Suratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora pamoja na Kahama huko Shinyanga. Tunapatikana mubashara kabisa wakati huu mchana wa leo. Mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Zainul Abidin sajada alaihissalam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na makala ya leo katika historia, ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waislamu wa Kishia Nairobi, Kenya waandamana katika kumbukumbu ya Ashura. OIC yatoa wito wa kuachiliwa huru rais wa Naija aliyepinduliwa. Na Rwanda na DRC zaendelea kutuhumiana kuhusu ukosefu wa usalama. Na sasa ni habari kamili. Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia mjini Nairobi mji mkuu wa Kenya walikusanyika kuadhimisha kumbukumbu ya kuwa washahidi Imam Husein alaihi ssalam katika siku ya Ashura. Waislamu hao wakishia, wakiandamana katika kumbukumbu ya Ashura, wa walisikika wakipiga nara za labeika ya Husein na kuonyesha mapenzi yao makubwa kwa Imamu Huseini alaihi ssalam na Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Maandamano kama hayo yameshuhudiwa pia katika miji mingine ya Kenya kama Lamu. Maandamano hayo ya kumbukumbu ya Ashura nchini Kenya kwa mara nyingine tena anathibitisha kuwa na nafasi muhimu miongoni mwa Wakenya mafundisho ya Ahlulbeit sira na harakati ya Imamu Husein alaihimussalam, iliyokuwa na lengo la kupinga dhuluma na kutetea Uislamu. Wakati huo huo, katika nchi jirani ya Tanzania pia mikoa mbalimbali ikiwemo ya Arusha, Singida, Tanga, Dar es Salaam, Kigoma, Pwani na kwingineko imeshuhudia kufanyika pia maandamano ya kumbukumbu kumbu ya Ashura ambapo waandamanaji wameonyesha huba na mapenzi yao makubwa kwa Imamu Husein na Ahlulbeiti alaihim wassalam. Aidha, katika baadhi ya maandamano hayo waandamanaji, sambamba na kuomboleza kumbukumbu kumbu ya kifo cha Imamu Husein, wamelani pia hatua ya kishenzi ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu iliyofanyika huko nchini Sweden na Denmark. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa mwito wa kuachiliwa huru Muhammad Bazoum, rais wa Niger aliyepinduliwa. Husein Ibrahim Taha katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC sambamba na kuelezea wasiwasi alionao kuhusiana na matukio Naija, amebainisha kuwa OIC na laani vikali hatua na juhudi zozote zile za kuchukua madaraka kwa kutumia nguvu. Katibu mkuu huyo wa OIC, mbali na kutoa mwito wa kuachiliwa huru rais Bazoum, ametaka pia kurejeshwa utawala wa katiba katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Kikosi, wa wa mbaroni, Bazuma. Kikosi cha ulinzi wa rais wa Niger siku ya Alhamisi kilimtia mbaruni rais wa nchi hiyo Mohamed Bazoum na kumwondoa madarakani. Kikosi hicho pia kimetangaza amri ya kutotoka nje. Televisheni ya taifa ya Niger ilitangaza siku ya Ijumaa kwamba kamanda wa kikosi cha ulinzi wa rais jenerali Abdurahman Chiani ameteuliwa kuwa mkuu wa baraza la mpito wa nchi hiyo. Chiani amesema katika hotuba yake kwamba wanajeshi walichukua mamlaka nchini Naija kutokana na hali ya usalama kuwa mbaya. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Syria imesisitiza juu ya misingi na misimamo yake thabiti na isiyotetereka ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina ambalo ardhi yake inakaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Syria imebainisha kuwa taifa hilo litaendelea kuwa katika orodha mataifa yanayoliunga mkono na kulitetea taifa la Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imesisitiza kwamba mbali na uungaji mkono wa Damascus kwa Palestina, taifa hilo litaendelea kufanya kila liwezalo kuhakikisha kwamba ukaliaji mabavu dhidi ya Palestina unafikia kikomo na kwamba katu haitaacha kufanya juhudi katika uwanja huo. Kadhalika, wizara mashauri ya kigeni ya Siria imesema katika taarifa yake hiyo kwamba katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu ai... CJ imesisitizwa kwamba taifa la Palestina linapaswa kuwa na haki ya kujiainishia hatima na mustakabali wake na hivyo iweze kuasisi dola la Palestina, mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas. Wizara ya ulinzi ya Rwanda imekanusha kile ilichokitaja madai yasiyo na msingi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwamba wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia DRC ambapo ripoti zinadai mwanajeshi mmoja aliuawa. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kupitia msemaji wake Sylvain Kenge, lilituma wanajeshi wa Rwanda kwa kuvuka mpaka na kuingia kwenye ardhi yake katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kenge alinukuliwa akisema wanajeshi wa ulinzi wa Rwanda ambao wamekiri kuendelea kuyumbisha usalama katika eneo la kaskazini walivuka mpaka wa Kongo siku ya Alhamisi na kuvuka maeneo ya vizingiti na kuanza kuwafukuza raia wa Kongo katika nchi yao. Mvutano kati ya majirani hao umeongezeka tangu kuzuka upya harakati ya M23. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikituhumu Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekuwa yakikanushwa na Kigali, lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na hata wataalamu wa Umoja Mataifa. Na wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati leo wameelekea katika masanduku ya kupigia kura, kushiriki kura maoni ya kuamua hatima muhula wa tatu wa rais Wapiga kura katika nchi hiyo wanatarajiwa kuamua katika kura ya maoni leo ya katiba ukomo wa rais wa mihula mi, miwili. Kura za wananchi hao zitaamua iwapo zitaunga mkono katiba mpya ambayo itamruhusu rais Faustin Archange Tuadere kuania muhula wa tatu katika nchi ambayo imekumbwa na mapinduzi kadhaa ya kijeshi au la. Iwapo itaidhinishwa itamaanisha kuwa mihula miwili iliyowekwa na katiba itafutwa, na hivyo kumwezesha rais Arichange kuwania muhula mwingine madarakani, kulingana na wafuasi wake. Vyama vikuu vya upinzani nchini humo, makundi ya kiraia na waasi wenye silaha wametoa mwito kwa wapiga kura kususia zoezi hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho uoga wa Marekani wa kukumbwa huko Ukraini na yale yale yaliyokumbwa Washington nchini Afghanistan. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeonya kuhusu athari mbaya za ufisadi wa kiserikali nchini Ukraine kutokana na misaada isiyo na mahesabu ya kiuchumi inayomiminiwa nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Mchunguzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ametoa ripoti yake na kutahadharisha kwamba misaada ya kiuchumi wa Marekani kwa Ukraine imeiweka Washington katika hatari ya kukumbwa na ufisadi wa serikali ya Kiev na kuna hatari pia Marekani ikakumbwa na uzoefu mchungu iliyokumbana nao huko nchini Afghanistan. Kabla ya hapo, wizara ya ulinzi wa Marekani ilikuwa imekiri kuweko ufisadi ndani ya serikali ya Ukraine, lakini ilijaribu kuhafifisha suala hilo kwa kudai kuwa silaha inazopewa Kiev zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Hii ni katika hali ambayo ripoti nyingi tu zinaonyesha kuwa silaha za Marekani zinazopelekwa Ukraine zinaishia kwenye masoko ya magendo ya silaha katika kona mbalimbali ulimwenguni. Hatua ya Marekani ya kutangaza rasmi kuwa ina wasiwasi wa kutumiwa vibaya misaada ya kifedha kutokana na ufisadi uliokithiri ndani ya serikali ya Ukraine ni kukiri kusiko rasmi Washington kwamba serikali ya Kiev ni miongoni mwa serikali zilizozama kwenye ufisadi wa kupindukia barani Ulaya. Nchi hiyo ya Ulaya Mashariki ina historia ndefu ya ufisadi na kutawaliwa na serikali legelege kiasi kwamba shirika la uwazi la kimataifa limeiweka Ukraini katika nambari ya 122 na shb kati ya nchi 180 zenye ubadhirifu na ufisadi mkubwa zaidi ulimwenguni. Katika ripoti hiyo, shirika hilo limesema Ukraine ndiyo nchi yenye ufisadi mkubwa zaidi wa kifedha barani Ulaya. Hivi sasa hali ni mbaya zaidi, kwani uchumi wa Ukraine umeporomoka vibaya katika miaka hivi karibuni. Raisi wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky amekiri kuwepo ufisadi wa kuchupa mipaka nchini mwake na kusema kwamba ubadhirifu na ufisadi ni mgogoro sugu nchini Ukraine. Na baada ya kuanza vita na Russia, mgogoro huo umeongezeka sana na hivi sasa hauvumiliki kabisa. Ubadhirifu wa mali ya umma na ufisadi wa kifedha nchini Ukraine umeongezeka mno hivi sasa kutokana na misaada mikubwa ya kifedha, kijeshi na kisilaha ya madola Magharibi na hasa Marekani. Takwimu zinaonyesha kuwa utajiri wa viongozi wengi wa ngazi za juu wa Ukraine tangu baada ya kuanza vita na Rusia umeongezeka kupindukia. Ongezeko hilo lisilo la kawaida la utajiri wa viongozi wa ngazi za juu wa Ukraine limewatia hofu viongozi wa madola Magharibi yanayomimina misaada yao kila namna nchini humo Bali hata rais wa Ukraine amelazimika kukiri kwamba ubadhirifu ni mkubwa mno na hauvumiliki. Si hayo tu, lakini pia wanasiasa wa Marekani, hasa wa chama cha Republican, wameonyesha waziwazi wasiwasi wao na wametaka kuwekwa usimamiaji wa kina wa fedha za Washington zinazomiminwa kwenye mifuko ya serikali ya Ukraine. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliowawa shahidi Imam Zainul Abidin alaihi salam. Husainun ata wal kaunu ashraqa wajhuhu wa ghuradati -ka -ka -ka -ka tumo katika siku za kukumbuka kifo cha mtukufu Ali bin Husein, mashuhuri kwa lakabu ya Imam Sajjad alaihi salam. Mtukufu huyo alikuwa katika medani ya mapambano ya Imam Husein alaihi salam katika ardhi ya Karbala lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu hakuuawa kama walivyofanywa wenzake katika siku hiyo ya huzuni kubwa. Hayo yote yalitimia ili baada ya kuuawa shahidi baba yake achukue nafasi ya kuwaongoza Waislamu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika dakika chache za kipindi hiki maalum ili tuweze kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo Imam Sajjad alaihi salam. Alizaliwa mjini Madina mwaka 38 hijiria, na mapambano ya Karbala yalipojiri alikuwa na umri wa miaka 23. Wakati wa mapambano hayo mwaka 61 hijiria, Imam Sajjad alikumbwa na maradhi makali na hivyo kulazimika kuwa kitandani, kutokana na kuwa hakuwa na uwezo wa kufanya harakati yoyote ile katika medani ya vita. Historia imetufahamisha kwamba Imam Sajjad aliposikia baba yake Imam Husein alayhim assalam akinadi siku ya Karbala kwa kusema ni nani atakayeninusuru? Alijaribu kutoka kitandani licha ya kuhisi maumivu makubwa na udhaifu aliyokuwa nao ili kuitikia wito wa baba yake, lakini shangazi yake Ummu Kulthum alimzuia kufanya hivyo kutokana na udhaifu huo. Alimsihi shangazi yake amruhusu kwenda vitani ili amnusuru Imamu Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa lakini ni wazi kuwa maumivu na udhaifu mkubwa aliyokuwa nao haukumruhusu kupigana pembeni ya baba yake. Hayo yote yalitokana na hekima ya Mwenyezi Mungu ambaye alimtaka Imamu Sajadi abakie hai liendeleze njia na ujumbe wa kuhuisha Uislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Husein alaihim assalam. Mapambano ya Karbala yalimalizika tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria, kwa kuuawa kikatili Imamu Husein alaihi ssalam na wafuasi wake waaminifu. Kwa ibara nyingine ni kwamba baada ya kumalizika mapambano hayo ya moja kwa moja katika medani ya vita ya Karbala, duru nyingine mpya ya mapambano hayo ilianza, ambayo ilikuwa ni ya kuendeleza thamani na ujumbe wa mapambano hayo. Imam Sajad alaihi ssalam alikuwa na nafasi muhimu ya kuwafikishia Waislamu ujumbe huo wa mapambano ya Imamu Husein. Imam, Imam Sajad alaihi ssalam na shangazi yake Bibi Zainab alaiha ssalam ndio waliobeba na kutekeleza kwa busara kubwa jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe huo mzito, tena kwenye mazingira magumu zaidi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya Kiislamu. Maisha na hotuba tofauti alizotoa Imam Sajjad baada ya kumalizika tukio la Karbala zinathibitisha wazi kipawa kikubwa cha hekima na mwamko alichokuwa nacho mtukufu huyo. Imam Sajjad alipowasili katika mji wa Kufa kutokea katika medani ya Karbala, huku akiwa ameandamana na msafara wa mateka wa vita hivyo vya kidhalimu, alitoa ujumbe na hotuba kali iliyowaathiri wakazi wa mji huo na kubadilisha kabisa hali yake baada ya kuwabainishia fadhila zake na za watu wa nyumba tukufu ya mtume imam sajada alaihi ssalam aliwahutubu wakazi wa mji wa kufa kwa kusema enyi watu na kuwapieni mwenyezi mungu je mgali mnakumbuka kuwa mlimwandikia barua baba yangu lakini baadaye mkamhadaa mlifunga naye mapatano ya kumbaya lakini mkampiga vita. Je, mtamtazamaje Mtume wa Mwenyezi Mungu atakapokuulizeni siku ya kiama mlivyowaua waua ahlubaiti wake na kuwavunjia heshima? Kilele cha hotuba za Imam Sajjad alayhi ssalam kilishuhudiwa huko Sham, mbele ya mtawala Yazid, mtawala aliyekuwa dhalimu kutoka kizazi cha Bani Umaya. Mtukufu Imamu Sajad alifichua jinai na ukatili wa Yazid kiasi cha kumfanya ahisi kwamba alikuwa ameguswa na kubanwa mno na maneno hayo. Imamu alibainisha sifa na fadhila zake pamoja na za watu wa nyumba ya Mtume na kuwaambia waliohudhuria mahala hapo kwa kusema: enyi watu, mimi ni mwana wa Fatima, mimi ni mwana wa yule aliyeuawa shahidi akiwa na kiu. Daima alikariri sifa na fadhila za ahlu baiti wa Mtukufu Mtume na masaibu waliopata katika ardhi ya Karbala, jambo lililowaathiri kwa kiasi kikubwa hadhirina na kuwafanya waangue kilio na kububujikwa na machozi. Yazidi alifanya hila ya kukatiza hotuba ya Imamu Sajjad alaihi ssalam kwa kuamuru adhana isomwe baada ya kuona kwamba hali ya Shamu, makao makuu ya utawala wa Bani Umaya ilikuwa imeharibika na kuathirika mno kwa maneno na hotuba ya Imamu Sajad, watawala hao walifanya haraka kuurudisha msafara wa mateka wa Karbala mjini Madina. Hotuba hizo ziliathiri sana wakazi wa watu wa Sham. Hotuba hizo pia zinathibitisha wazi ushujaa wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kukabiliana na dhulma, hata wakiwa kwenye kambi na makao makuu ya watawala dhalimu kama Yazidi, na kipawa chao kikubwa katika kuamsha dhamira za watu walioghafilika na ukweli wa mambo. Hotuba za Imamu Sajjad alaihi ssalam zilileta mwamko mkubwa miongoni mwa watu katika miji mbalimbali na hivyo kuwafanya wengi wakiwemo tawabin kujirudi na kuona kwamba walikuwa kwenye upotofu. Hata baada ya kuwasili mjini Madina, bado Imam Sajjad alayhi ssalam aliendelea na harakati zake za kufichua ukatili na dhuluma ya watawala wa Bani Umayya na kuwafahamisha Waislamu mafundisho halisi ya dini tukufu. Baada ya mapambano ya Imamu Husein alayhi ssalam, watawala wa Bani Umaya walieneza wimbi la ugaidi na hofu miongoni mwa watu na kufanya ufisadi na dhuluma za waziwazi bila ya kuogopa lolote. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Imam Sajjad Zainul Abidin aliendelea kuleta mwamko wa kidini miongoni mwa watu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Jukumu kubwa zaidi la Imamu Sajad lilikuwa ni kurekebisha sura iliyopotoshwa ya Uislamu na kuwaondoa watu kwenye ujahili. Hii ni katika hali ambayo Bani Umaya walijaribu kuwafanya watu washikamane na masuala ya kidhahiri tu ya dini na kuwaweka mbali na mafundisho halisi ya Uislamu. Harakati ya Imamu Sajad iliwafanya watu wengi waliokuwa wakitafuta elimu ya kweli wa mambo kukusanyika kando yake na hivyo kunufaika na chemchemi ya maarifa yake ya kidini. Moja ya majukumu mazito aliyotekeleza Imam Sajjad katika kipindi cha baada ya kumalizika mapambano ya Karbala ni kubainisha maana ya dua muhimu na zenye thamani kubwa katika Uislamu. Dua hizo zote zimekusanywa katika kitabu kiitwacho Sahifatu Sajjadiya. Uchunguzi wa kina wa dua hizo unathibitisha wazi kwamba hazikuwa dua za kawaida, bali zilibeba ujumbe mzito na maalum. Imam alitumia dua hizo kubainisha sababu za kuumbwa ulimwengu na mwanadamu hapa duniani, masuala ya kiitikadi, akhlaki ya mtu binafsi, kijamii na kisiasa. Imam Sajadi alikuwa akitumia kila fursa aliyopata kukumbusha tukio chungu la mauaji ya Karbala na kulia hasa alipokumbuka tukio la siku ya Ashura swala. So, hilo liliwafanya watu kutambua dhuluma iliyokuwa ikifanywa na watawala wa Bani Umayya na vilevile kuhuisha tukio la Karbala katika nyoyo za Waislamu. Imam Sajadi pia alifahamika kwa ukarimu, usamehevu, huruma na muamala wake mzuri kwa watu. Imamu alikuwa na uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu na hata Umar bin Abdul Aziz, mmoja watawala Umayya, wazi wazi Sajjad, wa watawala wa Bani Umaya alikiri waziwazi jambo hilo. Imam Sajjad aliwaongoza Waislamu kwa kipindi cha karibu miaka 34. Katika kipindi chote hicho imamu alitumia uwezo wake wote katika kuimarisha masuala ya kifikra na kiutamaduni miongoni mwa Waislamu, na wakati huo huo akifichua utambulisho halisi wa watawala dhalimu wa Bani Umaya, alieneza maarifa ya kiislamu miongoni mwa Waislamu na hivyo kumwandalia mwanawe imamu Muhammad Baqir alaihimassalam, uwanja unaofaa wa kuweza kuendeleza maarifa hayo. Ni wazi kwamba watawala wa Bani Umaya nao walikuwa wakifanya kila hila na njama ili kuzima mwanga huo wa maarifa ya kiislamu Hatimaye Walid bin Abdul Malik, mtawala dhalimu wa Bani Umaya, aliamua kumuua kwa sumu Imam Sajjad Zainul Abidin katika siku kama hizi mwaka 95 Hijiria. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hasa wapenda haki, kwa mnasaba huu mchungu wa kukumbuka kuuawa shahidi mtukufu Imam Ali bin Husein Zainul Abidin. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni ni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumapili ya leo tarehe 30 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia nchini Kenya ambako karibu matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yametolewa na habari ya kufikia makubaliano mirengo ya simu ya kisiasa nchini humo ya kufanya mazungumzo ya kutafuta maridhiano ya kisiasa baada ya maandamano mtawalia. Baadhi ya, ya magazeti hayo kama Sunday Nation, Sunday Standard, on Sunday Taifa Jumapili, na mengineyo ya yameakisi habari hiyo na kudokeza kuwa serikali ya Kenya na mrengo wa upinzani wameafiki kuunda timu ya maridhiano ambayo nalenga kutatua tofauti zao baada ya maandamano yaliitishwa na no upinzani kusababisha watu wasiopungua ishirini na mbili kufariki dunia nchini humo mazungumzo hayo yanatarajiwa kufanyika kwa usimamizi wa rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. Kuhusiana na habari hiyo, Sunday Nation linaandika Raila na Ruto waafikiana kuwekwa mazungumzo ya kutafuta suluhu. Linadokeza kuwa hata hivyo, mirengo hiyo hasimu ya Kenya imeendelea kugawanyika kuhusiana na maudhui za kujadiliwa katika mazungumzo hayo. Ukurasa mkuu wa Taifa Jumapili umetawaliwa na habari zisemazo, Ruto akitaka anapata Rais amekuwa akiibuka mshindi katika hali nyingi, hasa zenye ushindani kisiasa, kiuchumi na hata kisheria. Taifa Jumapili limeandika pia Raila akubali mazungumzo, hatimaye mirengo ya Kenya Kwanza na Azimio la Umoja imekubali kushiriki mazungumzo maridhiano kwa ajili ya kutuliza joto la kisiasa katika nchi hiyo. Katika habari nyingine, Taifa Jumapili limeandika Afrika yataka vita Ukreni vikome upesi, Kenya yakosekana maraisi Afrika wakienda Ulaya kusaka suluhu, na kampuni zaanza kukata ushuru mpya. Haya yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, naanza na habari leo Jumapili na baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti hili zinasema: Chongolo, tusijibu matusi; bandari ataka mabadiliko makubwa masoko; uwegeshaji unataka majaliwa; anadi uwekezaji Urusi; auawa kwa kukatwa kichwa akichuma mboga; Mpango ambaye ni makamu wa rais ataka wanawake zaidi mafunzo ya usalama; dereva atumia muziki kurubuni wanafunzi sasa achunguzwa, serikali achukua hatua, uzalishaji na bandari ya Kibirizi kuibeba Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwananchi Jumapili ukurasa wake wa mbele umetawaliwa kwa habari zisemazo kesi ya uwekezaji, serikali yaweka pingamizi, ICSID ya shusha hoja zaidi ya 15 ikipinga hukumu ya kutakiwa kumlipa mwekezaji wakili mkuu wa serikali asema wana uhakika na wanachokifanya. Chadema wakero wa vikwazo vya biashara mpakani. CCM ni bandika bandua yajibu hoja za bandari. Sababu za mume kuikimbia ndoa. Si kila unachokiona mitandaoni kinafaa tanabahi. Unachotakiwa kufanya ukiwa mwanamume asiye na ajira. Haya funzo hilo. Na mtindo wa malezi watajwa kuwa ongezeko la watoto kujiua. Kazi kwenu wazazi. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa Nipashe Jumapili, nakutana na, na habari zisemazo dini na siasa. Chadema ya mjibu msajili wa vyama ah, hukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa kumuua mwanafunzi Yudom. CCM ya koleza moto uwekezaji bandari, yaonya udini na ubaguzi. Kampeni ya Samia yaibua vitendo vya ubakaji kwa watoto na ripoti maalum, uchafua vyo unavyohatarisha maisha ya wanafunzi naitimishia nchini uganda na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la sunday monitor ni tamko la rwanda la kukataa na kupinga madai ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ya kuvamia mpaka wake na kuyataja madai hayo kuwa hayana msingi wowote mvutano kati ya majirani hao umeongezeka tangu kuzuka upya kwa harakati za waasi wa m 23 waziri wa ulinzi wa rwanda ameyataja madai ya drc ya kuvamia mpaka wake na vikosi ya kuvamiwa mpaka wake na vikosi kutoka Rwanda kwamba hayana msingi wote. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti la Sunday Monita inahusu azma Uganda na Kenya kushirikiana kuendeleza mradi wa SGR yani re ujenzi wa reli ya kisasa. Limeakisi pia taarifa ya upinzani nchini Kenya ambayo inasema upinzani Kenya umeaf, umefikia makubaliano kufanya mazungumzo na serikali baada ya maandamano mtawalia ambayo imesababisha kwa kali watu ishirini na mbili kuuawa. Sunday Monitor eh, kwa upande wake limeakisi pia jinamizi la mpasuko na mgawanyiko unaoendelea kukisakama chama kikongwe cha upinzani cha FDC. Limeipa kichwa cha habari eh, hiyo kuhusiana na mgogoro wa chama hicho, kwamba mkutano wa Ijumaa uliotawaliwa na vurugu umeacha mgawanyiko wa chama cha FDC kinachochechemea. Kadhalika limeakisi mkutano wa rasia na viongozi wa Afrika. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 73 ya mfululizo huu kitamzungumzia Hassan Modares, msomi na alimu mwingine wa kishia aliyekuwa na mchango mkubwa sana katika harakati za kielimu na kisiasa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mwaka 1278 Hijiria, katika nyumba ya Sayidi Ismail Tabatabai, mmoja wa masaidi na masharifu ambao nasaba yao inaishia kwa Imamu Hasan alaihi salam, alizaliwa mtoto aliyepewa jina la al Hasan. Familia ya mtoto huyu ilikuwa mashuhuri kwa elimu, maarifa na kulikuweko na wanazuoni na maulama mahiri waliotokea katika familia hiyo. Familia yake ilikuwa ikijidhaminia maisha kupitia kilimo. Sayid Hasan alipokuwa na umri wa miaka sita alipelekwa kwa babu yake Mira Abdul Baqi aliyekuwa akijishughulisha na mahubiri na uenezaji wa mafundisho ya dini katika eneo la Kamshe katika mji wa Isfahani, Iran, ili amfundishe dini. Mira Abdul Baqi alifanya kila wezalo ili kumfundisha elimu na masomo ya dini Sayyid Hassan na kumjenga ili aje kuwa alimu mtegemewa. Kipaji alichokuwa nacho pamoja na bidii ya kusoma vilimfanya kwe haraka haraka daraja za kielimu. Akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu aliondoka kwa babu yake na kujiunga na chuo cha mji huo katika zama hizo na kubakia katika chuo hicho kwa muda wa miaka 13 alisoma falsafa na irfan kwa ustadh Mirza Jahangir Khan Kashkai. Baada ya hapo, kutokana na kiu ya masomo aliyokuwa nayo, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf wa Iraqi, na akiwa huko alihudhuria darsa na masomo ya waalimu watajika katika zama hizo kama Mirza Shirazi wa kwanza alibakia katika hauza na chuo cha kidini cha Najaf kwa muda wa miaka saba. Alirejea Isfahani baada ya kupata daraja ya ijtihadi na kuanza kufundisha katika chuo cha dini cha mji huo. Ni katika miaka hiyo ambapo, kutokana na kutabahari kusiko na mithili katika kufundisha, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Modares, yaani mwalimu au mfundishaji, na baada ya hapo watu wote walimtambua kwa jina la Seyid Hasan Modares. Maisha ya Seyid Hasan Modares yalisadifiana na matukio ya harakati za mapinduzi makubwa Irani na duniani, kama vile katika maeneo yote ya dunia yalitaka kupinduliwa juu chini: mapinduzi ya katiba nchini Iran, vita vya kwanza vya dunia na mapinduzi makubwa Russia ya Rasia, yote yalikuwa katika hali ya kutokea. Katika ulimwengu huu uliokuwa unafukuta joto na vuguvugu vugu la mapinduzi, Sayyid Hasan Modares daima alikuwa akifuatilia na kupigania uadilifu, na tangu mwanzo alipoanza tu kufundisha katika chuo cha kidini cha Isfahan, alikuwa akipinga vikali miamala na vitendo vya utawala na alikuwa akifanya jitihada kuzuia dhuluma na ukandamizaji dhidi ya watu kwa kutumia mantiki na hoja madhubuti. Sambamba na kufundisha, Hassan Modares alikuwa akifuatilia na kushughulikia hali ya matalaba yaani, wanafunzi wa masomo ya dini vyuo vya kidini pamoja na wakfu zake na alikuwa akiwashinikiza wasimamizi wake watumie vipato vinavyopatikana kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya wanafunzi wa dini. Katu Hassan Modares hakuwa akisalimu amri mbele ya mambo ya uhalifu na mambo yasiyo ya kimantiki, na hakuwa akisita hata kidogo kutekeleza uadilifu. Moyo wake wa kutosalimu amri ulilikwamisha kundi la kutanguliza mbele maslahi yake na ni kutokana na sababu hiyo, kwa mara ya kwanza likachukua uamuzi wa kutaka kumua. Hata hivyo, kwa bahati nzuri alinusurika katika jaribio la kutaka kumua na watu waliokuwa na nia mbaya na yeye wakashindwa kufikia malengo yao. Miaka minne baada ya Modaris kuwa katika mji wa Isfahan, pinduzi ya katiba nchini Irani akapata ushindi. Tangu awali Modaris alikuwa akiafikiana na mapinduzi hayo kwani alikuwa akiamini kwamba hiyo ni njia ya kukata mikono ya madhalimu. Baada ya ushindi wa awali wa wapigania katiba, uongozi na usimamizi wa miji ulikabidhiwa kwa jumuiya za mikoa na Modares akawa mmoja wa ujumbe wa jumuiya ya mkoa wa Isfahan. Ni katika kipindi hiki ambapo Samsama Asaltane, kamanda wa vikosi vya wapigania mapinduzi wa Kibaktiar, alichukua jukumu la kuongoza mji wa Isfahan na alikusudia kufidia hasara zilizotokana na vita na utawala wa Kajari kupitia ukusanyaji kodi kutoka kwa wananchi wa Isfahan. Akiwa na nia kutekeleza mpango huo aliwashinikiza wananchi na hata kufikia kutumia mabavu. Sayyid Modarres ambaye alikuwa na taarifa hilo alijitokeza na kuwaunga mkono wananchi Samsam -sam Saltane alitoa amri ya kupelekwa uhamishoni Hasan Modarres. Wananchi wa Isfahani nao wakiwa na lengo la kumuunga mkono Modarres walifunga masoko yote na wakawa wakimfuata Modarres na wao wakiwa na nia kuondoka katika mji huo. Msimamo na hatua hii ya wananchi ilimlazimisha kiongozi huyo aache kutumia mabavu na modares akarejea Isfahani katika anga ya sauti na nara kubwa za wananchi zilizokuwa zikimwombea dua na kumtakia umri mrefu. Mwaka elfu moja mia tisa na tisa dares alitangazwa na maulamaa wa Najaf kama mmoja wa maulamaa wa somi zaidi. Hii ilikuwa ni ibada ya bunge la pili la kitaifa kutangaza uwepo wake. Ilikuwa kwamba kwa mujibu wa sheria ya kamilisho ya katiba maulama wao wasimamizi wa maazimio ya bunge, Seyed Modares aliingia bungeni katika hali ambayo hakuna mtu aliyekuwa akitaraji hilo, kwamba mwanazuoni huyo mwembamba na mwenye mkongojo mikononi ataweza kushika hatamu za uongozi wa masuala ya bunge. Baada ya hapo, Modares alichaguliwa katika duru nne zilizofuata za bunge kama mwakilishi wa wananchi wa Tehran. Kuna duru moja Sayyid Modarres alikuwa spika wa bunge na kiongozi wa chama cha walio wengi bungeni. Sambamba na kuchaguliwa bunge la pili la taifa nchini Iran, Rusia na Uingereza zilitumia udhaifu wa serikali kuu kadiri zilivyoweza na kutiliana saini mkataba wa kifidhuli wa kuigawa ardhi ya Iran. Maeneo mbalimbali ya Iran wakati huo yalikuwa yakishuhudia vuguvugu na harakati za upinzani za wananchi dhidi ya uwepo wa majinabi katika ardhi ya nchi yao. Hali ya mambo ya kifedha na kijeshi ilikuwa mbaya, ambapo hakuna serikali ambayo ilikuwa na uwezo wa kudhibiti na kusimamia vyema mambo. Bunge likiwa na nia kulipatia ufumbuzi tatizo hilo, lilipasisha uamuzi wa kumleta hapa nchini Marekani William Morgan Shuster ili aje kuwa mweka hazina mkuu. Hata hivyo baada ya muda mfupi, Rusia ikagundua kwamba uwepo wa William Morgan si kwa maslahi yake, na katika hali ya ujeuri kabisa ikaitaka Iran imtimue Marekani huyo. Si hayo tu, Rusia ilitishia kwamba kama matakwa yake hayatatekelezwa basi itavamia ardhi ya Iran. Ijapokuwa bunge lilisimama kupinga dhuluma, utumiaji mabavu na upendaji makuu wa Rasia, lakini serikali ya Wathuq Adaula, waziri mkuu wakati huo, ilikuwa ikiona kwamba haina ubavu wa kukabiliana na majeshi ya Urusi, ilivunja bunge na kukubali pendekezo la Rasia. Matokeo yake Marekani Morgan Shuster hakuweza kuendelea na shughuli zake zaidi ya mwaka mmoja nchini Iran na hivyo akarejea Marekani. Miaka miwili baada ya kutimuliwa kwa Morgan Shuster kutoka Iran, bunge la tatu lilifunguliwa huku ulimwengu ukikaribia kuingia katika vita vya dunia. Iran ilitangaza kutoegemea upande wowote katika vita hivyo, lakini majeshi ya washirika yaani, serikali ya Urusi na Uingereza yalikalia kwa mabavu maeneo ya kaskazini na kusini mwa Iran. Kutokana na uwepo wa jeshi la Urusi na Uingereza nchini Iran, njaa kubwa ilitokea na karibu nusu ya watu wa Iran walikufa kwa njaa au kwa magonjwa. Katika mazingira haya, wanazuoni wa Kiislamu walitangaza jihadi dhidi ya majeshi washirika na katika kutetea dola ya Uthmania, na wanazuoni wa Irani wakiwafuata wanazuoni wa Najaf waliwaita watu katika kukabiliana na wavamizi. Maisha ya hekaheka heka ya Seyid Hasan Modarres yanaendelea, na katika kipindi chetu kijacho tutakusimulieni yale aliyokumbana nayo mwanazuoni huyu na mwana mapambano huyu katika kipindi fulani cha historia pamoja na yale aliyokabiliana nayo katika maisha yake. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, nakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni tarehe 12 Muharam mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na Julai 30 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita mia sawa na tarehe 12 mfungo 4 Muharam mwaka 61 Hijria, msafara wa mateka wa Karbala uliojumuisha wanawake na watoto wa mashahidi wa Karbala uliowasili katika mji wa Kufa nchini Iraq. Kiongozi wa msafara huo alikuwa Imam Ali bin Husein Sajjad alayhi ssalam, mtoto wa Imam Husein alayhi ssalam na Bibi Zainab alayha ssalam, dada wa Imam Husein bin Ali alayhim ssalam. Licha ya tabu na masaibu waliokutana nayo wawili hao wakiwa mjini Kufa, walifichua kwa ushujaa mkubwa dhulma na jinai za utawala wa wakati huo na kuwalaumu wakazi wa mji huo kumtelekeza Imam Hussein alayhi Salam na kutomuunga mkono. Siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alifariki dunia Otto von Bismarck, kansela wa kwanza na mwanasiasa mkongwe wa Ujerumani. Bismarck aliongoza vita vitatu ambavyo viliainisha mustakbal inchi wa Ujerumani kama nchi huku akikabiliana pia na madola ya Ulaya Wakati huo ili kufikia lengo hilo hakuwa na njia nyingine ghairi ya kuiondoa Austria katika shirikisho la majimbo ya Ujerumani ya Kikatoliki, sambamba na kulikomboa jimbo la Schleswig Holstein kutoka udhibiti wa Denmark na kuhitimisha upenyaji wa Ufaransa katika majimbo ya kusini mwa Ujerumani katika vita hivyo Tarehe 30 Julai miaka 76 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa Kimarekani anayejulikana kama baba wa sekta ya utengenezaji magari wa nchi hiyo, Henry Ford. Alizaliwa tarehe 30 Julai mwaka 1863 katika familia ya kimaskini, na tangu utotoni alikuwa na hamu kubwa ya maswala ya mekanika. Siku moja, Ford aliona gari likitembea barabarani bila ya kuvutwa na farasi, na akaamua kutengeneza gari lake mwenyewe. Na mwaka 1896 alifanikiwa kutengeneza gari lake la kwanza. Na siku kama ya leo, miaka 16 iliyopita, alifariki dunia Ayatullah Ali Akbar Faidh, mashuhuri kwa jina la Ayatullah Mishkini. Ayatullah Mishkini alisoma kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo kama Ayatullah Burujerdi na Imam Khomeini. Alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo kujiunga na harakati ya mapambano ya Imam Khomeini dhidi ya utawala wa Shah. Alitiwa nguvuni na kufungwa jela mara kadhaa sambamba na kubaidishwa na ameandika vitabu vingi. Kwa makala hiyo ya leo katika historia ndio tunafikia tamati matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.