Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba, na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Vyema, karibu katika matangazo haya ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji. Tutakuwa na, na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na kwenye safi ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu wa huko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Palestina. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Magaidi 100 wa Alshabab waangamizwa katikati ya Somalia. Marekani yaziwekea vikwazo benki 14 za Iraq kwa kushirikiana na Iran. Na Wairaqi wa ushambulia ubalozi wa Sweden kulalamikia kuvunjwa heshima Qur'ani tukufu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wananchi wa Iraq waliokuwa na ghadhabu wameuvamia ubalozi wa Sweden mjini Baghdad na kuchoma moto sehemu moja ya ofisi za ubalozi huo kulalamikia kibali cha pili kilichotolewa na serikali ya Stockholm cha kuruhusu kuvunjwa heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Waandamanaji hao ambao akthari yao ni wafuasi wa Muktada Asadr, kiongozi wa harakati Asadr ya nchini Iraq, Mapema leo Alhamisi wameshambulia malango ya jengo la ubalozi huo wa Sweden mjini Baghdad huku wakiwa wamebeba misahafu. Wamesikika wakipiga nara za kulaani vitendo vya kuvunjia heshima Qurani tukufu nchini Sweden kwa ridhaa ya serikali. wizara Irak, jihau, ya mambo ya nje ya Iraq imewakosoa waandamanaji hao ikisisitiza kuwa maafisa wote wa ubalozi huo wako salama. Sweden imebariki kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kwa mara nyingine tena, licha ya waziri wa sheria wa nchi hiyo hivi karibuni kukiri hadharani madhara ya kiusalama ya kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini nchini humo, na akatangaza kwamba sasa serikali ya nchi hiyo imeamua kuchunguza uwezekano wa kuharamisha na kupiga marufuku kuchoma moto kitabu hicho kitukufu cha Waislamu. Ikumbuko kuwa Juni 28 mwaka huu Mswidi Salwan Mumika mwenye umri wa miaka 37 alichoma moto nakala ya Qur'ani tukufu mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm siku ambayo Waislamu Sweden walikuwa katika siku ya kwanza ya Eid al-Adha. Mkimbizi huyo wa Iraq aliyepewa uraia wa Sweden alikivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili kwa kibali cha mahakama ya Sweden na kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Waislamu kote duniani wameendelea kupaza sauti zao kulani kitendo hicho kiovu cha kudhalilisha na kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden, huku kampeni kubwa ya dunia nzima ya kususia bidhaa zinazozalishwa na nchi hiyo ya magharibi ikishika kasi. Kwengineka, wanachama wasiopungua mia moja wa kundi la kigedi la Alshabab wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katikati ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema wanamgambo hao wa Alshabab waliuawa katika operesheni kabambe iliyofanyika jana Jumatano, katika vijiji vya Galiba na el Quraq vilivyopo katika mpaka wa majimbo ya Galgadud na mido Shabele. Kwa mujibu wa wizara hiyo, magaidi hao wakiwemo makamanda wao saba wa ngazi za juu wameuawa katika operesheni ya pamoja ya vikosi vya Somalia kwa ushirikiano na askari vamizi wa Marekani. Mapema jana, pia jeshi la taifa la Somalia lilitangaza habari ya kuangamiza wanachama thelathini wa al Shabab wakiwemo makamanda wao wawili katika eneo la el Qurak katikati ya nchi. Taarifa ya maafisa wa usalama wa Somalia inaeleza kuwa ngome kadhaa za wanamgambo hao wenye misimamo ya kufurutu ada zimeangamizwa katika operesheni hiyo. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya viongozi wa Somalia kutangaza habari ya kuuawa magaidi ishirini wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab katika operesheni nyingine ya vikosi vya serikali katikati mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Katika hatua nyingine, Marekani imetangaza kuziwekea vikwazo benki 14 za Iraq kwa tuhuma za kushirikiana na Iran. Kwa mujibu wa gazeti la Wall Street Journal, wizara ya hazina Marekani na benki kuu ya nchi hiyo mjini New York zinaituhumu Iraq kuwa inafanya miamala kwa kutumia sarafu ya dola Marekani na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti hilo limenukuu maafisa wa Washington wakisema kwamba wizara ya hazina Marekani imezizuia na kuziwekea vizingiti benki hizo za Iraq kufanya miamada yoyote kwa kutumia sarafu ya dola Marekani. Inahesabiwa kuwa nchi inayoongoza kwa uwekaji vikwazo duniani ikiwa na rekodi kubwa zaidi ya kutumia ya kila aina ya vikwazo dhidi ya nchi zingine kwa ajili ya kufanikisha malengo na maslahi yake. Machi mwaka huu pia Marekani ilitangaza kuyawekea vikwazo makumi ya mashirika kwa tuhuma za kuisaidia Iran kukwepa vizingiti vya Washington vya kuiweka Tehran nje ya mfumo wa kimataifa wa fedha. Kabla ya hapo, Marekani iliyawekea vikwazo makampuni na meli kadhaa katika kuendeleza mwelekeo wake wa kindumakuwili na sera yake ya mashinikizo ya juu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Marekani imekuwa ikiendeleza uraibu wake huo wa vikwazo kwa kuyawekea vikwazo mashirika na nchi ambazo hazikubaliani na sera zake za kibeberu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mahkama ya kilele ya Ghana imetupilia mbali pingamizi la kisheria lililotaka li kuzuia bunge la nchi hiyo kupasisha muswada wa sheria kali ya kukabiliana na vitendo vichafu vya ubaradhuli nchini humo. Hatua hiyo iliyochukuliwa jana Jumatano na mahakama ya juu ya Ghana sasa imefungua mlango wa kupasishwa kwa sheria hiyo. Bunge la Ghana limekuwa likiujadili mswada huo tokea Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja na akthari ya wabunge wanaunga mkono kupasishwa kwa sheria hiyo. Mswada huo dhidi ya mahusiano ya watu wenye jinsia moja na watu waliobadilisha jinsia zao kwa kifupi LGBTQ unaainisha hadi kifungo cha miaka kumi jela kwa wale watakaohusika na uovu huo au kuushajiisha. Mbali na kutaka kujinaishwa ufuska huo, kwa sasa wanaojihusisha na usenge na usagaji nchini Ghana wanaweza kukabiliwa na kifungo cha hadi miaka mitatu jela. Nchi za magharibi zimetiwa kiwewe na wimbi la nchi za Afrika kupasisha sheria kali za kupambana na ubaradhuli. Machi mwaka huu, mbunge wa Ghana katika eneo bunge la Ningo Prampram Samuel George alimjia juu makamu wa rais Harris, aki wa Marekani Kamala Harris akiwa safarini nchini Ghana kwa kuunga mkono na kushajiisha ushoga. Alisema Harris hana haki ya kimaadili ya kuzungumza kuhusu masuala ya haki za binadamu katika taifa hilo la Afrika Magharibi, huku kukiwa na vurugu za bunduki katika nchi yake. Mwanasiasa huyo alisema muswada wa kupinga LGBTQ ambao umekuwa kwenye kamati ya bunge ya katiba na sheria tangu mwaka jana utawasilishwa kwa wenzake katika bunge kwa mjadala zaidi na kupigiwa kura. Amesisitiza kuwa mswada wake huo hauki, haukiuki haki za binadamu za raia wa Ghana. Na bunge la rasia almaarufu Duma limeidhinisha mswada wa sheria inayoruhusu kuanzishwa kwa mfumo wa benki za Kiislamu katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Duma iliidhinisha mswada huo uliowasilishwa kwa mara ya mwisho bungeni hapo jana na hivyo kubariki kuanzishwa kwa benki za Kiislamu katika maeneo yenye idadi kubwa ya Waislamu nchini humo ya Bashkortostan, Chechnia, Dagestan na Tatarstan. Sheria hiyo inaruhusu kuanzishwa kwa mfumo wa benki za Kiislamu katika maeneo hayo kuanzia Septemba mosi katika hatua ya majaribio, na iwapo mpango huo utafanikiwa ndani ya miaka miwili, basi utapanuliwa na kusambazwa katika maeneo mengine ya nchi hiyo. Inaarifiwa kuwa huduma za kiislamu za kifedha zitatolewa katika fremu ya mashirika ya ubia wa kifedha, kwa kifupi FPO, na kuwapa wateja huduma za kifedha zinazofuata sheria za Kiislamu. Benki za kiislamu zinafanya kazi chini ya miongozo ya kidini na kimaadili ambapo malipo ya riba ni marufuku. Wazo la kuanzisha benki za kiislamu nchini Russia limejadiliwa kwa muda mrefu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Julai 20 mwafaka na tarehe pili Muharram, mwaka mpya wa 1445 Hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho Kuendelea siasa za kufutilia mbali sarafu ya dola katika biashara ya kimataifa. India na Indonesia zimezindua mfumo mpya wa biashara ambapo zinapinga au zinapanga kufutilia mbali sarafu ya dola katika miamala yao ya biashara na kutumia sarafu za kitaifa katika uwanja huo. Lengo kuu la nchi hizo ni kukabiliana na changamoto za kimataifa na kuongezeka kiwango au kuongeza kiwango cha ushirikiano wa pande mbili. Mkataba wa kiuchumi na kifedha wa karibuni kati ya India na Indonesia unaangazia maendeleo ya uwekezaji wa nchi mbili, huduma za kifedha, na maendeleo ya miundombinu kama maeneo ya ushirikiano. Mkataba huo pia unasisitiza biashara kufanyika kwa msingi wa sarafu za ndani. Zikiwa nchi mbili zinazoendelea, India na Indonesia zina uwezo wa kidemografia, kielimu, kiteknolojia na kiviwanda katika sekta mbalimbali kwa ajili ya kupanua ushirikiano. Juhudi za New Delhi na Jakarta katika uwanja huo zimepelekea biashara kati ya pande mbili kuongezeka mara nane zaidi kutoka mwaka 2005 hadi mwaka huu ambapo ilikuwa ya dola bilioni thelathini na nane mwaka jana ambayo inachukuliwa kuwa hatua kubwa katika uhusiano wa nchi hizo. Yadav Sing, mtaalamu wa masuala ya kiuchumi anasema, India na Indonesia ni nchi mbili zinazoongoza kiuchumi na kisiasa, zina mambo mengi yanayofanana, ambapo ni wanachama hai wa Jumuia ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wowote. Kwa hiyo kufuta dola na kupelekea kwenye matumizi ya fedha za ndani, kimsingi unaendana na mwelekeo wa kisiasa na kifikra wa viongozi wa nchi hizo mbili, na umewafanya wachukue hatua wa muhimu katika miaka ya hivi karibuni kwa lengo la kuboresha kiwango cha mahusiano ya nchi hizo. Ingawa India ina uhusiano mzuri na Marekani, lakini kuhusu vita vya Ukraine imeonyesha kuwa haina nia ya kufuata kibubusa siasa za nchi hiyo ya magharibi kuhusu masuala ya kimataifa hivyo, imeamua kufuata sera zinazozingatia maslahi ya kitaifa kwa kushirikiana kwa karibu na washirika wake. New Delhi pia inafahamu vizuri ukweli kwamba mfumo wa kimataifa wa milingano inaendelea kubadilika, ambapo nchi za Asia kwa sasa zinadhibiti usukani wa mabadiliko hayo, na katika sekta ya uchumi, matumizi ya sarafu za kitaifa ni moja ya nguzo na viashiria vyake na haswa ikizingatiwa kuwa jumuiya za kieneo barani Asia ikiwa ni pamoja na ASEAN Shanghai na BRICS zimepata nafasi muhimu katika nyanja za maendeleo ya kiuchumi ambayo yanafuatilia kutumia sarafu za kitaifa za nchi wanachama wa jumuiya hizo. Kwa mujibu wa Nirmala Sitharaman, waziri wa uchumi wa fedha na India, Indonesia ndiyo mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa India katika eneo la ASEAN. Muliani Indrawati waziri wa fedha wa Indonesia, pia anasisitiza kwamba Jakarta inataka kuimarisha uhusiano wake na New Delhi na kuwa inafuatilia ongezeko la manufaa ya pande mbili, pamoja na vilevile, nguvu kazi. Haya, ya ni matangazo ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tunaendelea kufuatilia maandamano ya upinzani ambayo yameingia siku yake ya pili huko nchini Kenya, na chochote kitakapoibuka tutakupasha katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw na vilevile tutalizamia hilo katika matangazo yetu ya jioni. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kushiriki matangazo haya. Bado una fursa tutumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine umewadia wadia wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tulionayo ni mengi kama kawaida, na leo hatutorefusha maneno, lakini miongoni mwa maoni yenu tutakayorusha hewani yatahusiana na ziara ya siku tatu ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuzitembelea nchi tatu za Afrika, yani Kenya, Uganda na Zimbabwe, sambamba na maendeleo ya Iran licha ya vikwazo vya kila upande na vya makumi ya miaka kutoka kwa madola ya kibeberu. Tutakuwa pia na maoni mengine kama kadhia ya Palestina na kadhalika. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufukulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza bwana Juma Jafari Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Anasema ziara ya mheshimiwa Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika baadhi ya nchi za Afrika ni pigo jingine kwa nchi na viongozi wa Magharibi, na ni mafanikio na fursa kwa Afrika na Iran. Mafanikio ya Afrika yanategemea utekelezaji na ili yafikiwe yanahitaji nchi zenye kupinga sera ya magharibi. Juma J. Sagai, Musoma, Mara Tanzania. Vilevile Bwana Sagai anasema kuhusu taarifa kwamba maji ya nchini Iran ni katika maji safi na salama zaidi duniani kwamba nchi ya Iran ina vikwazo vya kila aina, lakini bado inaongoza kwa maji safi ya kunywa. Tujiulize, je, ingekuwa haina vikwazo, kuna kipi ingekosa? wa Afrika tuna cha kujifunza kutoka kwa Iran, ameandika. Kuhusu maudhui hiyo hiyo ya maji, bwana Mugume Karemera wa Fort Poto nchini Uganda anasema hongera Iran kwa kuwa na maji safi dunia nzima na kuzishinda nchi zinazojigamba ni tajiri. Ni mimi Mugume Karemera kutoka Fort Poto, Uganda. Shukran Radio Tehran. Mwanabaraza, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania, yeye ameandika: sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tumefurahishwa na maendeleo ya kisayansi ya kuweza kutumika katika kutatua matatizo ya wanadamu. Iran kubuni na kutumia drone katika kilimo ni jambo la kupongezwa. Nchi zenye mila na desturi ya maadili ya kibinadamu ndiyo wabunifu katika kutatua changamoto za maisha ya wanadamu anasema. Hakika viongozi wa nchi, viongozi wa dini wana majukumu makubwa ya kuwahimiza vijana wetu kuwa wabunifu katika kutumia sayansi kutatua changamoto za maisha ya kila siku ya mwanadamu. Aidha, bwana Sherali fadhili wa Dar es Salaam Tanzania ameandika, ziara ya samahati rais Sayyid Ibrahim Raisi, Ibrahim Raisi barani Afrika imeleta ufahamu wa wanadamu wote juu ya umuhimu wa kuchungwa maadili ya kibinadamu kwa wanadamu wote wa imani za dini zote. Maadili mema na uadilifu ndio ukamilifu wa ubinadamu na ndiyo mafundisho ya dini zote na ndiko kutekeleza haki za binadamu kwa vitendo. Chuki, vita na ubaguzi wa aina yoyote ni ishara tosha ya kufilisika na kukosa kabisa ubinadamu. Wanaoendekeza upuuzi huo lazima watengwe, na huko ndiko kuamrishana mema na kukatazana mabaya. Kwa kweli maoni ya Bwana Sherali Fazl wa Dare Salam, Tanzania, ni mengi sana. Hapa pia ameandika Wamagharibi, Wazayuni na wahuni wote duniani waelewe kuwa viongozi na wananchi wa Iran wamejikita katika maadili mema yaliyofundishwa katika vitabu vitakatifu vya asili, yani Taurati na Injili. Maadili hayo yamejaa zaidi ndani ya kitabu kitukufu cha Quran. Anasema vitendo na maamuzi ya viongozi na wananchi wa Iran vimeambatana na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Aimma alayhimu salam na, na masahaba waadilifu sisi jamii ya waungwana duniani tumeelekeza macho yetu sote katika maisha yetu ya kila siku kwa viongozi waadilifu wa Iran. Tunataraji kuona huko maadili mema ya kibinadamu. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Juma Idi Isa wa Masawe, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa Redio Teherani kanda ya kati, Dodoma, anaanza kwa kutusalimu, halafu ameandika: hongera Raisi, Raisi wa Iran kwa kuitembelea Kenya, Uganda na Zimbabwe. Japo Tanzania haikuwepo katika ratiba zako, lakini itapendeza pia kama ataitembelea Tanzania katika ziara nyingine ya Afrika Mashariki. Ni Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. E, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji sasa. Wapendwa wasikilizaji, kwa maoni yake Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinat Zahrau, ambaye anasema anaipongeza Iran kwa kuwa na maendeleo ya teknolojia na kutengeneza ndege zisizokuwa na rubani kwa matumizi ya kila namna na Bwana Hasani Abdullah Hasani wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, naye anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki, ameandika mwana baraza. Mwingine hapa bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anazungumzia kuchoma moto nakala ya Quran tukufu nchini Sweden, akisema hiyo nchi ya Sweden haina maadili na wala tawala zake haziamini siku ya kiama. Pia anasema Allah akupeni kila la kheri, Iran, maana mnajali udugu wa damu barani Afrika ambao ndiyo asili ya wanadamu wote ulimwenguni. Mwanabaraza mwingine bwana Idris mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye anazungumzia mahakama ya ICC kufanya ubaguzi wa kufuatilia kesi nyingine na kuacha nyingine akisema: ICC kwa nini haifanyi uchunguzi wa mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina? Tunaiona inafuatilia kesi nyingine kwa nguvu zote, lakini jinai za Israel na za nchi za Magharibi kama Marekani haifuatilii. Kuna mkono wa wazungu? Anahoji bwana malia mungu. Kuhusu maudhui hiyo hiyo, bwana Ismail Khamis Ramadhani Warunzewe, Geita, Tanzania, anasema napenda kuuliza, hivi Israel ndiye mungu wao hao ICC? Mbona wahalifu wengine wanafuatiliwa kesi zao na ICC? Kwa nini jinai za Israeli hazionwi na taa za mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa? Mwanabaraza mwingine bwana Sultani Nasor wa nchini Burundi anasema namwomba Mwenyezi Mungu azidi kuwahifadhi ndugu zetu wa Palestina mbele ya jinai za utawala wa beberu wa kizayuni Amin. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni ya sauti kutoka kwa Imam Sefu wa Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye hapa anazungumzia ubeberu wa Marekani kwa mataifa mengine duniani kama vile Siria na nchi nyinginezo za Kiarabu na Kiislamu. Anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu wasikilizaji, popote katika ulimwengu huu, naona ya kwamba Amerika kupitisha muswada wa kuziadhibu nchi zinazorejesha uhusiano wao na Syria. Haya mambo ya ajabu, ya ajabu sana. Sasa hiyo kurudisha uhusiano na Syria, yeye lengo lake nini ni? huyo yeye Marekani lengo lake nini Syria? limkosea nini yeye? ndio ameanzisha mambo ya ugaidi huu, kaweka watu wametoka mataifa mbalimbali mbali. Yani tuseme anataka kuwatawala watu, yani kama vile kuwafanya wale watu ni watu wake na hizo nchi zimekurejesha uhusiano, si kawaida. Watu mnaweza mkachukiana mkagombana, baadaye mkafanya tena sulhu, mkarudi katika e, ushirikiano wenu. Hiyo ipo, si mpaka upate sijui eti kibali kutoka kwa nani? Amerika yeye anahusika vipi hapo? Ye ndo kapeleka mambo yote mabaya hapo. Sasa kashindwa, hiyo aibu hiyo, kashindwa. Eti kwamba anataka kuziadhibu, ataziadhibu nini? yeye yeah. kama alishindwa alishindwa basi, na atashindwa tu, kwa sababu Mwenyezi Mungu anaona haki. Eh, hiyo ndio ilivyo, hivyo kashindwa huyo. Huyo hana tena chochote hapo, ni kufukuzwa tu, asiingilie masuala ya ya, ya, ya watu eneo la Asia Magharibi, eneo ya huko mashariki ya kati ni Waarabu, Waislamu na wa, wa na Waajami. Eh, hawa ndio wenye eneo lao, ndio wao, ndio walilinde wao u akuda kufanya nini yako e, katazame kata, kata Amerika yako huko na Ulaya huko na wapumbavu wenzake aende huko kiwo. Ameshindwa aibu tena aibu kubwa sana, na bado atazidi kuaibika na kuanguka. Inshallah, Mwenyezi Mungu awajalie Waislamu msimamo na yote. Alhamdulillah, bidi zote afanye ni Muirani. Muirani afanya kazi kubwa sana, alhamdulillah. Mungu awajalie khair. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwana baraza mwingine, bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema nyinyi mafahali wawili wa huko Sudan akikusudia majenerali wawili wa kijeshi, Jenerali Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa jeshi, na makamu wake wa zamani, kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka RSF, Jenerali Mohamed Hamdani Dagalo, maarufu kwa jina la Hemeti majenerali hao wa kijeshi wamewasababishia wananchi wa Sudani na nchi yao mabalaa mengi na madhara yasiyofidika. Sasa mwanabaraza bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema hivi: nyinyi mafahali na mababe wawili huko Sudan, kuna raha gani katika nchi yenu hali ya kuwa mnawaua raia wasio na hatia awa? Anakuoneni dunia inakuoneni na raia wenu wanakuoneni, yote mnayoyafanya wanayaona, na mtaulizwa. Aidha anasema kila kukicha, mauaji, vita na mabalaa hayaishi duniani. Huko jamani, tunakokwenda ni dunia nyingine, lazima tujiandae nayo. Anasema lolote tunalofanya, tutakwenda kuulizwa. Naam, ni maoni yake hayo, mwana baraza bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Ama kuhusu kuondolewa baadhi ya tozo nchini Tanzania. Ahmedi mwanabaraza bwana Jumaidi Isa yeye anasema leo napenda kuingia barazani na jambo langu kwa serikali, pamoja na mbwembwe nyingi wakati wakizindua tozo anasema hatimaye wamesikia kilio cha wananchi na wameondoa tozo za miamala ya simu. Ni jambo la kheri na ni jambo jema kwa serikali yetu kukisikia kilio cha walala hoi, wanyonge ambao baadhi yao hata kula yao iko mashakani na wanakula kwa mapenzi ya Allah. Ni mimi mwana baraza hai Jumaidi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam, shukran sana Bwana Juma Idi Isa na wasikilizaji wetu wengine wote waliosikika leo katika maoni yao mbalimbali mbali, ya sauti pamoja na ya maandishi, tunakushukuruni sana ama. Na muda wa baraza la wasikilizaji umetuishia kabisa. Kwa niaba ya mwenzangu mustudioni Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu ni Leila Kimani, tunakutakieni kila la heri maishani. Hii ni Redio Teheran. Imetimia saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema wa Palestina, pambaneni na hawa wazayuni msiwape nafasi hata kidogo. Sante sana Prof, najiita profesa. Huyo akiwa Tanga, Tanzania. Sante sana pia, mwingine anajiita msikilizaji sugu akiwa Gilgil, Kenya, pia anafuatilia matangazo. Sante sana pia, Muhamad Suleiman anafuatilia matangazo haya akiwa Kenya. Sante sana pia, Jumaidi Isa ukiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anajita balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati Dodoma, anasema: baada ya salamu, hongera Somalia kwa kuangamiza Alshababu kutokana na dhulma wanazowafanyia raia wasio na hatia. Sante sana kwa ujumbe wako huo. Moja kwa moja tuzame katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tuanzie huko nchini Kenya, ambapo matoleo karibu yote ya leo kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa tahariri ya pamoja iliyoandikwa na wahariri wa vyombo vya habari mbalimbali nchini humo kuhusu ghasia zinazoendelea kushuhudiwa. The Standard limeipa tahariri hiyo kichwa kisemacho tuiokoe nchi yetu. Anwani hiyo inafanana kama shilingi kwa ya pili na iliyoko kwenye gazeti la Daily Nation. The People Daily mambo ni hayo hayo. Taifa Leo pia halikuachwa nyuma, limeipa habari hiyo kichwa hicho ambacho kinatoa mwito wa kuliokoa taifa hilo linaloelekea kutumbukia katika ghasia za kisiasa. Linaandika kwamba ikumbukwe kwamba sote tunaishi katika taifa moja, likitumbukia kwenye machafuko sote tutaangamia, hakuna atakayenusurika. Magazeti hayo yamechangamkia habari kuhusu maandamano ya upinzani ya siku tatu yaliyoanza hiyo jana. Kurasa za mbele za magazeti hayo zimepambwa kwa picha zinazoonyesha makabiliano baina ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye gazeti la Taifa Leo zina vichwa vinavyosomeka Raila akemea polisi kukamata wafuasi wake akiwa mafichoni, maaskofu wakashifu polisi, na waziri Kuria ahepwa tena na afisa wa Marekani. Nation nalo limeandika rais Ruto asisitiza kuwa hakuna handisheki, viongozi wa Azimio wajiepusha na maandamano, na vifo, majeruhi na kamata kamata za shuhudiwa kwenye maandamano hapo jana gazeti la The Star toleo la intaneti limeandika kwamba watu watano wanahofiwa kuaga dunia kwenye maandamano hayo ya ghasia hiyo jana. Chapisho lake la leo limeipa habari hiyo ya maandamano kichwa kilichobeba maneno, Kenya katika njia panda, wasaidizi wa Raila wakamatwa na ghasia za tamalaki. Magazeti yote ya Kenya kwa pamoja yameandika kuhusu mwito wa maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo ambao hapo jana walitoa au walitaka kufanyika mazungumzo baina ya rais Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga ili kutafutia ufumbuzi mzozo uliopo. Tuelekeze kurunzia tu katika nchi jirani ya Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetanguliza mbele habari yenye anwani isemayo chama kimoja watu waliogawanyika. Kwa mukhtasari ni kuwa vinara wa FDC kilichokuwa wakati mmoja chama kikubwa cha upinzani nchini Uganda akiwemo Dr Kiza Besigye na Patrick Amuriat wamelieleza gazeti hilo chanzo cha mivutano na, uh, na mizozo baina yao iliyopelekea kudhoofika kwa chama hicho. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika wawili wauawa uwawa huku mamia wakikamatwa katika maandamano ya Kenya, Entebe ya sajili idadi kubwa ya wasafiri katika kipindi cha miaka miwili, Umoja wa Mataifa wasema raia 40 wameuawa ndani ya siku tatu mkoani Ituri na Putin Kuto shiriki mkutano wa BRICS nchini Afrika Kusini kutokana na tishio la kukamatwa. Tunakamilisha udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Mwananchi limetanguliza mbele habari isemayo agizo la polisi la zua maswali ni la kuwataka wanasiasa na mawakili kufika kwenye ofisi za upelelezi kwa madai ya uchechezi. DCI Kingai asema ni utekelezaji wa agizo la Waziri Masauni na penae awaka pia limeandika kesi ya mikataba ya kimataifa za shtua wadau, watoa njia, anayedaiwa kichaa auwa padre nje ya kanisa, na kieneo hali ni tete. Kenya, mahasimu Ruto na Raila waonywa. Nipashe limetanguliza mbele habari kuhusu mauaji ya paroko kanisani, huku muuaji naye akiuawa na wananchi. Pia limeandika Nape amvaa Lisu, kisa lugha dhidi ya Samia. Chongolo azidi kutema cheche suala la bandari. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, ambalo pia limeandika kigogo wa polisi mbaroni, tuhuma kukutwa na mirungi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika hivi sasa mubashara kabisa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 29 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hii. na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi. Hiyo ni kasi kubwa kiasi gani mtu kukutana na mauti? Mpenzi msikilizaji, tangu katika lahadha ya kwanza kabisa ya mtu kuzaliwa, kila saa inayopita katika maisha yake huwa na maana ya kupungua sehemu ya mtaji wake wa kuishi hapa duniani. Kila pumzi anayovuta ni hatua moja mbele ya kukaribia zaidi kufikia mwisho wa maisha yake. Kwa sababu maisha ya mwanadamu hapa duniani yana mipaka na kuna siku yataisha tu. Ni kama vile taa, mwanga wa taa hiyo huendelea kupungua polepole pole, na mwishowe huzima kabisa. Harakati hii ya haraka inaendelea kila siku na kwa kila sekunde, tahamaki muda wa mtu kuishi hapa duniani umeisha. Kuna na matukio mengine mbalimbali, nayo husababisha vifo vya viumbe kuna matukio mbalimbali mbali ya kiwemo ya ajali, moto na magonjwa ambayo huhatarisha afya ya binadamu. Na kwa sababu ya mtu kukutana haraka na kifo na kuondoka hapa duniani, tunaweza kusema kuwa mwendo wa kasi wa mwanadamu kuelekea mwishoni mwa maisha yake, na nafasi ya matukio mbalimbali mbali ndani ya maisha ya mwanadamu, humharakisha mno kiumbe huyo kukutana na mauti ni sawa kabisa na vitu viwili vinavyokwenda kwa kasi kubwa mkabala wa kingine, hiki kina kijia hiki kwa kasi, na hiki kingine nacho kina kijia hiki kwa kasi kubwa. Bila shaka yoyote vitu hivyo viwili kukutana kwa haraka ni jambo la lazima. Katika hikma hii ya 29 ya na Nahajul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anamuonya kila mtu kuhusu kasi hiyo ya kupindukia ya kuwasili dakika ya mwisho ya maisha ya mwanadamu. Imamu hapa anasema, wakati maisha unayacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi, hiyo ni kasi kubwa kiasi gani ya mtu kukutana na mauti? Moja ya misingi mikuu ya kimalezi ya dini tukufu ya Kiislamu ambayo tunaipata katika mafundisho mengi ya dini hii takatifu ikiwemo kitabu cha Nahjul Balagha ni kukumbushwa muda wote na kifo. Kifo ni mwisho wa maisha ya hapa duniani. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kasi. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kwa kasi na ya kupumbaza ya maisha ya duniani. Mtu ambaye anaghafilika na kifo chake huwa ana ipapania mno dunia na hujidanganya kuwa ataishi milele hapa duniani, ndiyo maana hajiandai kwa lolote katika kujiwekea akiba kwa ajili ya akhera yake. Lakini kifo ni ukweli usiopingika, mwenye busara kamwe huwa hawi msahaulifu. Mtu mwenye hikma muda wote hukumbuka kifo na huwa tayari amejiandaa kwa kuondoka duniani wakati wote ule. Imam Ali alaihi salam, anatufundisha kuwa njia bora kabisa ya kujiandaa kwa ajili ya kifo ni mtu muda wote kukumbuka kifo. Katika hutuba 28 ya Nahjul Balagha, mtukufu huyo anaashiria uchapwa wa dunia kwa kusema, dunia inakupa mgongo na itakuacha mkono, na hapo akhera itakukabili na jeshi lake linakusubiri kwa macho. Leo ni siku ya kufanyiwa mtihani na maandalizi, na kesho ni siku ya mtihani wenyewe. Malipo ya watakaoshinda ni pepo na malipo ya waliobaki nyuma ni moto. Elewa, mwenye kutenda mema kabla ya kifo chake hujinufaisha mwenyewe na hatopata madhara baada ya kifo chake, na anayeshindwa kuchukua hatua za maana kabla ya kifo chake amepata hasara na kifo kitakuwa na madhara makubwa kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili mfungo nne Muharam mwaka 1445 Hijria sawa na Julai 20, mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita yani tarehe pili Muharam mwaka 61 hijria, Imam Husein alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, akiwa pamoja na familia na masohaba zake waliwasili katika ardhi ya Karbala katika Iraq ya leo. Miezi kadhaa kabla ya hapo, Imam Husein alaihi ssalam aliondoka katika mji mtakatifu wa Madina na kuelekea Makka akilalamikia utawala wa kimabavu wa Yazid bin Muawiya na baadaye akaelekea katika mji wa Kufa huko Iraq. Japokuwa watu wa Kufa mwanzoni waliunga mkono mapambano ya Imamu Hussein na kumwalika katika mji huo, lakini waliacha kumuunga mkono mjukuu huyo wa Mtume mtukufu kutokana na hofu na vitisho vya utawala wa Yazid bin Muawia. Jeshi la Yazid mlaaniwa liliuzuia msafara wa mjukuu huyo wa Mtume mtukufu kuingia katika mji wa Kufa na kuzingirwa katika jangwa la Karbala. Miaka 213 iliyopita katika siku kama ya leo, uhuru wa Kolombia ulitangazwa rasmi. Kolombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na Wahispania na kuanza kukoloniwa. Kuanzia mwishoni mwa karne ya 18, harakati za kupigania uhuru za wananchi wa nchi hiyo ziliongezeka na hatimaye harakati hizo kuzaa matunda katika siku kama ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi makoloni ya Uhispania ikiwemo Kolombia kuzidisha mapambano ya ukombozi. Miaka 86 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa Kiitalia, akiwa na umri wa miaka 63. Guglielmo alizaliwa mwaka 1874 huku akiwa mtoto wa mfanyabiashara mmoja wa Kitaliano. Makoni alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo ambapo alianza utafiti wa mawimbi ya sauti. Makoni hatimaye alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo na baadaye akaikamilisha bila ya kutumia waya. Na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo, wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kwa jina la Apollo 2 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku akiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo, juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa zikifanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufikia mwezini zikawa zimezaa matunda. Hii ni Redio Teheran. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Wananchi wa Iraq waliokuwa na ghadhabu wameuvamia ubalozi wa Sweden mjini Baghdad na kuchoma moto sehemu moja ya ofisi za ubalozi huo kulalamikia kibali cha pili kilichotolewa na serikali ya Stockholm cha kuruhusu kuvunjwa heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Wanachama wasiopungua mia moja wa kundi la kigeni la Shabab wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Somalia na vikosi vya kigeni katikati ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Marekani imetangaza kuziwekea vikwazo benki kumi na nne za Iraq kwa tuhuma za kushirikiana na Iran. Kwa mujibu wa gazeti la Wall Street Journal, wizara ya hazina Marekani na benki kuu ya nchi hiyo mjini New York zinaituhumu Iraq kwa inafanya miamala kwa kutumia sarafu ya dola Marekani na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mahakama ya kilele ya Ghana imetupidia mbali pingamizi la kisheria lililotaka kuzuia bunge la nchi hiyo kupasisha mswada wa sheria kali ya kukabiliana na vitendo vichafu vya ubaradhuli nchini humo. Na bunge la Russia limeidhinisha mswada wa sheria inayoruhusu kuanzishwa kwa mfumo wa benki za Kiislamu katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Duma iliidhinisha mswada huo uliowasilishwa kwa mara ya mwisho bungeni hiyo jana na hivyo kubariki kuanzishwa kwa benki za Kiislamu katika maeneo yenye idadi kubwa ya Waislamu nchini humo. Tutakomea hapo kwa muktasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa muda wako na vilevile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sina la ziada ila kukushukuru kwa kushiriki matangazo haya, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Hussein Hassan. Nakutakia mchana mwema asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.