Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika Amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. bismillahi rahmani rahim Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi Swahili, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku hii ya Jumamosi tarehe nne Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria kamaria inasadifiana na ishirini na mbili Julai elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi msikilizaji, tulioandaliani siku hii ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi huo, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni makala ya darsa ya Quran. Makala hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya udondozi huo wa magazeti, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni mawaidha ya mwezi huu wa Muharram yataletwa kwenu na Shekh Said Aidarus Sharif Adawi wa huko nchini Kenya. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia na kisha wakti ukituruhusu muktasari wa habari za dunia. Na ningependa kuakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia uh, radio mshirika nchini Tanzania, ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, e, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kabla ya taarifa ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yatoa wito kwa Uswidi iwaadhibu wale walioivunjia heshima Qurani tukufu. Kenya inapoteza dola milioni 42.3 kwa siku kutokana na maandamano ya wapinzani. Na Sudani yaendelea kushuhudia mapigano makali katika miji mbalimbali. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaka Uswidi kuwaadhibu wale waliohusika katika kitendo kiovu cha kuvunjia heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia, huku akionya kuhusu maamuzi madhubuti ya nchi za Kiislamu iwapo jambo hilo halitashughulikiwa. Husein Amir Abdullahian alitoa wito huo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Uswidi Tobias Billstrom siku ya Ijumaa, siku moja baada ya mtu mwenye chuki dhidi ya Uislamu kuvunjia heshima uh, tena Qur'ani tukufu nje ya ubalozi wa Iraq mjini Stockholm. Wakati wa mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Uswidi alisema uh, serikali ya Uswidi inalani kitendo hicho. Alisema polisi Uswidi wanaruhusu mkusanyiko pekee, na mtu aliyevunjia heshima Qur'ani tukufu alitumia vibaya kibali hicho cha mkusanyiko. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mbali na kauli ya kulaani serikali ya Uswidi inapaswa kumkamata na kumfikisha mbele ya vyombo vya sheria mtu aliyetenda kitendo hicho kisichosameheka. Amir Abdulahian ameonya kuwa iwapo Uswidi haitochukua hatua hiyo, basi inapaswa kusubiri maamuzi madhubuti ya nchi za Kiislamu. Alikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesikitika kwamba polisi Uswidi waliruhusu watu kutumia vibaya uhuru wa kujieleza ili kutusi maadili ya msingi au misingi ya Kiislamu, na amesema yanayojiri Uswidi ni unyanyasaji wa wazi dhidi ya Waislamu. Alikadhalika amesema inapaswa uh, kulaani vikali vitendo vyote vya kuivunja heshima Qurani tukufu na vitabu vingine vitakatifu na matakatifu mahala popote, uh, mtu yoyote na kwa hali yoyote. Waziri wa mambo nje wa Iran amebaini kuwa kuruhusu kurudiwa kwa hatua hiyo kwa jina la uhuru wa kusema hakukubaliki. Amir Abdullahian ameendelea kuhoji je, Sweden ambayo inadai kuwa mstari wa mbele katika haki za binadamu inawezaje kuunga mkono kuvunjiwa heshima Kurani tukufu bila kujali E, chini ya siku kumi tangu kupitishwa azimio la Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa linalokashifu matusi e, na kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini alikuwa kiashiria. Azimio la chombo cha Umoja wa Mataifa la Julai kumi na mbili lilotaka mataifa uh, kupitia upya sheria zao na kuziba mapengo yanayoweza kuruhusu kuenezwa chuki za kidini. Azimio hilo lilikuja baada ya mhajiri wa kiiraki aliyeko Uswidi kuwasha moto kurasa kadhaa za Kurani tukufu chini ya ulinzi wa polisi mbele ya msikiti mkubwa kabisa wa Stockholm mwishoni mwa mwezi Juni, e, wakti wa sikukuu ya Idul Adha. Kwingineko waziri wa mambo ya nje e, kwingineko bunge la Jordan limetoa wito wa kuhukumiwa Sweden kimataifa kutokana na hatua yake hiyo ya kuruhusu vitendo vichafu vya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu kufanyika katika ardhi ya nchi hiyo. Sambamba na mwito huo, wabunge e, wa Jordan wametaka kusitishwa mikataba yote iliyotua saini baina ya nchi yao na Uswidi au Sweden. Kafiri Salwan Momika juzi Alhamis alikivunjia tena heshima kitabu kitakatifu cha waislamu bilioni mbili duniani kwa ulinzi mkali wa jeshi la polisi la Sweden au Uswidi, mjini Stockholm, kama ambavyo pia alivunjia heshima Bendera ya Iraq mbele ya ubalozi wa nchi hiyo mjini humo. Serikali ya Iraq imemfukuza balozi wa Uswidi mjini Baghdad, kulalamikia serikali ya nchi hiyo ya Scandinavia kuruhusu kuvunjwa heshima Qurani tukufu. Bi Hayyam al-Yasri, waziri wa mawasiliano wa Iraq, ameyapiga marufuku mashirika yote ya Uswidi kufanya kazi nchini humo, ikiwa ni kujibu kitendo cha nchi hiyo ya Ulaya Magharibi cha kuruhusu kuvunjiwa heshima tena Qurani tukufu na pia kuvunjiwa heshima bendera ya Iraq. Tuelekee sasa barani Afrika. Na kwanza kabisa ni nchini Kenya. Chama cha wazalishaji wa bidhaa nchini Kenya, KAM, kinasema taifa hilo la Afrika Mashariki linapoteza uh, shilingi uh, dola milioni 42 kutokana na maandamano yanayoendelea ya upinzani. Katika taarifa yake, mwenyekiti wa km Rajan Shah ameeleza kwamba maandamano yanayoendelea yamekuwa pigo kubwa kwa sekta ya uzalishaji, hali ambayo imesababisha hasara kwa biashara ya aina zote nchini humo. Ripoti ya chama hicho imesema kwamba sekta hiyo inachangia shilingi trilioni moja pesa za Kenya katika uchumi wa nchi hiyo, kwa mujibu wa utafiti wa kiuchumi wa mwaka huu. Aidha, mwenyekiti huyo wa e, shirika la uzalishaji bidhaa Kenya ameeleza kwamba maandamano hayo yametatiza hali ya usafiri na usambazaji bidhaa, swala ambalo limekuwa changamoto kwa usafirishaji wa bidhaa e, za viwanda. Licha ya maandamano ya upinzani kutatiza biashara nchini Kenya, e, shirika hilo linasema huenda maandamano hayo pia yakawaogopesha wawekezaji kuja kufanya biashara nchini Kenya. Hali ya taharuki imeendelea kutawala nchini Kenya wiki hii kufuatia maandamano yaliyoitishwa na muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja wa Kenya, muungano ambao unaongozwa na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Odinga ambaye alishindwa na William Ruto katika uchaguzi uliopita wa rais amekuwa akisisitiza kuwa ataendelea kuongoza maandamano dhidi ya serikali, kupinga kupanda kwa gharama ya maisha na kwamba hatalegeza kamba katika hilo mpaka matakwa yao yatakaposikilizwa. Tuelekee huko nchini Sudan sasa. Mapigano makali yameendelea kuripotiwa katika miji mbalimbali ya Sudan baina ya jeshi la nchi hiyo na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF, huku kukiwa hakuna ishara za kumalizika vita hivyo. Hivi karibuni mapigano hayo yanashadidi sambamba na, na kufeli juhudi za kieneo na kimataifa za kuleta upatanishi na kuhitimisha vita hivyo ambavyo vimesababisha uharibifu na mauaji, huku idadi ya wakimbizi ikiongezeka kila siku. Vita na mapigano ya kuwania madaraka nchini Sudan yalianza Aprili 15, kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan, ambaye pia ni kiongozi wa mpito wa Sudan, na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo na hatua za upatanishi wa kimataifa zilizofanywa kwa lengo la kuhitimisha mapigano hayo kwa kuzileta pande hasimu kwenye meza ya mazungumzo hadi sasa bado hazijazaa matunda. Watu wasiopungua elfu tatu wameuawa na mamilioni wengine wamelazimika kukimbia makazi yao tangu ghasia hizo zilipoanza mapema mwaka huu. Jenerali Muhamad Hamdan Dagalo, kamanda wa vikosi vya usaidizi wa haraka vinavyopigana na jeshi la taifa Sudan, ametangaza kuwa vikosi vyake havituruhusu mabaki ya utawala wa zamani kuchukua madaraka tena nchini humo. Umoja wa Mataifa unasema idadi ya wakimbizi wanaowasili Sudan Kusini kutoka Sudan inatabiriwa kuendelea kuongezeka kutokana na kuwa mgogoro wa vita vya ndani huko Sudan, ambayo ni nchi ya tatu kwa ukubwa wa ardhi barani Afrika, bado haujapatiwa ufumbuzi. Na kwa kumalizia ni kuwa kongamano kubwa zaidi la wanawake duniani limefanyika katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, likiwakutanisha wanawake wa mataifa mbalimbali mbali, zaidi ya watu elfu sita, wengi wao wakiwa wanawake kutoka takriban nchi mia sabini, wamekutana mjini Kigali katika mkutano wa siku nne, uh, huku ukifuatiliwa uh, na wanawake wengine laki mbili kwa njia ya mtandao. Hii huu ni mkusanyiko mkubwa zaidi wa wanawake duniani unaolenga kupigania haki zao mbalimbali mbali, kufanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika. Mkutano huo umekuwa ukifanyika kila baada ya miaka mitatu tangu mwaka elfu mbili na saba, na mkutano huu wa Kigali ulikuwa wa sita baada ya mingine katika miji mbalimbali ya duniani. Mkutano wa Kigali umevutia watu wengi zaidi kuliko ile ya awali, kulingana na waandalizi wa kongamano hilo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Iran na Misri, kunahitaji uamuzi wa kijasiri na wa kihistoria wa viongozi wa Kairo Katika siku za hivi karibuni kufuatia kurejeshwa uhusiano wa Iran na Saudi Arabia, habari zimesikika kuwa urejeshaji uhusiano wa uh, Iran uh, na uh, Misri uh, utaangaziwa. Ikiwa mwanachama muhimu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Misri imechukua hatua nyingi za kisera zinazofungamana na Saudi Arabia katika eneo. Kwa msingi huo, baada ya kurejeshwa uhusiano wa kawaida kati ya Iran na Saudi Arabia, wakuu wa Cairo wameitazama hatua hiyo kama fursa muhimu ya kuboresha tena uhusiano wao na Iran. Misimamo inayofanana ya Tehran na Kairo katika baadhi ya kadhia za kieneo ni miongoni mwa mambo ambayo yamezileta karibu nchi hizo mbili, huku zikijaribu kujiepusha na mizozo baina yao. Katika mzozo wa Siria, Misri ilichukua msimamo sawa na Iran ambapo imekuwa ikisisitiza kuhusu kulinda mamlaka ya ardhi ya Siria na Bashar Asad kuendelea kubaki madarakani. Misri ambayo ina Uh, mambo mengi ya kihistoria yanayofanana na, na Syria kutokana na utaifa wa Waarabu wa haja ya kudumisha utulivu na muhimu zaidi kupinga harakati za Ikhwanul Muslimin, haikuungana na nchi zinazompinga Bashar al-Assad na ilipiga kura kuunga mkono rasimu ya azimio la Russia kuhusu Syria mwezi Oktoba mwaka 2015. Aidha, katika mgogoro wa Yemen, Misri haikuunga mkono mashambulizi ya Saudia dhidi ya nchi hiyo. Sababu ya msimamo huo ni kutokana mtazamo wa wakuu wa Cairo uh, kuhusu haja ya kuwepo utulivu na usalama katika eneo lote la bahari ya Sham, lango bahari la Babul Mandab na mfereji wa Suez. Kwa msingi huo, vita vya Yemen vilichukuliwa kuwa vinakinzana na maslahi ya kitaifa ya Misri. Msimamo um, wa Misri ni sawa na ule wa Iran uh, ambayo imechukua msimamo um, wa kusitiza mara kwa mara kuhusu lazima wa kuhitimishwa mgogoro wa Yemen na kuleta amani na utulivu katika nchi hiyo. Lakini msukumo muhimu zaidi wa kuboresha uhusiano kati ya Iran na Misri ni kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Saudi Arabia. E, e, bila shaka a, nafasi ya Iraq haipaswi pia kupuuzwa katika kufanikisha kuanzishwa mchakato wa mazungumzo ya kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Iran na Misri. Jitihada hizo zilianza hasa baada ya mwaka elfu mbili kumi na nane wakati tulivu ulirejea kwa kiasi kikubwa Iraq baada ya mafanikio dhidi uh, ya ugaidi katika nchi hiyo. Uthabiti umewezesha Iraq kuimarisha jitihada zake katika kukuza uhusiano na nchi za eneo na pia kuwa mpatanishi baina ya nchi zinazozozana katika eneo. Mfano wa, wa hilo ni nafasi chanya Iraq katika kupatanisha Iran na saudi Arabia. Hata hivyo, mambo mbalimbali yakiwemo uhusiano wa Misri na Marekani na pia uhusiano wa Misri na utawala wa kizayuni yamekuwa kizingiti katika kuboresha uhusiano wa Tehran na Cairo. Sababu ya kwanza inayofanya Misri ihofie kuchukua hatua za kishujaa za kuboresha uhusiano na Iran ni uhusiano wa karibu wa rais wa Misri na serikali ya Marekani. E, pia katika miezi ya hivi karibuni kumesikika ripoti kuhusu safari ya wawakilishi wa Marekani Misri kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo nchi hii isiboreshe uhusiano na Iran. Utawala wa Kizaini wa Israel nao pia uko mstari wa mbele katika kuzuia kuboreka uhusiano wa Iran na Misri. barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawasikiliza, tunawakaribisha eh, kusikiliza makala au kipindi cha darsa ya Quran. Karibuni. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 962 na 62 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 52 ya, ya At-Tur. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya 22 hadi 24 ambazo zinasema watapeana humo bilauri zisizo na vinywaji vya kuleta maneno ya upuuzi wala dhambi. wayatufu alaihim ghilman lahum kaannahum lu'lu' maknun, um iwe wanawapitia watumishi wao kama kwamba ni lulu zilizomo katika chaza. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa neema watakazopata watu wa peponi. Aya hizi tulizosoma zinaashiria baadhi ya neema za vyakula na vinywaji na kueleza kwamba kila aina ya matunda wataandaliwa watu wa peponi, na aina yoyote ile ya matunda hayo watakayotamani watu hao watapatiwa papo hapo kinyume na ilivyo hapa duniani ambapo kila matunda huwa na msimu wake maalumu au huweza kupandwa yakaota katika eneo mahsusi la kijiografia. Lakini mbali na anuwai za matunda kwa upande wa aina mbalimbali mbali za proteini za nyama, kuanzia ndege wa rukao wa ngani, samaki wa baharini mpaka nyama hoa wa majangwani nyama yoyote ile kati ya hizo watakayotamani watu wa peponi watapatiwa bila ya mpaka wala kizuizi chochote. Ni kawaida kwamba palipo na chakula kinahitajika na kinywaji pia. Huko peponi kutakuwa na mvinyo ambao watu wa humo watapeana na kunywa, na ladha yake itawapa raha isiyo na kifani, pasina kuwasababishia ubaya wala madhara yoyote iliyo nayo pombe na ulevi wa hapa duniani unaomlewesha na kumropokesha mtu maneno yasiyoeleweka, bali hata kumtumbukiza kwenye lindi la madhambi na vitendo vibaya na vyovu. Watumishi na wahudumu jamili na wazuri wa peponi, nao pia watakuwa tayari muda wote kuwahudumia watu wa humo kwa kuwaandalia kila wakitakacho ili wasijihisi wamepungukiwa na chochote kile zinachokitamani nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba vyakula na vinywaji vya peponi ni vingi bila idadi, na vya aina mbalimbali, na vinaendana na hamu na matakwa ya wakazi wa humo, ili wale na wanywe pasina kuwasababishia maumivu wala kuchoshwa na kukinaishwa navyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani wanajiepusha na maovu na mambo ya upuuzi, makazi yao akhira yatakuwa ni peponi, mahali ambapo wanastahiki kuishi watu wenye sifa hizo. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mvinyo wa peponi hausababishi madhara kama ulivyo ule wa duniani. Haumleweshi mtu na kumfanya aropokwe maneno ya ovyo na ya kipuuzi, wala kufanya mambo maovu na yasiyostahiki. Waseme, tulikuwa zamani tukiwaogopea kwa kuwatakia kheri ahli zetu. famanna llahu alaina wa waqana adhaba ssamum, basi Mwenyezi Mungu ametufanyia ihsani na akatulinda na adhabu ya moto unaounguza. Inna kunna min qablu nad'uhu inna hu huwa albaru rahim, hakika sisi zamani tulikuwa tukimwomba yeye tu, hakika yeye ndiye mwema mwenye kurehemu. Aya hizi zinasimulia mazungumzo na maulizano yatakayojiri baina ya watu wa peponi na kueleza kwamba baadhi ya maulizano hayo yatahusu yale yaliyowatokezea huko nyuma hapa duniani, kwamba walifanya mema gani mpaka Allah subhanahu wa taala akawaneemesha wao neema hiyo isiyo na kifani ya pepo. Jawabu muhimu zaidi itakayotolewa kwa suali hilo ni kuhusu namna walivyokuwa wakizihofia wakizihurumia na kuchelea hali za familia zao. Watu hao walitekeleza kwa usahihi jukumu lao kwa wazazi wao, waume au wake zao, pamoja na watoto wao, na wakafanya kila waliloweza ili watu wao hao wasije wakaiacha na kuikengeuka njia ya haki. Hawakujilinda na kujiepusha wao wenyewe tu na madhambi, lakini walijitahidi sana kuwapa malezi watoto wao ili wawe watu wema na waumini. Ni wazi kwamba jitihada na huruma kama hizo hazikosi rehma za Allah, na kutokana na rehma hizo jamaa wa familia zao watakuwa pamoja nao peponi na wao wote Mola mrehemevu hata wanusuru na adhabu ya moto. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba pepo na moto vinatokana na sisi wenyewe, amali na matendo yetu ya hapa duniani ndiyo yatakayotukutanisha siku ya kiama na moja kati ya hatima mbili hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dukuduku kuifikiria na kuionea uchungu familia kunakomfanya mtu awape watoto wake malezi sahihi ndio ufunguo wa peponi. Kuwa na sifa hii ndiko kunakopelekea mtu mwenyewe na watoto wake wawe watu wa peponi. Allah atujalie kuwa miongoni mwao. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa wanavyoamini watu wa peponi. Wao kuipata pepo kunatokana na rehma na ihsani ya Mwenyezi Mungu, na si kwamba neema hiyo itakuwa ni malipo ya amali za uchache walizofanya hapa duniani, kwani amali hizo haziwezi kulinganishwa hata chembe na neema zisizo na ukomo za peponi yeah. Darsa yetu ya, ya, ya, ya, ya leo inahitimishwa na aya 29 ahadi 31 za sura yetu ya Athur ambazo zinasema Tunamtazamia kupatwa na mauti. Sema ngojeeni na mimi pia ni pamoja nanyi katika wangoje yao. Baada ya kutajwa neema za peponi katika aya zilizotangulia katika aya tulizosoma Allahu tabaraka wa taala anamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kwamba, endelea kila mara kuwatanabahisha watu mambo haya na kuwakumbusha juu ya Kiyama, ili kushughulishwa kwao na maisha ya dunia kusije kukawasahaulisha akhera kwa kupewa ukumbusho juu ya mambo hayo. Washirikina kwa upande wao Walimwita Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhani na kusema yeye, kama walivyo makuhani wote, anafanya uaguzi kuhusu yatakayojiri siku za usoni. Anazungumzia mustakbali na kutaka kuwaelewesha watu siri za mambo ya ghaibu na ndiyo maana anawasiliana na majini na kupokea kutoka kwao habari za siku za usoni. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu washirikina hao kwa kuambia mtume, kujua yatakayojiri siku za usoni kunatokana na wahi anaoteremshiwa na kwa sababu ya utume na ujumbe anaolingania. Yeye hafanyi ukuhani wala hana mawasiliano na majini kama ambavyo si mtunzi wala si msanifu wa mashairi. Ayasemayo ni maneno ya Allah subhanahu wa taala, si fikra wala mambo anayowaza ndani ya nafsi yake, mkadhani kwamba akiondoka yeye zama za mambo yake zitamalizika na nafasi yake kuchukuliwa na kuhani au mshairi mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wapinzani wa mitume walikuwa siku zote wakijaribu kuwatenganisha watu na kuwaweka mbali na waja hao wateule kwa kuwanasibisha na sifa mbaya wasizostahiki, kama kuwaita washairi, makuhani na wenda wazimu. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa maadui wa Uislamu walitarajia kwamba baada ya kutawafu na kuondoka duniani Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nuru ya Uislamu itazimika, lakini irada ya Allah subhanahu wa taala imeshapitisha kuwa nuru hiyo iendelee kuangaza daima na kung'ara kwa nguvu kubwa ni kama tuonavyo leo hii, ambapo licha ya njama na uadui wote unaofanyiwa, Uislamu unazidi kuenea na kukubaliwa duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 962 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe ushujaa na uthabiti wa kuinusuru dini yetu Atujaze nyoyoni mwetu mapenzi ya mtume wetu, na atupe ujasiri na ghera ya kukitetea kitabu chetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Aakua msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi uh, ya leo kwa kuwaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. nam na, na likunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania na naanza na gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho D Mpango ataka siasa za kistaarabu apinga lugha zisizo na staha. Habari kamili kwa katika ukurasa wa pili, habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha makamu wa rais Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkr Philip Mpango akikata utepe kuashiria uzinduzi wa kituo cha afya cha Liambo kilichopo manispa ya Songea mkoani Ruvuma hiyo jana. Sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina, au limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Rais Mwinyi ahimiza utafiti sekta ya elimu. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi rais Dr Hussein Ali Mwinyi ametaka jamii kufanya utafiti wa nyanja mbalimbali kutanua wigo na kukuza elimu kupitia sekta za maendeleo. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kenya mbioni kusaini mikataba uwekezaji Dubai. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais William Ruto wa Kenya akiwa na Shekh Shahbut waziri wa nchi katika wizara ya mambo ya nje ya umoja wa falme za Kiarabu walipofanya mazungumzo katika Ikulu jijini Nairobi. Gazeti la Mwananchi nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kina Mdee katiba mpya wazua jambo Chadema. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa 4. Kwa upande wake gazeti la man, Nipashe eh, katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ameridhia kumegwa eneo la ranchi ya Kagoma iliyoko katika wilaya za Muleba na Karagwe mkoani Kagera, lenye ukubwa wa hekari 18000 kwenda kwa wananchi. Sasa naelekeza direto dondozo magazeti nchini Uganda na naliangazia gazeti la New Vision ambalo limeandika kuwa Rais Yoweri Museveni ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Uganda Ametoa wito kwa jeshi kusisitiza kuhusu fikra ya uzalendo wakati wa kuwahudumia watu wa Uganda. Amewakumbusha wanajeshi kuwa aliwahi kuhudumia nchi bila malipo kwa sababu ya uzalendo, na kuongeza kuwa wanajeshi wa sasa wanaweza kuwa wazalendo na pia kulipwa kwa ajili ya kazi hiyo ya uzalendo. Aliyesema hayo wakati wa mahafali ya kuhitimu wanajeshi 391 katika chuo cha kijeshi cha Karama wilayani Mubende. Sasa wapenzi wasikilizaji, na ielekeza dira yetu dondoo za magazeti huko nchini Rwanda. Na naliangazia gazeti la The New Times ambalo lina habari sema yakuwa Rais Paul Kagame alimtunuku Rais Denis Sassou Nguesso wa Jamhuri ya Kongo nishani ya kitaifa ya heshima. Agashiro. Mnamo jana, Julai 21, ofisi ya Kagame ilitangaza kupitia ukurasa wa Twitter kuwa nishani hiyo imetolewa kwa lengo la kutambua uongozi wa Sassou Nguesso ambao ni uongozi wa kipekee na kujitolea kwake kujenga Afrika imara na yenye ustawi. Haya yamejiri wakati ambapo Sassou Nguesso yuko katika ziara ya serikali ya siku mbili nchini Rwanda. Kagame alimpamba mwenzake wakati wa karamu ya kitaifa na hitimisho, dondoo zetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya ya Saturday Nation, Standard na Taifa Leo ambayo yote yameipa muhimu. Uh, habari isema kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta amelalamikia ah, familia yake kuhujumiwa. Uh, magazeti yameandika kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta amevunja kimya chake hasa baada uh, mamake mama Ngina Kenyatta kupokonywa walinzi na serikali na kisha baadaye kurejeshewa. Akizungumza uh, Ijumaa Julai 21, 2023 jioni alipozuru makao ya mwanawe katika mtaa wa kifahari wa Karen jijini Nairobi yanayosemekana kuvamiwa na maafisa wa polisi kufanya msako, bwana Kenyatta alieleza kusikitishwa kwake na serikali ya sasa kwa kile alichokitaja kama kuhujumu familia yangu. Kenyatta, ambaye alihudumu kama rais wa nne wa Jamhuri ya Kenya, akionekana kumwelekezea rais uh, William Ruto maneno, alisema serikali yake inapaswa kuhudumia Wakenya na kuwalinda, uh, na si kuwahujumu. Akionekana kupandwa na hasira, rais huyo mstaafu alisema hata salia kimya wakati familia yake inakandamizwa. Alisema badala ya serikali ya Kenya kwanza kuandama familia yake, inapaswa kumwandama yeye binafsi. Na mapenzi usikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti Afrika Mashariki wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uh, mawaidha ya leo ya mwezi wa Muharam yataletwa kwenu na Shekh uh, Said Aidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya Leo katika Historia. wa inna ilayhi rajiun wa sayalamu alladhina dhalamu ala Muhammadin ayya munqalabin yanqalibun wal aqibatu lil muttaqin wa la udwana illa ala al zalimin. Lakini ukizunguka sasa, upande wa pili wapata wengine hawakumuomboleza, hawakumuhurumia bado haijawatatizo mpaka hapo kubwa, bali walijipa nafasi ya kumkosoa na kumkejeli, min al asaf. Na nitawanukulia baadhi ya maneno, tuyasikilize, kwa sababu ni muhimu katika historia. Mambo haya tuyajue, si mapya leo yakitokeza pale na pale, yalianza huko nyuma. Mmoja ni mwanachuoni maarufu anaoitwa Ibnularabi, ana kitabu chake ambacho akiita Alawasimu min alkawasim. Huyu alikuwa na ujasiri mkubwa akafika wakati akasema, inna lhuseina kutila bisaifi jaddihi, Husein ni sawa sawa auliwe, astahili auliwe na aliuliwa kwa upanga wa babu yake. Kwa nini? Asema kwa sababu liannahu kharaja ala imami zamanihi, yeye aliasi imamu wa zama zake, yani Yazid, kwa hivyo ni katika waasi. Sasa asema babu yake ndio aliosema umma ukiwa na umoja, kukatoka mtu wakuja kuwafarakanisha umma, mpigeni shingo yake upanga. Kwa hivyo wakatumia hadithi ya babu yake kumuuae. Kwa hivyo aliuliwa kwa fatwa ya nani? Ya bwana mtumi Muhammad. Ghariba ajibu ujasiri kama huu, bado zaidi ya hapo. Ukija upande wa pili wa pambana na ibnu maarufu marufu ibnutaimia, asema sasa nataka murudi kwenye ile misimamo yangu minne niloieleza ile mutakuja kuzipata, asema lam yakun fi khurujihi maslaha, Imam Husein alipotoka kuleta mapinduzi hakukuwa na maslaha yoyote la fi dini wala fi dunya, si maslaha ya kidini ya kiakhira yani, wala maslaha ya duniani, hakuna maslaha aina yoyote, hata ya dunia pia hakuna. Wa kana fi khurujihi wa qatlihi min alfasadi, bali kule kutoka kwake alisababisha ufisadi ambao haungepatikana lau hakufanya ile thawra, yani alileta uchefuzi katika ulimwengu wa Kiislamu, alileta migawanyiko katika ulimwengu wa Kiislamu na sababu ni yeye Ibnu Taimia. Huyu huyu kabla ya hapo pia alizungumza kuhusu Imam Ali alayhi ssalam, katika vita vake alivyopigana Jamal, Sifini, Nahrawan, asema walam yuqatil ali ala taati llah bal qatala liyutaa huwa. Asema hakuna siku Imam Ali amepigana jihadi ili atiiwe Mwenyezi Mungu, bali jihadi yake siku zote ni atiiwe yeye Kuna watu wameuza nafsi zao fi sabilillah, kwa ajili tu kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu, sio kutaka maslaha yao. Hakusoma katika Qur'ani, innama nutimukum liwajhillah la nuridu minkum jazaan wala shukura. Amali yao yoyote waliokuwa wakiifanya Ahli lbeiti, walikuwa wakifanya kwa ajili ya nani? Ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Nimalize mfano wa mwisho. Hawa ni wazamani Amesomesha katika jamia kadhaa Masri wapi mada ya, ya tarikh na ana vitabu vingi ametunga. Huyo alipokuja kwenye kisa cha Karbala alitoa habari hini, alisema wa ala ljumla, kiufupi, tufupishe maneno tusiende huku wala huku, fa inna lhuseina akhtaa fi khurujihi hadha, hakika Husein alikosea katika kutoka kwake na harakati zile mpaka siku hii yetu ya leo, hizi ikhtilafu zote anavyotaka kusema huyo, mnazoziona na migawanyiko yote ya Kiislamu alosababisha ni nani? Kwa kauli yake, mimi siwezi kusema maneno haya aliyosababisha ni nani. Leo katika historia, leo ni Jumamosi, tarehe nne mfunguo nne Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu yaani Julai ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na nne iliyopita, Ubaidullah bin Ziadi, mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa huko Iraki, alitoa hotuba katika msikiti wa mji huo. Katika hotuba hiyo, Ibni Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa Imam Hussein, bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Husein. Ibni Ziyada alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa mtume Muhammadi huko Karbala, tukio lililomalizika kwa kuuawa Imamu Husein alaihi salam na watu wa familia ya Mtume. Tarehe 31 Tir mwaka 1331 Hijiria Shamsia, mahakama ya kimataifa ya Hegi huko Uholanzi ilitoa hukumu ya kutupilia mbali mashtaka ya Uingereza dhidi ya Iran kuhusiana na kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa. Bunge la Taifa la Iran tarehe 29 Esfand mwaka 1329 Hijiria Shamsia lilikuwa limetangaza sekta ya mafuta ya Iran kuwa mali ya taifa na kwa utaratibu huo likawa limekata mikono ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kunufaika na mafuta ya Iran. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Julai mwaka 1961 yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya Ufaransa kushambulia mji wa kihistoria wa Bizerte ulioko kaskazini mashariki mwa Tunisia mara baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956, koloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo, majeshi ya Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano hayo makali yaliyopelekea Watunisia 750 kuuawa. na siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita waliuawa Udai na Kuswai, watoto wa Sadam Husein, dikteta wa zamani wa Iraki, pambizoni mwa mji wa Mosul kaskazini mwa Iraki. Udai na Kuswai walikuwa wamefuatana na maafisa wa ngazi za juu wa Iraki na walitoroka mjini Baghdad baada ya majeshi ya Marekani na Ufaransa kuishambulia nchi hiyo mwezi Aprili mwaka 2003. Naanamsikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla tukiondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameitaka Uswidi kuwaadhibu wale waliohusika katika kitendo kiovu cha kuvunjia heshima Kurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia. Husein Amir Abdulahian ameasema hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa, wa Uswidi Tobias Billstrom siku ya Ijumaa. Mapigano makali yameendelea kuripotiwa katika miji mbalimbali ya Sudan baina ya jeshi la nchi hiyo na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF, huku kukiwa hakuna ishara ya kumalizika vita hivyo. Na chama cha wazalisha bidhaa nchini Kenya KM kinasema taifa hilo la Afrika Mashariki linapoteza dola milioni 42.3 kwa siku kutokana na maandamano ambayo yani, amekuwa akiendelea upinzani. Laziaa kutoka hapa Teheran, wapenzi wa usikilizaji Ila kuwashukuruni kwa kuwa kwa nasi hadi mwisho. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.