Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lazi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini piganeni nao. Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Waislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku tunaoseka katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM baadhi ya mikoa huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara, Lindi kupitia redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Afrika. Wiki hii tutakuwa na vipindi vingine viwili maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Muharam. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande cha Kasuda, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Muda nao ukituruhusu tutakuwa pia na baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa moja na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kenya, hali si shwari, hofu ya tanda katika siku ya pili ya maandamano ya azimio la umoja. Hamas ya laani uamuzi wa wa Marekani unaoitambua Israel kama nchi isiyo na ubaguzi wa rangi. Amir Abdullahian asema tumepokea mapendekezo ya Oman ili kurejesha pande zote katika JCPOA. Na Human Rights Watch yasema Tunisia inawadhalilisha pakubwa wahamiaji weusi wa Kiafrika. Na sasa ni habari kamili. Hali ya taharuki imeendelea kutawala nchini Kenya leo katika siku ya pili ya maandamano yaliyoitishwa na muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya linaloongozwa na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga Odinga ambaye alishindwa na William Ruto katika uchaguzi uliopita wa rais amekuwa akisisitiza kuwa ataendelea kuongoza maandamano dhidi ya serikali kupinga kupanda kwa gharama za maisha na kwamba hatalegeza kamba katika hilo mpaka matakwa yao yatakaposikilizwa. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba watu sita waliuawa jana Jumatano katika makabiliano kati ya polisi wa Kenya na waandamanaji. Makabiliano na ghasia kubwa zilishuhudiwa zaidi katika miji mikubwa ya Nairobi na Mombasa, ambako polisi na askari usalama walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi angani kwa shabaha ya kuwatawanya waandamanaji. Skuli zilifungwa jana katika miji miwili mikuu nchini humo kwa hofu ya ghasia na maandamano hayo ya siku tatu ambayo leo yameingia ya siku yake ya pili. Polisi wamewatia nguvuni waandamanaji wasiopungua mia nne kutokana na machafuko ya hivi sasa nchini Kenya. Wahariri wa magazeti ya nchi hiyo wametoa taarifa wakisisitiza haja ya, ya kurejeshwa amani na utulivu nchini humo. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema kwa sasa taifa hili limo katika mkondo wa kusambaratika, na iwapo haitakuwa na mwafaka na maelewano kuhusu masuala tata, basi nchi itajipata kwenye hali mbaya na ambayo haitaweza kujinasua. Taarifa ya pamoja ya wahariri wa Kenya imesema, kwa sasa malumbano si muhimu, ila hoja kuu ni kuwa Kenya itaendelea kuteketea kama rais na Odinga wataendelea kushikilia misimamo mikali. Juhudi za awali za mazungumzo, ikiwemo kuundwa kamati ya bunge, zimegonga mwamba, japo hilo halina maana kwamba hakuna nafasi ya kujaribu tena. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani hatua ya Kongres ya Marekani ya kupasisha azimio linaloitaja Israeli kuwa taifa lisilo la kibaguzi na kusema kuwa uamuzi huo ni upendeleo wa wazi wa Marekani eh, kwa uvamizi huo na unahimiza Israeli kuendeleza jinai na uhalifu wake dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema uamuzi wa Marekani umepuuza historia mbaya ya utawala huo vamizi na jinai zake za hivi karibuni zilizofanywa na magengi ya walowezi wanaopewa uungaji mkono na jeshi la utawala ghasibu wa Israel katika mji wa Huwara na makumi ya vijiji vingine vya Wapalestina. Hamas imesisitiza kwamba uamuzi huo usio wa haki wa Marekani hautabadilisha uhalisia wa utawala vamizi unaotenda uhalifu na wa kibaguzi ulioanzishwa kwa kutegemea sera ya mauaji ya kimbari kuwafukuza wamiliki wa ardhi na kuwaweka wavamizi mahali pao. Hamas imesisitiza kuwa watu wa Palestina wataendelea na mapambano yao halali dhidi ya uvamizi huo hadi watakapowatimua maghasibu kutoka kwenye ardhi yao. Jumanne iliyopita baraza la wawakilishi la Marekani lilipitisha azimio linaloitaja Israel kama eti taifa lisilo la ubaguzi wa rangi, likipinga kauli ya mwakilishi wa chama cha Demokratic Pramila Jayapal ambaye alisema kuwa Israel ni taifa la kibaguzi na watu wa Palestina wanastahili kujiamulia hatima yao. Itakumbukwa kuwa ripoti yenye karibu kurasa mia tatu iliyotolewa mwaka jana na Amnesty International, iliyopewa jina la mfumo wa Israeli wa kutawala kikatili na kuwakandamiza Wapalestina, iliyotolewa Jumanne ya jana inaeleza, iliyotolewa Jumanne wiki hii inaeleza vitendo vya kinyama vya kuwalazimisha watu kuondoka katika makazi yao, kuwekwa kizuizini, mauaji ya kikatili na majeraha makubwa kunyimwa haki za msingi na kuwakandamiza na kuwatesa wapalestina na kuonyesha jinsi utawala huo wa Israel ulivyoundwa kwa msingi wa dhulma na ukandamizaji wa kimfumo dhidi ya Wapalestina. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu mazungumzo yake na waziri mwenzake wa Oman kwamba Maskate inafanya juhudi za kukurubisha mitazamo ili pande zote husika zirejee katika utekelezaji wa majukumu yao katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Saiid Badr al Busaidi, waziri wa mambo ya nje wa Oman aliyeko ziarani hapa mjini Teheran, amekutana na kufanya mazungumzo na Husen Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran. Husen Amir Abdullahyan amezungumzia ziara ya waziri wa mambo ya nchi wa Omani hapa Teheran na masuala mbalimbali yaliyojadiliwa katika mazungumzo ya pande mbili na kusema ajenda kuu ya mazungumzo ya pande mbili za Iran na Omani ilihusu ufuatiliaji wa mapatano na hati zilizosainiwa katika mazungumzo ya viongozi wa nchi mbili mwaka mmoja uliopita. Amir Abdullahian pia amesema katika mazungumzo ya pande mbili tumependekeza kuanzishwa kongamano la mazungumzo na ushirikiano wa kikanda wa nchi za Ghuba ya Uajemi, yani majirani sita wa kusini na majirani wawili wa kaskazini, yani Iraq na Iran, na pengine nchi ya Yemen inaweza kuongezwa katika mchakato huo. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni Iran na Oman daima zimekuwa na uhusiano mzuri unaotilia mkazo suala la kuheshimiana na kujali maslahi ya pande mbili licha ya mivutano iliyojitokeza katika ghuba ya Uajemi na njama za Marekani za kuzidisha chuki na propaganda chafu dhidi ya Iran. Viongozi wa Oman wanaamini kuwa uhusiano wa karibu wa nchi hiyo na Iran umejengeka kwa msingi wa ukweli na uhalisia wa mambo na wanaitambua Iran kuwa ni nchi kubwa jirani. Aidha, nchi zote mbili hazina hitilafu yoyote katika suala la ardhi au mipaka. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Human Rights Watch limeeleza kwamba askari usalama wa Tunisia wamefanya unyanyasaji mkubwa dhidi ya wahamiaji weusi wa Kiafrika na limetoa mwito kwa Umoja wa Ulaya kusimamisha ufadhili wa kudhibiti uhamiaji nchini humo. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake mjini New York, Marekani limesema kuwa tangu mwezi Machi mwaka huu limewahoji wahajiri na raia wanaotafuta hifadhi zaidi ya ishirini ambapo aghlabu yao waliweka wazi unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu waliopitia wakiwa mikononi mwa mamlaka husika za Tunisia. Wahajiri saba kati ya ishirini waliohojiwa na Human Rights Watch walikuwa miongoni mwa wahajiri weusi wa kiafrika 12 ambao mwezi huu walifukuzwa au kulazimishwa elfu 12 ambao mwezi huu walifukuzwa au kulazimishwa na askari wa usalama wa Tunisia kuelekea maeneo ya jangwani ya nchi hiyo inayopakana na Libya na Algeria. Ripoti ya shirika la habari la AFP Jumapili iliyopita aliripoti kwamba walinzi wa mpakani wa Libya wameokoa makumi ya wahajiri wa, wa Kiafrika ambao walikuwa hoi huku wakiwa wameishiwa maji mwilini. Wahajiri hao walisema kuwa mamlaka husika za Tunisia ndizo zilizowatelekeza katika maeneo hayo ya jangwani. Taarifa hizo zimetolewa kufuatia ushahidi uliowasilishwa na mashirika yasiyo ya kiserikali na mashahidi kwa AFP siku chache baada ya mamia ya wahajiri weusi wa, wa, wa kiafrika kufukuzwa katika mji wa bandari wa Sfax mapema mwezi huu. Jumapili iliyopita, Umoja wa Ulaya na Tunisia zilisaini hati ya maelewano kwa ajili ya ushirikiano wa kimkakati na mkubwa kuhusu masuala ya uhamiaji usiona wa kawaida maendeleo ya kiuchumi na nishati jadidika. Shirika la Human Rights Watch limeongeza kwamba dhuluma nyingi ilizo ripoti zimejiri baada ya Rais Kais Said wa Tunisia mwezi Februari mwaka huu kuyatuhumu makundi ya wahamiaji kutoka katika nchi za chini ya jangwa la Sahara kuwa yanasababisha machafuko nchini humo ili kubadili muundo wa kidemografia wa Tunisia. Na taasisi ya Marekani ya Heritage Foundation imetangaza katika ripoti yake ya hivi karibuni na hitimisho lake kuhusu hadhi ya kimataifa ya sarafu ya dola ya Marekani kwamba sarafu hiyo iko kwenye mkondo wa kushtuka wa kushuka na kuporomoka. The Heritage Foundation ambayo ni mojawapo ya taasisi za Marekani zenye ushawishi zaidi katika uwanja wa sera za umma, imetangaza katika ripoti yake ya hivi karibuni kuhusu hadhi ya kimataifa ya dola ya Marekani kwamba serikali ya Marekani imetumia dola kama silaha na nchi nyingine duniani zimetazama upya misimamo yao juu ya kuendelea kutumia sarafu ya dola kwa sababu ya sera hiyo ya serikali ya Washington. Kwa mujibu wa mwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya uchumi, mataifa mbalimbali yanaendelea kuachana na kutumia sarafu ya dola ya Marekani, hivyo serikali ya Washington inapaswa kuwa makini katika kuendeleza mienendo yake ambayo imepunguza thamani na uaminifu wa mataifa mengine kwa sarafu ya dola ya Marekani. Wakati huo huo, Raymond Dalom, bilionea mwekezaji na mwanaharakati wa uchumi wa Marekani, amesema kuhusu suala hilo kwamba wakati ambapo silaha kubwa ya Marekani ni vikwazo na serikali ya Washington ina uwezo wa kuzuia mali za watu wa nchi nyingine, hakuna sababu ya nchi yoyote kuwa na imani na sarafu ya dola. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hitilafu kubwa baina ya Riyadh na Abu Dhabi kuhusu uongozi wa ulimwengu wa Kiarabu. na katika ripoti yake ya karibuni jarida la Wall Street Journal linalochapishwa Marekani limeashiria hitilafu kubwa za kimtazamo zilizopo kati ya Muhamad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na Muhamad Bin Zaid, rais wa Muungano wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, na kuandika kuwa mgogoro huo ambao dalili zake zilionekana kitambo nyuma, ulibainika hadharani mwezi Disemba mwaka jana. Imarati na Saudi Arabia, nchi mbili za kiarabu ambazo licha ya kushirikiana katika baadhi ya masuala ya kikanda katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, lakini zimeshuhudia mizozo ya chini kwa chini katika mahusiano baina yao. Abu Dhabi na Riyadh ziliungana dhidi ya harakati ya Ikhwanul Muslimin katika mivutano na nchi jirani ya Qatar katika vita dhidi ya watu wa Yemen na hata zimekuwa na mitazamo inayofanana kuhusiana na kadhi ya Palestina. Hata hivyo, wakati huo huo zimehitilafiana pakubwa huko Yemen. Imarati haikufurahishwa na hatua ya Saudia ya kumaliza hali ya mvutano iliyokuwepo kati yake na Qatar bila ya kuitaarifu Abudhabi. Riyadh na Abudhabi zimekuwa zikivutana kuhusiana na vita vya Yemen, huko kila upande ukiliunga mkono kundi mahususi huko Yemen na hivyo kuzusha ushindani baina ya nani atakuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Jambo hilo li, lilizifanya Abu Dhabi na Riyadh kuwa washindani wawili wakubwa nchini Yemen. Hali hiyo ya hitilafu kali baina ya pande hizo mbili imedhihiri zaidi kutokana na nchi zote mbili kuwania kuwa na nafasi ya juu katika kuongoza ulimwengu wa Kiarabu. Jarida la Wall Street Journal limewanukuu baadhi ya watu wa karibu na bin Salman na bin Zayed na kuandika, pamoja na kuwa pande mbili hizo huko nyuma zilikurubiana katika masuala mengi, lakini sasa ni zaidi ya miezi sita ambapo wawili hao hata hawajazungumza. Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ambaye kwa mujibu wa Wall Street Journal alimtambua Muhammad bin Said kama mwongozo wake katika siasa za ndani na nje za nchi, alitarajia kuwa bin Said asingeweza kutoa changamoto kwa nafasi ya kikanda ya Saudi Arabia, na kwamba angeunga mkono Saudia. Hata hivyo bin Zayed kama ilivyo bin Salman pia ni kiongozi mwenye kupenda jaha na makuu, ambaye haoni tabu kutoa changamoto kwa bin Salman na hata kuthibitisha udhaifu wake. Jarida la Wall Street Journal limemnukuu afisa mmoja wa serikali ya rais Joe Biden wa Marekani na kuandika: bin Salman na bin Zayed ni watu wawili wenye kupenda makuu ambao wanataka kuwa na hadhi na nafasi kuu katika masuala ya kikanda naam. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni some baadhi ya maoni. Bwana Juma Idiisa wa Masoi, Kondoa, Tanzania, unasema poleni wa Kenya kwa sakata la maandamano yenye kusimamiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Kwa kiongozi huyo wa upinzani Raila Odinga, namshauri atafute njia nyingine ya kupata suluhu badala ya kufanya fujo na maandamano na kuuawa wa watu wasio na hatia. Bwana Abdullah Ali Makajuro wa Tabora, Tanzania, anasema shukran. Nasi pia tunakushukuru. Hapa ni mjini Teheran, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika habari za dunia. Hali ya taharuki imeendelea kutawala Kenya leo katika siku ya pili ya maandamano yaliyoitishwa na Muungano wa Azimio la Umoja One Kenya linaloongozwa na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Raila Odingam. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani hatua ya Marekani ya kupasisha azimio linaloitaja Israel kuwa eti taifa lisilo la kibaguzi. Na waziri wa mambo ya, ya nchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu mazungumzo yake na mwenzake wa Oman kwamba Muscat inafanya juhudi za kukurubisha mitazamo ili pande zote husika zirejee katika utekelezaji wa majukumu yake katika mapatano ya nyuklia JCPOA. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kutegea sikio kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na vipindi viwili maalum kwa mnasaba mwezi huu mtukufu wa Muharram. Baadaye tutakuwa na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyosalia ya pili na ya mwisho ya matangazo haya a Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia ya leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema stratejia ya Iran ni kubadilisha mipaka ya kiusalama kuwa mipaka salama na ya kiuchumi. waziri wa ulinzi wa Iran anasema hakuna anayeweza kuitisha Iran yenye nguvu, na Iran yasisitiza kuwa haki itatekelezwa katika kuwashughulikia wahusika wa, wa mauaji ya Shahidi Suleimani. Karibuni. Strategia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubadili mipaka ya kiusalama na kuwa mipaka salama ya kiuchumi. Rais wa Iran amesisitiza juu ya strategia hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema kustawisha masoko ya mipakani na kushirikiana katika nyanja ya nishati na Pakistan ni miongoni mwa njia za kufikia lengo hilo. Rais wa Iran amesisitiza pia kuzidishwa ushirikiano kati ya nchi mbili ili kufanikisha kufikiwa lengo hilo. Rais Saidi Ibrahim Raisi ameasema hayo wiki hii jijini Teheran katika mazungumzo na Jenerali Asim Munir kamanda wa jeshi la Pakistan na ujumbe aliofuatana nao. Rais wa Iran ameeleza kuwa moja ya vipaumbele vya sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuimarisha uhusiano na nchi jirani zenye mielekeo ya pamoja na Waislamu na kwamba kuharakisha utekelezwaji wa makubaliano ya pande mbili kutaimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Iran na Pakistan. Amesema matokeo yake ni kuboreshwa kiwango cha uhusiano wa kisiasa kati ya nchi hizi mbili jirani. Katika mazungumzo hayo, Jenerali Asim Munir, kamanda wa jeshi la Pakistan, amesifu sera za jamhuri ya kiislamu ya Iran za kuimarisha uhusiano na nchi jirani na hasa Pakistan, na kuzitaja kuwa fursa yenye thamani sana kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu hivi sasa ina nguvu na uwezo mkubwa wa kiulinzi na kwamba hakuna yeyote anayeweza kulitisha taifa hili. Brigedia Jenerali Mohammad Ridha Ashtiani aliyesema hayo siku ya Jumatano pembezoni mwa kikao cha baraza la mawaziri hapa jijini Teheran baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon kutangaza habari ya kutuma ndege zaidi za kivita na manuari za kijeshi katika eneo la ghuba ya Wajemi. Brigedia Jenerali Ashtiani amesema ya Marekani inafuatilia malengo yake, lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran kimsingi, hivi sasa ipo katika marhala ya nguvu na uwezo mkubwa na haiwezi kutishwa na yeyote. Juzi Jumatatu, Pentagon iliagiza kutumwa manuari ya USS Thomas Hudna na ndege za kivita aina ya F35 F16 na zinginezo katika eneo la ghuba ya Uajemi, eti kwenda kulinda maslahi ya Marekani na uhuru wa safari za baharini katika eneo. Akijibu uchokozi huo, jenerali Ashtiani amesema jamhuri ya Kiislamu iko imara katika kuimarisha uwezo wake wa kuzuia mashambulizi na amesisitiza kwamba taifa la Iran hususan vikosi vyake vya ulinzi havimwogopi adui yeyote na amefafanua nukta hiyo kwa kusema tosemo: Ushauri wetu kwa serikali ya Marekani ni kujiepusha na vitendo vyovyote ambavyo si vya kujenga. Usalama wa eneo hili ni suala linalohusu nchi za Ghuba ya Uajemi na linahitaji ushirikiano. Kwa hivyo, inatarajiwa kwamba majirani wengine nao pia watatoa maonyo yanayohitajika kwa upande husika Mbana, juu ya swala hili. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameionya Marekani juu ya kuchukua hatua na kuanzisha chokochoko -choko za aina yeyote katika ghuba ya Uajemi. Nasir Kanania amesema katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu madai ya kutumwa ndege za kivita za Marekani katika ghuba ya Uajemi kwa kisingizio cha kudumisha usalama kwamba nafasi ya Marekani katika usalama wa eneo haijawahi katu kuwa na malengo ya amani. Kanaani ameongeza kuwa hatua na harakati mpya za Marekani hazijengi na kuendelea kwa hatua hizo kunaweza kusababisha uhasasi na wasiwasi katika ghuba ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Iran inafuatilia hatua zozote zisizo za kisheria zinazoathiri usalama wa eneo na haitaziacha vivi hivi harakati zozote zitakazofanywa karibu na mipaka yake. Kanani ameashiria jinsi vikosi vya ulinzi vya Iran vinavyosimamia kikamilifu usalama wa mipaka ya nchi na kusema, Iran inalinda haki yake ya kuchukua hatua kwa namna itakavyoona inafaa kuhusiana na chokochoko zozote zitakazoanzishwa dhidi yake. Akibainisha nukta hiyo, amesema kimsingi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa imepata nguvu na uwezo mkubwa kiasi kwamba hakuna anayeweza kuitishia nchi hii. Nukta hii pia imesisitizwa na mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, Meja Jenerali Muhammad Bakiri aliyesema kwamba kutokana na uwezo endelevu wa kujihami wa Iran, maadui sasa hawazungumzii tena kuhusu chaguo la kijeshi dhidi ya nchi hii. Vikosi vya ulinzi vya nchi yetu vina uwezo wa kutosha wa kulinda usalama wa taifa na vilevile vile usalama wa nchi zote za eneo hili la kistratejia la magharibi mwa Asia. Katibu wa idara ya haki za binadamu ya jamhuri ya kiislami Iran amesisitiza kuwa uadilifu utatendeka katika kuwashughulikia wahusika wote wa mauaji ya shahidi kamanda Qasim Suleimani, luteni jenerali haja Qasim Suleimani, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraq ya Hashdushabi na wanajihadi wengine kadhaa waliuawa Januari 3, 2020 katika hujuma ya anga ya vikosi vamizi na vya kigaidi vya Marekani katika uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Kadhim Gharib Abadi, katibu wa idara ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria mchakato wa sasa wa faili la shahidi kamanda Kasim Suleimani, ambaye pia alikuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pamoja na Abu Mahdi Almuhandis na kusema kitendo cha Marekani cha kuoua kigaidi mashahidi hawa ni jinai dhidi ya binadamu, na akasema haki itatendeka katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya shahidi Suleimani na wenzake. Katibu wa idara ya haki za binadamu pia ameongeza kuwa wa magharibi wanafanya juhudi kuutuisha ulimwengu mtindo wao wa maisha bila y kuzingatia aina za tamaduni. Amesema mienendo ya unduma kuili na kuziainisha sheria za nchi zingine kuhusu haki za binadamu kuna madhara makubwa katika uwanja huo, na sisi yaani Iran tunapinga jambo hilo. Katibu wa idara ya haki za binadamu amesema Iran na Iraq ni wahanga wa vikwazo na mauaji ya kigaidi. Huko Iraq watoto laki tano wasio na hatia wameuliwa, ikiwa ni natija ya vikwazo vya Marekani na Magharibi. Na ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Copenhagen, Denmark umetaja vitendo vya kuchoma moto vitabu vitakatifu vya dini tofauti kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Denmark sambamba na kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Kurani tukufu imekutaja kuvikejeli na kuvichoma moto vitabu vitakatifu vya dini mbalimbali kuwa mfano wa wazi wa chuki za kidini, bali pia ni dharau kwa wafuasi wa dini hizo na ukiukuaji wa wazi wa haki za binadamu. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa vitendo vyovu kama kuvunjia heshima vitabu vya dini si uhuru wa kusema bali ni kielelezo cha wazi cha chuki, na kuongeza kuwa ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran unazitaka serikali za nchi zote kuhakikisha watu wenye misimamo mikali hawapewi nafasi ya kuumiza hisia za wafuasi wa dini yoyote chini ya bendera bandia ya eti uhuru wa kujieleza. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwo yake Mola, kwa herini. Na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakuambia ni radhi, wapenzi wasikilizaji, kwamba hicho hakikuwa kipindi cha Afrika wiki hii, bali kilikuwa ni kipindi cha Iran juma hili ambacho kimeletwa kwenu na Mubarak Hinia. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio vipindi viwili kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Muharam. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo haya. Mapema kabla ya alfajiri dunia ilikuwa katika kimya cha kabla ya tufani. Wakati huo, Imamu Husein alayhi ssalam alikuwa katika fikra ya kutengeneza hamasa kubwa. Imamu alikatiza ibada ya hija kwa shabaha ya kuwaokoa wanadamu kutoka kwenye shari ya mtawala dhalimu na asiyefaa, na hivyo kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu ya kupambana na madhalimu na waovu. Akiwa katika njia kueleke ya kuelekea Kufa, Iraq. Alizungumza na watu akiwaambia, Enyi watu, mtume wa Mwenyezi Mungu amesema, kila mtu anayemuona mtawala dhalimu anayehalalisha aliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu na kwenda kinyume na suna za mtume na kutenda dhambi na maasi baina ya watu, lakini hakukabiliana naye, basi elewe kwamba Mwenyezi Mungu atamweka mahala pabaya. Zuhair bin Kain ambaye alikuwa amejiunga na Imamu njiani alisimama na kumwambia Imamu, mimi na jamaa zangu tunafadhilisha kuwa pamoja nawe kuliko kubakia katika dunia hii. Ghafla na kwa mbali vilidhihiri kundi la watu waliokuwa wamepanda farasi. Kulijitokeza maswali mengi kuhusu kundi hilo la watu. Muda mfupi baadaye Imamu Hussein aliwauliza watu wa kundi hilo, mna habari gani kutoka Kufa? Mmoja kati ya wapanda farasi hao alisema Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya Ahlul Baiti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Huko Kufa watu wakubwa na mashuhuri wamenunuliwa na utawala wa Yazid kwa kupewa hongo na rushwa. Mifuko yao imejazwa fedha na wamejiunga na Bani Umayya. Ewe Hussein, hakika watu hawa wameafikiana kusimama dhidi yako. Mtu mwingine wa kundi hilo alisema, nyoyo za watu wa Kufa ziko pamoja nawe, lakini kesho watatumia panga zao dhidi yako. Imamu Hussein aliuliza, mjumbe wangu Qais hajaja kweni? Mmoja wao alijibu, ndio, amekuja Kufa, lakini askari wa bin Ziyada, gavana wa Yazid bin Muawiya wamemkamata na kumtaka akutusi wewe mbele ya hadhara ya wananchi. Hata hivyo Kais ametaja sifa zako njema na baba yako na kumlaumu bin Ziadi, gavana wa Yazidi. Baada ya hapo, bin Ziadi aliamuru auawe shahidi. Baadhi ya watu waliokuwa katika msafara wa Imamu Hussein walimtaka akatize safari yake na kurejea ya nyuma. Walisema watu wa Kufa hawatakusaidia kwa msingi huo, hapana budi kurudi nyuma. Kinyume chake maneno ya kundi la wapanda farasi yalimtia hamasa zaidi Imam Hussein na kuimarisha maradufu azma na irada yake. Alidhihirisha irada na azma yake kwa kusoma aya ya 23 ya Suratul Ahzab inayosema, min almuminina rijalun sadaqu ma ahadullah alayhi faminhum man qadha nahbah wa minhum man yantadhir Wama badalu tabdila, miongoni mwa waumini wapo waliotimiza walioahidiana na Mwenyezi Mungu, baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha ahadi hata kidogo. Imamu Hussein alaihi salam aliwaamuru masahaba zake wawape farasi maji ya kunywa na wajitayarishe kuelekea Karbala kwa ajili ya kutengeneza hamasa kubwa. Salamu za Mola ziwe juu ya Hussein Ali na masahaba zake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Harakati ya Imam Husein alayhi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hi leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo, iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafii lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar, akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi salam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia, Mwenyezi Mungu wamlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad WSA ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema: Hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Jahitha. Anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya yani kumuua Husein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar Alhaithami ameandika katika kitabu cha Asawaiqu Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezimungu katika Qurani? Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema kuwatupa jamaa zenu, je yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, yeah, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal, Abdurazaq Muqaram anasema katika kitabu cha Maqtal lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani waziwazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi waziwazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu ni wajibu kwa kila mwislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi Mwenyezi Mungu amdhalilishe Sibt bin al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii kiongozi wa madhehebu ya Shafii ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam. Anasema, katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga Jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia. Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi shafi Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.