Surat Saba. Aya ya 46 hadi ya 49. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Qul Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni usiku huu wa leo, ni Jumatano njema kabisa ya Julai ishirini na sita mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tuliojaliwa na Mola Karima tunasema amin ya rabil alamin, na hatujasaa wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, kwa masiku mawiki, miezi, miaka sasa wanaugua. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Usiku huu tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutatupia jicho kutiwa nguvuni wanachama wa mtandao mkubwa zaidi wa kigaidi wenye mfungamano na utawala wa kizayuni wa Israel nchini Iran. Na kwa mnasaba wa kuwadia Tasua, tutakuwa na kipindi maalumu ambacho itakuwa ni mawaidha kutoka kwa Said Aidarusalawi kutoka Lam nchini Kenya. Wapendwa wasikilizaji, natumai kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Na matangazo haya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanasikika kupitia redio washirika, ni maarifu fm ya Tanga, Tanzania. Aidha unaweza kututegea sikio ama kutupata kwa njia ya satelaiti, vilevile kutumia aplikesheni yetu ya IRIB world service. Karibuni. ni saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Irani yaishukuru OIC kwa kukubali kuitisha kikao cha kutetea Quran tukufu. Viongozi wa Afrika kujadili Ukraine katika mkutano kati yao na Putin huko Russia. Irani yapanda hadi nafasi ya nane katika uzalishaji wa chuma duniani. na pamoja na habari nyingine, rais wa Siria asema Marekani inavuruga usalama wa dunia ili kuidhuru Russia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ametoa shukrani kwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC kwa kukubali kuitisha kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje jumuiya hiyo kuhusu vitendo vya ovu vya kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini Sweden na Denmark. Katika ujumbe wake wa Twitter siku ya Jumanne, Hussein Amir Abdulayan alitoa shukrani zake kwa katibu mkuu wa IC Hesem Brahim Thua na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama kwa kuafiki pendekezo la awali lililowasilishwa na jamhuri ya kiislamu Irani na Iraki kwa ajili ya mkutano huo usio wa kawaida. Katika ujumbe huo wa Twitter amesema lengo letu la pamoja ni kuchukua hatua madhubuti ili kuzuia kurudiwa udhalilishaji dhidi ya Quran tukufu na maandiko mengine matakatifu naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran nasri Kanani amesema mkutano huo unatarajiwa kufanyika tarehe 31 mwezi huu wa Julai. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya mkimbizi wa Iraki mwenye makazi yake Swidi anayetambuliwa kama Salwan Momika kukivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu alifanya kitendo hicho cha kufuru kwanza mbele ya msikiti mkubwa kabisa wa Stockholm mwishoni mwa mwezi Juni, na kwa mara ya pili nje ya ubalozi wa Iraki katika mji huo huo siku ya Alhamisi, huku kukiwa na ulinzi mkali uliotolewa na polisi wa Uswidi. Na siku ya Ijumaa, wanachama wa kundi la Denmark lenye chuki na Uislamu linaloitwa Danske Patrota walinajisi Qur'an tukufu mbele ya ubalozi wa Iraki katika mji mkuu wa Denmark Copenhagen. Siku ya Jumanne pia kundi hilo dogo la mrengo wa kulia lilichoma moto nakala za Kuran tukufu mbele ya balozi za Misri na Uturuki katika mji mkuu wa Denmark katika kitendo kingine cha kufuru dhidi ya kitabu hicho kitakatifu cha Waislamu. Vitendo vya kufuru hiyo vimefungua milango ya maandamano katika ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa ni pamoja na nchini Iran, huku nchi nyingi za Kiislamu zikilaani kitendo hicho. Jumuiya ya madini duniani imetangaza kwamba Irani imepanda ngazi hadi nafasi ya nane katika uzalishaji wa chuma duniani. Jumuiya hiyo imetangaza kuwa jumla ya uzalishaji wa chuma wa Iran duniani ulirekodi ukuaji wa asilimia 17.4 mwezi Juni mwaka huu. Kwa mujibu wa ripoti hii, Iran ilishika nafasi ya saba mwezi Juni na nafasi ya nane katika nusu ya kwanza ya mwaka huu katika uzalishaji wa chuma duniani. Jumuiya ya madini duniani iliripoti kuwa uzalishaji wa chuma ghafi wa Irani ulifikia tani milioni 3.2 mwezi Juni mwaka huu, jambo ambalo linaonyesha ukuaji wa asilimia 17.4 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita 2022. Nchi 63 zinazozalisha chuma kwa wingi duniani zilizalisha tani milioni 158 na na laki 800 za chuma ghafi mwezi Juni mwaka huu jambo ambalo linaonyesha kupungua kwa asilimia moja ya kumi ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Pia katika miezi ya sita ya kwanza ya mwaka huu Irani ilizalisha jumla ya tani milioni kumi na sita na mia moja za chuma ghafi ambayo inaonyesha ongezeko la asilimia nne nukta nane ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Kwa kuzalisha kiasi hiki, Irani iliweza kupanda hadi nafasi ya nane katika uzalishaji wa chuma duniani katika nusu ya kwanza ya mwaka huu. Nafasi ya awali ya Irani katika kuzalisha chuma miaka ya nyuma ilikuwa ya kumi. Wakati huo huo, watengenezaji chuma duniani walizalisha tani milioni 943 na elfu 900 za chuma ghafi kuanzia mwanzoni mwa Januari hadi mwisho wa Juni mwaka huu 2023. China ikiwa na uzalishaji wa tani milioni 535 na alfu mia sita ilichangia kiwango kikubwa zaidi cha uzalishaji wa chuma ghafi duniani kote. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Rais Sirili Ramafosa na viongozi wengine wa Afrika watajadili maswala ya Ukraine na rais wa Rusia Vladimir Putin katika mkutano wa kilele wa Rusia na Afrika ulioandaliwa huko St Petersburg baada ya wiki hii. Taarifa ya ikulu ya Kremlin imesema tarehe 28 Julai Vladimir Putin amepangiwa kuwa na chakula cha mchana katika kikao cha kikazi na kundi la viongozi wa mataifa Afrika kuhusu masuala ya Ukraina. Viongozi kadhaa wa Afrika akiwemo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo utakaofanyika Alhamisi na Ijumaa katika mji alikozaliwa Putin. Ikulu ya Rusia Kremlin imesema nchi 49 za Afrika zimethibitisha kushiriki katika mkutano huo. Kuhitimishwa mkataba ambao uliruhusu mauzo ya nafaka ya Ukraine kupitia Bahari Nyeusi hadi katika masoko ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na Afrika ndilo swala lililopangwa kutawala katika ajenda ya kikao hicho mshauri wa sera za kigeni wa kremlin yuri ushakov amesema katika maoni yaliyochapishwa na mashirika ya habari ya rasia kwamba putin anatarajiwa kutoa taarifa muhimu katika mkutano huo ambayo itashughulikia swala la chakula na mbolea rasia ilipowaalika viongozi wa afrika kukusanyika huko sochi mnamo mwaka 2019 Kulikuwa na wakuu 43 wa nchi waliohudhuria. Uhusiano wa Rasia na Afrika umezidi kuimarika katika miaka ya karibuni, jambo ambalo linazikira sana nchi za Magharibi, hasa Marekani. Rais Bashar Alsad wa Siria ameilaumu Marekani kwa kuchochea mizozo ya kimataifa, akisema Washington na washirika wake wa Magharibi wameleta hali ya ukosefu wa wa utulivu duniani katika jitihada za kuidhoofisha Rasia ambayo ni hasimu wake mkuu. Rais Asadi amesema Marekani na washirika wake wa Magharibi wameibua mgogoro wa kisiasa na kiuchumi duniani na kusababisha hali ya ukosefu wa utulivu duniani kwa lengo la kudhoofisha nafasi ya Rasia na uwepo wake kimataifa. Rais wa Siria amesema hayo wakati wa mkutano wake mjini Damascus na Alexander Lavrentiev, mjumbe wa rais wa Rasia anayetembelea Syria. Rais Assad amemwambia Lavrentiev na ujumbe anaoandamana nao kwamba wametumia Ukraini kama chombo cha kusukuma mbele malengo kama hayo, lakini athari za mgogoro zimeanza kujitokeza katika nchi zao katika nyanja za maisha ya kijamii na kiuchumi. Pia amedokeza kuwa msimamo imara wa Russia kuhusu magharibi na Marekani unasalia kuwa mmoja ya mambo muhimu zaidi yanayopelekea kuibuka kwa ulimwengu wenye kambi kadhaa za kuchukua maamuzi. Rais wa Siria amejadili zaidi masuala ya kikanda na mjumbe wa Rasia, ikiwa ni pamoja na mambo kama vile kurejea kwa wakimbizi wa Siria na haja ya kuondoka vikosi vya Uturuki huko kaskazini mwa Siria. Lavrentiev kwa upande wake amewasilisha salamu za rais wa Rasia Vladimir Putin kwa Asad, akisisitiza uungaji mkono wa Moscow kwa serikali ya Damascus ili kuimarisha usalama na utulivu wa taifa la Siria. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia pia amesisitiza haja ya ushirikiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili ili kupata kurejea kwa heshima wakimbizi wa, wa Siria katika nchi yao mama. Amesema Rasia na Siria zimejitolea katika mwelekeo wa kibinadamu kuhusu mgogoro wa wakimbizi wa Siria na kukataa kabisa majaribio yote ya kuingiza siasa katika suala hilo na simu za mkononi zinapaswa kupigwa marufuku shuleni ili kusaidia kukomesha usumbufu darasani. Hayo yameelezwa kwa mujibu wa mapendekezo yaliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO. Katika taarifa yake, UNESCO imesema marufuku hiyo itaboresha masomo na kusaidia kuwalinda watoto dhidi ya unyanyasaji mtandaoni. Utafiti wa UNESCO umebaini kuwa matumizi mengi ya simu za mkononi yalihusishwa na utendaji duni wa elimu na kwamba muda mrefu unaotumiwa kutizama skrini za simu huvuruga hisia za watoto. Ripoti hiyo imesema teknolojia ya kidijitali kwa ujumla wake, ikiwa ni pamoja na akili bandia ya yani artificial intelligence, haipaswi kamwe kuchukua nafasi ya maono yanayomuhusu mwanadamu ya elimu au kuchukua nafasi ya mafundisho ya umwingiliano wa ana kwa ana. Hali kadhalika, UNESCO imesema siyo mabadiliko yote yanaleta maendeleo. Ripoti hiyo aidha, imetoa wito kwa watunga sera kuzingatia mwelekeo wa kijamii wa elimu. Audrey Aloza, mkurugenzi mkuu wa UNESCO, amenukuliwa akisema mapinduzi ya kidijitali yana uwezo usiopimika, lakini kama maonyo yalivyotolewa kuhusu jinsi yanavyopaswa kudhibitiwa katika jamii, tahadhari sawa lazima zizingatiwe kuhusu namna mfumo wa dijitali unavyotumika katika elimu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na wakaribisheni sasa wapendwa wasikilizaji popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanapowafikia katika pembe mbalimbali za dunia. Lakini kwanza nawakumbusha tovuti yetu ni pastbay.ir/sw, aidha unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kutiwa nguvuni wanachama wa mtandao mkubwa zaidi wa kigaidi wenye mfungamano na utawala wa kizayuni wa Israel nchini Iran. Wizara ya usalama wa taifa ya Iran imetangaza kuwa imewatia ambaroni wanachama wa mtandao mkubwa zaidi wa kigaidi wenye mfungamano na utawala wa kizayuni wa Israel katika mikoa kadhaa nchini. Ugaidi ni moja ya tishio kubwa ambalo jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikikabiliana nalo tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi sasa. Mauaji yasiyo na sababu yaliyofanywa na kundi la Mnafikin mko katika miaka ya 80, mauaji ya ugaidi wa kiserikali yaliyofanywa na Israel hususan dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran na mauaji ya makamanda waandamizi hasa ya Ulteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni miongoni mwa hujuma za kigaidi zilizofanywa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani. Katika kipindi cha miaka 44 iliyopita, zaidi ya wa Wairani 17 wakiwemo maafisa rasmi wa serikali, wanasayansi na raia wa kawaida wameuawa katika hujuma hizo. Nukta muhimu ya kuzingatiwa hapa ni kwamba magenge ya kigaidi yanayohusika na mauaji dhidi ya raia wa Irani yamekuwa na yangali yanaendelea kuungwa mkono na nchi za Magharibi na hasa Marekani. Mfano dhahiri shahiri wa hili ni kujitokeza hadharani na kushiriki bila kificho maafisa wa zamani na wasasa wa Marekani na wa baadhi ya nchi za Ulaya katika mikutano ya kundi la munafikina na mko kuishi bila wasiwasi katika nchi za Ulaya na Marekani. Wanachama hao wa magenge ya kigaidi na yanayochochea kujitenga ni kielelezo kingine cha uungaji mkono wa nchi hizo za Magharibi kwa ugaidi dhidi ya Iran. Hadi sasa zimeshatolewa nyaraka nyingi zinazoonyesha jinsi Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zinavyoyatumia magenge ya kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Baadhi ya nyaraka hizo zimetolewa na Jamhuri ya Kiislamu Iran yenyewe. Kuhusiana na hilo, Wizara ya Usalama wa Taifa Irani imeeleza katika taarifa maalumu kwamba wanachama wa mtandao wa mpana wa kigaidi waliokusudia kufanya hujuma kadhaa katika mikoa ya Tehran, Kerman, Isfahan, Kokiulie na Boel Ahmad, Kurdistan na Mazandarani wamegunduliwa na kutiwa wa mbaroni na vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Taarifa hiyo imefafanua kuwa wanachama wa mtandao huo wenye mfungamano na shirika la ujasusi la utawala wa kigaidi wa Israel wakiwa wanawasiliana na shirika hilo kupitia vituo vya kigaidi vilivyoko Denmark na Uholanzi huku akisaidiwa kwa vifaa na fedha na utawala huo haramu, walikuwa wamepanga kutekeleza operesheni kadhaa za kigaidi katika mikoa ya Tehran, Kerman, Isfahan, Kokiluyena Boer Ahmad, Kurdistan na Mazandarani sambamba na kuwadia maombolezo ya mwezi wa Muharam. Taarifa ya Wizara ya Usalama wa Taifa ya Iran imeashiria kugunduliwa na kuteguliwa mabomu yapatao 43 yenye nguvu kubwa ya uharibifu na uwezo wa kuripuliwa kutokea mbali, njama ya kuripua bomu kwenye eneo lilipo kaburi la Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani, katika maeneo ya mikusanyiko ya watu na vituo vya petroli. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, hujuma zingine za kigaidi zilizokuwa zimepangwa kufanywa na mtandao huo wa kigaidi ni kulipua nguzo za umeme na vituo vya kujazia gesi, lengo likiwa ni kuvuruga usambazaji gesi inayohitajika kwa matumizi ya ndani, kuvuruga ile inayosafirishwa nje ya nchi na inayotumika kwa matumizi mengine. Katika taarifa nyingine ya pamoja, shirika la intelijensia la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na idara kuu ya usalama wa taifa mkoani Gilan zimetangaza kuwa zimewakamata wanachama wa uongozi mkuu wa chama cha kijasusi cha Bahai katika mkoa huo wa Gilan na kueleza kwamba watu hao waliokamatwa walikuwa wakiwasiliana moja kwa moja na kwa njia isio moja kwa moja na kituo cha kizayuni kiitwacho Baitul Adl katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Watu hao walikuwa wamepewa jukumu la kimkakati la kufufua mtandao watapo potofu la bai katika mkoa wa Gilan kwa anwani ya harakati ya uenezi wa kimashambulizi sambamba na kukusanya taarifa maalumu. naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, tuma jumbe kwa mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp nami yawa nami nitaurusha mubashara studioni. Namkaribisha saida Saida idarusa alawi kutoka Lam, Kenya, katika mawaidha haya maalum ya Muharam. bismillahi rahmani rahim Wanasiru ala hudakum fanafuza fauzan azima. Yoyote ambaye ni kama Hussein, si Hussein kama Hussein, yani yuwafuata muongozo wa Hussein na muongozo wa Hussein ni wa nani? Husseinu minni wa ana min Hussein Huseinu min rasulillah, mwenyewe Mtume asema, Huseini atokamana na mimi na mimi natokamana na nani? Na Husein, ahaba llahu man ahaba husaina, Mungu ampende kila atakaye kumpenda Husein. Katika baadhi ya riwaya Mtume alikimwangata al-Hasan wal Hussein, mmoja bega la kulia, mmoja bega la kushoto, kisha akimkhutubu Mwenyezi Mungu akamwambia, Allahumma inni uhibbuhuma fa ahibbuhuma, e Mola, mimi nawapenda hawa vijana wawili na nakuomba na, na wewe uwapende haibo Kisha Huseini na Mtume si wakewendwa, kwamba akitawa mmoja mwingine usikia wivu s <laughs> kwa hivyo kila ambaye uko mfano wa Hussein, afuata muondoko wa Hussein. Muondoko wa Hussein ni upi? Si kutoka kufanya fujo. Uislamu hautaki fujo ovyo kurusha mawe ovyo, kutukanana ovyo. Imam Hussein asema kama wataka kwenda katika misingi ya mapambano yangu na thaura yangu, hakuna ashara wala bataran wala kumdhulumu mtu, kumharibia mtu mali yake, kumnyang'anya mtu zitu zake. Lam akhruj sivyo, haya lam akhruj ashiran wala batiran wala zaliman wala mufsida, wala sikutoka kumdhulumu mtu wala kuleta uharibifu katika ardhi ard, wa innama kharajtu litalabil ni kuleta mageuzi wapi katika umma wa babu yangu, nataka kuamrisha mema na kukataza mabaya. Wa asira bisirati jaddi wa abi Ali ibn abi Talib, na nitatembea kwa mwendo wa babu yangu na babangu, sitakuja na changu, hana chake cha kuongeza kwenye Uislamu. Uislamu ni ule ule alokuja nao nani? Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hivyo kifo cha Hussein Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam amekibashiri, hayazaliwa. Ule mwanamke aloota akaenda akamwambia Mtumi sallallahu alaihi wasallam kuhusu ile ndoto, kama kipande cha Mtumi kimekatika katika mwili wake ule. Akainuka, akababaika, akamwambia usifanye, usifanye wasiwasi, ni mwanangu Fatima atapata mtoto wa kiume na atauawa. Kijana huyo hajazaliwa na siku alipozaliwa ameteremka matumboni kwa mamake Asma bint Umais ambaye ndiye alikuwa mpokezi, ampokea nana Fatima. Amekwenda kupekewa habari, asema mwambieni babu yake mwanawe imeifungua mtumiya kia sallallahu alaihi wasallam. Na furaha kama babu yuaje kupokea mjukuu wa pili, akasema nipeni mwanangu, akapewa, ametatiwa kwenye kitambara rangi ya mandano akamtukua akamwadhinia sikio la kulia, akakimu sikio la kushoto, akatukua tende akamumunya, kwenye mdomo wake na mate yake akamrambisha. Wale masala utasikia wazee wetu wa zamani, sijui mambo haya zijana wao, yapo tena kufunguliwa kanwa. Zamani wazee wetu walikuwa wakipata maji ya zamzamu au tende ya Maka italiwa namna itakaukuliwa pale nyumbani, lazima kutatukuliwa, hata kama ni tama na hata kama ni ubaye wa tende itasitwa. Mimi kimsikia Mamangu, muuliza nini, anasema, hey, kuna mtu aweza kuzaa tutapata kumfungulia kanwa kijana umwande na mai ya zamzam ama na nini, na nini tende, tume alimfungua mdomo Imamu Huseni kwa mate yake yaliyotangamanishwa na tende, kisha akamuweka zibeoni, akawa ameinama hulia. Asma binti Umaysa akamuona Rasulullah yabki, akamuuliza: ya Rasulullah, ni nini kinachokuliza leo? Si siku ya kulia, leo ni siku ya furaha, binti yako amejifungua. Mtume sallallahu alayhi wa sallam akamjibu Asma akamwambia: namlilia kijana changu huyu, taqtuluhu lfiatul baghiya, kitamuua Kipote kipotevu hawatopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu shafaa yangu kabisa siku ya Kiyama. Na bado imamu ameshaanza kutembea, ni kijana wa miaka mitatu, waenda mbio huku na huku. Hadithi ya Umu Salama ameipokea Imam Ahmad katika Musnad na wengineo, asema siku moja mtana, mtume alikuja nyumbani kwangu, alikwenda kwa mkewe Umu Salama, akamwambia nimechoka, nitaka mahala kujipumzisha. Akaingia ndani akalala na akamwambia, Umusalama, usimruhusu mtu yoyote kuingia. Umusalama akasema, nikawashughulika na kazi za nyumbani na mato yangu yako mlangoni, naogopa wakati wowote Hasan ama Hussein wataingia, na wakiingia watakumzengea babu yao, ili wasende kumwamsha amepumzika, wakamuharibia usingizi Umusalama anena nimeshughulika, na kazi hata sikutambua, kutambua Hussein amepita vipi, nimepijwa na mishangao ya shughuli. Amevuya, ameingia chumbani kwa babu yake, amepanda yula tumbo lake amemketia. Umusalama asema, mimi naendelea na kazi, mara nasikia mkoromo wa sauti ya kilio, mtume alia. Akashtuka, akaingia chumbani, akenda akamdirika mtumi Imam Hussein ukezie kwenye kifua chake na mtumi yabki kwa sauti. Ummu Salama akamuuliza kunani ya Rasulullah? Akamwambia, hadha Jibrili, handha kutoka Jibrili hapa Hussein, alipokuja kuketi kwenye tumbo langu, Jibrili ameteremka, amekuja kunipa habari kwamba mjukuu wangu huyo atauawa katika ardhi huwa mkuli wa Karbala, na ameniletea mtanga wake hunu ndio Umusalama asema, akanyosha mkono Mtume akanikabidhi turba min turbati Karbala, akanipa mtanga akanambia, uhifadhi huu mtanga uweke, siku yoyote utakapokuona umebadilika rangi, umekuwa mwekundu, jua anna ibni qad qutil. Hizi ni hadithi zipo zitabuni, zitakazisoma Aloanza kumlilia Imamu Hussein. Ni nani? Rasulullah hajazaliwa amezaliwa husuka matumboni na amezekwa na miaka, hutembea. Ummu Salama asema niliposikia Hussein ametoka kuelekea Karbala, ilikuwa kila wakati nikaenda nikifungua wa sanduku nikiutoa mtanga nikiuangalia, bado uko rangi yake, nilikinena bado yuko hai na alipouawa mtanga ulibadilika rangi. Hadha alhusein, ambaye tuataka tumuone Imam Husein, ikabidi atoke Madina na katika khutuba yake aloitoa akiwa Madina au kabla Huta lmautu ala wuldi adama mahata lqiladati ala jidi lfatat, mauti yamemzunguka mwanadamu kama namna ya mkufu unavozunguka shingo ya binti mwanamke. She mwana mwanamke amevaa mkufu, umeuona ule mkufu umemzunguka namna gani shingo yake? Imam Hussein asema mauti yametuzunguka, hatuyaone tu, kila mmoja utukuzie mauti yake kwenye shingo yake hapo. Yani, kullu nafsin, hatuna choice ya tutakufa ama hatufi, hakuna khiari hiyo, ushakuja duniani. Kullu nafsin, choice ulionayo ni moya tu, ndugu yangu, antakhtara kaifa tamut. Ni utague utakufa vipi? Adaru ni mbili tu. Adaru daru naimi ni pepo. Adaru, daru daru naimi lakini kwa nani, in amilta bima yurdhi ilaha, ukifanya mambo yanomridhisha Mwenyezi Mungu wa in khalafta, ukikhalifu fanaru huma mahallan. Hizi ndio choice mbili, wama aulahani ila aslafi. Hawa huona wakiniua hunitisha sana, hawajui ninavyo watamani mababu ma zangu na ma wazee wangu akaketi kwenye kaburi ya babu yake akimkhutubu Mwenyezi Mungu, amwambia Allahumma, ewe Mola, inna hadha qabru nabiyyika Muhammad, Allahumma salli ala Muhammad. Hii ni kaburi ya babu yangu na mtumi wako Muhammad, na mimi ni mwana wa binti ya huyu alioko kwenye kaburi hii. Yaliyonipata ya Allah, sina haja kukueleza wayayuwa wewe mazito haya, ndio nayo Allahumma, e Mola, yote haya yamenikumba. Tatizo langu ni moya tu, inni uhibbul ma'rufa wa unkirul munkar, mimi napenda mambo mema isipokuwa unitaulie wewe Mwenyezi Mungu, ma huwa laka ridha wa lirasulika ridha, jambo ambalo utaridhika nalo wewe na litamridhisha mtumi wako. Mimi sina uamuzi, ukitaka nife, ukitaka niuwawe, ukitaka nitwe kisimani, nitubuki haya kwangu, sitatizo mimi. Nataka kujua radhi yako iko wapi haya maneno ni muhimu jamani, wakati haunitoshi, nisimame sana. Akatoka Imam Hussein akaenda Maka. Alipofika Maka, ikawa ni karibu siku za haji, aiandaa kufunga haji. Ndipo kulipoanza habari zake kusambaa, zikafika katika mikoa ya Kiislamu, zikafika Iraq na kwenginepo kwamba habari munayo, Imam Huseini yuwapinga utawala wa Yazidi. Imam Huseini yuwapinga, hakukubali, yuwapinga, hakukubali. Ndipo pale watu wa Iraki wakaanza kumwandikia barua, ndoo huku kwetu. Akamtuma akamtuma ibni ami yake Muslim ibni Aqil, Aqil bin Abi Talib na Ali bin Abi Talib. Aqil alimzaa Muslim na Ali akamza nani? Husein alayhi ssalam akampeka Muslim, akampa na barua, nenda kule uangalie hali ilivyo, kama mambo yaweza kuwa ni mazuri, niletee habari niye kuungana na wewe. Muslim akaenda na waqian. Muslim alipofika Iraqi, akapata kwamba simandia watu wayeo ground ya kubali wakampa beia, akaandika barua akamregeshea ndugu yake Maka, akimwambia Imam Hussein, huku mambo ni mazuri. Ndo Imam Hussein amepata barua ya Muslim bin Aqil, na huku amepata upelelezi watu wake wamempa habari za kiupelelezi kwamba Yazidi pia amepata habari kwamba Hussein huzunguka mui baada ya mui yuwachemsha watu kufanya mapinduzi, akatuma kikosi katika msafara wa mahujaji unaokuya Maka wameja, wamejifanya ni mahujaji lakini wamepewa kazi ya kumuua nani akiwa Maka kabla hajatoka kwenda mahali, na hiyo ni ishara ya pili, watu wataka waiziwie amri ya mauaji na utekelezaji. Imam Hussein alipopata habari kama ile, akaamua kufanya tahlil haji yake, akaifanya umra peke yake, akatoka haraka Maka akinena kwamba siri dhiki, damu yangu itawanywe katika Al-Kaaba, kwa sababu malengo makubwa ya thaura yake ni kuleta mlipuko katika ulimwengu wa Kiislamu. Ingelikuwa ni mambo yanatokea Maka yamekuisha, ingelimalizika hivyo hivyo, kama walivyouawa wengine, kama kina Hijru, kama kina Muhammad bin Abi Bakar, kama kina Malik ul Ashtar. Akatoka huku Muslima ameuawa, mambo yamebadilika. Yazidi ampata habari kwamba kufa muyi wa Kufa kule Iraq umekuwa na mapinduzi makubwa, Muslima amebadilisha kila kitu akashauriana na washauri wake, vipi tutairegesha kufa katika mkono. Akapewa ushauri ampeke komanda mmoja aitwa Ubaidullah ibn ibn Ziyad ibnu Abihi, wasema mwarikhina, huyu Ubaidullah ibnu Ziyad alikuwa ni jitu katili jasiri lenye makri ya kizita. Huyo akaingia kufa. Kwa siri amevaa nguo za kiyaman, watu wakifikiri ni Imamu Huseini ikawa kila anapopita jamaa mwambia salamu alaika ya yabna rasulillah, salamu alaika ya, ya aba abdillah, na wajibu wa alaykum salam, mpaka akaingia katika kasri la utawala, akaketi. Na wale kikosi chao kidogo kilikuwa kimetoka kime kwenye kontrol, wameingia ndani ya jumba, wamejifungia, hawawezi kuunini muyi. Wakaanza kupanga mbinu za kuuzungua ule muyi, na ndipo Ubaydullah bin Ziyad alipokuja na strategy inaoitwa kwa lugha ya Kiarabu at-targhibu wat-tarhib. Anayenunulika anunuliwe, asiyenunulika afanye nini? Atishiwe. baada ya muda kufa, imebadilika na wakateza kidogo na mishipa ya kikabila, kwa sababu zile ashair matumbo yaliyokufa kule Huku Imam Husein yuwaja, hana tena mawasiliano na Iraq. Imam Hussein akifika, akauliza ni wapi hapa? Akaambiwa huna, ni ardhun yuqalu lahu Karbala. Akanena na'am, innaha ardhu karbin wa bala. Hapa ndipo mashukio yetu, hapa ndiyo mauaji yetu. Akaamrisha kupijwe kambi Wamehtalifiana wanazuoni, walotoa hisabu ndogo wasema jeshi lilokuweko pale la kupigana na Imam Hussein walikuwa ni alfu sita. Wengine wasema alfu kumi, wengine wasema alfu kumi na tano, wengine wamefikisha mpaka thalathini. Jeshi la watu alfu thalathini likiongozwa na Umar ibn Sa'd. Imam Hussein akajaribu kuzungumza naye Umar ibn Sa'd, kwa sababu Umar ibn Sa'd lam yakun ghariban Niekeeni ni, ni, ni, na saba yangu, fandhuru man ana munioni minnani nani, thumma rjiuu ila anfusikum faatibuha, kisha zirudieni nafsi zenu muzilaumu, ayajuzu lakum qatli, yafaa kuniua mimi. Omar bnu Saadi akamwambia nimetishwa nitavundiwa nyumba yangu na shamba langu. Imam Husein akamwambia nitakujengea nyumba Madina, ndo kwangu. Umar bin Saad akamfanyia stihzai akamwambia, fi shairi kifaya, mkate wa mofa utosha, kwa sababu ameahidiwa akimuua Imamu Husein atapewa utawala wa mui unaojulikana Rai na mwenyewe akatunga shairi lake, anena wa mulku rayi qurratu aini mimi najua, fi qatli lhuseini narun allati dunaha hijabun wa mulku rayi qurratu aini. Mimi najua kumuua huseini ni moto hauna pazia, lakini nifanyeje na utawala wa rai? Ndio kituzo cha ito langu. Umar bin saadi akaamua kwenda nao. Kadiri masahaba wa Imamu Husen Alaihi ssalam walivyokuwa wanaonyesha hamu ya kwenda kwenye medani ya mapambano na kuwa washahidi, ndivyo huzuni na maumivu yalivyokuwa ya yakizidi kwenye moyo wa Imamu Husen Alaihi ssalam. Sasa mtu wa kwanza kutoka Bani Hashim anajitokeza mbele ya Imamu akiomba idhini ya kwenda kwenye mapambano. Alikuwa ni kijana jamali, na sura yake inamkumbusha Imamu Huseni Alaihi ssalam sura ya Bwana Mtume Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kijana huyo alikuwa ni Ali Akbar, mwana mkubwa wa Husein bin Ali alaihi ssalam. Imamu anaiangalia sura iliyojaa nuru ya kijana huyo shababi, anaelekeza uso wake mbinguni na kusema: mola wangu, nimekuja ili kutoa kila kilicho changu katika njia ya mapenzi yako. Ewe mola wangu, shuhudia. Anampeleka kwa watu hawa kijana ambaye ndiye anayefanana zaidi na mtume wako. Kila tulipotaka kumkumbuka mtume wako, tulikuwa tukimwangalia kijana huyu. Kijana anaonyesha hamu kubwa ya kwenda kwenye medani, lakini vipi moyo wa baba yake utaweza kustahimilia hali hiyo? Ali Akbar ananyanyuka haraka na anaingia kwenye medani ya mapambano kwa ushujaa kamili, bila kutetereka na anasema ni mimi Ali mwana wa Hussein bin Ali, ninaapa Mwenyezi Mungu nisuhulu zabili lasii wa kwa wawawatotee, lakini nikana kwamba hakuna sikio la kusikiliza maneno ya haki katika kundi la watu hawa. Hakuna yeyote kati yao hata anayejiuliza nafsi yake yuko hapo kwa ajili ya kupigana na nani? Kwani kijana huyu si katika wajukuu watukufu wa mtume wa Mwenyezi Mungu? Ijapokuwa akio ya kukoseshwa maji ilikuwa imemdhoofisha Ali Akbar, lakini anapambana kiume na kwa ushujaa usiomithilika na anafanikiwa kuangamiza kundi kubwa la maadui hatimaye. Lakini adui mmoja mwoga anatokea kwa nyuma na kumchoma upanga kijana huyo Ali Akbar. Anaanguka chini na kupata daraja tukufu ya kuwa shahidi huku huzuni na majonzi imam ya Imamu Huseni alayhi salam yakiwa bado hayajapoa, anamwona kaka yake mpenzi ya Abasi amesimama mbele yake. Abasi kama, kama na wewe utapoteza, basi jeshi langu litasambaratika. Roho ya mapambano ya Abasi na mapenzi yake makubwa kwa Huseni alayhi salam, wakati wote anamtia nguvu za mapambano Huseni na kujitolea muhanga katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu anazama katika mawazo akifikiria ataamiliana vipi na kipindi hicho kirefu sana. Kwa kwake Abas ni mtu shujaa asiyetetereka, mtukufu huyo mweledi wa mambo na mwenye mtazamo mpana, alikuwa ndiye kiongozi na mbeba bendera ya wana mapambano wachache wa Husein bin Ali alayhimu ssalam. Ahadi wakati huo alikuwa ameshika vizuri bendera ya haki na kuliongoza kwa ushujaa wa kipekee jeshi la imamu Huseini alayhi salam. Imamu anampa Abbas ruhusa ya kwenda kwenye medani ya mapambano, akimtaka aende kwenye mto ambao ulikuwa umezingirwa na maadui. Abbas anapambana kishujaa na maadui na anafika kwenye mto ili afanye haraka kuwachotea maji wanawake na watoto wadogo waliokuwa wanateseka kwa kiu katika mahema ya imamu Hussein alaihi ssalam. Midomo ya Abbas ilikuwa imeguguta kwa kiu. Anachukua maji kwenye kiganja chake na anayelekeza mdomoni Ubaridi wa maji safi anauhisi chini ya midomo yake, lakini ghafla moja anayarejesha mtoni maji hayo. Roho yake ya kiungwana haimruhusu kunywa maji hayo huku watoto wa Hussein wakiteseka kwa kiu. Anajaza maji na anafanya haraka kurejea kwenye mahema ya Hussein. Jeshi la adui linamfungia njia na kutishia kumuua Abbas. Anawajibu akisema moyo wangu hauogopeshwi na kifo. Mimi ni mwana wa Ali, najuweni kwamba moyo unaotawakali kwa Mwenyezi Mungu hauogopeshwi na kifo. Wanajeshi wa adui wanazidi kumzingira Abas. Ghafula mwanajeshi mmoja anamkata mkono wa kulia. Abas mtukufu huyo anasema, hata kama umekata mkono wangu wa kulia, lakini kamwe sitoiacha mkono wa dini yangu. Upanga mwingine unatua katika bega la kushoto la Abbas na kuukata mkono wake wa kushoto. Baada ya hapo, dharuba kali kali na za mfululizo za panga za maadui zinaingia mwilini mwa mtukufu huyo, na hatimaye roho toharifu ya shujaa huyo muungwana inaachana na kiwiliwili chake kitukufu na kupaa kuelekea kwenye ulimwengu wa malakuti na kurejea kwa Mola wake. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida pendo. Sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idha ya Kiswahili. Na soma maoni yake msikilizaji wetu Asia Idris, huyu kutoka Mombasa, Kenya, ametoa uh, maoni, ameandika: shukrani redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki. Tunakushukuru sana Asia Idris kutoka Mombasa, Kenya. Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka huko, kama sijakosea, ni Singida, anasema Malun Netanyahu ni mfano mbaya wa viongozi wa dunia. Mungu amwadhibu kwa matendo yake. Ni bora sasa akaondoka madarakani, kwani uongozi umeshamshinda. Anasema hatua ya kupingwa hata na anaoongoza ni dhahiri kuwa amepitiliza kuchupa mipaka katika ufisadi na kukiuka haki za binadamu kiasi cha kushindwa kuvumiliwa hata na watu wake wa karibu. Anasema ende zake na waachie wa Palestina nchi yao. Tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa waliotutumia maoni, ya Sedris kutoka Mombasa, Kenya, na mwenzake Saidi Hamisi kutoka Iporio Sipuka, shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ametoa shukran kwa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa kukubali kuitisha kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya hiyo kuhusu vitendo viovu vya vio kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Sweden na Denmark. Jumuiya ya madini duniani imetangaza kwamba Irani imepanda ngazi hadi nafasi ya nane katika uzalishaji wa chuma duniani. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na viongozi wengine wa Afrika watajadili masuala ya Ukraine na rais wa Rusia Vladimir Putin katika mkutano wa kilele wa Rusia na Afrika ulioandaliwa huko St Petersburg baadaye wiki hii. Wapendwa wasikilizaji, hatuna la ziada na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na washukuru pia wasikilizaji waliokuwa nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho, na sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako nilikuwa nanyi usiku huu katika matangazo haya mubashara kutoka hapa Teheran na wageni, nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.