Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kuendelea vitendo vya kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu katika nchi za Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho eh, hukuleteni maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu masuala mbalimbali yanayojiri duniani katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo tutasikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Wanasiasa waendelea kupinga vitendo vya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu huko Misri, wataka ubalozi wa Uswideni ufungwe. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema huenda akahukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka 500 jela kwa kesi inayosikilizwa leo huko Marekani. Hamas imetangaza kwamba italipiza kisasi cha damu ya kijana wa Palestina aliyeuawa kwa kupigwa risasi na askari wa Israel, na Italia imetahadharisha kuhusu nia ya baadhi ya nchi za magharibi ya kutuma majeshi huko Niger ili kupambana na kikosi kilichofanya mapinduzi. Na sasa ni habari kamili. Kufuatia vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu mara kwa mara mbele ya ubalozi wa Misri mjini Stockholm, mmoja wa wanasiasa mashuhuri wa Misri ametoa wito wa kufukuzwa mara moja balozi wa Sweden nchini humo na kutuma barua ya malalamiko kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Saad Fiqi naibu wa zamani wa Wizara ya Wakfu ya Misri amesisitiza katika mahojiano yake na Rasia ya Alyaum kwamba kukaririwa vitendo vya kuivunjia heshima Qurani tukufu ni jinai na uhalifu mkubwa. Alfiqi ameendelea kusema katika kukabiliana na uhalifu huu, serikali za nchi za Waislamu na za Kiarabu zinapaswa kuwafukuza mara moja mabalozi wa Sweden na kuwasilisha barubrua ya malalamiko na ya kupinga vitendo hivyo katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Naibu waziri wa zamani wa Wakfu wa Misri amesema, Sweden haielewi hatari ya kuzikebehi dini na kuivunjia heshima Qurani tukufu, kitabu cha mbinguni ambacho Mwenyezi Mungu anakilinda na wanaokiamini Alfiq amesisitiza kwamba wanachofanya washenzi chini ya himaya na uungaji mkono wa baadhi ya serikali e, kitazidisha mng'ao wa dini ya Uislamu. Amesema Uislamu ni dini ya rehma na amani, na kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alitumwa kuwa rehma kwa walimwengu. Takwa na miito ya kufukuzwa mabalozi wa Sweden katika nchi za Waislamu na za Kiarabu imeongezeka baada ya serikali ya Stockholm na polisi ya nchi hiyo kuruhusu vitendo vya kuvunjiwa heshima mara kwa mara Qurani tukufu mbele ya balozi za nchi kadhaa za Kiislamu. Raisi wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kuhusu mashtaka mapya yaliyowasilishwa mahakamani dhidi yake kwamba huenda akahukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka mia tano jela. Trump amefunguliwa mashtaka manne katika mahakama ya shirikisho ya uhalifu wa kufanya jitihada za kutengua matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka 2020 ambazo zilisababisha shambulio la Januari 6 mwaka 2021 dhidi ya jengo la Congress Capital huko Marekani. Watu kadhaa waliuawa katika hujuma ya wafuasi wa Trump kwenye majengo ya Congress. Rais huyo wa zamani wa Marekani ametangaza katika taarifa yake jana Jumatano kwamba huenda akahukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka mia tano jela kutokana na shutuma za Wizara ya Sheria kuhusu shambulio la wafuasi wake kwenye jengo la Kongres. Trump alisema jana kwamba wanachama wa mrengo wa kushoto wanaweza kunihukumu kifungo cha miaka mia tano sitini na moja jela ambacho ni sawa na mara sita ya kifungo cha maisha. Donald Trump ameitaja wizara ya sheria ya Marekani kuwa ni ya kifisadi na kusema wizara hii iko chini ya udhibiti wa laghai Joe Biden ambaye amenishtaki tena kinyume cha sheria. Kesi inayofanyika leo dhidi ya Donald Trump inatambuliwa kuwa usaliti mkubwa zaidi wa kukiuka majukumu ya kisheria ya rais huyo wa zamani wa Marekani. Trump anakabiliwa na mashtaka ya kesi thelathini na saba katika mahakama ya federali. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kwamba italipiza kisasi cha damu ya watoto wa Palestina waliouawa wa shahidi na askari wa utawala wa kizayuni wa Israel. Hamas imetoa taarifa hiyo baada ya wanajeshi wa Israel kumpiga risasi na kumuua shahidi kijana wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tano, Muhammad Farid Shauki Azaarir jana Jumatano katika karibu mji wa Samu kusini mwa mji wa Alkhalil, sambamba na kutoa mkono wa pole kutokana na kuuliwa shahidi kijana huyo wa Kipalestina na kusisitiza kwamba hivi karibuni Wapiganaji wa Palestina watajibu jinai za wavamizi dhidi ya wananchi wa Palestina. Harakati ya Hamas imetangaza kwamba wana mapambano watarejesha haki za watu wa taifa la Palestina ikiwa ni pamoja na kuikomboa ardhi ya nchi hiyo, kuwarejesha nyumbani wakimbizi wote na kuwarejeshia maisha ya heshima. Harakati za ukombozi wa Palestina zilitangaza baada ya kuwawa kijana huyo kwamba zitalipiza kisasi cha damu ya Muhammad Farid Shauqi Azzaarir kutoka kwa wazayuni maghasibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Italia amezionya nchi za magharibi zisithubutu kuingilia kijeshi nchini Niger. Antonio Tajani, waziri wa mashauri ya kigeni wa Italia, alionya jana Jumatano katika mahojiano yake na televisheni moja ya nchi hiyo kwamba nchi za magharibi zinapaswa kujihadhari na zisiingilie kijeshi nchini Niger kwa sababu suala hilo litaonekana kama wimbi jipya la ukoloni wa nchi za magharibi barani Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Italia ameongeza kwamba bara la Afrika linapaswa kuzingatiwa kama mshirika mkuu wa Italia, Ulaya na magharibi kwa ujumla na sio kama eneo la ukoloni. Tajani ameendelea kusema mbinu hii inaweza kutekelezwa kwa njia ya miradi ya pamoja ya uchimbaji wa madini au kwa kutoa nafasi sawa kwa washirika wa serikali. Jumatano iliyopita kikosi cha gadi ya rais wa Niger kilimpindua kiongozi wa nchi hiyo Muhammad Bazoum. Vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi hiyo vilisema katika taarifa yao kwa vyombo vya habari kupitia televisheni ya taifa kwamba saa chache baada yani, saa chache baada ya mapinduzi hayo, kwamba rais huyo anashikiliwa na maafisa wa jeshi waliofanya mapinduzi. Na jeshi la Ethiopia limeanzisha mapigano na watu wenye silaha wa kundi la wanamgambo wa eneo la Amhara katika mzozo mpya kati ya pande mbili ambazo zilikuwa washirika katika mapigano ya miaka miwili kwenye eneo la Tigray. Daktari katika hospitali moja ya mji wa Debre Tabor, huko Amhara, amesema watu wenye silaha kutoka Fano wamepigana na jeshi la taifa la ulinzi la Ethiopia karibu na mji huo Jumanne na Jumatano ya jana. Ameongeza kwamba hospitali hiyo imepokea watu kadhaa wenye majeraha mabaya, yakiwemo majeraha ya risasi na silaha nzito. Wakazi wa eneo la Kobo wamefanya ma Ma, wamesema mapigano makali yalizuka pia nje ya mji huo mapema jana asubuhi, lakini alitulia kiasi jana Jumatano. Ni vyema kutambua kwamba wanamgambo wa afano wanafanya shughuli zao bila ya muundo maalum wa uongozi na waliunga mkono kampeni ya vikosi vya jeshi la shirikisho katika vita vya miaka miwili eneo la Tigray vilivyomalizika Novemba mwaka jana. Uhusiano wa pande hizo mbili umedorora kutokana na kile ambacho baadhi ya watu katika eneo hilo wanasema ni serikali ya Ethiopia kupuuza masuala ya usalama katika eneo la Amhara. Kwa upande mwingine, chanzo cha kidiplomasia kinasema mapigano hayo yalianza siku kadhaa zilizopita, wakati jeshi la taifa lilipoanzisha operesheni ya kuwalazimisha wanamgambo wa Fano kuondoka eneo la Kobo na maeneo mengine na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mwendelezo wa kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu kita cha Qurani katika nchi za Ulaya licha ya msimamo mkali wa Waislamu na mataifa ya Kiislamu dhidi ya kitendo cha kuchomwa moto Qurani katika nchi mbili za Ulaya Mashariki yani Sweden na Denmark na upinzani wa wazi wa Umoja wa Mataifa kwa kitendo hicho na hata kutolewa matamshi na viongozi wa mataifa hayo mawili ya kuzuia vitendo kama hivyo, lakini kwa mara nyingine tena watu wenye chuki dhidi ya Uislamu wamekivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran. Kwa mara ya tatu polisi ya Sweden imeruhusu na kutoa kibali kwa Salwani Momika, raia wa nchi hiyo kufanya mkusanyiko mbele ya bunge na kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu. Video iliyosambaa katika mitandao mbalimbali inamwonyesha mbali mtu huyo mwenye chuki na Uislamu akiwa pamoja na mwenzake wakivunjia heshima Qurani mbele ya bunge la Sweden. Salwani Momika na Salwan Najm baada ya kuvunjia heshima Qurani walichoma moto kurasa zake mbele ya hadhirina. Salwan Najm ambaye kabla ya hapo alishirikiana na Mumika katika matukio mawili ya hivi karibuni ya kuvunjia heshima Qurani tukufu amesema tutaendelea na kitendo hiki mpaka pale Qurani itakapopigwa marufuku nchini Sweden. Uhusiano wa Sweden na mataifa ya Kiislamu umeharibika katika majuma ya hivi karibuni kufuatia matukio ya kuvunjiwa heshima Qurani katika nchi hiyo. Serikali ya Iraq imechukua hatua kubwa zaidi miongoni mwa mataifa ya Kiislamu baada ya kumuita nyumbani balozi wake nchini Sweden na kumtimua nchini humo balozi wa Sweden mjini Baghdad. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, Jumatatu ya juzi iliitisha kikao cha dharura, ambapo ililaani vikali vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani katika nchi za Ulaya. Taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano huo ilieleza kwamba tunasikitishwa na kukaririwa vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kuendelea kutolewa vipa, vibali vya kuchomwa moto kitabu hicho ambavyo vinatolewa na viongozi wa Sweden. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo inaeleza kwamba upuuzaji wa viongozi wa Denmark na Sweden na kutochukua hatua za kuzuia kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kuna kinzana na azimio nambari 2686 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la tarehe 14 Juni mwaka huu wa 2023 kuhusiana na amani na usalama wa kimataifa. Msimamo mkali wa Waislamu, mataifa ya Kiislamu na hata Umoja wa Mataifa dhidi ya mamluki wa uzayuni kama Momika Salwan, ambaye mfungamano wake na Telavivu tela ni jambo lisilo na shaka lakini mataifa ya Magharibi yangali yanatoa idhini kwa watu wenye chuki dhidi ya Uislamu kuvunjia heshima matukufu ya dini hiyo. Himaya na uungaji mkono wa Magharibi kwa kitendo cha kuvunjiwa heshima na kuchomwa Qurani tukufu kumeonyeshwa katika hali ambayo Umoja wa Mataifa unapinga kitendo hicho cha aibu. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema Miguel Morantinos, mkuu wa asasi ya staarabu ya Umoja wa Mataifa, amelani vikali kuchoma moto Qurani tukufu mbele ya msikiti katikati kati ya mji wa Stockholm. Inaonekana kwamba wamagharibi wanapuuza kwa makusudi tofauti baina ya uhuru wa kusema na kutusi na kuchochea chuki na uadui. Tukitupia jicho vigezo vya kinduma kuwili vya madola ya magharibi zikiwemo Sweden na Denmark kuhusiana na uhuru wa kutoa maoni tunaona kwamba jambo hili hubeba maana pale tu linapohoji na kuvunjia heshima, jambo ambalo ndiyo mtazamo wa Magharibi, kama vile chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu. Lakini mambo huwa kinyume kabisa kuhusiana na masuala mengine, kama ngano ya Holocaust au kile kinachodaiwa ni mauaji ya Wayahudi katika vita vya dunia. Mfano mwingine wa wazi ni vita vya Ukraine na Russia, ambapo wanaotoa maoni na mitazamo kuhusu vita hivyo ambavyo ni kinyume na mtazamo wa madola ya magharibi hukabiliwa na mashinikizo ya kila upande na wakati mwingine hukabiliwa na mashtaka kama ilivyo kwa suala la Holocaust. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuleteni kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani asubuhi na mchana kila wiki. Leo pia tutakuwa na maoni yenu wasikilizaji wapenzi mliotutumia kwa njia ya maandishi na sauti yakiwemo yale ya kulalamikia uadui unaoenezwa na madola Magharibi dhidi ya Waislamu bila ya sababu yoyote isipokuwa chuki zao tu, hawa maadui wa Mwenyezi Mungu. Uadui kama wa kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, kuchoma moto na kala za Qurani tukufu na jinai nyinginezo. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Baraza. Mpendwa Bwana Sherare Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii. Akisha kutusalimu anasema, sisi jamii ya kweli ya kimataifa tunaungana na mataifa ya Irani na Iraki na mataifa mengine ya wa Waislamu kuonyesha huzuni zetu kwa taifa la kihuni la Sweden kwa kutojielewa na kujifanya halijui umuhimu wa kuwaheshimu wanaadamu wengine na imani zao. Anasema taifa hilo linaruhusu kuvunjia heshima matukufu ya mabilioni ya watu kwa kisingizio cha haki ya kujieleza. Sweden wametekeleza kwa vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu. Anasema sifikirii, akitokeza mtu anataka kumvunjia heshima kiongozi wao mkubwa, watajikita katika haki ya kujieleza. Wananchi wa Sweden mnatakiwa kuwa makini, anasema katika kuwachagua viongozi wenu. Viongozi wa sasa ni wavunjaji wa haki za binadamu. Madhara ya matendo maovu ya viongozi wenu yatakufikieni hadi nyie wenyewe wananchi. Kama kawaida. Sawa, sawa sawa kabisa. Na katika sehemu nyingine ya maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ikiwa Umoja wa Mataifa ni waadilifu na waungwana basi wana wajibu wa kuyaonya mataifa na viongozi ambao wanavunja haki za binadamu katika siasa za uchafu za kueneza chuki baina ya wanadamu. Anasema msimamo wa Arab League na OIC na uh, hiyo suala la kufukuzwa mabalozi wa Sweden katika baadhi ya nchi za Waislamu ni fundisho kwao ya kwamba wanapaswa kuchunga maadili mema katika hiyo haki ya kujieleza. Wasivunjie heshima vitabu vitakatifu kwa madai ya haki ya kujieleza. Hapo hapo mwana baraza mwingine bwana Jumaidi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, anasema ulimwengu wa kiislamu unatakiwa kuwa na kauli moja dhidi ya kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran huko Sweden. Allah awape nguvu OIC wasiwe ni wenye kukaa kimya. Kwa kweli hawa wanatakiwa waombewe na dua. Naam. Kwa upande wake mwanabaraza mwingine bwana Abdallah Said Shumbi wa Nduguti, Singida, Tanzania, naye ameandika, namwomba Allah atulinde Waislamu wote duniani na njama za wa magharibi. Anasema Mwenyezi Mungu azidi kuwadhalilisha maadui wa Uislamu na vizazi vyao. Akitoa maoni yake kuhusu kuvunjia heshima Qurani tukufu huko Sweden, bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Zahrau huko Tanga, anasema nimesikitishwa sana an yangu, na kitendo cha wamagharibi cha kuivunjia heshima Qurani tukufu. Si peke yangu niliyokasirishwa na jinai hiyo, bali waislamu wenzangu wote tumesikitishwa na kitendo hiko kiovu. Bila shaka yoyote na kwa kusema kweli kila mtu mwenye fikira huru lazima atakasirishwa na jinai kama hiyo. Kiujumla, maoni kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu huko nchini Sweden ni mengi, na tunataraji ndani ya kipindi hiki na vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji tutaendelea kuwa na maoni hayo kutoka kwa wanabaraza. Lakini pia hivi sasa bado tumo kwenye mwezi mtukufu wa Muharam ambao sehemu yake kubwa inatawaliwa na kumbukumbu -kumbu za mapambano ya Karbala ya mjukuu wa Bwana Mtume Muhamad, rehema za Allah ziwe juu yake, dhidi ya dhulma. Tumepokea maoni mbalimbali kuhusu swala hilo. Miongoni mwake ni haya ya bwana Ibrahimu Mpilipili wa nchini Tanzania, ambaye katika sehemu moja ya maoni yake marefu ameandika: kuna watu wengi wapigania haki, kuna watu wengi waliotoa mhanga roho zao na za wapendwa wao kwa ajili ya kusimamisha uadilifu na hata kwa ajili ya malengo ya kidini. Na ni hakika isiyo na shaka kwamba kila anayesimama imara kupambana katika njia ya haki ana malipo na ujira mbele ya Mola wa ulimwengu, lakini baadhi ya watu hao hata majina yao hayajabakia katika historia na baadhi ya wengine zimesalia kumbukumbu -kumbu zao tu za kukumbukwa kwa wema katika fikra za wanadamu, lakini kumbukumbu zao hizo hazina nguvu za kufuatwa. Anaendelea kuandika: ama mapambano yaliyoongozwa na Imamu Husein alaihi salam yamebeba sifa zote njema, licha ya kupita miaka 1384 ya kutokea mapambano hayo lakini bado kuna mamilioni kwa mamilioni ya watu wenye mapenzi makubwa juu yake, ambao kila mwaka wanamwomboleza na kumkumbuka kwa huzuni na majonzi makubwa, na wanakula kiapo cha kuendeleza njia yake ya ukombozi. Mapambano ya Imam Husen ni shaari na thamani zake daima zimebaki kuwa chemchemu na chachu ya mabadiliko na mageuzi makubwa mno duniani. Ameandika anasema, viongozi wakubwa wa dini wanaitakidi kuwa siri ya kuendelea kubakia kumbukumbu hiyo ni ikhlasi aliyokuwa nayo Imam Husen alayhi ssalam, pamoja na wafuasi wake waaminifu, kwa sababu amali pekee zenye thamani mbele ya Mwenyezi Mungu ni zile zinazofanywa kwa ajili ya kupata radhi za Mola. Assalamu alaika ya Aba Abdillahi Alhuseini. Naam, vilevile anasema, vile tunatoa mwito kwa Waislamu kote duniani kutumia mwezi wa Muharram kukumbuka mapambano ya mjukuu wa Mtume mtukufu Muhammad lmustafa sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Husein alayhi ssalam, na majlis na vikao vya kukumbuka mapambano hayo ya Imam Husein alayhi ssalam viwe chachu ya mabadiliko ya nafsi zetu kwanza na jamii zetu kwa ujumla. Ni mimi Ibrahimu Mpilipili, Tanzania. na mshukran sana bwana Ibrahim Mpilipili wa huko nchini Tanzania. Lakini pia hivi karibuni tulikuwa na mawaidha ya kukumbuka mapinduzi ya Imamu Husein alaihi ssalam kutoka kwa Shekhe Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Malenga wetu bwana Yazida Akida ana ubetwa shairi hapa, anasema: pongezi Shekhe Mwazoa kwa huo wako wa waadhi, maelezo yaliotoa nyoyo zetu yamekivi kazi tutayafanyia, tuzipate zake radhi, nawe akupe afya ya kuepuka maradhi. Naitwa Dkt. Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Hivi karibuni pia kumetokea mapinduzi ya kijeshi nchini Naija. Mwanabaraza bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameyatolea maoni mapinduzi hayo taban. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara zote, si lazima maoni yanayorushwa kwenye ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji yakubaliane na siasa za idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani. Bwana Bulemela ameandika, mapinduzi ya kijeshi ya Naija ni kielelezo cha fikra za Mwafrika kujikomboa. Tunayaunga mkono mapinduzi hayo ili kuleta ustawi, udhatiti katika taifa na barani Afrika. Viongozi wa Afrika wajitafakari, matumizi makubwa ya serikali, ukubwa wa serikali ni mfano mbaya kabisa wa kuyaendesha mataifa na kuwatumia wananchi. Ama katika maoni yake mingine, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema siku zitafika ambazo zitakuwa ngumu zaidi kwa Israeli. Siku hizo haziko mbali, siku hizo zaja, ameandika na kuhusu uamuzi wa Rais wa Rasia wa, wa kuzipa nafaka nchi sita za Afrika, Bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema Putin ana fikra sahihi za Afrika kujitambua. Viongozi wa kiafrika wazingatie kuwa kuyatumbukiza mataifa yao katika kambi za kuwa vibaraka wa Marekani na magharibi ni kupoteza uhuru wetu wa Afrika. Uwapenzi wa wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu ya alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa intaneti ni ParsToday ir sw. Ama kama tulivyosema, maoni kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya magharibi za Sweden na Denmark ni mengi, na kama tulivyoahidi kurusha hewani maoni mengine kuhusu suala hilo ndani ya kipindi hiki E, ka, na katika vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa hapa. Na kabla ya kukuleteni maoni ya sauti kuhusu maudhui hiyo hiyo, tunayatupia jicho tena maoni yake mwanabaraza Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania ambaye ameandika Waislamu wote duniani tuisadikishe dunia kuwa umma wetu tumeambatana na kushikamana vilivyo na Qurani na mafundisho yake na suna za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani Allah iwe juu yake na kizazi chake na familia yake tukufu. Jamii ya kimataifa Waislamu, tunawaambia viongozi wa nchi wanachama wa OIC wasiwe wanafiki katika kutetea utukufu wa Quran kwa maneno makali na kuacha kutekeleza kivitendo. Katika zama tuishi hizo, ni uungwana Waislamu wote kuelewa umuhimu wa kusimama imara kivitendo, kupigania haki, kuilinda Quran tukufu na matukufu yake, na pia kuelewa dhuluma waliofanyiwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume huko Karbala. Kadiri tunavyofanya haraka kusoma taarikhi na kuelewa malengo ya mapambano ya Imam Hussein alaihi salam na kushikamana na Quran na mafundisho ya Bwana Mtume ndivyo tutakavyoweza kujikomboa, na kadiri tunavyochelewa ndivyo tunavyojidhoofisha wenyewe. Ni maoni yake Shirali Fadhili huyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ama hapa pana maoni pia kwa njia ya sauti kutoka kwa Imam Sefa Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Maudhui ikiwa ni hiyo hiyo ya kuvunjiwa heshima Quran tukufu katika nchi za Ulaya magharibi za Sweden na Denmark ni maoni mazuri kwa kweli, karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu, bila shaka hamjambo wote, na wasikilizaji wapenzi wa redio hii wanaifuatilia redio hii, redio yetu pendwa. Ilo tukio lilitokea huko Sweden, kuvunjiwa heshima Qurani, kuchoma moto. Watu hawa ni wajinga na wapumbavu, tena wajinga kupita maelezo. Kwa mimi mtazamo wangu naona kama bado wako nyuma, wako katika giza hiyo, hizo chuki zao ndio hizo hizo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametuambia katika kitabu kitukufu, watu hawa si wenzenu kama vile mnavyofikiria nyinyi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuambia ule uhalisia ambao sisi hatujui, tunawaona tu binadamu wote ni sawasawa. Wanasema wana hao ambao mnawapenda nyinyi, wao hawakupendeni, na hali ya kuwa nyinyi mnaitikadi na kuamini vitabu vyote hivyo. Waidha lakukum kaalu amana, wanapokutana nini nakukumbieni kwa sisi tumeamini. Khalau halauadu alaykum alanamila, bado tu mnapopeana mgongo nao, basi wanajiuma wanauma vidole vyao kwa unalaa. Watu hawa min alghaidhi, kwa chuki walikuwa nayo Kul mutu bighaidhikum, sema e eh, Muhammad, wambie kufeni na hizo chuki zenu nyinyi. Innallah alimu bidhati suduri, Mwenyezi Mungu anajua yaliyomu ndani ya vifua vyenu nyinyi. Waintamsaskum hasanatum tasuhum, nyini mkipatwa na jambo zuri, basi wao ninawachukiza wanakaraha. Waintusibikum sayiatu yafrahu biha, halafu mkipatwa na mambo mabaya mambo yamekusibuni mabaya, basi nyinyi ah, eh, ndugu zetu bana, tuko pamoja bana wana, kumbe wanafurahi sana. wa in tasbiru watattakuu la yadhurukum kaiduhum sheian, basi nyinyi kama mtasubiri na mkamcha Mwenyezi Mungu, basi hivi vitimbi vyao havitakudhuruni chochote. inallaha bima yamaluna muhit, basi Mwenyezi Mungu anayahifadhi yale yote wanayoyafanya hayo. Kwa hiyo sisi lazima tuwe ni watu ambao kuwatangulia kwa kila jambo. Sisi tumeambiwa tahadhari hii na lazima. Hawa wanajisumbua bure tu, Qurani imekwisha kamilika na hakuna hata wachome, wafanye watakavyofanya, ule ni upumbavu na wenda wazimu Bosh. Namshukran sana Imam Sefali wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania, kwa maoni yako. Na wasikilizaji wetu wote wengine, tunakushukuruni sana, na yale maoni ambayo hamkuyasikia katika baraza la wasikilizaji mtayasikia katika matangazo yetu ya moja kwa moja ya kila siku pamoja na vipindi vingine vya baraza la wasikilizaji. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamedi na fundi mitambo yetu ni wetu Bibi Julai. Tunakutakie ni kila la kheri maishani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania limejikita zaidi kwenye suala la kupanda kwa bei ya mafuta ya petroli kwa kichwa cha habari, makali ya dola ya ng'ata tena yaipaisha kasi bei ya petroli na dizeli, watumiaji walalama, maumivu. Ni baada ya bei ya mafuta ya petroli katika jiji la Dar es Salaam kupanda kutoka shilingi elfu mbili mia saba thelathini na sita hadi kufikia shilingi elfu tatu mia moja tisini na tisa ikiwa ni ongezeko la shilingi 463 kwa lita. Habari nyingine muhimu ya mwananchi ni ya zoezi la kuopolewa miili ya watu waliozama katika ziwa Viktoria. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, uzembe wa wazazi watajwa vifo vya watoto. Vichwa vya habari nyingine za mwananchi vinasema wachepusha maji ya mto Ruvu kumwagilia mashamba ya bangi. Utapeli kwa simu pasua kichwa, moro na ruku wa tishio na wapeni nafasi wanawake ili wanyonyeshe. Gazeti la Habari Leo limeiweka mbele kauli ya Waziri wa Afya nchini Tanzania Umi Mwalimu ambaye amesema gharama za kuchuja damu zitashushwa na kwamba wanaohitaji huduma hiyo hawapaswi kuikosa kwa sababu ya gharama. Katika ukurasa wake wa pili gazeti la Habari Leo limezungumzia sababu ya kupanda kwa bei ya mafuta na kusema dola imepandisha bei ya mafuta na dizeli. Gazeti la Majira limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno bodaboda wajitosa mkataba wa bandari, wamo waendeshaji bajaji, mamalishe na wamachinga mkoa wa Dar es Salaam. Na katika ukurasa wa michezo Majira limeandika habari ya kurejea nyumbani timu ya Simba ikitokea Uturuki ilikokuwa imepiga kambi ya siku tatu. Timu hiyo ya msimbazi itacheza mechi ya kirafiki na mabingwa wa Zambia Power Dynamo katika Simba Day uwanja wa Benjamin Mkapa. Na miongoni mwa habari za gazeti la Nipashe ni ile yenye kichwa cha maneno Jumuiya ya Waislamu Tanzania BAKWATA imetua mikoani kwa ajili ya kukemea ushoga na kuyumba kwa maadili katika jamii. Ami uh, ni suka A, ni kusuka au kunyoa, mazungumzo ya mgogoro ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ambalo limeandika a, kuwa mashinikizo ya ndani na ya kimataifa yamevilazimisha vyama vinavyopingana kufanya mazungumzo. Gazeti hilo limedokeza kwamba baada ya kukutana ana kwa ana, Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wametangaza timu zao na kutayarisha uwanja kwa ajili ya mazungumzo ya yaliyofanikishwa na Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ili kutafuta suluhu ya mgogoro wa sasa nchini Kenya. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Nation limeandika kwamba serikali ya Kenya imeagiza kusitishwa shughuli zote zinazohusiana na mradi wa sarafu za kidijitali maarufu kama Worldcoin. Waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kithure Kindiki amesema serikali ina wasiwasi kuhusu mpango huo ambao maelfu ya raia nchini humo wamejitokeza kujisajili. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye maneno serikali, serikali ya sarakasi, baraza la mawaziri laonekana kuchanganyikiwa kila siku mawaziri wakiwaonyesha raia vituko vya kila aina. Gazeti hilo limeweka picha kubwa inayojumuisha mawaziri saba wa serikali ya rais William Ruto kwenye ukurasa wake wa mbele chini ya anwani mnara wa Babel, na kudokeza kwamba vituko kwa ambavyo havijawahi kutokea katika historia ya Kenya vimeshuhudiwa katika baraza la serikali ya nchi hiyo. Na New Times la Rwanda limeandika kwamba bunge limeidhinisha rasimu ya sheria inayosimamia usalama wa viumbe hai ambayo inalenga kushughulikia hatari zinazoweza kuhusishwa na viumbe vilivyobadilishwa vinasaba GMOs kulinda bioanuai na kuhifadhi usalama wa mazingira. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia liman yurid Aam wa wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 28 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 28: afdalu zuhdi ikhfau zuhdi uzuhudi, bora kabisa ni wa mtu anayeficha uzuhudi wake. Imamu Ali alaihi salam anasema katika hikma hii ya 28 ya Najul Balagha kwamba aina bora kabisa ya ucha mungu na kuitaliki dunia ni kuficha mtu uchamungu wake. Mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya watu waliojifanya Waislamu walikuwa wakijaa mbele za watu kwa sifa za uchamungu mkubwa: kuvaa nguo za watu wa chini kabisa, kuishi katika nyumba za kimaskini, kula chakula cha watu mafakiri na vitu kama hivyo. Kidhahiri walijifanya ni watu wa zuhudi na walioachana wa na mapambo ya dunia, lakini katika uhalisia wao hawakuwa watu wa zuhudi, bali walikuwa wanafiki na watu wanaomshirikisha Allah na vitu vingine. Ndiyo maana Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii anasema ucha mungu wa kweli, zuhudi na kuitaliki dunia kiukweli kweli hakumruhusu mtu kufanya ria na kuwatangazia watu, kama anavyosema Imamu Ali alaihi salam katika sehemu nyingine kwamba wengi wa watu wa namna hiyo hulazimika kuacha uzuhudi wao hata huo wa kijuju na hushindwa kutumia vizuri rasilimali ya kimaanawi kujikinga na ugonjwa wa ria na kujionyesha. Katika mafundisho matukufu ya Uislamu, mtu mwenye zuhudi ni yule ambaye anayakini kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya nguvu za Mwenyezi Mungu, na chochote alicho nacho hakitokani na nguvu zake bali kwa ridhaa ya muumba wake. Ni yule ambaye hafungamani na mambo ya kidunia na kumsahau Allah aliyempa neema hizo, ambaye kwake yeye kuwa karibu na Mwenyezi Mungu ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote lile. Imamu Ali alayhi salam ametoa ushahidi wa maana ya zuhudi katika aya ya 23 ya suratul Hadid akisema, zuhudi yote imekusanywa kwenye maneno mafupi ya Qur'ani tukufu yanayosema, ili msihuzunike kwa kilichokupoteeni wala msijitape kwa alichokupeni. Mtu asikae muda wote kuomboleza yaliyopita, na pia asijisahau kupindukia kufurahia yanayokuja, bali amkumbuke Allah katika hali yoyote aliyo nayo. Taban, ni wajibu ifahamike kwamba zuhudi maana yake si mtu kujinyima kila kitu, kwani kama alivyo sema Mwenyezi Mungu kwenye Qurani tukufu Waumini wana wajibu wa kutumia vilivyo neema walizotengewa na mola wao, lakini lililo muhimu ni kutoruhusu nyoyo zao kutekwa na neema hizo na kumsahau aliyewapa. Aya ya ishirini na tatu ya Suratul Araf inasema sema, sema ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riski. Sema hivyo ni kwa walioamini wa katika uhai wa duniani na siku ya Kiama vitakuwa vyao wao tu. Namna hivi tunazieleza ishara kwa watu wanaojua. Naam, ni kwa sababu hiyo ndio maana mtume wa, wa mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitutahadharisha tusiharamishe alivyohalalisha mwenyezi Mungu, akisema zuhudi haina maana ya mtu kujiharamishia vya halali alivyoneemeshwa na mwenyezi Mungu, bali maana yake zuhudi, ni kuwa na yakini zaidi na kile kilichoko kwa Allah kuliko kile alichonacho yeye. Zahid ni mtu ambaye anapoangalia safari yake ndefu na akiba yake chache huiona dunia kuwa ni tambara bovu na inayopita kwa haraka sana, hivyo huwa hatetereki katika jitihada za kujikurubisha kwa Allah na kujenga akhera yake. Yuko tayari kuvumilia yuko tayari kuvumilia kila kitu kwa nafsi na damu yake, ili awe miongoni mwa waliofuzu siku ya Kiyama. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie kuwa miongoni mwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Ni Alhamisi tarehe 16 mfunguo 4 Muharam 1445 hijiria sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2023 miladi. Katika siku kama ya leo, miaka 531 iliyopita, baharia wa Kiitalia kwa jina la Christopher Columbus alianza safari kubwa zaidi ya kiuvumbuzi. Christopher Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya inayoelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Hispania. Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Palos huku Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120, na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Baharia huyo wa Kiitalia na wenzake walidhani kuwa wamefika India. Hata hivyo, walikuwa wamefika katika kisiwa kilichojulikana kwa jina la Salvador katika bara la Amerika. Miaka mia moja na tisa iliyopita katika siku kama hii ya leo, mfereji wa Panama ulifunguliwa baada ya meli ya kwanza kupita katika mfereji huo. Mfereji wa Panama ulianza kujengwa na wahandisi wa Kifaransa na baadaye ya ujenzi huo ukakamilishwa na Wamarekani. Mfereji wa Panama ulio na urefu wa kilomita 68 unaunganisha bahari mbili za Atlantic na Pacific. Siku kama ileo miaka 63 iliyopita mwafaka na 3 Agosti 1960, nchi ya Kiafrika ya Niger ilipata uhuru kamili na kuwa mwanachama moja mataifa. Niger ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa tangu karne ya 18, na mwaka 1922 ikawa koloni rasmi la Ufaransa baada ya nchi hiyo kujenga vituo vyake vya kijeshi nchini humo. Hata hivyo, taratibu wananchi wa Niger walianzisha uasi dhidi ya wa wakoloni wa Kifaransa, na hatimaye nchi hiyo ilifanikiwa kupata uhuru katika siku kama hii ya leo. Niger iko magharibi mwa Afrika na inapakana na Libya, Chad, Mali na Benini. Na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, katika hatua yake nyingine ya kigaidi utawala wa kizayuni wa Israel uliwaua izo dini kalk mjumbe wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na naibu wake huko Paris, Ufaransa. Shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad katika miongo miwili ya sabini na themanini liliwaua kigaidi viongozi wengi wa harakati ya PLO ili kuidhofisha harakati hiyo na kuilazimisha kuanzisha mazungumzo ete ya mapatano kati wa Palestina na Israeli. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ujim, huri, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwa wageni kutoka studio za Jamejam tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kufuatia vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu mara kwa mara nchini Sweden, mmoja wa wanasiasa mashuhuri wa Misri ametoa wito wa kufukuzwa mara moja balozi wa nchi hiyo mjini Kairo na kutuma barua ya malalamiko kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Saad Fiki, naibu wa zamani wa waziri wa wakfu wa Misri, amesisitiza katika mahojiano yake na ra, Rasialyaum ya kwamba kukaririwa vitendo vya kuivunjia heshima Qurani tukufu ni jinai na uhalifu mkubwa. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kuhusu mashtaka mapya yaliyowasilishwa mahakamani dhidi yake kwamba huenda akahukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka mia tano jela. Trump amefunguliwa mashtaka manne katika mahakama ya shirikisho ya uhalifu wa kufanya jitihada za kupindua matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka 2020 ambazo zilisababisha shambulio la Januari 6 mwaka 2021 kwenye jengo la Congress Capital. Watu kadhaa waliuawa katika hujuma ya wafuasi wa Donald Trump dhidi ya majengo ya Congress. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kwamba italipiza kisasi cha damu ya watoto wa Palestina waliouawa washahidi kwa kupigwa risasi na utawala haramu wa Israel. Hamas imetoa taarifa hiyo baada ya wanajeshi wa Israel kumpiga risasi na kumuua shahidi kijana wa Palestina Muhammad Farid Shauqi Azaarir aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tano jana Jumatano karibu na mji wa Al-Samu kusini mwa mji wa Al-Khalila. Waziri wa mambo ya nje wa Italia amezionya nchi za magharibi zisithubutu kuingilia kijeshi nchini Niger. Antonio Tajani amesema Uh, jana Jumatano kwamba nchi za magharibi zinapaswa kujihadhari zisiingilie kijeshi katika nchi ya Niger kwa sababu hilo litazifanya zionekane kama wakoloni wapya barani Afrika. Na jeshi la Ethiopia limepigana na watu wenye silaha, wanamgambo wa eneo la Amhara, katika mzozo mpya kati ya pande mbili ambazo zilikuwa washirika kwenye vita vya Tigray. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Uh, nakushukuruni sana kwa kuwa nami uh, katika matangazo yetu ya asubuhi na haya mchana, na nakutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.