwa ni watu wateule na kwamba wanadamu wengine ni washenzi wasiojua kusoma na kuandika. Hawakuweza kukubali kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameteremsha kitabu kilichojaa haki na chenye elimu na maarifa ya juu kabisa, yaani Qurani kwa Waislamu. Sambamba na hayo, watu walikuwa wakiingia katika dini mpya ya Uislamu kila siku Suala ambalo lilizidisha hasira na vinyongo vya vinara na viongozi wa Wayahudi. Baadhi yao waliona nafasi yao ya kijamii katika hatari zaidi kuliko hapo awali. Kwa hiyo walitumia njia zote zilizowezekana kumkadhibisha mtume na kitabu chake. Kwa mfano walifuta alama za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu katika maandishi ya Taurati na badala yake wakaandika maneno mengine. Mbaya kuliko yote Hawakutosheka na upotoshaji huu wa wazi bali walikula kiapo kwamba yale walioyaandika yametoka kwa Mwenyezimungu. Aya ya sabini na saba ya suratu Ali Imran inaeleza swala hilo. Mwenyezimungu subhanahu wataala anawakemea Mayahudi akisema Ilayhim yawma al-qiyamati, wala yanzuru ilayhim yawma al-qiyamati, wala yuzakkihim, walahum adhabun alim. Hakika wale wanauza ahadi ya Mwenyezi Mungu na viapo vyao kwa thamani ndogo, hao hawatakuwa na sehemu yoyote akheri huko akhera, wala Mwenyezi Mungu hatasema nao wala hata watazama siku ya kiama, wala hata watakasa nao, watapata adhabu iumi zayo. Wakati Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam alipojitambulisha kwa Mayahudi na Wakristo kuwa ni mfuasi wa dini safi ya Ibrahim, wimbi la visingizio na vizuizi lilianza tena. Baadhi ya Mayahudi walikwenda kwa Mtume mtukufu na kusema kwa dhihaka kwamba wewe unaijiona kuwa ni mfuasi wa dini ya Ibrahim, unahalalisha vipi maziwa na nyama ya ngamia? Viwili hivi vimeharamishwa katika dini ya Ibrahimu. Sisi ndio tunaopaswa kujivunia dini ya nabii Ibrahim kwa sababu tumeharamisha nyama na maziwa ya ngamia kwa kumfuata yeye. Waliendelea kusema kwamba si Ibrahimu pekee bali hata Nuhu na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu kabla yake waliharamisha vitu hivyo. Sasa unajinasibu vipi kwa dini ya Ibrahim? Wakati huu ziliteremshwa aya za 93 mpaka 95 za suratu Ali Imran zikikanusha na kupinga tuhuma za Mayahudi kwa Nabi Ibrahim. Zinasema vyakula vyote vilikuwa halali kwa wana wa Israeli ila kile walichojiharamishia wao wenyewe. Qurani Tukufu inataja sababu ya Nabi yaqub kujiharamishia baadhi ya vyakula kuwa ni maradhi yake, lakini wafuasi wake walidhani kwamba ni katazo la Mwenyezi Mungu, ilhali hakuna chakula kilichokatazwa na kuharamishwa kwa wana wa Israeli kabla ya kuteremshwa Taurati. Inatupasa kuelewa kwamba baadhi ya vyakula viliharamishwa kwa wana wa Israeli kama adhabu kwao baada ya kuteremshwa Taurati, kutokana na dhulma na maasi yao. Hivyo basi wale wanaomsingizia uongo Nabi Ibrahimu hawawezi kujiita kuwa ni wafuasi wake wala kujivunia dini yake. Qurani tukufu inasema kila chakula kilikuwa halali kwa wana wa Israeli ila alichojiharamishia Israeli mwenyewe kabla ya kuteremshwa Taurati. Sema leteni Taurati mwisome, ikiwa ninyi ni wasema kweli basi wenye kumzulia uongo wa Mwenyezi Mungu baada ya hayo, hao ndiyo madhalimu. Sema Mwenyezi Mungu amesema kweli, basi fuateni mila ya Ibrahimu mwongofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Wapenzi wasikilizaji, katika mwendelezo wa njama zao, Mayahudi walimpinga Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakisema, vipi unajiona kuwa katika dini ya Ibrahim ilhali mitume wote isipokuwa wewe walitokana na ukoo wa Ishaqa mwana wa Ibrahim. Tangu wakati huo wote waliheshimu Baitul Maqdis na kuswali wakielekea eneo hilo, lakini wewe umekengeuka na kuacha kibla hicho na umechagua Alkaba kuwa kibla chako. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 96 na 97 za Ali Imrani zikisema kwamba Si jambo la kushangaza kuona Al-Kaaba ikiwa kibla cha Waislamu kwa sababu ndiyo iliyokuwa nyumba ya kwanza ya ibada ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 mfungu wanne Muharam mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 7 Agosti mwaka 2000 na 23. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita sawa na Agosti 7 mwaka 1960 nchi ya Ivory Coast ilifanikiwa kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno waliidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16, lakini ulipofika mwaka 1891 Ufaransa ilidhibiti nchi hiyo licha upinzani mkubwa wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye mwaka 1960 Ivory Coast ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za kiafrika zilizokoloniwa na Ufaransa zilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, yalitiwa saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO mjini Beiruti huko Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la Israeli nchini Lebanon mwaka 1982 kwa shabaha ya kuwafukuza wapiganaji wa PLO nchini Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wana mgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka ya baadaye wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano wa Hizbullah na kulazimika kuondoka Lebanoni kwa madhila hapo mwaka elfu mbili. Na siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, vikosi vya jeshi la Georgia vikisaidiwa na serikali ya Marekani vilishambulia eneo linalopigania kujitenga la Osetia ya kusini huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mamia ya raia wasio na hatia wala ulinzi waliuawa na wengine wengi walijeruhiwa kwenye mashambulio hayo. Siku moja baadaye, wanajeshi wa rasia waliingilia kati na kuamua kuwaunga mkono wapiganaji wanaotaka kujitenga eneo la Osetia kusini na kulilazimisha jeshi la Georgia kurudi nyuma. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu kwa maoni na kutuandikia, akiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, Imam Saif Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma Tanzania wa Tanzania, Bwana Msibwa wa Kigoma, Tanzania, Idris Maji ya Mungu wa Mombasa, Kenya na wengineo Tanzania, uh, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Katika maoni yako hapa umeandika kuna haja kubwa sana kwa maudamao wa madhehebu sote kuungana pamoja kutoa tamko kali kwa viongozi, um, viongozi watenda jinai wa Bahareni kama ulivyoandika kwa dhulma wanayofanya dhidi ya wananchi wao walio wengi. Anasema hii dhulma ni khiana kwa wananchi wao, pia ni khiana kwa Waislamu wote. Viongozi wa nchi ya Bahareni wamejidhihirisha na kuthibitisha ujahili wao uliotajwa katika kitabu kitakatifu cha Waislamu ja, ameandika. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameashiria takwimu zilizochapishwa kwamba watu elfu thelathini na saba wa Palestina wameshaua washahidi mwaka huu wa 2023 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza, na kusisitizia wajibu wa kuwajibishwa utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake. Baraza la kijeshi lililoundwa na wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Niger limeomba msaada wa kijeshi wa kundi la Wagner lenye mfungamano na Russia ili kukabiliana na uwezekano wa uingiliaji kijeshi wa kigeni. Japani imefanya kumbukumbu ya shambulio la atomiki dhidi ya mji wa Hiroshima zilizofanywa na utawala wa zamani wa Marekani na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.