Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo nne Muharam mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe pili Agosti elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Sweden imesema haikusudii kufanya mabadiliko ya msingi katika sheria za uhuru wa kutoa maoni. Papa Francis asema kuivunjia heshima Qurani ni ukatili. Jenerali wa Israeli akiri kuwa Nasrullah si mtu wa kupuuzwa na matukio ya ufyatuaji risasi yameongezeka Marekani, watu elfu ishirini na tano wameuawa hadi sasa mwaka huu. Habari kamili: serikali ya Sweden imetangaza kuwa nchi hiyo haina nia kufanya mabadiliko ya msingi katika sheria zinazohusu kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini licha ya hasira zilizoonyeshwa na walimwengu kutokana na kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini humo. Vitendo kadhaa vya kifidhuli na kishenzi vya kuivunjia heshima Qurani tukufu vilivyofanywa katika wiki za hivi karibuni katika nchi za Sweden na Denmark vimeibua mvutano katika uhusiano wa nchi hizo mbili na nchi za Waislamu. Pamoja na hayo, Sweden ilitangaza jana kuwa haina nia ya kufanya mabadiliko ya kimsingi katika sheria za uhuru wa kutoa maoni ambayo yameumiza hisia za Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu katika wiki za hivi karibuni. Waziri Mkuu wa Sweden Olaf Criston amesema ni pale tu hatua ya kuichoma moto Quran hadharani itakapotishia usalama wa taifa wa nchi hiyo ndipo polisi itaruhusiwa kuzuia kitendo hicho. Waziri Mkuu wa Sweden amehafifisha kwa mara nyingine tena vitendo vya kutusi Uislamu nchini humo na kudai kwa kusema tunalinda uhuru wa kutoa maoni. Wakati huo huo, kwa mara nyingine tena kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani vitendo vya karibuni vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark na kusisitiza kuwa vitendo hivyo vya kudhalilisha matukufu ya kidini havina tofauti na ukatili. Papa Francis amesema hayo katika barua yake ya jana Jumane, akijibu barua aliyoandikiwa na mwanachuoni wa kishia wa Argentina, Abdul Karim Paz, ambaye ni mjumbe wa wakfu wa kiislamu katika nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Papa amesema ameghadhibishwa na kukerwa na vitendo vya kuvunjiwa heshima ya Qurani tukufu huku nchini Sweden na Denmark, huku akitilia mkazo suala la wafuasi wa dini mbalimbali mbali kuishi pamoja kwa amani na maelewano sanjari na kupinga misimamo na mitazamo ya kufurutu mipaka. Sehemu moja ya barua ya Papa inasema tukio la kuchoma moto Kurani tukufu ni kitendo cha kikatili. Vitendo hivyo vinaumiza na kuzuia mazungumzo pevu baina ya watu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesema uhuru wa maoni na kujieleza haipasi uonekane kama idhini ya kitendo hicho cha fedheha cha kuvunjia heshima matukufu ya dini nyingine. Wiki iliyopita mwanachuoni wa Kishia wa Argentina Abdul Karim Paz alimwandikia barua Papa akisisitiza kuwa wanaochuma moto Qurani tukufu wapo pamoja, wapo dhidi ya umoja wa dini za Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Aliyekuwa mkuu wa kitengo cha operesheni za jeshi la utawala haramu wa Israel amesema Sayid Hasan Nasurullah katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ni shakhsi ambaye hapaswi kupuuzwa. Meja jenerali mstaafu Israel Ziv amesema hayo katika mahojiano na kanali ya 12 ya televisheni ya Kizayuni na kuongeza kuwa Nasurullah ni mweledi na mahiri, na kwa msingi huo haifai kumpuuza hata kidogo. Jenerali huyo wa Kizayuni ameungama na kusema Nasrullah anafahamu vizuri matukio yanayofanyika katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na hili linathibitishwa na nadharia yake ya kuifananisha Israel na nyumba ya buibui ambayo aliitoa baada ya ukombozi wa eneo la kusini mwa Lebanon mwaka elfu mbili. Afisa huyo wa zamani wa jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel ameendelea kufafanua zaidi kwa kusema, Nasrullah anasoma magazeti yetu kila siku asubuhi, anafuatilia habari zetu na pengine anatutazama tunapozungumza kwenye televisheni. Na kupitia darubini hiyo, anaelewa na anaona Israel inavyoporomoka na kuparaganyika. Jeneral Zivo amesema, Nasrullah anauelewa mpana wa matukio ya eneo na ndiyo maana daima analidogosha baraza la mawaziri la Netanyahu na kudhalilisha utawala wa Kizayuni kwa kuanika mapungufu yao taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kwa kujeni kutoka hapa Redio Tehran. Taasisi ya kukusanya data zinazohusiana na matukio ya ufyatulianaji risasi nchini Marekani imetangaza kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2023 hadi sasa zaidi ya watu 25 wameuawa kwa silaha za moto kote nchini humo. Ripoti ya taasisi ya Gun Violence Archive imesema idadi hiyo inaashiria wastani wa vifo mia na kumi na nane kwa siku, huku ikionya kuhusu ongezeko la kuogofya la matukio ya ufyatuaji risasi ikiholela nchini humo. Ripoti hiyo imesema kuanzia Januari hadi Julai mwaka huu kumekuwapo na matukio 419 ya ufyatulianaji wa risasi nchini Marekani. Mbali na watu elfu ishirini na tano kuwawa kwa mtuto wa bunduki mpaka sasa wengine zaidi ya elfu ishirini na mbili wamejeruhiwa kwa mujibu wa Gun Violence Archive. Katika watu mia na kumi na nane wanaouawa kila siku kwa kupigwa risasi nchini Marekani, mmoja ni mtoto mwenye chini ya miaka kumi na moja na wanne ni vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na mbili na 17 kiwango cha mauwaji ya silaha za moto katika nchi hiyo ni kikubwa zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani na takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha sasa cha mauaji ya watu kwa bunduki nchini Marekani ndicho cha juu zaidi ikilinganishwa na miaka thelathini iliyopita. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Rusia ameashiria shambulio la karibuni la ndege zisizo na rubani za Ukraine kwenye eneo la biashara mjini Moscow na kusema kuwa hujuma hiyo inashabihiana na mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja mjini New York, Marekani. Maria Zakharova amesema mbinu zilizotumika katika mashambulizi ya droni ya Ukraine dhidi ya eneo la kibiashara na kiraia mjini Moscow hazitofautiani na zile zilizotumika katika shambulizi la kigaidi dhidi ya majengo pacha ya kibiashara mjini New York mwaka elfu mbili na moja. Amesema tunashuhudia kujikariri kwa taswira inayofanana na ya matukio ya kigaidi ya Septemba 11, ingawaji alikuwa na maafa makubwa zaidi ikilinganishwa na ya Moscow, lakini mbinu zilizotumika kwenye hujuma zote zinafanana, kwa mujibu wa shirika la habari la TAS. Ndege mbili zisizo na rubani za Ukraine zilizokuwa zikipanga mashambulizi mjini Moscow ziligunduliwa magharibi mwa Moscow asubuhi ya Jumapili ya Julai 30. Inasemekana kwamba hakukuwa na majeruhi katika tukio hilo na kwamba lilisababisha uharibifu mdogo kwenye majengo mawili ya ofisi mjini Moscow. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Na ufoto sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea kuvunjiwa heshima Qurani tukufu barani Ulaya. Vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu vinaendelea kushuhudiwa barani Ulaya chini ya kivuli cha uhuru wa kusema wa kutoa maoni. Licha ya radiamali kubwa ya Waislamu na mataifa ya Kiislamu dhidi ya kitendo cha kuchomwa moto Qurani tukufu katika mataifa mawili ya Ulaya Mashariki, yaani Sweden na Denmark, na upinzani wa wazi wa Umoja wa Mataifa kwa kitendo hicho na hata kutolewa matamshi na viongozi wa mataifa hayo mawili ya kuzuia vitendo kama hivyo, lakini kwa mara nyingine tena watu wenye chuki na Uislamu wamekivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran kwa mara ya tatu. Polisi ya Sweden imetoa kibali kwa Salwan Momika, raia wa nchi hiyo kufanya mkusanyiko mbele ya bunge na kuchoma moto nakala ya Quran. Video iliyosambaa katika mitandao mbalimbali inamwonyesha mtu huyo mwenye chuki dhidi ya Uislamu akiwa pamoja na mwenzake wakivunjia heshima ya Qurani tukufu mbele ya bunge la Sweden. Salwan Mumika na Salwan Najim, baada ya kuvunjia heshima Quran, walichoma moto kurasa zake mbele ya hadhirina. Salwan Najim, ambaye kabla ya hapo walishirikiana na Mumika katika matukio mawili ya hivi karibuni ya kuvunjia heshima Qurani Tukufu, amesema tutaendelea na kitendo hiki mpaka pale Quran itakapopigwa marufuku nchini Sweden. Sambamba na tukio hilo, watu wenye misimamo mikali wa mrengo wa kulia huko nchini Denmark kwa mara nyingine tena wameuchoma moto msahafu katika mji mkuu wa nchi hiyo Copenhagen. Uhusiano wa Sweden na mataifa ya Kiislamu umeharibika katika majuma ya hivi karibuni kufuatia matukio ya kuvunjiwa heshima Quran katika taifa hilo. Serikali ya Iraq imechukua hatua kubwa zaidi miongoni mwa mataifa ya Kiislamu baada ya kumwita nyumbani balozi wake nchini Sweden na kumtimua nchini humo balozi wa taifa hilo la Ulaya. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC Jumatatu ya juzi ilitisha kikao cha dharura ambapo ililaani vikali vitendo vya kuvunjiwa heshima Quran katika mataifa mawili ya Sweden na Denmark. Taarifa iliyotolewa mwishoni mwa kikao hicho ilieleza, tunasikitishwa sana na kukaririwa vitendo vya kuvunjia heshima Qurani tukufu na kuendelea kutolewa vibali na viongozi wa Sweden vya kuidhinisha vitendo kama hivi na kutochukuliwa hatua za kuzuia kukaririwa vitendo kama hivi huko Sweden na Denmark. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo inaeleza kuwa upuuzaji wa viongozi wa Denmark na Sweden na kutochukua hatua za kuzuia kuvunjiwa heshima Quran kuna kinzana wazi na azimio nambari 2686 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la Juni 14 mwaka huu 2023, kuhusiana na amani na usalama wa kimataifa. Licha ya radiamali kali za Waislamu wa mataifa ya Kiislamu na hata Umoja wa Mataifa dhidi ya mamluki wa Uzayuni kama Momika Salwan, ambayo mfungamano wake na Tel Aviv ni jambo lisilo na shaka, lakini mataifa magharibi yangali yanatoa idhini kwa watu wenye wa chuki na Uislamu kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, hususan kuchomwa moto Qurani Tukufu. Himaya na uungaji mkono wa magharibi kwa kitendo cha kuvunjiwa heshima na kuchomwa moto Quran unafanyika katika hali ambayo Umoja wa Mataifa unapinga kitendo hicho cha aibu. Farhan Haq, naibu na msemaji wa Umoja wa Mataifa, anasema Miguel Moratinos, mkuu wa asasi ya staarabu ya Umoja wa Mataifa, amelaani vikali kuchomwa moto Qurani tukufu mbele ya msikiti mmoja katikati ya mji wa Stockholm, Sweden. Inavyoonekana, wa Magharibi wanapuuza makusudi tofauti baina ya uhuru wa kusema na kutusi matukufu ya dini. Tunapotupia jicho vigezo vya kinduma kuwili vya madola ya Magharibi, zikiwemo Sweden na Denmark, kuhusiana na uhuru wa kutoa maoni, tunaona kuwa jambo hilo hubeba maana pale tu linapohoji na kuvunjia heshima, jambo ambalo ndiyo mtazamo wa Magharibi kama vile chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sitini na nne na sura tunayozungumzia hivi sasa au wanataka kufanya vitimbi tu, lakini hao waliokufuru ndio watakaotegeka. Am lahum ilahun ghayru Allah subhana Allah amma yushrikun, au wanaye mungu asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Subhana Allah, ametakasika Mwenyezi Mungu na hao wanaowashirikisha naye. Katika darsa iliyopita tuliona jinsi Allah subhanahu wa taala alivyowahoji wapinzani wa bwana wa wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kuwataka waeleze ni kwa msingi gani na kwa kutegemea hoja na ushahidi gani wanamwelekezea mtume wa Mwenyezi Mungu kila aina ya tuhuma katika mwendelezo wa masuali hayo, aya hizi tulizosoma zinasema, kwani hawa wapinzani wanaweza kudai kwamba wao wenyewe wana mawasiliano na ulimwengu wa ghaibu na wanapokea moja kwa moja wahi, na kwa hivyo hawana haja ya maneno ya Mwenyezi Mungu ambayo amemletea mtume wake au ni kwamba wameamua tu kupanga na kula njama za kumdhuru mtume wa Allah? Ilhali inawapasa wao wajue kuwa wao wenyewe wanaongozwa na irada ya Mola, na hizo njama zao wanazopanga, madhara yake yatawarudia wenyewe. Kama wao wametegemea nguvu bandia za wanao waitakidi kuwa ni washirika wa Mwenyezi Mungu wajue kwamba hawa wanaowategemea hawana uwezo wa kuwanusuru wala kuwasaidia kwa lolote mbele ya kudra na nguvu za Allah subhanahu wa taala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mojawapo ya mbinu za kuwalingania na kuwaelimisha watu wapotofu ni kuwatupia maswali kadhaa kwa ajili ya kuwazindua na kuwashajiisha watafakari na kutaamali juu ya mambo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ghairi ya mitume na mawalii wa Allah, mtu mwingine yeyote yule anayedai kuwa na mawasiliano na ulimwengu wa ghaibu, dai lake hilo halina mashiko yoyote ya kielimu wala ya kukubalika kiakili, na maneno yake hayo ni batili. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu ni mlinzi na mtetezi wa waja wake waumini na wenye msimamo thabiti, na popote inapolazimu huchukua hatua ya kuzima njama za maadui dhidi ya waja wake hao. Unaiendeleza darsa yetu hii kwa aya ya 44 hadi 46, ambazo zinasema, wa in yaraw kisfan minas samai saqitan yaqulu sahabun markub na hata wangeona pande la mbingu linaanguka wangesema ni mawingu tu yaliyobebana. fadharhum hatta yulaqu yawmahum alladhi fihi yus'aqun, basi waache mpaka wakutane na siku yao watakayoangamizwa. Aya hizi zinabainisha upeo wa ukaidi na ufidhuli wa wapinzani na wakanushaji wa haki kwa kueleza kwamba ikiwa adhabu ya Mwenyezi Mungu itateremshwa kutoka mbinguni kwa sura ya pande la jiwe, basi wao wataikadhibisha hiyo pia na kusema haya ni mawingu tu ya angani yaliyotuama na kuporomoka. Kwa sura hii wao hawakanushi ukweli wa kiroho na kimaanawi pekee bali wanapotosha hata hakika na ukweli wanaoweza kuuhisi na kuona kwa macho yao ili tu wapate njia ya kumkanusha Allah subhanahu wataala. Kwa hivyo aya zinaendelea kumhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba wewe waache hawa watu kama walivyo, waendelee na mambo yao. Si kwamba wamelala hata uhitaji kuwaamsha, ni watu waliojifanya tu kuwa wamelala. Kwa hivyo vyovyote utakavyojaribu kufanya, hawatazinduka. Ni mauti na maangamizi tu ndiyo yatakayowaamsha, lakini uzindukaji huo hautawafalia kitu wakati huo. Isitoshe, mpango na njama yao ya kuizima haki na kuifuta dini ya Mwenyezi Mungu hautawasaidia kwa namna yoyote ile, na hawatapata chochote kile cha kuwaokoa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba ubishi na ukaidi hupofua macho yaliyoko kwenye kichwa cha mtu yakashindwa kuuona ukweli wa kimaada, seuze kukubali ukweli wa kiroho na kimaanawi ambao inapasa uonekane na kukubaliwa na macho ya moyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwongozo na mafundisho ya uongofu yanayotolewa na mitume ni kwa ajili ya watu wenye kiu ya kuujua ukweli na haki, si kwa walioamua wa kuifanyia haki inadi, ubishi na ukaidi. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wapinzani huwa hawapangi wala hawafikirii katika mahesabu yao suala la wao kuangamizwa na kutoweka. Hujidhani kuwa wao watabaki milele na wataweza kupanga na kutekeleza mipango na njama zao, hali ya kuwa wakati wowote atakapotaka Allah mauti na maangamizi yatawapata watu hao na njama zao zitayoyoma na kutoweka. Allah, Allah, Allah, Allah. Tumehitimisha darsa yetu hii kwa aya ya 47 ahadi 49 za sura yetu ya Athur ambazo zinasema: wa inna lilladhina zalamu adhaban duna dhalika walakinna aktharahum la ya'lamun, na hakika waliodhulumu watapata adhabu nyingine isiyokuwa hiyo lakini wengi wao hawajui. Wasbir li hukmi rabbika fa innaka bi a'yunina wasabbih bi hamdi rabbika hina taqum, naingoje hukumu ya mola wako mlezi, kwani wewe hakika uko mbele ya macho yetu, na mtakase kwa kumhimidi mola wako mlezi unaposimama wa huwa na usiku pia msabihi na zinapokuchwa nyota. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa adhabu kwa wakanushaji wabishaji na wenye inadi, kwa kusema adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee bali inaweza kuwashukia watu hao hata hapa duniani na katika barzakhi pia. Lakini kwa kuwa wao hawajui chochote kuhusu wahi, hawana habari juu ya jambo hilo, na wala hawafikirii kuzirekebisha nafsi zao na kujinusuru na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za sura At-Tur, na baada ya kubainishwa aina mbalimbali mbali za tuhuma na njama za maadui, Allah tabaraka wa taala anamwambia mtume wake ya kwamba ili uweze kulitekeleza jukumu tulilokupa la utume, kuwa imara na thabiti. Sisi tunaendelea kukuongoza na kukulinda, na wala hatujaghafilika nawe hata kwa lahdha moja hata tukuache peke yako mwenyewe na mambo yako. Lakini ili kuweza kujijenga kiroho, inakupasa udumishe mawasiliano yako na Allah, na uwe ukimhimidi na kumsabihi yeye kutwa kucha, asubuhi na jioni. Kufanya hivyo kutakuondolea dhiki ya kuwa mhitaji kwa watu na kukuunganisha na chemchemi na chanzo kikuu cha kudra na adhama ambacho ni Allahu jala fiula. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba madhalimu hawajui chochote kuhusu mwisho wa matendo yao maovu, si hapa duniani wala huko akhera vinginevyo wasingekuwa wakifanya wanayoyafanya. Kwa maneno mengine, ni kwamba wasingeendelea kuzidhulumu nafsi zao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuilinda dini ya Allah, inatupasa tuwe thabiti na imara katika kukabiliana na wapinzani wa kaidi na wenye inadi na tuwe na subra na uvumilivu wa kuhimili na kustahamili masaibu na misukosuko itakayotufika katika njia hiyo. wa Aidha, ya hizi zinatutaka tujue kwamba kama mtu atakuwa na imani ya yakini kuwa Allah subhanahu wa taala anawaona na anawapa auni na msaada wake wale wanaojitolea nafsi zao na kufanya juhudi katika njia yake subira na ustahamilivu wa mtu huyo utaongezeka na hatoacha katu kuendeleza juhudi zake katika njia ya haki. Vilevile haya vile hizi zinatuelimisha kuwa dua na kunong'ona na Allah na kumdhukuru yeye Mola kwa ulimi vina taathira kubwa katika kuufanya moyo na akili ya mtu iwe imara zaidi kiimani kwa ajili ya kutekeleza amri za Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 964 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 52 ya ya Athur. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti <muchilis> Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo, Jumatano tarehe pili Agosti, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwana Habari ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mutungi iliyobeba kichwa kikuu cha habari, viongozi wa dini waonywa ushiriki siasa. Tanzania Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Kimbunga cha Samia chamdhalilisha Lisu, na kufafanua kwa dondoo zisemazo, aakhirisha mkutano kwa kukosa watu, Geita wananchi wasusia mikutano yake kanda ya Ziwa. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Wamachinga kwa kichwa cha maneno, wananchi wamtosa Lisu, Geita wapuuza mkutano wake kutokana na kuendekeza matusi badala ya hoja Wasema hana hoja ya kuwashawishi waache kumuunga mkono rais Samia. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Tanzania Yetu ina kichwa cha habari, hospitali ya Benjamin Mkapa kutibu nguvu za kiume kwa milioni sita. Gazeti la Nipashe nalo pia limevutiwa na habari hiyo hiyo ambayo limeiakisi kwa kichwa cha maneno, waliopandikizwa uume wakiri heshima imerudi, hospitali ya tamba kupata suluhisho tatizo la nguvu za kiume. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Mpango aonya lugha chafu dhidi ya Samia, na panya rodi wadaiwa kuwa mhitimu kidato cha nne kikatili. Naligeukia sasa gazeti la Habari Leo ambalo limechangamkia habari yenye anwani, Daktari Mpango atoa mwelekeo kilimo, ataka kuharakishwa mchakato mfuko wa maendeleo ya kilimo Aiagiza benki ya TADB kuongeza kasi ya kukopesha wakulima. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni ile semayo wapinzani wakemea matusi kwenye mikutano, anayetuhumiwa kutukana viongozi mitandaoni anaswa. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Mwananchi, ambalo kinyume na magazeti mengine mengi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kizungu mkuti, watoto 11 kuzama ziwa. Dondoo ya habari hiyo inatoa ufafanuzi usemao shughuli za uokoaji bado ni changamoto, hali mbaya ya hewa, kina kirefu na mkondo wa maji vya kwamisha huko, wazazi, ndugu na jamaa wakiweka kambi mwaloni. Mwananchi lina habari nyingine pia ya kiuchumi semayo dola yatajwa kushuka kwa sarafu za EAC. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho mawaziri mbumbumbu, Ruto afichua maafisa wengi hawajui hata miradi iliyo chini ya wizara zao, awaonya vikali. Taifa Leo linatupasha zaidi kuhusu habari hiyo iliyoambatana na picha inayomwonyesha rais William Ruto akiwa ameshika mkataba wa utendaji kazi pamoja na maafisa wengine kadhaa katika hafla iliyofanyika ikulu jana linaeleza kwamba mawaziri 22 walitia saini mkataba huo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na Makenzi adai haki yake mahakamani, yeye pamoja na wenzake 29 9 wazuu wa kioja kortini, wakilia kukandamizwa. Mazungumzo ya Ruto Raila yaungwa mkono kwa viongozi wa UDA eneo la Pokot kutaka mjadala wa mapatano baina ya viongozi hao uwepo. Na mageuzi CBC njiani, ripoti yapendekeza mabadiliko ya hadhi za shule, mfumo mpya wa kutahini na ufadhili. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Daily Nation kwa kichwa cha maneno, namna skuli itakavyobadilika. Gazeti hilo linafafanua kwamba kikosi kazi kilichoundwa na Rais William Ruto kuandaa mfumo mpya wa elimu kimependekeza mitaala mipya ya mfumo wa 8-4-4 kuanzia hatua ya maandalizi hadi chuo kikuu. Na habari hiyo pia ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Star na kipaumbele maalumu na Standard kwa anwani mpango mpya wa rais wa mageuzi makubwa ya elimu. Natamatishia basi nchini Uganda nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari mfanyakazi wa ndani abba kwa ndani ya nyumba afisa wa polisi akiwa amewekewa bastola. Aidha limeandika mchungaji afungwa kifungo cha maisha jela kwa utoaji kafara wa mtoto, na yaliyomo ndani ya bajeti ya shilingi trilioni 1.3 za kugharimia uchaguzi wa mwaka elfu mbili 26. habari hiyo hiyo ndiyo iliopewa uzito wa kwanza na New Vision kwa anwani tume ya uchaguzi yatoa mwongozo wa ramani ya njia ya uchaguzi wa 2026, na katika toleo lake la mtandaoni New Vision linatupasha kuwa chuo kikuu cha Makerere kimeshuka kwa nafasi nne katika orodha ya vyuo vikuu bora barani Afrika kwa kushika nafasi ya 17 a, ilhali hadi Februari mwaka huu ilikuwa katika nafasi ya 13. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenza usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumanengo kuwa mtaweza kunufaika na. Katika makala yetu ya leo, tutaangazia safari ya hivi karibuni ya Rais Ibrahim Raisi barani Afrika, ambapo suala la uhusiano wa sayansi na teknolojia baina ya Iran na nchi alizotembelea za Afrika limepewa kipaumbele. Katika siku za Julai kumi na mbili, kumi na tatu na kumi na nne, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Iran alizitembelea tatu za Afrika ambazo ni Kenya, Uganda na Zimbabwe. Na katika safari hiyo Iran na nchi hizo tatu zilitilia na saini mapatano 21 katika sekta mbalimbali mbali zikiwemo za sayansi, teknolojia na tiba. Katika safari hiyo ya rais wa Iran aliweza kushuhudia miradi ya sayansi na teknolojia ya Iran katika nchi hizo, kwa mfano ndege zisizo na rubani au drone zinazozalishwa na makampuni ya teknolojia za kisasa nchini Iran zilizinduliwa katika jumba la ubunifu na teknolojia la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi na madhumuni ya kuuzwa katika nchi hiyo na maeneo mengine ya Afrika. Ndiyo sababu ya kuzinduliwa ndege hizo. Kwa mujibu wa taarifa, ndege zisizo na rubani za kampuni zinazotumia maarifa za Iran au knowledge based ambazo zina matumizi mawili ya kunyunyiza mashamba ya kilimo na pia usimamizi wa mashamba, uchoraji ramani na kubaini iwapo kuna wadudu waharibifu shambani, zilizinduliwa wakati wa safari ya rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran mjini Nairobi. Droni hizo zilizinduliwa wakati uh, raisi alipotembelea Jumba la Ubunifu na Teknolojia la Iran mjini Nairobi. Ndege hiyo isiyo na rubani inayojulikana kama Pelikan mbili imetengenezwa na kampuni ya Iran na ina uwezo wa kipekee kama vile kuandaliwa kwa ajili ya kazi katika kipindi cha dakika mbili, kunyunyizia hekta mbili katika kila operesheni na kadhalika. Akiwa katika jumba la ubunifu na teknolojia la Iran mjini Nairobi, rais wa Iran alisema jumba hilo ni moja ya vituo vinavyoongoza katika maendeleo ya uuzaji nje wa bidhaa zinazotokana na teknolojia mpya za Iran. Katika kituo hicho zaidi ya kampuni 35 za teknolojia mpya za Iran zinaonyesha na kusafirisha bidhaa zao nchini Kenya katika nyanja za dawa, vifaa vya matibabu, kilimo, ujenzi na kadhalika. Alikadhalika akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na rais wa Iran, Rais William Ruto wa Kenya alisema kwamba Kenya itatumia utajiri wa Iran katika teknolojia na uvumbuzi kwa manufaa ya maendeleo yake. Alidokeza kwamba kuanzishwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi kutatoa jukwaa mwafaka kwa biashara. Uh, za Iran na Kenya. Halkadhalika, rais wa Kenya alitangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itazindua kiwanda cha kisasa cha kuunganisha magari nchini Kenya. Aidha alidokeza kuwa hati tano za ushirikiano zilizotiwa saini baina ya nchi hizo mbili katika nyanja za tiba ya mifugo, mawasiliano, utamaduni, uvuvi na teknolojia zitakuwa na manufaa kwa nchi hiyo. Safari ya rais Ibrahim Raisi nchini Kenya inatathminiwa kuwa na umuhimu mkubwa katika mabadilishano ya sayansi na teknolojia na nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Akiendelea na safari yake barani Afrika, rais wa Iran alielekea Uganda, ambapo akizungumza na rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo Aliahidi kubadilishana uzoefu wa nchi yake katika maendeleo ya sayansi na teknolojia na Uganda. Wakati wa safari ya rais rais nchini Uganda, ofisi ya ubunifu na teknolojia ya Iran ilizinduliwa katika sherehe mjini Kampala, mji mkuu wa Uganda. Ofisi hiyo ni kitovu cha maonyesho ya bidhaa zinazotokana na maarifa ya Iran nchini Uganda katika nyanja mbalimbali za chakula, kilimo, dawa, vifaa vya matibabu, chanjo za mifugo na kuku, dawa za asili, virutubisho vya chakula na ndege zisizo na rubani za kilimo. Madhumuni ya kuanzishwa kwa ofisi hii ya sayansi na teknolojia ya Iran nchini Uganda ni kuunda masoko mapya ya nje na kuanzisha bidhaa za teknolojia za kisasa katika masoko ya Afrika, pamoja na kujenga uwanja wa kuendeleza ushirikiano wa pamoja na nchi za Afrika, hasa Afrika Mashariki. Baada ya kuondoka Uganda, Rais wa Iran alielekea Zimbabwe na kulakiwa na mwenzake Emerson eh, Mnangagwa. Katika hotuba yake rais Emerson eh, Mnangagwa wa Zimbabwe aliitaka Iran kutumia fursa za uwekezaji zilizopo nchini Zimbabwe na kuongeza kuwa tunakaribisha uwekezaji katika sekta kadhaa za uchumi wetu, hasa madini. Tuna fursa kubwa katika madini, afya, kilimo, nishati, maendeleo ya miundombinu, sayansi na teknolojia. Katika safari hiyo ya siku moja, mikataba kumi na miwili ilitiwa saini ikiwa ni pamoja na mipango ya kuundwa kiwanda cha kutengeneza sekta ya kisasa nchini Zimbabwe na kampuni ya Iran uh, kwa kushirikiana na mashirika ya ndani ya nchi hiyo. Mikataba mingine ilihusu ushirikiano katika nishati, kilimo, dawa na mawasiliano ya simu, pamoja na miradi ya utafiti, sayansi na teknolojia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian alielezea mtazamo wa Iran kwa bara hilo na matarajio ushirikiano, ya ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mataifa ya Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha alisema Iran ina azma ya kuhamisha teknolojia yake hadi Afrika na kuliwezesha bara hilo kufikia maendeleo, na wakati huo huo, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi, teknolojia na uchumi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinachohusiana na mashirika ya elimu na maarifa amesema kuwa mchakato wa kupeleka vifaa hamsini vya matibabu na zaidi ya aina kumi za dawa za Iran barani Afrika umeanza. Amir Hussein Mir Abadi, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi teknolojia na uchumi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza habari ya kuanza zoezi hilo na kuongeza kuwa tayari upasishaji wa kupelekwa nchini Kenya zaidi ya vifaa hamsini vya matibabu na dawa aina mbili za Iran umeshafanyika. Halkadhalika, amebaini kuwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo sekta ya chakula na mifugo ni miongoni mwa mambo ambayo yanahitajiwa mno na nchi za bara la Afrika. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, makala hiyo maalum ambayo imeangazia mkakati wa Iran wa kushirikiana na bara la Afrika katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia kufuatia safari ya Rais Ibrahim Raisi katika bara hilo, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 Muharram mwaka 1445 hijria sawa na tarehe 2 Agosti mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1092 iliyopita, yani tarehe 15 Muharram mwaka 353 hijria, alifariki dunia Ibn Sakan, mwanazuoni na mpokezi mashuhuri wa hadithi wa karne ya 4 hijria. Ibni Sakan alizaliwa mwaka 294 hijria huko mjini Baghdad, Iraq, ambapo alisafiri katika nchi mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Ibni Sakan alikusanya hadithi nyingi katika miji ya nchi kama Uzbekistan, Tajikistan, Kazakhstan, Kirgizistan, Khorasan, Iraq, Sham na Misri, na mwishowe akaweka makazi yake nchini Misri. Mpokezi huyo wa hadithi ameacha athari nyingi na mojawapo ni kitabu cha historia kinachohusu maswahaba wa Mtume mtukufu kinachoitwa Alhuruf fi Ashab. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Iran na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kwamba utawala wa zamani wa Iraq ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya Iran. Pamoja na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halikutoa azimio lolote dhidi ya utawala wa dikteta Saddam Hussein wa Iraq ambao ulikuwa ukiungwa mkono na nchi za Magharibi kwa kutumia silaha za kemikali. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, jeshi la Iraq lilishambulia na kuikalia nchi jirani ya Kuwait. Huo ulikuwa uvamizi wa pili wa Iraq kwa jirani zake, baada ya ule wa Iran wa mwaka 1980. Utawala wa Saddam ulikuwa ukidai kwamba ardhi ya Kuwait ni sehemu ya ardhi yake. Mashambulio ya Iraq dhidi ya Kuwait yalikabiliwa na radiamali kali ulimwenguni. Nchi nyingi duniani na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililaani uvamizi huo na kuvitaka vikosi vya Iraq kuondoka mara moja katika ardhi ya nchi hiyo. Z wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya Sweden imetangaza kuwa nchi hiyo haina nia ya kufanya mabadiliko ya msingi katika sheria zinazohusu kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini, licha ya hasira zilizoonyeshwa na walimwengu kutokana na kuvunjiwa heshima ya Kurani tukufu nchini humo. Waziri mkuu wa Sweden Ulf Kristersson amesema ni pale tu hatua ya kuichoma moto Quran hadharani itakapotishia usalama wa taifa wa nchi hiyo ndipo polisi itaruhusiwa kuzuia kitendo hicho. Kwa mara nyingine tena, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani vitendo vya karibuni vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark na kusisitiza kuwa vitendo hivyo vya kudhalilisha matukufu ya kidini havina tofauti na ukatili. Papa Francis amesema hayo katika barua yake ya jana jumane akijibu barua iliyoandikiwa na mwanachuoni wa kishia wa Argentina Abdul Karim Paz ambaye ni mjumbe wa wakfu wa Kiislamu katika nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Aliyekuwa mkuu wa kitengo cha operesheni cha jeshi la utawala haramu wa Israel amesema Sayid Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ki ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, ni shakhsi ambaye hapaswi kupuuzwa. Meja Jenerali mstaafu Israel Ziv amesema hayo katika mahojiano na kanali ya 12 ya televisheni ya kizayuni na kuongeza kuwa Nasurullah ni mweledi na mahiri na kwa msingi huo haifai kumpuuza hata kidogo. Taasisi ya kukusanya data zinazohusiana na matukio ya ufyatulianaji risasi nchini Marekani imetangaza kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu hadi sasa zaidi ya watu elfu ishirini na tano wameuawa kwa silaha za moto kote nchini humo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakharova, ameashiria shambulio la karibuni la ndege zisizo na rubani za Ukraine kwenye eneo la biashara mjini Moscow na kusema hujuma hiyo inashabihiana na mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 mjini New York Marekani. Na kwa mutasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Laziada, sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.