Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni zimgu na muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, na tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehrani katika studio zetu za Jame Jam, na leo ikiwa ni Jumatano ya Julai kumi na tisa na, na kama kawaida tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutafungua kwa habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kitakwenda kwa muda dakika kumi na tano ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, itakaofuatiwa na makala yetu fupi ya hekima za Najul Balagha na uchambuzi wetu kwa usiku huu, wapendo wasikilizaji, utahusu malengo ya safari ya Erdogani nchini Saudi Arabia. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida, tukielekea kuhitimisha matangazo ukingoni, tukiwa na mawingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Na wakumbusha wapendwa wasikilizaji mnaofuatilia wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani, tovuti yetu ni pastoday.com/sw, pastoday, kumradhi, pastoday ir/sw aidha, tunasikika kupitia sateliti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM ni redio wa shirika Tanga, Tanzania. Na saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na imetimia saa moja na nusu na wakaribisha sasa kujiunga nami katika vichwa vya habari. Na Irani yataka kutokomezwa utawala wa apartheid wa huko Palestina. Suratul Anfal aya 74. Hadi aya na waziri wa ulinzi asema hakuna anayeweza kuitishia himi. Irani yenye nguvu. ICC kuruhusu wa Palestina mtandaoni kwa washtaki wa Zayuni kwa jinai za kivita. Na watu 34 waripotiwa kuaga dunia katika ajali ya barabarani nchini Algeria. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusambaratisha mfumo wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid kote duniani na hususan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na Nasser Kanani amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Nelson Mandela, kiongozi wa zamani wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini iliyoadhimishwa jana tarehe 18 Julai. Kila mwaka uadhimishwa duniani kama siku ya kimataifa ya Nelson Mandela. Kampeni ya Siku ya Mandela mwaka huu 2023 inamulika haki kwa wafungwa, ikipewa jina #PrisonersMatter. Kanania amesema walimwengu hii leo wanahitaji fikra za kikombozi za rais wa zamani wa Afrika Kusini, hayati Nelson Mandela, katika jitihada zao za kukabiliana na ubaguzi wa rangi katika pembe zote duniani hasa Palestina. Amekumbusha kuwa Palestina iliunga mkono mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid Afrika Kusini, na kwa msingi huo haina haki, amesema. Amekumbusha kuwa Marekani iliunga mkono mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini, na akasema Marekani kwa msingi huo haina haki ya kujinadi kuwa mtetezi wa haki na demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amemtaja Mandela kama shujaa wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi Afrika Kusini na kote duniani na pia rafiki wa mapinduzi ya Kiislamu Iran. Afrika Kusini ilitawaliwa na mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid kwa miaka 46 kuanzia mwaka 1948 hadi 1994 ambapo mzee Mandela alisimama kidete kupinga jinai na ukandamizaji wa utawala wa makaburu nchini humo. Aidha, utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukiwakandamiza wapalestina kwa kutumia sera zake za kibaguzi za apartheid tokea mwaka 1948 mkabala wa kimya cha jamii hii ya kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Irani amesema jamhuri ya kiislamu ya Irani hivi sasa ina nguvu na uwezo mkubwa wa kiulinzi na kwamba hakuna yeyote anayeweza kulitishia taifa hili. Brigedia Jenerali Muhamad Reza Ashtiani amesema hayo leo jumatano pambizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri hapa mjini tehran baada ya wizara ya ulinzi ya marekani pentagon kutangaza habari ya kutuma ndege zaidi za kivita na manoali za kijeshi katika eneo la ghuba wajemi brigadia jenerali ashtiani amesema marekani inafuatilia malengo yake lakini jamhuri ya kiislamu irani kimsingi hivi sasa ipo katika marhala ya nguvu na uwezo mkubwa na haiwezi kutuishwa na yeyote Juzi Jumatatu, Pentagon iliagiza kutumwa manowari ya USS Thomas hadna na ndege za kivita za F35 na F16 katika eneo la ghuba wa Wajemi, eti kwenda kulinda maslahi ya Marekani na uhuru wa safari za baharini katika eneo. Akijibu uchokozi huo, Jenerali Ashtiani amesema jamhuri ya Kiislamu iko imara katika kuimarisha uwezo wake wa kuzuia mashambulizi na kusisitiza kwamba taifa la Iran hususan vikosi vyake vya ulinzi havimwogopi adui yoyote yule. Waziri wa ulinzi wa Irani amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hii vina uwezo wa kutosha wa kudhamini usalama wa taifa na wa nchi zote za eneo hili la kistratejia la Asia Magharibi. Jana Jumanne, mkuu wa majeshi ya Irani meja jenerali Muhamed Bahri alisema kutokana na uwezo endelevu wa kujihami Irani, maadui hivi sasa hawazungumzii tena kuhusu chaguo la kijeshi dhidi ya nchi hii. Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Takribani watu 34 wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea alfajiri ya leo huko Algeria. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ajali hiyo imetokea baada ya basi la abiria kugongana na gari dogo katika jiji la Taman Rasit, yapata kilomita 150 kusini mwa Algiers, mji mkuu wa Algeria. Idara ya zimamoto ya Algeria imesema katika taarifa kuwa watu 34 wameaga dunia kwa kuteketea kutokana na moto uliozuka baada ya magari hayo kugongana. Watu 12 wameripotiwa kujeruhiwa kwenye ajali hiyo. Habari zaidi zinasema katika miezi ya hivi karibuni, nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika imeshuhudia ongezeko la ajali za barabarani. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba sababu kuu iliyopelekea kushuhudiwa ongezeko la ajali za barabarani nchini humo ni madereva kuendesha magari kwa mwendokasi. Kwa mujibu wa polisi ya Algeria, watu zaidi ya mia tisa walipoteza maisha na wengine wengi walipata majeraha katika ajali zilizotokea nchini humo mwaka jana elfu mbili na ishirini na mbili. Korea Kaskazini imevurumisha makombora mawili ya balistiki kuelekea bahari ya mashariki kujibu chokochoko -choko za Marekani. Shirika la habari la Yonap limeripoti kuwa Pyongyang mapema leo Jumatano imefyatua makombora mawili ya balistiki yaliyodondoka katika bahari ya mashariki, yaani bahari ya Japan, kama jibu kwa hatua ya kichokozi ya Washington ya kutuma nyambizi iliyosimikwa silaha za nyuklia katika bandari ya Korea Kusini. Mkuu wa majeshi ya Korea Kusini amethibitisha habari za kuvurumishwa makombora hayo na akasema yamefyatuliwa kutoka eneo la Sunan viungani mwa Pyongyang, pwani ya mashariki ya nchi hiyo na kudondoka katika, katika bahari ya Japan. Japani pia imethibitisha habari hizo za kuvurumishwa makombora ya balistiki na Korea Kaskazini, hatua ambayo Pyongyang inasema ni mwendelezo wa majaribio ya silaha zake kujibu hatua ya Marekani ya kutuma silaha za nyuklia Korea Kusini na luteka za kijeshi za mara kwa mara zinazofanywa na Washington na Seoul. Korea Kaskazini imekuwa ikiendelea kustawisha uwezo wake wa silaha za makombora tangu ilipokwama mazungumzo ya kuishinikiza itokomeze silaha zake za nyuklia na makombora ya balistiki mkabala wa kupunguziwa vikwazo vilivyolemaza uchumi wa nchi hiyo. Korea Kaskazini imesema itatoa jibu mwafaka kwa makubaliano ya hivi karibuni baina ya Washington na Seoul ya kuiruhusu Marekani kutuma manowari zilizoshehenezwa kwa silaha za nyuklia katika peninsula ya Korea. Na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC inatazamiwa kuzindua jukwaa la mtandaoni litakalowawezesha wananchi wa Palestina kuwashtaki wazayuni kwa, kwa jinai za kivita mbele hiyo ya taasisi hiyo ya umoja wa Mataifa. Hayo yamesemwa na Omar Hawadawa, waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Palestina katika Umoja wa Mataifa na taasisi zake maalum, na akasema utawala wa kizayuni unaendelea kutekeleza sera zake za kibaguzi dhidi ya Wapalestina, huku ukipuuza kanuni zote za kimataifa. Ameiambia redio ya sauti ya Palestina kwamba jukwaa hilo litawapa fursa Wapalestina kuwasilisha malalamiko yao kwa chombo hicho cha kisheria chenye makao makuu yake mjini Haga, Uholanzi, kupitia njia ya kielektroniki. Waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema kuna haja kwa jamii ya kimataifa kuendelea kuushinikiza utawala wa kizayuni uachane na jinai zake za kila uchao dhidi ya Wapalestina. Jana Jumanne, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitoa mwito kwa ICC iharakishe mchakato wa kuchunguza na kuwajibisha utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na sera zake za kibaguzi na jinai za kutisha dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Hivi karibuni pia bunge la Palestina liliwasilisha kesi mbele ya ICC dhidi ya utawala wa vamizi wa Israel kutokana na mzingiro wa ukanda Gaza unaoendelea kwa miaka mingi limeitaka mahakama hiyo kuweka utaratibu wa kuiwajibisha Israel kwa uhalifu wake dhidi ya ukanda wa Gaza na kutoa adhabu kali kwa mujibu wa kanuni za mahakama hiyo, mbali na kuwalipa fidia waathirika wa jina hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Unaendelea kutegea sikio matangazo haya. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu una kichwa cha maneno kinachosema malengo ya safari ya Erdogan nchini Saudi Arabia. Rais Rajabu Tayib Erdogan wa Uturuki ametembelea Saudi Arabia huku akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi yake, akiwa katika hatua ya kwanza ya safari yake ya siku tatu katika nchi kadhaa za Ghuba Wajemi. Erdogan aliwasili Jida, Saudi Arabia, Jumatatu Julai 17. Mbali na maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya Ankara, wafanyabiashara mia mbili wa Uturuki pia wameandamana na rais huyo katika safari hiyo ya siku tatu. Baada ya Saudi Arabia, ujumbe wa Uturuki umeelekea Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa utaratibu huo. Madhumuni halisi ya safari ya Rais Erdogan katika nchi za Kiarabu za uba Wajemi ni kuvutia uwekezaji kwa lengo la kujiondoa katika mgogoro wa kiuchumi unaoikabili Uturuki. Vyombo vya habari vya Uturuki vimetaja kuvutia uwekezaji wa dola bilioni 50 kutoka nchi tatu hizo za Kiarabu kuwa sababu kuu ya kufanyika safari hiyo. Kabla ya kuanza safari yake katika nchi hizo za kuba wajemi, Erdogan alisema anakusudia kupanua uhusiano na kukamilisha mikataba ya uwekezaji na nchi hizo. Safari ya ujumbe wa ngazi za juu wa Uturuki Saudia inafanyika katika hali ambayo Uturuki inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi licha ya juhudi za viongozi wa Ankara. Bei ya dola ya Marekani imeongezeka hadi kufikia lira ishirini na saba kwa dola wakati kabla ya uchaguzi serikali Iliweza kudhibiti kwenye mpaka wa lira ishirini licha ya uwepo wa misukosuko katika uhusiano wa Uturuki na nchi za uba wajemi hususan Saudi Arabia na Imarati, hasa baada ya mapinduzi yaliyofeli ya, ya mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na sita nchini Uturuki. Lakini inaonekana pande hizo zimeamua kupanua uhusiano wao ili kukidhi mahitaji yao. Uhusiano wa Uturuki na Saudi Arabia uliingia kijibaridi hasa kufuatia mauaji ya Jamali Khashoggi, mwandishi wa habari na mkosoaji wa utawala wa Saudia katika ubalozi mdogo wa Saudia huko Istanbul, kwa kadiri kwamba mahusiano ya kisiasa na kiuchumi ya nchi mbili yamepungua hadi kiwango cha chini kabisa. Rais Erdogani kwanza alitaka kuhukumiwa wahusika wa jina hiyo katika ardhi ya Uturuki, lakini baada ya miaka minne serikali yake ililazimika kukubali mataka ya Saudi Arabia ili kuimarisha uhusiano wa pande mbili, ambapo la kwanza lilikuwa ni kufunga faili la kufuatiliwa mauaji ya Jamali Kashokji katika ardhi ya Uturuki na kulikabidhi faili hilo kwa watawala wa Riadhe. Baada hapo Erdogani alipewa kibali cha kusafiri Saudi Arabia mwezi Aprili mwaka jana, kwa lengo la kuzungumza na watawala wa Riadhe. Kwa kuzingatia propaganda za vyombo vya habari vya Uturuki, Saudi Arabia na nchi kadhaa za eneo, inaonekana kwamba Uturuki inazihitaji nchi za Guba Wajemi ajili ya kutatua mgogoro wake wa kiuchumi. Tathmini ya baadhi ya matukio inaonyesha kuwa Saudi Arabia, Imarati na hata Qatar zinahitaji zaidi msaada wa Uturuki. Kwa uwekezaji mdogo tu nchini Uturuki, nchi hizo zitapokea mahitaji yao yote ya kijeshi kutoka Uturuki. Wakati huo huo, uhusiano wa nchi za kiarabu za Ghuba Wajemi na Uturuki bado ni dhaifu na unaonekana kuendelea kuporomoka. Pamoja na hayo, mahusiano ya muda yanayotokana na mahitaji ya muda mfupi yangali yanaendelea. Kwa mfano, vyombo vya habari vya Riadh vilitangaza Januari mwaka jana kwamba viongozi wa Saudia walimfukuza nchini humo msomi mmoja wa chuo kikuu aliyeamua kumsifu Rais Erdogani ingawa vyombo vya habari vya Riadhi havikufichua jina la mwadhiri huyo, lakini hatua hiyo ya serikali ya Saudia inathibitisha kuwa watawala wa nchi hiyo wako tayari kudumisha uhusiano wa pande mbili na Uturuki, lakini kwa kiwango kinachoweza kudhibitika. Hii ni kwa sababu mgogoro wa kiuchumi wa Uturuki bado utaendelea kuwepo na nchi za Kiarabu za Ghuba Wajemi, ambazo hupata zaidi ya asilimia tisini ya mapato yao kutokana na mauzo ya mafuta yasiyosafishwa bado zitaendelea kuwa na uwezo wa kuidhibiti Uturuki kupitia ukiritimba wao katika uwanja huo. Wakati wa mazungumzo ya hivi karibuni na ujumbe wa Uturuki, hati tisa za maelewano zilitiwa saini kati ya pande mbili katika nyanja za nishati, mali isiyohamishika, ujenzi, elimu, teknolojia ya dijitali na afya. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni baraza la wasikilizaji kitakayofuatiwa na makala fupi, makala ya hekima za najul Balagha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine umewadia wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyo nayo ni mengi kama kawaida, na leo hatutorefusha maneno, lakini miongoni mwa maoni yenu tutakayorusha hewani yatahusiana na ziara ya siku tatu ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuzitembelea nchi tatu za Afrika, yani Kenya, Uganda na Zimbabwe, sambamba na maendeleo ya Iran licha ya vikwazo vya kila upande na vya makumi ya miaka kutoka kwa madola ya kibeberu. Tutakuwa pia na maoni mengine kama kadhia ya Palestina na kadhalika. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Tufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza Bwana Juma Jafari Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Anasema ziara ya mheshimiwa Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika baadhi ya nchi za Afrika ni pigo jingine kwa nchi na viongozi wa Magharibi, na ni mafanikio na fursa kwa Afrika na Iran. Mafanikio ya Afrika yanategemea utekelezaji na ili yafikiwe yanahitaji nchi zenye kupinga sera ya magharibi. Juma J. Sagai Musoma, Mara, Tanzania. Vile vile bwana Sagai anasema kuhusu taarifa kwamba maji ya nchini Iran ni katika maji safi na salama zaidi duniani kwamba nchi ya Iran ina vikwazo vya kila aina lakini bado inaongoza kwa maji safi ya kunywa. Tujiulize, je, ingekuwa haina vikwazo, kuna kipi ingekosa wa Afrika tuna cha kujifunza kutoka kwa Iran. Ameandika kuhusu maudhui hiyo hiyo ya maji, bwana mugume karemera wa Fort Poto nchini Uganda anasema, hongera Iran kwa kuwa na maji safi dunia nzima na kuzishinda nchi zinazojigamba ni tajiri. Ni mimi mugume karemera kutoka Fort Poto Uganda, shukran Radio Tehran. Mwanabaraza bwana Shirali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika: sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tumefurahishwa na maendeleo ya kisayansi ya kuweza kutumika katika kutatua matatizo ya wanadamu. Iran kubuni na kutumia drone katika kilimo ni jambo la kupongezwa. Nchi zenye mila na desturi ya maadili ya kibinadamu ndiyo wabunifu katika kutatua changamoto za maisha ya wanadamu anasema, hakika viongozi wa nchi, viongozi wa dini wana majukumu makubwa ya kuwahimiza vijana wetu kuwa wabunifu katika kutumia sayansi kutatua changamoto za maisha ya kila siku ya mwanadamu. Aidha, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika ziara ya samahati Rais Sayid Ibrahim Raisi barani Afrika imeleta ufahamu wa wanadamu wote juu ya umuhimu wa kuchungwa maadili ya kibinadamu kwa wanadamu wote wa imani za dini zote. Maadili mema na uadilifu ndio ukamilifu wa ubinadamu na ndiyo mafundisho ya dini zote, na ndiko kutekeleza haki za binadamu kwa vitendo. Chuki, vita na ubaguzi wa aina yoyote ni ishara tosha ya kufilisika na kukosa kabisa ubinadamu, wa wanaoendekeza upuuzi huo lazima watengwe, na huko ndiko kuamrishana mema na kukatazana mabaya. Kwa kweli, maoni ya Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania ni mengi sana. Hapa pia ameandika wa Magharibi, Wazayuni na wahuni wote duniani waelewe kuwa viongozi na wananchi wa Iran wamejikita katika maadili mema yaliyofundishwa katika vitabu vitakatifu vya asili, yani Taurati na Injili. Maadili hayo yamejaa zaidi ndani ya kitabu kitukufu cha Quran. Anasema vitendo na maamuzi ya viongozi na wananchi wa Iran vimeambatana na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na aimma alaihimu salam na, na masahaba waadilifu sisi jamii ya waungwana duniani tumeelekeza macho yetu sote katika maisha yetu ya kila siku kwa viongozi waadilifu wa Iran, tunataraji kuona huko maadili mema ya kibinadamu. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa redio Teherani kanda ya kati, Dodoma, anaanza kwa kutusalimu halafu ameandika hongera raisi, raisi wa Iran kwa kuitembelea Kenya, Uganda na Zimbabwe. Japo Tanzania haikuwepo katika ratiba zako, lakini itapendeza pia kama ataitembelea Tanzania katika ziara nyingine ya Afrika Mashariki. Ni Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za JameJam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 98903565487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB IR. Mtandao wetu wa interneti ni pastoday.ir/sw. E, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji sasa. Wapendwa wasikilizaji, kwa maoni yake Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinat Zahrau, ambaye anasema anaipongeza Iran kwa kuwa na maendeleo ya teknolojia na kutengeneza ndege zisizokuwa na rubani kwa matumizi ya kila namna. Bwana Hasani Abdallah Hasani wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania naye anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki, ameandika mwana baraza. Mwingine hapa, Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe Geita, Tanzania, anazungumzia kuchoma moto nakala ya Quran tukufu nchini Sweden, akisema hiyo nchi ya Sweden haina maadili na wala tawala zake haziamini siku ya Kiama. Pia anasema Allah akupeni kila la heri, Iran, maana mnajali udugu wa damu barani Afrika ambao ndiyo asili ya wanadamu wote ulimwenguni. Mwana baraza mwingine bwana Idris mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye anazungumzia mahakama ya ICC kufanya ubaguzi wa kufuatilia kesi nyingine na kuacha nyingine akisema, ICC kwa nini haifanyi uchunguzi wa mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina? Tunaiona inafuatilia kesi nyingine kwa nguvu zote, lakini jinai za Israel na za nchi za Magharibi kama Marekani haifuatilii. Kuna mkono wa wazungu? Anahoji Bwana Malia Mungu. Kuhusu maudhui hiyo hiyo, bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema: napenda kuuliza hivi, Israel ndiye mungu wao hao ICC? Mbona wahalifu wengine wanafuatiliwa kesi zao na ICC? Kwa nini jinai za Israel hazionwi na taa za mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa? Mwanabaraza mwingine bwana Sultani Nasor wa nchini Burundi anasema namwomba Mwenyezi Mungu azidi kuwahifadhi ndugu zetu wa Palestina mbele ya jinai za utawala wa beberu wa kizayuni amin. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni ya sauti kutoka kwa Imam Sef wa Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye hapa anazungumzia ubeberu wa Marekani kwa mataifa mengine duniani kama vile Siria na nchi nyinginezo za Kiarabu na Kiislamu. Anasema: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu wasikilizaji, popote katika ulimwengu huu, imeona e, ya kwamba Amerika kupitisha muswada wa kuziadhibu nchi zinazorejesha uhusiano wao na Syria. Haya mambo ya ajabu ya ajabu sana. Sasa hiyo kurudisha uhusiano na Syria, Yeye lengo lake nini ni? Huyo yeye Marekani lengo lake nini? Syria limkosea nini? Yeye ndo ameanzisha mambo ya ugaidi huu, kaweka watu wametoka mataifa mbalimbali, yaani tuseme anataka kuwatawala watu, yani kama vile kuwafanya wale watu ni watu wake na hizo nchi zimekurejesha uhusiano, si kawaida. Watu mnaweza mkachukiana mkagombana, baadaye mkafanya tena sulhu, mkarudi katika e, ushirikiano wenu. Hiyo ipo, si mpaka upate sijui ati kibali kutoka kwa nani? Amerika yeye anahusika vipi hapo? Yeye ndo kapeleka mambo yote mabaya hapo. Sasa, kashindwa. Hiyo aibu hiyo, kashindwa eti kwamba anataka kuziadhibu. Ataziadhibu nini yeye? Kama alishindwa alishindwa basi, na atashindwa tu, kwa sababu Mwenyezi Mungu anaona haki hiyo. E, ndio ilivyo, hivyo kashindwa huyo. Huyo hana tena chochote hapo, ni kufukuzwa tu, asiingilie masuala ya ya, ya ya watu, eneo la Asia Magharibi, eneo ya huko Mashariki ya Kati ni waarabu waislamu na wa, na waajami hawa ndio wenye eneo lao, ndio wao, ndio walilinde wa, wa, wa, wa, wao. Hu akenda kufanya nini yako, katk-katazame Amerika yako huko na Ulaya huko na wapumbavu wenzake, aende huko pia. Ameshindwa, aibu tena, aibu kubwa sana, na bado atazidi kuaibika na kuanguka awajalie Waislamu msimamo, na ni kazi kubwa sana. Mungu. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji cha idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanabaraza mwingine Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema, nyinyi mafahali wawili wa huko Sudan akikusudia majenerali wawili wa kijeshi, jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa jeshi na makamu wake wa zamani, kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka RSF jenerali Mohamed Hamdani Dagalo, maarufu kwa jina la Hemeti. Majenerali hao wa kijeshi wamewasababishia wananchi wa sudani na nchi yao mabalaa mengi na madhara yasiyofidika. Sasa mwanabaraza Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema hivi: nyinyi mafahali na mababe wawili huko Sudan, kuna raha gani katika nchi yenu hali ya kuwa mnawaua raia wasio na hatia? Allah anakuoneni, dunia inakuoneni na raia wenu wanakuoneni, yote mnayoyafanya wanayaona, na mtaulizwa. Aidha anasema kila kukicha, mauaji, vita na mabalaa hayaishi duniani huko jamani, tunakokwenda ni dunia nyingine, lazima tujiandae nayo. Anasema lolote tunalofanya tutakwenda kuulizwa. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza, bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Ama kuhusu kuondolewa baadhi ya tozo nchini Tanzania, Ahmedi mwanabaraza, bwana Jumaidi Isa, yeye anasema, leo napenda kuingia barazani na jambo langu kwa serikali pamoja na mbwembwe nyingi wakati wakizindua tozo. Anasema hatimaye wamesikia kilio cha wananchi na wameondoa tozo za miamala ya simu. Ni jambo la kheri na ni jambo jema kwa serikali yetu kukisikia kilio cha walala hoi wanyonge, ambao baadhi yao hata kula yao iko mashakani na wanakula kwa mapenzi ya Allah. Ni mimi mwana baraza hai Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam, shukran sana bwana Juma Idi Isa, na wasikilizaji wetu wengine wote waliosikika leo katika maoni yao mbalimbali, mbali ya sauti pamoja na ya maandishi, tunakushukuruni sana ama. Na muda wa baraza la wasikilizaji umetuishia kabisa. Kwa niaba ya mwenzangu mustudioni Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu ni Leila Kimani, tunakutakieni kila la heri maishani. Usiku ulikuwa umewadia. Giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala. Hata hivyo, mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Hussein bin Ali alayhi assalamu. Alikuwa kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho, huku akinong'ona naye, ya rasulallah ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi, ninatakiwa kumpa mkono wa bai na utiifu mtu dhalimu asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe, kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imam Hussein aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. Kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa Imamu Husein. Alikumbuka jinsi mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hasan, na daima alikuwa akisema katika mimbari yake, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo Imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake Madinatul Munawwara. Tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria, Hussein alayhi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka akiwa pamoja na watoto ahli na jamaa zake wote. Alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema, baada ya kumuhimidi Mwenyezi Mungu: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, huu ni usia wa Hussein bin Ali, ninaondoka Madina Nasiondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia wala kwa sababu ya woga na hofu. Lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili Imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na Imamu na mjukuu huyo mtukufu wa mtume wao kwa shauku kubwa. Walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na Mtume sallallahu alayhi waalihi wasalam, na kusikia maneno ya Mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo, habari ya imamu kukataa kumbaye na kumpa Yazidi mkono wa utiifu iliwafurahisha mno watu wa Makka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa imamu Huseini kwa wingi. Waislamu wa mji huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba mtume Sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Sulaiman aliwataka waahidi kumnusuru Imamu Hussein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali, Imamu Hussein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu, huku Waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa mtawala Yazidi bin Muawiya na kumwomba msaada imamu Hosein bin Ali. Kwa upande wake, imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia Waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na, na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza, aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbaye Muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya imamu Husein. Hata hivyo, Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua Ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla, kana kwamba zimu ilikuwa limeingia. Balozi wa Imamu Husein, Muslim, alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu, na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazidi. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa bwana wa mashahidi, Imamu Husein Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 29 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 29. Idha kunta fi idbarin wal mautu fi iqbalin, fama asraa almultaqa, wakati maisha unayoacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi. Hiyo ni kasi kubwa kiasi gani mtu kukutana na mauti? Mpenzi msikilizaji, tangu katika lahada ya kwanza kabisa ya mtu kuzaliwa, kila saa inayopita katika maisha yake huwa na maana ya kupungua sehemu ya mtaji wake wa kuishi hapa duniani. Kila pumzi anayovuta ni hatua moja mbele ya kukaribia zaidi kufikia mwisho wa maisha yake, kwa sababu maisha ya mwanadamu hapa duniani yana mipaka na kuna siku yataisha tu. Ni kama vile taa, mwanga wa taa hiyo huendelea kupungua polepole pole, na mwishowe huzima kabisa. Harakati hii ya haraka inaendelea kila siku na kwa kila sekunde, tahamaki muda wa mtu kuishi hapa duniani umeisha. Kuna na matukio mengine mbalimbali nayo husababisha vifo vya viumbe. Kuna matukio mbalimbali yakiwemo ya ajali, moto na magonjwa ambayo huhatarisha afya ya binadamu, na kwa sababu ya mtu kukutana haraka na kifo na kuondoka hapa duniani, tunaweza kusema kuwa mwendo wa kasi wa mwanadamu kuelekea mwishoni mwa maisha yake na nafasi ya matukio mbalimbali mbali ndani ya maisha ya mwanadamu humharakisha mno kiumbe huyo kukutana na mauti, ni sawa kabisa na vitu viwili vinavyokwenda kwa kasi kubwa mkabala wa kingine. Hiki kina kijia hiki kwa kasi na hiki kingine nacho kina kijia hiki kwa kasi kubwa. Bila shaka yoyote vitu hivyo viwili kukutana kwa haraka ni jambo la lazima. Katika hikma hii ya 29 ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alayhi salam anamuonya kila mtu kuhusu kasi hiyo ya kupindukia ya kuwasili dakika ya mwisho ya maisha ya mwanadamu. Imamu hapa anasema, wakati maisha unayacha nyuma kwa kasi na mauti yanakujia mbele yako kwa kasi, hiyo ni kasi kubwa kiasi gani ya mtu kukutana na mauti? Moja ya misingi mikuu ya kimalezi ya dini tukufu ya Kiislamu ambayo tunaipata katika mafundisho mengi ya dini hii takatifu, ikiwemo kitabu cha Nahjul Balagha ni kukumbushwa muda wote na kifo. Kifo ni mwisho wa maisha ya hapa duniani. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kasi. Kifo ni mwisho wa safari ya mwanadamu katika marhala na hatua hii ya kupita kwa kasi na ya kupumbaza ya maisha ya duniani. Mtu ambaye ameghafilika na kifo chake huwa ana ipapania mno dunia na hujidanganya kuwa ataishi milele hapa duniani. Ndiyo maana hajiandai kwa lolote katika kujiwekea akiba kwa ajili ya akhera yake. Lakini kifo ni ukweli usiopingika. Mwenye busara kamwe huwa hawi msahaulifu. Mtu mwenye hikma muda wote hukumbuka kifo na huwa tayari amejiandaa kwa kuondoka duniani wakati wote ule. Imam Ali alaihi salam anatufundisha kuwa njia bora kabisa ya kujiandaa kwa ajili ya kifo ni mtu muda wote kukumbuka kifo. Katika khutuba ya 28 ya Nahjul Balagha, mtukufu huyo anaashiria uchapwa wa dunia kwa kusema: dunia inakupa mgongo na itakuacha mkono, na hapo akhera itakukabili na jeshi lake linakusubiri kwa macho Leo ni siku ya kufanyiwa mtihani na maandalizi na kesho ni siku ya mtihani wenyewe. Malipo ya watakaoshinda ni pepo na malipo ya waliobaki nyuma ni moto. Elewa, mwenye kutenda mema kabla ya kifo chake hujinufaisha mwenyewe na hatopata madhara baada ya kifo chake, na anayeshindwa kuchukua hatua za maana kabla ya kifo chake amepata hasara na kifo kitakuwa na madhara makubwa kwake. Wa ah, shukran sana fundi mitambo, na soma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika kuelewana kwa kuelimishana ndio kamilisho wa ubinadamu. Shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam Tanzania. Nashika maoni yake msikilizaji wetu huyu Muhozi Johnson yanasema wa magharibi hawa aminiki. Nawashukuru wasikilizaji wetu hawa wawili walioweza kutuma maoni yao usiku huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusambaratisha mfumo wa ubaguzi wa rangi apartheid kote duniani na hususan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. na Naser Kanani amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Nelson Mandela, kiongozi wa zamani wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, iliyoadhimishwa wa jana. Waziri wa Ulinzi wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu hivi sasa ina nguvu na uwezo mkubwa wa kiulinzi, na kwamba hakuna yeyote anayeweza kulitishia taifa hili Brigedia Jenerali Mohamed Reza Ashtiani amesema ha hayo leo Jumatano pambizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri hapa mjini Tehran baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kutangaza habari ya kutuma ndege zaidi za kivita na manowari za kijeshi katika eneo la ghuba ya Uajemi. Takribani watu 34 wamepoteza maisha na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea alfajiri ya leo huko Algeria ajali hiyo imetokea baada ya basi la abiria y kugongana na gari dogo katika jiji la Tamanrasset yapata kilomita 1500 kusini mwa Algiers mji mkuu wa Algeria. Korea ya Kaskazini imevurumisha makombora mawili ya balistiki kuelekea bahari ya mashariki kujibu chokochoko -choko za Marekani. Pyong Yang mapema leo Jumatano imefatua makombora mawili ya balistiki yaliyodondoka katika bahari ya mashariki yaani bahari ya Japan kama jibu kwa hatua ya kichokozi ya Washington ya kutuma nyambizi iliyosimikwa silaha za nyuklia katika bandari ya Korea Kusini. Na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC inatazamiwa kuzindua jukwaa la mtandaoni litakalowawezesha wananchi wa Palestina kuwashtaki wazayuni kwa jinai za kivita mbele ya taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Hayo yamesemwa na Omari Awadallah, waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Palestina katika umoja wa mataifa na taasisi zake maalum ambaye amesema utawala wa kizayuni unaendelea kutekeleza sera zake za kibaguzi dhidi ya wa Wapalestina huku ukipuuza kanuni zote za kimataifa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni kwa kuwatakia usiku mwema, kwaherini na hadi hapa ndio.