Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Ijumaa tarehe 10 Mfunguo 4 Muharam 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 28 Julai 2023 Miladia. Kwa niaba ya Redio Teheran, inachukua fursa hii kukupeni mkono wa poli, wasikilizaji wetu, hususan Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi kishujaa na kinyama Imam Husein Ibn Ali Ibn Abitalib alayhim salam pamoja na wafuasi wake watifu sabini na mbili katika ardhi ya Karbala. Kwa mnasaba huo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kumbukumbu kumbu za tasua ya Imam Husein alaihi ssalam zafanyika kona zote za Iran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ajibu barua ya Ayatullah Sistani kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu. Umoja wa Afrika wasisitiza kuwa nguvu kazi mahiri ni muhimu katika kufikia ustawi shirikishi barani Afrika. na magaidi 60 wa Alshababu waangamizwa kusini ya Somalia. Habari kamili. Jana Alhamisi ilisadifiana na mwezi tisa mfungo 4 Muharam, siku ya maombolezo ya Tasua ya Imam Hussein alaihi ssalam na mashahidi wengine wa mapambano ya Karbala ya mwaka 61 Hijiria. Maashiki na wapenzi wa Imam Hussein alaihi ssalam katika kona zote za Irani ya Kiislamu jana walishiriki katika maombolezo ya Tasua kwa hamasa kubwa zaidi kuliko miaka huko nyuma. Usiku wa taswaapya, yani usiku wa kuamkia jana Alhamisi, Waislamu nchini Iran walishiriki kwa wingi katika kuadhimisha mapambano hayo, na hasa mapambano ya Abbas bin Ali maarufu kwa jina la Abulfadl Abbas, jimadari shujaa na nguzo muhimu mno ya Imam Husein alayhi ssalam, ambaye baada ya kuwawa kwake kidhuluma maadui waliokuwepo katika jangwa la Karbala walitangaza kuwa wamemmaliza Imam Husein alaihi ssalam. Mkesha wa Taswaa uliadhimishwa pia kwenye husainia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu, na kuhudhuriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Jana mchana, Rais Ibrahim Raisi akiwa pamoja na mawaziri wa serikali yake na idadi kubwa ya wafanyakazi wakuu na wakurugenzi wa taasisi mbalimbali za serikali aliungana na wananchi wengine katika msikiti wa Salman Farsi hapa Tehran na kushiriki kwenye kumbukumbu kumbu ya tasua ya Imamu Husein alaihi ssalam. Akihutubia waombolezaji, Rais Raisi alisema mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni mwendelezo wa mapinduzi ya Imamu Husein alaihi ssalam na kusisitiza kwamba hii leo mfumo mpya wa kiutawala umo katika kujiunga duniani kwa baraka za damu toharifu za mashahidi wa dini tukufu ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameijibu barua iliyoandikiwa na kiongozi wa juu wa kidini wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani Kurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, katika barua yake hiyo ya majibu kwa barua aliyoandikiwa na Ayatullah Sayyid Ali Sistani, marja taqlidi wa waislamu wa kishia nchini Iraq kuhusiana na kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Sweden na Denmark, Guteresh amelaani kitendo hicho kiovu na kutangaza mshikamano wake na jamii ya Kiislamu katika suala hilo kufuatia vitendo viovu vya kuivunjia heshima Qurani tukufu vilivyofanywa katika nchi za Sweden na Denmark. Ayatullah Sistani alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambapo mbali na kulaani vitendo hivyo vya kishenzi vilivyofanywa katika nchi hizo mbili za Ulaya, alisisitiza kuwa kuheshimu uhuru wa kujieleza hakuwezi kwa namna yoyote kuwa sababu ya kutoa kibali cha kufanywa kitendo kama hicho cha kuaibisha. Ayatullah Sayyid Ali Sistani aliutaka pia Umoja wa Mataifa uchukue hatua madhubuti na athirifu ili kuzuia kurudiwa kwa vitendo hivyo viovu. Wakuu wa nchi za Afrika siku ya Alhamisi wamesema kuwa kuweko nguvu kazi mahiri na amilifu ni muhimu mno katika kufikia maendeleo endelevu thabiti na shirikishi barani Afrika. Katika tamko lililosomwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan mwishoni mwa mkutano wa siku mbili wa wakuu wa nchi za Afrika, viongozi hao wamesema kuwekeza katika kuimarisha nguvu kazi ya binadamu kupitia elimu bora, lishe na afya bora, kutengeneza fursa za ajira na kukuza ujuzi wa watu ni muhimu mno katika maendeleo endelevu ya nchi za Afrika. Tamko hilo lililopewa jina la azimio la Dar es Salaam limeahidi kuzipa kipaumbele sekta za elimu na ukuzaji ujuzi, kuimarisha afya na ustawi, kuwawezesha wanawake na wasichana, kuimarisha utafiti na uvumbuzi, kukuza uzalishaji wa ajira na fursa za kiuchumi, kuhakikisha ulinzi na ushirikishwaji wa kisiasa na kuhamasisha jamii. Tamko hilo limetolewa mwishoni mwa siku mbili za majadiliano ya viongozi wa Afrika kuhusu changamoto na matarajio ya nguvu kazi za binadamu barani humo. Majadiliano hayo yameonyesha dhamira ya nchi za Afrika ya kila moja kutimiza na kutekeleza majukumu yake kama nchi na pia kushirikiana na nchi nyingine katika kutatua changamoto nyingi tofauti zilizopo na zinazolikabili bara la Afrika mara kwa mara. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Wanachama wasiopungua 60 wa kundi la kigaidi la Alshabab wameuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wizara ya habari ya jimbo la kusini magharibi nchini humo imesema katika taarifa kuwa magaidi wa Alshababu wamepata pigo jingine kwa kuangamizwa wanachama wao katika operesheni hiyo mpya iliyofanyika katika mji wa Eldun Adego eneo la Bai. Na kamanda wa kikosi cha 60 cha jeshi la taifa la Somalia Brigadia Jenerali Ahasan Isak Omar amesema operesheni hiyo iliyojumuisha pia mashambulizi ya anga na kuangamizwa magaidi 60 wa Alshabab imefanyika baina ya vijiji vya Golf Gudud na Wajid vyombo vya usalama vya Somalia vimesisitiza kuwa kuondoka kwa askari wa kikosi Champito cha mpito cha umoja wa Afrika nchini humo ATMIS hakutaathiri operesheni hizo za kukabiliana na magaidi wa Alshabab. Wizara ya habari ya Somalia ilitangaza hivi karibuni habari ya kuangamizwa magaidi wengine mia moja wa Alshabab katika operesheni kabambe iliyofanyika wiki iliyopita katika vijiji vya Galibah na El Quraq vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na Middle Shebele katikati ya Somalia. Na umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mashirika ya misaada ikiwemo jumuiya ya misaada ya kibinadamu nchini Sudan Kusini yanatafuta ufadhili wa haraka wa kuwasafirisha watu wanaokimbia mapigano nchini Sudan. Stephane Dujarric, msemaji mkuu, mkuu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hayo na kuongeza kama ninavyomnukuu, wengi wa wale wanaokimbia mapigano Sudan wanaishi katika mazingira magumu na hawana fedha za kuwawezesha kuendelea na safari yao ya kukimbilia maeneo salama. Aidha amesema mashirika ya misaada ya kibinadamu yamekuwa yakiwasaidia watu kufikia maeneo waliokusudia kwa kuvuka mito, barabara au angani, lakini hayana fedha. Bila ya kuwekwa ufadhili mpya, mashirika hayo yatalazimika kusitisha zoezi la kuwasafirisha wakimbizi hao katika muda wa wiki mbili zijazo. Msemaji mkuu huyo wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema tunahitaji dola milioni 26.4 za Kimarekani kuweza kuendelea kutoa huduma hiyo, ahadi mwishoni mwa mwaka huu wa 2023 huku hayo akiripotiwa, shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza kuwa idadi ya watu walioingia nchini Ethiopia kutokea Sudan inakaribia elfu sabini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho nafasi ya utawala wa kizayuni katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Tangu kuasisiwa kwake, utawala wa ghasibu wa kizayuni sambamba na kupora ardhi za Wapalestina umefanya jinai zisizohesabika dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina pamoja na kuchochea vita na no ukosefu wa amani na no usalama katika eneo la Asia Magharibi, utawala huo ghasibu umekuwa ukifanya njama za kupambana na Uislamu na kueneza vita vya kisaikolojia na kipropaganda dhidi ya Uislamu na Waislamu. Ili kufikia lengo hilo umekuwa ukitumia pesa nyingi kwa madhumuni ya kudhamini mahitaji na malengo ya wale wanaopigana na kuharibia jina Uislamu. Njama hizo za uhasama za Israel sasa zinaonekana wazi katika vitendo vya kuupiga vita Uislamu na matukufu ya Waislamu huko Ulaya, hasa uchomaji wa Quran katika nchi za Ulaya kaskazini ambazo ni Sweden na Denmark. Siku ya Alhamisi Julai 20 kwa mara ya pili katika wiki chache zilizopita, Salwan Momika, mhalifu aliye na uraia wa Iraqi na Sweden, alivunjia heshima Qurani tukufu kwa msaada wa polisi wa nchi hiyo ya Ulaya, kitendo cha uchochezi ambacho kilizikasirisha sana nchi za Kiislamu. Kabla ya hapo, Jumatano Juni 28, wakati wa maadhimisho ya Idul Adha, Momika alichoma moto Qurani tukufu mbele ya macho ya wa Waislamu wapatao mia mbili nje ya msikiti mkuu wa Stockholm, huku akiungwa mkono na kulindwa na maafisa wa polisi wa Sweden. Kudhalilishwa huko kwa Qurani tukufu kulikabiliwa na malalamiko makali ya ulimwengu wa Kiislamu. Kuhusiana na hilo, wizara ya intelijensia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa taarifa mpya inayothibitisha kufungamana kibaraka huyo aliyevunjia heshima Qurani tukufu nchini Sweden na utawala wa kibaguzi wa Israel. Baada ya tangazo hilo la Julai 10, wizara ya intelijensi ya Iran ilikamilisha tangazo hilo kwa taarifa nyingine iliyochapishwa Julai 25, ambapo ilisema kwenda sambamba mradi wa jinai ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na Salwan Momika nchini Sweden na mashambulizi ya kichokozi ya Wazayuni huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan na hasa Jenin pamoja na hali ya mgogoro ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kunaonyesha udhalilishaji huo wa Quran ulipangwa kwa makusudi na wazayuni ili kupotosha fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiislamu kuhusiana na mashambulizi hayo ya kinyama dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Mnamo mwaka 2019 shirika la ujasusi la Israel Mossad lilimwajiri rasmi Momika na kumpa jukumu la kukusanya habari za siri na za ya kijasusi kutoka kwa waislamu wa, wa Iraq. Baada ya kuihudumia Mossad kwa muda mrefu, Momak aliomba ahamishiwe katika nchi moja ya Ulaya. Makachero wa utawala wa kizayuni walikubali ombi hilo kwa sharti kwamba aendelee kutekeleza operesheni yoyote atakayopewa na makachero hao, na ndipo akamwombea makazi na uraia wa Sweden. Kwa msingi huo, ni wazi kuwa Maumika kupewa makazi huko Sweden ni njama iliyopangwa siku nyingi nyuma kwa madhumuni ya kutekeleza mradi wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdulatif Isa Saleh wa nchini Tanzania. ni katika masiku magumu mno ambayo aliyopitia mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Alimamu Husein salawatullahi wasalamuhu alaihi. Kila siku katika mwezi Muharram kwanzia siku ya kwanza ni siku ambazo ni nzito, lakini siku ya pili si nzito kama siku ya kwanza. Siku ya nne si nzito kama siku ya tatu siku ya saba si nzito kama siku ya mwezi tisa, lakini vilevile vile, siku ya mwezi tisa, siku ya Ashura ilikuwa ni siku nzito mno kwa mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alimamu wa wa al Husein alaihi salam katika siku ya Ashura, baada ya kupita yaliyopita, na baada zungumza, ya kuzungumza aliyoyazungumza katika masiku mengine yaliyopita, inaingia siku ya Ashura ambayo alimamu Ridha min Ali baiti lmustafa al salawatullahi wasalamuhu alaihi, akizungumza anasema ya kwamba siku ya ya Ashura ni siku ambayo ilikuwa ni ngumu mno kwa familia ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo anasema inna yawmal husain akraha jufunana wa adhalla azizana bi ardhi karbin wa bala. Siku ya Husein, siku ya Ashura ni siku ambayo akraha jufunana macho yetu yalipatwa ni majeraha kwa sababu ya kulia. Inna yauma lhusain adhalla azizana Hakika siku ya al-Imamu al-Hussein siku ya Ashura ni siku ambayo aliyekuwa mtukufu katika familia yetu alidhalilishwa katika uwanja wa ardhi ya Karbala, ni siku ambayo yule mtu mtukufu katika familia yetu alidhalilishwa katika uwanja wa ardhi ya Karbala nchini Iraq alidhalilishwa namna gani Alimamu Lhusein alaihi salam? Ni kitu gani ambacho kilichotokea kwa mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalih katika siku ya Ashura kiasi Alimamu Ridha alaihi salam aseme ya kwamba ni siku ambayo iliyopelekea kudhalilishwa mtukufu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi waalih na ambaye ni Alimamu Lhusein al salawatullahi wasalamuhu alaihi. Siku ya Ashura ilikuwa ni siku ya kilele cha unyama. Ilikuwa ni siku ambayo, kama kuna siku ulifanyika unyama na ukatili, basi ilikuwa ni siku ya Ashura. Ulifanyika ukatili wa kupindukia, basi ilikuwa ni siku ya Ashura. Siku ambayo kizazi cha mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi, kizazi ambacho mtukufu wa daraja alituhusia wanadamu tuweze kushikamana nacho tupale ambapo tunapotaka tupate muongozo na tusipotee. Siku ya Ashura kizazi kile ilikuwa kinadhalilishwa, ilikuwa kinateswa, ilikuwa kinanyanyaswa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipotuambia inni tarikum fikum thiqlain ma intamassaktum bihi ma lan tadhillu ba'di abada kitaballahi wa itrati ahli baiti, kwamba mtume alipotuagiza na kutuambia ya kwamba nimewaachieni vizito viwili, vizito ambavyo ikiwa mtashikamana navyo hamtapotea milele akatoa maelezo ya kwamba vizito vile ni Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kama katiba lakini katiba ile ikawa haina budi isipokuwa iwekewe walinzi ambao ni madhubuti na ambao ni familia ya bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ndiyo wafasiri wa ile katiba na ambayo ni Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Lakini walinzi wale, wafasiri wale wa Qur'an, watetezi wale wa Qur'an, siku ya Ashura, moja ya wale watetezi wa Qur'an ilikuwa anagaragazwa katika ardhi ya Karbala, ilikuwa farasi wa maadui wa al-Imam al-Hussein alayhi salam walikuwa wakiusagasaga mwili wa Alimamu Alhussein alayhi salam katika ardhi ya Karbala na katika siku ya Ashura, pale ambapo Umar bnu Saad alayhi laainullah baada ya kuhakikisha kwamba wamemwangusha chini Alimamu Alhussein alayhi salam na Shimir allain kuhakikisha kwamba kichwa chake kimetenganishwa na kiwiliwili chake, Umar ibn Saad alayhi la'inullahi alipiga ukelele akitoa amri kuziamrisha farasi ya kwamba ya khail Allah irkabi wadusi sadra al-Husayn, akiziambia farasi, enyi farasi wa Mungu, pandeni katika mwili wa al-Husayn namuweze kuugaragaza na muweze kukanyaga kanyaga, kanyaga na muweze kuusagasaga kwa kwato zenu mwili huo wa Al-Hussein, Al-Hussein mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Al-Hussein kichwa chake, kichwa ambacho kilikuwa kikilazwa katika mwili wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume alikuwa akiukumbatia mwili wa alimamu Alhusaini alayhi ssalam, mjukuu huyu wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi. Lakini katika siku ya Ashura, watu maadui wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala, Umar bnu Saad na jeshi lake hawakuweza kutambua Hana katika hema lake isipokuwa ni wanawake na al-Imam alimamu Ali -Ali ibn al-Husayn al Zainu al-Abidin, lakini akiwa ni mgonjwa hajiwezi. Bibi Zainab alayhi salam Hal min dhabin yadhub an harami rasulillah, Alimamu Alhusein alayhi salam anapiga ukelele akisema: Je, kuna mtu wa kutunusuru aweze kutunusuru? Je, kuna mtu wa kutusaidia aweze kutusaidia? Je, kuna mtu ambaye wa kuwatetea familia ya mtume aweze kututetea? Ni familia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambayo Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala alimwambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, awaeleze wanadamu, awaeleze Waislamu ya kwamba sihitaji malipo ya aina yoyote kwa kazi uliyoifanya, ila lmawaddata fi lqurba, isipokuwa kuwapenda watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa hawa ambao wanaogaragazwa katika ardhi ya Karbala wakiongozwa na alimamu al hussein alayhi salam ndiyo ambao mwenyezi mungu allah subhanahu wa taala aliyofanya kuwapenda ikawa ni wajibu ikawa ni faradhi kwa wanadamu kwa waislamu wote ulimwenguni alimamu al hussein alayhi salam akiwa anatizama kulia na kushoto haoni mtu wa kumnusuru anatizama katika khema aliloko bibi zainabu alayhi salam katika hema ambalo yumo alimamu Zainul Abidin alayhi salam, akiwa ni mgonjwa na hajiwezi. Bibi Zainab alayha salam anamtizama alimamu Al-Hussein alayhi salam, akiwa ni mwenye kukata tamaa kwamba hajitokezi mtu yeyote wa kuweza kumnusuru. Bibi Zainab alayha salam wa idha biha tuqaddimu jawada al-Husayn ya kwamba araaita ukhtan tuqaddimu jawada almaniyati li akhiha, ewe ndugu yangu, je, umewahi kumwona dada akimsogezea kaka yake farasi wa kifo? Najua kwamba farasi huyu ndiye ambaye atakayekupeleka kupambana na maadui zako, na maadui hawa ndiyo ambao watakawahakikisha kwamba wanakuua lakini farasi huyu ndiye ambaye atakee kupeleka kule. Je, umewahi kuona dada anamsogezea da, nduguye farasi wa kifo? Alimamu Lhusein alaihi salam, wa idha bihi yuaniqu ukhtahu. Ghafla Alimamu Lhusein alaihi salam anamkumbatia dada yake bibi Zainabu alaiha salam, huku wakilia pamoja lakini hakuna namna isipokuwa Alimamu Lhusein al alaihi salam aingie katika mapambano na aweze kusimamisha ile bendera, aweze kusimamisha ile kalimatu tawhid ambayo ilikuwa inafutwa. Alimamu Lhusein alaihi salam anapambana alivyopambana, lakini yeye ni mmoja, yeye iko peke yake na amezungukwa na maadui. Al-Imamu Al-Hussein alayhi salam anawahutubia wale maadui, anataja sifa zake, anataja nasaba yake, anataja ukoo wake, ili wale watu wanaomzunguka na wana lengo la kumshambulia walau wapate kuzinduka, lakini ni kama ambavyo anavyosema msemaji, faghada uhayara la yarauna liwadhihi illa lasinnat walrimaha wa jawaba, wakawa watu wale hawaoni kitu cha kumjibu, hawaoni jawabu la aina yoyote la kumjibu Alhusein alaihi salam isipokuwa mishale na mikuki kuweza kuielekeza kwa Alimamu Alhusein alaihi salam, na hilo likawa ndiyo jibu la watu wale wakasahau kwamba wanampiga mkuki mtu ambaye ni wa ahlu ayati tathir. Wakasahau kwamba mkuki na mishale wanailenga kwa mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye Bibi Zainabu alaiha ssalam baadaye anawaambia, madha taqulun in qala lnabiyu lakum madha faaltum biitrati wa antum akhiru lumami, Bibi Zaynabu anawauliza watu wale, ni kitu gani ambacho mlichokifanya, enye maadui wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala? Hivi hamuoni kwamba mliyemuua ni alimamu lhusein, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad, sayidi lshuhada Mmemuua ni sayyid shababi ahli aljanna. Watu wale hawana majibu, watu wale hawana la kusema. Lakini kwa kuwa tayari watu wale walikosa utu, walikosa ubinadamu, wakawa hawaoni jibu la kuweza kumpatia mjukuu wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa ale, isipokuwa mikuki na mishale kuweza kumlenga sayyidu shuhada Alimamu lhusaini salawatullahi wasalamuhu alaihi, siku ya Ashura lau kama ingelikuwa inatambua kwamba ni kitu gani ambacho kitakachotokea katika siku ile, malaha ma fajruhu wala stanara, alfajiri yake, wallahi isingeliweza kuchomoza na wala alfajiri ile isingeliweza kutoa nuru ya aina yoyote, mwangaza wa aina yoyote wala adhaat shamsuhu nahara, wala jua lake lisingeliweza kuchomoza vile vile. Sawada huznan aujuha layam wa aujuha lshuhuri walaawam, siku ya Ashura iliyafanya masiku yote yakawa ni giza siku ya Ashura ilifanya miezi yote ikawa ni giza. Siku ya Ashura ilifanya miaka yote ikawa ni giza. Allah ma adhamahu min yawm, Allah ni uzito ulioje wa siku hiyo ya Ashura. Siku ambayo azala sabri wa atara naumi, iliondoa subira yangu, uvumilivu wangu na ikaweza kuupeperusha usingizi wangu, nikawa hata usingizi siupati. Kwa sababu gani? Kwa sababu alyaum ahlu ayati tatuhir, kwa sababu siku ya Ashura, siku kama ya leo, ndiyo siku ambayo watu wa ayati tatuhir Huyu akinyang'anya nguo zake, yule akitaka pete yake, na pete ilipokataa kutoka, walilazimika kuweza kukata kidole cha alimamu lhusein ili tu waweze kutoa ile pete ya alimamu lhusein. Siku ya ashura ni siku ambayo heshima ya ahlulbeiti ilivunjwa na watu ambao waliodai kwamba ni Waislamu. Utukufu wa Ahli Albayt alayhimu salam ulivunjwa, na ndiyo siku ambayo anayosema Alimamu Ridha kwamba ni siku ambayo akraha jufunana wa adhalla azizana, ni siku ambayo mtukufu wetu alidhalilishwa, na ambaye ni Alimamu Alhusain al alayhi salam. Ndugu zangu Waislamu, Siku ya Ashura ni siku ambayo ni nuktatul intilaq, ndiyo hatua ya kuondokea kupe, kuweza kupinga dhulma na kuweza kutetea ubinadamu na wanadamu. Ni siku ambayo kauli mbiu yetu kwamba ni siku ambayo ni mwisho wa udhalili, lakini ni mwanzo wa ushindi, na ushindi ule tunatakiwa tuuendeleze na ili al ili alimamu Hussein alayhi salam aweze kufahamika na kuweza kujulikana kwa wanadamu wote na kwa kila ambaye ni mtetezi wa haki za binadamusa alayka ya dlah al Alayka minni jami'an salamullah abadan ma baqit. Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharam ambayo imeletwa kwenu na Sheikh Abdul Latifu Isa Saleh wa nchini Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanaokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Ijumaa, tarehe 28 Julai, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Majira ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Kinana ajibu mapigo sakata la bandari, asema Rais Samia hawezi kuiuza, aweka wazi dhamira yake, asisitiza wanafanya mageuzi kwa nia nzuri, kuongeza ufafanuzi, kuongeza ufanisi. Habari nyingine ambayo imepewa uzito wa pili katika ukurasa wa mbele wa Majira inasema habari njema kwa wanaume wenye jogoo lisilowika. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyochangamkiwa na gazeti la Nipashe kwa ufafanuzi wa kichwa cha habari, JKCI kutibu tatizo la nguvu za kiume yaamua kutoa matibabu ya kibingwa, wataalamu wasema tatizo liko katika mishipa. Jela inakuita usiposomesha mtoto ni kichwa cha habari kilichopewa kipaumbele cha pili katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Nipashe. Gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiagana na makamu wa rais wa Zambia mutale na Lumango, aliyeongozana na ujumbe wake baada ya kumaliza mazungumzo yao Ikulu Dar es Salaam jana. Habari iliyopozitwa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Samia amtaja Nyerere uwekezaji rasilimali watu. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa habari leo ina anwani, mashirika yatakayofutwa hadharani mwezi ujao. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Mwananchi kwa anwani Kiama vigogo wa mashirika watakiwa kujiandaa kwa mabadiliko tathmini ya iva wamachinga. Linamnukuu msemaji wa serikali Gerson Msigwa akisema wataalamu wapo mezani kujadili mkataba bandari, awatoa hofu wa Tanzania kuhusu muda na gharama, na kwamba hakuna bandari iliyouzwa. Amesema wataalamu watakapokamilisha majadiliano, wataangalia masilahi yako wapi, na kwamba maoni yanayotolewa na watanzania yatazingatiwa. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo ina anwani, wanafunzi 640 kunufaika na Samia Scholarships 2023 24. Nalo The Citizen lina habari ya uchambuzi maalumu unaotathmini jinsi mikataba ya pande mbili ya uwekezaji BITS inavyoiumiza Tanzania baada ya serikali kuthibitisha kwamba kuna kesi nyingine mpya ya madai iliyofunguliwa dhidi yake katika kituo cha kimataifa cha usuluhishi wa mizozo ya uwekezaji hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo umepambwa na picha za marais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo, zikibeba kichwa kikuu cha habari wajumbe watatu wa mapatano, na kufafanua kuwa duru zimedokeza kwamba Ruto na Raila wanashinikizwa waanze mazungumzo kwa ajili ya utulivu wa nchi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na hofu ya wandani wa Gachagua, na kufafanua kuwa wanasiasa kutoka mlimani waeleza wasiwasi wao kuhusu mazungumzo ya Ruto na Raila. Daily Nation limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, kanisa limerudi. Ni kuhusu namna viongozi wa kanisa walivyojiingiza na kutoa misimamo kwenye mzozo wa kisiasa unaoendelea kufukuta nchini Kenya, kati ya rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Ruto Raila wavutana kuhusiana na ukatili wa polisi ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Standard Business Daily na Star yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo ni ya hujuma ya kimtandao iliyofanywa na wadukuzi. Business Daily limeandika wadukuzi wautikisa mfumo wa kidigitali wa fedha na kwa kumalizia nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, Wanauganda wapongeza msaada wa China, watoa wa mwito wa mkopo wenye masharti yaliyo bora. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni pamoja na watano washtakiwa kwa kosa la kutoa taarifa za uongo na kusababishia mamlaka ya mapato URA hasara ya shilingi bilioni tano za kodi. Mahakama ya amuru Besigye akamatwe. Na katika habari za kikanda limeandika viongozi wa mapinduzi ya kijeshi Naija wapata uungaji mkono wa jeshi na kutoa wito wa utulivu. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari viongozi mia tatu na hamsini wa FDC wakutana kuhusiana na mgogoro uliopo, polisi wapelekwa kwenye ukumbi wa Najjanankumbi kudhibiti fujo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni tarehe kumi Muharam mwaka 1445 Hijria, sawa na Julai 28 mwaka 2023 katika siku kama hii ya leo miaka 1384 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Uislamu na mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na majeshi ya batili katika ardhi ya Karbala huko Iraki. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi musalam, alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu 72 kukabiliana na jeshi batili ili kulinda dini ya Allah subhanahu wa taala. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makuu. Kwanza ni ujasiri, ushujaa, moyo wa kujitolea, uaminifu, pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti na kuuawa shahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Abu Abdillah Imamu Husein alayhi ssalam, dhidi ya Yazidi bin Muawia. Pili ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazidi maluni. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume aliuawa shahidi katika siku kama ya leo, akiwa pamoja na watu wengine wa familia ya Mtume na wafuasi wake waaminifu. Tarehe 28 Julai miaka 294 iliyopita, harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa weusi wa Marekani ilianza kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 walimuua kila mzungu waliyekutana naye katika njia yao kutoka California kusini na kuelekea Florida. Hata hivyo walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara na kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi na mabwana zao. na siku kama ya leo miaka 47 iliyopita tetemeko kubwa liliukumba mji wa Tangshan, mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilipelekea kuwawa watu wapatao laki sita, na malaki kadhaa ya wengine walijeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kwamba idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni ni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho kwa haraka haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu ya kwanza yakiwa ni ya Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya. Anasema, shukran Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote, na ijumaa mubarak. Na wewe pia Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, Ijumaa njema kwako. Biasi ya Idris wa Mombasa pia naye kwa upande wake anatuamkia maamkizi ya Kiislamu, na si tunamjibu tukisema wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu na kututakia pia ijumaa njema. Bwana Sherali Fadhil yeye ana maoni marefu na yenye umuhimu ambayo muda hautoshi kuyasoma. Ya kwanza ni kuhusiana na kumhutubu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kumtaka achukue hatua dhidi ya vitendo vya kuivunjia heshima Qurani tukufu, na ya pili anahusiana na maombolezo ya Ashura ambayo ametaka yatumiwe na Waislamu kama funzo la kufahamu Uislamu kwa uhalisia wake. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jana Alhamisi ilisadifiana na mwezi 9 mfungu nne Muharam, siku ya maombolezo ya tasua ya Imam Husein alayhi ssalam, na mashahidi wengine wa mapambano ya Karbala ya mwaka 61 hijria Maashiki na wapenzi wa Imamu Hussein alaihi salam katika kona zote za Iran ya Kiislamu jana walishiriki katika maombolezo ya tasua kwa hamasa kubwa zaidi kuliko miaka ya huku nyuma. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amejibu barua aliyoandikiwa na kiongozi wa juu wa kidini wa waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq kuhusu kuvunjiwa heshima Kurani tukufu katika nchi za Kiislamu, akilaani kitendo hicho na kutangaza mshikamano wake na jamii ya Waislamu katika suala hilo. Na wakuu wa nchi za Afrika jana wamesema kwamba kuweko nguvu kazi mahiri na amilifu ni muhimu mno katika kufikia maendeleo endelevu thabiti na shirikishi barani Afrika. Na kwa muhtasari, huwa habari za dunia. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.