Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za JameJam jam hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe kumi na nane Muharram mwaka na tano hijiri ya kamaria inayosadifiana na 5a Agosti miladia. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji tulioandalieni siku hii ya leo o, ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, utawaleteni e, kipindi cha e, darsa ya Quran kitafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa tutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya, uh, au kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. imetumia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Nigeria aomba idhini ya baraza la Seneti kwa ajili ya kuingilia kijeshi Niger. Ethiopia atangaza hali ya dharura katika eneo la Amhara linalokumbwa na machafuko. Viongozi wa Afrika wataka Rusia iruhusiwe tena kuuza nje nafaka yake. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameliandikia barua baraza la seneti la nchi yake akiwaomba wajumbe wake kuunga mkono uingiliaji kati wa kijeshi katika nchi jirani ya Naija ambapo mapinduzi yaliyangusha serikali iliyochaguliwa ya Muhammad Bazoum wiki iliyopita. Gazeti la The Cable liliripoti siku ya Ijumaa kwamba Tinubu ameomba kutumwa wanajeshi kwa ajili ya kuingilia kijeshi ili kukabiliana na viongozi wa kijeshi wa Naija ikiwa wataendelea kukataa kumrejesha Bazoum madarakani. Nigeria kwa sasa inashikilia urais wa zamu wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi, ECOWAS, ambayo imeiwekea vikwazo Niger na jumapili iliwapa wanajeshi hao wiki moja kumrejesha Bazoum madarakani au kuhatarisha uingiliaji kati wa kijeshi. Vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Niger na wanachama kumi na watano wa ECOWAS ni pamoja na kufungwa mipaka na kusitishwa uhusiano wote wa kifedha na kibiashara na nchi hiyo. ECOWAS pia imetuma ujumbe nchini Niger ulioongozwa na, na kiongozi wa zamani wa Nigeria Abdusalam Abubakar kufanya mazungumzo na wanajeshi walionyakua mamlaka, lakini timu hiyo iliondoka bila kukutana na Jenerali Abdurahman Chiani, kiongozi wa mapinduzi. Wakati huo huo, Chiani amesema hatokubali shinikizo la kumrejesha Bazum madarakani. Amesema vikwazo hivyo ni haramu na si vya kibinadamu na, na amewataka wananchi wake kuwa tayari kutetea taifa lao. ECOWAS imekuwa ikijitahidi kuzuia kudorora demokrasia katika eneo la Afrika Magharibi katika miaka miwili iliyopita, ambapo wanajeshi wamechukua madaraka katika nchi wanachama ambazo ni Mali, Burkina Faso na Guini. Viongozi wa kijeshi katika nchi hizo wamepinga uingiliaji wowote wa kijeshi wa kigeni huko nchini Niger. Aidha, wamesema watashikamana na serikali ya kijeshi ya Niger endapo ECOWAS itaingilia kijeshi katika nchi hiyo. Baraza la mawaziri nchini Ethiopia limekubali kutangaza hali ya dharura katika eneo la Amhara baada ya machafuko ya siku kadhaa kati ya makundi ya waasi na jeshi la kitaifa. Hatua hii inakuja siku moja baada ya mkuu wa mji wa Ikel Kefale kutoa wito kwa serikali ya shirikisho kuingilia kati. Uongozi wa Amhara ulitaka serikali kuu kuingilia suala hilo kutokana na kile ilispo, ilichosema kwamba ni hali ya usalama uh, kuendelea kuwa mbaya na kwamba imekuwa vigumu kudhibiti hali ya mambo. Wapiganaji kwenye eneo hilo wanaojulikana kama Fano wamekuwa wakiripotiwa kuchukua udhibiti wa baadhi ya miji na vijiji pamoja na maeneo mengine makubwa. Usafiri wa anga umesitishwa kwenye baadhi ya miji katika eneo hilo uh, ambapo mawasiliano ya interneti pia yamekatwa. Mapigano hayo yaliozuka wiki hii katika eneo la pili kwa ukubwa nchini Ethiopia, kati ya wanamgambo wa Fano na jeshi la ulinzi la Ethiopia yamegeuka kuwa mgogoro mkubwa wa kiusalama ni vyema uh, kuashiria hapa kwamba wanamgambo wa Fano wanafanya shughuli zao bila ya muundo maalumu wa uongozi, na waliunga mkono kampeni ya vikosi vya jeshi la shirikisho katika vita vya miaka miwili katika eneo jirani la Tigrei vilivyomalizika Novemba mwaka jana. Uhusiano wa pande hizo mbili umedorora kutokana na kile ambacho baadhi ya watu katika eneo hilo wanasema ni serikali ya Ethiopia kupuuza masuala ya usalama katika eneo la Amhara. Kwa upande mwingine, chanzo cha kidiplomasia kinasema kuwa mapigano hayo yalianza siku kadhaa zilizopita, wakati jeshi la taifa lilipoanzisha operesheni ya kuwalazimisha wanamgambo wa Fano kuondoka Kobo na maeneo mengine. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ojini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wanaohusika katika mazungumzo ya amani kuhusu Ukraine wametoa wito wa kuanzishwa tena mauzo ya nafaka na mbolea ya Russia ili kufufua makubaliano muhimu ya nafaka ya Ukraine na bahari Nyeusi. Kundi hilo la viongozi wa Afrika lilitoa pia wito kwa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ili kuachilia tani laki mbili za mbolea ya Russia zinazozuiliwa katika bandari za bahari za Umoja wa Ulaya. Haya yamesemwa na Vincent Magwenya, msemaji wa Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa viongozi hao wameomba hatua mahususi zichukuliwe ili kuondoa vikwazo kwa mauzo ya nafaka na mbolea ya Rasia na hivyo kuruhusu kuanzishwa tena kwa mpango kamili wa bahari nyeusi wa usafirishaji nafaka na mbolea. Rasia mwezi uliopita ilijiondoa kwenye makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki ambayo yaliruhusu mauzo ya nafaka ya Ukraine kupitia bandari ya bahari nyeusi, na kusababisha kupanda kwa bei ya nafaka, hali ambayo iliziathiri vibaya nchi masikini za bara la Afrika. Mkataba wa korido ya nafaka ulitiwa saini ili kupunguza athari mbaya za vita vya uh, Russia na Ukraine katika masoko ya kimataifa ya chakula na hasa usambazaji wa nafaka unaohitajika na nchi kadhaa zinazoagiza bidhaa hiyo kupitia mpango uliofikiwa uko Uturuki na kwa ushirikiano wa Umoja wa Mataifa, Rusia na Ukraini. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, amesisitiza kuwa Rusia iko tayari kurejea katika makubaliano hayo ya nafaka mara tu masharti yake yatakapotekelezwa. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita serikali ya Uturuki imejaribu kurefusha mkataba huu, lakini kutokana na kutotekelezwa masharti Rasia, urefushaji wake umekabiliwa na changamoto kadhaa. Rais wa Rasia anaamini kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja wa utekelezaji wa makubaliano hayo ya nafaka, kati ya tani milioni 32.8 za shehena zilizotumwa kutoka Ukraine zaidi ya asilimia sabini zilitumwa katika nchi tajiri, na kwamba ni nchi chache tu za Afrika zilizonufaika na tani zipatazo bilioni moja za nafaka, na hivyo mpango huo unaonekana kuzisaidia nchi tajiri badala ya kuzisaidia nchi masikini kama ilivyokusudiwa na Russia. Kiongozi wa upinzani nchini Ethiopia, Nelson Chamisa amedai kwamba Emerson Mnagangwa amekiuka sheria na kusambaratisha taasisi huru ili kufikia azma yake ya kuendelea kusalia katika urais wa Zimbabwe. Chamisa amedai Rais Mnangagwa anatumia taasisi kama vile polisi na mahakama kuwachukulia hatua kali watu muhimu, kupiga marufuku mikutano ya upinzani na kuzuia baadhi ya watu kugombea nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi. Ameonya pia kwamba ushahidi wowote wa, wa uchakachuaji matokeo utakaobainika kuendeshwa na chama uh, tawala katika uchaguzi wa mwezi huu unaweza kusababisha maafa makubwa katika taifa hilo linalokabiliwa na, na matatizo ya kiuchumi na ambalo tayari lipo chini ya vikwazo haramu vya Marekani na Umoja wa Ulaya. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe eh, na chama chake cha ZANU-PF anawania awamu ya mwisho ya urais na natarajia kupata uh, ushindi ingawa uh, kutakuwa na upinzani mkali kutoka kwa uh, viongozi wa upinzani hasa Nelson Chamisa aliyemshinda uh, kwa umbali mdogo katika uchaguzi uliotawaliwa na mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Uchaguzi huo umepangwa kufanyika tarehe ishirini na tatu ya mwezi huu wa Agosti mwaka huu. Wakati huo huo rais Emerson Mnangagwa ameonya dhidi ya sauti za kigeni au za ndani, ikiwa ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yasiyo na uaminifu ambayo anachochea migawanyiko na mifarakano. Mnangagwa ambaye ameweza uh, kuboresha hali ya uchumi uh, ambao umekuwa ukidorora kwa miaka ishirini uh, sasa analaumiwa uh, na uh, baadhi ya wapinzani uh, kwa hali ngumu ambayo uh, inatawala katika baadhi ya maeneo ya Zimbabwe. Na kwa kumaliza ni kuwa baraza la maulama wa Kiislamu nchini Pakistan kupitia kiongozi wake limelaani vikali tukio jipya la kuchoma moto Qurani tukufu huko Uswidi na kueleza kwamba kitendo hicho ni ugaidi mkubwa kabisa. Maulana Tahir Ashrafi ameyasema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press na kubainisha kwamba kuendelea vitendo vya kuchoma moto Qurani tukufu ni jambo lisilokubalika hata kidogo, na bila shaka huu ndio ugaidi mkubwa zaidi. Aidha, mwanazoni huyo wa Kiislamu ameeleza kuwa ujumbe wa haki wa Uislamu unaendelea kwa nguvu, na kuivunjia heshima Kurani tukufu hakufanikiwi chochote isipokuwa kufadhaika kwa watu wenye misimamo mikali. Amesema kuidhalilisha na kuivunjia heshima Kurani tukufu ni kitendo cha kinyama na kitendo hiki kiovu, akimaanishi uhuru wa kusema na kutoa maoni na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa. Wapenza usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kislamia Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Wakati huu utahusu sisitizo la rais wa Brazil la kupigwa teke sarafu ya dola ya marekani katika biashara ya kimataifa. Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa Brazil ametaka kupigwe teke na kuwekwa pembeni matumizi ya sarafu ya dola ya Marekani katika biashara za kimataifa na kutafutwa sarafu nyingine za kuziba nafasi hiyo ya dola. Rais wa Brazil alitoa mwito huo Jumatano na kusisitiza kwamba nchi wanachama uh, wa kundi la Briks ambazo ni Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini zinapaswa kuwa mstari wa mbele katika kufanikisha jukumu hilo muhimu. Rais Lula da Silva amesema, na hapa namnukuu: kila mmoja anatambua kuwa mimi ni muungaji mkono wa nchi kutumia sarafu zao kufanyia miamala ya biashara baina ya mataifa mbalimbali mbali duniani. Wakati sisi kwa mfano tunapofanya biashara na Argentina na China, kwa nini tulazimike kutumia sarafu ya dola wakati tunaweza kiurahisi tu kutumia fedha zetu wenyewe katika miamala hiyo? Kwa nini nchi ambazo zina takribani nusu ya watu duniani zinashindwa kufikia uamuzi wa maana katika jambo hilo? Kabla ya hapo, pia Rais Vladimir Putin wa Rusia, wakati alipozungumza na gavana wa Benki Mpya ya Maendeleo ya kundi la BRICS, Bi Dilma Vana Rousseff, alisisitiza kuwa benki hiyo ya BRICS ina jukumu la kuweka mfumo wa kutumiwa sarafu nyingine katika miamala ya kimataifa kampeni ya kupiga vita sarafu ya dola ya Marekani imeshika kasi hivi sasa na iliingia kasi zaidi mwaka elfu mbili na saba. Hivi sasa nchi nyingi duniani zimekuja na wazo la kuachana na matumizi ya sarafu ya dola kwenye miamala ya kibiashara. Katika kipindi cha miaka ya elfu mbili na saba hadi elfu mbili kumi na nane kulizuka mgogoro mkubwa wa kiuchumi duniani wakati huo na kwa mara ya kwanza nchi za, za Rasia, China na za Amerika Latini zilianza rasmi kufanya majaribio ya matumizi ya sarafu zao wenyewe katika miamala yao ya kibiashara. Tatizo jingine ambalo ni kubwa zaidi na uh, ni kwamba kwa vile sehemu kubwa ya miamala ya kibiashara duniani inafanyika kwa sarafu ya dola, Marekani imeibadilisha sarafu hiyo kuwa silaha dhidi ya mataifa ambayo hayapendi kuburuzwa na uh, uh, utawala huo wa kibeberu na kiistikbari inatumia sarafu ya dola kujaribu kutoa pigo kwa nchi wapinzani na maadui zake bila ya kujali madhara ya vita vyake hivyo vya kiuchumi. Kwa kweli, Marekani imekuwa ikitumia sarafu yake ya dola kama silaha yake kuu ya kuyashinikiza mataifa mengine katika miamala ya kimataifa ya fedha. Japokuwa hadi hivi sasa dola inahesabiwa kuwa sarafu kubwa zaidi katika akiba ya fedha ya benki za dunia, lakini kitendo cha Marekani cha kutumia uh, sarafu hiyo kama silaha kimepelekea kuongezeka kasi ya nchi za dunia uh, kutaka kuacha kutumia sarafu hiyo katika miamala yao ya kibiashara. Miongoni mwa nchi hizo ni wanachama wa muungano wa kiuchumi wa Eurasia, ambazo zimeamua kupiga teke sarafu ya dola ya Marekani katika miamala yao yote ya kibiashara. Hatua hii imepata nguvu hasa baada ya Marekani kuanzisha vita vya kiuchumi dhidi ya Rasia katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu tangu U, u, u, ianzishe uh, operesheni za kijeshi huko Ukraini. Zaidi ya hayo, nchi kama China, India na Uturuki zimeonyesha wazi kuwa haziko tayari kushiriki katika vikwazo vya Marekani dhidi ya Rusia, na ndio maana nazo zimeingia kwenye mkondo wa kutumia sarafu za ndani badala ya sarafu ya dola. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ki, ya kiislami ki, ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 965 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 52 ya At-Tur. Katika darasa hii, tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 53 ya An-Najm. Sura hii iliteremshwa Maka na inaanza kwa kubainisha utaratibu wa kuteremshwa wahi kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na safari ya miiraji ya mtukufu huyo. Suratu Najm ambayo ina aya 62 inakanusha pia khurafa na mambo ya uzushi ya washirikina. Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa nyota inapotua, mwenzenu huyu hakupotea wala hakukosea wala hatamki kwa matamanio, in huwa illa wahyun yuha, haya hayakuwa haya ila ni ufunuo uliofunuliwa. Kama zilivyo baadhi ya sura za Maka, Suratu Najim nayo na pia imeanza kwa kiapo, kiapo cha kuwapiwa nyota ambayo ni moja ya vitu vya kimaumbile ambacho kimekuwa kikipewa umuhimu mkubwa na wanadamu katika zama zote za historia, mpaka ikafika hadi katika baadhi ya vipindi vya historia nyota zikawa ni kitu kinachoabudiwa na baadhi ya kaumu za watu. Baada ya kiapo hicho, Allah subhanahu wa ta'ala anawahutubu wakazi wa Maka kwa kuwaambia Muhammad ibn Abdillah ambaye amezaliwa katika jamii yenu amekuwa akiishi na kuchanganyika na nyinyi kwa zaidi ya miaka arobaini. Kwa muda wote huo, nyinyi hamjawahi kusikia neno lolote baya kutoka kinywani mwake wala tabia yoyote mbaya katika matendo yake. Bali nyote mnashuhudia kuwa yeye ni mkweli na mwaminifu kwenu. Kwa hivyo kama leo amekujieni na kukwambieni kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu kukuleteeni uongofu, hafanyi hivyo kwa matamanio ya nafsi yake wala kwa kupenda jaha na ukubwa mkadhani kwamba anataka akutawalini na kuwa juu yenu, au anapigania mali na hadhi yoyote katika jamii yenu. Anayokulinganieni ni maneno ya Mwenyezi Mungu anayomteremshia yeye kwa njia ya wahii, basi mwaminini na mfuate anayokuambieni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kwa kawaida mitume huwa wanakulia kwenye kaumu na makabila ya watu waliopotoka na kupotea katika kufuata njia ya haki, lakini wao wenyewe hawakuwahi katu kuathiriwa na fikra imani mila na desturi mbovu za jamii zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu ambao hawako tayari kuikubali haki hujaribu kutafuta kisingizio cha kuikwepa na kuipa mgongo kwa kuwatuhumu waja wema na wateule wa Allah kuwa eti wana uchu wa vyeo na jaha. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba maneno ya Mtume hayatokani na matashi ya nafsi yake wala hayaathiriwi na mazingira ya jamii anayoishi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa maneno ya Mtume ni hoja ya kisharia, awe anayasema moja kwa moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu au ayaamuru yatekelezwe kupitia kauli yake yeye mwenyewe. Endeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya kumi na mbili ya sura yetu ya Annajm ambazo zinasema: allamahu shadidul quwa, amemfundisha mwenye nguvu sana. Thumma mirratin fastawa, mwenye kutua akatulia Akamfunulia mja wake, Mwenyezi Mungu alichomfunulia. Ma kadhaba alfuadu ma raa, moyo haukusema uongo uliyoyaona. Afatumarunahu ala ma yara, je, mnabishana naye kwa aliyoyaona? Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia asili ya kuteremshwa wahi, aya hizi tulizosoma zinaashiria namna Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyokuwa akiwasiliana na Allah subhanahu wa taala na kueleza kwamba mwalimu wa mtume ni Mwenyezi Mungu aliye mjuzi na mwenye hikima ambaye mamlaka yote ya ulimwengu yako mikononi mwake. Na ayafanyayo yeye Mola ni imara na thabiti. Alivyo yeye Mola ni kwa namna isiyoweza kutasawirika katika fikra na akili ya mwanadamu, na hakuna mtu yeyote awezaye kumfikia na kumdiriki yeye, lakini mtume wake mteule na mbora wa viumbe wake Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali aliweza kumshuhudia kwa njia ya batini kupitia nafsi na moyo wake uliokamilika kiimani, ushuhudiaji ambao hauwi na nakisi au upungufu wowote, na ndio uliomwezesha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuwa karibu na Allah kwa kiwango cha juu kabisa kinachowezekana kumkurubia kiroho yeye Mola. Ukaribiaji huo ndio ulioandaa mazingira ya kuteremshwa wahi, na baada ya hapo Jibril akiwa ndiye wa sita na kiunganishi kati ya Mwenyezi Mungu na mtume wake akawa anamfikishia wahi Bwana Mtume, na yeye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Akawa anawasomea watu aya hizo za Qurani tukufu. Wakanushaji wa utume katika zama zote za historia walikuwa kila mara wakiona ni jambo lisilowezekana kuwepo mawasiliano kati ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu, na kwa hivyo wakiukataa ukweli huo, ilhali mawasiliano hayo si ya kutumia hisi na hali za kimwili bali ni mawasiliano ya ushuhudiaji wa moyo na nafsi. Na ndiyo maana aya hizi pia zinasisitiza na kueleza bayana kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimuona Mwenyezi Mungu kwa moyo wake, yaani ushuhudiaji wa kiroho, si kwa macho haya mawili tuyajuayo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si elimu za jarabati na zilizobuniwa na wanadamu ndizo pekee zinazohitajia mwalimu na mfundishaji. Ili kupevuka na kufikia ukamilifu wa kiroho na kimaanawi, mwanadamu anahitaji pia mwalimu wa mafunzo ya mbinguni ambaye ni Allah Subhanahu wa ta'ala na kuhakikisha anawafundisha watu yale aliyofunzwa yeye na Mola ili kuwaokoa na hatari ya kutumbukia kwenye lindi la hurafa na uzushi na fikra batili na potofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ili kuwajibu watu waliokuwa wakiitakidi kwamba mtume alikuwa akifunzwa na mwanadamu Aya hizi zinasisitiza na kueleza kinaga ubaga kuwa Allah subhanahu wa taala ndiye mwalimu wa Bwana Mtume na kwamba wahi anaowafikishia watu anaupokea kutoka kwenye chimbuko na chemchemi yake kuu, yaani yeye Mola. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa anapotaka Allah subhanahu wa taala, na kwa idhini yake mtume wake huweza kufikia daraja ya ukuruba kukawa hakuna tena wasita na kiunganishi baina yake yeye mola na mja wake, kwa kuweza mtume kusemezwa na kupokea maneno ya wahyi moja kwa moja. Vile vile, aya hizi zinatuelimisha kuwa kudhihirisha uja halisi kwa Allah na kujikurubisha kwake yeye mola ndiko kuna kuandaa mazingira ya kushushiwa wahyi na kufikia mja cheo na daraja ya kupewa utume, na ndiyo maana aya tulizosoma zinasema Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi mja wake, na wala hazituambii Mwenyezi Mungu alimfunulia wahi mtume wake Yala. darsa yetu ya la ilaha illa Allah, ya la ilaha illa Allah, leo inahitimishwa na aya ya kumi na tatu hadi 18 ambazo zinasema r na alimuona mara nyingine, inda sidratil muntaha, penye mkunazi wa kumalizikia mambo yote, inda jannatul mawa karibu yake, ndiko kuna hiyo bustani inayokaliwa Kwa yakini aliona katika ishara kubwa kabisa za Mola wake Mlezi. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia kadhia ya miiraji ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi lwaalii wasallam, ambayo imezungumziwa pia katika aya ya mwanzo ya Suratul Isra. Aya zilizotangulia zilielezea namna mtukufu huyo alivyoshuhudia mambo kwa hisi za batini za macho ya moyo. Na aya hizi tulizosoma zinasimulia kuhudhuria mtume mwenyewe mbinguni na kushuhudia kwa macho yake aya alama na ishara za adhama ya Mwenyezi Mungu katika ulimwengu wa uumbaji vilevile zinasimulia jinsi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alivyoiona pepo ya Allah huko mbinguni, ambako ni mahali zinakokuweko roho za waumini na wajawema na safi ahadi kitakapo kitakaposimama kiyama, tena chini ya kivuli cha matawi ya mti uliojaa matunda uitwao Sidratul Muntaha. Katika safari ya Miiraji bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alijionea kwa macho yake hakika nyingi za mambo, kama ilivyokuwa kwa Nabii Ibrahim alayhi salam, ambaye Allah subhanahu wa ta'ala, anasema katika aya ya 75 ya Suratul An'am ya kwamba alimwonyesha adhama ya ufalme wake wa mbingu na ardhi, naye akaishuhudia adhama hiyo. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu aliwaonyesha adhama ya uumbaji wake mitume wake aliyowapa jukumu la kufikisha kwa watu ujumbe na wito wa uongofu. Kufanya hivyo kuliwafikisha manabii hao kwenye yakini kamili na hivyo kuupokea wahi kwa imani na uhakika kamili na kuufikisha kwa watu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wamediriki kumfikia Allah kwa macho ya moyo na wameshuhudia adhama ya uumbaji wa Mola kwa macho haya ya kawaida. Jingine tunalojifunza kutokana na aya hizi ni kuwa mbali na pepo ya akhera itakayo kuwepo baada ya kusimama kiama, katika ulimwengu wa barzakhi pia kuna pepo ambayo wajasafi na wema wanastareheshwa ndani yake kwa neema mbalimbali za Allah. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 965 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze imani ya yaqini nyoyo zetu Ayape basira ya yakini macho yetu, na atupe hatima njema sisi na wapendwa wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Barabara kabisa wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wamalia wakati wa kutegea sikio, udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Barabara kabisa nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu uh, kwa kuiangazia magazeti nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari semayo kuwa kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka anazidi kuchukua nafasi kubwa katika muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja wa Kenya na anaibuka kwa mrithi wa kinara wa upinzani Raila Odinga, kuanzia kuandaa misururu ya mikutano ya hali ya juu katika na afisi yake ya Karen hadi kusoma taarifa za pamoja za muungano huo. Si siri tena kuwa Kalonzo anatazamiwa kumrithi Odinga kisiasa. Gazeti hilo linadokeza kuwa makamu huyo wa zamani wa rais ataongoza timu ya Azimio kufanya mazungumzo na upande wa muungano tawala wa Kenya Kwanza. Siku ya Alhamisi aliwaalika wajumbe wa muungano tawala Kenya kwanza kwenye mkutano wa siku ya Jumatatu. Gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya kusikitisha. Kwa kifupi, ni kuwa Ayub Kanyi nyamu ana figo moja. Kanyi anasema katika kesi yake kotini kwamba aliyepokea figo yake nyingine ni Gilbert Matindi wa shira uondoaji na upandikizaji ulifanyika katika hospitali ya Medihill Group mnamo mwezi Mei mwaka 2019. Hata hivyo, mzozo ambao sasa uko mbele ya jaji wa mahakama kuu Mugure Thande ni iwapo Kanyi alijitolea kupeana figo yake bila kupokea malipo au kuiuza kwa shilingi za Kenya milioni 1.5, kiasi cha pesa anachodai sasa kutoka hospitali ya Medihill. Nalo gazeti la The Star lina habari sema kuwa ujenzi wa barabara ya Rongo Kisi ulikwama kwa muda baada ya wakazi kugundua mabaki ya dhahabu kwenye mchanga uliokuwa ukichimbwa. Mamia ya wakazi walishuka kwenye wadi ya North Sakwa kutafuta madini hayo ya thamani, huku wakihangaika uh, uh, kutokana na uh, kupatikana uh, kwa nadra madini hayo. Eno Sodum, mkandarasi katika eneo hilo, alisema ni lazima wawape wakazi nafasi ya kutafuta madini hayo kwa vile wanajaribu kulisha familia zao. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho masharti makali ya Azimio. Likifafanua, limeandika kuwa kikosi cha Raila Odinga katika mazungumzo baina ya muungano wa upinzani wa Azimio na muungano tawala wa Kenya Kwanza kimetoa masharti matano mapya kufanikisha mazungumzo hayo, huku ajenda za pande mbili zikikinzana sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini uganda kwanza kabisa naliangazia gazeti la daily monitor toleo la mtandaoni ambalo lina habari ya kusikitisha isemayo kuwa balozi wa uganda hapa katika jamhuri ya kiislamu ya iran muhamad kisambira amefariki dunia gazeti hilo linamnukuu waziri wa mashauri ya kigeni wa uganda bwana henry okello riem akisema kisambira aliaga dunia jana hapa jijini Teheran e, baada ya kuugua kwa muda mrefu ugonjwa ambao bado haujatajwa. Kabla ya kuteuliwa kuwa balozi mnamo elfu mbili ishirini na moja, Haji, e haji Haji Kisambira alikuwa mwanazuoni wa Kiislamu na mkuu wa utawala na mipango katika jukwaa la wanazuoni wa Kiislamu nchini Uganda. Sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti huko nchini Uganda. Nalitupia na jicho gazeti la The New Times ambalo linatupasha kuwa kikosi kazi cha pamoja cha kikosi cha usalama cha Rwanda JTF katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado mnamo Ijumaa Agosti nne kilikabidhi uongozi kwa kikosi kinachoingia baada ya operesheni ya mwaka mmoja katika jimbo hilo. Kamanda wa kikosi cha usalama cha Rwanda anayemaliza mda wake, meja jenerali Eugin Nkubito alimkabidhi uongozi kamanda mpya wa kikosi hicho, meja jenerali Alex Kagame Ukuu kamande wa kikosi maalum cha mapambano brigedia jenerali Frank Mutembe akimkabidhi uongozi kanali Theodo Mile Bahizi. Na tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania na Nanza na Nipashe, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea ujumbe maalum wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa uliowasilishwa na waziri wa ulinzi Opa Muchinguri Kashiri katika ikulu Dar es Salaam. Lio habari liyo nalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kisemacho, mpango wa pigilia msumari mashirika ya goi goigoi. Gazeti la Uhuru nalo lina habari semayo kuwa waziri mkuu Kassim Majaliwa ameitaka ofisi ya Rais TAMISEMI hakikishe kuwa mapato yatokanayo na mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi yanatengwa na yanatumika na ya katika sekta husika kulingana na miongozo iliyopo. Na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Leo katika Historia, huku tukikaribia tamati ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa mwezi 17 Muharam 1445 Hijiria, sawa na Agosti 4 mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 547 iliyopita Nurudini Abdurrahmani Jami, malenga na mwanafasihi mkubwa zaidi wa Kiirani wa karne ya 9 hijiria alifariki dunia katika mji wa Harat huko Afghanistani ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alielekea huko Samarkand wakati wa ujana wake na akiwa huko alijifunza masomo ya dini, fasihi na historia vitabu muhimu vya malenga huyo ni pamoja na kile alipo alichokipa jina la Nafatuluhons Shawahido nubwa na Baharistan. Siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita vikosi vilivyokuwa na mrengo wa taifa nchini Uturuki vikiongozwa na Mustafa Kemal Ataturki vilianza kuwashambulia wanajeshi wa Ugiriki waliokuwa wameikalia kwa mabavu nchi hiyo baada ya kusambaratika utawala wa Othmania katika vita vya kwanza vya dunia, ardhi asili ya utawala huo, yaani Uturuki, iliangukia mikononi mwa tawala wa itifaki. Katika siku kama ya leo miaka tisini na tatu iliyopita alizaliwa katika mji wa Mashhad, Iran, Ayatullah Said Ali Sistani, faqih, alim na marja taklid wa Kishia alianza kujifunza Qurani akiwa na miaka mitano na akiwa na umri wa miaka kumi na moja alianza kusoma masomo ya kidini ya utangulizi, baada ya kutakiwa na baba yake kufanya hivyo. Baadaye alielekea katika mji wa Qom kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Ayatubwa Sistani alielekea katika chuo kikuu cha kidini mjini Najafu, Iraki hapo baadaye. Hii leo Ayatuba Ali Sistani si tu kwamba anahesabiwa kuwa marja mkubwa zaidi nchini Iraki, bali amekuwa pia na nafasi muhimu katika kuimarisha umoja, mshikamano na utulivu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na siku kama ya leo, miaka 59 iliyopita, Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za Marekani na Vietnam ya kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China ya kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingia vitani moja kwa moja na Vietnam ya kaskazini. Wakati huo, Washington ilikuwa ikiunga mkono kwa pande zote Vietnam ya kusini dhidi ya ile ya kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnam ya kaskazini. Pemsikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu baraza la mawaziri huko Ethiopia limekubali kutangaza hali ya dharura au hatari katika eneo la Amhara baada ya machafuko ya siku kadhaa kati ya makundi ya waasi na jeshi. E, mapigano hayo yamekuwa ni baina ya jeshi na wanamgambo wanaojulikana kama Fano hasa katika mji wa Yilkal Kefale. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameliandikia barua baraza la Senate la nchi yake akiwaomba wajumbe wake kuunga mkono uingiliaji kati wa kijeshi katika nchi jirani ya Naija ambapo mapinduzi yaliangusha serikali iliyochaguliwa ya Muhamad Bazum wiki iliyopita. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa amedai kuwa Rais Mnangagwa wa nchi hiyo amekiuka sheria na kusambaratisha taasisi huru ili kubakia madarakani. Naye Emerson Mnangagwa ameonya dhidi ya sauti za kigeni au za ndani, ikiwa ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yasiyo na uaminifu ambayo yanachochea migawanyiko na mifarakano. Na viongozi wa Afrika wameitaka Russia iruhusiwe tena kuuza nafaka nje Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu