Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Lazi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama leo ni Jumane tarehe 7 mfunguo nne Muharam 1445 Ijiria, inayosadifiana na tarehe 25 Julai 2023 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharam ambayo atafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni tamthilia ya hamasa ya Karbala, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais raisi asema uingiliaji wa maajnabi unayafanya mambo yazidi kuwatata tu. Watu 24 wauawa katika hujuma ya kigaidi mjini Mogadishu Somalia. walowezi wa kizayuni waendeleza uvamizi dhidi ya matukufu ya kikristo huko palestina na imeelezwa kuwa watu milioni 780 wananjaa duniani huku theluthi moja ya chakula kikiharibiwa habari kamili Rais Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono mazungumzo ya kuleta amani kati ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan na kusisitiza kuwa uingiliaji wa wageni unayafanya mambo yawe tata tu zaidi. Rais Raisi amesema hayo katika mazungumzo na Arat Mirzoyan, waziri wa mambo ya nje wa Armenia aliwasili Teheran jana kwa lengo la kukutana na kushauriana na maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika mazungumzo hayo, Sayid Ibrahim Raisi amesema uingiliaji wa majinabi unayafanya mambo yawe magumu tu zaidi, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuunga mkono mazungumzo ya amani kati ya Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan, inatumai kuwa mazungumzo hayo yatawezesha kupatikana na kuimarishwa zaidi amani, usalama na utulivu katika eneo kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais Raisi aidha ameeleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haikubaliani na kufanywa mabadiliko yoyote ya kijiografia na kubadilishwa mipaka ya nchi za eneo, na akaongeza kuwa Iran inaunga mkono mamlaka na umoja wa ardhi wa nchi zote za eneo. Aidha amesisitiza umuhimu wa kuboreshwa zaidi kiwango cha uhusiano kati ya nchi hizo mbili kadiri inavyowezekana, na kuongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haioni kama kuna kikwazo chochote cha kupanuliwa uhusiano kati yake na Armenia. Zaidi ya watu 24 wakiwemo wanajeshi wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa hapo jana kufuatia shambulio la bomu lililotokea katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Taarifa zinasema mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijiripua katika kituo cha mafunzo ya kijeshi mjini Mogadishu na kuua zaidi ya watu 20 wakiwemo wanajeshi na makurutu. Imedokezwa kuwa gaidi aliyekuwa amejifunga mshipi wa mabomu alijiripua katika foleni ya makurutu katika kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jale Siad. Taarifa zinasema makumi ya watu pia walijeruhiwa katika shambulio hilo ambao walikimbizwa hospitalini kwa matibabu. Vyombo vya habari vya ndani vimehitaja idadi ya majeruhi kuwa ni zaidi ya watu 30. Kundi la kigaidi lenye mafungamano na mtandao wa Alqaida lenye makao yake nchini Somalia la Al-Shababu limedai kuhusika na shambulio hilo baya. Hayo yanajiri wakati ambao wanachama wasiopungua mia moja wa kundi la kigaidi la Alshabab waliuawa wa hivi karibuni katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katikati kati ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia ilisema magaidi hao wa Shabab waliuawa wa katika operesheni kabambe iliyofanyika wiki iliyopita Jumatano katika vijiji vya Galiba na el Quraq vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na Midil Shabele. Mashambulizi ya walowezi wa kizayuni dhidi ya matukufu ya kikristo na makanisa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel yamekuwa yakiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Tukio la hivi punde ilikuwa shambulio kwenye jumba la watawala la Mar Elias na kanisa huko Haifa, wakati kuhani mkuu Padre Samir Zakanun alipokuwa akihojiwa na tovuti ya habari ya Safa. Zakanun alikuwa kwenye simu na mwandishi wa habari wa Safa kuzungumzia wimbi la hivi punde la mashambulizi dhidi ya maeneo matakatifu ya kikristo nchini Israel na maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu wakati kundi la walowezi wa kiyahudi lilipovamia kinyama jumba hilo la watawa na kushambulia kanisa na waumini. Shambulio hilo lilikuwa la tano la aina yake, lilianza na idadi ndogo ya walowezi, kisha likageuka kuwa shambulio kubwa. Shambulio hilo lilitanguliwa na mengine dhidi ya kanisa la Maronite huko Acre na nyumba ya watawa huko Jaffa ambapo walowezi wa kizayuni walijaribu kuchukua udhibiti na kufanya ibada zao za Talmudi ndani yake, wakidai kwa uongo kwamba eneo hilo lina makaburi ya makuhani wa Kiyahudi. Kuongezeka mashambulizi ya walowezi wa kizayuni dhidi ya Wakristo kunachukua mkondo hatari ambapo kumekuwa na angalau mashambulizi 40 yaliyorekodiwa katika miezi michache iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema zaidi ya watu milioni 780 wanateseka kwa njaa kote ulimwenguni, lakini wakati huo huo karibu theluthi moja ya chakula ulimwenguni inaharibiwa au kupotea. Antonio Guterres amesema hayo kwenye mkutano wa viongozi kuhusu mifumo ya upatikanaji wa chakula uliofanyika huko Roma, Italia, jana Jumatatu, akisema bado inastaajabisha kuwa katika dunia yenye utajiri kuna watu hawana chakula na wanakufa kwa njaa. Amesema mifumo ya chakula duniani kuanzia shambani hadi mezani imesambaratika na kusababisha zaidi ya watu bilioni tatu wakose mlo wenye lishe na zaidi ya milioni 780 wabaki wakiwa hawana chakula. Ameelezea hadhira ya mkutano huo kuwa licha changamoto kwenye mifumo ya chakula, kuna nuru katika kuiboresha, kwani tayari nchi zinaitikia wito wa mwaka 2021 wa kuboresha mifumo ya chakula. Nchi mia moja zimewasilisha ripoti zao za jinsi ambavyo zinatunga sera na kujumuisha katika mipango ya kitaifa hatua za kuimarisha mifumo hiyo. Hata hivyo, ili dunia iwe na mifumo bora na endelevu ya kuzalisha na kusambaza chakula na itakayofanikisha malengo ya maendeleo endelevu SDGs, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amependekeza mambo makuu matatu, likiwemo uwekezaji wa kiwango kikubwa kwenye mifumo ya chakula endelevu yenye uwiano, afya na mnepo, na pili, serikali na sekta binafsi kushirikiana kujenga mifumo ya chakula itakayojali watu badala ya faida, na tatu, kuhakikisha mifumo ya chakula haiharibu mazingira ya sayari ya dunia na wakati mzozo wa Sudan ukiingia siku yake ya mia moja hapo jana, mashirika mbalimbali ya mbali Umoja wa Mataifa ambayo yamekuwa yakiratibu misaada ya kibinadamu yametoa wito wa kusitishwa kwa vita hivyo, kwani madhila kwa wanadamu ni makubwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR wakati linatoa wito wa kukomeshwa mapigano hayo huku kukiwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya watu waliokimbia makazi yao wakikimbia kutafuta usalama, limesema zaidi ya wakimbizi laki saba na elfu arobaini ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi waliorejea wamekimbia Sudan na kuwasili katika hali mbaya katika nchi jirani. Kabla ya mgogoro huo, Sudan ilikuwa mwenyeji wa wakimbizi milioni moja na laki moja hasa kutoka Sudan Kusini, Eritrea na Ethiopia. Takriban watu milioni nne pia walikuwa wakimbizi wa ndani kote nchini. Kwa upande wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema karibu watoto milioni kumi na nne wanahitaji msaada wa kibinadamu. Nalo shirika la idadi ya watu la Umoja wa Mataifa UNFPA limeeleza kuwa wakati vita hivyo vinaingia mwezi wa nne zaidi ya watu milioni tatu wamelazimika kuyahama makazi yao, wakiwemo takriban wanawake elfu hamsini na tatu ambao kwa sasa ni wajawazito. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho juhudi za Iran na Serbia za kupanua ushirikiano wa kiuchumi baina yao. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo yake na spika wa bunge la Serbia kwamba uhusiano wa nchi hizo mbili hususan katika nyanja za kiuchumi na kibiashara unahitaji kuboreshwa na kustawishwa zaidi. Sayid Ibrahim Raisi aliyasema hayo siku ya Jumapili, Julai 23 katika mazungumzo yake na Vladimir Olich, spika wa bunge la Serbia, na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono amani, uthabiti na utulivu wa eneo la Balkan na kwamba Iran haioni kama kuna kizingiti katika kupanua ushirikiano na mataifa ya eneo hilo. Ibrahim Raisi amesisitiza pia kwamba kuna ulazima wa kutambua uwezo na fursa zilizopo na wakati huo huo kuainishwa njia na mikakati ya kustawisha uhusiano katika kamisheni ya pamoja ya nchi mbili za Iran na Serbia. Uhusiano wa Iran na Serbia, ikiwa ni turathi kuu ya Yugoslavia ambayo ni mmoja wa waasisi wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM, ni mkongwe na wa muda mrefu, na historia ya uhusiano kati ya nchi hizi mbili inapaswa kutambuliwa kuwa hauna nukta hasi. Serbia, ikiwa ni mwanachama mwangalizi wa harakati ya NAM Ina na uhusiano na ushirikiano mzuri na nchi wanachama wa harakati hiyo ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na nchi hizi mbili zimekuwa zikitaka kupanua uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga mbalimbali, hususan za kiutamaduni na kiuchumi. Katika mwongo mmoja uliopita, safari za maafisa wa Iran na Serbia kati ya Tehran na Belgrade zimeongezeka katika miaka michache iliyopita ikiwa ni pamoja na safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Serbia mjini Tehran Aprili 2021 na safari ya Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Belgrade na kukutana na rais na waziri wa mashauri ya kigeni wa Serbia mwezi Disemba mwaka uliopita wa 2022. Pia mnamo mwezi Mei mwaka huo, marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Serbia walifanya mazungumzo kwa njia ya simu ambapo walitoa mwito wa kuongezwa maingiliano na kupanuliwa kiwango cha uhusiano kati ya Tehran na Belgrade. Hata hivyo, licha ya uwezo wa kiuchumi wa Iran na nafasi nzuri ya Serbia barani Ulaya, kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya pande hizo mbili hakijaongezeka na kuwa katika kiwango sawa na uhusiano mzuri wa kisiasa kati ya nchi hizo mbili, na kipindi fulani kutokana na vikwazo na kuenea virusi vya korona kilichukua mkondo wa kupungua. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na ishirini Iran ilisafirisha bidhaa zenye thamani ya dola milioni kumi na sita kupeleka Serbia, na taifa hilo liliingiza nchini Iran bidhaa za thamani ya dola milioni saba. Hii ni katika hali ambayo kiwango cha uhusiano wa kibiashara kati ya pande hizo mbili kilikuwa kimefikia thamani ya dola milioni mia mbili mwaka elfu mbili na kumi na nane pamoja na hayo, dhamira ya nchi hizi mbili ya kuimarisha mashirikiano ya kiuchumi kwa mara nyingine tena imepanua mwelekeo wa uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na Serbia na kwa mujibu wa ripoti ya Baraza la Biashara la Jamhuri ya Serbia, thamani jumla ya mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizi mbili na thamani ya mauzo ya Iran kwa Serbia iliongezeka mwaka 2021 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake wa 2020. Upenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Muharram ambayo yataletwa kwenu na Shekh Jaafar Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim. Sallallahu wasallama alayka ya Rasulallah wa ala alika almadhlumin Assalamu alayka ya aba Abdullah gharibu ya mazlumi Karbala ya laitana kunna ma'akum saadati fanafuza wallahi fawzan adhiima ndugu zangu assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh uwanja wa Karbala uwanja wa upambanuzi ndugu zangu ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito, ambayo yatulazimu sisi kila wakati kila siku yendao kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe mwenye azimgu husnul khatima, tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu, tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema husainu minni wa ana min alhusain ahabba llahu man ahabba lhusein, Husein yu watokana na mimi na mi natokana na na Husein. Mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda ampendaye Husein. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabaria au inshaia na ihtimali nyinginezo katika jumla hii ahabba llahu man ahabba al-Husein au ahabba Allah, man ahabba al-Husein. Sitaki kuingia katika darasa ya Kiarabu, lakini kwa maana zote mbili, haya maneno ni mazito mazito sana kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imejulikana kwamba mtume mara nyingi aliwahusia Waislamu kuwapenda familia yake, bali si mtume tu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amwambia mtume wake katika Qur'ani tukufu qul la asalukum alaihi ajra illa lmawadata fi lqurba, waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi niliwatia heshima katika ulimwengu, nyinyi niliwafanya mwema aziz kutoka kwenye udhalili, nyinyi niliwafanyia kila aina ya mazuri, sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka muwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume waonekana, mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu, na yeye asema ataka ujira wapende ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine yaondoa tatizo hilo na na mkanganyiko huo, yasema ya mas'altukum min ajri fahuwa lakum Nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata Ahlulbeit ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya Waislamu duniani mpaka siku ya Kiama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa, imma cha uaminifu wao, ama kutokuwa waaminifu imma katika kumwenzi mtume wao ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu, kama ambavyo unyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa, ku, kwa wale mitume wao, wenyewe waliwatia mitihani na wakawafanya visa. Umma wa Mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlul baiti ya mtume wao, pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa akawaambia Allah Allah fi ahlul baiti. Allah Allah fi ahlul baiti Allah Allah fi ahlul baiti Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza Mwenyezi Mungu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani wa ahlulbeiti, watunzeni hawa na muangalie, msiwatangulie mtaangamia, wala msiwaweke nyuma mtapotea. Pamoja na kuambiwa yote hayo watu kuhusu familia ya Mtume, watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya Mtume wao siku ile katika uwanja wa vita twawaona makundi ya namna tatu. Kundi la kwanza ni li lile kundi ambalo lilifanya li iltizamu na usia wa mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masohaba wa bwana mtume ambaye alipata umri mrefu, alipigana vita vya Badri akapigana vita vya Uhudi akapigana vita vyote pamoja na mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alayhi ssalam kupambana na Muawiya lakini pia e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana kutana na imamu Hussein siku ya Karbala, yani miaka hamsini baada ya kufariki mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na imamu Hussein katika uwanja wa Karbala, na akasimama upande wa imamu Hussein alaihi salam kuihami familia ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, moja ma katika masuhaba wakubwa wa Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa. Hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine, yupo Habibi bin Mudahir. Ukimwona Muslim bin Ausaja mpaka aanguka atakaafariki, amshika mkono kwa nguvu Habibi bin Mudahir na kumwambia usika bihadha rajul, na kuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Hussein na kuhusia usimuache, yule bwana mwenzi yule bwana muhami yule bwana, kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya mtume ndio kuyapata mapenzi ya bwana mtume sallallahu alaihi wasallam. Lakini pia kuna kundi la pili, ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad arriyahi. Huyu bwana ndo mtu aliyemshika Imam Huseni na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndo aliyemkokota Imam Huseni, akamtoa katika upande wa mto Furat, akamweka mbali na maji, akamweka katikati ya jangwa la Karbala, ikawa iko katikati ya jua kufika pale. Ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi, mimi nikasimame tena ni muue mjukuu wa mtume, ukiambua ukamanda wa jeshi hasa makamanda wa jeshi la kitahut, manake umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia, lakini huyu bwana akawa tayari ya babaika siku ile ya vita na mpaka watu wamwambia wewe, hatujawahi kukuona katika hali hii tu, nikiwa hesabu wa mashujaa wakufa wa, wa, wa, wa, wa, wa, na katika nchi zote hizi za Kiarabu siwezi kukuwacha wewe, vipi, mbona leo atetemeka? Asa masala sio hayo ukhairu, nafsi baina aljannata wanar na, naikhiarisha nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni nimpige vita Imam Hussein, takwenda sema nini? Ntamwangalia Mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake akaenda kwa Imam Hussein akaomba msamaha kwa Imam Hussein na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami. Imam Hussein akamwambia wewe ni mtu huru. kama mama yako alivyokuita huwa ni huru na umesameheka na mwenye azimgu wa kusamehe makosa yako. Hapa unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya, na katika mazingira magumu aliokuwa, akamweka Imam Hussein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha, lakini hawa ni watu wa kimbingu, ni watu wa kidini, ndio watu ambao e, mwenye azimgu subhanahu wa ta'ala na mtume wake walituhusia sisi kuwafuata hawa kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu. Ndugu zangu, pia kuna Zuheir bin Lqayim. Huyu bwana hakuwa Lqayim, hakutaka kabisa kujiunga na Imam Yalu, wake, Imam na Ika, wakile, Imam Husen ye alikuwa katika msafara wake na Imam Husen ana msafara, ikawa kila Imam Husen akitulia mahali ajitenga naye awa mbali kidogo na Imam Husen, lakini ikatokea katika kupumzika pumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula naku na kunywa na nini, wako ndani ya msafara huyu bwana akatumiwa ujumbe na Imamu Husein alaihi salam, na ikawa hataki kwenda, maanake alijitoa katika mambo haya ya kitablighi na mambo ya dini. Yeye akawa mwenyewe akawa mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda sita sita, sita. Mkewe ni katika watu wema, akamwambia Waitwa na mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wewe wenda sita sita na wafanya uzito kwenda? Yule bwana kwa maneno ya mkewe, mke mwema huyu, mwenye azimgu amweke mahali pema na mfufue na familia ya Mtume, akamsababisha mumewe ende kwa imamu Husen. Imamu Husen akamweleza aliyomweleza, hani Zuhair bin lqayin akarudi, hali ya kuwa ana furaha Namwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako wewe, chukua na wanao. Mimi naenda kwa Imam Husein alaihi salam, na nakupata talaka ili uwe huru na, na bibi wewe, Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa, aka na mkewe, mbona sasa we bwana ulikuwa wa sitasita, sasa enda kwa furaha kwa Imam Husein, akaeleza aliyoyaeleza, lakini Bibi yule akamwambia huwezi kuniacha hata kidogo, hapa ni lazima nami niende kwenye msafara wa alimamu Hussein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika. Wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono lakini hawa walioghafilika, wawili nao hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya bwana mtume na kuihami familia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Hussein alaihi salam, kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya Rai. Rai wakati ule ilikuwa ni Tehran ya sasa. Akaambiwa wewe, tutakupa ukubwa wa kule. Akapewa maji, pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazid, kutajiwa Rai na ye, alikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale, na apapenda. Basi alisema Je, niwache utawala wa Rai ama ni nipambane na Imam Hussein alayhi salam? Ikawa usiku kucha afikiria vipi aache ah, sehemu ambayo endo malengo yake na ndio tageti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi nitamuua Hussein kisha nitatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo Bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake, akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia, na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya, hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini akawa yule bwana ghururi za kidunia zimemchota, akaenda jiunga na jeshi la Yazid na ndiye aliyekuwa wa kwanza kurusha mshale, kurusha kwa upande wa Imamu Husein, na akasema kanishuhudilishieni, ka kwa bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljaushan ambaye alikuja kata shingo Imamu Husein. Huyu katika vita vya Sifin alikuwa pamoja na Imamu Ali alaihi ssalam, bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa, wa Imamu Ali alaihi ssalam akipambana upande wa Muawiya akipigana vita na, na, na, na, na Muawiya akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam, kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume, na vile vile Imamu Ali alaihi salam alioa katika familia ile, na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake imamu Husein alaihi salam. Tena pia alijaribu kumshawishi Abbas amwache ya kaka yake na akamwambia, sisi tumekuacha wewe, ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume, ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani, yuko katika matatizo. Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. Kwa hiyo, hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi baina ya sisi. Wanadamu twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku hadi siku, mfano wa hii haya, makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo. Yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika, na makundi ambayo ni mapotofu, si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka, lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda alulbeit lakini kuipenda alulbaiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda alulbaiti. Ndugu zangu, mpaka leo watu madhalim, watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele, na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaki za kibani Umaya wataendelea kuwepo mpaka siku ya Kiama. Kwa hali hiyo, jiangalie, umemwendea Bwana mtume na Mwenye Azimgu subhanahu wa taala, ikiwa umemshika mkono nani nani utakwenda naye mbele ya uso wa Mwenye Azimgu subhanahu wa taala ili wewe ukapate shafaa. Je, utaenda na watu ambao wamemuulia mtume wa familia yake kisha utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Ama utamwendea mtume ukiwa umeienzi familia yake na utarajie shafaa ya Bwana Mtume. Mwenye azimgu anaabudiwa atakavyo yeye. Mungu kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye mwenye azimgu kufuatwa. Mwenye azimgu subhanahu wa taala aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na kuyafuata maneno yaliyo mema, na mwenye azimgu aturuzuku khatima njema. Wasallallahu ala Sayyidina Muhammadin wal baitihi tayyibina tahirin. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Waalaikum salam wa rahmatullahi wa wabarakatu. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharam ambayo yameletwa kwenu na Shekh Ali Ammar Mwazoa na si Shekh Jaafar Mwazoa, kama nilivyotangulia kuwaeleza. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumane, tarehe 25 Julai, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, hoja za mjadala DPW zapata jibu, serikali yaweka wazi faida za uwekezaji. Majira limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anuani serikali yahakikishiwa uwepo wa mafuta nchini. Dondoo ya habari hiyo inatoa ufafanuzi usemao wamiliki wa, wa maghala wamwambia waziri mhusika January Makamba wapo tayari kutoa ushirikiano kuyasambaza maeneo yote yenye uhitaji. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, bandari Dar yavuka lengo tani za mizigo, uongozi wasisitiza uwekezaji ni muhimu, wataja sababu kuendelea kuwa bandari kimbilio. Kuhusiana na habari ya mafuta, Mwananchi limeiangazia kwa jicho na mtazamo tofauti kwa kichwa chake kikuu cha habari, uhaba wa dola wagusa mafuta. Dondoo ya habari hiyo inasema: waagizaji wapaza sauti katika kutaka serikali iingilie kati kunusuru. Waziri Makamba asema changamoto inajulikana na inatafutiwa suluhisho la haraka, ahakikishiwa hakuna upungufu wa mafuta. Lakini mbali na habari hiyo ya uchumi, Mwananchi limevutiwa pia na habari ya kisiasa ambayo kichwa chake cha habari kimeambatana na picha ya msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mutungi. Katazo la msajili la zua mjadala, ndivyo kichwa hicho cha habari kikiambatana na maelezo yasemayo ofisi, hatua ya ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kukitaka chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kusitisha mkutano wake kwa sababu mbalimbali, ikiwemo mbali, kuwashirikisha viongozi wa dini limeibua mjadala miongoni mwa wadau wananchi. Linadokeza kuwa mkutano huu aliotaka msajili usifanyike ni ule uliofanyika juzi katika uwanja wa Buliaga Temeke, jijini Dar es Salaam, kuzungumzia suala la mkataba unaohusiana na uwekezaji wa bandari. Kwa upande wa gazeti la Nipashe, kinyume na magazeti mengine kadhaa, limechangamkia habari ya kijamii inayohusiana na ndoa, kwa anwani kila saa kuna timmbwili katika ndoa 13 nchini Dondoo ya habari hiyo inasema ndani ya miezi kumi watoto elfu kumi na nane wamekosa malezi kisa wazazi kuachana. Wataalamu wafichua mizizi 19 ya tatizo. Habari hiyo ya ripoti maalum ina vidokezo kadhaa vya takwimu kikiwemo kile kisemacho asilimia 57 ya Watanzania wenye sifa kisheria kuwa na umri wa kuoa au kuolewa hawako katika ndoa. Asilimia tano nukta nne wenye sifa hizo ni wajane. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Upande wa Kenya anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: nchi ya enda mrama, utafiti wasema, wakenya wakosa matumaini ya kuishi maisha bora kwa mujibu wa info Track. Kwa mujibu wa gazeti hilo, asilimia sabini na mbili ya wananchi wa Kenya hawana matumaini katika utawala wa sasa kuboresha maisha yao. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na waliomng'oa sagini macho kusota jela kwa jumla ya miaka 55, kamata kamata za polisi bado zaendelea, na sifadhili maandamano asema Uhuru. Rais huyo wa zamani wa Kenya akana madai kwamba anadhamini muungano wa upinzani wa Azimio, huku akiwatetea wanawe. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation umepambwa na picha ya rais huyo mstaafu ikibeba kichwa cha habari, Uhuru tatizo langu na Ruto. Habari hiyo inahusiana na mahojiano marefu aliyofanyiwa Uhuru na gazeti hilo, ambapo ameeleza mengi ikiwa ni pamoja na msimamo wake wa kuunga mkono muungano wa upinzani wa Azimio. Standard nalo pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo hiyo, likiandika Madaraka ni ya muda Uhuru amwambia Ruto. Aidha, lina habari yenye anwani bei za vyakula zaanza kushuka wakati mavuno yakianza, na nalothista limeandika Uhuru achangia fedha kwa ajili ya walinzi wenye silaha wa kumlinda mama yake Mama Ngina, na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari walimu elfu tatu washindwa kuhitimu masomo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na picha inayoonyesha wa waliokuwa wanamgambo wa kundi la LRA wakiwasili nchini Uganda na kurejea kwa familia zao. Monitali na habari nyingine isemayo IGG amuru polisi wa mkamate mkuu wa UNBS Ebiru. Na kwa upande wa New Vision, gazeti hilo limevutiwa na habari ya kiafya yenye kichwa cha maneno madaktari watoa indhari ya madhara mabaya ya kiafya ni atakayosababishwa na nyama ya kuku iliyozagaa masokoni, kuku ambao wametononeshwa wa na vidonge vya HIV. Wapenzi wa msikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku nyingine ilikuwa imewadia. Askari wa Ibni Saadi wanaonekana kuwa na haraka ya kutaka kumwangamiza mwanadamu bora na anayefahamu vyema zaidi Kurani Tukufu. Wanaonekana kuwa na haraka na pupa ya kupokea ajira ya unyama wao. Uhur bin Yazid Arriyahi ni kati ya makamanda wa jeshi la adui, na anaenda huku na kule. Huru anaonekana kuwa na wahaka na wasiwasi mkubwa, na hatulii hata dakika moja, anaonekana kuzama katika fikra. Alikuwa na matumaini kuwa harakati hizo za kukabiliana na Hussein zingemalizika kwa maelewano. Mkondo wa matukio unaelekea upande wa vita kwa kasi. Shaka na wasiwasi umevuruga utulivu wake, na sasa amefikia kwenye njia mbili panda ambazo zote ni hatari. Katika upande mmoja yuko Hussein mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ambaye amebeba bendera ya kutetea haki na uadilifu na anatoa wito kwa watu kujitokeza kwa ajili ya kutetea thamani za kibinadamu. Upande wa pili kuna maisha yaliyojaa hadaa za dunia, vishawishi na anasa zake, na ili kupata ngawira hizo za kidunia anapaswa kumkata kwa upanga wake mwanadamu mtakasifu zaidi na kukanyaga haki za watu wa nyumba ya Mtume huku moyo wake ukidunda kwa kasi na akiwa amejawa na hofu, Hura anaelekea upande wa Umar bin Saad, kamanda wa jeshi la Yazidi, na kusema: Umar, unakusudia kweli kupigana na Huseni? Umar bin Saad anajibu ndiyo, wallahi nitapigana vita shadidi, ambapo natija yake ndogo kabisa itakuwa ni kukata mikono na vichwa vya watu. Hura anatetemeka na rangi ya uso wake inabadilika. Mtu mmoja aliyekuwa pembeni mwake anasema: ewe Hura, nini kimekupata? Sijawahi kukuona katika hali kama hii ya kuwa na kiwewe, daima nimekuwa nikikutanguliza mbele ya mashujaa wote. Hura anajibu kwa kusema ninapaswa kuchagua kati ya pepo na moto wa jehanamu, lahadha na wakati bora na mwafaka zaidi wa kuchagua njia ya kufuata ulikuwa mwadia. Ghafla Hura linuka juu na kusema kwa kishindo, na hapa, kwa jina la Allah, wasichagui kitu chochote isipokuwa pepo hata kama tutakatwa vipande vipande na kuchomwa motoni. Punde si punde, Hur rijali aliyesifika kwa ushujaa na ukakamavu mjini Kufa anatetemeka na huku akiwa ameinamisha kichwa chini, anaanza kuelekea hatua kwa hatua upande wa kambi ya Imamu Husein huku akiwa ameelekeza ngao yake chini na kububujikwa na machozi, alisema: ewe Mola wangu, nimesitia hofu nyoyo za mawalii wako na watoto wa Mtume, Nikufirie Mula wangu dhamihi kubwa. Askari huyo mwasi katika jeshi la Yazidi aliyekuwa tayari kwa ajili ya vita alisimama mbele ya Imamu Huseini akiwa ameinamisha kichwa kwa aibu na kusema, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, najitoa mhanga kwa ajili yako. Mimi ni Huru aliyekusuia njiane na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kuwa sikuamini nitawahi kuamiliana na wewe kwa njia hii, nimejuta nilivyofanya, na niko tayari kujitoa mhanga katika njia yako. Je, Mwenyezi Mungu atanitakabalia dua yangu? Imamu alimsamehe Hur na kwa ukarimu usio na kifani alisema, ndiyo, Mwenyezi Mungu anakubali toba. Mwenyezi Mungu atakujalia rehema zake. Hur alisema, kama ni hivyo basi, ewe Sayidi yangu niruhusu niwe mtu wa kwanza kabisa anaingia kwenye medani ya vita. Imam anamtaja huru kuwa mtu huru na anamruhusu kwenda katika medani ya vita. Ujasiri usio na kifani, Hur anashambulia na kupambana na vikosi vya adui na anamham Imamu Hussein alaihi ssalam na wafuasi wake kwa ushujaa mkubwa Ahadi lahadha ya mwisho ya maisha yake. Hatimaye Hur anauawa shahidi na kurejesha amana ya roho yake kwa Mola Mumba. Rehma na amani za Mwenyezi Mungu zimshukie Hur na wapigania haki na uadilifu. leo katika historia leo ni jumanne tarehe saba mfungu wa nne muharam mwaka 1445 hijria sawa na tarehe 25 julai mwaka 2023 siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita umar bin saad alitoa amri ya kuzuia msafara wa imamu huseini mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutumia kwa aina yoyote maji ya mto wa Furati baada ya Ubaidullah bin Ziyad kutuma jeshi kubwa kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu huyo wa mtume alituma barua kwa Ibni Saad ili kumzingira Imamu Husein na masahaba wake. Katika ujumbe huo, Bin Ziyad alimtaka Omar bin Saad kumwamuru Imamu Huseini amtambue rasmi na kumpa mkono wa utiifu Yazidi bin Muawiya. Sehemu nyingine ya barua hiyo ilimtaka kamanda huyo wa jeshi katili kumtenga mjukuu huyo wa mtume wa Allah na maji ya mto Furati na asimruhusu kamwe kunywa maji ya mto huo, yeye au watu wa familia yake. Siku kama ya leo miaka 129 iliyopita, vita kati ya Uchina na Japani vilianza kwa mashambulio yaliyofanywa na vikosi vya jeshi la Japan dhidi ya maeneo ya pwani ya China. Vita hivyo vilitokea baada ya mashambulio yaliyofanywa na Japan kwa lengo la kuiteka ardhi kubwa ya peninsula ya Korea na kaskazini mwa China. Japan ndiyo iliyoshinda katika vita hivyo kutokana na kujizatiti vyema kwa silaha za kisasa. Katika siku kama ya leo miaka 845 iliyopita wapalestina 62 wasio na hatia na hatia waliuawa na mamia ya wengine kujeruhiwa. Katika milipuko miwili ya mabomu iliyotokea kwa nyakati tofauti katika soko la kuuzia mboga za majani huko Palestina, makundi ya kigaidi ya Wazayuni ndiyo yaliyotega mabomu hayo mawili na lengo lao lilikuwa kuzusha hali ya machafuko na ukosefu wa amani baina ya Wapalestina. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita alifariki dunia Dr Hamid Enayati, mwandishi na mtarujumi mahiri wa Kiirani. Dr Enayati alielekea Uingereza baada ya kupata shahada ya chuo kikuu nchini Iran, na akiwa huko alihitimu shahada ya udaktari katika taaluma ya uchumi na sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha London. Dr Inayati ameandika na kutarujumu vitabu vingi vya falsafa na fikra za kisiasa. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Uislamu na Usoshalisti na Fikra za Kisiasa za Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inaunga mkono mazungumzo ya kuleta amani kati ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan, na kusisitiza kuwa uingiliaji wa wageni unayofanya mambo ya wetata tu zaidi zaidi ya watu 24 wakiwemo wanajeshi wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa hapo jana kufuatia shambulio la bomu li lililotokea katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Taarifa zinasema mshambuliaji wa kujitoa mhanga alijiripua katika kituo cha mafunzo ya kijeshi mjini Mogadishu na kuua zaidi ya watu 20 wakiwemo wanajeshi na makurutu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema zaidi ya watu milioni 780 wanateseka kwa njaa kote ulimwenguni, lakini wakati huo huo karibu theluthi moja ya chakula duniani kinaharibiwa au kupotea. Wakati mzozo wa Sudan ukiingia siku yake ya mia moja hapo jana, mashirika mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa ambayo yamekuwa ya kiratibu misaada ya kibinadamu yametoa wito wa kusitishwa kwa vita hivyo kwani madhila kwa wanadamu ni makubwa. Na mashambulizi ya walowezi wa kizayuni dhidi ya matukufu ya kikristo na makanisa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel yamekuwa akiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Na kwa mutasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.