Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anangamia akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: Ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: Ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Juma mubarak, na tumai mchana wako unakuendea vyema, mpenzi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya hey, Ijumaa mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hasan na kusihi usibanduke hapo ulipo. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia kama ada, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Iran. Juma hili tutakuwa na kipindi maalum cha mwezi Muharam, bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au na vile vile kupitia njia ya intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari adama ya kujumlisha plus 98 903506 tano, nne, nane, saba. Imegonga saa sa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yamtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa achukue msimamo mkali dhidi ya kuvunjwa heshima Qurani. Hizbullah yataka nchi za Waislamu ziwafukuze zi mabalozi wa Sweden na Algeria yaijia juu Israel kwa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwandikia barua Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akimtaka achukue msimamo mkali dhidi ya vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu. Hussein Hamir Abdullahian alimwandikia Guterres barua hiyo jana Alhamisi, saa chache baada ya kafiri Salwan Momika kwa mara nyingine tena kuivunjia heshima Qurani Tukufu chini ya ulinzi kamili wa polisi wa Sweden mjini Stockholm. Barua hiyo imesema kitendo hicho cha kudhalilisha matukufu ya kidini si tu kimewakasirisha na kuumiza hisia za Waislamu kote duniani lakini pia wafuasi wa dini tukufu kote ulimwenguni. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amemkumbusha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye barua hiyo kwamba lengo la vitendo hivyo vya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu ni kuendeleza wimbi la vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na kushajiisha misimamo mikali. Sehemu nyingine ya barua hiyo imesema hatua ya serikali ya Sweden ya kutoa kibali cha kufanyika mkusanyiko kwa ajili ya kuivunjia heshima Qurani tukufu mjini Stockholm ni kuchupa mistari mekundu ya Waislamu na kwamba serikali ya Sweden inapaswa iombe radhi kwa jinai hiyo. Jana Alhamisi, raia wa Sweden mwenye asili ya Iraq Salwan Momika kwa mara nyingine tena aliyevunjia heshima Qurani tukufu chini ya ulinzi kamili wa polisi wa Sweden mjini Stockholm. Kafiri huyo mara hii alikanyaga na kupiga mateke nakala ya kitabu hicho kitukufu cha Waislamu nje ya msikiti mkuu mjini Stockholm, karibu na ubalozi wa Iraq. Ikumbukwe kuwa Juni 28 wakati wa sikukuu ya Idul Adha, Momika mwenye umri wa miaka 37 aliidhalilisha Qurani tukufu kwa kuichana na kisha kuchoma moto. Ulimwengu wa Kiislamu umelaani vikali wimbi hilo la vitendo viovu vya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu huko nchini Sweden kwa ridhaa ya serikali ya Stockholm. Wakati huo huo, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu ya Kiarabu kuwafukuza mabalozi wa Sweden katika nchi hizo kulalamikia kitendo cha kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Hii ni baada ya mkimbizi huyo wa Iraq aliyeko Sweden kuivunjia heshima Qur'ani tukufu kwa kuikanyaga na kuipiga mateke mjini Stockholm jana Alhamisi. Tovuti ya habari ya Al-Ahed imemnukuu Sayyid Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, akitoa mwito huo katika hotuba aliyoitoa jana Alhamisi, ambapo alieleza kwamba na hapa nanukuu Tulichokishuhudia kinalenga kuumiza hisia za Waislamu na ni wazi aliyevunjia heshima Qurani tukufu alipata idhini kutoka serikali ya Sweden, na ni mtu yule yule aliyechoma moto au aliyechoma moto nakala ya Qurani hivi karibuni. Mwisho wa kunukuu. Amewataka Waislamu kote duniani kujitokeza kwa wingi kwa ajili ya swala ya Ijumaa hii leo na kisha kukusanyika nje ya miskiti huku wakikumbatia Qurani ishara ya kukienzi na kukitukuza kitabu hicho kitukufu. Sayid Nasrullah amesema kuvunjiwa heshima kwa makusudi Kurani tukufu huko Sweden na katika baadhi ya nchi za Magharibi, chini ya usimamizi wa serikali za nchi hizo, kunaonyesha kiwango kikubwa cha dhulma na uchokozi dhidi ya Waislamu ambao hawakubali kupotoshwa na upotofu na fikra za Kimagharibi. Amesema Waislamu kote duniani, haswa katika nchi za Kiarabu na Kiislamu wanapaswa kuchukua msimamo thabiti na wa umoja wa kuunga mkono Qurani Tukufu, maandiko matakatifu ya Waislamu. Serikali ya Iraq tayari imemfukuza balozi wa Sweden mjini Baghdad kulalamikia serikali ya nchi hiyo ya Ulaya magharibi ya kuruhusu kuvunjwa heshima Qurani Tukufu. Aidha, Waislamu katika mitandao ya kijamii wameendeleza kampeni kubwa ya dunia nzima ya kuhususia bidhaa zinazozalishwa na Sweden kulalamikia kitendo hicho kiovu. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC amelaani vikali hatua ya serikali ya Uswidi ya kuwaruhusu watu wenye misimamo wa mikali kuchoma moto na kala ya Qurani tukufu. Hussein Ibrahim Taha amesema kwamba vitendo hivyo vya kuvunjia heshima matukufu ya kidini ni kielelezo cha kutoheshimu maadili ya kijamii. Kadhalika, baadhi ya serikali za nchi za Uislamu kama Iran, Uturuki, Qatar na Saudi Arabia pia zimepinga dharau na utovu wa adabu uliofanyika huko Sweden dhidi ya Qurani tukufu na zimekabidhi malalamiko yao rasmi kwa mabalozi wa nchi hiyo katika nchi zao. Wengineko, Algeria imekosoa vikali uamuzi wa, wa utawala haramu wa kizoeni wa Israel wa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi na wizara mambo ya mambo ya nje ya Algeria imesema hatua hiyo ya Israel ya kutambua mamlaka ya Moroko kwa eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi inakanyaga wazi sheria za kimataifa. Moroko ililitoa eneo kubwa la Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania mwaka 1975 na tangu wakati huo imekuwa katika mzozo na mapigano na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria ambayo inapigania kuasisi nchi huru katika eneo hilo na kukomesha uwepo wa serikali ya Rabat. Hata hivyo, siku chache zilizopita ofisi ya mfalme wa Morocco iliashiria barua kutoka kwa waziri mkuu wa Israel na kutangaza katika taarifa kwamba Benjamin Netanyahu amemfahamisha Mfalme Muhammad wa Sita kuhusu uamuzi wa, wa kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi. Na Marekani imepongeza na kusifu uamuzi wa wake wa kutuma mabomu yaliyopigwa marufuku kimataifa ya vishada huko nchini Ukraine. Msemaji wa usalama wa taifa ya ikulu ya White House ya Marekani John Kirby jana Alhamisi aliwaambia waandishi wa habari kwa kiburi na majivuno kwamba hapa na nukuu, tumepokea majibu kutoka kwa Ukraine ambao wamesema wanatumia kwa njia athirifu silaha hizo, mwisho wa kunukuu. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Marekani ameendelea kububwaja kwamba wananchi wa Ukraine wanazitumia silaha hizo haramu kwa njia mwafaka kabisa na kwamba anayetaka maelezo zaidi juu ya kadhia hiyo wasiliane na Ukraine. Marekani imetuma nchini Ukraine silaha hizo zilizopigwa marufuku kimataifa, licha ya rais wa Rusia kuzitahadharisha nchi za magharibi kuhusu kutuma mabomu hayo ya vishada huko Ukraine kwa kisingizio cha vita. Na aghalabu ya wananchi wa Marekani wanaamini kwamba rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden na mtangulizi wake Donald Trump hawastahili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine. Utafiti uliofanywa na, na mashirika ya Yahoo News na UGov kwa kushirikisha Wamarekani 1638 baina ya Julai 13 na 17 wamefichua kuwa asilimia 55 ya wananchi wa Marekani hawataki Biden agombea muhula wapili, wa pili, wakisisitiza kuwa hana uwezo, umahiri na ustahiki wa kuliongoza tena taifa hilo. Aidha, asilimia hamsini na tatu ya walioshirikishwa kwenye utafiti huo wamesema mtangulizi wa Biden yaani Donald Trump ambaye aliongoza kwa muhula mmoja hafai kuliongoza tena taifa hilo kwa kwani ni mwanasiasa fisadi mtepetevu na hatari. Asilimia ishirini ya walioshiriki utafiti huo wa maoni wanasema Biden hafai kuongoza tena kutokana na utepetevu wake. Asilimia kumi na mbili wanasema hafai kutokana na ukongwe wake. Asilimia kumi wanasema ni mtu fisadi. Asilimia tisa wanasema kiongozi huyo hafai kwa kuwa hivi sasa anapohudumu muhula wake wa kwanza hafanyi kazi ya kuridhisha, na asilimia tatu wanasema mwanasiasa huyo ni mtu hatari. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Haya ni matangazo ya Ijumaa mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. ni kukumbusha kwamba leo ni Julai 21 inaosadifiana na tarehe tatu Muharram, mwaka mpya wa 1445 Hijria. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una anwani isemayo Wamarekani weusi wa wahanga wa kwanza wa ubaguzi katika ajira. Takwimu za hivi karibuni nchini Marekani zinaonyesha kuwa watu weusi wa wanaunda asilimia 90 ya wafanyakazi walioachishwa kazi mwaka huu kutokana na kuongezeka kwa hofu ya mdororo wa kiuchumi na sera ya makampuni mengi ya kupunguza wafanyakazi. Gazeti la Washington Post limeandika kwamba kwa mujibu wa deta kutoka ofisi ya takwimu za kazi wa Marekani, weusi wa wanaunda karibu asilimia 90 ya watu wazima ambao wamepoteza kazi tangu mwezi Aprili mwaka huu. Vilevile vile. kulingana na deta zilizotolewa hivi karibuni na wakala wa shirikisho wafanyakazi, laki mbili na sitini na saba elfu kati ya laki tatu waliopoteza kazi katika miezi ya hivi karibuni walikuwa Wamarekani weusi. Sera ya ubaguzi ndio sera ya msingi katika sekta mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi na kijamii katika nchi za Magharibi, na kutokana na ongezeko la mivutano ya kijamii, kisiasa na kiuchumi watu wasio wazungu wafuasi wa dini na jamii za walio wachache kama Waislamu na wanawake wako chini ya mashinikizo zaidi kuliko matabaka mengine. Takwimu zilizochapishwa za kufukuzwa kazi watu weusi katika jamii ya Marekani mwaka huu zinaonyesha kwamba kuna pengo kubwa katika kiwango cha ukosefu wa ajira baina ya Wamarekani weusi na weupe, kiasi kwamba wimbi la kufukuzwa kazi katika tasnia ya teknolojia na huduma mwaka huu limewalenga watu weusi. Ripoti zinaonyesha kuwa tayari makampuni makubwa ya teknolojia ya Marekani ikiwa ni pamoja na Apple, Google na Meta yamefuta nyadhifa zenye jukumu la kuwadhaminia ajira watu wa rangi na mbari tofauti, na mwaka huu yamewaachisha kazi makumi ya maelfu ya wafanyakazi weusi au wasiowazungu kwa ujumla. Michael Austin mshauri wa gavana wa zamani wa jimbo la Kansas na mwanachama wa Project 21, yani, mtandao wa wahafidhina weusi wa anasema, kuhusu suala hili kwamba mwaka huu tumeona wafanyakazi zaidi wakifukuzwa, na wamarekani weusi wa walikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutimuliwa kazi kuliko wafanyakazi wengine kwa asilimia 64. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa kwa pamoja na gazeti la Marekani la Washington Post na taasisi ya utafiti wa maoni ya Ipsos yanaonyesha kuwa asilimia 51 ya, ya raia wausi wa Marekani hawana matumaini ya kuboreka hali ya ubaguzi wa rangi nchini humo, na idadi kubwa ya watu wausi walioshirikishwa katika utafiti huo wamesema hali ya ubaguzi wa rangi nchini Marekani itabaki kama ilivyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari Alama ya kujumlisha hao plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo muda si mrefu, mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa sita na robo adhuhuri, kwa saa za hapa Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia ya leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema stratejia ya Iran ni kubadilisha mipaka ya kiusalama kuwa mipaka salama na ya kiuchumi Waziri wa ulinzi wa Iran anasema hakuna anayeweza kuitisha Iran yenye nguvu, na Iran yasisitiza kuwa haki itatekelezwa katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya Shahidi Suleimani. Karibuni. Stratejia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubadili mipaka ya kiusalama na kuwa mipaka salama ya kiuchumi. Rais wa Iran amesisitiza juu ya stratejia hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran na kusema kusawisha masoko ya mipakani na kushirikiana katika nyanja ya nishati na Pakistan ni miongoni mwa njia za kufikia lengo hilo. Rais wa Iran amesitiza pia kuzidishwa ushirikiano kati ya nchi mbili, ili kufanikisha kufikiwa lengo hilo. Rais Saidi Ibrahim Raisi ameasema hayo wiki hii jijini Teheran, katika mazungumzo na jenerali Munir, kamanda wa jeshi la Pakistan na ujumbe aliofuatana nao. Rais wa Iran ameeleza kuwa moja ya vipaumbele vya sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuimarisha uhusiano na nchi jirani zenye mielekeo ya pamoja na Waislamu na kwamba kuharakisha utekelezwaji wa makubaliano ya pande mbili kutaimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Iran na Pakistan. Amesema matokeo yake ni kuboreshwa kiwango cha uhusiano wa kisiasa kati ya nchi hizi mbili jirani. Katika mazungumzo hayo, Jenerali Asim Munir, kamanda wa jeshi la Pakistan, amesifu sera za jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuimarisha uhusiano na nchi jirani na hasa Pakistan, na kuzitaja kuwa fursa yenye thamani sana kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu hivi sasa ina nguvu na uwezo mkubwa wa kiulinzi na kwamba hakuna yeyote anayeweza kulitisha taifa hili. Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani aliyesema hayo siku ya Jumatano pemizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri hapa jijini Teheran, baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kutangaza habari ya kutuma ndege zaidi za kivita na manuari za kijeshi katika eneo la guba ya Wajemi. Brigedia Jenerali Ashtiani amesema Marekani inafuatilia malengo yake, lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran kimsingi, hivi sasa ipo katika marhala ya nguvu na uwezo mkubwa na haiwezi kutishwa na yeyote. Juzi Jumatatu, Pentagon iliagiza kutumwa manuari ya USS Thomas Hadna na ndege za kivita aina ya f35 f16 na zinginezo katika eneo la ghuba ya Wajemi eti kwenda kulinda maslahi ya Marekani na uhuru wa safari za baharini katika eneo. Akijibu uchokozi huo, Jenerali Ashtiani amesema jamhuri ya Kiislamu iko imara katika kuimarisha uwezo wake wa kuzuia mashambulizi na amesisitiza kwamba taifa la Iran, hususan vikosi vyake vya ulinzi, havimwogopi adui yeyote. Na amefafanua nukta hiyo kwa kusema tosemo, Ushauri wetu kwa serikali ya Marekani ni kujiepusha na vitendo vyovyote ambavyo si vya kujenga. Usalama wa eneo hili ni suala linalohusu nchi za Ghuba ya Uajemi na linahitaji ushirikiano. Kwa hivyo, inatarajiwa kwamba majirani wengine nao pia watatoa maonyo yanayohitajika kwa upande husika juu ya suala hili. Ye ye, wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameionya Marekani juu ya kuchukua hatua na kuanzisha chokochoko choko za aina yeyote katika ghuba ya Uajemi. Naser Kanania amesema katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu madai ya kutumwa ndege za kivita za Marekani katika ghuba ya Uajemi kwa kisingizio cha kudumisha usalama kwamba nafasi ya Marekani katika usalama wa eneo haijawahi katu kuwa na malengo ya amani. Kanani ameongeza kuwa hatua na harakati mpya za Marekani hazijengi, na kuendelea kwa hatua hizo kunaweza kusababisha uhasasi na wasiwasi e, katika ghuba ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Iran inafuatilia hatua zozote zisizo za kisheria zinazoathiri usalama wa eneo na haitaziacha vivi hivi harakati zozote zitakazofanywa karibu na mipaka yake Kanani Ameashiria jinsi vikosi vya ulinzi vya Iran vinavyosimamia kikamilifu usalama wa mipaka ya nchi na kusema Iran, Iran inalinda haki yake ya kuchukua hatua kwa namna itakavyoona inafaa kuhusiana na chokochoko zozote zitakazoanzishwa dhidi yake. Akibainisha nukta hiyo amesema kimsingi Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran hivi sasa imepata nguvu na uwezo mkubwa kiasi kwamba hakuna anayeweza kuitishia nchi hii. Nukta hii pia imesisitizwa na mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran Khalipo Meja Jenerali Muhammad Bakiri aliyesema kwamba kutokana na uwezo endelevu wa kujihami wa Iran maadui sasa hawazungumzii tena kuhusu chaguo la kijeshi dhidi ya nchi hii. Vikosi vya ulinzi vya nchi yetu vina uwezo wa kutosha wa kulinda usalama wa taifa na vilevile vile usalama wa nchi zote za eneo hili la kistratejia la magharibi mwa Asia. Katibu wa idara ya haki za binadamu ya jamhuri ya kiislami ya Iran amesisitiza kuwa uadilifu utatendeka katika kuwashughulikia wahusika wote wa mauaji ya shahidi kamanda Qasim Suleimani. Luteni Jenerali Haja Kasim Suleimani, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraq ya Hashdushabi, na wanajihadi wengine kadhaa waliuawa Januari 3, 2020 katika hujuma ya anga ya vikosi vya mizi nao vya kigaidi vya Marekani katika uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Kadhim Gharib Abadi, katibu wa idara ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria mchakato wa sasa wa faili la shahidi kamanda Kasim Suleimani, ambaye pia alikuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pamoja na Abu Mahdi Almuhandis na kusema, kitendo cha Marekani cha kuoua kigaidi mashahidi hawa ni jinai dhidi ya binadamu na akasema haki itatendeka katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya shahidi Suleimani na wenzake. Katibu wa idara ya haki za binadamu pia ameongeza kuwa wa magharibi wanafanya juhudi kuutuisha ulimwengu mtindo wao wa maisha bila kuzingatia aina za tamaduni. Amesema mienendo ya unduma kuili na kuziainisha sheria za nchi zingine kuhusu haki za binadamu kuna madhara makubwa katika uwanja huo, na sisi yaani Iran tunapinga jambo hilo. Katibu wa idara ya haki za binadamu amesema Iran na Iraq ni wahanga wa vikwazo na mauaji ya kigaidi. Huko Iraq, watoto laki tano wasio na hatia wameuliwa ikiwa ni natija ya vikwazo vya Marekani na Magharibi. Na ubalozi wa jamhuri ya kiislami ya Iran mjini Copenhagen, Denmark umetaja vitendo vya kuchoma moto vitabu vitakatifu vya dini tofauti kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Denmark, sambamba na kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Kurani Tukufu, imekutaja kuvikejeli na kuvichoma moto vitabu vitakatifu vya dini mbalimbali kuwa mfano wa wazi wa chuki za kidini, bali pia ni dharau kwa wafuasi wa dini hizo na ukiukuaji wa wazi wa haki za binadamu. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa vitendo vyovu kama kuvunjia heshima vitabu vya dini si uhuru wa kusema, bali ni kielelezo cha wazi cha chuki, na kuongeza kuwa ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran unazitaka serikali za nchi zote kuhakikisha watu wenye misimamo mikali hawapewi nafasi ya kuumiza hisia za wafuasi wa dini yoyote chini ya bendera bandia ya eti uhuru wa kujieleza. Mpenzi msikilizaji, na eh, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini nikokuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Asante sana Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, anafuatilia matangazo haya, kama anavyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Pia anatushukuru kwa kumtumia habari. Lakini Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, katuandikia hapa ubeti eh? Anaandika, ni Ijumaa ya kwanza kwa mwezi wa Muharami, mwaka ndio tuanza. kati ya wewe na mimi, kati ya wewe na mimi ni mengi ya kujifunza, tuepuke uvumi, zisitutoe mafunza, tusituze tusituze zetu ndimi. Haya, ubeti hapo mzito kutoka kwake dkta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee machoto magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, ambayo aghalabu yake yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu ripoti ya tume ya haki jinai iliyokabidhi au iliyokabidhiwa Rais Samia Suluhu Hassan hivi majuzi. Habari Leo limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kisemacho mambo matatu yaipa jeuri tume ya haki jinai. Baadhi ya dondoza habari hiyo kwenye gazeti hilo la serikali zinasema tume hiyo yamtaja ya Samia, mapendekezo yao kufanywa kazi, yajigawa yaanza kazi upya, vipaumbele Septemba. Gazeti la Uhuru pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo ya ripoti ya haki jinai, kwa kuandika tume yataja vigezo vinne utekelezaji wa mapendekezo. Limemnukuu Balozi Ombeni Sefue akisema sisi tuna uhakika ripoti yetu itafanyiwa kazi kwa sababu zifuatazo: kwanza, utashi wa kisiasa usio na shaka hata kidogo wa Rais Samia. Mwananchi pia halikuachwa nyuma, limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa kisemacho tume ya watoa hofu wananchi Balozi Sefue asema Rais Samia ana dhamira ya dhati kukomesha uonevu na kutetea haki. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: serikali yampa ajira anayeokoa watoto njiti, panya wa Sua wapewa kazi kudhibiti ujangili bandarini, kesi ya mkataba wa serikali na Dubai kusikilizwa wazi. Na kuna habari njema kwenye ukurasa wa kumi na tatu wa gazeti hilo kuhusu ukombozi mpya wa wagonjwa wa moyo nchini Tanzania. Nipashe kwa upande wake limeipa kipaumbele la habari isemayo kikokotoo mafao cha zua kilio, polisi tume ya haki jinai ya baini wastaafu kupunjwa stahiki. Pia limeandika Kikwete aonya viongozi Afrika kuhusu binafsi na mapagale ya tajwa, maficho ukatili wa kijinsia watoto Zanzibar. Huko nchini Kenya, Matoleo karibu yote leo yameendelea kutoa kipaumbele kwa habari kuhusu ghasia za kisiasa zinazoendelea kushuhudiwa nchini humo. The Standard limeipa habari hiyo anwani semayo utulivu wa rejea, huku dira ikielekezwa kwa vitendo vya polisi. Kwa mukhtasari, ni kuwa moto wa maandamano ya upinzani unaonekana kufifia na sasa wapinzani na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanamulika mienendo ya askari polisi walivyoamiliana wa au walivyoamiliana na waandamanaji. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika: mashirika ya haki za binadamu yadai wanamgambo alijipenyeza kwenye maandamano, serikali yajibu mapigo kwa kuatia nguvuni viongozi wa Azimio na madaktari wahaha kuwatibu waandamanaji waliotandikwa na kupigwa risasi na maafisa wa polisi. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya kinara wa upinzani Rail Odinga iliyoambatana na anwani semayo niliugua homa tu. Mwandishi anatupasha kwamba kinara wazimio Raila Odinga amesema aliambukizwa flu na ndiposa akakosa kushiriki maandamano iti gazeti hilo pia limeandika wanafunzi wengi wasalia nyumbani, koti ya zima utekelezaji wa sheria tata ya fedha, Ruto aingilia mzozo wa mashine za chai na dereva wa lori lililoua hamsini na watatu kuzuiliwa gazeti dada la Daily Nation pia limetanguliza mbele habari ya kuumwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, limepa kichwa kilichobeba maneno Raila chini kutokana na mafua makali. Toleo lake la mtandaoni pia limepa uzito habari hiyo chini ya anwani isemayo Raila haeleza sababu za kukosa maandamano. Habari nyingine zinazoonekana kwenye gazeti hilo zina vichwa visemavyo mpango, mbad, mpango mbadala wa Ruto iwapo mahakama itazuia utekelezaji wa sheria ya fedha. Utulivu warejea huku maandamano ya kififia. Sitokuruhusu uhujumu uchumi, Ruto hamwonya Raila. Sababu ya kutofanyika maandamano katika ngome ya kisiasa ya Ruto Northrift, na mbunge Babu Owino apandishwa kizimbani. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor ambalo habari yake kuu inahusu uamuzi mkali wa spika wa bunge la Uganda kusimamisha vikao vya chombo hicho baada ya ofisi ya rais kushindwa kutoa maelezo kuhusu uchaguzi wa baraza la mitaa ambalo muda wake ulimalizika Julai kumi. Pia limeandika kuhusu kuendelea kushuhudiwa migawanyiko ndani ya chama cha upinzani cha FDC na vilevile, kuugua wanafunzi mia mbili wa shule ya upili ya na nakanyonyi katika wilaya ya mkono kwa kula chakula kibovu. Toleo lake la intaneti limeshaini habari mbalimbali zikiwemo za kieneo. Baadhi zinasema baba hamchoma mwanawe kwa kunywa supu ya mboga bila ya idhini yake. Mashirika utangazaji, ya utangazaji yasusia shughuli za serikali kutokana na marufuku, na wakimbizi thelathini wa Kongo wa kwama Tororo. Ni saa sita na dakika thelathini na moja au kipenda saa saba kasoro dakika ishirini na tisa kwa saa za hapa Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo, mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala, kama anavyosema Imam Shafii, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu, wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni, ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Mwenyezi Mungu amridhie mrihie, alimwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za yazidi bin Muawiya, Mwenyezi Mungu wa mlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhu al-Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema: Hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlaani yeye na wasaidizi wake. Jahitha anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Husein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar al Haithami ameandika katika kitabu cha Asawaiqu Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezimungu katika Qurani? Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema, kuwatupa jamaa zenu, je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Muqaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo kadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba, kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii, ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salaam. Anasema, katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga Jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia. Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe tatu mfungo 4 Muharam mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 21 Julai mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, inaosadifiana na tarehe tatu Muharam mwaka wa saba Hijria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatumia barua wafalme watawala mbalimbali mbali duniani, na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu waislamu kimataifa. Baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya mtume mtukufu na washirikina wa Maka huko Hudeibia, mtume wa Mwenyezi Mungu alipata fursa ya kuwalingania dini ya Uislamu viongozi watawala kubwa duniani bila wasiwasi. Wanahistoria wanasema kwamba Mtume aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala mbalimbali mbali katika kipindi hicho, wakiwemo watawala wa Roma, Iran, Uhabeshi, Bahrain, Yemen na maeneo mengine makubwa katika zama hizo, ambapo kila mmoja kati ya watawala hao alitoa jibu lake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilionyesha wazi kuwa dini ya Uislamu inalingania haki kwa kutumia mantiki na hoja madhubuti. Miaka 1384 mia iliyopita yani tarehe tatu Muharam mwaka 61 hijria, jeshi la Umar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala baada ya Hur bin Yazid kumzingira Imam Husein alayhi ssalam na masahaba zake katika ardhi ya Karbala na kuwazuia wasisonge mbele. Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa kibaraka wa mtawala dhalim Yazid bin Muawiya huko Kufa alikabidhi jukumu la ukamanda wa jeshi la Yazid kwa Umar bin Saad. Na katika siku kama ya leo, miaka 65 iliyopita meli ya kwanza ya biashara ya nyuklia iliyopewa jina la NS Savannah iliwekwa majini huko Marekani baada ya kugunduliwa atomu na wasomi kutambua nguvu kubwa na nishati ya atomiki ilijitokeza fikra ya kutumia nishati hiyo katika masuala mbalimbali mbali. Hata hivyo, inasikitisha kwamba nishati hiyo ilitumiwa kwa mara ya kwanza kielimu katika kutengeneza mabomu ya nyuklia. Suala hilo lilichochea mashindano ya kutengeneza silaha na mabomu ya nyuklia kati ya madola makubwa na kuiweka dunia katika ncha ya vita vya nyuklia. Meli ya NS Savannah ilikuwa matokeo ya jitihada za wasomi za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Na katika siku kama hii ya leo, yani tarehe 21 Julai mwaka 1958, meli hiyo ya kibiashara iliyokuwa ikitumia nishati hiyo iliwekwa majini na kuanza kufanya kazi. NS Savannah ilikuwa meli ya kwanza iliyotumia nishati ya nyuklia kuvuka bahari ya Atlantic. Hii ni redio Teheran, muda hau nasi moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwandikia barua Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akimtaka achukue msimamo mkali dhidi ya vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu na Kiarabu kuwafukuza mabalozi wa Sweden katika nchi hizo kulalamikia kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Algeria imekosoa vikali uamuzi wa utawala haramu wa Israel wa kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Marekani imepongeza na kusifu uamuzi wa wake wa kutuma mabomu yaliyopigwa marufuku kimataifa ya vishada huko nchini Ukraine. Na ghalabu ya wananchi wa Marekani wanaamini kwamba rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden na mtangulizi wake Donald Trump hawastahili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine. Mukhtasari huo ndio natufungia matangazo haya ya Ijumaa mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na juma mubarak. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com SW, kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.