Waman yamal mithqala dharratin sharran yarah. Sadaqa Allahu al-Aliyyu al-Adhim al-Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo kwa saa za afrika mashariki. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ati irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM katika miji ya Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran, wakati huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran na makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Kwa uh, usiku wa leo ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. timia saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ya Ijumaa Tehrani yasema wanaochoma moto Qurani kwa hakika wanajichoma moto wao wenyewe. Wawakilishi wa nchi 12 wakutana Moscow kulaani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu barani Ulaya. Na ujumbe wa Ekoasi waondoka Naija bila kukutana na kiongozi wa mapinduzi. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Katibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran ameeleza kuwa wale wanaochoma moto na kala za Qurani tukufu kwa hakika wanajichoma moto wao wenyewe na kusema si jambo rahisi kwa kila mtu kujua hakika ya Quran ambayo ni roho na rehema ya Mwenyezi Mungu na kufanya ukaidi dhidi ya neno la Mungu ni ishara ya roho ya kishetani. Hujatu lislamu almuslimin Kadhim Sidiqi, khatibu wa sala Ijumaa mjini Tehran, ameashiria watu wanaochoma moto nakala za Qurani tukufu katika baadhi ya nchi za Ulaya na kusema Hawa ni viumbe waovu wanaoichoma moto Quran, hawana njia ya kuifikia na kuifahamu Kurani, na kwa hakika wanajichoma moto motoa wa wenyewe. Shekhe Kadhim Sidiki amesema uchamungu ndio njia ya uokovu na ukosefu wa uchamungu ndio sababu ya kuangamia, na kuongeza kuwa uchamungu ni nyumba imara na mtu anayeishi katika ngome hii atasalimika na shari ya nafsi inayoamrisha maovu na yenye kiburi. Lakini kinyume chake, ukosefu wa takwa na uchaji Mungu huwa sababu ya kuangamia kwa mwanadamu. Vitendo vyovu vya kuvunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran vimelaaniwa na jamii ya kimataifa, akiwemo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye ametangaza mshikamano wake na jamii ya Waislamu na kulaani hatua yeyote ya hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu na inayochochea mivutano. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis pia amelaani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark na kusisitiza kuwa vitendo hivyo vya kudhalilisha matukufu ya kidini havina tofauti na ukatili. Papa amesema ameghadhibishwa na kukerwa na vitendo vya kuvunjia heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden na Denmark, huku akitilia mkazo suala la wafuasi wa dini mbalimbali kuishi kwa pamoja kwa amani na maelewano, sanjari na kupinga misimamo na mitazamo ya kufurutu mipaka. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani aidha amesema uhuru wa maoni na kujieleza haipasi kuonekana kama idhini ya kitendo hicho cha fedheha cha kuvunja heshima matukufu ya dini nyingine wakati huo huo mabalozi na wana diplomasia wa nchi kumi na mbili za kiislamu na zisizo za kiislamu wamekutana wa katika kikao kilichoandaliwa na ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya iran nchini rasia na kulani vitendo vinavyofanyika katika baadhi ya nchi za magharibi vya kuivunja heshima qurani tukufu Mkutano huo umehudhuriwa na mabalozi na wanadiplomasia wa nchi kumi na mbili za Kiislamu na zisizo za Kiislamu, wakiwemo wawakilishi wa Iran, Syria, Iraqi, Burundi, Pakistan, Uturuki, Lebanon, Palestina, Kazakistan, Kirgizistan, India na Mexico. Akihutubia mkutano huo, Kazim Jalali, balozi wa Iran nchini Rasia, amesema katika hotuba yake kwamba matusi na vitendo vya mara kwa mara vya kuivunjia heshima Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark kwa kisingizio cha uhuru wa kusema ni maonyesho ya kufedhehesha ya sera za kinafiki na unduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusiana na suala la kuheshimu viwango vya haki za binadamu na ni kitendo kinacholenga kueneza chuki na vurugu dhidi ya dini ya Uislamu. Balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Russia ameongeza kuwa vitendo vya serikali za Sweden na Denmark vinapingana hata na viwango vya Umoja wa Ulaya wenyewe, kwani msemaji wa idara ya utekelezaji wa kigeni ya Ulaya alisema kuwa kuchoma moto nakala Quran au kitabu chochote kitakatifu ni kitendo cha dharau, kuvunjia heshima na cha kichochezi na kielelezo cha ubaguzi, chuki dhidi ya wageni na kutovumiliana na kwamba hakipaswi kuwa na nafasi barani Ulaya. Ni vema kukumbusha hapa kuwa kwa mujibu wa sheria na kanuni za kimataifa, uhuru wa kusema na kujieleza haupaswi kuvuka mipaka na kuchochea chuki za kidini baina ya wanadamu vitendo vya kuchomwa moto na kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu zaidi ya bilioni mbili duniani vimeendelea kukaririwa barani Ulaya, hususan katika nchi za Denmark na Sweden kwa himaya na ulinzi wa polisi ya nchi hizo. Alhamisi ya jana pia kundi la watu wenye misimamo mikali lilichoma nakala za Qurani tukufu mbele ya balozi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Uturuki, Iraqi, Misri na Saudi Arabia na mjini Copenhagen. Vilevile, mwanamke mmoja alichoma moto Qurani tukufu katika wilaya ya Broma ya Stockholm, mji mkuu wa Uswidi. Mwishoni mwa mwezi uliopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kulaani aina zote za kuvunjiwa heshima vitabu vitakatifu, likitambua vitendo vya aina hiyo kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limeidhinishwa baada ya Qurani tukufu kuvunjiwa heshima katika nchi za Sweden na Denmark, suala ambalo limeibua hasira na malalamiko makali ya mataifa ya Kiislamu kote duniani. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ujumbe wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa afrika ECOWAS umeondoka katika mji mkuu wa Naija, Niami, bila kukutana na kiongozi wa mapinduzi Jenerali Abdurahman Chiani, huku rais aliyeondolewa madarakani Muhamad Bazuma akitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusaidia kurejesha utawala wa kikatiba. Ripoti kutoka mji mkuu wa Naija zinasema ujumbe wa ECOWAS ulikutana na wawakilishi kadhaa wa baraza tawala la kijeshi like, lakini haukukutana na kiongozi wa mapinduzi ya nchi hiyo Jenerali Abdurahmani Chiani na sababu za suala hilo bado hazijafahamika. Na ujumbe huo ulibakia saa chache mjini Niami ambako ulifika Alhamisi ya jana jioni ili kutafuta njia ya kumaliza mgogoro wa Naija, huku mawaziri wa ulinzi wa ECOWAS wakitarajiwa wa kuhitimisha majadiliano yao leo Ijumaa kuhusu uwezekano wa kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya wafanya mapinduzi nchini Naija. Baraza la kijeshi linalotawala Niger jana lilitangaza msururu wa maamuzi na mabadiliko kadhaa ili kuimarisha nafasi yake baada ya kupinduliwa kwa rais Muhamad Bazoum. Baraza hilo limebadilisha kamanda wa kikosi cha gadi ya taifa na kamanda wa vikosi vya usalama baada ya kubadilisha afisa mkuu wa idara ujasusi ya jeshi nje ya nchi siku moja kabla yake. Viongozi wa mapinduzi ya Niger pia wametangaza kufuta makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa na kuahidi kujibu mara moja uingiliaji wote wa kijeshi wa kigeni. Jumatano iliyopita, kikosi cha gadi ya rais wa Niger kilimpindua kiongozi wa nchi hiyo Mohamed Bazoum. Vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi hiyo vilisema katika taarifa yao kwa vyombo vya habari kupitia televisheni ya taifa kwamba rais huyo anashikiliwa na maafisa wa kijeshi waliofanya mapinduzi. Makamanda waliohusika na mapinduzi hayo wanamtuhumu Bazoum kuwa anahusika na hali mbaya ya usalama inayoshuhudiwa katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake kwamba uhalifu mkubwa wa kivita unafanywa nchini Sudan na kwamba raia wote wa nchi hiyo wanaishi katika hofu na uoga usiofikirika. Ripoti ya Amnesty International inasema watu wanauawa wakiwa majumbani mwao au wakati wa kutafuta chakula, maji na dawa na wananaswa katika mapigano, wakikimbia vita na kupigwa risasi kwa makusudi katika mashambulizi ya kupanga. Kadhalika, ripoti ya Amnesty International iliyopewa anwani ya kifo kimekuja nyumbani kwetu, uhalifu wa kivita na mateso ya raia nchini Sudan inaorodhesha vifo vya raia wengi katika mashambulizi ya makusudi na kiholela ya pande mbili zinazopigana yaani, vikosi vya jeshi la Sudan na vile vya usaidizi wa haraka RSF kwa kifupi. Ripoti hiyo pia inaelezea unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana, mashambulizi yanayolenga taasisi za kiraia kama hospitali na maeneo ya ibada, pamoja na uporaji mkubwa makumi ya wanawake na wasichana wengine wakiwa na umri wa miaka 12 wamefanyiwa ukatili wa kingono, ikiwa ni pamoja na kubakwa na wanajeshi wa pande mbili zinazozozana, na wengine wameshikiliwa kwa siku kadhaa katika hali ya utumwa wa ngono. Amnesty International inasema baadhi ya ukiukaji wa kupangwa kama mashambulizi yanayolenga raia, mashambulizi dhidi ya miundombinu ya kibinadamu ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kingono na uporaji ni sawa na uhalifu wa kivita, na kwamba ripoti hiyo imejikita zaidi katika maeneo ya Khartum na Darfur Magharibi. Katibu mkuu wa moja kumradhi, katibu mkuu wa Amnesty International Agnes Kalamard amesema raia kote nchini Sudan wanaishi katika hofu isiyofikirika kila siku, wakati RSF na jeshi la Sudan vikishindana kudhibiti maeneo zaidi. Kadhalika, Amnesty International imetoa wito kwa vikosi vya msaada wa haraka na jeshi la Sudani kukomesha mashambulizi yanayolenga raia na kuhakikisha njia salama kwa wale wanaotafuta amani. Vilevile imesisitiza ulazima kuchukuliwa hatua za haraka za kuwadhaminia uadilifu na fidia waathiriwa na manusura wa uhalifu huo na mkuu wa Duma ya Rasia amesema kuwa Marekani, Uingereza na Ufaransa zinapaswa kulipa fidia kwa bara la Afrika kwa uharibifu ambao zimeufanya barani humo. Vyacheslav Volodin, mkuu wa bunge la Rasia linalojulikana kwa jina la Duma, ameutaka Umoja wa Mataifa kuchunguza suala la Marekani, Uingereza na Ufaransa kulipa fidia kwa watu wa bara la Afrika kutokana na hasara pamoja na uharibifu uliosababishwa na nchi hizo kwa watu wa bara hilo. Volodin amesisitiza kuwa Afrika ina haki ya kujitegemea katika kufaidika na utajiri pamoja na rasilimali zake na kudai fidia kwa uharibifu uliosababishwa na wakoloni. Kabla ya hapo, Russia ilikuwa imekosoa matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye alilitaja pendekezo la Moscow la kutoa nafaka bure kwa baadhi ya nchi za Afrika kuwa ni kitu kidogo. Itakumbukwa kuwa tarehe 26 Julai, kikosi cha ulinzi wa rais wa Naija kilimuondoa madarakani rais wa nchi hiyo Muhammad Bazoum, ambaye ana uhusiano wa karibu sana na Ufaransa na kutoa madaraka ya nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho umuhimu wa mazoezi ya jeshi la majini la Sepah katika visiwa vitatu vya Iran. Mazoezi ya kijeshi ya kuonyesha nguvu za kiulinzi za kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah yalifanyika ya Jumatano wiki hii kwa kushirikiana na kikosi cha anga cha jeshi hilo katika visiwa vitatu vya Irani vya Bumusa, Tomba kubwa na Tomba ndogo vya kusini mwa Iran, luteka na majeshi. Mazoezi haya ya kijeshi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, Sepa, yana umuhimu mkubwa kijeshi, kijiografia, pamoja na kisiasa. Moja ya mambo muhimu yaliyoteka hiyo ni zana za kijeshi zilizotumika ndani yake. Wanajeshi wa majini wa jeshi la Sepa mara hii wametumia boti zenye kasi kubwa za kupiga makombora pamoja na ndege zisizo na rubani, yani drone, na vyombo vingine vya majini vinavyojiendesha vyenyewe. Ali Azematie, kamanda wa kituo cha operesheni cha Imam Muhamad Baqir alaihi ssalam cha kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema moja ya sifa za kipekee na umuhimu wa mazoezi hayo ya mara hii ya kijeshi ni kutumia droni na boti zinazojiendesha zenyewe, yaani zisizo na mtu ndani, kwa kutumia akili ya kutengeneza. Televisheni Aljazira ya Qatari nayo imetangaza kuhusu mazoezi haya ya kijeshi kwamba katika luteka hiyo kwa mara ya kwanza kumetumika boti mpya zilizobeba makombora ya kupiga umbali wa kilomita 600 na makombora ya balestiki ya Fathi yenye uwezo wa kupiga umbali wa kilomita 120 pamoja na makombora ya Cruz ya Ghadiri yanayopiga umbali wa kilomita 600. Sifa nyingine ya kipekee yaloteka hiyo, kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, ni kuhamishwa haraka sana wanajeshi kutoka nchi kavu hadi kwenye visiwa vya Bumusa na Tumbo Kubwa na Tumbo Ndogo, uhamishaji ambao umechukua muda mfupi wa chini ya robo saa kwa kutumia ndege na helikopta. Ama umuhimu wa kijiografia wa maneva haya ya kijeshi ni msisitizo kwamba visiwa hivyo vitatu ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Iran na yameonyesha kwamba vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu viko imara kikamilifu kwa ajili ya kulinda kila shibri ya ardhi ya Iran. Ikumbukwe kuwa katika kipindi cha siku za hivi karibuni kulifanyika awamu ya sita mazungumzo ya kiastrategia baina waziri wa mambo ya nje wa Russia na waziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Ajemi. Mwishoni mwa mazungumzo hayo kulitolewa tamko kuhusu visiwa hivyo vitatu na kuzusha ukakasi mwingi kiasi kwamba balozi wa shirikisho la Russia mjini Tehran Aliitwa katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran na kukabidhiwa malalamiko makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu tamko hilo. Kabla ya hapo pia kulikuwa kumefanyika kikao cha pamoja baina ya China na wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi na kutolewa tamko kama hilo. Wakati huo pia balozi wa China hapa mjini Teheran aliitwa wizara ya mambo ya nje na kukabidhiwa malalamiko ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu taarifa hiyo. Kwa upande wake, Admeri Ali Reza Tangrisi Tangsiri, kamanda mkuu wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, alisema katika sherehe za ufunguzi waluteka hiyo kwamba visiwa vya Ghuba Wajemi ni fahari ya taifa kubwa la Iran ya Kiislamu, na sisi ambao ni wana wa taifa hili shujaa tuna jukumu la kulinda kikamilifu maheshima ya taifa letu. Tukija upande wa muhimu wa kisiasa mazoezi haya ya kijeshi, tunaweza kusema kuwa Alhamisi ya wiki iliyopita komandi kuu ya kijeshi Marekani ilitangaza kutuma kikosi maalum cha majini katika eneo la ghuba Wajemi. Wizara ya ulinzi ya Marekani nayo ilitangaza kuwekwa ndege zake za kijeshi za F35 na F16 katika eneo la ghuba Wajemi. Marekani ilidai kuwa imeongeza uwepo wa uwepo wake wa kijeshi katika eneo hilo, ili kukabiliana na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivyo luteka ya kijeshi ya sepa katika visiwa vitatu vya Irani vya Bu Musa, Tumbu Kubwa na Tumbu Ndogo ni kutangaza Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kuwa iko imara, wakati wowote kukabiliana na vitisho vya Marekani. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Ifuatayo sasa ni darsa ya Quran itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, leo. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 965. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 52 ya At-Tur, katika darasa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 53 ya annajm Sura hii iliteremshwa Maka na inaanza kwa kubainisha utaratibu wa kuteremshwa wahi kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na safari ya miiraji ya mtukufu huyo. Suratu Najm, ambayo ina aya 62, inakanusha pia khurafa na mambo ya uzushi ya washirikina na kutilia mkazo adhabu za duniani na akhera zitakazowafika watu hao. Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. hayakuwa haya ila ni ufunuo uliofunuliwa, kama zilivyo baadhi ya sura za Makka. Suratun Najm nayo pia imeanza kwa kiapo, kiapo cha kuwapiwa nyota, ambayo ni moja ya vitu vya kimaumbile ambacho kimekuwa kikipewa umuhimu mkubwa na wanadamu katika zama zote za historia mpaka ikafika hadi katika baadhi ya vipindi vya historia, nyota zikawa ni kitu kinachoabudiwa na baadhi ya kaumu za watu. Baada ya kiapo hicho, Allah subhanahu wa taala anawahutubu wakazi wa Maka kwa kuambia Muhammad ibn Abdillah ambaye amezaliwa katika jamii yenu, amekuwa akiishi na kuchanganyika na nyinyi kwa zaidi ya miaka arobaini. Kwa muda wote huo, nyinyi hamjawahi kusikia neno lolote baya kutoka kinywani mwake, wala tabia yoyote mbaya katika matendo yake, bali nyote mnashuhudia kuwa yeye ni mkweli na mwaminifu kwenu. Kwa hivyo, kama leo amekujieni na kukwambieni kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu kukuleteeni uongofu hafanyi hivyo kwa matamanio ya nafsi yake wala kwa kupenda jaha na ukubwa, mkadhani kwamba anataka akutawalini na kuwa juu yenu, au anapigania mali na hadhi yoyote katika jamii yenu. Anayokulinganieni ni maneno ya Mwenyezi Mungu anayomteremshia yeye kwa njia ya wahyi, basi mwaminini na mfuate anayokuambieni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kwa kawaida mitume huwa wanakulia kwenye kaumu na makabila ya watu waliopotoka na kupotea katika kufuata njia ya haki, lakini wao wenyewe hawakuwahi katu kuathiriwa na fikra, imani, mila na desturi mbovu za jamii zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu ambao hawako tayari kuikubali haki hujaribu kutafuta kisingizio cha kuikwepa na kuipa mgongo kwa kuwatuhumu waja wema na wateule wa Allah kuwa eti wana uchu wa vyeo na jaha wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba maneno ya mtume hayatokani na matashi ya nafsi yake wala hayaathiriwi na mazingira ya jamii anayoishi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa maneno ya mtume ni hoja ya kisharia, awe anayasema moja kwa moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu au ayaamuru yatekelezwe kupitia kauli yake yeye mwenyewe <mulia> endeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya kumi na mbili ya sura yetu ya Annajm, ambazo zinasema: allamahu shadidul quwa, amemfundisha mwenye nguvu sana. dhu mirratin fastawa, mwenye kutua akatulia. wahuwa bil ufuqil a'la Akamfunulia mja wake Mwenyezi Mungu alichomfunulia. Ma kadhaba alfuad ma raa, moyo haukusema uongo uliyoyaona. Afatumarunahu ala ma yara, je, mnabishana naye kwa aliyoyaona? Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia asili ya kuteremshwa wahi, aya hizi tulizosoma zinaashiria namna Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyokuwa akiwasiliana na Allah subhanahu wataala, na kueleza kwamba mwalimu wa Mtume ni Mwenyezimungu aliye mjuzi na mwenye hikima, ambaye mamlaka yote ya ulimwengu yako mikononi mwake na ayafanyayo yeye Mola ni imara na thabiti. Alivyo yeye Mola ni kwa namna isiyoweza kutasawirika katika fikra na akili ya mwanadamu, na hakuna mtu yeyote awezaye kumfikia na kumdiriki yeye, lakini mtume wake mteule na mbora wa viumbe wake Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa ali aliweza kumshuhudia kwa njia ya batini kupitia nafsi na moyo wake uliokamilika kiimani, ushuhudiaji ambao hauwi na nakisi au upungufu wowote, na ndio uliomwezesha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam kuwa karibu na Allah kwa kiwango cha juu kabisa kinachowezekana kumkurubia kiroho yeye Mola. Ukaribiaji huo ndio ulioandaa mazingira ya kuteremshwa wahyi. Na baada ya hapo Jibril akiwa ndiye wa sita na kiunganishi kati ya Mwenyezi Mungu na mtume wake akawa anamfikishia wahyi Bwana Mtume, na yeye mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa anawasomea watu aya hizo za Qurani tukufu. Wakanushaji wa utume katika zama zote za historia walikuwa kila mara wakiona ni jambo lisilowezekana kuwepo mawasiliano kati ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu, na kwa hivyo wakiukataa ukweli huo, ilhali mawasiliano hayo si ya kutumia hisi na hali za kimwili, bali ni mawasiliano ya ushuhudiaji wa moyo na nafsi, na ndiyo maana aya hizi pia zinasisitiza na kueleza bayana kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwona Mwenyezi Mungu kwa moyo wake, yaani ushuhudiaji wa kiroho, si kwa macho haya mawili tuyajuayo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si elimu za jarabati na zilizobuniwa na wanadamu ndizo pekee zinazohitajia mwalimu na mfundishaji. Ili kupevuka na kufikia ukamilifu wa kiroho na kimaanawi, mwanadamu anahitaji pia mwalimu wa mafunzo ya mbinguni ambaye ni Allah Subhanahu wa Ta'ala na kuhakikisha anawafundisha watu yale aliyofunzwa yeye na Mola ili kuwaokoa na hatari ya kutumbukia kwenye lindi la khurafa na uzushi na fikra batili na potofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, ili kuwajibu watu waliokuwa wakiitakidi kwamba Mtume alikuwa akifunzwa na mwanadamu Aya hizi zinasisitiza na kueleza kinaga ubaga kuwa Allah subhanahu wa taala ndiye mwalimu wa Bwana Mtume na kwamba wahi anaowafikishia watu anaupokea kutoka kwenye chimbuko na chemchemi yake kuu, yani yeye mola. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa anapotaka Allah subhanahu wa taala na kwa idhini yake mtume wake huweza kufikia daraja ya ukuruba, kukawa hakuna tena wasita na kiunganishi baina yake yeye mola na mja wake, kwa kuweza mtume kusemezwa na kupokea maneno ya wahi moja kwa moja. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kuwa kudhihirisha uja halisi kwa Allah na kujikurubisha kwake yeye mola ndiko kuna kuandaa mazingira ya kushushiwa wahi na kufikia mja cheo na daraja ya kupewa utume na ndiyo maana aya tulizosoma zinasema, Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi mja wake, na wala hazituambii Mwenyezi Mungu alimfunulia wahi mtume wake Yala. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 13 hadi 18, ambazo zinasema: na alimuona mara nyingine penye mkunazi wa kumalizikia mambo yote karibu yake ndiko kuna hiyo bustani inayokaliwa. Idh yaghshas sidrata ma yaghsha, kilipofunika huo mkunazi hicho kilichofunika. Ma zagha al basaru wa ma tagha, jicho halikuhangaika wala halikuruka mpaka Min ayati, kwa yakini aliona katika ishara kubwa kabisa za Mola wake Mlezi. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia kadhia ya miiraji ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo imezungumziwa pia katika aya ya mwanzo ya Suratul Isra. Aya zilizotangulia zilielezea namna mtukufu huyo alivyoshuhudia mambo kwa hisi za batini za macho ya moyo, na aya hizi tulizosoma zinasimulia kuhudhuria mtume mwenyewe mbinguni na kushuhudia kwa macho yake aya, alama na ishara za adhama ya Mwenyezi Mungu katika ulimwengu wa uumbaji. Vilevile vile zinasimulia jinsi Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyoiona pepo ya Allah huko mbinguni, ambako ni mahali zinakokuweko roho za waumini na wajawema na safi ahadi, kitakaposimama kiama, tena chini ya kivuli cha matawi ya mti uliojaa matunda uitwao sidratul muntaha. Katika safari ya miiraji Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijionea kwa macho yake hakika nyingi za mambo kama ilivyokuwa kwa Nabi Ibrahima alayhi salam ambaye Allah subhanahu wa ta'ala anasema katika aya ya 75 ya Suratul An'am ya kwamba alimwonyesha adhama ya ufalme wake wa mbingu na ardhi, naye akaishuhudia adhama hiyo. Kwa hivyo, tunaweza kusema kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu aliwaonyesha adhama ya uumbaji wake mitume wake aliyowapa jukumu la kufikisha kwa watu ujumbe na wito wa uongofu. Kufanya hivyo kuliwafikisha manabii hao kwenye yakini kamili na hivyo kuupokea wahi kwa imani na uhakika kamili na kuufikisha kwa watu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wamediriki kumfikia Allah kwa macho ya moyo na wameshuhudia adhama ya uumbaji wa Mola kwa macho haya ya kawaida. Jingine tunalojifunza kutokana na aya hizi ni kuwa mbali na pepo ya akhera itakayo kuwepo baada ya kusimama kiama katika ulimwengu wa barzakhi pia kuna pepo ambayo wajasafi na wema wanastareheshwa ndani yake kwa neema mbalimbali za Allah. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 965 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze imani ya yaqini nyoyo zetu Ayape basira ya yakini macho yetu na atupe hatima njema sisi na wapendwa wetu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Kitabullahi qurani hayatun khayr ahyani Leo ni Ijumaa, mwezi 17 Muharam 1445 hijiria sawa na Agosti 4 mwaka 2023 miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 547 iliyopita, Nurudini Abdurrahmani Jami, malenga na mwanafasihi mkubwa zaidi wa Kiirani wa karne ya 9 hijiria, alifariki dunia katika mji wa Harat huko Afghanistani ya leo ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alielekea huko Samarkand wakati wa ujana wake, na akiwa huko alijifunza masomo ya dini, fasihi na historia. Vitabu muhimu vya malenga huyo ni pamoja na kile alichokipa jina la Nafatu Luhons, Shawahidu Nubwa na Baharistan. Siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita vikosi vilivyokuwa na mrengo wa taifa nchini Uturuki vikiongozwa na Mustafa Kemal Ataturki vilianza kuwashambulia wanajeshi wa Ugiriki waliokuwa wameikalia kwa mabavu nchi hiyo. Baada ya kusambaratika utawala wa Othmania katika vita vya kwanza vya dunia, ardhi asili ya utawala huo, yaani Uturuki iliangukia mikononi mwa tawala wa itifaki. Katika siku kama ya leo miaka tisini na tatu iliyopita alizaliwa katika mji wa Mashhad, Iran, Ayatuba Said Ali Sistani, faqih, alim na marja taklid wa Kishia. Alianza kujifunza Qurani akiwa na miaka mitano na akiwa na umri wa miaka kumi na moja alianza kusoma masomo ya kidini ya utangulizi, baada ya kutakiwa na baba yake kufanya hivyo. Baadaye alielekea katika mji wa qom kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu, Ayatullah Sistani alielekea katika chuo kikuu cha kidini mjini Najafu, Iraki hapo baadaye. Hii leo, Ayatullah Ali Sistani si tu kwamba anahesabiwa kuwa marja mkubwa zaidi nchini Iraki, bali amekuwa pia na nafasi muhimu katika kuimarisha umoja, mshikamano na utulivu katika nchi hiyo ya Kiarabu. na siku kama ya leo miaka 59 iliyopita Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za Marekani na Vietnam ya kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China ya kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingia vitani moja kwa moja na Vietnam ya kaskazini. Wakati huo Washington ilikuwa ikiunga mkono kwa pande zote Vietnam ya kusini dhidi ya ile ya kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnam ya kaskazini. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.