Suratul Lail, Aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. Audhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho domino ya kuboresha uhusiano kati ya nchi za kiarabu na kiislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa uh, tutakuleteni kipindi cha mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim ssalam katika Karbala. Uh, kwa mnasaba wa tukio hili chungu la siku ya leo tarehe kumi Muharram, idha Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu. Baada ya kipindi hicho maalum, uh, tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Imetimia saa moja na nusu jioni kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Mamilioni ya Waislamu kote duniani leo wameshiriki katika maombolezo ya kukumbuka tukio la kuuawa shahidi Imam Hussein bin Ali katika siku ya Ashura. Katibu wa swala ya Ijumaa mjini Teherani amesema walioivunjia heshima Qurani walitaka kuibua vita vya kidini. Maafisa wa serikali Sudani Kusini wanasema watoto milioni tatu wako katika hatari ya kufa kwa njaa. Na jenerali Chiani atangazwa mkuu wa serikali ya mpito nchini Niger. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya Waislamu katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na maeneo mengine ya dunia leo wameshiriki shughuli ya siku ya Ashura, siku ya kukumbuka tukio chungu la kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salama. Ashura ni mwezi kumi mfungo nne Muharam, ambayo mwaka huu imesadifiana na siku ya leo Ijumaa, tarehe 28 Julai. Imamu Hussein bin Ali aliuawa shahidi kikatili na kinyama mwaka 61 hijiria katika jangwa la Karbala nchini Iraki akiwa na umri wa miaka 57, baada ya kuongoza mapambano ya kishujaa dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawia. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitaabiriwa na malaika Jibril ukatili huo uliofanywa dhidi ya mjukuu wake katika jangwa la Karbala tangu enzi za uhai wake, na alikuwa wa kwanza kumlilia mjukuu wake kipenzi baada ya kuletewa mchanga na malaika Jibril ambako Imam wa eneo ambako Imamu Husein angeuliwa shahidi. Kwa kufuata sira na mwenendo huo wa Bwana Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, wafuasi wa Ahlulbait na wapenzi wa haki na uadilifu wamekusanyika leo katika maeneo mbalimbali ya dunia kukumbuka kwa huzuni na majonzi tukio hilo kubwa na uhalifu waliofanyiwa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Waombolezaji hapa nchini Iran, wakiwa wamevalia nguo nyeusi kama ishara ya huzuni na majonzi, walikuwa wakibubujikwa na machozi kwa kukumbuka dhulma aliyofanyiwa mjukuu kipenzi wa mtume wetu. Wairani wanaoshiriki katika maombolezo ya siku ya Ashura husikiliza hotuba na tungo zinazohusiana na masaibu yaliyomkumba Imamu Hussein katika ardhi ya Karbala. Mapambano ya Karbala ya Imam Hussein na wafuasi wake watiifu yalitokea mwaka 880 kabla ya kuzaliwa, baada ya kuzaliwa Isa Masih. Na watukufu hao walipigana kishujaa katika vita dhidi ya maelfu ya majeshi ya khalifa wa Bani Umaya Yazidi mwana wa Muawiya mwana wa Abu Sufyan. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na kwa kila mpenda haki na ukombozi duniani kwa mnasaba wa kukumbuka msiba huu mkubwa uliofanyika dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya mjini Tehran ameashiria vitendo viovu vya kuchoma moto Qurani tukufu nchini Sweden na Denmark, na amesema waliokusudia walio kuibua vita baina ya wafuasi wa dini tofauti kwa kivunjia, kwa kukivunjia heshima kitabu hicho kitakatifu wa na kushindwa kufikia malengo yao. Hujatul Haji Ali Akbari ameyasema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran na kueleza kwamba vitendo vya kuchukiza vilivyofanywa hivi karibuni dhidi ya Qurani tukufu havijaambulia chochote. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita Qurani tukufu imekuwa ikikabiliwa na vitendo vya kuvunjiwa heshima na watu wenye misimamo mikali nchini Sweden na huko Denmark ambayo yalifanywa chini ya uangalizi na himaya ya serikali ya nchi hizo. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema walioivunjia heshima Qurani walikusudia kuibua migawanyiko baina ya Waislamu na wafuasi wa dini nyinginezo, hasa Wakristo, lakini hawakufanikiwa kufikia malengo yao kwa kuwa Waislamu wanaheshimu vitabu vitakatifu vya dini nyinginezo. Amesema moja ya malengo ya kuyavunjia heshima matukufu ya kidini ni kutaka kuwashughulisha walimwengu wasahau kadhia ya watu wa Palestina, lakini njama hizo zimefeli na kugonga mwamba. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam aliarifisha hoja ya mukawama kwa waumini wote wa Kiislamu na kwamba mapambano ndiyo njia pekee ya kupata mafanikio. Ameeleza bayana kwamba hii leo harakati ya mapambano ya Kiislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia zimebakia hai kutokana na kujitoa mhanga kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad swallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu wa muda wa swala ya ijumaa ya Tehran amesema kwamba Imamu Hussein alaihi ssalamu na Qurani tukufu ni miangaza miwili kutoka kwa Mwenyezi Mungu ambayo karibuni itaenea kote duniani. Rais Ibrahim Raisi na maafisa wengine wa ngazi za juu wa serikali ya Iran leo wamehudhuria swala hiyo ya ijumaa iliyoswaliwa katika chuo kikuu cha Tehran, ikisadifiana na shughuli ya kukumbuka Ashura na mauaji ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, Imamu Hussein alaihi salam. Maafisa wa serikali ya Sudani Kusini wamesema mamilioni ya watoto nchini humo wapo katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na mgogoro wa njaa unaoisumbua nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Etha, Ekere Ladu, katibu msaidizi wa wizara ya jinsia watoto na masuala ya jamii wa Sudani Kusini, amesema watoto milioni tatu na laki moja wanahitaji msaada wa dharura kutokana na baa la njaa linaloisakama nchi hiyo. Ladu amesema kinachowasukuma watoto kuingia mitaani ni ukosefu wa chakula na mizozo ya kinyumbani. wakati wa migogoro nchini Sudani Kusini, Baadhi ya wanawake wanawaacha wajane, wanaachwa wajane na wengine wanaolewa tena, na huenda mazingira ya nyumbani yasiwe mazuri kwa watoto hao, amesisitiza Ikere Lado. Naye Obiange Changa, naibu mwakilishi wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, nchini Sudani Kusini, amesema watoto ndio wahanga wa migogoro kadhaa inayoikumba nchi hiyo ya Kiafrika. Kwa upande wake Muhamad Kamal, mkurugenzi wa shirika la misaada ya kibinadamu la Plan International nchini Sudani Kusini, amesema kuna haja kwa sekta zote kushirikiana ili kuwadhaminia watoto usalama wao ukiwemo usalama wa chakula. Amefichua kwamba watoto milioni 3.3 nchini humo wanaishi katika familia ambazo hazina uwezo endelevu wa kuwanunulia watoto wao chakula na kwamba watoto wengine milioni 2.8 hawaendi shuleni kutokana na mgogoro wa chakula. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waislamu wa madhehebu ya Shia na wapenzi wa Imam Hussein alaihi ssalam huko Uganda wamefanya matembezi ya amani mashariki mwa nchi hiyo kwa mnasaba wa maombolezo ya Ashuraa na kukumbuka tukio la kuuawa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huku wakiwa wamevalia mavazi meusi, Waislamu hao wamefanya matembezi ya amani huku wakijipiga vifua kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi Imamu Hussein katika jangwa la Karbala. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waombolezaji hao yalikuwa na ujumbe usemao la baika ya Husein, huku mengine yakiwa na maandishi yasemayo matukio machungu ya Muharam. Washiriki wengine wa marasimu hayo ya Ashura ya Imamu Husein nchini Uganda wameonekana wakimwomboleza mjukuu huyo wa Mtume na masahaba zake waaminifu kwa kusoma kasida na tungo za maombolezo. Leo Ijumaa inasadifiana na siku ya kumi ya mwezi Muharam mwaka 1445 hijria na ni siku ya Ashura ya Imam Hussein Abu Abdullah. Imam Hussein na masahaba zake waaminifu waliuawa shahidi katika siku kama ya leo katika ardhi ya Karbala nchini Iraq. Waislamu nchini Nigeria pia jana walitumia jukwaa la maombolezo ya Taswa kufanya maandamano ya kulani vitendo vya mara kwa mara vya kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu katika nchi za Ulaya, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Jamii ya Waislamu wa madhehebu wa ya Shia na Suni katika jimbo la Bauchi hapo jana waliungana na kufanya maandamano makubwa ya kulani kitendo cha kuvunjiwa heshima na kuchoma moto kwa makusudi nakala za Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark. Jenerali Abdurahmani Chiani mkuu wa gadi ya rais wa Niger ameteuliwa kuwa kiongozi wa serikali ya mpito ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika siku moja baada ya jeshi la nchi hiyo kutangaza kwamba limemwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Muhammadi Bazuma. Kwa mujibu wa tangazo hilo la leo Ijumaa kupitia televisheni ya taifa, Abdurahmani Chiani anayefahamika pia kama Omar Chiani ni jenerali wa kijeshi mwenye miaka 62 ambaye aliteuliwa kuwa mkuu wa kitengo maalum tokea mwaka 2015. Inasemekana kwamba anatokea jimbo la Tillaberi magharibi mwa Niger ambalo limesalia kuwa eneo linalosajili idadi kubwa zaidi ya wanajeshi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Jenerali Chiane aliongoza mapambano dhidi ya jaribio la mapinduzi mengine mnamo Machi mwaka 2021, wakati kitengo cha jeshi la nchi hiyo kilipojaribu kutoa kasri ya rais siku chache kabla ya Bazomu kuapishwa. Na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na amesisitiza kwamba mgogoro wa Palestina unaweza kupatiwa ufumbuzi kupitia kuhitimishwa ukaliwaji kwa mabavu ardhi ya Palestina unaofanywa na maghasibu wa zayuni. Saidi Iravani ameyasema hayo katika hotuba yake kwenye kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichokuwa kinajadili hali ya eneo la magharibi mwa Asia, ikiwemo Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Iravani ameitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua za dhati na za makusudi kukomesha uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina kunakofanywa na utawala haramu wa Israeli. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho domino ya kuboreshwa uhusiano kati ya nchi za kiarabu kiislamu na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Libya Binajla Mangushi ameelezea kufurahishwa kwake na safari yake mjini Teheran baada ya takriban miaka 17 tangu ziara ya mwisho iliyofanywa na afisa wa ngazi za juu wa Libya nchini Iran na kusema safari hii inaonyesha nia ya nchi mbili ya kupanua zaidi uhusiano wao. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mwenzake wa Libya Najla Mangushi walikutana Jumanne mjini Teheran na kujadili maswala yenye maslahi kwa pande mbili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Libya wameeleza kuridhishwa kwao wa na matukio ya miezi ya hivi karibuni katika uhusiano wa nchi hizo mbili, ikiwa ni pamoja na kupandishwa hadhi ya uwakilishi wa kidiplomasia wa Libya mjini Teheran hadi kufikia ngazi ya ubalozi, kuanzishwa tena shughuli za ubalozi wa Irani mjini Tripoli na kurejesha usafirishaji wa meli kati ya nchi mbili. Pande mbili pia zimesisitiza azma ya kupanua uhusiano katika nyanja mbalimbali, hasa za uchumi na biashara, na kwa pamoja zimelani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kupinduliwa serikali ya Libya, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na matatizo mengi kama vita vya wenyewe kwa wenyewe, kushindwa kuunda serikali moja na pana na uingiliaji wa nchi ajinabi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Na kwa msingi huo, katika miaka ya karibuni kiwango cha uhusiano wa kisiasa na kidiplomasia wa nchi hiyo na nchi nchi nyingine za dunia kilipungua kwa kiwango kikubwa. Nchi za ya Kiislamu ya Libya huko kaskazini mwa Afrika daima imekuwa ikipewa umuhimu sana na Iran, na kwa miaka mingi pande hizi mbili zimekuwa na uhusiano mzuri na ushirikiano. Baina ya mataifa hayo mawili ni wakina na uliokita mizizi. Inatupasa kusema hapa kwamba moja kati ya vipaumbele vya siasa za nje za serikali ya awamu ya 13 ya Iran ni kutilia maanani suala la kuimarisha uhusiano na ulimwengu wa Kiislamu na nchi za kanda ya magharibi mwa Asia. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kwa, kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mazungumzo kati ya nchi za kikanda bila ya uingiliaji wa madola ya kigeni ndiyo njia pekee sahihi ya kutatua masuala na mizozo ya aina mbalimbali mbali. Katika hali hiyo, baada ya Irani na Saudi Arabia kuafikiana kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia, nchi za Kiarabu za kanda ya magharibi mwa Asia zilitangaza nia ya kutaka kuimarisha uhusiano na Iran na hivi sasa juhudi zinaendelea za kurejeshwa uhusiano wa kawaida baina ya Irani na Misri na Bahrein kupitia njia mbalimbali mbali. Sudani pia imeomba kuanzishwa tena uhusiano wa kidiplomasia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ingawa suala la kuimarika na kupanuka uhusiano wa Libya na Iran halihusiani na kurejeshwa uhusiano kati ya Irani na Saudi Arabia, bali kwa hakika kusitishwa uhusiano huo kuliathiriwa na matukio ya ndani ya Libya, lakini inatupasa kutambua kwamba ni katika mkondo wa matukio ya sasa ya kanda hii katika juhudi za kupunguza mivutano na kuzidisha ushirikiano. Kuhusiana na hilo, Ali Juma Hassan Fadl, balozi mpya wa serikali ya Libya mjini Tehran, amesema katika hafla ya kuwasilisha hati za utambulisho wake kwa Sayyid Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran, kwamba wananchi wa Libya wanashukuru Iran kutokana na juhudi zake za kuimarisha uhusiano wa kikanda. Ni wazi kwamba kwa kuzingatia juhudi ambazo zimefanywa kurejesha na kuboresha uhusiano kati ya Irani na nchi jirani za Kiislamu katika miezi ya karibuni, tunaweza kutarajia kwamba kutaandaliwa mazingira mazuri zaidi kwa ajili ya kuimarisha utulivu wa kieneo na kuzidisha ustawi na uhusiano wa kiuchumi na wa kibiashara. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini tehran kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya leo tarehe kumi muharam ni siku inayokumbusha tukio chungu la kuwaa washahidi mjukuu wa mtume wetu muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam imamu husein bin ali bin, bin abitalib alaihim assalam kwa mnasaba huo uh, wapenzi wa wasikilizaji tumekuandalieni kipindi maalum ambacho ni mawaidha ya Sheikh Salim Mwega wa Kenya akizungumzia subira ya Imamu Hussein. <tip> Mimi naona nizungumzie kuhusu subira, Sabrul Imam, subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira, ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imam Hussein, sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi, ndiyo ibada na ucha Mungu na watu wake pia wako lakini, sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho, na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba ya si kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Qur'an sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema: wajaalna minhum aimmatan yahduna liamrina li lama sabaru wa kanu biayatina yuqinun. Yani wajaalnah minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina wakawa wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo, walifikia daraja hii, waliposubiri wakafikia subira hii, sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini? Ya uimamu. Tuongeze pia, tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azm sifa miongoni mwa zilizo ambazo zinewafanya kuwa wao ni mitume waliorusul, ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote ni sifa ya nini? Ya sabr. fasbir kama sabara ulil azmi mina rusul, hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Lau kama hana subira hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya. Mwenyezi Mungu yanataka subira kwa sababu alulama warathatul anbiya. Kwa hivyo inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu yani, subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riski yake. Tukiendelea tunaona pia Imam Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini, matokeo ya Karbala, tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika ziara Imam Sadiq alayhi ssalam, anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba wasabarta ala aladha fi jambi muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambe katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa muhtasiban, sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hata atakali yakin, mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa, tuone pia, ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake. Vile katika ziara pia vile inaendelea, inasema waqad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawat na malaika walishangazwa, malaika wa binguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu mpaka malaika wenyewe wanashangazwa, yani hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa amefikia, ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia. Imam Hussein sharti la majeshi wake, masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye, sharti ambalo aliwaekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira njo, ikiwa huna subira baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwa kwamba, anasemaje? Anasema ayuhannas, enyi watu. Na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake, anazungumza hata na wasiokuwa Waislamu. Yaani kwamba hata yule ambaye kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia anazungumziwa, ataingia kwenye kundi hili. Ayuhannas enyi watu, faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum ma'ana wa illa falyansarif. Anasema enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saif, ana subira ya makali ya mapanga, anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi watani lasinna, na kudungwa kwa mikuki. Faliyakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. Wailla faliyansarif, na asivyo, basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu wa imamu akawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo, kwanza mifano tuangalie miwili mitatu katika maswahaba, subira yao. Tunaona ya kwamba Imam Hussein alipowakusanya akawaambia kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine, mtu ambaye anataka na aondoke, basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika masahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuheiri ibn Alkain akizungumza kumwonyesha imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahiki na pia hataki kumwacha imamu. Alisema ya kwamba mimi natamani laukama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka, nauliwa nafufuliwa, ni nifanye hivi kwa njia hii niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa basi ndio furaha yangu. Yani, anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa, sharti ile la kukatwa hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habib ibn Madhahir akawa anazungumza anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama eh, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe, ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia hao ni wawili katika mazungumzo. Sasa tuone katika vitendo, tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndi wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala, Zuhair ibn al-Qain na mwingine alikuwa akiitwa Said, wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake, yani wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata Imamu Hussein. Yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake, mshale ukija anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini baada ya kuwa ame, ameanguka chini na akazungumza na Imamu, ilipatikana ya kwamba ana majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano, tuangalie mfano mwingine ambao sasa si mfano wa katika zama hizi. Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimuotesha Nabii Ibrahim alaihi salam, akamuonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail. Akaona mara kadhaa mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamwita mwanawe, akamwambia mwanangu, eh, aya inayosema in iraitu anni adhbahuka madha tara, akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba ya abati if'al ma tu'mar satajiduni insha Allahu minassabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira. Ha, sasa tuone subira yake ilipofika ni kitendo hiki kufanyike, ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Ilipofika akachukuliwa na baba yake, wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo, awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka, na mama yake Hajar hakujua wanaenda wapi, akafikiri wanaenda kukotafuta kuni. Basi walipofika huko, akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu, miguu yangu kabisa ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini, nikawa labda nitakakosa kufanya vile. Alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata yeye. Alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu, ndio yale e, tusije tukafadhaika, pia sasa ikawa nini mambo yakafanya. Alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa kitie makali kabisa akakitia makali kabisa, ikawa ndio ki basi. Alipofanya vile na akachukua akawa na kikata, malaika Jibril akaja akakigeuza, badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande mwingine, sasa badala yake hakikumkata. Alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kat sadakta ruya umetekeleza ki nini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia aya vile inasema, wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha au kafara ambaye ni kubwa zaidi, kubwa sana, adhimu. Kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini, asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili, pia tunaona anafungwa kamba, na hizo hali zote ndio alikuwa nasubira, na subira, na akasifika mwenye na Mwenyezi Mungu katika minaswabiri. Lakini tumuone Imam Huseini subira yake ilikuwa vipi? Subira yao hata subira ya hawa wengine, Bibi Maryam alaiha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi? Ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasyan mansia asema laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa, na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika, machungu yale ya uzazi. Subira yake ilikuwa nzuri, lakini hebu angalia Bibi Zainab alipoambiwa, ya kwamba hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jami ila jami ila jamila, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, Tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa, kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu, yalikuja alikuja akakiinua kiwiliwili kile akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, ewe Allah pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. Hakulalamika, subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya usiwe na malalamishi, usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana. Imam Husein alaihi ssalam, subira yake ilikuwa ni nzito. Watu wake wameuawa, akiwaona, amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib vile walipokuwa wakiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale, na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana, akarudi akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote, na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata Iraban Iraban Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. Huyo Abulfadlil Abbas inasemekana baada ya kuwa amefariki siku ya tatu wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua, wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa. Mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa, mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin, ndio alikuja ndio wakamzika Imam Hussein. Alayhi salam, katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana. Akawa imamu anawashambulia na huku pia wanamshambulia, kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena akawa ameweza kutoka imamu Hussein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga, watu karibu zaidi ya watu elfu mbili wakawa wote wamemwelekea Imamu Huseini, na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimuingia yeye akawa ameshindwa amewezwa amekuwa dhaifu. Mara mmoja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake Imamu, lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia <laughs> kwenye moyo <mbue> wake <laughs> ukaingia mpaka kwenye moyo wake <laughs> Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au usukume ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini, alafu akachukua mara ya pili, akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamuomba Mwenyezi Mungu na kusema ya kwamba yewe Allah ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya Mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake. <laughs> upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake. Haka damu zinamtoka mpiga tena, wakakusanyika tena kwenye mishali na mishale, wakamtupia mishali yao, ikawa inamwingia mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungu nungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Leo katika historia. Leo ni tarehe kumi Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na Julai 28 mwaka 2023. Katika siku kama hii ya leo miaka 1384 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Uislamu na mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na majeshi ya batili katika ardhi ya Karbala huko Iraki. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi wasallam, alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu sabini na mbili kukabiliana na jeshi batili ili kulinda dini ya Allah subhanahu wa ta'ala. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makuu. Kwanza ni ujasiri, ushujaa, moyo wa kujitolea, uaminifu pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti na kuuawa shahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Abu Abdillah Imamu Husein alaihi ssalam dhidi ya Yazidi bin Muawia. Pili ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazidi maluni. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume aliuawa shahidi katika siku kama ya leo, akiwa pamoja na watu wengine wa familia ya Mtume na wafuasi wake waaminifu. Tarehe 28 Julai miaka 294 iliyopita, harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa weusi wa Marekani ilianza kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44, walimuua kila mzungu waliyekutana naye katika njia yao kutoka California kusini na kuelekea Florida. Hata hivyo, walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara na kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi na mabwana zao. na siku kama ya leo miaka 47 iliyopita tetemeko kubwa liliukumba mji wa Tangshan, mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilipelekea kuwawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa ya wengine walijeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kwamba idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Endelea kalha... kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kukusomea ni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu siku ya leo, tutupia jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Saidi Khamisi wa Singida nchini Tanzania anasema kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya Ashuraa, kwamba kwa niaba ya familia yangu yote natoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kuwa washahidi bwana wa, wa vijana wa peponi Imam Hussein alaihi ssalam takriban miaka elfu moja mia nne iliyopita huko Karbala. Ni msikilizaji Saidi Ismail Saidi Khamisi wa Singida nchini Tanzania. Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema adhamallahu ujurakum. Hakika Waislamu wa zama hizi tunatakiwa kutafakari Uislamu wetu kwa kuzingatia kisa cha Karbala na mauaji ya Imamu Husein alaihi salam, kipenzi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mauaji yaliyofanywa na wahuni wa Bani Umaya ambao walitaka kusambaratisha mafunzo mema ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salama nchini Tanzania. Naye Juma Sagai wa Musoma huko huko Tanzania anasema bismillahi rrahmani rrahim, na watakia waislamu wote haswa vipenzi vya Ahlulbeit kumbukizi ya siku ya Ashura ambayo ni siku ya majonzi makubwa ya kukumbuka kuuliwa shahidi Imam Husein bin Ali Allah subhanahu wataala amhifadhi na atukutanishe naye katika uongozi wa vijana wa pepon. Amin. Juma Sagai, Musoma uh, nchini Tanzania. Upenzi wa wasikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mamilioni ya waislamu uh, katika jamhuri ya kiislamu ya Iran na maeneo mengine ya dunia leo wameshiriki shughuli ya siku ya Ashura kukumbuka siku ya kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi wasallam. Ashura ni mwezi kumi mfungu nne Muharram ambayo mwaka huu inasadifiana na, na leo Ijumaa tarehe 28 Julai. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teherani ameashiria vitendo viovu vya kuchomwa moto nakala za Qur'ani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark na kusema waliokusudia, uh, kuibua vita baina ya wafuasi wa dini tofauti kwa kukivunjia heshima kitabu hicho kitakatifu wamefeli na kushindwa kufikia malengo yao. Waislamu wa madhehebu ya Shia na wapenzi wa Imamu Husein huko Uganda wamefanya matembezi ya amani mashariki mwa nchi hiyo kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la siku ya Ashuraa, siku ya kuawa shahidi mjukuu huyo wa mtume wetu. Na maafisa wa serikali ya Sudani Kusini wamesema mamilioni ya watoto nchini humo wapo katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na mgogoro wa njaa unaoikabili nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.