jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika meza ya matangazo mchana huu ni mimi mtangazaji wako Smahani Ghanima Muhammed, nawakaribisha kuwa nami hadi tamati, na tukiwatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, leo ikiwa ni Jumatatu ya kumradhi, leo ikiwa ni jumanne njema ya Agasti mosi elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Muharam kumi na nne elfu moja mia nne arobaini na tano hijeria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na kutuwezesha kuona siku hii ya leo, tunasema amin ya rabil alamin na hatujasahau wenzetu wanaougua kwa majumbani, wako mahospitalini, kwa masiku, wiki, miezi na miaka kadhaa hadi sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu wa wanatatizwa na maradhi mbalimbali awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Mchana huu tutafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa utaohusu wenye kichwa cha maneno kinachosema wanafiki wa kundi la MKO kufikishwa katika mahakama ya jinai ya Tehran. Tutakuwa na kipindi cha vita vya riwaya na tutakuwa na ulimwengu wa michezo. Kipindi hiki, wapendwa wasikilizaji, kinadondoa ama kuchambua kwa ufupi matukio ya michezo duniani kote kwa juma zima. Tutawaletea magazeti ama uchambuzi wa magazeti, tutadondoa tu habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, makala fupi iliyojaa maarifa tele. Ungana nami hadi mwisho wa matangazo. Tunasikika Redio Maarifa, Redio Ashirika, na saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa jiunge nami katika vichwa vya habari. Irani yasema tukabiliane na vitendo vya kuvunjiwa heshima matukufu ya dini zote za mbinguni. Ubalozi wa Irani nchini Sweden walaani uovu mpya wa kuchoma moto nakala ya Quran tukufu nchini humo. wakati huo huo mkuu wa Lazar yasisitiza umoja wa Waislamu katika kujibu barua ya mkuu wa vyuo vya kidini nchini Iran na Marekani yatuma wanajeshi elfu moja huko Naija, magharibi mwa Afrika ni baada ya mapinduzi ya kijeshi. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Waziri wa mambo ya nje ya Irane amir Yan wa jamhuri ya Kiislamu Iran Hussein Amir Abdullayan amewasilisha mapendekezo ya Iran kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vya kuvunjiwa heshima ya Quran tukufu katika nchi za Ulaya. Mapendekezo hayo yamewasilishwa katika kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC akihutubia mkutano wa 18 wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu uliofanyika kwa njia ya video Hussein Amir Abdullayan alisema kikao cha leo kinapaswa kuwa mwendelezo wa juhudi za awali za nchi wanachama wa OIC katika kukabiliana na matusi na vitendo vya kuvunjiwa heshima Quran tukufu na maadili ya dini ya Kiislamu. Ameongeza kuwa mkutano wa leo unaonyesha azma thabiti ya nchi za Waislamu kama wawakilishi wa umma mmoja wa kiislamu kukabiliana ipasavyo na propaganda chafu dhidi ya Waislam, chuki, ubaguzi na unyanyasaji, sio tu dhidi ya Waislamu bali pia dhidi ya imani, itikadi, maadili na matakatifu na matakatifu dini nyinginezo za Mwenyezi Mungu. Amir Abdulayani amesema inasikitisha kuona kwamba mwenendo unaoongezeka wa kutovumiliana na ukatili dhidi ya Waislamu na Waislamu katika baadhi ya nchi za Ulaya umekuwa changamoto kubwa kutokana na uungaji mkono wa baadhi ya mirengo inayotawala, jambo ambalo si la kibinadamu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Irani amesema kitendo cha kejeli, matusi na kuibua chuki cha kuvunjia heshima wa Quran tukufu, kubeza thamani za kibinadamu na itikadi takatifu zaidi za Waislamu zaidi ya bilioni mbili duniani kote ni dhihirisho jingine la mwenendo unaotia wasiwasi mkubwa. Katika upande mwingine, ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Sweden umelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran huko Sweden na umetangaza kuwa kwa mara nyingine tena leo waislamu bilioni mbili na watu wote huru duniani wameshuhudia kuvunjiwa heshima Quran tukufu kwa masikitiko makubwa. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Irani nchini Sweden katika ukurasa wake wa Twitter imesema Quran inachoma moto tena na mara hii mbele ya bunge la Sweden. Taarifa ya ubalozi wa Iran nchini Sweden imeeleza kuwa kinachoshangaza zaidi ni kwamba watawala wa Sweden wanasema hawawezi kufanya lolote kukabiliana na vitendo hivyo viovu eti kutokana na udharura wa kulinda uhuru wa kujieleza. Taarifa hiyo ya ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu nchini Sweden imetolewa baada ya watu wawili kuchoma moto nakala ya Quran tukufu mbele ya bunge la Uswidi mjini Stockholm, baada ya polisi kuapa kibali cha kufanya uhalifu huo. Vitendo vya kuvunjiwa heshima na kuchoma moto nakala za Quran tukufu vimekuwa vikifanyika mtawalia katika nchi za Ulaya, hususan Sweden na Denmark katika wiki kadhaa za hivi karibuni kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza. Itakumbuka kuwa mwishoni mwa mwezi uliopita wa Julai, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la kulaani aina zote za kuvunjiwa heshima vitabu vitakatifu, likitambua vitendo vya aina hiyo kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Azimio hilo la baraza kuu la Umoja Mataifa limeidhinishwa baada ya Quran tukufu wa kuvunjiwa heshima katika nchi za Sweden na Denmark, swala ambalo limeibua hasira na malalamiko makali ya mataifa ya kiislamu kote duniani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. E, Shekhe wa al Azhar nchini Misri, akijibu barua ya mkuu wa vyuo vya kidini vya jamhuri ya kiislamu Irani, ameeleza matumaini yake kuwa msimamo wa pamoja uliochukuliwa na Waislamu hivi karibuni katika kukabiliana na swala la kuvujua heshima Quran tukufu utakuwa kichocheo cha kutatua tofauti na kuleta umoja baina yao. Ahmed Taibo, shehe mkuu wa Lazar ya Misri, amesema katika taarifa kwamba amepokea barua ya Ayatola Ali Riza Arafi, mkuu wa vyuo vikuu vya kidini katika Jamhuri ya Kiislamu Irani kuhusu swala hilo kwa moyo mkunjufu na furaha kubwa. Baada ya vitendo vya kuidhalilisha Kurani tukufu katika nchi za Ulaya na hasa nchini Sweden na Denmark, Ayatola Arafi alimwandikia barua shehe mkuu wa Lazar akimshukuru kwa msimamo wake na kutaka nchi za kiislamu zichukue hatua kali dhidi ya nchi mbili hizo. Kwa mujibu wa gazeti la Misri la Al Ahram. E, Shehe wa Al Azhar ameeleza matumaini yake kwamba tukio hilo la kinyama na lisilo la kiustaarabu litakuwa kichocheo cha kutatuliwa tofauti zilizopo kati ya wa Waislamu wa mashariki na magharibi na kuimarisha umoja wao katika kukabiliana na changamoto zinazotishia usalama na matukufu yao. Shekhe Walazal pia amesistiza azma yake ya kuandaa mazingira ya kufanyika midahalo ya Kiislamu baina ya wanazuoni wa Kiislamu duniani kote bila ya kujali tofauti zao za kimadhahabu na kimirengo kwa lengo la kuimarisha umoja na maelewano miongoni mwao na kuepuka fitina na hitilafu. Al Azhar imeongeza kuwa itaendelea kutekeleza jukumu lake la kuunga mkono dini ya Kiislamu na kukabiliana na udhalilishaji wowote dhidi yake na kwamba iko macho kupambana na wale wanaokusudia kuwavunjia heshima Waislamu na matukufu yao. Mamlaka ya Australia imemfungulia mashtaka mfanyakazi wa zamani wa kituo cha kulea watoto kwa kuwanyanyasa kingono wasichana tisini na moja katika kile polisi wamesema leo Jumanne kuwa ulikuwa uhalifu mbaya zaidi wa ukatili wa kingono. Polisi wa Australia wamesema ukatili huo ulifanyika kati ya mwaka 2007 na 2022 katika vituo kumi tofauti vya kulea watoto na uliwalenga wasichana wadogo ambao walikuwa bado hawajabalehe. Taarifa ya polisi ya Australia imesema mwanaume huyo anashtakiwa kwa makosa 1623 tofauti, yakiwemo 136 ya ubakaji na mia na kumi ya kufanya ngono na wasichana wenye umri wa chini ya miaka kumi. Wapelelezi wamechunguza kiasi kikubwa cha video za kutisha kwenye simu ya mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 45 na kusema kwamba video hizo zimewawezesha kutambua watoto wote waliofanyiwa ukatili wa kingono. Mpelelezi mkuu wa polisi ya Australia kwa upande wake amesema ya maovu yaliyofanywa na mwanaume huyo kwa watoto wadogo hayawezi hata kuingia katika fikra za mtu yoyote na kwamba ni jambo la kushtua na kutisha. na Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetangaza kuwa wanajeshi elfu moja wa nchi hiyo wametumwa tena nchini Niger. Televisheni ya CNN imetangaza kuwa afisa wa Pentagon ametangaza takribani wanajeshi elfu moja wa Marekani wamerudishwa katika kambi ya Agadis nchini Niger. Baada ya kupinduliwa na kukamatwa rais wa nchi hiyo Mohamed Bazum Jumatano iliyopita, kikosi cha gadi ya rais wa Naija kilimpindua kiongozi wa nchi hiyo Mohamed Bazum. Vikosi vya ulinzi na usalama wa nchi hiyo vilisema katika taarifa yao kwa vyombo vya habari kupitia televisheni ya taifa siku ya Jumatano, yaani saa chache baada ya mapinduzi hayo, kwamba rais huyo anashikiliwa na maafisa wa kijeshi waliofanya mapinduzi. Makamanda waliohusika na mapinduzi hayo wanamtuhumu bazumu kuwa anahusika na hali mbaya ya usalama inayoshuhudiwa huko Niger. Niger ni nchi yenye hifadhi kubwa zaidi ya madini ya uranium duniani, lakini kwa upande mwingine nchi hiyo inatambuliwa kuwa miongoni mwa nchi masikini na yenye madeni makubwa duniani. Uchumi wa nchi hiyo unategemea kilimo na mifugo na mauzo ya nje ya bidhaa ghafi. Ni vyema kukumbusha pia kwamba nchi za Mali, Bukina Faso na Guinea Conakry zimeonya dhidi ya uingiliaji wowote wa kijeshi wa nchi za kigeni dhidi ya Niger. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na nchi za Bukina Faso na Mali imesema kuwa hatua yeyote kama hiyo itakuwa sawa na tangazo la vita dhidi ya nchi hizo. Uingiliaji wowote wa kijeshi nchini Niger utakuwa sawa na kutangaza vita dhidi yetu, imesema taarifa hiyo. Taarifa ya serikali ya Guine Conakry pia imesema nchi hiyo haitatii vikwazo vya ECOAS ambavyo ni kinyume cha sheria. Baraza la utawala wa kijeshi wa Guine Conakry limeonya kwamba uingiliaji wa kijeshi nchini Naija utapelekea kusambaratika jumuiya ya ECOAS. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, upendo wa wasikilizaji na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema wanafiki wa MKO kufikishwa katika mahakama ya jinai ya Tehran. Mahakama kuu ya jinai ya mkoa wa Tehran inatazamiwa kuanza kusikiliza kesi za wanachama watoro zaidi ya mia moja wa kundi la kigaidi la munafikin MKO ambalo limefanya mauaji ya makumi ya maelfu ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislam. Kwa mujibu wa kesi iliyowasilishwa katika mahakama hii, wanachama mia moja na nne wa kundi linalojiita mujahidini khalik ya MKO ambalo kimsingi ni kundi la wanafiki na magaidi watapandishwa kizimbani, taarifa ya koti hiyo imesema iwapo mawakili wa magaidi hao hawataarifishwa au kujiarifisha, basi chombo hicho cha sheria kitalazimika kutoa uamuzi unaoendana na sheria dhidi ya magaidi hao wa kundi la MKO wenye historia ya kufanya jinai za kutisha na kinyama. Katika orodha iliyochapishwa kuna majina ya magaidi kama vile Masud na Mariam Rajavi na Mehdi Abri Shamchi ambao ni vinara wakuu wa kundi la MKO ambao wamekuwepo tangu siku za mwanzo za uhalifu wa kundi hilo la kigaidi baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979 kundi hilo la wanafiki ambalo hivi sasa linapata hifadhi huko albania chini ya uungaji mkono wa marekani ndilo chimbuko la usaliti na jinai ikiwemo kutangaza vita vya silaha dhidi ya jamhuri ya kiislamu irani kufanya mauaji dhidi ya maafisa wa serikali kutekeleza milipuko ya mabomu nchini kuungana na utawala wa Sadam na usaliti mwingine mwingi wa kisiasa na kijasusi. Baada ya kushindwa wanafiki hao katika operesheni za vikosi vya usalama vya Iran katika muongo wa 80 na pia kutokana na ushirikiano mkubwa wa kundi hilo na utawala wa dhalimu wa Sadam, karibu wanachama wake wote waliondoka Iran na kupewa makazi huko Iraki, na baada ya utawala wa Sadam kuangushwa walipata hifadhi katika nchi ndogo ya Albania barani Ulaya. Kwa hivyo magaidi hao hivi sasa hawana uhusiano rasmi na wa kisheria na Iran, lakini kwa sababu idadi kubwa ya magaidi wa MKO wanaishi Ulaya, inawezekana ni muhimu kufuatilia jinai za kundi hilo kupitia mahakama za Iran na taasisi za kimataifa. Kwa kuzingatia hilo, kufunguliwa kesi mahakamani dhidi ya kundi hilo na wanachama wake inapaswa kuzingatiwa kuwa ni hatua muhimu kwani pamoja na kuonyesha uzito ambao jamhuri ya Kiislamu Iran inalipa swala la kukabiliana na magaidi, inaweza kutoa pigo kali kwa kundi hilo sambamba na kuwashinikiza uungaji mkono wake wa kigeni. Kwa maneno mengine, iwapo hatua za kisheria za kushughulikia jinai za kundi hili zitatekelezwa kwa umakini mkubwa nchini Iran na pia katika majukwaa ya kimataifa na kuambatana na hatua zinazofaa za kidiplomasia, zinaweza kuwa na matokeo madhubuti katika mwelekeo wa kudhoofisha na kuwaadhibu magaidi hao. Mwezi Juni mwaka huu, wakati habari ya polisi wa Albania ya kuvamia kambi ya MKO huko Tirana ilipotangazwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani aliashiria hatua hii ya serikali ya Albania dhidi ya magaidi hao na kueleza kuridhika kwake, huku akibaini kuwa Albania imediriki kuwa Iran imekuwa ikisema ukweli. Katika sehemu nyingine ya kauli yake, Naser Kanani aligusia kadhia ya kurejeshwa wanafiki hao nchini Irani na akasema matarajio ya Irani kutoka kwa nchi zinazowapa hifadhi MKO ni kwamba wakabidhiwe serikali ya Jamhuri ya Kiislamu Irani kwa mujibu wa sheria na kanuni za kimataifa. Irani pia imetuma maombi kwa nchi kadhaa ikitaka kukamatwa na kurejeshwa Iran kwa idadi kubwa ya magaidi wa MKO kupitia njia zilizopo za mahakama na polisi ya kimataifa. Ni wazi kuwa katika miezi ya hivi karibuni Jamhuri ya Kiislamu Irani imezidisha hatua zake za kuwarejesha na kuwafungulia mashtaka magaidi hao wa MKO kwa njia mbalimbali. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi kipya kilichopewa jina la propaganda za vyombo vya habari vya Magharibi. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii leo, wapenzi wasikilizaji, nafasi na jukumu kuu la vyombo vya habari vya Magharibi ni kupotosha ukweli wa mambo na kuchochea wasomaji, wasikilizaji na watazamaji wa vyombo hivyo kwa lengo la kudhibiti fikra za watu kupitia habari zinazotangazwa kwa lengo maalumu la kichochezi. Kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lengo kuu la vyombo hivyo ni kuwakatisha tamaa wananchi na kuwachochea waibue ghasia nchini kwa shabaha ya kuuangusha mfumo wa Kiislamu. Katika vipindi hivi ambavyo tumevipa jina la vita vya simulizi au propaganda za vyombo vya habari vya Magharibi, tutachambua na kuona jinsi vyombo vya Magharibi vinavyofanya uchochezi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutolea mifano baadhi ya matukio na mafanikio ya Iran katika kuvunja na kupunguza makali ya propaganda za magharibi dhidi yake. Inasemekana katika kisa kimoja kwamba mbwa alimshambulia mtoto katika bustani ya Central Park mjini New York, ambapo mtu aliyekuwa karibu na tukio hilo aliruka na kumkamata mbwa huyo na kumnyonga ili kuokoa maisha ya mtoto huyo. Mwandishi wa gazeti la New York Times, ambaye alishuhudia tukio hilo kwa karibu, akamwambia kesho kichwa cha habari cha kwanza cha New York Times kitakuwa mkazi jasiri wa New York aokoa maisha ya mtoto mvulana. Mtu huyo alimjibu mwandishi huyo wa habari kwa kusema, mimi si mkazi wa New York. Mwandishi akasema, hakuna tatizo, basi nitaandika mmarekani shujaa aokoa maisha ya mtoto mvulana. Mtu huyo akasema, lakini mimi si raia wa Marekani, mimi ni Mpakistani. Mwandishi wa habari akashtuka kidogo, kisha akasema basi kichwa cha habari cha kesho katika gazeti la New York Times kitasomeka "Muislamu mwenye itikadi kali amnyonga mbwa kwenye bustani ya Central Park. FBI inadhani Al-Qaida inahusika katika jinai hii." Simulizi ya aina hii inahisika wazi katika mkakati ambao umekuwa ukitekelezwa na Wizara ya Ulinzi ya Marekani, Pentagon katika miaka ya nyuma ambapo imeibua vita na machafuko katika pembe mbalimbali mbali za dunia kwa lengo la kulinda maslahi yake na kwa madhara ya mataifa mengine. Chuo cha Rand kilichapisha kitabu kuhusu vita vya kimtandao zaidi ya miongo miwili iliyopita ambacho kina sentensi moja muhimu ambayo inasema, katika vita vinavyokuja kesho, mshindi si yule atakayekuwa na mabomu makubwa zaidi bali ni yule atakayewavutia watu kwa simulizi zake. Wataalamu wengi wa masuala ya vyombo vya habari wanaamini kwamba hii leo shughuli za vyombo hivyo zimepangwa kwa namna ambayo, kwanza, simulizi hupangwa na kuandaliwa na kisha vyombo vya habari kuelekezwa katika kuakisi simulizi hizo. Muhammad Javad Muhamadi, mwanaharakati na mtaalamu wa vyombo vya habari, anasema siku hizi na katika zama za mapinduzi ya vyombo vya mawasiliano na habari, mashirika ya kipropaganda magharibi yanajaribu kuonyesha kuwa demokrasia imetawala na kukita mizizi katika kila pembe ya nchi zao, na kwa madai na dhana hiyo potofu, vyombo vya habari pia vinafanya kazi kwa uhuru kamili bila ya kuingiliwa wala kudhibitiwa na vyombo vya dola. Hata hivyo, ukweli wa mambo ni kwamba yale ambayo hutangazwa na vyombo vya habari vya kimataifa vya nchi za magharibi kwa lengo la kuathiri fikra za umma na walimwengu duniani hutayarishwa na makundi ya watu wenye ushawishi mkubwa, ambapo vyombo hivyo vya habari hulazimika kuyatangaza hata kama vitakuwa havikubaliani nayo kimawazo na kifikra. Udhibiti huo wa namna habari zinavyopaswa kutangazwa na kuakisiwa umeibua ukiritimba wa habari na kuvifanya vyombo vya habari kunasa katika mtego wa ubeberu wa vyombo vya habari na upashaji wa habari, kudhibiti na kusimulia vizuri simulizi zake hata kama zitakuwa ni za uongo na kipropaganda tu. Mtu anayefanikiwa kutangaza kwanza na kudhibiti simulizi yake iwe ni ya kifikra au matukio ya kawaida ya habari, huwa amedhibiti kwa kiwango fulani mawazo ya msikilizaji, msomaji au mtazamaji wa habari hizo. Katika zama hizi za mawasiliano ya vyombo vya habari na mitandao, simulizi nzuri huainisha ni nani atakayekuwa mshindi katika medani ya vita. Ushindi unaopatikana kutokana na riwaya au simulizi nzuri huitwa ushindi unaopatikana bila kupiganwa vita. D Hassan Khojaste, mhadhiri katika chuo kikuu, anasema moja ya masuala muhimu zaidi katika ulimwengu wa leo wa vyombo vya habari ni riwaya na usimuliaji wa riwaya, na hilo linatokana na vita vya riwaya ambavyo vinatawala hii leo duniani. Moja ya vyombo vya habari vya Marekani kinasema kuhusiana na suala hili kwamba katika karne hii tumeingia katika vita vya riwaya ambapo mtu yeyote atakayefanikiwa kuelezea vizuri zaidi riwaya na simulizi yake, au kwa maneno mengine, kuwasilisha vizuri zaidi ripoti yake, ndiye atakayekuwa mshindi na mdhibiti wa mambo katika ulimwengu wetu wa leo. Kwa bahati mbaya, kanali tofauti za televisheni, sinema, magazeti, majarida, mitandao ya intaneti, redio na muziki inamilikiwa na wazayuni ambao ndio wanaoelekeza na kudhibiti mambo yanayotangazwa na kuakisiwa kwenye vyombo hivyo vya habari na mawasiliano ya kimataifa, na ya, ya kimataifa. Mashirika mengi na makubwa ya habari ya kimataifa yanamilikiwa au yanadhibitiwa kwa namna moja au nyingine na Mayahudi. Magazeti na mashirika hayo ni pamoja na Reuters, Associated Press, United Press, United New York Times, Washington Post, ABC News CBS News, The Times, Daily Express, Simon and Schuster au magazeti kama vile The Sun, Times, Daily News na hata mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Twitter. Wazayuni pia wana ushawishi na uwepo hai katika vyombo vya habari vya nchi za Ulaya kama vile Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Russia na Italia. Wakiwa na malengo mahususi, wanabuni mipango na na imani na kudhibiti fikra za walio wengi duniani kwa madhumuni ya kuathiri fikra za watu haswa watoto na vijana. Kinyume na wanavyodhani wengi duniani, vyombo vya habari vya kitaalamu huwa havitangazi habari wala kuonyesha picha yoyote bila ya malengo maalumu. Kwanza hubuni riwaya na simulizi ambayo huenda haijazungumziwa moja kwa moja katika habari au uchambuzi wowote. Kwa mfano wanafikra wa BBC huenda wakaamua kuangazia nchi ndogo ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, kama nembo ya maendeleo katika eneo la Ghuba ya Uajemi, kutokana na, na uamuzi wake wa kupatana na kuwa na uhusiano mzuri na nchi za magharibi. Kwa msingi huo huzalisha maelfu ya habari na chambuzi, kutengeneza filamu za kihistoria na kuzindua kampeni za kijamii na kipropaganda kwa ajili ya kuwakinaisha wasikilizaji na watazamaji wake. Matokeo ya kiwango hicho cha uwekezaji ni kuwafanya watu waamini bila kufanya uchunguzi wala utafiti wowote wa, wa kielimu kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu ni nchi iliyoendelea. Mfano mwingine wa kushangaza ni propaganda nyingi zilizoenezwa na vyombo vya habari vya magharibi kuhusiana na madai yaliyotolewa na jenerali David Petrus, kamanda wa zamani wa majeshi ya Marekani nchini Iraq kwamba shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kwa kifupi IRGC, alituma ujumbe wa kufanya mazungumzo na Marekani na hivyo kuwahujumu watazamaji na wasikilizaji wa vyombo hivyo vya habari za uongo na uvumi, kiasi kwamba hawakuweza tena kusikia sauti ya Marco Cannellos, balozi wa zamani wa Italia nchini Iraq aliyesema, BBC inasema uongo na kuakisi mambo kinyume cha ukweli. tulikuwa tukiwaomba Mashia wa Iraq waweze kutuwezesha kuwasiliana moja kwa moja na Suleimani, lakini kila mara alikuwa akikataa maombi hayo. Lengo katika vita vya riwaya na simulizi ni kubadilisha imani na mahesabu ya watu. Wapenzi wasikilizaji, katika miongo kadhaa iliyopita mashinikizo na mawimbi ya propaganda za Magharibi dhidi ya watu na mataifa yanayopinga mfumo wa utawala wa kibepari na kibeberu wa Marekani na washirika wake yameongezeka kutokana na uimarishwaji wa zana na vyombo vya kisasa vya upashaji wa habari. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, mamia ya simulizi za uongo za kukatisha tamaa na za kutisha kuhusu watu wa Iran, mapinduzi ya Kiislamu na nchi za muhimili wa mapambano zimebuniwa na kuwasilishwa kwa wasikilizaji, wasomaji na watazamaji wa vyombo hivyo vya habari. Katika mfululizo wa vipindi hivi vya vita vya simulizi Tutazungumzia zaidi uzalishaji wa simulizi za uongo za vyombo vya habari vya Magharibi kubainisha hali halisi ya Iran ya leo. Hususan katika uga wa maendeleo ya kielimu na mafanikio ya kijeshi kiuchumi, na kisayansi na kisiasa ya nchi kunaweza kuweka wazi yale yanayojiri leo katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuhusu vyombo vya habari vya humu nchini kwamba mnapaswa kusimulia ukweli wa mambo kuhusu jamii, nchi na mapinduzi yenu, na msipofanya hivyo adui atapata fursa ya kuelezea kama anavyotaka yeye. Chochote anachokitaka anahalalisha na kusema uongo digrii 180 kinyume na ukweli huu, anabadilisha hali ya watu na kumfanya dhalim kuwa anayedhulumiwa. Katika kufanya juhudi za kufichua riwaya na simulizi za uongo za vyombo vya habari vya magharibi hasa kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, vipindi hivi vya vita vya simulizi vitajaribu pia kuangazia baadhi ya mafanikio ya e Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo vyombo hivyo vya habari vinajaribu kila vinaloweza kuyafunika kwa lengo la kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran na kuwafanya walimwengu wasijue yale yanayoendelea ndani ya nchi hii ambayo imefikia maendeleo makubwa katika nyanja karibu zote, licha ya kuwepo vikwazo vya maadui wa Magharibi. Na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio no tunafika tamati ya sehemu hii ya kwanza ya kipindi kipya cha propaganda za vyombo vya habari vya Magharibi, na hadi wakati mwingine na kuaga kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunawashukuru sana wote waliohusika katika kutayarisha kipindi hiki. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunawaletea jamvi la macho yetu magazetini na mchana huu, wapendwa wasikilizaji, ninaanza jamvi hili la macho yetu magazetini kwa kuelekeza dira yetu nchini Kenya. Habari kuu ya gazeti ya Daily Nation ni hili inayohusu utaratibu mpya za ufadhili wa wanafunzi wa vyuo vikuu. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mtikisiko wa ada kwa wanafunzi wa vyuo vikuu. Hii ni ishara ya mwisho wa ufadhili wa kiotomatiki wa serikali wa elimu ya juu ambao wanafunzi wamefurahia kwa miaka mingi. Habari nyingine kuu ya gazeti la Daily Nation inasema pande mbili za serikali ya rais William Ruto na upinzani inayoongozwa na kinara wa muungano wa Azimio la Umoja uh, Raila Odinga zimeteua timu zitakazoshiriki mazungumzo ya suluhu baada ya wiki kadhaa za machafuko na ghasia zilizosababisha mauaji ya makumi ya watu katika maeneo mbalimbali ya Kenya. Timu ya upinzani inaongozwa na kiongozi wa chama cha Wiper, Kalonzo Musyoka. Na katika habari iliyopewa kichwa cha maneno pengo, upengo la utajiri Kenya ni la chini zaidi kati ya mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Daily Nation limeandika Utafiti wa AFDB umebaini kuwa ukosefu wa usawa wa utajiri uko juu zaidi katika nchi za Sudani Kusini, Rwanda na Uganda. Habari nyingine ya gazeti hili ni ile inayohoji sababu za Wakenya kujipanga katika safu ndefu kwa ajili ya kuchanganua mboni zao za macho. Ni baada ya mamia ya watu kumiminika kwenye maduka ya Quickmart jijini Nairobi, ambako kuna mashine za kuchanganua mboni. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno mchezo wa paka na panya, na, na kudokeza kuwa licha kuepo ya kuwepo haja ya maridhiano, wanasiasa wa Azimio na Kenya Kwanza hawaonyeshi nia ya dhati ya kupatana, kwani wandani wa Rais William Ruto na Raila Odinga wanaendelea kurushiana cheche kana kwamba nchi haina shida yoyote. Vichwa vya baadhi ya habari muhimu za Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: Kiini cha uhaba wa sukari, gavana alaumu kampuni inayosimamia Mumias. Wakazi wa Nairobi hatarini kukumbwa na maradhi ya wanyama. Na mfumo mpya wa ufadhili wazinduliwa, wanafunzi waliofuzu kujiunga na vyuo vikuu wataanza kuhutumia siku ya Alhamisi. Nchini Rwanda, gazeti ya New Times likaandika Rwanda jana iliungana na mataifa mengine ya bara la Afrika kuadhimisha siku ya wanawake Afrika, ambayo inaambatana na itifaki ya Maputo inayojulikana rasmi kama itifaki ya mkataba wa Afrika wa haki za binadamu wa haki za wanawake barani Afrika. Limesema itifaki hiyo ni chombo cha kimataifa cha haki za binadamu kilichoundwa na Umoja wa Afrika ili kuhakikisha haki kamili kwa wanawake. Makubaliano hayo yanajumuisha ushiriki wa wanawake katika mchakato wa kisiasa, kuimarisha usawa wa kijamii na kisiasa wa wanawake sawa na wanaume, kuwapa uhuru zaidi katika maamuzi ya afya ya uzazi na kukomesha mila ya ukeketaji. Gazeti la New Times pia limezungumzia wiki ya unyonyeshaji duniani ambayo huadhimishwa kila mwaka kuanzia tarehe mosi hadi saba mwezi huu wa Agosti. Gazeti hilo limeandika kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, zaidi ya nusu bilioni ya wanawake wanaofanya kazi hawapewi ulinzi muhimu wa uzazi katika sheria za nchi. Chini ya nusu ya watoto wachanga walio na umri wa chini ya miezi sita ndio wanaonyonyeshwa maziwa ya mama duniani kote. Maadhimisho ya wiki ya kunyonyesha duniani ni kampeni ya kimataifa inayolenga kuongeza uelewa na kuchochea hatua zinazohusiana na umuhimu wa kunyonyesha watoto wachanga. New Times pia imeandika, watu wanaovutiwa na biashara ya kilimo hivi karibuni wataweza kuanza kupata fursa kama vile ufadhili, ikiwa ni pamoja na ruzuku, ajira na mafunzo chini ya paa moja la YES Agri Employment Hub, ambayo ni jukwaa jipya la mtandaoni jukwaa hilo ni mradi wa msaada wa ajira kwa vijana vijijini ambao unalenga kutengeneza ajira kwa vijana wa vijijini katika sekta ya kilimo. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika jeshi la Uganda limepongeza uamuzi uliochukuliwa na Umoja wa Ulaya wa kumwekea vikwazo kinara wa waasi wa ADF aliyetajwa kwa jina la Ahmad Mahmud Hassan ambaye shirika la ujasusi la Uganda linasema ndiye alipanga shambulizi la mwezi uliopita dhidi ya shule ya sekondari ya Mpondwe Rubiria katika wilaya ya Kasese. Naendelea kutegea sikio matangazo haya, na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai hu mzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matokeo makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Timu ya voliboli ya wanaume wenye chini ya umri wa miaka 16 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa mchezo huo barani Asia mwaka huu 2023. Hii ni baada ya kuibanjua Uzbekistan alama tatu kwa moja kwenye fainali ya mashindano hayo ya kibara iliyopigwa Jumamosi huko Tashkent, Uzbekistan, mwenyeji Uzbekistan China Taipei imesasambua Pakistan alama tatu kwa moja na kuibuka mshindi wa tatu. Rais Ibrahim, rais wa Iran, ameipongeza timu hiyo ya mabarobaro ya voleiboli ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutoa ubingwa wa mashindano hayo ya Asia. Katika ujumbe wake huo wa tahania, said raisi amesema ushindi huo adhimu ni katika alama za ufanisi wa vijana wa Iran ya Kiislamu na ahadi ya kufikia vilele vya mafanikio zaidi kwa vijana wetu wenye thamani. Tuangazie sasa mieleka. Wanamieleka wa Iran ndio mabingwa wa Asia kwenye mchezo wa mieleka ya kujiachia au freestyle kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 ya mwaka huu 2023. Wametoa ubingwa baada ya kuzoa medali kochokocho -kocho kwenye mashindano ya Asian Championship yaliyofanyika huko Aman, mji mkuu wa Jordan. Medali za dhahabu za Iran kwenye mashindano hayo zimetwaliwa na Ali Abbas Rezai katika safu ya kilo sabini, Muhammad Mubin Azimi kilo tisini na mbili, huku Amir Ali Puladi akibuka mshindi kwenye mapambano ya fainali dhidi ya hasimu wake. Tuelekee barani Afrika ambapo timu ya taifa ya soka ya wasichana ya Tanzania bara imeichabanga Zanzibar bao moja bila jibu katika mchuano wa wikendi wa kanda ya Afrika mashariki na kati. Bao la Tanzania bara lilifungwa na Aisha Mnuka kwenye mchuano huo wa Sekafa Championships mwishoni mwa wiki Joyce Lema, piga mpira wa moja kwa moja anatoka kwenda kuweka kichwa ndani Aisha Juma Mnuka. Ananufaika na makosa ya Aisha Saidi na anausukumiza kwenye kamba za Wazanzibar kwa kichwa. Mashindano hayo ya kibara yameendeliwa na shirikisho la vyama vya soka Afrika Mashariki na kati, kwa kifupi Sekafa. Tukisalia nchini humo, wakati serikali ya Dar es Salaam ikitangaza bajeti ya shilingi bilioni 31 kukarabati uwanja wa Mkapa, timu ya ukaguzi ya shirikisho la mpira wa miguu Afrika CAF, imetua nchini humo kufanya ukaguzi wa utayari wa Tanzania kuandaa fainali za mataifa ya Afrika almaarufu AFCON mwaka 2027. Maeneo matano ambayo timu hiyo ya CAF inayofanyia ukaguzi ni uwanja wa ndege wa JNIA, viwanja vya mazoezi, viwanja vya mechi hospitali pamoja na hoteli . Tayari hospitali ya taifa Muhimbili imefuzu kuwa na uwezo wa kushughulikia dharura za kiafya zinazoweza kujitokeza katika michuano hiyo ya Afcon mwaka 2027 ikiwa Afrika Mashariki itapewa ridhaa ya kuwa mwenyeji wa michuano hiyo. Kwingineko, Simba Sports Club Alhamisi ya Julai 27 ilicheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya Turan PFK inayoshiriki ligi kuu ya Azerbaijan. Klabu ya Simba ya Tanzania ilipoteza mechi ya kwanza katika kambi yake ya kujiandaa na msimu huko mjini Ankara nchini Uturuki baada ya kuchapwa bao moja kwa mtungi na Turan FK ya Turkmenistan. Huo ulikuwa mchezo wa marudiano baina ya timu hizo mbili, baada ya mchano wa siku hiyo Simba kushinda mabao mawili kwa sifuri kupitia mabao ya Kibu Dennis na nahodha John Rafael Boko. Aidha, Simba imefanikiwa kuichabanga Batman mabao manne kwa moja huko kambini Uturuki katika mwendelezo wa michuano yake ya kirafiki kupasha misuli moto kuelekea msimu ujao wa soka. Wekundu wa Msimbazi wamepokeaje kuwekwa kambi ya maandalizi huko nchini Uturuki? Kikubwa kwanza tupo katika kambi nzuri. Nafikiri tumekuja sema ambayo ni bora Nafikiri ni sehemu nzuri kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya, lakini uh, ubora wetu pia unatokana uh, na nafikiri benchi ya ufundi ambayo sasa hivi tunalo. Nafikiri tuna benchi zuri ambalo unaweza kutupatia kitu, naamini kabisa na maandalizi ambayo wanatupatia, nafikiri tutaenda kuwa na msimu bora sana huo ambao unaenda kuanza. Simba inatarajiwa kutoa nchini Tanzania Jumanne hii ya Agosti mosi kujiandaa kwa tamasha la Simba Day itakapocheza dhidi ya Power Dynamos ya Zambia mnamo Agosti 6. Tubakia katika masuala ya soka lakini, tuangazie dondoo za Kombe la Dunia la wanawake. Nuhaila Benzina amekuwa mwanasoka wa kwanza wa kike aliyevalia hijabu alipoingia uwanjani kuiwakilisha timu ya taifa ya Moroko. Hii pia ni mara ya kwanza kwa timu ya wanawake kutoka Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini kushiriki mashindano hayo. Ingawa Moroko ilishindwa na Ujerumani kwa mabao sita kwa sifuri Jumatatu iliyopita kwenye uwanja wa Melbourne, lakini wapenzi wa soka kutoka mataifa ya Kiarabu wana matumaini kwamba timu hiyo itarejea kwa nguvu na kishindo katika mechi zake zinazokuja Benzina mchezaji kandanda mwenye umri wa miaka 25 ambaye pia anachezea klabu ya soka ya jeshi la kifalme la Moroko alijiunga na timu ya taifa mwaka 2018. Nuhaila anasimama kama nembo ya uthabiti na azma ya wanawake ambao, wa Kiislamu ambao wamepigana kwa miaka mingi kuondoa marufuku ya chuki dhidi ya Uislamu iliyowekwa na FIFA kuhusu vazi la stara la hijabu. Marufuku hiyo ambayo iliwekwa mwaka elfu mbili kumi na nne imekuwa na athari mbaya kwa wanawake wanaotaka kuwa na michezo waliovalia hijabu. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne FIFA hatimaye iliondoa marufuku hiyo katika uwanja huo. Uamuzi huo ulikuwa ushindi mkubwa wa juhudi za pamoja za wanawake wa Kiislamu kujumuishwa kikamilifu katika michezo wanayopenda. Moroko hiyo wikendi ilishuka dimbani kuvaana na Korea Kusini katika mchuano wake mwingine wa kundi H, ambapo waliambulia ushindi mwepesi wa bao moja kwa sifuri bao la Moroko lilifungwa na Ibtisam Jredi kunako dakika ya sita ya mchezo. Hii ni mara ya kwanza kwa jumla ya timu 32 kushiriki michuano hiyo kutoka 24 za awali. Mechi ya ufunguzi ilipigwa kati ya New Zealand na Norway katika uwanja wa Eden Park huko Auckland mnamo Julai 20, ambapo wenyeji walishinda bao moja kwa sifuri. Nigeria na Afrika Kusini ni katika timu zinazoliwakilisha bara Afrika kwenye fainali hizo. Fainali itafanyika tarehe 20 Agosti kwenye uwanja wa Olimpiki wa Sydney huko mjini. Sydney ni mji mkuu wa New South Wales na moja ya miji mikubwa ya Australia. Utamatishe kwa dondoza hapa na pale. Wiki moja baada ya mwanabondia Karim Mandonga almaarufu Mtukazi kutandikwa na bondia wa Kenya Daniel Wanyonyi huko jijini Nairobi, ametandikwa tena huko nchini Tanzania na Moses Golola wa Uganda. Mandonga almaarufu Mtukazi alipoteza pambano kwa technical knockout au kipenda TKO kutoka kwa mpinzani wake raia wa Uganda. Pambano hilo lilipigwa Jumamosi ya Julai 29 kwenye ukumbi wa Elevate ulioko katika hoteli ya Malaika wilayani Ilemela katika mkoa wa Mwanza. Kwengineko, Kylian Mbappe hana nia ya kufungua mazungumzo na klabu ya Alhilal ya Saudia kwa sasa. Nyota huyo amepiga chini ofa ya kuzoa mshahara wa euro milioni 700 kwa mwaka, na pia nadokezwa kwamba Bayern Munich imethibitisha kuwa imekubali kumwachia fuadi wake Sadio Mane aichezee klabu ya Anasr An ya Saudia kwa dau la mamilioni ya paoni, hatua ambayo pia itaifanya Liverpool ijikute inagharamika. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa dundo hizo, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia Ni Juma nne tarehe 14 mfungo 4 Muharam mwaka 1445 hijria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Agosti mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alifariki dunia Sayid Abul Qasim Lahori, Abul Qasim bin Husein bin Naqi Ridhawi Taqawi Lahori na aliyekuwa faqihi na mfasiri wa Qurani Tukufu. Alizaliwa mjini Kashmir. Aidha, Sayid Abul Qasim Lahori alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa nchini India, huku akiwa ameandika vitabu vingi katika uwanja huo. Msomi huyo alizikwa mjini Lahor. <muchu> katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita nchi ya kiafrika ya Benin ilipata uhuru kutoka kwa Ufaransa. Wafaransa walianza kuingilia masuala ya kisiasa na kiuchumi ya Benin katika nusu ya pili ya karne ya 19 na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo mwaka elfu moja 1892. Ufaransa iliendelea kuikoloni Benin hadi mwaka 1958, na hatimaye mwaka 1960, katika siku kama ya leo, nchi hiyo ikajipatia uhuru wake. Na tarehe mosi Agosti ni siku ya kimataifa ya maziwa ya mama. Utumiaji mkubwa wa maziwa ya kopo na vyakula vya watoto vilivyotengenezwa viwandani ulikithiri sana baada ya vita vya pili vya dunia, hususan katika nchi zilizostawi, na swala hilo limezidisha wasiwasi wa jamii ya kimataifa hivyo swala la kunyonyesha watoto kwa maziwa ya mama na kuzidisha uelewa wa umma kuhusu faida kubwa na za aina yake za maziwa ya mama kwa mtoto na katika usalama wa afya yake lilihitajika kuchukuliwa hatua kubwa na za kimsingi. Kwa msingi huo shirika la afya duniani WHO likishirikiana na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF tarehe mosi Agosti mwaka 1990 ziliitisha mkutano katika mji wa Florence nchini Italia na kutia saini taarifa iliyosisitiza udharura wa kudumishwa kutangazwa na kusisitiza swala la kuwalisha watoto wadogo kwa maziwa ya mama. Taarifa hiyo ilitilia mkazo umuhimu wa mtoto kunyonyeshwa maziwa ya mama katika kipindi cha miezi sita ya awali ya maisha yake na taathira yake kubwa kwa afya ya mtoto na mama.