Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu al-Aliyyu al-Adhim kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini useme ni vya Mwenyezi Mungu yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio tirbir. Ama usiku wa leo katika meza matangazo radio terane, ya redio Teheran, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalia ni vipindi vya darsa ya Quran, mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi, na vilevile tutakuwa na hamasa za Ashura. Wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamate matangazo haya. Tunasikika pia kupitia eh, Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, Singida, eh, Mwanza, Kigoma na vilevile vile, e, katika maeneo ya Shinyanga na Tabora. Huko mnaweza kutupata mubashara kabisa, wakati huu muda a sipunde takuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Teherani awataka Waislamu waifanye Sweden ijute kwa kuivunja heshima Qurani Tukufu. Kuchomwa moto Qurani Tukufu. Waziri wa mawasiliano wa Iraqi ayapiga marufuku mashirika ya Sweden, na bunge la Waarabu lataka kampeni maalum ya kuwatia adabu wanaovunjia heshima matukufu ya Waislamu. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Imamu wa muda wa swala Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran hamilani serikali ya Sweden kwa kuruhusu kuvunjiwa heshima tena Qurani tukufu na amewataka Waislamu duniani kuchukua hatua za kuifanya nchi hiyo ya Ulaya Magharibi ijute kwa jinai yake hiyo. Hujatulislam Seyid Ahmad Khatami amesema ah, hayo leo kwenye hotuba za sala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran, na huku akiashiria ah, kuvunjiwa heshima tena nakala ya Qurani tukufu nchini Sweden jana Alhamisi, kwa kibali cha serikali na ulinzi mkali na ulinzi kamili wa jeshi la polisi la nchi hiyo. Amesema kama mwendawazimu amefanya upuzi, sisi hatuwezi kuilaumu serikali, lakini kilichopo hapa ni kwamba jeshi la polisi la serikali ya Sweden limempa ulinzi punguani huyo. Sisi hatuogopeshwi na jinai hiyo, kwani nafasi ya Uislamu na Qorani ni kubwa na tukufu mno haiwezi kutetereshwa na upunguani wa watu kama hao, lakini pia ni wajibu wa Waislamu kusimama imara kulinda matukufu yao na ni wajibu wa mataifa wa Waislamu duniani kuchukua hatua ambazo zitaifanya serikali ya Sweden ikome na ijute kwa kufanya jinai kama hiyo. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Teheran ameipongeza serikali na wananchi wa Iraqi kwa hatua walizochukua zilizomlazimisha balozi wa Sweden kukimbilia kwenye ubalozi wa Marekani mjini Baghdadi na kusisitiza kuwa madui wote wanapaswa kuelewa kwamba Qurani si kitabu cha kuchezewa hata kidogo. Kadhalika amesema miongoni mwa sifa tukufu za Mwenyezi Mungu ni kutekeleza ahadi zake, na hakuna yeyote anayeweza kumfikia Allah katika utekelezaji wa ahadi zake, ambapo moja ahadi za Mwenyezi Mungu ni kwamba damu za mashahidi wanaopigania Uislamu na matukufu yake hazimwagiki bure. katibu ha huyo muda wa sala Ijumaa mjini Tehran ameongeza kuwa matendo mema ya waliokufa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu hayapotei hata. Qurani imesisitiza kuwa mashahidi msiwaite ni watu waliokufa, kwani mashahidi wako hai zaidi kuliko sisi tulio hai hapa duniani. Na mfano wa wazi ni Imam Husein alaihi salam. Hujatul Islam Sayid Ahmad Khatami pia amesema karibu karne 14 zimepita tangu alipouawa shahidi Imam Husein alaihi salam, lakini hadi leo hii na milele jina la mjukuu huyo wa Mtume na masahaba zake watoharifu litaendelea kukumbukwa kwa wema, ushujaa na uaminifu wao wa kupigiwa mfano. Wakati huo huo, wananchi Waislamu wa, wa Iran leo wamefanya maandamano ya nchi zima baada ya sala ya Ijumaa kulaani kuvunjiwa heshima tena Qurani tukufu nchini Sweden kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Jana Alhamisi, kafiri anayeupiga vita Uislamu anayejulikana kwa jina la Salwan Momika alitovukia adabu tena nakala Qorani tukufu mjini Stockholm, kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la Sweden. Baraza la uratibu wa tablighi ya Kiislamu la Iran limetoa taarifa kulaani jinai ya kibaraka huyo wa madola magharibi na kuwataka Waislamu wote duniani na kila mpenda haki kufanya maandamano ya kulaani jinai hiyo. Taarifa ya baraza hilo imesema siasa za kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kuhatarisha usalama wa dunia kupitia kueneza misimamo mikali na kujeruhi hisia za mabilioni ya watu duniani aziwadhuru Waislamu peke yao. Hivyo, kila mwenye fikra huru ana wajibu wa kusimama imara kulani siasa hizo za kijinai. Baada ya swala za Ijumaa, baada ya swala ya Ijumaa iliyosaliwa katika maeneo tofauti ya Iran ya Kiislamu, wananchi wa Irani leo wamejitokeza kwa maelfu na maelfu katika maandamano kulaani kulani jinai ya kuvunjiwa tena heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden na kutaka hatua kali zichukuliwe dhidi ya serikali ya Stockholm. Kwa upande wake, wizara ya mambo ya nje ya Saudia imemwita balozi wa Sweden nchini humo na kulalamikia vikali kitendo cha nchi yake cha kutoa tena kibali cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu mjini Stockholm. Naye Muktada Asadir, mkuu wa mrengo wa Sadir nchini Iraqi, ameitaka jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kuitisha vikao vya dharura vya kuichukulia hatua kali Sweden. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mawasiliano wa Iraq amepiga marufuku mashirika yote ya Sweden kufanya kazi nchini humo, ikiwa ni kujibu kitendo cha nchi hiyo ya Ulaya Magharibi cha kuruhusu kuvunjiwa heshima tena Qorani tukufu na bendera ya Iraq. Kafiri Salwan Momika jana Alhamisi alikivunjia tena heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili duniani ulinzi mkali wa jeshi la polisi la Sweden mjini Stockholm, kama ambavyo pia alivunjia heshima bendera ya Iraq mbele ubalozi wa nchi hiyo mjini humo. Kanali ya televisheni ya Alahdi imemnukuu Bihayam Alyasiri, waziri wa mawasiliano wa Iraq, akitoa amri hiyo na kuyapiga marufuku mashirika yote ya Sweden kufanya kazi katika nchi hiyo. Taarifa hiyo imesema pia kuwa shirika la habari na mawasiliano la Iraq limepiga marufuku shughuli zote za shirika la Ericsson la Sweden la. Huku hayo yakijiri, serikali ya Iraqi jana ilimfukuza balozi wa Sweden nchini humo na kumwamrisha aondoke Iraq haraka iwezekanavyo. Juzi Jumatano, mamia ya wananchi wa Iraqi walifanya maandamano mjini Baghdad, mji mkuu wa Iraq wakauvamia ubalozi wa Sweden na kuchoma moto. Serikali ya Stockholm imejifanya kukasirishwa na kuchoma moto ubalozi wake mjini Baghdad, wakati yenyewe huko Sweden inaruhusu na kutoa ulinzi wa kijeshi kwa mtenda jinai anayekivunjia heshima na kukichoma moto kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili ulimwenguni. Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni baadhi baadhi ya nchi za Ulaya hasa za Skandinavia zimeanzisha wimbi la kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu bila sababu yoyote zaidi ya chuki zao tu kwa dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kwa upande wake, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Lebanon, Sayed Hasan Nasrallah, ametoa ha mwito kwa mataifa ya kiislamu na kiarabu kuwafukuza mabalozi wote wa Sweden katika nchi hizo. Samahati, Sayyid Hasan Nasrullah amesema shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad ndilo linalohusika na wimbi hilo la kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden ili kuficha mgogoro mkubwa ulionao hivi sasa utawala huo ghasibu. Wimbi hilo limezuka huku mkuu wa zamani wa shirika la usalama wa ndani la utawala wa kizayuni akiwa ameshindwa kuficha hofu yake kubwa kuhusu mustakabali wa kiza wa Israel, akisema kuwa utawala wa kizayuni umeanza kuingia kwenye vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni, kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa bunge la Waarabu wamelaani jinai ya kuvunjiwa heshima tena Qorani tukufu nchini Sweden na ametaka hatua kali za kivitendo zichukuliwe dhidi ya Sweden ikiwa ni pamoja na kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Alfurati News imeripoti habari hiyo leo na kumnukua Adel bin Abdurrahman Assumi akitoa tamko maalum la kulaani jinai ya viongozi wa Sweden ya kuruhusu na kulinda kuvunjiwa heshima tena Qorani tukufu mjini Stockholm na kuzitaka nchi za Kiarabu kukata uhusiano wao wa kidiplomasia na Sweden pamoja na kususia bidhaa za nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Katika ka taarifa yake hiyo, spika wa bunge la nchi za Kiarabu amesema inabidi kuanzishwe kampeni maalum ya kiuchumi itakayoongozwa na nchi za Kiarabu na Kiislamu dhidi ya Sweden na kila anayevunjia heshima matukufu ya Islamu bilioni mbili Aidha, amepongeza uamuzi wa, wa kishujaa na wa busara uliochukuliwa na serikali ya Iraq wa kumfukuza balozi wa Sweden nchini humo na kusema kuwa msimamo usiotetereka wa bunge la nchi za Kiarabu ni kutilia mkazo kuishi pamoja kwa salama na kuvumiliana watu wa dini na madhehebu tofauti na kutowavunjia heshima matukufu ya wengine. Wakati huohuo, wizara ya mambo ya nje ya Qatar imemwita balozi wa Sweden mjini Doha kulalamikia vikali kitendo cha serikali yake cha kuendelea kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imetangaza leo kwamba balozi wa Sweden mjini Doha ameitwa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Qatar na kukabidhiwa malalamiko makali ya nchi hiyo kutokana na kuendelea jinai ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi yake. Na magaidi wengine watano wameangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa kwenye eneo la kalkade nchini Somalia. Shambulio hilo limekuja baada ya zaidi ya magaidi mia moja wa Shabab kuangamizwa katikati mwa nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Taarifa zinasema shambulizi hilo la anga ni mwendelezo wa operesheni za Jeshi la Taifa la Somalia linaloshirikiana na vikosi vya kigeni kupambana na magaidi hao wa kufurishaji. Magaidi wa Shabab wamejitangaza wa kuwa ni sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Somalia imekumbwa na vita na ukosefu wa usalama kwa miaka mingi, huku vitisho vikuu vya kiusalama vikitoka kwa Shabab na magenge mengine ya kigaidi kama Daesh. Tangu mwaka elfu mbili na saba, magaidi wa Shabab wanapigana na serikali ya Somalia inayosaidiwa na kikosi maalum cha Umoja wa Afrika, ATMIS kwa kifupi na Umoja wa Mataifa. Jumatano iliyopita, magaidi wasiopungua mia moja wa Shabab waliangamizwa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika, wizara ya habari ya Somalia imesema. Magaidi hao wa Shababu waliuawa katika operesheni kabambe iliyofanyika siku ya Jumatano katika vijiji vya Galiba na El Qoraq vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na Midel Shebele. Kwa mujibu wa wizara hiyo, magaidi hao wakiwemo makamanda wao saba wa ngazi za juu wameuawa katika operesheni ya pamoja vikosi vya Somalia kwa ushirikiano na vikosi vya kigeni. Jumatano hiyo hiyo, jeshi la taifa la Somalia lilitangaza habari ya kuangamizwa magaidi 30 wa Shababu wakiwemo makamanda wao wawili katika eneo la Alkurak la katikati mwa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Iran na Misri kunahitaji uamuzi wa, wa kijasiri na wa kihistoria wa viongozi wa Kairo. Katika siku za hivi karibuni, kufuatia kurejeshwa uhusiano wa Iran na Saudi Arabia, habari zimesikika huku na kule kuwa urejeshaji uhusiano wa Iran utazijumuisha nchi zingine pia, Misri ikiwemo. Ikiwa mwanachama muhimu Arabu, wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Misri imechukua hatua nyingi za kisera zinazofungamana na Saudi Arabia katika eneo kwa msingi huo, baada ya kurejeshwa uhusiano wa kawaida kati ya Irani na Saudi Arabia wakuu wa Kairo wameitazama hatua hiyo kama fursa muhimu ya kuboresha tena uhusiano wao na Iran. Misimamo inayofanana ya Tehran na Kairo katika baadhi ya kadhia za kieneo ni miongoni mwa mambo ambayo yamezileta karibu nchi hizo, huku zikijaribu kujiepusha na mizozo baina yao. Katika mzozo wa Siria, Misri ilichukua msimamo sawa na Iran, ambapo imekuwa ikisisitiza kuhusu kulinda au kulindwa mamlaka ya ardhi ya Siria na Bashar al Asad kuendelea kubaki madarakani. Misri ambayo ina mambo mengi ya kihistoria yanayofanana na, na Siria kutokana na utaifa wa Arabu, haja ya kudumisha utulivu, na muhimu zaidi kupinga harakati ya Ikhwanul Muslimin haikuungana na nchi zinazompinga Bashar al Asad na ilipiga kura kuunga mkono rasimu ya azimio la Rasia kuhusu Siria mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Aidha, katika mgogoro wa Yemen, Misri haikuunga mkono mashambulizi ya Saudia dhidi ya nchi hiyo. Sababu ya msimamo huo ni kutokana na mtazamo wa wakuu wa Cairo kuhusu haja ya kuwekwa utulivu na usalama katika eneo lote la bahari ya Sham, lango bahari la Babul Mandab na mfereji wa Suez. Kwa msingi huo, vita vya Yemen vilichukuliwa kuwa vinakinzana na maslahi ya kitaifa ya Masri. Msimamo huo wa Masri ni sawa na ule wa Iran ambayo imekuwa ikisisitiza mara kwa mara juu ya ulazima wa kuhitimishwa mgogoro wa Yemen na kuleta amani na utulivu katika nchi hiyo, lakini msukumo muhimu zaidi wa kuboreshwa uhusiano kati ya Irani na Masri ni kurejeshwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Irani na Saudi Arabia. Viongozi wa Misri walitangaza tangu mwanzo kwamba kurejeshwa uhusiano wa kawaida na Iran kutaathiriwa moja kwa moja na uhusiano kati ya Tehran na Riadh. Misri inajiona kuwa moja ya nguzo za ulimwengu wa Kiarabu, na katika sera yake ya mambo ya nje inachukua misimamo inayofungamana na ndugu zake wa Kiarabu. Bila shaka nafasi ya Iraq haipaswi kupuuzwa katika kufanikisha kuanzishwa mchakato wa mazungumzo ya kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Iran na Misri. Jitihada hizo zilianza hasa baada ya mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati utulivu ulirejea kwa kiasi kikubwa Iraqi baada ya mafanikio ya vita dhidi ya ugaidi katika nchi hiyo. Uthabiti umeiwezesha Iraqi kuimarisha jitihada zake katika kukuza uhusiano na nchi za eneo hili na pia kuwa mpatanishi baina ya nchi zinazozozana katika eneo. Mfano wa wazi wa hilo ni jukumu na nafasi chanya na nzuri ya Iraqi katika duru za awali za mazungumzo kati ya wakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Mazungumzo hayo yaliweka msingi wa kurejeshwa kikamilifu uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Hata hivyo, mambo mbalimbali, yakiwemo uhusiano wa Misri na Marekani na pia utawala wa kizaini wa Israel, yamekuwa kizingiti katika kuboreshwa uhusiano wa, wa Teherani na Kairo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio darsa ya Quran itakayofuatiwa na mawaidha maalum ya Muharam itakayoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi wa huko nchini Kenya, na baada ya hapo, tukiwa tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni hamasa za Ashura. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 962 na 62, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 52 ya At-Tur. Tunaanza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya 22 hadi 24, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim. Wa amdadnahum bifakihatin wa lahmin mimma yashtahun, na tutawapa matunda na nyama kama watavyopenda. Yatanaza'una fiha ka'san la laghwun fiha wa la ta'thib, watapeana humo bilauri zisizo na vinywaji vya kuleta maneno ya upuuzi wala dhambi. wa yatufu alayhim ghilman lahum ka'annahum lu'lu'un maknun, iwe wanawapitia watumishi wao kama kwamba ni lulu zilizomo katika chaza. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa neema watakazopata watu wa peponi. Aya hizi tulizosoma zinaashiria baadhi ya neema za vyakula na vinywaji, na kueleza kwamba kila aina ya matunda wataandaliwa watu wa peponi, na aina yoyote ile ya matunda hayo watakayotamani watu hao watapatiwa papo hapo, kinyume na ilivyo hapa duniani ambapo kila matunda huwa na msimu wake maalumu au huweza kupandwa yakaota katika eneo mahsusi la kijiografia. Lakini mbali na anuwai za matunda kwa upande wa aina mbalimbali mbali za proteini za nyama kuanzia ndege warukao angani samaki wa baharini mpaka nyama hoa wa majangwani, nyama yoyote ile kati ya hizo watakayotamani watu wa peponi watapatiwa bila ya mpaka wala kizuizi chochote. Ni kawaida kwamba palipo na chakula kinahitajika na kinywaji pia. Huko peponi kutakuwa na mvinyo ambao watu wa humo watapeana na kunywa na ladha yake itawapa raha isiyo na kifani, pasina kuwasababishia ubaya wala madhara yoyote iliyo nayo pombe na ulevi wa hapa duniani, unaomlewesha na kumropokesha mtu maneno yasiyoeleweka, bali hata kumtumbukiza kwenye lindi la madhambi na vitendo vibaya na viovu. Watumishi na wahudumu jamili na wazuri wa peponi nao pia watakuwa tayari muda wote kuwahudumia watu wa humo kwa kuwaandalia kila wakitakacho, ili wasijihisi wamepungukiwa na chochote kile zinachokitamani nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba vyakula na vinywaji vya peponi ni vingi bila idadi na vya aina mbalimbali, na vinaendana na hamu na matakwa ya wakazi wa humo, ili wale na wanywe pasina kuwasababishia maumivu wala kuchoshwa na kukinaishwa navyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani wanajiepusha na maovu na mambo ya upuuzi Makazi yao akhira yatakuwa ni peponi, mahali ambapo wanastahiki kuishi watu wenye sifa hizo. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mvinyo wa peponi hausababishi madhara kama ulivyo ule wa duniani, haumleweshi mtu na kumfanya aropokwe maneno ya ovyo na ya kipuuzi wala kufanya mambo maovu na yasiyostahiki. Allah, Allah, Allah. waseme tulikuwa zamani tukiwaogopea kwa kuwatakia kheri ahli zetu. Famanna llahu alayna wa waqana adhaba ssamum, basi Mwenyezi Mungu ametufanyia ihsani na akatulinda na adhabu ya moto unaounguza. Inna kunna min kablu nadauhu innahu huwa lbaru rahim. Hakika sisi zamani tulikuwa tukimwomba yeye tu, hakika yeye ndiye mwema mwenye kurehemu. Aya hizi zinasimulia mazungumzo na maulizano yatakayojiri baina ya watu wa peponi na kueleza kwamba baadhi ya maulizano hayo yatahusu yale yaliyowatokezea huku nyuma hapa duniani, kwamba walifanya mema gani mpaka Allah subhanahu wa taala akawaneemesha wao neema hiyo isiyo na kifani ya pepo. Jawabu muhimu zaidi itakayotolewa kwa suali hilo ni kuhusu namna walivyokuwa wakizihofia wakizihurumia na kuchelea hali za familia zao. Watu hao walitekeleza kwa usahihi jukumu lao kwa wazazi wao, waume au wake zao, pamoja na watoto wao, na wakafanya kila waliloweza, ili watu wao hao wasije wakaiacha na kuikengeuka njia ya haki. Hawakujilinda na kujiepusha wao wenyewe tu na madhambi, lakini walijitahidi sana kuwapa malezi watoto wao ili wawe watu wema na waumini. Ni wazi kwamba jitihada na huruma kama hizo hazikosi rehma za Allah, na kutokana na rehma hizo jamaa wa familia zao watakuwa pamoja nao peponi na wao wote Mola Mrehemevu atawanusuru na adhabu ya moto. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba pepo na moto vinatokana na sisi wenyewe, amali na matendo yetu ya hapa duniani ndiyo yatakayotukutanisha siku ya Kiyama na moja kati ya hatima mbili hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dukuduku kuifikiria na kuionea uchungu familia kunakomfanya mtu awape watoto wake malezi sahihi ndiyo ufunguo wa peponi. Kuwa na sifa hii ndiko kunakopelekea mtu mwenyewe na watoto wake wawe watu wa peponi. Allah atujaalie kuwa miongoni mwao. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa wanavyoamini watu wa peponi, wao kuipata pepo kunatokana na rehma na ihsani ya Mwenyezi Mungu, na si kwamba neema hiyo itakuwa ni malipo ya amali za uchache walizofanya hapa duniani, kwani amali hizo haziwezi kulinganishwa hata chembe na neema zisizo na ukomo za peponi, yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 29 ahadi 31 za sura yetu ya Atur ambazo zinasema, fadhakir fama anta binimati rabbika bikahini wala majnun, basi kumbusha, kwani wewe kwa neema ya mola wako mlezi si kuhani wala mwendawazimu. na mimi pia ni pamoja nanyi katika wangojeao. Baada ya kutajwa neema za peponi katika aya zilizotangulia, katika aya tulizosoma Allahu tabaraka wa taala anamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam wa ya kwamba, endelea kila mara kuwatanabahisha watu mambo haya na kuwakumbusha juu ya kiyama ili kushughulishwa kwao na maisha ya dunia kusije kukawasahaulisha akhira, kwa kupewa ukumbusho juu ya mambo hayo. Washirikina kwa upande wao walimwita Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhani, na kusema yeye kama walivyo makuhani wote anafanya uaguzi kuhusu yatakayojiri siku za usoni anazungumzia mustakabali na kutaka kuwaelewesha watu siri za mambo ya ghaibu, na ndiyo maana anawasiliana na majini na kupokea kutoka kwao habari za siku za usoni. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu washirikina hao kwa kuambia Mtume, kujua yatakayojiri siku za usoni kunatokana na wahi anaoteremshiwa na kwa sababu ya utume na ujumbe anaolingania, yeye hafanyi ukuhani wala hana mawasiliano na majini, kama ambavyo si mtunzi wala si msanifu wa mashairi. Ayasemayo ni maneno ya Allah subhanahu wa taala, si fikra wala mambo anayowaza ndani ya nafsi yake, mkadhani kwamba akiondoka yeye zama za mambo yake zitamalizika na nafasi yake kuchukuliwa na kuhani au mshairi mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wapinzani wa mitume walikuwa siku zote wakijaribu kuwatenganisha watu na kuwaweka mbali na waja hao wateule kwa kuwanasibisha na sifa mbaya wasizostahiki kama kuwaita washairi, makuhani na wenda wazimu. aidhaya hizi zinatuonyesha kuwa maadui wa Uislamu walitarajia kwamba baada ya kutawafu na kuondoka duniani Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, nuru ya Uislamu itazimika, lakini irada ya Allah subhanahu wataala imeshapitisha kuwa nuru hiyo iendelee kuangaza daima na kung'ara kwa nguvu kubwa, ni kama tuonavyo leo hii ambapo licha ya njama na uadui wote unaofanyiwa Uislamu, unazidi kuenea na kukubaliwa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 962 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Atupe ushujaa na uthabiti wa kuinusuru dini yetu, atujaze nyoyoni mwetu mapenzi ya mtume wetu, na atupe ujasiri na ghera ya kukitetea kitabu chetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya Rabbal alamin. lakini ukizunguka sasa upande wa pili wapata wengine hawakumuomboleza, hawakumhurumia bado haijawatatizo mpaka hapo kubwa, bali walijipa nafasi ya kumkosoa na kumkejeli min alasafia. Na nitawanukulia baadhi ya maneno tuyasikilize, kwa sababu ni muhimu katika historia. Mambo haya tuyajue, yajue si mapya, leo yakitokeza pale na pale, yalianza huko nyuma. Mmoja ni mwanachuoni maarufu anaoitwa Ibnul Arabi, ana kitabu chake ambacho akiita alawasimu min alqawasim. Huyu alikuwa na ujasiri mkubwa, akafika wakati akasema, inna lhuseina kutila bisaifi jaddihi husein ni sawa sawa, auliwe, astahili auliwe, na aliuliwa kwa upanga wa babu yake. Kwa nini? Asema kwa sababu li annahu kharaja ala imami zamani hi, yeye aliasi imamu wa zama zake, yani Yazid. Kwa hivyo ni katika waasi. Sasa asema babu yake ndio aliyosema, umma ukiwa na umoja, kukatoka mtu wa kuja kuwafarakanisha umma mpigeni shingo yake upanga. Kwa hivyo wakatumia hadithi ya babu yake kumuwaye. Kwa hivyo aliuliwa kwa fatwa ya nani? Ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ghariba ajibu, ujasiri kama huo! Bado zaidi ya hapo, ukija upande wa pili, wapambana na na Ibnu Taimia, maarufu Ibnu Taimia, asema sasa nataka murudi kwenye ile misimamo yangu minne niloieleza, ile mutakuja kuzipata. Asema lam yakun fi khurujihi maslaha, Imam Hussein alipotoka kuleta mapinduzi hakukuwa na maslaha yoyote, la fi dini wala fi dunya si maslaha ya kidini ya kiakhira yani, wala maslaha ya duniani, hakuna maslaha aina yoyote, hata ya dunia pia hakuna. Wa kana fi khurujihi wa qatlihi min alfasadi, bali kule kutoka kwake alisababisha ufisadi ambao haungepatikana lau hakufanya ile thaura. Yani alileta uchefuzi katika ulimwengu wa Kiislamu, alileta migawanyiko katika ulimwengu wa Kiislamu, na sababu ni yeye, Ibn Taymiyyah huyu huyu. Kabla ya hapo pia alizungumza kuhusu Imam Ali alaihi ssalam katika vita vake alivyopigana Jamal, Sifin na Harawan. Asema walam yuqatil Ali ala taati llah, bal qatala liyutaa huwa. Asema hakuna siku Imam Ali amepigana jihadi ili atiiwe Mwenyezi Mungu, bali jihadi yake siku zote ni atiiwe yeye, yani ubinafsi Yani hawa ya nafsi yake, yani maslaha yake ya kibinafsi. Sijui hakusoma Qurani akamsikia Mwenyezi Mungu anena, wa minannasi man yashri nafsahu btighaa mardhati llah, shahada kutoka kwa Mwenyezi Mungu ya Imam Ali amwambia, wa minannasi man yashri nafsahu ibtighaa kuna watu wameuza nafsi zao fi sabilillah, kwa ajili tu kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu, sio kutaka maslaha yao. Hakusoma katika Qurani, innama nutimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura. Amali yao yoyote waliokuwa wakiifanya ahli lbeiti walikuwa wakifanya kwa ajili ya nani? Ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Nimalize mfano wa mwisho. Hawa ni wa zamani. Karni ya saba, karni ya karni ya saba karni ya kumi tuje, karni hii ya juzi, karni ya ishirini muhadhiri mkubwa katika kach chuo cha Azhar mtaalamu wa historia asheikhu lkhudhari, huyo ana kitabu chake anakiita cha muhadharatu tarikhi lumami lislamia amesomesha katika jamia kadhaa Masri, wapi mada ya ya tarikhi na ana vitabu vingi ametunga huyo. Alipokuja kwenye kiswa cha Karbala alitoa habari hili, alisema: wa ala ljumla. Kiufupi tufupishe maneno tusiende huku wala huku, fa innal huseina akhtaa fi khurujihi hadha, hakika Husein alikosea katika kutoka kwake na harakati zile alladhi jarra ala lumma, sio tu alikosea kutoka kwake, kulileta kwa umma wabalu lfirqati walikhtilaf wazazaa imada ulfatiha ulfatiha ila yaumina hadha, alileta mipasuko na ikhtilaf na akatingisha nguzo ya umoja wa Waislamu mpaka siku hii yetu ya leo hizi ikhtilafu zote anavyotaka kusema huyo, mnazoziona na migawanyiko yote ya Kiislamu alosababisha ni nani? Kwa kauli yake, mimi siwezi kusema maneno haya aliyosababisha ni nani. msafara wa Imamu Hussein alayhi salam ulikuwa ukisonga mbele kuelekea Karbala. Katika kimya kizito cha jangwani sauti za kengele za ngamia wa msafara wa imamu zilikuwa zikisikika kutoka mbali. Ghafula sauti ya Allahu Allah akbar ya mmoja kati ya watu wa msafara huo ilivunja kimya kizito. Imamu inashuhudia shamba la mitende ambalo sikuwahi kuliona mahala hapa huko nyuma watu kadhaa wa msafara huo waligeuka na kutazama kwa mshangao, huku wakisema: uhusi huo wa unaouona sio shamba la mitende. Hawa ni askari wapanda farasi walioshikilia mikuki mkononi mwao. Wapanda farasi hao walisogea karibu zaidi kadiri msafara wa imamu ulivyokuwa ukisonga mbele. Kamanda wa kundi hilo la watu wenye mishale na mikuki alikuwa akilalamikia kiu cha askari wake. Aliomba maji kwa ajili yao. Imamu Husein alaihissalam aliyelewa vyema kwamba hao walikuwa askari wa adui. Hata hivyo, kutokana na tabia na maadili yake ya Kiislamu, aliamuru watu wote wa msafara huo wa adui wapewe maji ya kunywa, hata farasi wao. Kisha alimuuliza kamanda wao, wewe ni nani? Mimi ni Hur bin Yazid -Riyahi. Imamu aliuliza tena, uko na sisi au udhidi yetu sisi? Hur alijibu, Nimekuja kuzuia msafara wako. Imamu Huseini alaihi salamu alitazama nyuso za watu wa kundi hilo la jeshi la Yazidi, kisha akauliza, siyo nyinyi mlioniandikia maelfu ya barua mkinialika kuja katika mji wenu wakati huu? Sahaba mmoja wa imamu aliadhini na kuwaita watu kwa ajili ya swala. Majeshi yote mawili yalikusanyika nyuma ya imamu Husein alaihi ssalam na kutekeleza ibada ya swala kisha imamu aliamuru msafara uendelee na safari hata hivyo hur alizuia msafara wa imamu kusonga mbele imamu hussein alimuuliza ewe hur unakitaka nini kutoka kwetu alisema nimetakiwa kuzuia msafara wako imamu alitoa hotuba na kukamilisha hoja kwa wahadhirina alisema katika sehemu moja ya hotuba hiyo enyi watu Ghamu na majuto ya washukie nyinyi, ambao mmetuita katika mji wenu, kisha mnashika panga kutupiga vita. Kamwe hatutasalimu amri na kukubali kudhalilishwa. Mwenyezi Mungu, mtume wake na waumini wametukataza kufanya hivyo. Tuko tayari kufa kwa heshima na iza kuliko kufuata watu hawa waovu. Hur aliendelea kufuata msafara wa Imam kama kivuli cha mtu kinavyomfuata mwenye nacho. Hata hivyo, alionekana kuathirika mno na maneno ya Imam ambayo yalizusha tufani kubwa katika roho yake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu