Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu uh, mchana wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ombi rasmi la Algeria la kujiunga na kundi la BRICS. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Uislamu, chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. E, kipindi maalum cha Muharam kitakujieni baada ya uchambuzi wa magazeti, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi amesema kwamba kutoa ruhusa ya kuchoma moto Qurani tukufu ni ishara ya ujinga. Mambo leo, wizara ya mambo ya nje ya Urusi imesema Marekani inahusika katika uhalifu wa mauaji ya waandishi wa habari huko Ukraine. Wakuu wa Ufaransa, Marekani na Uingereza wamepuuzwa na hawakualikwa katika mkutano wa BRICS na Somalia imeiomba Rasia kuunga mkono mpango wa kufutwa marufuku ya silaha ya nchi hiyo. Sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kutoa leseni ya kuidhalilisha na kuivunjia heshima Quran tukufu ni kinyume na, na madai ya uhuru wa kusema na ni kielelezo cha ujinga mambo leo. Sayyid Ibrahim Raisi amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na akasema Qurani pamoja na mwanadamu mkamilifu ni nguzo mbili za mwongozo na uokovu wa mwanadamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa kuidhinishwa vitendo vya hivi karibuni vya kuikashifu Qurani ni kinyume na madai ya kutetea uhuru wa kusema na kielelezo cha ujinga mambo leo. Raisi ameongeza kwamba moja ya maagizo makuu ya Qurani tukufu ni kupambana na ujinga wa aina zote, na kwa msingi huo wafuasi wa ujinga mambo leo wana chuki dhidi ya Qurani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kutokana na wimbi la mwamko linaloenea kote duniani itakuja siku ambapo watu wote watatambua dhamira mbaya ovu adamu zawale wanoe na zisizo za kibinadamu za wale wanaoidhalilisha na kuivunjia heshima Quran tukufu. Itakumbuka kuwa Alhamisi iliyopita kafiri Salwan Momika mkazi wa Sweden alikivunjia tena heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu zaidi ya bilioni mbili akipewa ulinzi na himaya kamili ya jeshi la polisi la Sweden mjini Stockholm. Awali Rais Ibrahim Raisi alitoa agizo la kutoruhusiwa balozi mpya wa Uswidi kuingia Iran hadi pale serikali ya nchi hiyo itakapochukua hatua madhubuti ya kukabiliana na ukiukaji unaoendelea wa kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Maraisi wa Ufaransa na Marekani na waziri mkuu wa Uingereza hawakualikwa kwenye mkutano ujao wa kundi la BRICS uliopangwa kufanyika barani Afrika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, akiwa mkuu wa kundi la BRICS linalojumuisha nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, ametuma mialiko kwa viongozi wa nchi sabini duniani kushiriki katika mkutano ujao wa BRICS barani Afrika lakini amewapuuza na kuwapa mgongo marais Emmanuel Macron wa Ufaransa, Jo Biden wa Marekani na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak. Tarehe 24 Agasti mwaka huu wa 2023, viongozi wa nchi wanachama wa, wa BRICS watakuwa na mikutano na wakuu wa nchi sabini zilizoalikwa kwenye mkutano huo. Afrika ya Kusini ndiye mwenyeji wa sasa wa kundi la BRICS na itakabidhi uongozi wa kundi hilo kwa Rusia mwanzoni mwa mwaka ujao. BRICS ni jina la kundi linaloongozwa na mataifa yanayoinukia kiuchumi duniani. Kundi hili lilianzishwa mwaka 2009 katika fremu ya ushirikiano wa kiuchumi wa nchi wanachama kwa lengo la kukomesha utegemezi kwa sarafu ya dola ya Marekani. Awali, Rais Vladimir Putin wa Russia alisisitiza kwamba nchi za BRICS zinapaswa kushirikiana katika kukomesha dosari za mfumo wa fedha duniani na kufutilia mbali ulazima wa kutumia sarafu maalumu hususan dola ya Marekani kwa ajili ya miamala ya kibiashara na akiba ya kigeni naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya Abdul Hamid al Debaiba amesema jumuia ya kimataifa inapaswa kutoa msaada wa kisiasa, kimada na kiusalama kwa Libya katika swala la uhajiri haramu. Aldebaiba ametoa wito wa kuweka ushirikiano wenye uwiano na Umoja wa Ulaya katika swala la wahajiri, na akaongeza kuwa Libya haina pendekezo lolote la kuwapa makazi wahajiri haramu katika nchi zinazotumiwa kama njia na wahajiri hao kuelekea Ulaya. Abdul Hamid Aldebaiba pia ameeleza kuridhishwa na uzito ulioonyeshwa na waziri mkuu wa Italia kuhusu swala la ushirikiano katika kadhia ya wahajiri haramu. Mkutano wa kimataifa wa ustawi na uhamiaji ulianza jana Jumapili katika mji mkuu wa Italia ya Roma, ukihudhuriwa na wawakilishi wa nchi ishirini za eneo la Mediterania, nchi za Kiarabu, Ulaya na Afrika, na wakuu wa nchi kumi na sita na mashirika kumi ya kimataifa. Maelfu ya wahajiri na wakimbizi wamekuwa wakiaga dunia kila mwaka katika bahari ya Mediterania wakiwa mbioni kuelekea Ulaya nchi za kaskazini mwa Afrika kama Libya na Tunisia zinatumiwa sana na waajiri hao katika safari hatari ya mauti ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea pwani mwa nchi za Ulaya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amesema Marekani inahusika katika uhalifu mpya wa Ukraine wa mauaji ya mwandishi wa habari wa Rasia kwa kutumia mabomu ya vishada nchini Ukraine yaliyopelekwa huko kwa kisingizio cha vita kwa mujibu wa shirika la habari la TAS, Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, ametangaza katika taarifa yake kwamba Marekani na Ukraine, ambazo ni wahusika wa mauaji ya mwandishi habari wa Rasia Rostislava Zurevleva, bila shaka watakabiliwa na adhabu. Taarifa iliyotolewa na ujumbe wa kudumu wa Rasia katika shirika la umoja wa mataifa la UNESCO pia imetoa wito wa kulaaniwa mauaji ya mwandishi habari Rostislav Zurevlev yaliyofanywa na Ukraine. Wizara ulinzi ya ulinzi ya Rasia ilitangaza siku ya Jumamosi iliyopita kwamba Rostislav Zurevlev, mwandishi habari wa maswala mwandishi habari za masuala ya ulinzi wa shirika la habari la Ria Novosti la nchi hiyo, aliuawa kwa bomu la vishada ya kati ya mabomu ya aina hiyo yaliyotumwa na Marekani kwa serikali ya Ukraine katika eneo la Zaporisia, na kwamba waandishi wengine watatu wa habari wamejeruhiwa. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Rasia imesema Ukraine imewashambulia wana habari hao wa Rasia kwa kutumia mabomu ya vishada. Rais Joe Biden wa Marekani Ijumaa tarehe saba mwezi huu wa Julai alithibitisha katika mazungumzo yake na televisheni ya CNN kwamba Marekani imepasisha kulipatia jeshi la Ukraine mabomu ya vishada. Tangazo hilo la Marekani la kutuma mabomu yaliyopigwa marufuku kimataifa ya vishada nchini Ukraine limepingwa kimataifa, kwani hata waitifaki wa, wa Marekani, zikiwemo nchi za Ujerumani, Uingereza, Kanada na Uhispania pia zimetangaza waziwazi wazi kwamba zinapinga uamuzi huo wa serikali ya Washington. Na Somalia imesema kuwa ina matumaini kwamba Rusia itasamehe mkopo wake kwa serikali ya Mogadishu na kusaidia juhudi za kuondolewa vikwazo vya silaha dhidi ya nchi hiyo. Abshir Omar Jama, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Somalia, ameyasema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov katika safari yake mjini Moscow alipokwenda kushiriki mkutano wa Rasia na Afrika ambao umepangwa kufanyika Julai 26 hadi 29 mwezi huo. Ripoti zinasema pande mbili hizo zimejadili maswala ya kuimarisha uhusiano wa nchi mbili na msamaha wa mikopo ya Rasia kwa Somalia. Waziri wa mambo ya nje wa Somalia pia ameiomba Rasia kuunga mkono jitihada za kuondolewa vikwazo vya silaha vilivyowekwa dhidi ya Somalia. Hata hivyo Omar Jama pia amekanusha habari zilizochapishwa katika vyombo vya habari ndani ya Somalia kuhusu mkataba wa kibiashara uliotiwa saini na Rasia, na kuongeza, mkataba huu unahusu maelewano juu ya ushirikiano katika uhusiano wa kimataifa. Hapo awali, Abshir Omar Jama alikuwa amesema katika taarifa yake kwamba mkutano wa Rasia na Afrika ni fursa ya kuendeleza uhusiano wa kisiasa na kiuchumi baina ya nchi za bara hilo na Moscow. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho ombi rasmi la Algeria kujiunga na kundi la BRICS. <tune> Katika mwendelezo wa harakati ya nchi mbali mbalimbali duniani kuelekea kwenye miungano na mashirika yasiyo ya magharibi, rais wa jamhuri ya Algeria Abdul Majid Tebune amewasilisha uh, rasmi ombi la kutaka nchi hiyo ijiunge na kundi la BRICS na kutoa wito wa kuimarisha uhusiano wa kibiashara na ushirikiano wa kiuchumi na Rasia na nchi wanachama wa kundi hilo. Musa Karfi, naibu spika wa bunge la Algeria, amesema uh, iwapo Algeria itajiunga na kundi la BRICS, nchi za Afrika zitanufaika na swala hili katika nyanja nyingi. Maombi ya wanachama katika kundi la BRICS, ambalo Rusia na China ni miongoni mwa wanachama wake wakuu, yamezidi kuwa muhimu katika miezi ya hivi karibuni, haswa baada ya vita vya Rusia na Ukraine na hatua za Marekani na washirika wake za kuiunga mkono Kiev katika vita hivyo. BRICS ni jina la kundi linaloongozwa na mataifa yanayoinukia kiuchumi duniani ambalo linaundwa na nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Kundi hili lilianzishwa mwaka elfu mbili na tisa katika fremu ya ushirikiano wa kiuchumi wa nchi wanachama kwa lengo la kukomesha utegemezi kwa sarafu ya dola ya Marekani. Sasa baada ya takriban miaka kumi na nne tangu kuundwa kwa kundi hili, nchi nyingi zimeomba wanachama katika jumuia hiyo, ikiwa ni pamoja na Saudi Arabia, Misri, Argentina na Uturuki. Anil Soklali mwakilishi wa Afrika Kusini katika kundi la BRICS amesema katika muktadha huo kwamba nchi kumi na tisa zimeomba kujiunga na BRICS. Kundi hili la BRICS lina uwezo mkubwa kwa ajili ya maendeleo ya haraka ya kiuchumi na kuwa nguzo yenye ushawishi na maamuzi katika uchumi wa kimataifa. Kwa upande mwingine, hatua za Marekani na waitifaki wake na kutumia sarafu ya dola kama chombo cha kuzishinikiza nchi mbalimbali ilizitii na kufuata sera za Marekani kumezifanya nchi hizo kuchukua maamuzi ya kuomba wanachama katika kambi hiyo ya kiuchumi. Vladimir Putin, rais wa Rusia, amesisitiza katika muktadha huu kwamba nchi za BRICS zinapaswa kushirikiana katika kukomesha dosari za mfumo wa fedha duniani na kufutilia mbali ulazima wa kutumia sarafu maalumu hususan ya dola ya Marekani, hususan dola ya Marekani, kwa ajili ya miamala ya kibiashara na akiba ya kigeni. Kwa hakika kujiunga na BRICS kunazipa nchi mbalimbali mbali uwezo wa kupunguza udhibiti na utawala wa dola kwenye uchumi wa dunia na kutayarisha uwanja mzuri wa ustawi wa kiuchumi kwa njia ya mabadilishano ya biashara na ushirikiano wa kiuchumi kwa muda mfupi baina ya nchi zenye mitazamo na mwelekeo sawa. Ma zoksu naibu waziri wa mambo ya nje wa China anasema kuhusiana na swala hili kwamba China pamoja na nchi wanachama wa BRICS ziko tayari kuimarisha mshikamano na ushirikiano na nchi zinazoendelea na zile zinazoinukia kiuchumi. BRICS inafanya jitihada za kuwa chombo kikubwa na chenye nguvu zaidi cha kisiasa na kiuchumi kisio cha magharibi ambacho kinaweza kupambana na dola ya Marekani na utawala wa sarafu za magharibi. Katika mkondo huu, nchi nyingi duniani zimeonyesha hamu ya kushirikiana na BRICS. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ambayo huwaangazia watu ambao baada ya uchunguzi wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Mwanadamu kwa dhati ya maumbile yake huwa anataka kumjua na kumwamini Mola Muumba. Hii ndiyo hisia aliokuwa nayo Michael karabahal tansa, kijana kutoka nchi ya Bolivia katika bara la Amerika ya Latini. Anafafanua zaidi kuhusu tukio hilo kwa kusema, tokea zama zangu za ujana nilikuwa na maswali mengi sana kuhusu maajabu ya maumbile haya. Ni maswali ambayo ya yalinishughulisha akilini kwa muda mrefu. Nilikuwa nataka sana kujua maajabu ya maumbile ya mwanadamu. Kwa mfano, nilikuwa nimesoma katika kitabu kuwa mwanadamu huvuta pumzi maelfu ya mara usiku na mchana. Huu ni mfano mdogo tu wa maajabu katika mwili wa mwanadamu. Na hapo lilinijia swali hili: je, ni nani anayesimamia mfumo wa kupumua katika mwili wa mwanadamu? Nilifikia natija kuwa maajabu katika maumbile ya mwanadamu ni ishara kuwa hakuumbwa bila sababu. Nilianza kutafakari kuhusu njia sahihi maishani na ni lengo lipi analopaswa kufuata mwanadamu ambaye ndiye kiumbe kamili zaidi duniani. Masuali haya yalimuingiza Michael katika dunia mpya. Raia huyu wa Bolivia anaamini kuwa ili mwanadamu afike kwenye ukamilifu, anapaswa kufuata sheria zilizo wazi ambazo anasema zinamfikia kiumbe huyo kutoka kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye uwezo. Wapenzi wasikilizaji, ni katika mkakati huu wa kutafuta njia ya haki ndipo alipata kujua Uislamu. Michael anafafanua zaidi kuhusu hili kwa kusema hali, wakati huo nilikuwa sijapata fursa ya kujua Uislamu na yale machache niliokuwa nimeyasikia yalikuwa yamejawa na utata mkubwa Ini kwa sababu niliyokuwa nimeasikia kuhusu Uislamu yalikuwa ni kutoka kwa vyombo vya habari vya Magharibi ambavyo hunasibisha Uislamu na ugaidi, vita, na kumvunjia heshima mwanamke. Upotoshaji huu ulinifanya niwe na mtazamo usio sahihi kuhusu Uislamu, na hivyo nilidhani kuwa hakuna haja ya kufanya utafiti kuhusu dini hiyo. Hata hivyo, mustakabali ulionyesha kuwa nilikuwa nimefanya kosa kubwa. Siku moja, nikiwa na mama yangu, Mjerumani tulielekea nchini humo Safari yangu hiyo ilidumu kwa muda wa mwaka mmoja, na nilikuwa bado nina maswali mengi kichwani. Kila nilipofanya utafiti, nilihisi kuwa napaswa kufanya utafiti zaidi kuhusu Uislamu. Suala hili lilipelekea niweze kujuana na Waislamu kadhaa huko Ujerumani, na baada ya kupita muda, nilianza kuvutiwa na Qur'ani tukufu na lugha yake, yani lugha ya Kiarabu. Niliipendezwa sana na umaridadi wa maneno ya Qur'ani pamoja na mtiririko wake, na kwa msingi huo nilianza kujifunza lugha ya Kiarabu. Baada ya kupita muda nilikithirisha maingiliano yangu na Waislamu, na hapo ilinibainikia kwamba si tu kuwa si watu wabaya, bali wana uhusiano wa kirafiki na uliojaa mahaba baina yao. Hii ni nukta iliyoduni sana katika jamii za nchi za Magharibi. Nilihisi kuwa jamii ya kimagharibi bado haijaweza kufahamu namna mwanadamu anavyopaswa kuishi pamoja na wenzake, na nilikuwa bado sijaweza kujua ni kipi kinaweza kuchukua nafasi ya mtindo wa maisha Yaki ya kimagharibi. Wapenzi usikilizaji, mbolivia aliyesilimu Michael, aliamua kuendeleza masomo yake nchini China na hapa anafafanua zaidi kuhusu safari yake China kwa kusema mwaka 1992 nilielekea China, bado nilikuwa na hamu ya kufanya utafiti kuhusu Uislamu ni katika kipindi hicho nikiwa China ndiyo nilipata kujuana na mwanafunzi tuliokuwa naye darasa moja ambaye alikuwa Muislamu kutoka Brazil. Nilifanya naye mazungumzo na midahalo ya muda mrefu kuhusu masuala mbalimbali ya Uislamu. Katika midahalo hiyo niliweza kupata majibu ya maswali yangu mengi kuhusu Uislamu. Baada ya hapo, niliamua kufanya utafiti wa kina zaidi kuhusu Uislamu kutokana na kuwa ili nibainikia kuwa dini hii tukufu ni dini ya kudumu milele. Nilikuwa na yakini kuwa Mwenyezi Mungu atanionyesha njia ili hatimaye milango ya uongofu iweze kunifungukia. Moja ya nukta iliyomvutia sana Michael katika mafundisho ya Uislamu ni uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu. Katika aya za Qurani tukufu, Mwenyezi Mungu ameashiria nukta hii mara kadhaa, kwamba yeye yuko karibu sana na mwanadamu. Mbali na ukuruba huo Mwenyezi Mungu hajamwacha mwanadamu peke yake bali amemwekea taratibu na maamurisho ya kutekelezwa katika vipindi vyote vya maisha yake tokea utotoni hadi ujana na uzeeni. Jambo hili ni ishara kuwa mwanadamu hajaachwa peke yake duniani na hiyo anapaswa kuwajibika kuhusu amali na vitendo vyake. Hii ni kwa sababu muumba wa dunia amemuumba mwanadamu kama kiumbe bora zaidi kwa lengo maalum na muhimu nalo ni kufikia ukamilifu wa juu zaidi na saada. Kuhusu hili Michael anasema, moja ya nukta iliyonivutia sana katika Uislamu ni kuwa dini hiyo inasisitiza sana suala la kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kutawakali au kumtegemea katika masuala yote ya maisha. Muislamu hapaswi kumsahau Mwenyezi Mungu hata kidogo, katika kazi zake zote, hata katika kazi ndogo zaidi. Iwapo utazingatia kwa makini, utaweza kufahamu kuwa kila kitu duniani ni cha Mwenyezi Mungu. Yeye ndiye aliyemuumba mwanadamu na kumpa kila anachohitajia katika maisha. Kwa msingi huo, kutokana na kuwa Mwenyezi Mungu amemkirimu na kumrehemu mwanadamu, si sahihi kwetu sisi wanadamu kughafilika na Mola Muumba katika maisha yetu. Katika Kurani Tukufu, aya nyingi zimeashiria uhakika huu kuwa Mwenyezi Mungu ni mwenye rehma kwa waja wake. Hata katika aya za Qurani tunasoma kuwa Mwenyezi Mungu yuko karibu na mwanadamu kuliko mshipa wa shingoni mwake. Mbolivia huyo aliyesilimu anaongeza kuwa kwa kweli, sioni ni vipi tunaweza kughafilika na kusahau kuwepo Mwenyezi Mungu katika maisha. Kwa mtazamo wangu, hata katika kila pumzi tunaweza kuona wazi namna Mwenyezi Mungu alivyo mwenye rehma na mkarimu. Michael hatimaye alitambua kuwa alikuwa kiumbe aliyekuwa akizurura kiholela pasina kuwa na lengo maalum maishani. Ni katika mazingira kama hayo ndipo kwa neema ya Uislamu maisha yake yalichukua mwelekeo wenye lengo maalum na wenye thamani. Hili ni lengo ambalo ni mhimili mkuu wa kila analolifanya maishani. Mbolivia huyo aliyesilimu alichukua uamuzi wa kuishi maisha ya uwajibikaji katika kivuli cha Uislamu. Kuhusu uamuzi wake huu anasema, baada ya kusilimu nahisi uwajibikaji kwa watu wote na nina hamu kubwa ya kuwaonyesha wanadamu wengine nuru ya Uislamu hasa katika nchi yangu Bolivia. Mimi huwanasihi uh, wa Bolivia wafanya utafiti kuhusu Uislamu, kisha hufanya nao mazungumzo na mijadala kwa maneno mazuri, kwa ustaarabu na kwa hekima. Mimi huwabainishia wananchi wenzangu wa Bolivia mafundisho matukufu ya Uislamu, na sambamba na hilo bado ningali naongeza elimu yangu. Baada ya kusilimu, Michael alichagua jina la Muhammad na anamaliza kwa kusema: mimi ninaamini kuwa kusilimu kwangu ni kutokana na rehma ya Mwenyezi Mungu. Kwa hakika kulikuwa na hekima kubwa kwangu mimi kuondoka Bolivia na kuelekea China na kuweza kuujua na kuukumbatia Uislamu katika nchi hiyo isiyo ya Kiislamu. We naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <tune> Nafungua uh, udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania uh, gazeti ni yaloshika. Sasa ni la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari ya mjadala wa bandari ya Dar es Salaam, kwa kichwa cha maneno mkataba wa uwekezaji, mjadala wa bandari haujatulia CHADEMA yaunganisha wanasiasa, wanasheria na viongozi wa dini kuupinga upinga mkataba CCM yajibu ikihusisha kinachoendelea na mbio za urais mwaka 2025. Na, na katika habari inayohusiana na kushambuliwa waandishi wa habari, gazeti la Mwananchi limemnukuu mhariri mtendaji mkuu wa Mwananchi Communication Limited, MCL, Victor Mushi akisema shambulio lililofanywa dhidi ya waandishi wa gazeti hilo waliokuwa wakiripoti maandalizi ya mkutano wa hadhara linahatarisha ustawi wa tasnia ya habari kwa kutengeneza mazingira yanayozuia wanahabari kufanya kazi zao kwa weledi. Shambulizi hili la kusikitisha linakinzana na falsafa ya R4 ya serikali ya awamu ya sita inayozungumzia maridhiano, ustahimilivu, mabadiliko na kujenga upya kama msingi wa siasa za kidemokrasia Tanzania, amesema Bwana Mushi. Taarifa hiyo imetolewa baada ya waandishi wawili na dereva wa MCL kushambuliwa wakitekeleza majukumu yao katika viwanja vya Buliaga Temeke, jijini Dar es Salaam. Vichwa vya habari eh, nyingine za Mwananchi vinasema utoaji silaha usivyofuata utaratibu; ndoto za JPM uwanja wa ndege Chato zatatizwa; na Rais Mwinyi akivalia njuga kilimo cha mwani visiwani Zanzibar. Gazeti la Wamachinga limemulika mkutano uliokuwa umeitishwa na chama cha upinzani cha CHADEMA kujadili mkataba wa uwekezaji katika bandari ya Dar es Salaam kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DP World ya Dubai. Kichwa cha habari hiyo kinasema mkutano wa CHADEMA wa doda ni ule uliofanyika Temeke kwa lengo la kupinga uwekezaji bandari. wadau kuchoshwa na siasa za udini na ubaguzi, wananchi na viongozi wa vyama vikubwa waususia, limesisitiza gazeti la Wamachinga. Miongoni mwa habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti hilo ni ile ya wito wa makamu wa rais wa Tanzania, Filipo Mpango kwa vijana kuacha kuuza figo zao. Gazeti la Nipashe limeangazia zaidi habari iliyopewa kichwa cha maneno, uhalifu watoto wa kiume tishio jipya, ushuhuda mahabusu ya watoto waibua ya kutisha. Serikali kujenga kituo kikubwa cha waraibu dawa za kulevya. Chadema yatoa msimamo mkali zuio wa mikutano na Kinana asema Rais Samia ni msikivu, nchi imetulia. Ni baadhi ya habari au vichwa vya habari zinazoonekana katika uh, toleo la leo gazeti la Nipashe Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, serikali yapandishwa kizimbani sakata la Shakahola huku miili ya waliouawa ikiwa bado haijafukuliwa. Yote limedokeza kwamba Wakenya wanainyoshea kidole cha lawama serikali, polisi, vyombo vya upelelezi vya taifa, na wizara ya usalama wa ndani na hata viongozi wa kisiasa kwa kulala na kuzembea kuhusiana na harakati zilizosababisha mauaji ya mamia ya raia za kanisa la Mchungaji Paul Makenzi. Hadi sasa miili ya watu 425 imekwisha fukuliwa katika shamba la mchungaji huyo aliyekuwa akiwahubiria waumini wa kanisa la Good News International kujizuia kula na kunywa ili wafe na eti waende kukutana na Yesu Kristo huko mbinguni. Katika habari iliyopewa kichwa cha maneno wimbi la kutiwa nguvuni na utekaji la ibua wasiwasi, gazeti eh, la Daily Nation limeandika kwamba mtindo wa uongozi wa rais William Ruto umewekwa chini ya darubini ya uchunguzi huku viongozi wa upinzani wakidai kwamba utawala wake umerejesha kipindi cha giza cha utawala wa chama cha KANU kufuatia ripoti za kukamatwa ovyo watu, utekaji nyara, mateso na mauaji. Gazeti la Taifa Leo kwa upande wake limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno, maafisa wa usalama watumia mbinu za kihuni kuhangaisha wapinzani wa serikali, pia wakiuka sheria. Ni polisi au magenge? kinahoji kichwa cha habari kuu ya Taifa Leo, na kudokeza kwamba dalili za utawala wa kiimla zimeanza kujitokeza baada ya maafisa wa usalama kuanza kutumia ukatili kuwanyamazisha watu wanaodhaniwa kuwa ni vikwazo kwa serikali. Katika habari nyingine, gazeti hili limeandika kwamba rais William Ruto amewakashifu vikali vinara wa Azimio la Umoja, akiwataka watumie wanao kuongoza maandamano ya upinzani. haiwezi uh, kuwa watoto wako unawachunga, lakini wengine unawapiganisha na askari, amesisitiza rais William Ruto. Taifa leo limeandika kwamba matamshi hayo yanaonekana kuelekezwa kwa viongozi na wanasiasa wa kundi la Azimio kufuatia msimamo wao mkali wa kuendeleza maandamano ya siku tatu kila wiki kushinikiza serikali ishushe gharama za maisha. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba nchi hiyo ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa 2023 wa biolojia na uhifadhi ICCB 2023 unaopangwa kufanyika Julai, kuanzia tarehe 23 hadi 27, chini ya mada mustakabali ni sasa, kuendeleza bioanuai kwa leo na kesho. Nam, wapenzi wasikilizaji, hii ni Redio Teheran. Tumo katika siku za mwezi wa Muharam, mwezi unaokumbusha mapambano ya Imam Husein bin Ali bin Abi Talib na wafuasi wake waaminifu katika ardhi ya Karbala. Katika siku hizi tumekuwa tukikuletea vipindi maalum, na leo tutakuwa na kipindi uh, kinachozungumzia mmoja wa mashujaa wa vita vya Karbala mwafrika Jauna. Makala za Muharram. Assalam Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachozungumzia kwa ufupi answari na masahaba waliouawa wa shahidi na Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalam katika medani ya Karbala. Mapambano dhidi ya dhulma ya Karbala siku ya tarehe 10 Muharram mwaka 61 Hijiria yalikuwa na watu wa aina zote, wenye umri na rika tofauti, wenye rangi mbalimbali mbali, vijana kwa wazee, wanawake kwa wanaume, weusi na weupe na kadhalika. Baadhi yao kama Habib bin Madhahir na Muslim bin Ausaja walikuwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na wafuasi wa siku nyingi wa imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na baadhi ya wengine kama Zuhair bin Qain Bajali walikuwa watu wa kundi la Uthman bin Afan. Walikuwepo wengine ambao ndio kwanza walikuwa wamesilimu kutoka kwenye Ukristo kama Wahab bin Abdullah Alkalabi. Wote hao walikuwa mithili ya vipepeo wanaoruka kuzunguka mshumaa yaani Imamu Husein bin Ali alayhi ssalam na waliuwaa washahidi pamoja na imamu na kiongozi wao siku ya Ashura. Historia ya Uislamu ina matukio mengi ya hamasa na jihadi katika njia Mwenyezi Mungu ya Mwenyezi Mungu, lakini baadhi ya matukio hayo yamebakia na yataendelea kubakia dahari na milele kutokana na ikhlasi, imani na takwa kubwa ya wale waliohusika katika matukio hayo. Miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura ya Imamu Husein alayhi ssalam ni malengo aali, ikhlasi na takwa ya vinara na mashujaa wake. Ikhlasi ina maana ya kumsafishia nia Mwenyezi Mungu katika fikra, katika malengo na katika matendo yako, kwa maana kwamba usinuie, kukusudia wala kufanya lolote isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake. Amali na matendo yanapofanyika kwa ikhlasi humkatisha tamaa shetani mlaaniwa na kushindwa kumshawishi na kumpotosha mja mwenye ikhlasi, kama zinavyosema aya za 82 na 83 za suratu Swada. Ikhlasi ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam na masahaba zake waaminifu ni miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura. Siku hiyo Husein alaihi ssalam, na masahaba zake hawakufikiria chochote isipokuwa radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Masahaba na wafuasi wa Imamu Husein walifumbia macho na kutupilia mbali kila kitu, kama mali, familia zao, vyeo vyao na kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kutekeleza wajibu wa jihadi na kunusuru Uislamu na kiongozi wake Imam Husein alaihi ssalam. Wakati Imamu alipotaka kuondoka Maka kuelekea Kufa nchini Iraq kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza maovu, alisimama baina ya Waislamu na kusema, mtu ambaye yuko tayari kusabilia damu yake kwa ajili yetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume, na ambaye yuko tayari kutoa roho yake katika njia ya Allah, basi afuatani nasi. Wito huu wa Imamu Husein alaihi ssalam umevuka mipaka ya zama na mahala na unamhusu kila mtu anayetaka kusabilia nafsi, mali, milki na vyeo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, dini yake na jamii ya wanadamu. Wakati wa safari hiyo ndefu ya kutoka Makka kuelekea Kufa nchini Iraq, baadhi ya watu ambao hawakuwa na ikhlasi kamili na hawakumsafishia nia Mwenyezi Mungu, hasa hasa wale waliojiunga na Imamu kwa ajili ya malengo ya kidunia na kimaada waliondoka katika msafara wa bwana wa vijana wa peponi na kujitenga hususan baada ya kupata habari ya kuwawa mjumbe wa imamu kwa watu wakufa, wa Kufa Muslim bin Aqil. Miongoni mwa watu waliomsafishia nia Mwenyezi Mungu na kuwa tayari kusabilia roho zao kwa ajili ya Allah na Mtume wake ni Jaun bin Huwai bin Qatada. Jaun alikuwa ghulamu na hadimu wa sahaba mwema wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abu Dhar al Alghifari. Hakuna taarifa kamili kuhusu maisha ya Jaun bin Huwai ambaye alikuwa mtumwa mweusi na Mwafrika. Hii ni kutokana na ukweli kwamba zama hizo ni wachache sana waliokuwa wakiapa mazingatio maisha ya watu kama Jaun ambaye alikuwa mtumwa na hadimu wa mabwana zake. Historia inaeleza tu kwamba Jaun bin Huwai alikuwa mtumwa mweusi kutoka Afrika na kwamba Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimnunua kutoka kwa Fadhli bin Abbas na kumpeleka kwa Abu Dhar. Wakati wa utawala wa Uthman bin Afan, sahaba huyo mwema wa Mtume yaani Abu Dhar al Ghifari alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni jangwani pasipo na maji wala chakula kutokana na misimamo yake imara ya kupinga dhuluma na uonevu uliokuwa ukifanywa na utawala wa wakati huo, sahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu Abu Dhar al Ghifari aliamiliana na Jaun kama ndugu yake, na daima alikuwa akilaumiwa na watu katika jamii kwamba kwa nini anamkirimu hadimu wake huyo na kumpa nafasi ya juu sawa na mtu muungwana. Abu Dhar alikuwa akiwajibu kwamba huyu si mtumwa bali ni ndugu yangu. Hivi hamjasikia Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kwamba mtu asiye na ndugu achague ndugu kutoka kwa watu wa Nuba? Wapenzi wa wasikilizaji, Nuba ni ardhi kubwa ya kaskazini mwa Sudan hadi kusini mwa Misri ya leo. Kabla ya sahaba mwema Abu Dhar kupelekwa uhamishoni huko jangwani na kuaga dunia katika hali ya kusikitisha hapo mwaka 32 Hijiria, alimuhusia Jaun kuwapenda na kuwafuata watu wa mtume wa Mwenyezimungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kuaga dunia Abu Dhar, Jaun alirejea Madina na kuishi katika nyumba ya Imamu Ali bin Abi Talib. Baada ya Imamu Ali kuuawa shahidi Jaun alihamia nyumbani kwa Imamu Hasan alaihi salam, mjukuu mkubwa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kisha kwa ndugu yake Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Jaun alitekeleza wasia wa sahaba mwema wa mtume Abu Dhar wa kuwapenda, kuwafuata na kuwahudumia watu wa nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akihama kutoka nyumba moja na kwenda nyingine akiwahudumia watukufu hao na kujifunza Kurani na matukufu ya Uislamu katika nyumba hizo za wahi na ufunuo ambazo wafasiri wa Qurani wanasema kwamba ndizo kielelezo kikuu cha aya za 36 na 37 za Suratu Nur zinazosema, fi buyutin adhina llahu an turfaa wa yudhkara fiha smuhu yusabbihu lahu fiha bilghuduwi wal asal wanamtakasa humo asubuhi na jioni, watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu, kusimamisha swala na kutoa zaka. Wanaiogopa siku ambayo nyoyo na macho yatageuka. Wapenzi wasikilizaji, historia haijaandika mengi kuhusu maisha asili na nasaba ya sahaba huyo mwema wa Imamu Husein, shia wa Imamu Ali bin Abi Talib na hadimu wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, wanahistoria wanasema Jauni ambaye wakati wa mapambano ya Karbala alikuwa mtu mzima na wa makamu, alikuwa shujaa wa kupigiwa mfano, mtu mwenye ikhlasi mcha Mungu na mtaalamu mkubwa wa kutengeneza silaha na zana za vita. Sifa hizi za Jaun zinadhihirika katika mashairi yake aliyoyasoma wakati anabariziana na jeshi la Yazidi bin Muawiya siku ya tarehe kumi Muharam katika medani ya Karbala, pale aliposema huku akielekea kwenye medani ya vita kwamba: kaifa yara alfujaru darba alaswadi bilmashrafi lqatii almuhannadi bisaifi saltan an bani muhammadin adhubu anhum bil lisani wal yadi arju bidhalika al fawzi inda al mawridi min al ilahi al ahadi al muwahhidi idh la shafia indahu ka ahmadi, Watu waovu wanaona vipi kipigo cha panga kali la mtu mweusi ambaye anawalinda wana wa Nabii Muhammad kwa upanga na ulimi wake. Natarajia kufuzu pepo kwa kipigo hiki. Siku ya kuingia katika uwanja wa Kiama, kutoka kwa Mwenyezi Mungu mmoja na anayepokeshwa, kwani siku hiyo hapana shafii na mwombezi kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa Ahmadi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe sita Muharam mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Julai mwaka 2023. Tarehe sita Muharram mwaka 61 hijiria yaani miaka 1384 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, aliyekuwa Karbala, alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin al Hanafia na wafuasi wake kadhaa waliokuwa Madina. Barua hiyo ilisema, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuuawa shahidi, na ambaye hatajiunga nami hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa ujumbe hizo ni kwamba Imamu Husein alikuwa akijua kwamba atauawa shahidi, yeye na masahaba wake katika mapambano yake dhidi ya mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya. Pili ni kwamba aliweka wazi hatima ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala na kwamba wote watauawa shahidi, na hivyo mtu yeyote mwenye malengo tofauti bora arejee Madina. Siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita Jumuiya ya Mataifa iliipatia mamlaka rasmi serikali ya Uingereza ya kuzidhibiti Palestina, Irak na eneo la mashariki mwa Jordan, huku usimamizi wa Siria na Lebanon ukipewa serikali ya Ufaransa. Hata hivyo, Paris na London ziliafikiana katika vita vya kwanza vya dunia na baada ya hapo juu ya kugawana utawala wa kifalme wa Uthmania na uamuzi huo wa wa Jumuiya ya Mataifa lisha swala hilo. Miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo, Kikosi cha anga cha jeshi la Uingereza kilishambulia vikali bandari muhimu ya Hamburg huko kaskazini mwa Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Mashambulizi ya anga ya Ujerumani na Uingereza yalianza mwanzoni mwa vita vya pili vya dunia na kushadidi zaidi baadaye kwa kadiri kwamba raia wengi wa nchi hizo mbili waliuawa katika mashambulizi hayo. Makumi ya maelfu ya raia wa kawaida waliuawa kwa umati katika mashambulizi ya vikosi vya anga vya Uingereza dhidi ya bandari ya Hamburg mbali na kuangamiza kabisa taasisi kadhaa za kijeshi na kiuchumi. na katika siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, baada ya kutiwa nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulama kadhaa kutoka Kum na Mashhad na miji mingine ya Irani walifunga safari na kuelekea Teheran. Mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja wa Imamu Khomeini, walitoa wito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni Imamu khomeini ili ulazimisha utawala wa Shah kumhamishia kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulamaa na wananchi wa Iran. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kutoa leseni ya kudhalilisha na kuivunjia heshima Qurani Tukufu ni kinyume na madai ya uhuru wa kusema na kujieleza na ni kielelezo cha ujinga mambo leo. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na kueleza kwamba Qurani pamoja na mwanadamu mkamilifu ni nguzo mbili za mwongozo na uokovu wa mwanadamu. Rais wa Iran amesisitiza kwamba kuidhinishwa vitendo vya hivi karibuni katika nchi za Ulaya vya kuivunjia heshima Qurani tukufu ni kinyume na madai ya kutetea uhuru wa kusema na kielelezo cha ujinga mambo leo. Marais wa Ufaransa, Marekani na waziri mkuu wa Uingereza hawakualikwa kwenye mkutano ujao wa kundi la BRICS uliopangwa kufanyika barani Afrika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akiwa mkuu wa kundi la BRICS linalojumuisha nchi za Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini ametuma mialiko kwa viongozi wa nchi sabini duniani kushiriki katika mkutano ujao wa BRICS, lakini amewapuuza na kuwapa mgongo marais Emmanuel Macron wa Ufaransa, Joe Biden wa Marekani na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak. Tarehe 24 Agosti mwaka huu wa 2023 viongozi wa nchi wanachama wa wa br watakuwa na mikutano na wakuu wa nchi sabini zilizoalikwa kwenye mkutano huo. Kundi hilo linajumuisha nchi zinazoibukia kiuchumi duniani. Waziri mkuu wa serikali ya Libya ametoa wito wa kuungwa mkono kimataifa katika suala la uhamiaji haramu. Uh, Abdul Hamid Debaiba amesema jumuiya ya kimataifa inapaswa kutoa msaada wa kisiasa, kimaada na kiusalama kwa Libya katika suala la wahajiri haramu. Dbeiba ametoa wito wa kuweko ushirikiano wenye uwiano na Umoja wa Ulaya katika suala la wahajiri na kuongeza kwamba Libya haina pendekezo lolote la kuwapa makazi wahajiri haramu katika nchi zinazotumiwa kama njia ya wahajiri hao kuelekea barani Ulaya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amesema Marekani inahusika katika uhalifu mpya wa Ukraine wa mauaji ya mwandishi wa habari wa Rasia kwa kutumia mabomu ya vishada nchini Ukraine, kwa mujibu wa shirika la habari la TAS. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, ametangaza katika taarifa yake kwamba Marekani na Ukraine ambazo ni wahusika wa mauaji ya mwandishi habari wa Rasia Rostislava Zurevlev bila shaka watakabiliwa na adhabu. Na Somalia imesema kwamba ina matumaini Russia itasamehe mkopo wake kwa serikali ya Mogadishu na kusaidia juhudi za nchi hiyo za kuondolewa vikwazo vya silaha. Wapenzi wasikilizaji, eh, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu ya asubuhi na haya mchana mimi ni Amir Ibrahim na kwaherini. <tipos>