Kwa jina al al -al -la, la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia akasema, ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua. Na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rrahmani rrahim. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni nikukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharam yatakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Maombolezo ya Ashura ya Imam Husein alayhi ssalam yaanza kote nchini Iran. Katibu mkuu wa Hizbullah asisitiza kuwa wimbi la mukawama katika eneo lingali liko hai. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aonya kuwa ulimwengu unachemka, huku mwezi wa Julai ukivunja rekodi ya joto kali duniani kote. Na Rais wa Urusi asema nchi yake itazipatia nafaka nchi sita za Kiafrika ndani ya muda wa miezi michache ijayo. Habari kamili. Maombolezo ya Ashura ya bwana wa mashahidi Imam Husein alayhi ssalam yameanza kote nchini katika Iran ya Kiislamu. Wananchi katika Irani ya Kiislamu leo Ijumaa inayosadifiana na Ashura ya Imam Husein wamemiminika mitaani katika miji yote nchini kushiriki kwenye maombolezo ya jemedari na bwana wa mashahidi vikundi vya waombolezaji vinamwomboleza Imam Hussein alaihi ssalam na masahaba zake waaminifu kwa kusoma kasida za maombolezo na kujipiga vifua. Leo Ijumaa inayosadifiana na siku ya kumi ya mwezi wa Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijria ni siku ya ashura ya Imam Husein alaihi ssalam, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press Hadrat Aba Abdullah al Hussein alayhi salam na masahaba zake waaminifu waliuawa shahidi huko Karbala mnamo tarehe 10 Muharam mwaka 61 hijria, lakini licha ya kupita karne nyingi tangu lilipojiri tukio hilo la kuunguliza na kusononesha nyoyo la Karbala na kuuwawa shahidi Imam Husein alayhi salam na masahaba zake waaminifu siyo tu muhimu na hadhi ya tukio hilo haijapungua, bali kadiri muda unavyosonga mbele ujumbe wa Ashura unazidi kuenea na hafla za maombolezo zinafanyika kwa shauku na hamasa kubwa zaidi na uelewa mpana zaidi. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema katika hotuba yake ya usiku wa Ashura wa Imam Hussein mjini Beirut kuwa tajiriba ya mukawama nchini Lebanon imeonyesha kuwa wimbi la mukawama katika eneo lingali liko hai. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Al-Manar, katika maombolezo ya usiku wa Ashura yaliyofanyika eneo la kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, Said Hasan Nasrullah ameashiria mafunzo yasiyosahaulika ya moyo wa kujitolea muhanga yaliyomo kwenye chuo na njia ya fikra ya Imam Hussein alaihi ssalam, na akasema sehemu kubwa ya migogoro inayoendelea Lebanon na duniani inahusiana na mzozo baina ya wenye nguvu wa kupigania madaraka na uongozi. Nasrullah amebainisha kuwa vita vingi vilivyotokea katika historia vilipiganwa kwa kisingizio cha kumiliki ngawira, mafuta, kuhodhi mafuta, kuhodhi masoko na nishati na migogoro hiyo haijawahi katu kutokea kwa madhumuni ya, kusume, ya kusimamisha haki na uadilifu na kuleta usawa kati ya watu. Katibu Mkuu wa Hizbullah amepongeza pia mchango wa familia za mashahidi wa Lebanon katika kusimama imara na kuonyesha subra katika kufuata chuo cha fikra cha Imamu Husein alayhi ssalam. Akasisitiza kwa kusema siku zote tumeshuhudia kusimama imara, kujitolea mohanga na moyo wa subra wa familia za mashahidi katika kukabiliana na maadui, na changamoto na matatizo yote haya, ambayo tumeyashuhudia wakati wote wa mukawama dhidi ya adui, yamekuwa na taathira nyingi zenye baraka katika harakati ya mukawama kwa wingi na ubora. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon amesisitiza katika hotuba yake hiyo ya usiku wa Ashura kwamba lau kama Imamu Husein alaihi ssalam angetaka msaada sasa hivi wapiganaji wa kike kwa kiume wasingemwacha peke yake, na inapasa watu wadumishe moyo wao wa imani na jihadi. Kufuatia ripoti iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa WMO kwa kushirikiana na lile la Kamisheni ya Muungano wa Ulaya, ambayo imethibitisha kuwa mwezi huu wa Julai utavunja rekodi ya dunia ya kuwa na joto kali ulimwenguni kote, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema takwimu hizi mpya ni uthibitisho kuwa ubinadamu umeketi katika kiti cha moto na kwamba lazima hatua zichukuliwe haraka. Akizungumza na waandishi wa habari makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, Guterres amesema matukio yote haya yanaenda sawia na utabiri pamoja na maonyo yaliyokuwa yakitolewa mara kwa mara na wanasayansi, na kitu pekee cha kushangaza ni kasi ya mabadiliko yake, huku akihimiza hatua za kupunguza mabadiliko ya tabia nchi zichukuliwe haraka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Mabadiliko ya tabia nchi yameshafika, yanatisha, na huu ni mwanzo tu, kwa sababu enzi ya ongezeko la joto ulimwenguni imeisha. Sasa joto linachemka ulimwenguni, hewa haipumuliki, joto halihimiliki, na viwango vya faida vinavyotokana na mafuta ya kisukuku havikubaliki. Guterres amesistiza kuwa ni lazima viongozi wachukue hatua kwa ajili ya hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na wananchi wapate haki, hususan kutoka kwa mataifa yanayoongoza kiviwanda ya G20, ambayo hasa ndiyo yanayohusika kwa asilimia 80 na uchafuzi wa hewa duniani. Wanasayansi kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa duniani WMO wakishirikiana na kamisheni ya muungano wa Ulaya ya Copernicus wamesema mwezi huu wa Julai hali ya joto si kwa nchi kavu pekee, bali hali joto ya bahari pia. Wamesema hali ya joto si kwa nchi kavu pekee, bali kwa bahari nayo pia iko katika viwango vya juu kuwahi kurekodiwa kwa wakati huu wa mwaka. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Teheran. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake inaweza kuchukua nafasi ya Ukraine ya usambazaji wa nafaka kwa bara la Afrika, akatangaza kuwa Moscow itatuma nafaka bila malipo kwa nchi sita za Kiafrika katika kipindi cha miezi michache ijayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Putin ametangaza katika ufunguzi wa mkutano wa pili wa Rasia na Afrika wanaofanyika mjini St Petersburg kwamba katika muda wa miezi mitatu hadi minne ijayo nchi hiyo itasafirisha tani elfu 25 hadi 50 za nafaka kuelekea Burkina Faso, Zimbabwe, Mali, Somalia, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Eritrea. Rais wa Rasia amesema pia kwamba Moscow na nchi za Afrika zitaongeza kiwango cha ushirikiano wao katika nyanja za kilimo, nishati, sayansi na elimu. Mkutano wa pili wa viongozi wa Rasia na Afrika umefanyika kuanzia jana Alhamisi na kuendelea leo Ijumaa, huku kukitarajiwa kutiwa saini mikataba mingi ya makubaliano na hati za maelewano baina ya serikali na sekta za pande mbili za Rasia na nchi za bara la Afrika, pembeni ya mkutano huo. Na duru za kijeshi za kizayuni zimekiri kushindwa operesheni ya hivi karibuni ya kijeshi dhidi ya mji wa Jenin na kambi yake. Jeshi la kizayuni lilifanya mashambulizi makubwa katika kambi ya Jenin siku ya Jumatatu asubuhi siku ya kuamkia Jumatatu asubuhi Julai 24 na hatimaye, baada ya siku mbili za mashambulizi ya Jenin na mauaji ya kujitoa mhanga katika mji wa Tel Aviv ambayo ilisababisha kujeruhiwa wazayuni kumi sambamba na kulipizwa kisasi kwa harakati ya Gaza kushambulia maeneo ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hatimaye shambulio hilo lilikomeshwa katika jinai hiyo ya siku mbili, wa Palestina 12 mbi wali waliuawa washahidi na wengine zaidi ya mia moja walijeruhiwa, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina. Vyanzo vya kijeshi vya wazayuni vimetangaza leo Alhamisi jana Alhamisi kwamba mkawama wa Jenin unaendelea kujaribu kuimarisha nguvu zake za kijeshi, ikiwa ni pamoja na kutengeneza mabomu ya kutengenezwa kwa mkono. Kulingana na vyanzo hivyo, operesheni za kijeshi dhidi ya Jenin zitakazofanywa tena zitakuwa ni za kiwango kidogo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu nafasi ya utawala wa kizayuni katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi. Tangu kuasisiwa kwake, utawala wa ghasibu wa kizayuni sambamba na kupora ardhi za Wapalestina umefanya jinai zisizohesabika dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina pamoja na kuchochea vita na ukosefu wa amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi. Utawala huo wa ghasibu umekuwa ukifanya njama za kupambana na Uislamu na kueneza vita vya kisaikolojia na kipropaganda dhidi ya Uislamu na Waislamu. Ili kufikia lengo hilo umekuwa ukitumia pesa nyingi kwa madhumuni ya kudhamini mahitaji na malengo ya wale wanaopigana na kuharibia jina Uislamu. Njama hizo za uhasama wa Israel sasa zinaonekana wazi katika vitendo vya kuupiga vita Uislamu na matukufu ya Waislamu huko Ulaya, hasa uchomaji wa Quran katika nchi za Ulaya kaskazini ambazo ni Sweden na Denmark. Siku ya Alhamisi Julai 20 kwa mara ya pili katika wiki chache zilizopita, Salwan Mumika, mhalifu aliye na uraia wa Iraq na Sweden, alivunjia heshima Qurani tukufu kwa msaada wa polisi wa nchi hiyo ya Ulaya, kitendo cha uchochezi ambacho kilizikasirisha sana nchi za Kiislamu. Kabla ya hapo, Jumatano Juni 28, wakati wa maadhimisho ya Idul Adha, Salwan Mumika alichoma moto msahafu mbele ya macho ya Waislamu wapatao mia mbili nje ya msikiti mkuu huko Stockholm, huku akiungwa mkono na kulindwa na maafisa wa polisi wa Uswisi. Mradhi wa Sweden, kudhalilishwa huko kwa Kurani Tukufu kulikabiliwa na malalamiko makali ya ulimwengu wa Kiislamu. Kuhusiana na hilo, wizara ya intelijensia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa taarifa mpya inayothibitisha kufungamana kibaraka huyo aliyeivunjia heshima Qurani tukufu nchini Sweden na utawala wa kibaguzi wa Israel. Baada ya tangazo hilo la Julai 1, wizara ya intelijensi ya Iran ilikamilisha tangazo lake kwa taarifa nyingine iliyotolewa Julai 25, ambapo ilisema kwenda sambamba mradi wa jinai ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na Salwan Momika nchini Sweden na mashambulizi ya kichokozi ya wazuyuni huko Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na hasa Jenin pamoja na hali ya mgogoro ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kunaonyesha udhalilishaji huo wa Quran ulipangwa kwa makusudi na wazayuni ili kupotosha fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiislamu kuhusiana na mashambulizi hayo ya kinyama dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharam ambayo yataletwa kwenu na Shekh Abdulatif Isa Saleh wa Tanzania. Ni katika masiku magumu mno ambayo aliyopitia mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Al-Imamu Al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi. Kila siku katika mwezi Muharram kuanzia siku ya kwanza ni siku ambazo ni nzito, lakini siku ya pili si nzito kama siku ya kwanza, siku ya nne si nzito kama siku ya tatu Siku ya saba si nzito kama siku ya mwezi tisa, lakini vilevile, siku ya mwezi tisa, siku ya Ashura, ilikuwa ni siku nzito mno kwa mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimamu lhusein alaihi ssalam katika siku ya Ashura, baada ya kupita yaliyopita na baada ya kuzungumza aliyoyazungumza katika masiku mengine yaliyopita, inaingia siku ya Ashura ambayo al-Imamu Ridha min Ali Baitil Mustafa sallallahu wasalamuhu alayhi, akizungumza anasema ya kwamba siku ya Ashura ni siku ambayo ilikuwa ni ngumu mno kwa familia ya Bwana Bwanamtume Muhammadin sallallahu wa alihi wa sallam, ambapo anasema inna yawmal husain aqraha jufunana wa adhalla azizana bi ardi karbin wa bala, siku ya Husain, siku ya Ashura ni siku ambayo aqraha jufunana, macho yetu yalipatwa ni majeraha kwa sababu ya kulia, inna yawmal husain adhalla azizana Hakika siku ya Al-Imam Al-Hussein, siku ya Ashura ni siku ambayo aliyekuwa mtukufu katika familia yetu alidhalilishwa katika uwanja wa ardhi ya Karbala. Ni siku ambayo yule mtu mtukufu katika familia yetu alidhalilishwa katika uwanja wa ardhi ya Karbala nchini Iraq alidhalilishwa namna gani alimamu Al Hussein alayhi salam? Ni kitu gani al al ambacho kilichotokea kwa mjukuu wa bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa ali katika siku ya Ashura, kiasi alimamu Al Ridha alayhi salam aseme ya kwamba ni siku ambayo iliyopelekea kudhalilishwa mtukufu wa nyumba ya Mtume sallallahu alayhi wa ali, na ambaye ni alimamu Al Hussein salawatullahi wasalamuhu alaihi. Siku ya Ashura ilikuwa ni siku ya kilele cha unyama. Ilikuwa ni siku ambayo kama kuna siku ulifanyika unyama na ukatili, basi ilikuwa ni siku ya Ashura. Ulifanyika ukatili wa kupindukia, basi ilikuwa ni siku ya Ashura. Siku ambayo kizazi cha mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi, kizazi ambacho mtukufu wa daraja alituhusia wanadamu tuweze kushikamana nacho tupale ambapo tunapotaka tupate mwongozo na tusipotee. Siku ya Ashura kizazi kile ilikuwa kinadhalilishwa, ilikuwa kinateswa, ilikuwa kinanyanyaswa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Ma intamassaktum bihi ma lan tadhilu baadi abada kitaballahi waitrati ahli baiti, kwamba mtume alipotuagiza na kutwambia ya kwamba nimewachieni vizito viwili, vizito ambavyo ikiwa mtashikamana navyo hamtapotea milele. Akatoa maelezo ya kwamba vizito vile ni Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala kama katiba, lakini katiba ile ikawa haina budi isipokuwa iwekewe walinzi ambao ni madhubuti na ambao ni familia ya bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ndiyo wafasiri wa ile katiba, na ambayo ni Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala. Lakini walinzi wale, wafasiri wale wa Qur'an, watetezi wale wa Qur'an, siku ya Ashura, moja ya wale watetezi wa Qur'an ilikuwa anagaragazwa katika ardhi ya Karbala, ilikuwa farasi wa maadui wa alimamu Lhusain alayhi salam walikuwa wakiusagasaga mwili wa alimamu Lhusein alayhi salam katika ardhi ya Karbala na katika siku ya Ashura, pale ambapo Umar bnu Saad alayhi laainu llah baada ya kuhakikisha kwamba wamemwangusha chini alimamu Lhusein alaihi ssalam na Shimr al-la'in kuhakikisha kwamba kichwa chake kimetenganishwa na kiwiliwili chake, Umar ibn Saad alayhi la'in Allah alipiga ukelele, akitoa amri kuziamrisha farasi ya kwamba ya khail Allah irkabi wadusi sadra al-Husayn, akiziambia farasi, enyi farasi wa Mungu, pandeni katika mwili wa al-Husayn na muweze kugaragaza na muweze kukanyaga kanyaga na muweze kusagasaga kwa kwato zenu mwili huo wa Al Husein, Al Husein mjukuu wa bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Al Husein kichwa chake, kichwa ambacho Kilikuwa kikilazwa katika mwili wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume alikuwa akiukumbatia mwili wa al-Imamu al-Husaini alayhi salam, mjukuu huyu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi. Lakini katika siku ya Ashura, watu maadui wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala, Umar bnu Saad na jeshi lake hawakuweza kutambua heshima ya Alimamu Al Hussein alayhi salam kwa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Matokeo yake Umaru bin Saad alayhi laainullah anapiga ukelele akiziamrisha farasi kwamba ziukanyage na ziusagesage mwili wa Alimamu Al Hussein alayhi salam, Alimamu Al Hussein alayhi salam ambaye alikuwa amebaki peke yake katika ardhi ya Karbala, hana wa kumnusuru hal min dhabin yadhubu an haram rasulillah, Al-Imam al-Husayn alayhi salam, anapiga ukelele akisema, je, kuna mtu wa kutunusuru aweze kutunusuru? Je, kuna mtu wa kutusaidia aweze kutusaidia? Je, kuna mtu ambaye wa kuwatetea familia ya mtume aweze kututetea? Ni familia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambayo Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala alimwambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, awaeleze wanadamu, awaeleze waislamu ya kwamba sihitaji malipo ya aina yoyote kwa kazi uliyoifanya, ila almawaddata fi lqurba, isipokuwa kuwapenda watu wa nyumba ya Bwana Mtume muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hawa ambao wanaogaragazwa katika ardhi ya Karbala wakiongozwa na alimamu lhusain al alayhi salam, ndiyo ambao Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala aliyofanya kuwapenda ikawa ni wajibu, ikawa ni faradhi kwa wanadamu, kwa waislamu wote ulimwenguni. Alimamu al hussein alayhi salam akiwa anatizama kulia na kushoto, haoni mtu wa kumnusuru, anatizama katika khema aliloko bibi Zainab alayhi salam katika hema ambalo yumo alimamu Zainul Abidin alayhi salam akiwa ni mgonjwa na hajiwezi. Bibi Zainab alayha salam anamtizama alimamu Al-Hussein alayhi salam akiwa ni mwenye kukata tamaa kwamba hajitokezi mtu yeyote wa kuweza kumnusuru. Bibi Zainab alayha salam wa idha biha tuqaddimu jawad Al-Hussein ya kwamba araaita ukhtan tuqaddimu jawada lmaniyati liakhiha, ewe ndugu yangu, je, umewahi kumwona dada akimsogezea kaka yake farasi wa kifo? Najua kwamba farasi huyu ndiye ambaye atakayekupeleka kupambana na maadui zako na maadui hawa ndiyo ambao watakaohakikisha kwamba wanakuua lakini farasi huyu ndiye ambaye atakaye kupeleka kule. Je, umewahi kuona dada anamsogezea da, nduguye farasi wa kifo? Alimamu Lhusein alaihi salam, wa idha bihi yuaniqu ukhtahu ghafla. Alimamu Lhusein alaihi salam anamkumbatia dada yake bibi Zainabu alaihi salam, huku wakilia pamoja lakini hakuna namna isipokuwa Alimamu Lhusein al alaihi ssalam aingie katika mapambano na aweze kusimamisha ile bendera, aweze kusimamisha ile kalimatu tauhid ambayo ilikuwa inafutwa. Alimamu Lhusein al alaihi ssalamu anapambana alivyopambana, lakini yeye ni mmoja, yeye iko peke yake na amezungukwa na maadui. Al-Imamu Al-Hussein al alayhi salam anawahutubia wale maadui, anataja sifa zake, anataja nasaba yake, anataja ukoo wake, ili wale watu wanaomzunguka na wana lengo la kumshambulia walau wapate kuzinduka. Lakini ni kama ambavyo anavyosema msemaji, faghada uhayara la yarauna liwadhih illa lasinat walrimaha wa jawaba, wakawa watu wale hawaoni kitu cha kumjibu, hawaoni jawabu la aina yeyote la kumjibu Alhusein alaihi salam isipokuwa mishale na mikuki kuweza kuielekeza kwa Alimamu Alhusein alaihi salam, na hilo likawa ndiyo jibu la watu wale. in qala an-nabiy lakum madha fa'altum bi'itrati wa antum akhiru al-umam, bibi Zaynabu anawauliza watu wale, ni kitu gani ambacho mlichokifanya, enye maadui wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, hivi hamuoni kwamba mliyemuua ni al-Imam al-Hussein mjukuu wa bwana mtume Muhammad sayyid ash-shuhada Mmemuua ni Sayyid shababi ahli aljanna. Watu wale hawana majibu, watu wale hawana la kusema. Lakini kwa kuwa tayari watu wale walikosa utu, walikosa ubinadamu, wakawa hawaoni jibu la kuweza kumpatia mjukuu wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa aali, isipokuwa mikuki na mishale kuweza kumlenga Sayyidu shuhada Al-Imamul Husaini, salawatullahi wasalamuhu alayhi, siku ya Ashura, lau kama ingelikuwa inatambua kwamba ni kitu gani ambacho kitakachotokea katika siku ile, ma, ma laha fajruhu wala stanara, alfajiri yake wallahi isingeliweza kuchomoza na wala alfajiri ile isingeliweza kutoa nuru ya aina yoyote, mwangaza wa aina yoyote wala adha'at shamsuhu nahara, wala jua lake lisingeliweza kuchomoza. Vile vile, sawada huznan aujuh alayam wa aujuha alshuhuri walacwam, siku ya Ashura iliyafanya masiku yote yakawa ni giza siku ya Ashura ilifanya miezi yote ikawa ni giza. Siku ya Ashura ilifanya miaka yote ikawa ni giza. Allah ma a'adhamahu min yawm, Allah ni uzito ulioje wa siku hiyo ya Ashura, siku ambayo azala sabri wa atara naumi, iliondoa subira yangu uvumilivu wangu na ikaweza kuupeperusha usingizi wangu, nikawa hata usingizi siupati. Kwa sababu gani? Kwa sababu alyaum ahlu ayati tathir, kwa sababu siku ya Ashura, siku kama ya leo, ndiyo siku ambayo watu wa ayati tathir, inma yuridu Allah liyudhhib ankum rijsa ahla lbait wayutahirakum tathira Yule akitaka pete yake na pete ilipokataa kutoka, walilazimika kuweza kukata kidole cha alimamu lhusein ili tu waweze kutoa ile pete ya alimamu lhusein. Siku ya Ashura ni siku ambayo heshima ya Ahlulbeiti ilivunjwa na watu ambao waliodai kwamba ni Waislamu. ndiyo hatua ya kuondokea kupe, kuweza kupinga dhulma na kuweza kutetea ubinadamu na wanadamu. Ni siku ambayo kauli mbiu yetu, kwamba ni siku ambayo ni mwisho wa udhalili, lakini ni mwanzo wa ushindi, na ushindi ule tunatakiwa tuuendeleze na tuenzi, ili al-Imamu al-Hussein alayhi salam aweze kufahamika na kuweza kujulikana kwa wanadamu wote na kwa kila ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu. Assalamu alayka ya Aba Abdillahi Alhusayn wa ala alarwah allati hallat bifinaik alayka minni jami'an salamullahi abadan ma baqit Wapenzi wa wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza mawaidha maalum ya Muharam ambayo yameletwa kwenu na Shekh Abdullatif wa Isa Saleh wa nchini Tanzania. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran na sasa umewadia wakati wa, wa kukuleteni udondozi wa magazeti Mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Majira ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Kinana ajibu mapigo sakata la bandari, asema Rais Samia hawezi kuiuza, aweka wazi dhamira yake, asisitiza wanafanya mageuzi kwa nia nzuri, kuongeza ufanisi. Habari nyingine ambayo imepewa uzito wa pili katika ukurasa wa mbele wa Majira inasema Habari njema kwa wanaume wenye jogoo lisilowika. Habari hiyo ndiyo iliyochangamkiwa pia na gazeti la Nipashe kwa kichwa cha habari kinachotoa ufafanuzi wa kauli hiyo likisema: JKCI kutibu tatizo la nguvu za kiume yaamua kutoa matibabu ya kibingwa, wataalamu wasema tatizo liko katika mishipa. Jela inakuita usiposomesha mtoto, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele cha pili katika ukurasa wa mbele wa Nipashe. Gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiagana na makamu wa rais wa Zambia Bimutale na Lumango aliyeongozana na ujumbe wake baada ya kumaliza mazungumzo yao Ikulu Dar es Salaam jana. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Samia amtaja Nyerere, uwekezaji rasilimali watu. Habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa habari leo ina anwani, mashirika yatakayofutwa hadharani mwezi ujao. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Mwananchi kwa anwani, kiama, vigogo wa mashirika watakiwa kujiandaa kwa mabadiliko, tathmini ya iva Wamachinga lina mnukuu msemaji wa serikali Gason Msigwa akisema wataalamu wapo mezani kujadili mkataba bandari, awatoa hofu wa Tanzania kuhusu muda na gharama na kwamba hakuna bandari iliyouzwa. Msigo ameendelea kusema kama anavyonukuliwa, wataalamu watakapokamilisha majadiliano wataangalia maslahi yako wapi, na kwamba maoni yanayotolewa na watanzania yatazingatiwa. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti hilo ina anwani wanafunzi 640 kunufaika na Samia Scholarship 2023/24 Nalo The Citizen lina habari ya uchambuzi maalumu unaotathmini jinsi mikataba ya pande mbili ya uwekezaji BITs inavyoiumiza Tanzania baada ya serikali kuthibitisha kwamba kuna kesi nyingine mpya ya madai iliyofunguliwa dhidi yake katika kituo cha kimataifa cha usuluhishi wa mizozo ya uwekezaji. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo umepambwa na picha za marais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo, zikibeba kichwa kikuu cha habari, wajumbe watatu wa mapatano, na kufafanua kuwa duru zimedokeza kwamba Rais William Ruto na mpinzani wake Raila Odinga wanashinikizwa waanze mazungumzo kwa ajili ya utulivu wa nchi vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na hofu ya wandani wa Gachagua na kufafanua kuwa wanasiasa kutoka mlimani wameeleza wasiwasi wao kuhusu mazungumzo ya Ruto na Raila. Daily Nation limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari kanisa limerudi ni kuhusu namna viongozi wa kanisa walivyojingiza na kutoa misimamo kwenye mzozo wa kisiasa unaoendelea kufukuta nchini Kenya kati ya rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Ruto Raila wavutana kuhusiana na ukatili wa polisi, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Standard Business Daily na Star yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo ni ya hujuma ya kimtandao iliyofanywa na wadukuzi Business Daily limeandika, wadukuzi wa utikisa mfumo wa kidijitali wa fedha. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, wana Uganda wapongeza msaada wa China, watoa mwito wa mkopo wenye masharti yaliyobora. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa ni pamoja na watano washtakiwa kwa kosa la kutoa taarifa za uongo na kuisababishia mamlaka ya mapato URA hasara ya shilingi bilioni tano za kodi. Mahakama ya amuru Besigye akamatwe. Na katika habari za kikanda limeandika viongozi wa mapinduzi ya kijeshi naija wapata uungaji mkono wa jeshi na kutoa wito wa utulivu. Na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari viongozi 350 wa FDC wakutana kuhusiana na mgogoro uliopo polisi, wapelekwa kwenye ukumbi wa najana nkumbi kudhibiti fujo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni tarehe kumi Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na Julai 28 mwaka 2023. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1384 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Uislamu na mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na majeshi ya batili katika ardhi ya Karbala huko Iraki. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim ssalam alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu sabini na mbili kukabiliana na jeshi batili ili kulinda dini ya Allah subhanahu wa taala. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makuu. Kwanza ni ujasiri, ushujaa, moyo wa kujitolea, uaminifu pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti na kuuawa shahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Abu Abdillah Imamu Husein alayhi ssalam, dhidi ya Yazidi bin Muawia. Pili ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazidi maluni. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume aliuawa shahidi katika siku kama ya leo, akiwa pamoja na watu wengine wa familia ya Mtume na wafuasi wake waaminifu. Tarehe 28 Julai miaka 294 iliyopita, harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa weusi wa Marekani ilianza kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo, ambao walikuwa watu 44, walimuua kila mzungu waliyekutana naye katika njia yao kutoka Kalifornia kusini na kuelekea Florida. Hata hivyo, walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara na kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi na mabwana zao. Na siku kama ya leo miaka 47 iliyopita tetemeko kubwa liliukumba mji wa Tangshan, mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita, na malaki kadhaa ya wengine walijeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kwamba idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Maombolezo ya Ashura ya bwana wa mashahidi Imam Hussein alaihi ssalam, yameanza kote nchini katika Iran ya Kiislamu. Wananchi katika Iran ya Kiislamu leo Ijumaa, inayosadifiana na Ashura ya Imam Hussein, wamemiminika mitaani katika miji yote nchini ushiriki kwenye maombolezo ya jemadari na bwana huyo wa mashahidi. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hassan Nasrullah amesema katika hotuba aliyotoa kwenye usiku wa ashura ya Imam Husein mjini Beirut kuwa tajriba ya mukawama nchini Lebanon imeonyesha kuwa wimbi la mukawama katika eneo lingali liko hai. Kufuatia ripoti iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa WMO kwa kushirikiana na lile la kamisheni ya Muungano wa Ulaya ambayo imethibitisha kuwa mwezi huu wa Julai utavunja rekodi ya dunia ya kuwa na joto kali ulimwenguni kote, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema takwimu hizo mpya ni uthibitisho kwamba ubinadamu umeketi katika kiti cha moto na kwamba lazima hatua zichukuliwe haraka. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake inaweza kuchukua nafasi ya Ukraine ya usambazaji wa nafaka kwa bara la Afrika na akatangaza kuwa Moscow itatuma nafaka bila malipo kwa nchi sita za Kiafrika katika kipindi cha miezi michache ijayo. Na duru za kijeshi za kizayuni zimekiri kushindwa operesheni ya hivi karibuni ya kijeshi iliyotekelezwa na jeshi hilo dhidi ya mji wa Jenin na kambi yake. Na hadi hapa, wapenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.