Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa, hao ndio ndiyo wanaoamini kweli kweli wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ni mimi mtangazaji wako kwa mara nyingine tena na kualika kuwa nami Asmahani Ghanima Muhamed. Tuna mengi mazuri tumewaandalia katika meza yetu ya matangazo mchana huu, na ni matangazo mubashar kutoka studio za Jame Jam hapa Tehran. Na tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, tutatupia jicho nchi kufanywa mbuzi wa zezeli katika na mkakati wa Marekani katika sera ya kigeni ya nchi hiyo. Tutakuwa naye Sheikh Salim Mwega katika maada ya Muharram, tutawaletea magazeti tukidondoa habari kuu, habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, tutakuwa na makala yetu pendo, makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, ni makala ya leo katika historia kwa nami hadi tamati ya matangazo. Tovuti yetu pastoday ir sw, kama ukinafasika, unaweza ukaperuzi katika mtandao tovuti ya idhaa ya Kiswahili pastoday ir sw. Utapata vipindi, utapata makala fupi na kadhalika zilizojaa maarifa tele. Matangazo haya yanaenda kwa muda wa saa moja, na yanasikika kupitia redio wa shirika maarifu fm ya mjini Tanga, Tanzania. matangazo idhaa Tehrani wasikilizaji ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran, wapendwa wasikilizaji, yamevuka nchi, yamevuka maeneo ya mipaka, yameingia katika nchi mbalimbali, yanasikika katika nchi mbalimbali mbali za kusini mwa Afrika, baadhi ya nchi za uba wa jemi, Tanzania karibu mikoa mingi, matangazo yanasikika Usikose kutuma ujumbe wako mfupi SMS, mpenda msikilizaji, nami nitaurusha mubashara studioni, na saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Jiunge nami katika vichwa vya habari mchana huu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la laani mapinduzi yaliyofanyika Niger. EU yasema Putin anataka kupatikana njia za kuhitimisha vita Ukraine. Hamas yasema utawala wa kizawini wa Israel unataka kuibua vita vya kidini, na pamoja na habari nyingine, kamanda Hemeti atoa masharti kwa ajili ya kurejesha utulivu huko Sudan. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na Yenaija. Nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja Mataifa zimelaani hatua za kubadili kinyume cha sheria serikali huko Niger na zimetoa wito wa kuachiwa uhuru haraka iwezekanavyo na bila masharti rais wa nchi hiyo Muhamed Bazoum na watu wake wa karibu. Kikosi cha ulinzi wa rais wa Niger juzi kilimtia nguvuni rais wa nchi hiyo Muhamed Bazoum na kumwondoa madarakani. Kikosi hicho pia kimetangaza amri ya kutotoka nje. Taarifa ya baraza la usalama la Umoja Mataifa imesema Tunalaani vikali vitendo vinavyopingana na katiba vyenye lengo la kubadili utawala huko Niger, na tunataka rais Mohamed Bazum wa nchi hiyo aliyechaguliwa kupitia uchaguzi, familia yake na viongozi wa serikali waachiwe huru mara moja na bila masharti yoyote. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia limeunga mkono msimamo wa nchi za magharibi mwa Afrika wa kupinga mapinduzi ya jeshi huko Niger na kusema lina wasiwasi wasi kutokana na taathira hasi za kubadilishwa serikali kinyume cha sheria katika eneo la magharibi mwa Afrika. Katika upande mwingine, ofisi ya rais wa Ufaransa imetangaza kuwa inatazamia kuitisha kikao cha dharura leo kujadili mapinduzi ya Niger ambacho kitaongozwa na Rais Emmanuel Macron. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika EU amesema rais wa Russia ameonyesha hamu ya kutaka kuhitimisha vita huko Ukraine. Zaidi ya mwaka mmoja umepita sasa tangu kuanza vita kati ya Rusia na Ukraine. Vita hivyo vilianza baada ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO kupuuza wasiwasi wa kiusalama wa Moscow na kwa lengo la kuipokonya silaha Kiev. Marekani na Ulaya zimeendelea kuchochea vita na mapigano ya huko Ukraine kwa kuipatia silaha na zana za kivita serikali ya Kiev, sambamba na kuiwekea Rusia vikwazo vya aina mbalimbali. Azali Asumani, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika u amesema, akiwa katika mji wa St Petersburg nchini Russia kwamba Rais Vladimir Putin ametangaza kwamba yupo tayari kwa ajili ya mazungumzo, na tunasubiri kuona Ukraini itakuwa na msimamo gani kuhusu suala hilo, amesema. Ameongeza kuwa Umoja wa Afrika unapongeza juhudi za Russia za kusaidia kutoa mafunzo na kuimarisha uwezo wa rasilimali watu barani Afrika na akasema wakati Russia inashinda ni kana kwamba Afrika pia imeshinda. Kongamano la pili la uchumi na masuala ya like kibinadamu la Russia na Afrika lilimalizika jana alasiri kwa kutolewa taarifa. Kongamano hilo lilitilia mkazo ulazima wa kufanyiwa marekebisho muundo wa shirika la biashara duniani. Pande mbili za Afrika na Russia pia zimepasisha mpango wa ushirikiano kwa ajili ya mwaka 2023 hadi 2030 na ishirini na sita. Naendelea kutegea sikio matangazo ya mchana kutoka hapa Tehran. Kamanda wa vikosi vya usaidizi wa haraka vya Sudan RSF wametaka kuuzuliwa kamanda wa jeshi ya nchi hiyo ili kurejesha utulivu nchini humo. Mapigano ya umwagaji damu yanaendelea Khartum, mji mkuu wa Sudan, na katika miji mingine ya nchi hiyo kati ya jeshi la taifa linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na viongozi na vikosi vya RSF vinavyoongozwa na kamanda Mohamed Amdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka huu. Juhudi za upatanishi wa kikanda na kimataifa kwa ajili ya kufikia mapatano ya kudumu ya kusitisha vita huko Sudan hadi sasa hazijazaa matunda. Mohamed Amdan Dagalo jana alitangaza kuwa mapatano yanaweza kufikiwa huko Sudan katika muda wa masaa sabini na mbili iwapo Abdu Fatah al Burhan, kamanda wa jeshi la nchi hiyo atajiuzulu wadhifa huo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu amesema mashambulizi ya wazayuni katika msikiti wa Alaksa kwa mara nyingine tena yameonyesha namna adui alivyokusudia kutangaza vita vya kidini dhidi ya Alaksa. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni juzi Alhamisi, aliushambulia msikiti wa Laksa akitokea upande wa Babwel Maghriba akiambatana na kundi la walowezi wa kizayuni kwa mnasaba kile, wa kukumbuka kile kilichotajwa kuwa ni kuharibiwa hekalu, kisha wakatekeleza shughuli za kibaguzi za Talmud katika eneo hilo. Wawakilishi kadhaa wa Knesset na viongozi wa serikali ya utawala wa kizayuni wa Israel pia walijiunga katika hujuma hiyo. Msemaji wa Hamas katika mji wa Kuds, Muhamed Hamada, amesema wananchi wa Palestina hawata salimu amri kivyovyote vile mbele ya uvamizi na mashambulizi ya utawala wa kizayuni na walowezi wa, wa, wa kiyahudi dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa. Amesema uvamizi wa karibuni wa wazayuni katika msikiti wa Al-Aqsa kwa mara nyingine tena umeonyesha kuwa adui amekusudia kuibua vita vya kidini. Na akizungumza na ujumbe wa China ulioitembelea Pyongyang, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameahidi kuboresha zaidi uhusiano kati ya nchi mbili hizo. Ujumbe wa maafisa wa China unaoongozwa na mjumbe wa kitengo cha kisiasa cha chama cha kikomunisti cha nchi hiyo Li Hongzong jana waliutembelea mji mkuu wa Korea Kaskazini katika kumbukumbu ya kuadhimisha miaka sabini baada ya kumalizika vita vya Korea. Ujumbe huo wa China ni wa kwanza kufanya ziara mjini Pyongyang tangu dunia iathiriwe na janga la maambukizi ya korona. Mapema jana maafisa wa China na Russia walisimama bega kwa bega na kiongozi wa Korea Kaskazini katika gwaride la kijeshi huko Pyongyang. Ujumbe wa Russia ulioongozwa na Sergei Shoigu, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hiyo ilikuwa ni ziara ya kwanza kuwahi kufanywa na waziri wa ulinzi wa Russia huko Korea Kaskazini tangu kusambaratika umoja wa Kisovieti, na huu ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wetu huu wa kisiasa kwa mchana huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema: nchi kufanywa mbuzi wa zazeli, mkakati wa Marekani katika sera ya kigeni. Mojawapo ya mikakati ya Marekani katika sera zake za mambo ya nje ni kuzitoa muhanga nchi mbalimbali mbali, haswa zile zisizofuata na kwenda sambamba na sera na mitazamo yake. Baada ya kuanguka umoja wa Kisovieti, Marekani ilijiona kama kiongozi pekee wa mfumo wa dunia nzima. Hata hivyo, mfumo wa kambi moja yani unipolar wa marekani ulianza kuporomoka, haswa katika mwongo wa pili wa karne ya ishirini na moja na dunia ikaanza harakati ya kuelekea kwenye ulimwengu wa kambi kadhaa, China, Rusia, Umoja wa Ulaya na madola yanayoibuka kwa kasi kubwa kama Iran ni miongoni mwa nchi zilizotoa changamoto na kupinga mfumo wa kambi moja duniani unaongozwa na Marekani. Marekani inatumia mikakati tofauti kwa ajili ya kukabiliana na mwenendo wa kuporomoka mfumo wa kambi moja duniani. Miongoni mwa mikakati na mbinu hizo ni utumiaji wa vikwazo na sarafu ya dola, kuanzisha miungano dhidi ya nchi zisizofuata sera na siasa za Marekani na washirika wake na kuzishughulisha nchi hizo kwa kuzitumbukiza katika vita baina yao wenyewe kwa wenyewe na katika migogoro ya ndani. Mikakati hii inatumika kwa njia tofauti dhidi ya nchi mbalimbali: Iran, Rasia, Siria, Yemen na Ukraine ni miongoni mwa nchi muhimu ambazo zimekuwa wahanga wa sera za kidhalim za Marekani. Rasia, ambayo ni mpinzani mkuu muhimu zaidi wa Marekani duniani, imetumbukizwa katika vita vya Ukraine tangu mwezi Februari mwaka uliopita lengo kuu la vita hivyo ambavyo vinafanyika chini ya usimamizi wa nchi za magharibi ni kudhoofisha nafasi ya kimataifa ya Russia na kuzuia mwelekeo unaoongezeka wa nafasi yake katika mfumo wa dunia. Wahanga wakubwa wa vita hivi ni watu wa Ukraine ambao wamekuwa chombo na wenzo wa kutekelezea sera ya nje ya Marekani dhidi ya Russia. Um, kuhusiana na hili Rais wa Asiria Bashar al-Assad, ambaye Jumanne iliyopita alikuwa mwenyeji wa mjumbe maalum wa rais Vladimir Putin wa Urusi Alexander Lavrentinov, na ujumbe aliyoambatana na, nao, alikosoa sera ya Marekani na washirika wake ya kuzifanya nchi mbalimbali mbali kuwa mbuzi wa wazazeli na akasema Marekani na magharibi kwa ujumla zimeanzisha mgogoro wa kisiasa na kiuchumi wa kimataifa na kusababisha ukosefu wa utulivu katika ngazi ya kimataifa. Lengo la nchi hizi ni kuharibu nafasi ya Russia katika ngazi ya kimataifa, na katika suala hili wanaitumia Ukraine kama chombo cha kutekeleza sera hiyo. Matukio ya mkakati huu wa kuzifanya nchi mbalimbali kuwa mbuzi wa zazeli ni mauaji na kujeruhiwa kwa mamia maelfu ya watu, kulazimishwa kwa mamilioni ya watu kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi zao, uharibifu wa mamia maelfu ya nyumba na hasara za kiuchumi za mamia ya mabilioni ya dola kwa nchi zinazolengwa. Naam, watu wa nchi hizi wamekuwa wahanga wa sera ya Marekani ya kutaka kuwazuia washindani wake kupata nguvu zaidi na kukomesha harakati ya kupambana na mfumo wa ulimwengu wa kambi moja. Jambo jingine chungu katika kadhia hii ni kwamba Marekani ambayo yenyewe ndiyo chanzo cha migogoro hiyo hutoa madai ya kutetea haki za binadamu na za raia katika nchi hizi baada ya kupamba moto migogoro na vita katika nchi hizo na kulitumia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi zinazolengwa. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Ni matangazo ya mchana Wapendwa wasikilizaji, na leo ikiwa ni Jumamosi ya Julai 29, 2023, ambayo ni sawa na tarehe 11 mo Muharam 1445 14, hijiria, tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Mimi naona nizungumzie kuhusu subira, Sabrul Imam, subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira, ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imam Hussein, sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi, ndiyo ibada na uchamungu na watu wake pia wako, lakini sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho. Na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba kiasi kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Qur'an. Sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema: wajaalna minhum aimmatan yahduna liamrina li lama sabaru wakanu biayatina yuqinun. Yani wajaalnah minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina wakawa, wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo walifikia daraja hii, waliposubiri wakafikia subira hii, sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini, ya uimamu. Tuongeze pia, tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azmi sifa miongoni mwa zilizo ambazo zimewafanya kuwa wao ni mitume waliorusul, ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote, ni sifa ya nini? Ya sabr. fasbir kama sabara ulilazmi mina rusul, hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Laukama hana subira, hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya. Mwenyezi Mungu anataka subira kwa sababu alulama warathatul anbiya, kwa hivyo inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu, yani subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riski yake. Tukiendelea, tunaona pia Imam Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini matokeo ya Karbala, tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika zi ziara, Imam Sadiq alayhi ssalam anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba, wasabarta ala aladha fi jambih muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambih katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu, muhtasiban sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hata atakali yakin, mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa, tuone pia ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake vile. Katika ziara pia, vile inaendelea, inasema waqad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawati na malaika walishangazwa, malaika wa mbinguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu, mpaka malaika wenyewe wanashangazwa, yani hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa amefikia. Ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia, Imam Hussein sharti la majeshi wake masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye, sharti ambalo aliwawekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira, njoo; ikiwa huna subira, baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwamba, anasemaje? Anasema ayuhannas, enyi watu. Na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake, anazungumza hata na wasiokuwa Waislamu Yaani kwamba hata yule ambaye kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia anazungumziwa ataingia kwenye kundi hili. Ayuhannas enyi watu. Faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum ma'ana wa illa falyansarif anasema, enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saif, ana subira ya makali ya mapanga, anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi watanil asinna, na kudungwa kwa mikuki. faliyakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. wa illa faliyansarif, na sivyo, basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu wa imamu wa kawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu, au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo, kwanza mifano tuangalie miili mitatu katika maswahaba, subira yao, tunaona ya kwamba Imam Hussein alipowakusanya akawaambia kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine. Mtu ambaye anataka na aondoke, basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika maswahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuheiri ibn Alqain akizungumza kumwonyesha Imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahiki na pia hataki kumwacha Imamu. Alisema ya kwamba mimi natamani laukama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka, nauliwa nafufuliwa, ni nifanye hivi kwa njia hii, niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa, basi ndio furaha yangu. Yani anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa. Sharti ile la kukatwa, hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habib ibn Madahir akawa anazungumza, anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama e, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe, ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia, hao ni wawili katika mazungumzo. Sasa tuone katika vitendo, tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndi wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala, Zuhair ibn al-Qain na mwingine alikuwa akiitwa Said wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake, yani, wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata Imam Hussein yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake, mshale ukija anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini, baada ya kuwa ame, ameanguka chini na akazungumza na imamu, ilipatikana ya kwamba ana majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini, na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano tuangalie. Mfano mwingine ambao sasa si mfano wa katika zama hizi, Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimuotesha Nabi Ibrahim alaihi salam, akamuonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail. Akaona mara kadhaa mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamuita mwanawe, akamwambia mwanangu, eh, aya inayosema in raaitu anni adhbahuka madha tara, akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba, ya abati ifal ma tumar satajiduni insha Allahu minaswabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira. Ha, sasa tuone subira yake ilipofika ni ku kitendo hiki kufanyike ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ilipofika akachukuliwa na baba yake wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka, na mama yake Hajar hakujua wanaenda wapi, akafikiri wanaenda kutafuta kuni. Basi walipofika huko akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu, miguu yangu kabisa ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini, nikawa labda nitakakosa kufanya vile. Alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata yeye. Alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu ndio yale e, tusije tukafadhaika pia. Sasa ikawa nini mambo yakafanya, alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa, kitie makali kabisa akakitia makali kabisa ikawa ndio ki, basi alipofanya vile, na akachukua akawa na kikata, Malaika Jibrili akaja akakigeuza badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande huu mwingine. Sasa badala yake hakikumkata, alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kat sadakta ruya, umetekeleza ki, nini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia, aya vile inasema wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha au kafara ambaye ni kubwa zaidi, kubwa sana, adhimu. Kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini, asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili pia tunaona anafungwa kamba, na hizo hali zote ndio alikuwa nasubira, na subira, na akasifika na Mwenyezi Mungu katika nkatika minasabiini. Lakini tumuone Imam Hussein subira yake ilikuwa vipi? Subira yao hata subira ya hawa wengine, Bibi Maryam alaiha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi? Ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasiyan mansia sema laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika. Machungu yale ya uzazi, subira yake ilikuwa nzuri. Lakini hebu angalia Bibi Zainab alipoambiwa ya kwamba hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jamila, jami jami, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu ya, alikuja akakiinua kiwiliwili kile, akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, ewe Allah, pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. Hakulalamika, subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya usiwe na malalamishi usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana. Imam Husein alayhi salam, subira yake ilikuwa ni nzito. Watu wake wameuawa, akiwaona amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib, vile walipokuwa wakiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale, na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana, akarudi akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote, na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata Iraban Iraban. Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. Huyo Abulfadlil Abbas inasemekana baada ya kuwa amefariki siku ya tatu, wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua, wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa. Mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa, mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin, ndio alikuja ndio wakamzika Imam Hussein alayhi salam. Katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana, akawa imamu anawashambulia na huku pia wanamshambulia, kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena akawa ameweza kutoka imamu Hussein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga watu karibu zaidi ya watu elfu mbili wakawa wote wamemwelekea Imamu Huseini, na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimuingia yeye akawa ameshindwa amewezwa amekuwa dhaifu. Mara mmoja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake Imamu, lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia <laughs> kwenye moyo <mbue> wake <laughs> ukaingia mpaka kwenye moyo wake <laughs> Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au usukume ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini, alafu akachukua mara ya pili, akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamuomba Mwenyezi Mungu na kusema kwamba yewe Allah, ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake. <laughs> Upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake, akawa damu zinamtoka mpiga tena. Wakakusanyika tena kwenye mishale na mishale, wakamtupia mishali yao, ikawa inamwingia mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungu nungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Na bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapenda wasikilizaji, nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi na uchapisho Tanzania ndilo tunaloanza nalo katika udunduzi huu wa macho yetu magazetini, likiwa na habari kuu inayosema safari ya katiba mpya kuchochewa na hawa, serikali yatangaza makundi matatu kwenda kwa wananchi kutoa elimu na kuchukua mapendekezo, wadau nao waonyesha hofu upotezaji wa muda. Nikiachana na habari hii kuu, mpendwa msikilizaji, gazeti la mwananchi pia limeandika utata wagubika utoaji wa PF3 kwa majeruhi. Sintofahamu ofisa TRA kufa kwa kujirusha toka ghorofani. Mama adaiwa kuwa kichanga azika kichwa pekee. Mawakili wamalizana kesi ya bandari. Mbivu mbichi Agasti 7. Mshikake wa Kinana wazua mjadala mpya. Na operesheni ya Chadema yaja na nondo 4 Nipashe nalo likaandika dini na siasa za zua balaa, mkutano dharura wa vyama waitishwa CCM CHADEMA za, tang, za tangwa za twangwa barua, mchakato wa katiba mpya rasmi Septemba, kukiwa na hii ambayo inasema serikali yazidi kumkalia koni zumaridi. Vilevile kutoka Nipashe tunasoma chalamila zishukia NGO kwa ukiukaji wa maadili na utata, kifo cha ofisa TRA madai kujirusha ghorofani. Gazeti la Uhuru kwa upande wake leo Jumamosi limeandika rais Mwinyi ahimiza amani na mshikamano. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dkt Husein Ali Mwinyi amehimiza jamii kuendelea kudumisha umoja. Aidha, habari kuu ninayodondoa kutoka Uhuru inasema uwezeshaji wanawake Afrika gumzo uwezeshaji wanawake na wasichana umetajwa kuwa nyenzo muhimu katika kukuza usawa wa kijinsia na kuiwezesha Afrika kufikia malengo yaliyojiwekea kupitia mtaji wa rasilimali watu. Afrika imedhamiria kuondoa vikwazo vinavyozuia wanawake na wasichana kupata elimu bora, huduma za afya na fursa zingine za kiuchumi. Habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema: Ulega apigilia msumari uwekezaji bandari da Waziri wa mifugo na uvuvi wa Tanzania, Abdallah Olega, amesema, Rais Dkt Samia Suluhu Hasan ndiye kinara wetu, tuna wajibu wa kumuunga mkono katika utendaji wake, atimize azma ya kuwaletea maendeleo ya wa Tanzania, katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la Uhuru. Aidha, kuna picha inayomwonyesha Dkt Samia Suluhu Hasan akiwa na viongozi wenzake katika mkutano wa wakuu wa nchi za Afrika uliokuwa ukizungumzia rasilimali watu katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha Julius Nyerere Dar es Salaam hivi karibuni. Taifa Leo la Kenya lina habari kuu katika ukasa wake wa mwanzo inayosomeka kimeturamba. Kichwa hiki cha habari kimeambatana na kichwa kidogo kinachosema mahakama yaipa serikali ruhusa ya kuanza kutoza ushuru mpya huku kesi ya kukipinga sheria ya fedha ikiendelea chini ya kichwa hiki cha habari ambacho kimekolezwa wino kwa herufi kubwa, mwandishi anafafanua kwa kuandika, miongoni mwa ada mpya zitakazotozwa wakenya ni makato ya nyumba, asilimia kumi na sita ya bidhaa za mafuta, ushuru wa mapato kwa wanaopokea mshahara mkubwa, na ongezeko la kodi ya jumla ya mapato ya biashara. Taifa Leo pia lina habari nyingine mbali na hii kuu niliyoadondolea zinazosema Magunia ya mbolea nafuu sasa yapunguzwa. Obado ataka kujua taarifa mwanaye. Putin agawa nafaka kwa nchi za Afrika na Uhuru asema nitakufa na Raila. Rais wa zamani aungana na vinara wa Azimio kuomboleza, huku tangazo jipya likisubiriwa. Nation nalo likaandika: Uhuru wa hudhuria misa ya waathiriwa wa, wa maandamano ya Azimio. Aliyekuwa msaidizi wa Raila uh, Silas ajiuzulu kama mshauri wa gavana Wanga. Familia ya Washin Gishu yaomboleza mtoto wao aliyepatikana amekufa mtoni nchini Canada. Na Gavana Arati aondoa gharama za matibabu kwa waathiriwa wa ukatili wa polisi huko Kisii. Wapenda wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini mchana huu hapa mjini Tehran, naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenda wa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.ir sw. Matangazo haya pia yanasikika kupitia satelaiti, yanasikika kupitia redio Maarifa, redio hiyo ikiwa ni washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza kutupata kwa kutiuni aplikesheni yetu ya IRB world a service Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 11 mfungo nne Muharam mwaka 1445 hijria inaosadifiana na Julai 29 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, yani tarehe 11 ya Muharam mwaka 61 hijria, msafara wa mateka wa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam baada ya tukio chungu la mauaji ya siku ya Ashura ulianza safari ya kuelekea Sham, yalikokuwa makao makuu ya utawala dhalim wa Yazid bin Muawiya. Baada ya majeshi ya Yazid yaliyokuwa yakiongozwa na Omar bin Saad kumua shahidi Imam Husein alaihi ssalam na masahaba zake, majeshi hayo ambayo hayakuwa na chembe ya ubinadamu moyoni yalianza kupora vitu vya thamani vya msafara wa watu wa familia ya Mtume Mtukufu. Askari hao sanjari na kuchoma moto mahema ya Imam Husein alaihi salam na watu wake waliwanyang'anya pia wanawake mapambo yao na kila walichokuwa nacho. Jioni ya siku kama ya leo msafara wa familia ya Imam Husein uliokuwa ukiongozwa na Imam Sajad alaihi salam na Bibi Zainab alaihi salam ulielekea kufa na baadaye Sham. Katika siku kama ya leo miaka 140 iliyopita inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883, alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti huko nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta ideolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili Musoloni alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Musoloni alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. siku kama ya leo miaka 66 iliyopita inayosadifiana na ili na tarehe 29 Julai mwaka 1957, Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Lengo la kuanzishwa taasisi hiyo ya kimataifa ni kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Abul Hassan Bani Sadr, rais aliyeuzuliwa wa Iran, aliyekimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la munafiqin la MKO Masud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani Sadr alikuwa ameuzuliwa cheo cha rais kutokana na kukosa ustahiki kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Saddam Hussein. Bani Sadr alikuwa na matumaini kwamba mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na kundi la MKO yangeweza kumrejesha tena madarakani. Hata hivyo, kuchaguliwa Muhammad Rajai kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu kulimvunja moyo Bani Sadr ambaye aliamua kukimbilia Ufaransa akiwa amevaa nguo za kike. Shukrani sana Useni Hasani kwa makala hiyo ya leo katika historia, na tunaelekea ukingoni kutokana na muda wetu unavyotuonyesha. Nasoma maoni yake Kakoto Khamisi, msikilizaji wetu huyu na ameandika uh, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania. Naomba kuunganishwa na grupo la Radio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Shukran, na ombi lako limefika. Wapendwa wasikilizaji, na sasa na wakaribisha katika habari za dunia kwa ufupi. Mwenyekiti wa umoja wa Afrika EU amesema rais wa Russia ameonyesha hamu ya kutaka kuhitimisha vita huko Ukraine. Zaidi ya mwaka mmoja umepita sasa tangu kuanza vita kati ya Russia na Ukraine. Vita hivyo vilianza baada ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO kupuuza wasiwasi wa kiusalama wa Moscow na kwa lengo la kuipokonya silaha Kiev. Kamanda wa vikosi vya usaidizi wa haraka vya Sudan RSF wametaka kuuzuliwa kamanda wa jeshi la nchi hiyo ili kurejesha utulivu nchini humo mapigano ya umwagaji damu yanaendelea Khartum, mji mkuu wa Sudani, na katika miji mingine ya nchi hiyo, kati ya jeshi la taifa linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi vya RSF vinavyoongozwa na kamanda Muhamed Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka huu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu amesema mashambulizi wa ya Wazayuni katika msikiti wa Laksa kwa mara nyingine tena yameonyesha namna adui alivyokusudia kutangaza vita vya kidini dhidi ya Laksa. Na akizungumza katika na ujumbe wa China uliotembelea Pyongyang, kiongozi wa Korea ya kaskazini Kim Jong Un ameahidi kuboresha zaidi uhusiano kati ya nchi mbili hizo. Ujumbe wa maafisa wa China ulioongozwa na mjumbe wa kitengo cha kisiasa cha chama cha kikomunisti cha nchi hiyo Li Hongzong, jana waliutembelea mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyongyang, katika kumbukumbu ya kuadhimisha miaka sabini baada ya kumalizika vita vya Korea. Ujumbe huo wa China ni wa kwanza kufanya ziara mjini Pyongyang tangu dunia iathiriwe na janga la maambukizi ya korona. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia masafa mafupi na FM. barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.