Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, mwenyezimungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum msikilizaji, wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni, kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya yeah, internet ni pastoday ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio at irib ir. Ama leo ni Jumapili, tarehe tano mfunguo nne eh, Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijiria sawa na tarehe ishirini na tatu Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nimekuandalia taarifa ya mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nimekuandalia uchambuzi wa kisiasa na kama kawaida katika siku hizi tutakuwa na mawaidha maalum ya Muharam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Afrika wiki hii, na makala ya leo katika historia. Nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema hatua ya serikali ya, ya Sweden na kulani kuvunjiwa heshima Qurani tukufu haitoshi. Serikali ya Talibani yasema haihitaji kufanya mazungumzo wala kuwa na ushirikiano wote na Marekani. Na Gambia ya baini dawa za kikozi za India zilizosababisha vifo vya watoto sabini. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Raisi Ibrahim rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hatua ya serikali ya Sweden ya kulaani kuvunjiwa heshima ya Qurani tukufu haitoshi kwa namna yoyote ile, bali serikali ya nchi hiyo inapaswa kufikisha mbele ya sheria wahusika wa jina hiyo. Raisi Ibrahim Raisi amesema hayo katika kikao cha tisini na moja cha Baraza Kuu la Uratibu wa Kiuchumi la wakuu wa mihimili mikuu mitatu ya dola, yani serikali, mahakama na bunge, ambapo mbali na kulaani utendaji wa serikali ya Sweden mkabala wa jinai ya kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu cha Quran ambacho kinaheshimiwa na kutukuzwa na dini zote za Mwenyezi Mungu, amesema kama alivyosisitiza Ayatollahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Irani, ni kwamba tukio hili ni njama na jambo la hatari, na hatua ya Sweden ya kuhami kitendo hiki ni kutangaza vita na ulimwengu wa Kiislamu. Akizungumzia kusitishwa ujumbe wa pande mbili wa mabalozi wa Iran na Sweden na amri yake kwa wizara ya mashauri ya kigeni ya kuzuia kubadilishana mabalozi wapya, rais amesema kutoa tamko la kulaani kutukanwa Qurani tukufu na serikali ya Uswidi hakutoshi kwa njia yoyote ile, na serikali hii inapaswa kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jinai hiyo. Juzi siku ya Alhamisi iliyopita eh, kafiri Salwan Momika alikivunjia tena heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili duniani kwa ulinzi mkali wa jeshi la polisi la Sweden mjini Stockholm, kama ambavyo pia alivunjia heshima bendera ya Iraq mbele ubalozi wa nchi hiyo mjini humo. Waziri wa ulinzi wa serikali ya Taliban amekanusha madai ya kuwepo mtandao wa Alqaida nchini Afghanistan na kusema sisi hatuhitaji kufanya mazungumzo yote au kuwa na ushirikiano wote na Marekani. Mula Muhammad Yaqub Mujahid amepinga kuwa ushirikiano au kufanya mazungumzo yoyote na Marekani na kukanusha madai ya magharibi kuhusu kuwepo kwa mtandao wa Alqaida nchini Afghanistan kwa mujibu wa shirika la habari, la habari la Tasnim. Mula Yakubu amesema Kabul haitamruhusu mtu yoyote kutumia ardhi ya Afghanistan kuhatarisha usalama wa nchi zingine na kwamba ripoti kuhusu kuwepo wanachama mtandao al wa Alqaida wanaohudumu kama washauri wa Taliban nchini Afghanistan ni urongo mtupu. Aidha, waziri huyo wa Taliban amelitaja kundi la Daesh kuwa ni fitna dhidi ya umma wa Kiislamu na akasema Taliban imetoa vipigo kadhaa kwa kundi hilo la kigaidi na kusisitiza pia kwamba hakuna mwanamgambo yoyote wa kundi la daesh katika safu za taliban mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa teheran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Kikosi kazi cha serikali nchini Gambia kimetangaza kuwa dawa nne za kikohozi zilizoagizwa kutoka India zilihusika na vifo vya watoto wasiopungua wa sabini vilivyotokea mwaka jana kutokana na kuharibika kwa mafigo. Waziri wa afya Dkt. Ahmadu Lamin Samate ameuambia mkutano na waandishi wa habari kwamba kulikuwa na mapungufu katika ukaguzi wa udhibiti na uagizaji wa dawa, kuanzia na bidhaa hizo kutosajiliwa na shirika la udhibiti wa dawa wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Dr Samate amesema mkuu wa MCA amefukuzwa kazi, na akaongeza kuwa dhima ya maafa haya ya vifo inamuhusu pia mfamasia msimamizi ambaye aliidhinisha uwagizaji wa dawa hizo bila ukaguzi wa kutosha. Kuanzia Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaani mwaka jana, Gambia iliagiza kurejeshwa dawa kadhaa za kikohozi na za baridi pamoja na bidhaa zote zilizotengenezwa na maabara ya Maiden ya India zilikotoka dawa hizo chafu baada ya vifo vya watoto wachanga sabini. Sambamba na hatua hiyo, serikali ya Gambi ilipiga marufuku pia bidhaa zote kutoka kampuni hiyo ya dawa ya India. Mwakilishi wa China katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswis, amelaani kitendo kiovu kilichofanywa na Sweden na Denmark cha kuruhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kusisitiza kuwa Beijing inapinga uenezaji chuki dhidi ya Uislamu baada ya hatua iliyochukuliwa katika nchi za Sweden na Denmark ya kuivunjia heshima Qurani Tukufu. Chen Shu, mwakilishi wa China katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, milani hatua hiyo inayochukuliwa kukivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu baada ya hatua zilizochukuliwa hivi karibuni barani Ulaya za kuivunjia heshima Qorani tukufu. Shu amesema Beijing inalaani vikali kuanza tena uchomaji moto wa Qorani na inaunga mkono mpango wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kufuatia uchomaji moto wa Qorani uliofanywa nchini Sweden. Aidha, akizihutubu nchi za Ulaya zinazotoa kibali cha kufanywa vitendo hivyo vya kishenzi kwa kisingizio cha kuunga mkono uhuru wa kutoa maoni, mwanadiplomasia huyo wa China amesema uhuru wa kutoa maoni usitumike kama kisingizio cha kuchochea mgongano kati ya staarabu. Siku ya Ijumaa, wanachama wa kundi moja la mrengo wa kulia lenye msimamo wa chuki linalojiita Danske Patriota wazalendo wa Denmark walikusanyika mbele ya ubalozi wa Iraqi katika mji mkuu wa Denmark, Copenhagen, wakiwa wamebeba bendera zenye maandishi ya chuki dhidi ya Uislamu na kupiga makelele matusi dhidi ya Uislamu. na Rasia imetangaza kuwa iko tayari kurejea kwenye mkataba wa nafaka uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki, lakini kwa sharti tu kwamba mataifa magharibi na Ukraini yatimize wajibu wao wa muda mrefu kuhusiana na Moscow ambao yameshindwa kuutekeleza hadi sasa. Akizungumza katika mkutano wa baraza la usalama wa kujadili mpango wa bahari Nyeusi, Dmitri Polianski, naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasha katika Umoja wa Mataifa, amesema uamuzi wa nchi yake wa kujitoa katika mkataba huo ambao unalenga kuondoa zuio la usafirishaji wa mazao ya kilimo haupasi kuleta mshangao kwa mtu yoyote kutokana na ukweli kwamba hakuna chochote kilichofanyika hadi sasa kushughulikia malalamiko ya Moscow. Aidha, mwana diplomasia huyo wa Urusi amesisitiza kwamba Moscow inatambua umuhimu wa mkataba wa nafaka kwa usambazaji wa chakula duniani na iko tayari kufikiria kurejea kwenye mkataba huo, lakini tu ikiwa kanuni zote zilizokubaliwa hapo awali za ushiriki wa nchi hiyo katika makubaliano hayo zitafanyiwa kazi kikamilifu na kutekelezwa bila ubaguzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho vikwazo vya Umoja Ulaya dhidi ya viongozi kadhaa wa Taliban. Baraza la Ulaya tarehe ya ishirini mwezi huu wa Julai lilitangaza kuwekea vikwazo Abdul Hakim Hakani, jaji mkuu wa mahakama ya juu ya Afghanistan, Abdul Hakim Sharia, waziri wa sheria, na Moulavi Habibullah Agha Karim kaimu waziri wa elimu katika serikali ya mpito wa Afghanistan kwa kuhusika katika kuwanyima wasichana na wanawake wa Afghanistan haki yao ya kupata elimu kupata haki ya kisheria na haki sawa na wanaume wa nchi hiyo. Katika kujibu hatua hii ya baraza la Ulaya dhidi yake kundi la Talibani limesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa hi katika fremu ya mashinikizo ya Ulaya dhidi ya Afghanistan ambayo si kwa maslahi ya upande wote ule. Hii ina maana kuwa hatua kama hizi hazina athari katika kubadili uamuzi, mienendo na utendaji wa Taliban kuhusu masuala ya wanawake. Hii ni kwa sababu Taliban imesisitiza mara kadhaa kwamba suala la wanawake ni suala la ndani ya Afghanistan na kuzitaka nchi mbalimbali zijiepushe kuingilia masuala ndani ya nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo Marekani imetangaza kuwa kundi la Taliban linapasa kuheshimu haki za raia za wasichana na wanawake wa Afghanistan kama sharti la kutambuliwa serikali hiyo kimataifa. Uamuzi wa Taliban wa kupiga marufuku elimu ya wasichana huko Afghanistan pia unakinzana na kanuni za kimataifa. Asadullah Zarii, mchambuzi wa masuala ya Afghanistan, anazungumzia hili akisema, hakuna shaka kuwa masuala yanayotokea ndani ya mipaka Afghanistan ni masuala ndani. Hata hivyo, kutilia maanani suala la kuheshimu haki za raia hii leo limebadilishwa na kuwa kadhia kimataifa ambayo hata nchi za Kiislamu na maulama wa Kiislamu wanapambana kutetea haki hii, ambapo wanaitaka Taliban iheshimu haki za wanawake na wasichana, na hasa kuhusu suala la elimu. Hii ni kwa sababu jamii ya Kiafghani pia haijaafiki uamuzi huu wa Taliban, huku duru na shahsia mbalimbali wa ndani pia wakiitaka serikali ya wanamgambo wa Taliban izingatie haki hii ya kupata elimu wasichana wa nchi hiyo. Wakati huo huo, ingawa inawezekana baadhi ya duru zikawa na malengo yake nyuma pazia na kutaka kunufaika na mpango hutajwa, lakini nukuta muhimu ni kuwa elimu kwa wasichana si tu kuwa haijakatazwa katika mafundisho yote ya Kiislamu bali imesisitizwa pia katika dini. Uamuzi huu wa Taliban wa kupiga marufuku wasichana kusoma unakinzana na kanuni za kimataifa, na hii ni sababu tosha kwa duru mbalimbali kuzidisha mashinikizo dhidi ya Afghanistan. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na, na Shekh Muhammad Dumila wa Mombasa, huko nchini Kenya Aza. Lazima tumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kutupa umri ukavutika tukaweza kufaulu tena kuupata mwezi wa Muharamu. Ni lipi lilotufanya tujumuike mahali kama hapa? Tumekusanyika kwa ajili ya kumkumbuka, kwa ajili ya kumuomboleza al-Imamu Huseini alayhi salam. Kwa nini tukusanyike? Kwa sababu yake, kuna mambo mawili muhimu sana. Kuna dhulma na jeuri na unyanyasaji na uovu uliofanywa juu yake, ukiwa uovu hunu na ujauri hunu vatongozwa na shakhsi ya tatu, Ibnu Muawiya na Bnu Ziyadi na Bnu Saadi chini wakiwa wana watu wengine wengi, lakini ile dhulma na maonevu na unyanyasaji na mauaji walioyafanya ni hawa watu watatu, wakiwa wamathil upande wa giza, upande wa sheitani, upande wa uovu na ukatili. Na upande wa pili kuna shakhsia ya Alimamu Huseini kuna shakhsia ya Abul Fadhli al-Abbas, kuna shakhsia ya Bibi Zainab, hawa wakiwa ndio waliobeba kile chombo ambacho kwamba kitakuwa ndio sababu na ndia ya ukombozi kwa wanadamu, ukombozi kwa Uislamu, ukombozi kwa kila anayetaka haki, usawa na uadilifu. Sasa tukija tukimsikia yeye mwenyewe al-Imamu Hussein katika kadhia hii ya Karbala akizungumza, akisema, khutwal mautu ala wuldi al adama mikhata al qiladati ala jidil fatati wama aulahani ila aslafi ishtiyaku yaqub ala yusuf, mauti yamemzunguka mwanadamu kama namna ambo kwamba kidani au kikuku au mkufu unavozunguka shingo ya binti, wama au lahani ila aslafi, e, hamu yangu na matamanio yangu na furaha yangu kwenda kukutana na wale watu wangu walionitangulia yashinda ishtiaku ya Yakubu ala Yusuf. Yani alimamu Hussein akitizama kile kifo na kule anakokwenda, baada ya kufa adaeleza watu mauti yalivyomzunguka mwanaadamu, na hamu yake yeye kwenda kukutana na wale walomtangulia, babake, na ndugu yake, na babu yake, na mamake. Ana raha zaidi na hamu zaidi kushinda alivyokuwa Yakubu ana hamu ya kumwona Yusuf. Kwa hivyo kifo hakikuwa ni tisho mbele yake, kwa sababu ile ruhu yake na nafsi yake ilikuwa imeshafika katika kilele cha ukamilifu, ikava mwili wake ni lazima umtui yeye. Sasa tumsikize Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amzungumza vipi alimamu Hussein. Imepokewa hadithi katika Musnad wa Ahmad ibn Hanbal kwa sanadun sahih. Imepokewa hadithi katika Sahihu Tirmidhi bi isnadin sahih. Imepokewa hadithi katika Mustadrak lisahihaini ya Naisaburi kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amezungumza akasema: Husainun sibtun min alasbat, haya ni maneno tume, sallallahu alayhi wa wasallam, ya Bwana Mtume alihi wasallam ambayo yameswihi hayana wasiwasi kwa madhhab ya ahli ssunna wal Jamaa. Sasa tuyafasiri maneno haya Ndipo tutakapoona utukufu na uzito wa al-imamu hussein katika mujtamaa wa kiislamu na mujtamaa wa kibinadamu na tutaelewa kwa nini al-imamu hussein awe ni wetu sote, kwa sababu unwani ya maudhui yetu ni kwamba imamu husein alaihi ssalam ni wetu sote. lakini ndani yake ina kitu kingine cha zaidi. Ni kama kwamba Bwana Mtume aomba dua ni inshai, ni kama Mungu ama mtume amambia Mungu e, mola wangu mpende anayempenda alimamu Hussein, e, mola wangu mpende anayempenda alimamu Hussein. Kama wewe unapomambia mtu ghafarallahu liwalideika au umeswali ukizunguka ukamambia mtu ghafarallahu laka ghafarallahu liwalideika, ni jumla tun khabaria. Lakini wewe lengo lako na makusudio yako wataka kumuombea yeye Mungu, kama kwamba wamwambia Mwenyezi Mungu akusamehe, Mwenyezi Mungu awasamehe wazee wako. Kwa hivyo hiki kifungu cha kwanza, Mwenyezi Mungu ampenda anayempenda al-Imamu Hussein kwamba Bwana Mtumi yuwa mwombea Mungu ampendae Huseni na Mungu naye ampende. Huseinun oh. minni wa ana min al Husein, Huseni, Huseni atokana na mimi na mimi natokana na, na Alimamu Huseni. Hadithi hii iko katika madhhabu ya ahlisunna wal Jamaa. imepokewa na musnadi wa Ahmad ibn Hanbal, at-Tirmidhi. lakini tafsiri ya neno hili Huseinun minni wa ana min al-Hussein halipatikani maana yake sahihi vile linavyostahiki kufasiriwa mpaka kwa madhhabu ya ahlilbait. Madhhabu mengine yoyote hayawezi kufasiri neno hili. Maanake ukija kina saba, ukisema Hussein ametokana na mimi, itaeleweka kwamba ni mtoto wa nana Fatima, babake ni al-Imamu Ali, babu yake ni bwana mtume, ametokana na bwana mtume lakini utakapokuja kusema wa ana minal Hussein, na mimi natokana na alimamu Hussein, utaifasiri vipi? Atokana vipi? Mtume yuwatoka vipi kwa alimamu Hussein? Kwa maana ile sharia aliyokuja nayo Mtume, mafunzo aliyokuja nayo tauhidi aliokuja nayo, akhlaki alizokuja nazo, minhaji yote aliyokuja nayo Bwana Mtume yalikuwa yaangamizwa yapotezwa na dola ya Banu Umea. Lau si alimamu Husein kujitolea muhanga akafa alivyokufa, leo habari za Bwana Mtume, habari za Qurani, habari za tauhidi zingelikuwa zimekwisha na zimepotea. Hakuna tena. Kwa hivyo alimamu Hussein amekuwa yeye ndiye ruwaza njema na kielelezo na ukumbusho wa alquranil karim na bwana mtume na kila alilokuja nalo. Kwa sababu hiyo Bwana Mtume ametokana na yeye kile alichokileta kimeweza kubakia hai na kutembea mpaka kikatufikia sisi leo, kwa sababu ya namna alivyojitolea alimamu Hussein, akatembea akenda akafa vile alivyokufa. mialea machungu na masikiti kotele, mialea machungu na masikiti kotele, kipenzi nam wapenzi wa sikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharam yaliyoletwa kwenu na Shekh Muhammad Dumila wa Mombasa, huko nchini Kenya. Tunamshukuru sana Shekh Dumila kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Dira ya macho yetu magazetini kwa asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa pili tarehe ya ishirini na tatu Julai, inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu iliyoakisiwa na Sunday Monitor inahusiana na kutajwa spika wa bunge la Uganda katika orodha ya watu wanaotumiwa kuhusika na mateso dhidi ya wapinzani. Hayo yamo katika ombi jipya kwa mahakama ya ICC la kufanyika uchunguzi kuhusiana na mateso dhidi ya wapinzani nchini Uganda. Sunday Monitor linamnukuu msemaji wa spika wa bunge la Uganda, Anita Among, akisema kuwa madai hayo ni ya kichekesho na kumsafisha bosi wake na madai hayo. Ripoti zinaeleza Museveni Muhozi pia na Muhozi pia ni miongoni mwa wanaokabiliwa na madai mapya ICC katikati kati ya mwezi huu. Bwana Bruce Afrani, wakili anaishi uh, Princeton uh, New Jersey Marekani, aliwasilisha ombi jipya katika mahakama kimataifa ya ICC akiomba mahakama hiyo ichunguze madai kwamba maafisa wa Uganda akiwemo kamanda mkuu wa jeshi la Uganda UPDF na rais wa Uganda uh, Jenerali Museveni pamoja na mtoto wake Jenerali Muhozi Kainerugaba e, kuwatesa wapinzani wao. Sunday Monitor limeandika pia kuhusiana na kifo cha mbunge wa zamani Huseni Kianjo ambaye amekuwa akiugua tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mbunge huyo aliwahi kuwa katibu mkuu wa chama cha Jema. Kuhusiana na habari hii, Sunday Vision limeandika Huseni Kianjo aaga dunia, spika asema wamepokea taarifa ya kifo chake cha kwa uchungu mkubwa. Nikitoka nchini Uganda naelekea huko nchini Kenya na ninaanza na Taifa Jumapili ambalo linaandika, Rais William Ruto ameutaka mrengo wa upinzani usihujumu uchumi wa nchi. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema: viongozi wa laani mauaji kiholela vijana huko Nyanza, masaibu ya mlinzi wa raia wa Raila aelezea alivyotekwa nyara na kuteswa kabla ya kutupwa mtaani saa saba usiku limeandika pia kuwa mwanariadha Ferdinand eh, Omanyala ameweka historia kama Mkenya wa kwanza kushinda mbio za mita mia moja kwa wanaume katika mashindano ya IAAF Diamond League huko Monaco. Baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation zinasema acha kuwanyonya Wakenya kwa ajili ya kutafuta madaraka, Ruto amwambia Raila. Sunday Nation limeakisi pia tangazo la mrengo wa upinzani wa Azimio ambao umetangaza kuwa sasa utafanya maandamano Jumatano tu. Kadhalika limeandika mlinzi wa Raila Odinga azungumzia ugaidi wa saa 46, saa 72 baada ya kutekwa nyara. Gazeti la Star limeandika Rais William Ruto wasuta wanaopinga sheria ya fedha elfu mbili ishirini na tatu akisema ni muhimu katika mpango wake wa kutekeleza ajenda yake ya maendeleo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Sunday Standard zinasema mrengo wa upinzani wa Azimio kuanza maandamano Jumatano ijayo. Uhuru amwambia Ruto, njoo kwangu, achana na familia yangu na tutakushindeni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Ruto aupasha muungano wa Azimio. Naitumishia huko nchini Kenya, nikianza na Mwananchi Jumapili ambalo limeandika ghasia za Kenya zinavyotishia ustawi na amani Afrika Mashariki. Ni maandamano ya kupinga hali ngumu ya maisha, wadau waonya kutetereka kwa uchumi katika ukanda huo. Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Kenya, asema nilifikiri na kuamini kuwa tunaishi katika demokrasia na ndio maana nikakabidhi madaraka kwa amani, lakini sikuunga mkono serikali hii, huo ni uhuru wangu limeandika pia kuwa vurugu za tawala kabla mkutano: vijana wapigana uwanja unaofanyika mkutano wa Chadema leo; waandishi wa, wa Mwananchi na, na dereva washambuliwa; chanzo cha ujauzito kufikisha miezi kumi na moja na athari zake; mpango azindua msaada wa haki kwa wananchi; sita wafariki na kumi na sita wajeruhiwa vibaya wakifanya mazoezi na siri ya wanawake Kumradhi, wakifanya mazoezi. Nipashe Jumapili kwa upande wake linaandika, mume adaiwa kuua mke na ndugu, kisa wivu wa mapenzi. Watu watatu waofiwa kufa maji, ajali ya boti. Chongolo ataka subira, suala la uwekezaji bandari na mpango wa fichua mbinu viongozi kujipatia rushwa na ajali ilivyoua sita na kujeruhi kumi na sita jogini. Aa, na lishika habari leo Jumapili na nikitupia kitupia jicho ukurasa wake wa mbele nakutana na habari semazo zisemazo Dkt. Mpango, acheni tamaa kuuza figo, asema kila watanzania mia moja saba wana tatizo la figo, ahimiza elimu ya sheria zaidi, ulemavu, ajira na mirathi Mikakati ya serikali yapunguza mimba za utotoni. Saikolojia na mfumo wa uzazi sababu ya watoto njiti. Vikwazo wanaume kupeleka wenza kliniki vya tajwa. Na mpenzi msikilizaji, hii ni redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpendwa, natumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakangazia hii leo ni pamoja na Makumi wa uawa na kujeruhiwa katika maandamano ya upinzani huko nchini Kenya. Kundi la alshabab laendelea kupata pigo nchini Somalia na Algeria yaijia juu Israel kwa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tunaanza kipindi kwa kuangazia mzozo wa kisiasa unaoshuhudiwa huko nchini Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema makumi ya watu wameuawa katika maandamano yaliyoitishwa na kinara wa upinzani Raila Odinga, kulalamikia gharama ya juu ya maisha na hatua ya serikali ya kuongeza ushuru. Kwa mujibu wa taarifa ya Amnesty International iliyotolewa wiki hii watu zaidi ya 30 wameuawa na maafisa usalama kwenye maandamano hayo ya upinzani tokea Machi mwaka huu hadi sasa. Shirika hilo limesema watu 12 waliuawa katika maandamano ya Machi 20 na 27, wengine 12 katika maandamano ya 77, mnamo Julai 7, na wengine 6 katika maandamano ya Julai 19 wiki hii. Duru za habari, hata hivyo, zinaarifu kwamba waliouawa katika maandamano ya wiki hii kuanzia Jumatano ni kumi na wawili. Amnesty International imelaani hatua ya jeshi la polisi la Kenya ya kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na waandamanaji. Ingawaje maandamano hayo yaliyoitishwa na chama cha upinzani cha Azimio la Umoja yanaonekana kufifia, lakini siku za Jumatano, Alhamisi na Ijumaa zilishuhudia makabiliano ya hapa na pale. Baina ya polisi na waandamanaji, huku risasi na vitoa machozi vikitawala haswa jijini Nairobi, Kisumu na katika ngome za kisiasa za Odinga. Tuwasikilize hapa baadhi ya waathiriwa wa maandamano hayo. Mi siko kati ya wanamaji, nilikuwa kwa poi saa, nikatoka nione vile wanakimbi, wanakimbiza chungulia tu hivi, kastukia tu niko chini, sikujua kama nimepigwa risasi juu nilianguka. Nikajikuta hapa, nikauliza mbona umekata mguu, mbona umekata mguu yangu? Wakaniambia ili iliumia sana, risasi ilipita na veins mingi, sasa haingewezekana kurekebisha. huku hayo ya kijeri chama cha wazalishaji wa bidhaa nchini Kenya, KAM, kimesema taifa hilo la Afrika Mashariki linapoteza shilingi bilioni sita kwa siku, sawa na dola milioni 42.3 kutokana na maandamano yanayoendelea ya upinzani. Katika taarifa yake, mwenyekiti wa KAM Rajan Shah ameeleza kwamba maandamano yanayoendelea yamekuwa pigo kubwa kwa sekta ya uzalishaji, hali ambayo imesababisha hasara kwa biashara ya aina zote nchini humo. Odinga amekuwa akisisitiza kwamba ataendelea kuongoza maandamano dhidi ya serikali kupinga kupanda kwa gharama ya maisha na kwamba hatulegeza kamba katika hilo mpaka matakwa yao yatakaposikilizwa. Odinga ambaye wiki hii hakushiriki maandamano kutokana na mafua makali yaliyoumbana, ameiambia NTV kwamba Ruto anapotosha taifa anapodai kuwa lengo la maandamano hayo ni kushinikiza yeye, Odinga, kuingia serikalini kupitia mlango wa nyuma Sisi, hata hivyo, Rais William Ruto wa Kenya anasisitiza msimamo wake kwamba maandamano yanayoongozwa na Odinga ni katika jitihada za kuanzisha upya kile alichokitaja kuwa swala lililokushwa malizika, yani uchaguzi wa rais ambapo yeye alitangazwa mshindi, na kwamba hatukubali maswala ya handshake kati yake na Odinga. Kama mko na matatizo, kuna njia ya kisheria ya kuendelea. Tulikubaliana na wao ya kwamba tuongee, wakawacha mambo ya kuongea, wakaenda kufanya vita, na mimi nataka niwaambie, we have absolutely no issue with any constitutional provision on Tukiachana na hayo ya mzozo wa kisiasa nchini Kenya, tugeukie sasa masuala ya diplomasia, ambapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri ameitaja Iran kama nchi kubwa na yenye ushawishi katika eneo na kusisitiza kwamba maingiliano baina ya nchi mbili hizi hayajawahi kuvunjika. Ahmed Abu Zeid ameiambia kanali ya CBC news kwamba Misri ina hamu ya kuwa na uhusiano chanya na Iran, kwamba wako tayari kuanza mazungumzo rasmi na ya haraka baina yao na wenzao wa Iran. Mwanadiplomasia huyo wa Misri amesema pande mbili za Iran na Misri zimeonyesha hamu ya kustawisha uhusiano baina yao kulingana na mabadiliko yaliyotokea hivi karibuni kwenye ukanda huu. Mwishoni mwa mwezi uliopita, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha kuimarika uhusiano na nchi zote za Kiislamu ikiwemo Misri. Alionya dhidi ya njama za maadui wa umma wa Kiislamu wanaotaka kuibua mifarakano na migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Wiki hii wanachama zaidi ya mia moja wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katikati ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema wanamgambo hao wa Al-Shabab waliuawa katika operesheni kabambe iliyofanyika Jumatano hii katika vijiji vya Galilab na El Qurak vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na Mido Shabele. Kwa mujibu wa wizara hiyo, magaidi hao wakiwemo makamanda wao saba wa ngazi za juu waliuawa katika operesheni ya pamoja ya vikosi vya Somalia kwa ushirikiano na askari vamizi wa Marekani. Mbali na hayo, Jumatano hii ya Julai 18 bara la Afrika lilijiunga na dunia katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya Nelson Mandela. Kampeni ya siku ya Mandela mwaka huu ilimulika haki kwa wafungwa ikipewa jina msemaji wa wizara Iran, ya mambo ya nje ya Iran ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusambaratisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid kote duniani na hususan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Nasser Kanani alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Nelson Mandela, kiongozi wa zamani wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini iliyoadhimishwa Jumatano hii. Kanaani amesema walimwengu hii leo wanahitaji fikra za kikombozi za rais wa zamani wa Afrika Kusini hayati Nelson Mandela katika jitihada zao za kukabiliana na ubaguzi wa rangi katika pembe zote za dunia na hususan Palestina. Kwa upande wake mjukuu wa Nelson Mandela Zwelivelile Mandla Mandela amesema katika mahojiano na Press TV ya Iran kwamba njia athirifu ya kuzima mfumo wa ubaguzi ni kupitia mapambano ya ndani. Na Algeria imekosoa vikali uamuzi wa, wa utawala haramu wa kizayuni Israel wa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Taarifa iliyotolewa Alhamisi hii na wizara ya mambo ya nje ya Algeria imesema hatua hiyo ya Israel ya kutambua mamlaka ya Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi inakanyaga wazi sheria za kimataifa. Ya Moroko ililitoa eneo kubwa la Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania, mwaka 1975 na tangu wakati huo imekuwa katika mzozo na mapigano na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria, ambayo inapigania kuasisi nchi huru katika eneo hilo na kukomesha uwepo wa serikali ya Rabat. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano Muharam mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 23 Julai mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, mia Ubaidullah bin Ziyad baada ya kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali alayhim wassalam. Alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahri Ibn Qais aliyekuwa na wapanda farasi 500 wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imamu Husein alaihi salama. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar bin abi Salama aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imam Husein alipambana na Zahar na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Baada yake hakuna mtu aliyethubutu kumfuata. Amar alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu Husein alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu wa Mtume. Amar bin abi Salama Alikuwa mmoja kati ya masahaba wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na watu wa karibu kwa Imam amiru lmuminin Ali bin Abitaleb alaihi salam, na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na watukufu hao. Katika siku kama hii ya leo miaka 194 iliyopita, kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi au typewriter. Tarehe 23 Julai mwaka 1829 William Barrett raia wa Marekani aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Hata hivyo baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yaani mwaka 1867, vijana watatu wa Marekani kwa majina ya Christopher Shol, Carlos Glidden na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin, huko Marekani, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi zaidi. Katika siku kama hii ya leo miaka 29 iliyopita kulifanyika mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya Sir Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 na mbili kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965, na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo 1981, wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo ilisambaratishwa kwa uingiliaji wa majeshi na askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya serikali ya Sweden ya kulaani kuvunjia heshima Qurani tukufu haitoshi kwa namna yoyote ile, bali serikali hiyo inapaswa kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jina hiyo. Mulla Muhammad Yaqub Mujahid, waziri wa ulinzi wa serikali ya Taliban, amekanusha madai ya kuwepo mtandao wa Alqaida nchini Afghanistan na kusema sisi hatuhitaji kufanya mazungumzo yoyote au kuwa na ushirikiano wowote na Marekani. Kikosi kazi cha serikali nchini Gambia kimetangaza kuwa dawa nne za kikozi zilizoagizwa kutoka India zilihusika na vifo vya watoto wasiopungua sabini vilivyotokea mwaka jana kutokana na kuharibika kwa mafigo. Mwakilishi wa China katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva amelaani kitendo kiovu kilichofanywa na Sweden na Denmark cha kuruhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kusisitiza kuwa Beijing inapinga uenezaji chuki dhidi ya Uislamu. Na Rasia imetangaza kuwa iko tayari kurejea kwenye mkataba wa nafaka uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki lakini kwa sharti tu kwamba mataifa magharibi na Ukraini yatimize wajibu wao wa muda mrefu kuhusiana na Moscow ambao yameshindwa kutekeleza ahadi. Sasa mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hudha wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya leo, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Tehran. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni asubuhi njema na jumapili njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.