Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani, hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al khair, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Agosti mosi inaosadifiana na tarehe 14 Muharam mwaka 1400 45 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safa vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, sayansi na teknolojia mpya, na endapo muda utaruhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday ir mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia, Saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za afrika Mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Viongozi wa Iran na Oman watilia mkazo kupanuliwa mashirikiano baina ya nchi mbili. Baraza la vyama vya siasa Tanzania lafanya mkutano wa dharura kujadili hali tete ya kisiasa nchini humo. Na wahindu wenye chuki na Uislamu wamuua imamu na kuchoma moto msikiti katika mji wa Habari kamili. Baraza la Vyama vya Siasa nchini Tanzania limefanya mkutano wa dharura kwa lengo la kujadili hali ya kisiasa nchini humo. Mkutano huo uliofanyika leo jijini Dar es Salaam umehudhuriwa na viongozi wa vyama vya siasa, dini na wadau wengine. Akifungua mkutano huo, mwenyekiti wa sasa wa baraza la vyama vya siasa Tanzania Juma Ali Khatiba ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha ada TADEA amesema wameitisha mkutano huo kutokana na hali ya siasa ilivyo nchini. Khatiba amesema na hapa nukuu, madhumuni ya kuja hapa ni kujadili mambo muhimu kitaifa. Kutokana na hali ya siasa ilivyo sasa ndani ya taifa letu, tumeona kuna umuhimu tujadili, tuangalie namna gani nzuri tutaweza kusonga mbele tukiwa pamoja. Mwisho wa kunukuu. Msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mutungi amewataka washiriki wa, wa mkutano huo watoke na maazimio yatakayosaidia nchi kusonga mbele miongoni mwa mada zilizotarajiwa kujadiliwa katika mkutano huo ni pamoja na vyama vya siasa kutumia viongozi wa dini katika shughuli za siasa, mavazi yanayovaliwa na vitendo vya walinzi wa viongozi wa vyama pamoja na mali za vyama hivyo. Mada nyingine ni lugha zinazotumika katika mikutano ya hadhara ya vyama hivyo na shughuli nyingine za kisiasa. Akizungumzia mada hizo, msajili wa vyama vya siasa amewataka washiriki wasinyoshane vidole pamoja na kutuhumiana, bali wajadili namna ya kuleta siasa zenye ushindani na kuendesha siasa za kistaarabu. Hali ya kisiasa nchini Tanzania imekuwa tete tangu lilipoibuka swala la uwekezaji katika sekta ya bandari ya nchi hiyo unaotazamiwa kufanywa na kampuni maarufu ya DPW inayomilikiwa na serikali ya Dubai katika Muungano wa Falme za Kiarabu UAE. Kwingineko, viongozi wa Iran na Oman wamesisitiza na kutilia mkazo nia zilionayo Teheran na Maskat ya kuinua kwa kiwango na upeo wa juu zaidi uhusiano wa nchi mbili hizi na kupanua zaidi maelewano baina ya pande mbili. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi na Sultan Oman Haitham bin Tariq Ali Said wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu mapema leo ili kufanyia mapitio hatua zilizopigwa hadi sasa katika utekelezaji wa hati za ushirikiano zilizotiwa saini wakati wa ziara za pande mbili walizofanya viongozi hao na kutilia mkazo nia ya Tehran na Maskat ya kuinua kwa kiwango na upeo wa juu zaidi uhusiano wa nchi mbili na kupanua zaidi maelewano baina ya pande mbili. Viongozi wa Iran na Oman wamezungumzia pia ushirikiano wa kikanda na kimataifa wa pande mbili hizo katika nyuga mbalimbali mbali. Uhusiano kati ya Iran na Oman katika miongo ya karibuni siku zote umesimama juu ya msingi wa kuheshimu maslahi ya pande mbili, licha ya mivutano iliyozuka katika Ghuba ya Uajemi na njama za Marekani za kushadidisha hisia za hofu na chuki dhidi ya Iran. Viongozi wa Oman wanaamini kwamba kuwa na uhusiano wa karibu na Iran kunatokana na kuzingatia uhalisia wa mambo na wanaichukulia Iran kama jirani mkubwa. Nchi hizi mbili hazina mizozo yote ya ardhi wala ya mipaka baina yao. Katika habari ya kusikitisha, naibu imamu wa swala ya jamaa ameuawa baada ya kundi la wahindu wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia kufyatulia risasi na kuchoma moto msikiti katika kitongoji cha mji mkuu wa India New Delhi, saa chache baada ya ghasia mbaya za kijamii zilizozuka katika wilaya ya jirani. Polisi wamemtaja imamu huyo aliyeuawa kuwa ni Maulana Saad mwenye umri wa miaka 19 anayesalisha msikiti wa Anjuman jamaa ulioko katika sekta ya 57 ya Gorogram, jiji la watu milioni moja na laki mbili linalojulikana kwa minara yake ya kumeta na ofisi za mashirika ya kimataifa. watu wengine watatu wa, uh, waliokuwepo kwenye eneo la hujuma hiyo, ambapo mmoja alijeruhiwa na wawili walinusurika na hujuma hiyo. Msikiti huo umeshambuliwa na umati wa wahindu wenye chuki na Waislamu mapema leo, siku moja baada ya ghasia zilizozuka katika wilaya jirani ya Nuh, kaskazini mwa jimbo la Haryana. Naibu kamishna wa polisi Nitish Agarwal amesema kundi la wahuni wapatao hamsini hadi sitini waliamua kufyatua risasi na kuanzisha uchomaji moto katika mji wa Anjum mapema leo na kusababisha kifo cha mtu mmoja na kumjeruhi mwingine hayo yanajiri wakati kundi la wahindu wa mrengo mkali wa kulia lenye mfungamano na chama tawala cha Bharatiya Janata Party, kwa kifupi BJP, limekuwa likiendesha kampeni ya kupiga marufuku swala ya Ijumaa katika mji wa Gurugram ulioko kwenye jimbo la Haryana. Msikiti wa Anjuman ni miongoni mwa maeneo machache yaliyokubaliwa rasmi kutumika kwa ajili ya swala hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Afya Duniani WHO, kanda ya Afrika, limeipongeza Mauritius kwa kutambuliwa kimataifa kwa juhudi zake za kupambana na athari za tumbaku kwa umma kulingana na utafiti wa kitaifa uliofanywa na kisiwa cha Mauritius. Nchi hiyo imefanikiwa kupunguza kwa asilimia 25 maambukizi ya uvutaji sigara kwa watu wazima katika kipindi cha kuanzia mwaka 1992 mpaka 2021. Waziri Mkuu wa Mauritius, Pravind Kumar Jugnauth, ametaja utashi wa kisiasa ndio siri kubwa ya mafanikio hayo. Amesema kama ninavyonukuu kwa dhamira yetu kubwa ya kisiasa tumepata maendeleo makubwa katika sera za kudhibiti tumbaku nchini Mauritius. Nchi yetu imepitisha mkakati wa MPOWER na tunaendelea na udhibiti kuelekea kwa nchi isiyo na moshi. Mwisho wa kunukuu. Katika taarifa iliyosomwa mjini Jeniva na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus imeelezwa kwa Mauritius inaungana na Brazil, Uturuki na Uholanzi katika mafanikio ya kukomesha uvutaji wa sigara katika maeneo ya umma ikiwa pia mwanzilishi wa sheria ya kudhibiti tumbaku. Nchi hiyo ni miongoni mwa nchi za kwanza duniani kuridhia mkataba wa mfumo wa WHO wa kudhibiti tumbaku mwaka elfu mbili na nne na pia mojawapo ya nchi za kwanza kuweka maonyo ya picha na maandishi kwenye vifungashio vya tumbaku mwaka 2008. Mwezi Mei mwaka 2000, mwaka huu 2023, Mauritius ilikuwa nchi ya kwanza Afrika kuanzisha vifungashio vya tumbaku visivyo na maelezo. Katika kutekeleza kikamilifu mpango wa Empower, Mauritius imepitisha sheria muhimu ambayo, pamoja na mambo mengine, inapiga marufuku utengenezaji, uingizaji usambazaji na uuzaji wa sigara za kielektroniki nchini humo. Na Kongresi ya Taifa ya Waarabu kwa kifu au kwa Kiingereza Arab National Congress imesisitiza katika taarifa yake kwamba mukawama na mapambano ndilo chaguo kuu la kuhami na kuutetea umma. Kongamano la thelathini na mbili la Kongresi ya Taifa ya Waarabu lililoanza juzi Jumapili huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, lilimalizika jana Jumatatu kwa kutoa taarifa maalum. Shirika la habari la IRNA limevinukuu vyombo vya habari vya Lebanon na kuripoti kwamba kongresi ya taifa ya warabu imeeleza katika taarifa yake hiyo kwamba mukawama katika eneo umebadilika kutokana au kutoka kwa mkakati wa kujihami na kuwa mkakati wa kushambulia. Washiriki wa, wa kongamano hilo wamesifu na kupongeza nafasi na mchango wa Algeria katika kutoa msukumo na uungaji mkono kwa Palestina na kuzuia ushawishi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel barani Afrika. Katika taarifa ya mwisho ya kongamano hilo, nchi za kiarabu zimetakiwa ziunge mkono uhuru wa kutoa maoni, lakini wakati huo huo zichukue hatua kujibu chokochoko choko na uchokozi dhidi ya Waislamu. Katika taarifa hiyo ya Kongresi ya Taifa ya Waarabu limetiliwa mkazo pia swala la kubaki kitu kimoja eneo la kiarabu na ulazima wa kung'oa na kutokomeza utawala wa kizayuni na kulilinda eneo dhidi ya uingiliaji wa maajinabi na madola ya kigeni. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma, kuzisoma na kuzipitia taratibu katika tovuti yetu ya parstoday.ir. mkoaji sw Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uingiliaji wa kigeni katika mapinduzi ya Niger. Baada ya kupita takriban wiki moja tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi nchini Niger au Niger, mgogoro wa kisiasa umeenea katika nchi hiyo na nchi za na nchi na taasisi za kieneo na kimataifa zimechukua misimamo tofauti katika uwanja huu. Hatua ya karibuni zaidi ni ile iliyotangazwa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ambayo imesitisha miamala yote ya kibiashara na kifedha kati ya Naija na nchi zote wanachama wa jumuiya hiyo na kutangaza kwamba itaweka marufuku ya kusafiri na kufungia mali za maafisa wa kijeshi waliohusika katika mapinduzi ya Naija. Jumatano ya Julai ishirini na sita, kundi la maafisa wa kijeshi wa Naija kupitia televisheni walitangaza mapinduzi baada ya walinzi wa rais kumweka kizuizini ndani ya ofisi yake katika mji mkuu wa Naija Niamei. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa rais Jenerali Abdurahmani Chiani ameteuliwa kuwa mkuu wa baraza la mpito la nchi hiyo. Mapinduzi ya Naija yamefuatiwa na misimamo tofauti miongoni mwa watu wa nchi hiyo na nchi za nje. Ndani ya Naija, mamia ya wafuasi wa mapinduzi waliandamana mbele ya ubalozi wa Ufaransa katika mji mkuu Niamey. Walimchukulia Mohamed Bazoum rais aliyepinduliwa kuwa mshirika wa nchi za magharibi haswa Ufaransa ambapo huku akiunga mkono kuondolewa kwake madarakani walitaka wa magharibi wasiingilie mambo ya ndani ya nchi yao. Wakati huo huo, waandamanaji wanaounga mkono mapinduzi ya Naija walipeperusha bendera ya Urusi na kutoa nara na kauli mbiu dhidi ya Ufaransa. Naija ni mojawapo ya nchi muhimu na zenye ushawishi katika eneo la Afrika Magharibi, ambayo kama ilivyo kwa nchi nyingi za bara hili ina rasilimali nyingi za asili hususan urani, almasi, dhahabu na makaa ya mawe, migodi ambayo siku zote imekuwa muhimu kwa nchi za magharibi. Kwa mfano, teknolojia ya nyuklia ya Ufaransa yenye vinu 56 vya nyuklia takriban inategemea rasilimali nyingi za asili za urani za Naija. Filhali, inaonekana kwamba mapinduzi ya Naija yana athari kubwa kwa maslahi ya Ufaransa barani Afrika, haswa katika nchi mbili za Mali na Bukina Faso ambazo ni jirani na Niger, ambazo zinapinga uwepo wa Ufaransa katika ukanda huo. Antoine Glazer, mtaalamu na mwandishi wa habari, anasema kuna mambo ya Ufaransa na Magharibi ambayo kwa sasa yapo hatarini. Kimsingi ni kuwa katika miaka ya hivi karibuni, Niger imekuwa kitovu cha juhudi za nchi za magharibi za kisingizio cha kupambana na ugaidi. Na kwa upande mwingine, nchi za Magharibi zinajaribu kuzuia ushawishi unaoongezeka wa Rasha katika eneo hilo kwa kuanzisha vituo vya kijeshi na kuwekwa huko kwa visingizio mbalimbali mbali, kama vile kusaidia kupambana na ugaidi. Kwa sababu hii, Marekani ililaani haraka mapinduzi ya Naija na kutaka rais aliyepinduliwa Muhamad Bazum aachiliwe huru. Wa Magharibi wana wasiwasi kwamba kupoteza nafasi na, na masilahi yao nchini Niger, hilo litahatarisha na kufungua zaidi njia ya kuchukua ugombano ushawishi wa Urusi barani Afrika. Ni kwa kuzingatia hilo ndio maana baadhi ya serikali zinazofungamana na magharibi katika eneo hilo zimetishia kuweka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Niger na ikiwezekana kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hiyo maskini. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, mpenzi msikilizaji. Asante sana Abdallah Ali Makajura, anatushukuru na anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Profesa Halima Magema anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga, anasema uonevu huu Waisraeli kuwaonea Wapalestina utaisha lini? Basi kama ni hivyo, Wapalestina wataondoka katika ramani ya dunia. Sante sana, profesa Magema, kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo Tanga. Sante sana pia Idris Malia Mungu ukiwa Mombasa, Kenya, anasema asante sana Redio Teheran. Sante sana pia msikilizaji sugu, anajiita msikilizaji sugu wa Gilgil, Kenya, anafuatilia pia matangazo haya na anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Sherali Fazel yupo Dar es Salaam, Tanzania, anafuatilia matangazo na anaandika hapa: wazungu wamejielewa kuwa kutokuwa na mipaka ya kujieleza ni utovu wa adabu, wameelewa ustaarabu wa kuheshimiana kati ya wanadamu. Asante sana Sherali ukiwa hapo da Aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 964 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa au wanataka kufanya vitimbi tu, lakini hao waliokufuru ndio watakaotegeka. Amlahum ilahun ghayru Allah, subhanallahi amma yushrikun, au wanaye mungu asiyekuwa mwenyezi Mungu. Subhanallah, ametakasika Mwenyezi Mungu. Na hao, wanao washirikisha naye. Katika darsa iliyopita tuliona jinsi Allah Subhanahu wa Ta'ala alivyowahoji wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kuwataka waeleze ni kwa msingi gani na kwa kutegemea hoja na ushahidi gani wanamwelekezea mtume wa Mwenyezi Mungu kila aina ya tuhuma. Katika mwendelezo wa masuali hayo, aya hizi tulizosoma zinasema kwani, hawa wapinzani wanaweza kudai kwamba wao wenyewe wana mawasiliano na ulimwengu wa ghaibu na wanapokea moja kwa moja wahi, na kwa hivyo hawana haja ya maneno ya Mwenyezi Mungu ambayo amemletea mtume wake au ni kwamba wameamua tu kupanga na kula njama za kumdhuru mtume wa Allah, ilhali inawapasa wao wajue kuwa wao wenyewe wanaongozwa na irada ya Mola, na hizo njama zao wanazopanga, madhara yake yatawarudia wenyewe. Kama wao wametegemea nguvu bandia za wanao waitakidi kuwa ni washirika wa wa Mwenyezi Mungu wajue kwamba hawa wanaowategemea hawana uwezo wa kuwanusuru wala kuwasaidia kwa lolote mbele ya kudra na nguvu za Allah subhanahu wa taala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mojawapo ya mbinu za kuwalingania na kuwaelimisha watu wapotofu ni kuwatupia maswali kadhaa kwa ajili ya kuwazindua na kuwashajiisha watafakari na kutaamali juu ya mambo . Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ghairi ya mitume na mawalii wa Allah, mtu mwingine yeyote yule anayedai kuwa na mawasiliano na ulimwengu wa ghaibu, dai lake hilo halina mashiko yoyote ya kielimu wala ya kukubalika kiakili, na maneno yake hayo ni batili. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu ni mlinzi na mtetezi wa waja wake waumini na wenye msimamo thabiti, na popote inapolazimu huchukua hatua ya kuzima njama za maadui dhidi ya waja wake hao. Tunaiendeleza darsa yetu hii kwa aya ya44 hadi 46 ambazo zinasema, wi yr ksa sma st yulu sab mrkub na hata wangeona pande la mbingu linaanguka wangesema ni mawingu tu yaliyobebana. fadharuhum hatta yulaqu yawmahum alladhi fihi yus'aqun, basi waache mpaka wakutane na siku yao watakayoangamizwa. Aya hizi zinabainisha upeo wa ukaidi na ufidhuli wa wapinzani na wakanushaji wa haki kwa kueleza kwamba ikiwa adhabu ya Mwenyezi Mungu itateremshwa kutoka mbinguni kwa sura ya pande la jiwe, basi wao wataikadhibisha hiyo pia na kusema, haya ni mawingu tu ya angani yaliyotuama na kuporomoka. Kwa sura hii wao hawakanushi ukweli wa kiroho na kimaanawi pekee, bali wanapotosha hata hakika na ukweli wanaoweza kuuhisi na kuona kwa macho yao, ili tu wapate njia ya kumkanusha Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo aya zinaendelea kumhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba wewe waache hawa watu kama walivyo, waendelee na mambo yao. Si kwamba wamelala hata uhitaji kuwaamsha, ni watu waliojifanya tu kuwa wamelala. Kwa hivyo vyovyote utakavyojaribu kufanya, hawatazinduka ni mauti na maangamizi tu ndiyo yatakayowaamsha, lakini uzindukaji huo hautawafalia kitu wakati huo. Isitoshe, mpango na njama yao ya kuizima haki na kuifuta dini ya Mwenyezi Mungu hautawasaidia kwa namna yoyote ile, na hawatapata chochote kile cha kuwaokoa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba ubishi na ukaidi hupofua macho yaliyoko kwenye kichwa cha mtu yakashindwa kuona ukweli wa kimaada, seuze kukubali ukweli wa kiroho na kimaanawi ambao inapasa uonekane na kukubaliwa na macho ya moyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwongozo na mafundisho ya uongofu yanayotolewa na mitume ni kwa ajili ya watu wenye kiu ya kuujua ukweli na haki, si kwa walioamua wa kuifanyia haki inadi, ubishi na ukaidi. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wapinzani huwa hawapangi wala hawafikirii katika mahesabu yao suala la wao kuangamizwa na kutoweka, hujidhani kuwa wao watabaki milele na wataweza kupanga na kutekeleza mipango na njama zao, hali ya kuwa wakati wowote atakapotaka Allah mauti na maangamizi yatawapata watu hao na njama zao zitayoyoma na kutoweka. Tunayehitimisha darsa yetu hii kwa aya ya 47 ahadi arobaini na tisa za sura yetu ya Athur ambazo zinasema wa inna lilladhina zalamu adhaban duna dhalika walakin aktharahum la ya'lamun, na hakika waliodhulumu watapata adhabu nyingine isiyokuwa hiyo lakini wengi wao hawajui. Wasbir li hukmi rabbika fa innaka bi a'yunina wasabbih bi hamdi rabbika hina taqum, naingoje hukumu ya mola wako mlezi, kwani wewe hakika uko mbele ya macho yetu, na mtakase kwa kumhimidi mola wako mlezi unaposimama wa na usiku pia msabihi na zinapokuchwa nyota. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa adhabu kwa wakanushaji, wabishaji na wenye inadi, kwa kusema adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee bali inaweza kuwashukia watu hao hata hapa duniani na katika barzakhi pia. Lakini kwa kuwa wao hawajui chochote kuhusu wahi, hawana habari juu ya jambo hilo, na wala hawafikirii kuzirekebisha nafsi zao na kujinusuru na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za surat Tur, na baada ya kubainishwa aina mbalimbali mbali za tuhuma na njama za maadui, Allah tabaraka wa taala anamwambia mtume wake ya kwamba, ili uweze kulitekeleza jukumu tulilokupa la utume, kuwa imara na thabiti. Sisi tunaendelea kukuongoza na kukulinda, na wala hatujaghafilika nawe hata kwa lahdha moja, hata tukuache peke yako mwenyewe na mambo yako. Lakini ili kuweza kujijenga kiroho, inakupasa udumishe mawasiliano yako na Allah na uwe ukimhimidi na kumsabihi yeye kutwa kucha, asubuhi na jioni. Kufanya hivyo kutakuondolea dhiki ya kuwa mhitaji kwa watu na kukuunganisha na chemchemi na chanzo kikuu cha kudra na adhama ambacho ni Allahu jala fiula. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba madhalimu hawajui chochote kuhusu mwisho wa matendo yao maovu, si hapa duniani wala huko akhira. Vinginevyo wasingekuwa wakifanya wanayoyafanya. Kwa maneno mengine, ni kwamba wasingeendelea kuzidhulumu nafsi zao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuilinda dini ya Allah, inatupasa tuwe thabiti na imara katika kukabiliana na wapinzani wakaidi na wenye inadi na tuwe na subra na uvumilivu wa kuhimili na kustahamili masaibu na misukosuko itakayotufika katika njia hiyo. Wa aidha, ya hizi zinatutaka tujue kwamba kama mtu atakuwa na imani ya yakini kuwa Allah subhanahu wa taala anawaona na anawapa auni na msaada wake wale wanaojitolea nafsi zao na kufanya juhudi katika njia yake subira na ustahamilivu wa mtu huyo utaongezeka na hatoacha katu kuendeleza juhudi zake katika njia ya haki. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kuwa dua na kunong'ona na Allah na kumdhukuru yeye mola kwa ulimi vina taathira kubwa katika kuufanya moyo na akili ya mtu iwe imara zaidi kiimani, kwa ajili ya kutekeleza amri za Allah Subhanahu wa ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 964 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 52 ya Athur. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nchi ya tano duniani kumiliki kikamilifu teknolojia inayohitajika ili kuzalisha chanjo ya nimonia. Tangazo hilo limetolewa hivi karibuni na Mustafa Kanei, katibu wa makao makuu ya ukuzaji wa uchumi wa afya, idara ambayo ni kitengo cha ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia sayansi, teknolojia na uchumi unaotegemea maarifa ya marifa, yani knowledge based. Afisa huyo amesema teknolojia iliyotumika kuzalisha chanjo hii ni ngumu na hapo awali ilimilikiwa na nchi nne pekee, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa imekuwa nchi ya tano kumudu teknolojia hii. Uzalishaji wa chanjo ya nimonia kwa watoto kwa sasa unapitia hatua zake za mwisho, amebaini na kuongeza kuwa Iran inapaswa kuandaa dozi za chanjo kwa watoto wachanga milioni 1.5 kila mwaka, na kwamba kila mtoto mchanga anahitaji dozi tatu. Aidha, amesema uzalishaji wa ndani wa chanjo hii utapunguza uagizaji wake kutoka nchi nyingine, na kwa hivyo utachangia pakubwa kupunguza gharama katika uwanja huu. Iran pia iko katika hatua za mwisho za kutoa chanjo ya kuhara kwa watoto na iko katika mchakato wa kutoa chanjo ya saratani ya mlango wa kizazi kwa wanawake. Wakati wa janga la korona, afisa huyo alisema wanasayansi wa Iran waliweza kutoa na kusambaza chanjo ambazo nchi ilihitaji, na nchi sasa inamiliki miundombinu muhimu na teknolojia ya kutoa chanjo hii. Wanafunzi wanaowakilisha Iran wameifanya nchi kujivunia kwa kutoa medali tano kwenye mashindano ya 53 ya kimataifa ya Olimpiadi ya fizikia IPHO 2023 ambayo yalifanyika karibuni mjini Tokyo, Japan. Timu ya wachezaji watano iliwajumuisha Shaan Faiz Oskui, Mehdi Shirin Bayan, Muhammad Mehdi Musawi, Ali Qanbari na Sina Fathi, wakiwa bora zaidi ya washindani wao. Kila mmoja alipata medali ya fedha kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku Shayan Feiz Uskui akitoa shaba. Iran pia ilituma timu ya watu sita katika olimpiadi ya kimataifa ya hisabati IMO 2023 ambapo ah, vilevile wawakilishi wake walifanikiwa kushinda medali nyingi, wakati wa hafla hii iliyoandaliwa na jiji la Japan la Chiba. Ujumbe wa Iran ulijumuisha Ehsan Heidari, Muhammad Urmia Qasari, Subhan Aram, Arvin Toheri, Muhammad Parsa, Jafar Nejadi na Puria Rahmani. Hidari alishinda medali ya dhahabu kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku Urmia Kasiri, Aram Tahiri na Jafar Nejadi kila moja wakipata medali ya fedha na Rahmani akitoa medali ya shaba. Simu za mkononi zinapaswa kupigwa marufuku shuleni ili kusaidia kukomesha usumbufu darasani. Hayo ni kwa mujibu wa mapendekezo mapya ya shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO. Katika taarifa, UNESCO imesema marufuku hiyo itaboresha masomo na kusaidia kuwalinda watoto dhidi ya unyanyasaji mtandaoni. Utafiti wa UNESCO umebaini kuwa matumizi mengi ya simu za mkononi yalihusishwa na utendaji duni wa elimu na kwamba muda mrefu unaotumiwa kutizama skrini za simu au televisheni huvuruga hisia za watoto. Ripoti hiyo imeongeza kuwa teknolojia ya kidijitali kwa ujumla wake, ikiwa ni pamoja na akili bandia, yani artificial intelligence, haipaswi kamwe kuchukua nafasi ya maono yanayomhusu mwanadamu ya katika elimu au kuchukua nafasi ya mafundisho ya mwingiliano wa ana kwa ana. Alkadhalika, UNESCO imesema sio mabadiliko yote yanaleta maendeleo. Ripoti hiyo aidha imetoa wito O, kwa watunga sera kuzingatia mwelekeo wa kijamii wa elimu. Audrey Aloza, mkurugenzi mkuu wa UNESCO, amenukuliwa akisema mapinduzi ya kidijitali yana uwezo usiopimika lakini, kama maonyo yalivyotolewa kuhusu jinsi yanavyopaswa kudhibitiwa katika jamii, tahadhari sawa lazima zizingatiwe kuhusu namna mfumo wa kidijitali unavyotumika katika elimu, amesema. Mapinduzi ya kidijitali lazima yawe kwa ajili ya ustawi wa wanafunzi na waalimu na si kwa madhara yao. Halikadhalika, mkuu wa UNESCO amesisitiza haja ya kuweka mahitaji ya mwanafunzi katika kipaumbele, sambamba na kusaidia waalimu katika kazi zao, huku akibainisha kuwa matumizi ya mtandaoni siyo mbadala wa maingiliano ya wanadamu. Mwezi uliopita, Ufini ilikuwa nchi ya karibuni barani Ulaya kupiga marufuku simu za mkononi, yani mobile darasani katika jaribio la kuzuia kudorora wanafunzi katika masomo yao. Nchi hiyo imeshuhudia ongezeko la udhaifu katika matokeo ya mitihani na hivyo kutoa udharura wa kupigwa marufuku simu za mkononi shuleni. Muungano mpya wa mrengo wa kulia uliochaguliwa nchini humo uliahidi kuwasilisha sheria mpya ambayo itahakikisha kuna marufuku kamili ya simu za mkononi kwa wanafunzi walio kati ya miaka saba na kumi na mitano. na shirika la Umoja wa Mataifa duniani WHO hivi karibuni limezindua mwongozo wa kisayansi na kimaadili kuhusu virusi vya ukimwi VVU au HIV vinavyosababisha ukimwi au AIDS, mwongozo ambao pamoja na mambo mengine unafafanua ni kwa jinsi gani matumizi sahihi na ya wakati ya dawa za kupunguza makali ya ukimwi yanaweza kutoa uh, mwongozo wa kuondoa hatari ya anaishi na virusi vya ukimwi kuambukiza wengine. Muongozo huo ukiambatana na mapitio mahususi kutoka jarida la kitabibu la Lancet unaeleza uh, nafasi ya ufifishaji wa virusi hivyo na kiwango cha kutoonekana kwa virusi hivyo kwa mgonjwa katika kuimarisha afya ya mhusika na kutokomea maambukizi ya virusi hivyo. Taarifa iliyotolewa na WHO inasema muongozo huu umezinduliwa kwenye mkutano wa 12 wa kimataifa wa mashirika yanayohusiana na ukimwi IAS uliofanyika Julai 23 hadi 26 huko Brisbane, Australia. Mathalan, mwongozo unaeleza kiwango cha msingi cha VVU na hatua za kupima viwango hivyo kwa kutumia vipimo mahsusi. Aidha, watu wanaoishi na VVU wanaofikia kiwango fulani cha virusi kutoonekana mwilini baada ya kutumia kikamilifu dawa za kufifisha makali ya virusi hawawezi kuambukiza virusi vya ukimwi kwa wengine na uh, wako katika hatari ndogo ya kuambukiza virusi hivyo watoto wao, usha hidi huu pia unadokeza kuwa na kuna kiwango kidogo au sifuri kabisa cha hatari ya kuamukiza virusi vya ukimwi pindi mtu anapofikia kiwango cha chini au sawa na nakala elfu moja za VVU kwenye mililita ya damu, jambo linalotambuliwa kuwa ni kiwango cha VVU kilichofifishwa. Akizungumzia kuhusu mwongozo huu mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Ghebreyesus Adhanom anasema kwa zaidi ya miaka ishirini nchi zote duniani zimezingatia miongozo ya WHO ya kuzuia, kuchunguza na kutibu maambukizi ya ukimwi. Hivyo amesema mwongozo huu mpya unaochapishwa utasaidia nchi kutumia mbinu thabiti zaidi zenye uwezo wa kubadili maisha ya mamilioni ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi au walio hatarini ya kuambukizwa ugonjwa huo. Na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina. E, katika makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia matumia, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. f na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.