Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema, Ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu mbona anaangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehi na kuni rehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, na baada ya hapo tutakuwa na mawaidha ya mwezi huu wa Muharram, mawaidha ambayo yatatota kwenu na Sheikh uh, Aidarus uh, Sharif Alawi wa uh, huko, Lamu nchini Kenya. Na wapenzi wasikilizaji makala hiyo itafuatiwa na Ee, makala ya leo katika historia, na baada ya hapo, wakati kuturuhusu tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya taarifa ya habari za dunia napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mloso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran ameamuru balozi mpya wa Uswidi au Sweden asiruhusiwe kuingia Iran baada ya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Shirika la chakula duniani linasema vita Sudan vimesababisha matatizo maeneo ya kati na magharibi mwa Afrika na rais wa Nigeria ahimiza mageuzi ya kijeshi ili kukabiliana na changamoto za kisasa za usalama. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema kuwa Iran haitamkubali balozi mpya wa Uswidi au Sweden kufuatia kuvunjiwa tena heshima Kurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia, ambalo ni tukio la pili la aina hiyo katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja. Amir Abdullahian alisema katika mahojiano ya televisheni siku ya Ijumaa kwamba na hapa na mnukulu, kulingana na agizo la rais Ibrahim Raisi, balozi mpya wa Uswidi hatoruhusiwa kurejea Iran hadi pale serikali ya nchi hiyo itakapochukua hatua madhubuti ya kukabiliana na ukiukaji unaoendelea wa kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Ameyasema hayo siku moja baada ya mkimbizi wa Iraq mwenye makazi yake Uswidi kuvunjia heshima Qurani tukufu wakati wa maandamano nje ya ubalozi wa Iraq mjini Stockholm, huku ulinzi mkali ukiwa umetolewa na polisi wa Uswidi. Kitendo hicho uh, kiovu kiliibua maandamano ya Waislamu kote ulimwenguni. Amir Abdullahian amesema taifa la Iran limethibitisha kuwa kamwe halitokubali kitendo chochote cha kuvunjia heshima Qurani tukufu huku akiashiria maandamano makubwa yaliyofanyika maeneo mbalimbali ya Iran kulaani kitendo hicho. Aidha, amesema kwa mujibu wa agizo la rais Ibrahim Raisi, Iran haitompokea balozi mpya wa Uswidi ambaye alitarajiwa kuwasili Teheran ndani ya siku chache zijazo, na pia Iran imesema haitamtuma balozi mpya huko Stockholm kulalamikia kuvunjiwa heshima Kurani tukufu katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema serikali ya Uswidi inapaswa kuchukua hatua kali na madhubuti kukabiliana na mtu aliyehusika na kitendo hicho. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni ukanda wa Sudan. Athari mbaya za vita vya Sudan zimepelekea kushadidi njaa na uhamiaji katika maeneo ya Afrika Magharibi na kati, mbali na kuzidisha mivutano kati ya jamii, huku kiwango cha misaada ya kimataifa kikipungua. Hayo yamo katika taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani WFP, ambalo limeonya kuwa hali hiyo itakuwa mbaya kwa amani na utulivu katika eneo ambalo tayari linakabiliwa na hali mbaya ya tabia nchi, ukosefu wa usalama na kuzorota uchumi. Mkurugenzi mtendaji wa WFP Cindy McCain aliyesema hayo Jumaa baada ya kuhitimisha ziara yake katika nchi za Chad, Togo na Benin. Nchini Chad mkurugenzi mtendaji amejionea mwenyewe jinsi migogoro, majanga ya tabia nchi na gharama kubwa za chakula na mafuta zinavyosukuma mamilioni kwenye njaa uh, kali na utapiamlo. Chad ni mwenyeji wa idadi kubwa zaidi ya wakimbizi kuliko nchi yoyote katika eneo la magharibi mwa Afrika na kati, na pia inakabiliwa na ongezeko la uhaba wa chakula. Afisa huyo wa WFP ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua maamuzi ya kuisaidia Chad kukabiliana na na uh, tatizo lililopo. Aidha, mkurugenzi mtendaji wa wa WFP amesafiri pamoja na naibu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Amina Mohammad hali kwenye mpaka wa Sudan ambapo watu laki tatu thelathini elfu wengi wakiwa wanawake na watoto tayari wamevuka mpaka ili kuepuka ghasia zinazoendelea huko Sudan. Mahitaji yanaongezeka nchini Chad, lakini ufadhili hauendi kwa kasi. WFP inahitaji haraka dola milioni mia hamsini na saba kufikia wale wanaohitaji misaada na kuleta utulivu e, katika hali inayozidi e, kuwa mbaya. WFP inapanga kuwafikia wakimbizi zaidi ya milioni mbili na wachali walio katika mazingira magumu kwa usaidizi wa dharura, lakini hawawezi hata a, kusaidia nusu yao kutokana na uhaba wa fedha. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu siku ya Ijumaa alitoa wito wa kufanyika mageuzi katika mafundisho ya kijeshi ili kukabiliana na changamoto za kisasa za usalama. Akihutubia katika hafla ya kufuzu katika chuo cha kamandi ya wafanyakazi wa jeshi la Nigeria kilichoko kaskazini magharibi mwa Kaduna e, nchini humo a, Tinubu aliwaomba viongozi wa kijeshi kuwa wajasiri katika kutekeleza mageuzi hayo. Aliongeza kuwa lazima tuwe na ujasiri wa kutosha kurekebisha mafundisho ya kijeshi na mazoezi. Hatukabiliani na jeshi la kawaida kwenye uwanja wa jadi wa vita. Tinubu alisema mataifa barani Afrika yanakabiliwa na vitisho vya usalama vya pamoja kutoka kwa watu ambao amewataja kuwa ni wale wanaohamahama, wasioonekana na wasio wa kawaida, ambao hukiuka sheria za kawaida za vita. Rais wa Nigeria amependekeza kuwa marekebisho haya yanapaswa kuzingatia mbinu ya vita, mafundisho ya kijeshi na majukwaa ya siasa ya kukabiliana na vitisho vipya vya usalama, ikiwa ni pamoja na ugaidi. Mapema Alhamisi, kiongozi huyo wa Nigeria aliahidi kuboresha usalama wa taifa linalopambana na ujambazi, utekaji nyara na ugaidi. Tinubu aliwaomba wakuu wa utumishi kushirikiana kwa ajili ya kuimarisha usalama wa nchi. Nigeria imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya kundi la kigaidi la Boko Haram tokea mwaka elfu mbili na tisa na tangu wakati huo hadi sasa kundi hilo la kigaidi limeua uh, watu wapatao thelathini na sita elfu na kusababisha raia wengine zaidi ya milioni mbili pia kuwa wakimbizi katika uh, nchi uh, za magharibi mwa Afrika. Uh, tuelekee sasa huko uh, katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wanajeshi katili wa utawala haramu wa Israeli wamewaua shahidi kwa kuwapiga risasi vijana wawili wa Kipalestina na kuwajeruhi vibaya wengine kadhaa wakati wa mashambulizi katika mji uliogusubiwa wa ukingo wa magharibi wa Ramallah. Shirika rasmi la habari la Wafaa la Palestina lilinukulu wizara ya afya ikisema siku ya Ijumaa kuwa vikosi vya utawala wa kizoini wa Israeli vimevamia kijiji cha Omsafa kaskazini mwa Ramallah. Taarifa hiyo imesema jeshi la Israel liliwashambulia wakazi kwa risasi hai, vituwa machozi na maguruneti. Wizara ya afya ya Palestina ilisema watu wawili walifikishwa hospitalini wakiwa na majeraha mabaya ya risasi kichwani na tumboni. Mmoja wa waliojeruhiwa Alitambuliwa kuwa Muhammad Fuad alid, aliyekuwa na umri wa miaka 17, kutoka kambi ya wakimbizi ya Al-Jalazun kaskazini mwa Ramallah, alifariki dunia kutokana na majeraha yake mabaya kichwani muda mfupi baada ya kufika hospitalini, kwa mujibu wa shirika hilo la habari. Makumi ya wengine pia walisemekana kukosa hewa kutokana na kuvuta gesi ya machozi. E, um, safa kwa muda hiki imekuwa kadhaa ikishuhudia Uh, mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel Abel, Abdel Jawad Hamdan Salem Palestina, aliyekuwa na umri wa miaka 24, naye alipigwa risasi na kufa baada ya kulengwa na uh, mtoto wa Israel katika kijiji cha Ukingo wa Magharibi mapema mwezi huu. Aidha, wanajeshi katili wa Israeli wamemuua kijana mwingine wa Kipalestina wakati wa uvamizi katika mji wa Sebastia Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Wizara ya afya ya Palestina ilimtaja Mpalestina aliyefariki dunia uh, kuwa Fauzhani Mhalafa, mwenye umri wa miaka au, aliyekuwa na umri wa miaka kumi na minane. Na kwa kumalizia ni kuwa Rais Vladimir Putin wa Russia amezisuta nchi za Magharibi kwa kuchochea moto wa vita kwa kuiunga mkono Ukraine katika vita vyake dhidi ya Russia. Putin aliyasema hayo siku ya Ijumaa katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kwa wajumbe wa baraza lake la usalama na kuongeza kwamba mashambulizi yaliyoanzishwa na Ukraine ambayo yalianza mwezi uliopita yameshindwa na idadi kubwa ya silaha na zana za kivita za nchi za magharibi zilizokabidhiwa utawala wa Kiev zimeangamizwa vitani. Tangu Russia ilipoanzisha operesheni yake maalum ya kijeshi huko Donbas, Ukraine, mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili mwezi Februari, nchi za magharibi zinazoongozwa na Marekani zimeipatia Ukraine silaha zenye thamani ya makumi ya mabilioni e, kwa lengo la kukabiliana na, na Rasia, lakini hadi sasa zimeshindwa si kupata ushindi katika vita hivyo. Na huo ni mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi wenyewe utahusu kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Iran na Misri: kunahitaji uamuzi wa, wa kijasiri na wa kihistoria wa viongozi wa Cairo. Katika siku za hivi karibuni kufuatia kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia, habari zimesikika kuwa urejeshaji wa uhusiano na Iran utazijumuisha nchi zingine Misri ikiwemo. Kama mwanachama muhimu wa jumuiya nchi za Kiarabu, Misri imechukua hatua nyingi za kisera zinazofungamana na Saudi Arabia katika eneo. Na kwa msingi huo baada ya kurejeshwa uhusiano wa kawaida kati ya Iran na Saudi Arabia, wakuu wa Kairo wameitazama hatua wa hiyo kama fursa muhimu ya kuboresha tena uhusiano na Iran. Misimamo inayofanana ya teheran na Kairo katika baadhi ya kadhia za kieneo ni miongoni mwa mambo ambayo yamezileta karibu nchi hizo, huku zikijaribu kujiepusha na mizozo baina yao. Katika mzozo wa Siria, Misri ilichukua msimamo sawa na Wairan, ambapo imekuwa ikisisitiza kuhusu kulinda mamlaka ya ardhi ya Siria na Bashar al Asad kuendelea kubaki madarakani. Misri ambayo ina mambo mengi ya kihistoria yanayofanana na Siria kutokana na utaifa wa Waarabu, haja ya kudumisha utulivu na muhimu zaidi kupinga harakati ya Ikhwan Almuslimin, haikuiunga mkono nchi za Kiarabu zilizomuunga mkono, haikuunga mkono nchi za Kiarabu zilizompinga Bashar al Asad, na ilipiga kura ya kuunga mkono rasimu ya azimio la Rasia kuhusu Siria mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tano. Aidha, katika mgogoro wa Yemen, Misri haikuunga mkono mashambulizi ya Saudia dhidi ya nchi hii. sababu ya msimamo huo ni kutokana na mtazamo wakuu wa Kairo kuhusu haja ya utulivu na usalama katika eneo yani lote la bahari ya Sham, lango bahari la Babul Mandab na mfereji wa Suez. Kwa msingi huo, e, Misri imefuata sera sawa na Zairan ambayo imekuwa ikisisitiza kwa mara kadhaa ulazima wa kuhitimishwa mgogoro wa Yemen na kuleta amani na utulivu katika nchi hii lakini msukumo muhimu zaidi wa kuboresha uhusiano kati ya Iran na Misri ni kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Saudi Arabia. Kumepokuwa na jitihada za kuzikurubisha zaidi eh, Misri na Iran na zilianza uh, mwaka elfu mbili kumi na nane eh, kupitia upatanishi wa Iraq. Hata hivyo, mambo mbalimbali yakiwemo uhusiano wa Misri na Marekani na pia utawala wa kizaini wa Israeli yamekuwa kizingiti katika kuboresha uhusiano wa Tehran na Cairo. Sababu ya kwanza inayoifanya Misri ihofia kuchukua hatua za kishujaa kuboresha uhusiano na Iran ni uhusiano wa karibu wa rais wa nchi hiyo o, na serikali ya Marekani. Alkadhalika pia utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukipinga kuwepo uhusiano o, o, ulioboreka na wa kawaida baina ya Iran na Misri. La pili, kiongozi wa upinzani katika bunge la utawala wa kizayuni aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba kukaribiana na Misri na Iran kuna kinzana na maslahi ya uh, Israel. Na kwa mujibu wa gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot, wakati tu mamlaka ya Iran inajaribu kuandaa nafasi ya kurejea uhusiano na Misri, wajumbe wa Israel wanakwenda Misri kwa siri, ili kuiarifu serikali ya Rais Abdul Fattah Sisi kuhusu haja ya kusitisha mkakati wa O, kufufua au kurejesha uhusiano kati ya Kairo na Teheran. Katika hali hiyo, kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Teheran na Kairo kunategemea uamuzi wa kihistoria na kishujaa wa viongozi wa Misri, ujasiri ule ule walioonyesha wa viongozi wa Saudi Arabia, na kutokubali mashinikizo na vikwazo vya Marekani na Israeli na kuamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na Iran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 962 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 52 ya At-Tur. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya 22 hadi 24 ambazo zinasema watapeana humo bilauri zisizo na vinywaji vya kuleta maneno ya upuuzi wala dhambi. wa yatufu alaihim ghilman lahum kaannahum lu'lu'um maknun, iwe wanawapitia watumishi wao kama kwamba ni lulu zilizomo katika chaza. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa neema watakazopata watu wa peponi. Aya hizi tulizosoma zinaashiria baadhi ya neema za vyakula na vinywaji, na kueleza kwamba kila aina ya matunda wataandaliwa watu wa peponi, na aina yoyote ile ya matunda hayo watakayotamani watu hao watapatiwa papo hapo kinyume na ilivyo hapa duniani ambapo kila matunda huwa na msimu wake maalumu au huweza kupandwa yakaota katika eneo mahsusi la kijiografia. Lakini mbali na anuwai za matunda kwa upande wa aina mbalimbali mbali za proteini za nyama, kuanzia ndege wa rukaa wa ngani, samaki wa baharini mpaka nyama hoa wa majangwani nyama yoyote ile kati ya hizo watakayotamani watu wa peponi watapatiwa bila ya mpaka wala kizuizi chochote. Ni kawaida kwamba palipo na chakula kinahitajika na kinywaji pia. Huko peponi kutakuwa na mvinyo ambao watu wa humo watapeana na kunywa, na ladha yake itawapa raha isiyo na kifani, pasina kuwasababishia ubaya wala madhara yoyote iliyo nayo pombe na ulevi wa hapa duniani unaomlewesha na kumropokesha mtu maneno yasiyoeleweka, bali hata kumtumbukiza kwenye lindi la madhambi na vitendo vibaya na vyovu. Watumishi na wahudumu jamili na wazuri wa peponi, nao pia watakuwa tayari muda wote kuwahudumia watu wa humo kwa kuwaandalia kila wakitakacho ili wasijihisi wamepungukiwa na chochote kile zinachokitamani nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba vyakula na vinywaji vya peponi ni vingi bila idadi na vya aina mbalimbali, na vinaendana na hamu na matakwa ya wakazi wa humo, ili wale na wanywe pasina kuwasababishia maumivu wala kuchoshwa na kukinaishwa navyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani wanajiepusha na maovu na mambo ya upuuzi makazi yao akhira, yatakuwa ni peponi, mahali ambapo wanastahiki kuishi watu wenye sifa hizo wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mvinyo wa peponi hausababishi madhara kama ulivyo ule wa duniani, haumleweshi mtu na kumfanya aropokwe maneno ya ovyo na ya kipuuzi, wala kufanya mambo maovu na yasiyostahiki Allah, Allah, Allah. Waseme tulikuwa zamani tukiwaogopea kwa kuwatakia kheri ahli zetu. famanna llahu alayna wa waqana adhaba samum, basi Mwenyezi Mungu ametufanyia ihsani na akatulinda na adhabu ya moto unaounguza. Inna kunna min kablu nadauhu innahu huwa albaru rahim, hakika sisi zamani tulikuwa tukimwomba yeye tu, hakika yeye ndiye mwema mwenye kurehemu. Aya hizi zinasimulia mazungumzo na maulizano yatakayojiri baina ya watu wa peponi na kueleza kwamba baadhi ya maulizano hayo yatahusu yale yaliyowatokezea huku nyuma hapa duniani, kwamba walifanya mema gani mpaka Allah subhanahu wa taala akawaneemesha wao neema hiyo isiyo na kifani ya pepo. Jawabu muhimu zaidi itakayotolewa kwa suali hilo ni kuhusu namna walivyokuwa wakizihofia wakizihurumia na kuchelea hali za familia zao. Watu hao walitekeleza kwa usahihi jukumu lao kwa wazazi wao, waume au wake zao, pamoja na watoto wao, na wakafanya kila waliloweza, ili watu wao hao wasije wakaiacha na kuikengeuka njia ya haki. Hawakujilinda na kujiepusha wao wenyewe tu na madhambi, lakini walijitahidi sana kuwapa malezi watoto wao ili wawe watu wema na waumini. Ni wazi kwamba jitihada na huruma kama hizo hazikosi rehma za Allah, na kutokana na rehma hizo jamaa wa familia zao watakuwa pamoja nao peponi na wao wote Mola Mrehemevu atawanusuru na adhabu ya moto. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba pepo na moto vinatokana na sisi wenyewe, amali na matendo yetu ya hapa duniani ndiyo yatakayotukutanisha siku ya Kiyama na moja kati ya hatima mbili hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dukuduku kuifikiria na kuionea uchungu familia kunakomfanya mtu awape watoto wake malezi sahihi ndiyo ufunguo wa peponi. Kuwa na sifa hii ndiko kunakopelekea mtu mwenyewe na watoto wake wawe watu wa peponi. Allah atujaalie kuwa miongoni mwao. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa wanavyoamini watu wa peponi wao kuipata pepo kunatokana na rehma na ihsani ya Mwenyezi Mungu na si kwamba neema hiyo itakuwa ni malipo ya amali za uchache walizofanya hapa duniani, kwani amali hizo haziwezi kulinganishwa hata chembe na neema zisizo na ukomo za peponi. Yeah. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 29 ahadi 31 za sura yetu ya Atur, ambazo zinasema: fadhakir fama anta binimati rabbika bikahini wala majnun, basi kumbusha, kwani wewe kwa neema ya mola wako mlezi si kuhani wala mwenda wazimu. na mimi pia ni pamoja nanyi katika wangojeao. Baada ya kutajwa neema za peponi katika aya zilizotangulia, katika aya tulizosoma Allahu tabaraka wa taala anamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba endelea kila mara kuwatanabahisha watu mambo haya na kuwakumbusha juu ya kiyama ili kushughulishwa kwao na maisha ya dunia kusije kukawasahaulisha akhira, kwa kupewa ukumbusho juu ya mambo hayo. Washirikina kwa upande wao walimwita Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhani na kusema yeye kama walivyo makuhani wote anafanya uaguzi kuhusu yatakayojiri siku za usoni anazungumzia mustakabali na kutaka kuwaelewesha watu siri za mambo ya ghaibu, na ndiyo maana anawasiliana na majini na kupokea kutoka kwao habari za siku za usoni. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu washirikina hao kwa kuambia mtume, kujua yatakayojiri siku za usoni kunatokana na wahi anaoteremshiwa na kwa sababu ya utume na ujumbe anaolingania, yeye hafanyi ukuhani wala hana mawasiliano na majini, kama ambavyo si mtunzi wala si msanifu wa mashairi. Ayasemayo ni maneno ya Allah subhanahu wa taala, si fikra wala mambo anayowaza ndani ya nafsi yake, mkadhani kwamba akiondoka yeye zama za mambo yake zitamalizika na nafasi yake kuchukuliwa na kuhani au mshairi mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wapinzani wa mitume walikuwa siku zote wakijaribu kuwatenganisha watu na kuwaweka mbali na waja hao wateule kwa kuwanasibisha na sifa mbaya wasizostahiki kama kuwaita washairi, makuhani na wenda wazimu. Aidhaya hizi zinatuonyesha kuwa maadui wa Uislamu walitarajia kwamba baada ya kutawafu na kuondoka duniani Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, nuru ya Uislamu itazimika, lakini irada ya Allah subhanahu wataala imeshapitisha kuwa nuru hiyo iendelee kuangaza daima na kung'ara kwa nguvu kubwa, ni kama tuonavyo leo hii, ambapo licha ya njama na uadui wote unaofanyiwa Uislamu, unazidi kuenea na kukubaliwa duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 962 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Atupe ushujaa na uthabiti wa kuinusuru dini yetu, atujaze nyoyoni mwetu mapenzi ya mtume wetu, na atupe ujasiri na ghera ya kukitetea kitabu chetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam kwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa uh, ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tunalikunjua likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, wakti huu kwa kuyatupia jicho magazeti ya nchini Tanzania na anza na gazeti la Habari Leo e, jumamosi hii ambalo katika ukurasa wake wa mbele nina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Mpango ataka siasa za kistaarabu apinga lugha zisizo na staha. Habari kamili kwa katika ukurasa wa pili. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha makamu wa rais Tanzania Daktari Philip Mpango akikata utepe kuashiria uzinduzi wa kituo cha afya cha la liambo kilichopo manispaa ya Songea ya mkoani Ruvuma hiyo jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho rais Mwinyi ahimiza utafiti sekta ya ilmu. Likifafanua kwa kifupi, limeandika rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi D. Husein Ali Mwinyi ametaka jamii kufanya utafiti wa nyanja mbalimbali kutaanua wigo na kukuza ilmu kupitia sekta ya maendeleo. Gazeti la Wamachinga nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kenya mbioni kusaini mikataba ya uwekezaji na Dubai. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais William Ruto wa Kenya jana akiwa na Shekhe Shahbut, waziri wa nchi katika wizara ya mambo ya nje ya Umoja wa Falme za Kiarabu, katika ikulu ya rais Nairobi. Gazeti la mwananchi nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kina Mdee katiba mpya wa zua jambo Chadema. Habari kamili unaweza kuipata katika ukurasa wa nne. Kwa upande wake gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ameridhia kumegwa eneo la ranchi ya Kagoma iliyoko katika wilaya za Muleba na Karagwa mkoani Kagera lenye ukubwa wa hekari elfu 18 kwenda kwa wananchi. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti huko Uganda, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la New Vision ambalo limeandika kuwa Rais Yoweri Museveni, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Uganda, ametoa wito kwa jeshi kusisitiza kuhusu fikra ya uzalendo wakati wa kuwahudumia watu wa Uganda. Amewakumbusha wanajeshi kuwa aliwahi kuhudumia nchi bila malipo kwa sababu ya uzalendo, na hivyo ameongeza kuwa wanajeshi wa sasa wanaweza kuwa wazalendo na kulipwa kwa ajili ya kazi yao. Aliyesema hayo wakati wa mahafali ya kuhitimu wanajeshi 391 katika chuo cha kijeshi cha Karama wilayani Mubende. Nam tukiondoka nchini Uganda, sasa wapenzi wasikilizaji, tuelekee huko Rwanda na naliangazia gazeti la The New Times ambalo lina habari semayo kuwa Rais Paul Kagame Uh, jana alimtunuku rais Denis Sassou Nguesso wa jamhuri ya uh, Kongo uh, nishani ya kitaifa ya heshima yani, inayojulikana kama Agashiro. Ofisi ya Kagame ilitangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba nishani hiyo imetolewa kwa lengo la kutambua uongozi uh, wake wa kipekee na kujitolea kwake kwa kujenga Afrika imara na yenye ustawi. Haya yamejiri wakati ambapo uh, rais Sassou Nguesso yuko katika ziara ya kiserikali ya siku mbili nchini Rwanda. Kagame alimpamba mwenzake wakati wa dhifa ya jioni. Na anahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti nchini Kenya ya Standard eh, Nation na Taifa Leo Jumamosi. Magazeti yote hayo yameipa umuhimu habari semo ya kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta amelalamika kuhusu familia yake kuhujumiwa na maafisa wa usalama. Kwa kifupi ni kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta amevunja kimya chake hasa baada ya mamake Mama Ngina Kenyatta kupokonywa walinzi na serikali kisha baadaye kurejeshewa. Akizungumza Ijumaa Julai 21 jioni alipozuru makao ya mwanawe katika mtaa wa kifahari wa Karen jijini Nairobi yanayosemekana kuvamiwa na maafisa wa polisi kufanya msako, Kenyatta alieleza kusikitishwa kwake na serikali ya sasa kwa kile alikitaja kuwa kama kuhujumu familia yangu. Kenyatta ambaye alihudumu kama rais wa nne wa jamhuri ya Kenya alionekana kumwelekezea Rais William Ruto maneno makali, akisema serikali yake inapaswa kuhudumia Wakenya na kuwalinda, ili ila si kuwa hujumu. Akionekana kupanda na hasira, rais wa mstaafu alisema hata salia kimya wakati familia yake inakandamizwa. Alisema badala ya serikali ya Kenya kwanza kuandama familia yake, inapaswa kumwandama yeye na mapenzi ya usikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wa wa wakati wa kutegea sikio mawaidha ya mwezi wa Muharam mwazi yataletwa kwenu na Shekh Aidarus Sharif alaiwa huko Mombasa au Lamu nchini Kenya. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. bado haija watatizo mpaka hapo kubwa, bali walijipa nafasi ya kumkosoa na kumkejeli, min al asaf, na nitawanukulia baadhi ya maneno tuyasikilize, kwa sababu ni muhimu katika historia. Mambo haya tuyajue, si mapya leo yakitokeza pale na pale, yalianza huko nyuma. Mmoja ni mwanachuoni maarufu anaoitwa Ibnul Arabi, ana kitabu chake ambacho akiita Alawasimu min Alkawasim. Huyu alikuwa na ujasiri mkubwa akafika wakati akasema: inna lhuseina kutila bisaifi jaddihi. Husein ni sawa sawa auliwe, astahili auliwe, na aliuliwa kwa upanga wa babu yake. Kwa nini? Asema kwa sababu liannahu kharaja ala imami zamanihi, yeye aliasi imamu wa zama zake, yani Yazid. Kwa hivyo ni katika waasi. Sasa asema babu yake ndio aliyosema umma ukiwa na umoja, kukatoka mtu akuja kuwafarakanisha umma, mpigeni shingo yake upanga. Kwa hivyo wakatumia hadithi ya babu yake kumuuae. Kwa hivyo aliuliwa kwa fatwa ya nani? Ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ghariba, ajibu ujasiri kama huo! Bado zaidi ya hapo, ukija upande wa pili wapambana na ibnu taimia, maarufu ibnu taimia asema sasa nataka murudi kwenye ile misimamo yangu minne niloieleza, ile mutakuja kuzipata. Asema lam yakun fi khurujihi maslaha, Imamu Husein alipotoka kuleta mapinduzi, hakukuwa na maslaha yoyote la fi dini wala fi dunia Si maslaha ya kidini ya kiakhira yani, wala maslaha ya duniani. Hakuna maslaha aina yoyote, hata ya dunia pia hakuna. Wa kana fi khurujihi wa qatlihi min alfasadi, bali kule kutoka kwake alisababisha ufisadi ambao haungepatikana lau hakufanya ile thawra. Yani alileta uchefuzi katika ulimwengu wa Kiislamu, alileta migawanyiko katika ulimwengu wa Kiislamu, na sababu ni yeye. Ibn Taymiyyah huyu huyu Kabla ya hapo pia alizungumza kuhusu Imam Ali alayhi ssalam katika vita vake alivyopigana Jamal, Siffin, Nahrawan, asema walam yuqatil Ali ala ta'ati Allah bal qatala li yuta'a huwa, asema hakuna siku Imam Ali amepigana jihadi ili atiiwe Mwenyezi Mungu, bali jihadi yake siku zote ni atiiwe yeye, yani ubinafsi yani hawa ya nafsi yake, yani maslaha yake ya kibinafsi. Sijui hakusoma Qurani akamsikia Mwenyezi Mungu anena wa minannasi man yashri nafsahu btigaa mardhati llah, shahada kutoka kwa Mwenyezi Mungu ya Imam Ali amwambia wa minannasi man yashri nafsahu ibtigaa kuna watu wameuza nafsi zao fi sabilillah, kwa ajili tu kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu, sio kutaka maslaha yao. Hakusoma katika Qurani, innama nutimukum liwajhillah la nuridu minkum jazaan wala shukura. Amali yao yoyote waliokuwa wakiifanya ahli lbeiti walikuwa wakifanya kwa ajili ya nani? Ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Nimalize mfano wa mwisho. Hawa ni wa zamani Amesomesha katika jamia kadhaa Masri, wapi mada ya, ya tarikhi na ana vitabu vingi ametunga. Huyo alipokuja kwenye kiswa cha Karbala alitoa habari hili, alisema wa ala ljumla, kiufupi, tufupishe maneno tusiende huku wala huku, fa inna lhuseina ahtaa fi khurujihi hadha, hakika Husein alikosea katika kutoka kwake na harakati zile Siku hii yetu ya leo, hizi ikhtilafu zote anavyotaka kusema huyo mnazoziona na migawanyiko yote ya Kiislamu alosababisha ni nani? Kwa kauli yake mimi siwezi kusema maneno hayo aliyosababisha ni nani. Leo katika historia. Jumamosi tarehe 4 mfunguo 4 Muharam 1445 hijiria, mwaka wa 2023 yani Julai 22 eh, miladia, siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa huko Iraki alitoa hotuba katika msikiti wa mji huo. Katika hotuba hiyo, Ibni Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa, wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Husein. Ibni Ziyada alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa Mtume Muhammadi huko Karbala, tukio lililomalizika kwa kuuawa Imamu Husein alaihi salam na watu wa familia ya Mtume. Tarehe 31 Tir mwaka 1331 Hijiria Shamsia, mahakama ya kimataifa ya Hegi huko Uholanzi ilitoa hukumu ya kutupilia mbali mashtaka ya Uingereza dhidi ya Iran kuhusiana na kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa. Bunge la taifa la Iran tarehe 29 Esfand mwaka 1329 Hijiria Shamsia lilikuwa limetangaza sekta ya mafuta ya Iran kuwa mali ya taifa na kwa utaratibu huo likawa limekata mikono ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kunufaika na mafuta ya Iran. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Julai mwaka 1961, yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya Ufaransa kuushambulia mji wa kihistoria wa Bizerte ulioko kaskazini mashariki mwa Tunisia. Mara baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956, koloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo majeshi ya Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano hayo makali yaliyopelekea Watunisia 750 kuuawa na siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita waliuawa Udai na Kuswai watoto wa Sadam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki, pambizoni mwa mji wa Mosul kaskazini mwa Iraki. Udai na Kuswai walikuwa wamefuatana na maafisa wa ngazi za juu wa Iraki na walitoroka mjini Baghdad baada ya majeshi ya Marekani na Ufaransa kuishambulia nchi hiyo mwezi Aprili mwaka 2003. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahyan amesema kuwa Iran haitamkubali balozi mpya wa Uswidi kufuatia kuvunjwa heshima uh, tena Kurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia, ambalo ni tukio la pili aina hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Amesema katika mahojiano na televisheni siku ya Ijumaa kwamba kulingana na agizo la Rais Ibrahim Raisi, balozi mpya wa Uswidi hataruhusiwa kurejea Iran hadi pale serikali ya nchi hiyo itakapochukua hatua madhubuti kukabiliana na ukiukaji unaendelea wa kuvunjwa heshima matukufu ya Kiislamu, na pia Iran haitamtuma balozi Uswidi. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani linasema athari mbaya za vita vya Sudan zimepelekea kushadidi njaa na uhamiaji katika maeneo ya Afrika magharibi na kati, mbali na kuzidisha mivutano kati ya jamii. Na rais wa Nigeria amehimiza ah, mageuzi ya kijeshi ili kukabiliana na changamoto mpya na za kisasa za usalama. Lazima sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.