Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema eye mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika moja kwa moja kutoka hapa Jamejama jijini Tehran na tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na maeneo ya Tabora na Shinyanga. Huko tunapatikana mubashara kabisa wakati huu kupitia maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha maalum ya Muharram, Makala ya Afrika wiki hii, na bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, na kama kawaida makala leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yataka kufanyike kikao cha dharura cha OIC kujadili kuvunjwa heshima Qurani tukufu. Muungano wa Azimio nchini Kenya wasema maandamano dhidi ya serikali ya Ruto kuendelea tena Jumatano. Wananchi wa Botswana waandamana kupinga mswada kuhalalisha ushoga. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito wa kuitishwa kikao cha dharura cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kwa ajili ya kujadili kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran nchini Sweden na Denmark. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na mwenzake wa Uturuki Hakan Fidane. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ya sambamba na kulaani matukio ya kuvunjiwa heshima ya Qurani tukufu nchini Sweden na Denmark, amesisitiza kuwa kuna haja ya kuitishwa kikao cha dharura cha OIC kwa ajili ya kujadili vitendo hivi vya chuki dhidi ya Uislamu. Abdulahiani kadhalika melani vikali katika mazungumzo yake na Hakani Fidani vitendo na mwenendo wa kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na matukufu ya Waislamu. Kwa upande wake, Hakani Fidani waziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki na amelani kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kupotea, na kupokea kwa mikono miwili pendekezo la Iran la kuitishwa mkutano wa dharura kwa jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Wakati huo huo ujumbe wa kudumu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC wenye makao yake katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, umelani vikali kitendo cha kuchoma moto Qurani tukufu katika mji mkuu wa Denmark, Copenhagen. Taarifa ya OIC imeeleza kuwa kutetea mtawalia hatua hizo zilizo dhidi ya Uislamu na kutozuia vitendo hivyo kwa kisingizio eti cha uhuru wa kusema na kutoa maoni, kwa hakika ni kuchochea kinga, kutoadhibiwa wahusika wanaofanya vitendo kama hivi. Uh, timu ya uwakilishi ya jumuiya ya, ya ushirikiano wa Kiislamu OIC mjini Jineva imebainisha kwamba watu ambao licha ya kuwekwa maagizo ya wazi ya haki za binadamu lakini hawachukui hatua wanapoteza haraka heshima na itibari yao. Tukio hili linajiri huku ulimwengu wa Kiislamu ukiendelea kupaza sauti za malalamiko kulani kitendo kingine cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden na, na Denmark. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ameyataka mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kukata uhusiano wao wa kidiplomasia na Sweden baada ya kushuhudiwa matukio ya kuvunjiwa heshima ya Qurani tukufu katika nchi hiyo. Sayid Hasan Nasurullah amesisitiza kuwa baada ya matukio kadhaa kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden, msimamo wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu unapaswa kuwa ni kukata uhusiano wa kidiplomasia na taifa hilo la Ulaya. Katibu mkuu wa Hizbullah amebainisha kwamba Waislamu hawapaswi kulewa na kuhadaika na hatua za kuomba radhi. Nasurullah ameisifu hatua ya Iraqi ya kumrejesha nyumbani balozi wake wa Sweden na wakati huo huo kumfukuza nchini humo balozi wa Sweden na kueleza kwamba hii ilikuwa hatua na ubunifu muhimu sana katika ugha rasmi. Kadhalika, amesema endapo Sweden itaendelea na mwenendo huu katika sheria ya Kiislamu itakuwa nchi ambayo inaendesha chuki na vita dhidi ya Uislamu na Waislamu. Ikumbukwe kuwa Salwan Momak Alhamisi iliyopita alikivunjia tena heshima ya kitabu kitakatifu cha Quran cha Waislamu bilioni mbili duniani kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la Sweden huko mjini Stockholm. Maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini Botswana kupinga muswada wa kutaka kuhalalisha vitendo vichafu vya mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja maandamano hayo yaliyoungwa mkono na makundi ya kidini, yamefanyika kutangaza wazi upinzani dhidi ya mswada ambao una lengo la kutekeleza maamuzi ya mahakama ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa yanayounga mkono haki za watu wanaojihusisha na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Waandamanaji hao waliokuwa na asira na wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara za kupinga vitendo vya ushoga ambavyo wamesema ni hatari kwa jamii yao. Mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu Gaborone nchini Botswana siku ya Jumamosi kupinga muswada unaotaka kuhalalisha mahusiano ya watu wa jinsia moja. Baadhi walisi, walishika mabango yanayosomeka tunasema hapana kwa ushoga na tuwalinde watoto wetu. Muswada huo utafungua milango ya uasherati na upotoshaji, alisema mchungaji Pulafela Mabiletswane Siele wa Ushirika wa Kiinjili wa Botswana, kundi la dhehebu la Kikristo, wakati akisoma ombi kwenda kwa wabunge. Tunalisihi bunge letu lichague kura ya maoni kuhusu suala hili, alisema mchungaji huyo. Maandamano haya yanafanyika katika hali ambayo mwezi Mei mwaka huu, Rais Yoweri Museveni wa Uganda aliupasisha kuwa sheria muswada wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wa kupiga marufuku nchini humo na kuwachukulia hatua kali wanaojihusisha na, na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja licha ya maonyo na vitosh, vitisho vya nchi za Magharibi na muungano wa Azimio nchini Kenya umetangaza kuwa utarejea tena katika maandamano ya kupinga gharama kubwa ya maisha Jumatano ijayo. Wakati wa kikao cha wan... na wanahabari kilichofanyika katika kituo cha amri cha SKM, viongozi waandamizi wa Azimio wametangaza kuwa maandamano hayo yatakuwa ya amani kabisa. Kiongozi wa chama cha usawa kwa watu wote kwa wote Mwangi wa Iria, ambaye alikuwepo wakati wa kikao na wanahabari, amesema ukatili umetekelezwa kwa baadhi ya raia. Kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka pia alizungumzia suala la wajumbe wa mkutano kwa waandishi wa habari, akisema wawakilishi na mabalozi wa Marekani, Uingereza, Denmark na Umoja wa Mataifa walikuja kwenye makazi yangu lakini tulikubaliana kutozungumza na vyombo vya habari. Aidha, alisema walikuwa na wasiwasi sana kwamba maandamano ya amani yaligeuka kuwa vurugu. Hali ya taharuki imeendelea kutawala Kenya kufuatia wito wa maandamano uliotolewa na muungano wa Azimio la Umoja wan Kenya linaloongozwa na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Odinga ambaye alishindwa na William Ruto katika uchaguzi uliopita wa rais amekuwa akisisitiza kuwa ataendelea kuongoza maandamano dhidi ya serikali kupinga kupanda kwa gharama ya maisha, na kwamba hatalegeza kamba katika hilo mpaka matakwa yao yatakaposikilizwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo chama cha uzalishaji wa bidhaa nchini Kenya kinasema taifa hilo la Afrika Mashariki linapoteza shilingi bilioni sita kwa siku, sawa na dola milioni 42.3 kutokana na maandamano ya wapinzani yanayoendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana wa leo unatupia jicho vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya viongozi kadhaa wa Taliban. Baraza la Ulaya tarehe ya 20 mwezi huu wa Julai lilitangaza kuwekea vikwazo Abdul Hakim Haqani, jaji mkuu wa mahakama juu ya Afghanistan, Abdul Hakim Sharia, waziri wa sheria, na Mulavi Habibullah Agha, kaimu waziri wa elimu katika serikali ya mpito wa Afghanistan kwa kuhusika katika kuwanyima wasichana na wanawake wa Afghanistan haki yao ya kupata elimu, kupata haki ya kisheria na haki sawa na wanaume wa nchi hiyo. Katika kujibu hatua hii ya baraza la Ulaya dhidi yake, kundi la wanamgambo wa Talibani limesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa katika fremu ya mashinikizo ya Ulaya dhidi ya Afghanistan, ambayo si kwa maslahi ya upande wowote ule. Hii ina maana kuwa hatua kama hizi hazina athari katika kubadili uamuzi, mienendo na utendaji wa Taliban kuhusu masuala ya wanawake. Hii ni kwa sababu Taliban imesisitiza mara kadhaa kwamba suala la wanawake ni suala la ndani ya Afghanistan na kuzitaka nchi mbalimbali mbali, zijiepushe kuingilia masuala ndani ya nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo Marekani imetangaza kuwa kundi la Taliban linapasa kuheshimu haki za raia za wasichana na wanawake wa Afghanistan kama sharti la kutambuliwa serikali hiyo kimataifa. Kwa hakika uamuzi wa Taliban wa kupiga marufuku elimu ya wa wasichana huko Afghanistan pia unakinzana na kanuni za kimataifa. Asadullah Zarei, mchambuzi wa masuala ya Afghanistan, anazungumzia hili akisema Hakuna shaka kuwa masuala yanayotokea ndani ya mipaka Afghanistan ni masuala ya ndani. Hata hivyo kutilia maanani suala la kuheshimu haki za raia hii leo limebadilishwa na kuwa kadhia ya kimataifa ambayo hata nchi za Kiislamu na maulamaa wa Kiislamu wanapambana kutetea haki hii, ambapo wanaitaka Taliban iheshimu haki za wanawake na wasichana na hasa kuhusu suala la elimu. Hii ni kwa sababu jamii ya Kiafghani pia haijaafiki uamuzi huu wa Taliban, huku duru na shakhsia mbalimbali wa ndani pia wakiitaka serikali ya Taliban izingatie haki hii ya kupata elimu wasichana wa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya tano Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano Hijiria, sawa na tarehe ishirini na tatu Julai mwaka elfu mbili na 23 miladia. Tunasonga mbele na matangazo yetu kwa kuleteni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Muharram yanayoletwa kwenu na Sheikh Muhammad Dumila wa Mombasa huko nchini Kenya Azza. lazima tumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kutupa umri ukavutika, tukaweza kufaulu tena kuupata mwezi wa Muharamu. Ni lipi lilotufanya tujumuike mahali kama hapa? Tumekusanyika kwa ajili ya kumkumbuka, kwa ajili ya kumwomboleza Al-Imamu Huseini alaihi ssalam. Kwa nini tukusanyike? Kwa sababu yake kuna mambo mawili muhimu sana. Kuna dhulma na jeuri na unyanyasaji na uovu uliofanywa juu yake. Ukiva uovu hunu na ujauri hunu vatongozwa na shakhsia tatu, Ibnu Muawiya na Bnu Ziyadi na Bnu Saadi tini wakiwa wana watu wengine wengi, lakini ile dhuluma na maonevu na unyanyasaji na mauaji walioyafanya ni hawa watu watatu wakiwa wa mathil, upande wa giza, upande wa sheitani, upande wa uovu na ukatili. Na upande wa pili kuna shakhsia ya alimamu Hussein kuna shakhsia ya Abul Fadl al Abbas, kuna shakhsia ya bibi Zainab. Hawa wakiwa ndio waliobeba kile chombo ambacho kwamba kitakuwa ndio sababu na ndia ya ukombozi kwa wanadamu, ukombozi kwa Uislamu, ukombozi kwa kila anayetaka haki, usawa na uadilifu. Sasa tukija tukimsikia yeye mwenyewe alimamu Hussein katika kadhia hii ya Karbala akizungumza akisema: khutwa almautu ala wuldi al adama mikhatwa al qiladati ala jidi lfatati wa ma aulahani ila aslafi ishtiyaku Yaqub ala Yusuf, mauti yamemzunguka mwanadamu kama namna ambo kwamba kidani au kikuku au mkufu unavozunguka shingo ya binti. Wama au lahani ila aslafi, e, hamu yangu na matamanio yangu na furaha yangu kwenda kukutana na wale watu wangu walionitangulia yashinda ishtiyaku Yakubu ala Yusuf. Yani, alimamu Husein akitizama kile kifo na kule anakokwenda baada ya kufa, avaeleza watu mauti yalivyomzunguka mwanadamu na hamu yake yeye kwenda kukutana na wale walomtangulia, babake na ndugu yake na babu yake na mamake. Ana raha zaidi na hamu zaidi kushinda alivokuwa yaku ana hamu ya kumuona Yusuf. Kwa hivyo kifo hakikuwa ni tisho mbele yake, kwa sababu ile ruhu yake na nafsi yake ilikuwa imeshafika katika kilele cha ukamilifu, ikawa mwili wake ni lazima umtui yeye. Sasa tumsikize Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amzungumza vipi alimamu Hussein. Imepokewa hadithi katika musnad wa Ahmad ibn Hanbal kwa sanadun sahih, imepokewa hadithi katika sahihu Tirmidhi biisnadin sahih, imepokewa hadithi katika mustadrak lisahihaini ya Naisaburi kwamba bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amezungumza akasema ahabba Allaha "Husainun sibtun min alasbat." haya ni maneno wa ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambayo yameswihi hayana wasiwasi kwa madhhab ya Ahli Sunna wal Jamaa. Sasa tuyafasiri maneno haya, ndipo tutakapoona utukufu na uzito wa al-imamu Hussein katika mujtamaa wa kiislamu na mujtamaa wa kibinadam, na tutaelewa kwa nini al-imamu Hussein awe ni wetu sote, kwa sababu unwani ya maudhui yetu ni kwamba imamu Hussein alayhi salam ni wetu sote. Yani, maana yake ahabba allahu man ahabba husainan, au ahabba allaha man ahabba husainan. Ukiitizama kimuandishi, kiuandishi na namna ya kuisoma ni jumlatun khabariya lakini ndani yake ina kitu kingine cha zaidi, ni kama kwamba bwana mtume aomba dua, ni inshai, ni kama Mungu amamtume, amambia Mungu: e Mola wangu mpende anayempenda alimamu Hussein, e Mola wangu mpende anayempenda alimamu Hussein. Kama wewe unapomambia mtu ghafara llahu liwalideika, au umeswali ukizunguka ghafarallahu laka ghafarallahu liwalideika ni jumlatun khabaria, lakini wewe lengo lako na makusudio yako wataka kumuombea yeye. Mungu kama kwamba wamambia Mwenyezi Mungu akusamehe, Mwenyezi Mungu awasamehe wazee wako. Kwa hivyo hiki kifungu cha kwanza, Mwenyezi Mungu ampenda anayempenda al-Imamu Hussein kwamba Bwana mtumi yuwa mwombea Mungu ampendae Huseni na Mungu naye ampende Huseinun oh. Minni wa ana min al Husein, Huseni atokana na mimi na mimi natokana na, na Alimamu Huseni. Hadithi hii iko katika madhhabu ya Ahli Sunna wal Waljamaa, imepokewa na musnadi wa Ahmadi ibn Hanbal at-Tirmidhi, lakini tafsiri ya neno hili Husainun minni wa ana min al-Husain halipatikani maana yake sahihi vile linavyostahili kufasiriwa mpaka kwa madhhabu ya ahli al-bayt madhhabu mengine yoyote hayawezi kufasiri neno hili maanake ukija kina saba ukisema Husein ametokana na mimi itaeleweka kwamba ni mtoto wa nana Fatima babake ni al-Imamu Ali babu yake ni bwana mtume ametokana na bwana mtume lakini utakapokuja kusema wa ana minal Hussein, na mimi natokana na alimamu Hussein, utaifasiri vipi? Atokana vipi mtume? Yuwatoka vipi kwa alimamu Hussein? Kwa maana ile sharia aliyokuja nayo mtume, mafunzo aliyokuja nayo tauhidi aliokuja nayo akhlaki alizokuja nazo minhaji yote aliyokuja nayo Bwana Mtume yalikuwa yaangamizwa yapotezwa, na dola ya Banu Umea. Lau si Alimamu Husein kujitolea muhanga, akafa alivyokufa, leo habari za Bwana Mtume, habari za Qurani, habari za tauhidi zingelikuwa zimekwisha na zime poti. Hakuna tena. Kwa hivyo alimamu Hussein amekuwa yeye ndiye ruwaza njema na kielelezo na ukumbusho wa alquranil karim na bwana mtume na kila alilokuja nalo, kwa sababu hiyo Bwana Mtume ametokana na yeye, kile alichokileta kimeweza kubakia hai na kutembea mpaka kikatufikia sisi leo, kwa sababu ya namna alivyojitolea alimamu Hussein, akatembea akenda, akafa vile alivyokufa. Baba, baba. Namwapenzi wa sikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharram yaliyoletwa kwenu na Sheikh Muhammad Dumila wa Mombasa huko nchini Kenya. Tunamshukuru sana Sheikh Dumila kwa ushirikiano wake na Radio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio dira ya macho yetu magazetini Dira ya macho yetu magazetini kwa mchana wa leo wapenzi wasikilizaji, inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu iliyoakisiwa na Sunday Monitor inahusiana na kutajwa spika wa bunge la Uganda katika orodha watu wanaotumiwa kuhusika na mateso dhidi ya wapinzani hayo yamo katika ombi jipya kwa mahakama ya ICC la kufanyika uchunguzi kuhusiana na mateso dhidi ya wapinzani nchini Uganda. Asante Monita linamnukuu msemaji wa spika wa bunge la Uganda akisema kuwa madai hayo ni ya kichekesho na kumsafisha bosi wake na madai kama hayo. Ripoti zinaeleza rais Museveni na mwanawe Muhozi pia ni miongoni mwa wanaokabiliwa na madai mapya ya ICC Katikati kati ya mwezi huu Bwana Bruce Afran wakili anayeishi Princeton, New Jersey, Marekani, aliwasilisha ombi jipya katika mahakama kima ya kimataifa ICC, akiomba mahakama hiyo ichunguze madai kwamba maafisa wa Uganda akiwemo kamanda wa jeshi la polisi, jeshi la Uganda UPDF na rais wa Uganda Jenerali Museveni na pia mtoto wake Jenerali Muhozi Kainerugaba watesa wapinzani wao, Sunday Monitor limeandika. Pia kuhusiana na kifo cha mbunge wa zamani Huseni Kianjo ambaye amekuwa akiugua tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja, mbunge huyo aliwahi kuwa katibu mkuu wa chama cha Jema. Kuhusiana na habari hii, Sunday Vision linaandika, Huseni Kyanjo aga dunia, no spika asema ah, wamepokea taarifa hiyo kwa uchungu mkubwa. Aidha, Sunday Vision linaandika, kwa nini Busoga inaongoza katika matukio ya mimba za utotoni au mimba za mapema. Nikitoka Uganda na naavuka mpaka na kuingia nchini Kenya, na ninaanza na Taifa Jumapili ambalo linaandika Rais William Ruto ameutaka mrengo wa upinzani usihujumu uchumi wa nchi. Habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema viongozi wa laani mauaji ya kiholela vijana Nyanza, masaibu ya mlinzi wa Raila aelezea alivyotekwa nyara na kuteswa kabla ya kutupwa mtaani saa saba usiku. Limeandika pia riadha Ferdinand Omanyala ameweka historia kama Mkenya wa kwanza kushinda mbio za mita mia moja kwa wanaume katika mashindano ya IAAF Diamond League huko Monaco. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation zinasema acha kuwanyonya Wakenya kwa ajili ya kutafuta madaraka, Ruto amwambia Raila. Aidha, limeakisi pia tangazo la mrengo wa upinzani wa Azimio ambao umetangaza sasa utafanya maandamano Jumatano tu. Kadhalika limeandika mlinzi wa Raila Odinga azungumzia ugaidi wa masaa sabini na mbili baada ya kutekwa nyara. Gazeti la Star limeandika Rais William Ruto wasuta wanaopinga sheria ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu akisema ni muhimu katika mpango wake wa kutekeleza ajenda ya maendeleo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Sunday Standard nasema mrengo wa upinzani wa Azimio kuanza maandamano Jumatano ijayo. Uhuru amwambia Ruto, njoo kwangu, achana na familia yangu na tutakushindeni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Ruto au pasha muungano wa Azimio. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na Mwananchi Jumapili ambalo limeandika, ghasia za Kenya zinavyotishia ustawi na amani ya Afrika Mashariki. Ni maandamano ya kupinga hali ngumu ya maisha, wadau waonya kutetereka kwa uchumi katika ukanda huo. Uhuru, Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Kenya, asema, nilifikiri na kuamini kuwa tunaishi katika demokrasia na ndio maana nikakabidhi madaraka kwa amani. Labda sikuunga mkono serikali hii, huo ni uhuru wangu bila shaka. Limeandika pia kuwa vurugu za tawala kabla ya mkutano, vijana wapigana uwanja unaofanyika mkutano wa Chadema leo, waandishi wa habari, waandishi mwana wa Mwananchi na dereva washambuliwa, chanzo cha ujauzito kufikisha miezi kumi na moja na athari zake, mpango azindua msaada wa haki kwa wananchi, na sita wafariki dunia na kumi na sita wajeruhiwa vibaya wakifanya mazoezi ya jogging. Ni Pashe Jumapili, kwa upande wake linaandika mume adaiwa kuua mke na ndugu, kisa wivu wa mapenzi. Watu watatu aofiwa kufa maji ajali ya boti. Chongolo ataka subira suala la uwekezaji bandari. Makamu wa rais Mpango afichua mbinu viongozi kujipatia rushwa. Na ajali ilivyoua sita na kujeruhi kumi na moja jogging na alishika habari leo, Jumapili, na nikitupia jicho ukurasa wake wa mbele nakutana na habari zisemazo Dkt. Mpango ni makamu wa rais. Huyo asema acheni tamaa kuuza figo, asema kila watanzania mia moja basi saba wana tatizo la figo. Ahimiza elimu ya sheria zaidi, ulemavu, ajira na mirathi. Mikakati ya serikali yapunguza mimba za utotoni. Saikolojia na mfumo wa uzazi sababu ya watoto njiti vikwazo wanaume kupeleka wenza kliniki. Vya tajwa Kenya kusaini mikataba uwekezaji na falme za Kiarabu. Nape ahimiza matumizi ya manufaa mitandao. Pan, panya buku kutumika kubaini nyara za serikali. Agonga na kuua watu sita na kujeruhi kumi na sita kisha akimbia. Na CCM haturudi nyuma, bandari <mulia> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo, msikilizaji mpendwa, natumai umzima wa afya. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutaangazia hii leo ni pamoja na Makumi wa uawa na kujeruhiwa katika maandamano ya upinzani huko nchini Kenya. Kundi la Al-Shabab laendelea kupata pigo nchini Somalia. Na Algeria yaijia juu Israel kwa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi pamoja na matukio mengine. Karibu. Tunaanza kipindi kwa kuangazia mzozo wa kisiasa unaoshuhudiwa huko nchini Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema makumi ya wa watu wameuawa katika maandamano yaliyoitishwa na kinara wa upinzani Raila Odinga kulalamikia gharama ya juu ya maisha na hatua ya serikali ya kuongeza ushuru. Kwa mujibu wa taarifa ya Amnesty International iliyotolewa wiki hii, watu zaidi ya 30 wameuawa na maafisa usalama kwenye maandamano hayo ya upinzani tokea Machi mwaka huu hadi sasa. Shirika hilo limesema watu 12 waliouawa katika maandamano ya Machi 20 na 27, wengine 12 katika maandamano ya saba saba mnamo Julai 7, na wengine sita katika maandamano ya Julai 19 wiki hii. Duru za habari, hata hivyo, zinaarifu kwamba waliouawa katika maandamano ya wiki hii kuanzia Jumatano ni 12. Amnesty International imelaani hatua ya jeshi la polisi la Kenya ya kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na waandamanaji ingawaje maandamano hayo yaliyoitishwa na chama cha upinzani cha Azimio la Umoja yanaonekana kufifia, lakini siku za Jumatano, Alhamisi na Ijumaa zilishuhudia makabiliano ya hapa na pale baina ya polisi na waandamanaji, huku risasi na vitoa machozi vikitawala haswa jijini Nairobi, Kisumu na katika ngome za kisiasa za Odinga. Tuwasikilize hapa baadhi ya waathiriwa wa maandamano hayo. Mi siko kati ya wanamaji, nilikuwa kwa ploti. Sasa nikatoka nione vile wanakimbi, wanakimbiza chungulia tu hivi, kastukia tu niko chini. Sikujua kama nimepigwa risasi huju, nilianguka, nikajikuta hapa. Nikauliza, mbona umekata mguu, mbona umekata mguu yangu? Wakaniambia ili- iliumia sana, risasi ilipita na veins mingi, sasa haingewezekana kurekebisha. huku hayo ya kijeri chama cha wazalishaji wa bidhaa nchini Kenya, KAM, kimesema taifa hilo la Afrika Mashariki linapoteza shilingi bilioni 6 kwa siku sawa na dola milioni 42.3 kutokana na maandamano yanayoendelea ya upinzani. Katika taarifa yake, mwenyekiti wa KAM Rajan Shah ameeleza kwamba maandamano yanayoendelea yamekuwa pigo kubwa kwa sekta ya uzalishaji, hali ambayo imesababisha hasara kwa biashara ya aina zote nchini humo. Odinga amekuwa akisisitiza kwamba ataendelea kuongoza maandamano dhidi ya serikali kupinga kupanda kwa gharama ya maisha na kwamba hatulegeza kamba katika hilo mpaka matakwa yao yatakaposikilizwa. Odinga ambaye wiki hii hakushiriki maandamano kutokana na mafua makali yaliyoumbana, ameiambia NTV kwamba Ruto anapotosha taifa anapodai kuwa lengo la maandamano hayo ni kushinikiza yeye, Odinga, kuingia serikalini kupitia mlango wa nyuma. Sisi hatujauliza na hatutauliza mambo ya ni porojo yao, ni porojo. Watu waai wanatafuta kati, hatutaki kati yao ambayo imeoza. Hata hivyo Rais William Ruto wa Kenya anasisitiza msimamo wake kwamba maandamano yanayoongozwa na Odinga ni katika jitihada za kuanzisha upya kile alichokitaja kuwa swala lililokwisha malizika, yaani uchaguzi wa rais ambapo yeye alitangazwa mshindi, na no kwamba hatokubali maswala ya handshake kati yake na Odinga. Kama muko na matatizo, kuna njia ya kisheria ya kuendelea. Tulikubaliana na wao ya kwamba tuongee, wakawacha mambo ya kuongea, wakaenda kufanya vita. Na mimi nataka niwaambie, we have absolutely no issue with any constitutional provision on picketing or even on demonstration Tukiachana na hayo ya mzozo wa kisiasa nchini Kenya, tugiukie sasa masuala ya diplomasia, ambapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri ameitaja Iran kama nchi kubwa na yenye ushawishi katika eneo na kusisitiza kwamba maingiliano baina ya nchi mbili hizi hayajawahi kuvunjika. Ahmed Abu Zaid ameiambia kanali ya CBC news kwamba Misri ina hamu ya kuwa na uhusiano chanya na Iran kwamba wako tayari kuanza mazungumzo rasmi na ya haraka baina yao na wenzao wa Iran. Mwanadiplomasia huyo wa Misri amesema pande mbili za Iran na Misri zimeonyesha hamu ya kustawisha uhusiano baina yao kulingana na mabadiliko yaliyotokea hivi karibuni kwenye ukanda huu. Mwishoni mwa mwezi uliopita, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian alisema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha kuimarika uhusiano na nchi zote za Kiislamu ikiwemo Misri. Alionya dhidi ya njama za maadui wa umma wa Kiislamu wanaotaka kuibua mifarakano na migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Wiki hii wanachama zaidi ya mia moja wa kundi la kigaidi la Alshabab wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katikati ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema wanamgambo hao wa Alshabab waliuawa katika operesheni kabambe iliyofanyika Jumatano hii katika vijiji vya Gallilab na el Kurak vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na Midoshabele. Kwa mujibu wa wizara hiyo, magaidi hao wakiwemo makamanda wao saba wa ngazi za juu waliuawa katika operesheni ya pamoja ya vikosi vya Somalia kwa ushirikiano na askari vamizi wa Marekani. Mbali na hayo, jumatano hii ya Julai 18 bara la Afrika lilijiunga na dunia katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya Nelson Mandela. Kampeni ya siku ya Mandela mwaka huu ilimulika haki kwa wafungwa ikipewa jina Prisoners Matter. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusambaratisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid kote duniani na hususan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Naser Kanaani alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Nelson Mandela, kiongozi wa zamani wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini iliyoadhimishwa Jumatano hii. Kanaani amesema walimwengu hii leo wanahitaji fikra za kikombozi za rais wa zamani wa Afrika Kusini hayati Nelson Mandela katika jitihada zao za kukabiliana na ubaguzi wa rangi katika pembe zote za dunia na hususan Palestina. Kwa upande wake, mjukuu wa Nelson Mandela Zwelivelile Mandla Mandela amesema katika mahojiano na Press TV ya Iran kwamba njia athirifu ya kuzima mfumo wa ubaguzi ni kupitia mapambano. na Algeria imekosoa vikali uamuzi wa, wa utawala haramu wa kizoeno Israel wa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Taarifa iliyotolewa Alhamisi hii na wizara ya mambo ya nje Algeria imesema hatua hiyo ya Israel ya kutambua mamlaka ya Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi inakanyaga wazi sheria za kimataifa. Ya Moroko ililitoa eneo kubwa la Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania mwaka 1975 na tangu wakati huo imekuwa katika mzozo na mapigano na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria, ambayo inapigania kuasisi nchi huru katika eneo hilo na kukomesha uwepo wa serikali ya Rabat. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 23 Julai mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita mia Ubaidullah bin Ziyad baada ya kutuma kikosi cha askari wengine elfu moja kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imamu Husein bin Ali alaihim wassalam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahr ibn Qais aliyekuwa na wapanda farasi mia tano wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imamu Husein alaihi salam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar bin abi Salama, aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imamu Husein, alipambana na Zahar na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Baada yake, hakuna mtu aliyethubutu kumfuata Amar. Alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu Husein alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu wa Mtume. Amar bin abi Salama Alikuwa mmoja kati ya masahaba wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na watu wa karibu kwa Imam amiru lmuminin Ali bin Abitaleb alaihi ssalam na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na watukufu hao. Katika siku kama hii ya leo miaka 194 iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi au typewriter. Tarehe 23 Julai mwaka 1829 William Barrett raia wa Marekani aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Hata hivyo baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yani mwaka 1867, vijana watatu wa Marekani kwa majina ya Christopher Sholes, Carlos Glidden na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin, huko Marekani, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi zaidi. Katika siku kama hii ya leo, miaka 29 iliyopita kulifanyika mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya Sir Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Mwaka 1965 na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. 81 wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo ilisambaratishwa kwa uingiliaji wa majeshi na askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana kwanza sikio wa leo kwanza, tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito wa kuitishwa kikao cha dharura cha jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa ajili ya kujadili kitendo cha kuvunja heshima kitabu kitakatifu cha Quran huko nchini Sweden na Denmark. Husen amir Abdulahyan amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na mwenzake wa Uturuki hakan Fidan. Ujumbe wa kudumu wa Jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu OIC wenye makao yake katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Jeneva Usisi umelani vikali kitendo cha kuchoma moto Qurani tukufu katika mji mkuu wa Denmark, uh, Copenhagen. Sayyid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lubnan, ameyataka mataifa ya kiarabu na kiislamu kukata uhusiano wao wa kidiplomasia na Sweden baada ya kushuhudiwa matukio kuvunjwa heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini Botswana kupinga muswada wa kutaka kuhalalisha vitendo vichafu vya mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Maandamano hayo yaliungwa mkono na makundi ya kidini yamefanyika kutangaza wazi upinzani dhidi ya muswada ambao unalenga kutekeleza maamuzi ya mahakama ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa yanayounga mkono haki za watu wanaojihusisha na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Na muungano wa azimio nchini Kenya umetangaza kuwa utarejea tena katika maandamano ya kupinga gharama kubwa maisha Jumatano ijayo. E, mpenzi msikilizaji Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia y masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.