Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliul kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, tunakutana tena katika matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet anoneti ya internet ni sw ama. Leo ni Jumatano, tarehe mosi mfunguo nne Muharam, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano uh, Hijiria, siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Kiislamu wa Hijiria, sawa na tarehe kumi na tisa Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Eh, tunasikika mbali na katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti umoja katika miji huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, eh, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida na maeneo ya Kahama huko Shinyanga na Tabora. Tunaweza naweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mchana huu katika meza ya matangazo ya redio Teheran. Imekuwa mbali na taarifa ya habari za ulimwengu tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, sayansi na teknolojia mpya, na makala leo katika historia. Usisahau kama kawaida, tutatupia jicho udondozi au yale yaliyogonga vichwa vya habari katika baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. amiri Husein Amir Abdollahian anasema asema kusifanywe jambo ambalo litatoa pigo kwa uhusiano wa Iran na Rasia. Umoja wa Mataifa wasema walimwengu wajiandaye kwa ongezeko la joto duniani. Na rais wa Afrika Kusini asema kumkamata Putin ni kutangaza vita dhidi ya Rasia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kujitawala na mamlaka ya ardhi yote ya Iran ni jambo ambalo katu si kitu cha kufanyiwa mazungumzo. Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Urusi, na kusisitiza lazima kuheshimiwa mamlaka, kujitawala na ardhi za mataifa mengine hivi karibuni Moscow ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa mazungumzo ya kistratejia kati ya Rasia na nchi wanachama baraza la ushirikiano la Ghuba Uajemi uliohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Uman na katibu mkuu wa baraza hilo. Baada ya mkutano huo, baraza la ushirikiano la Ghuba Uajemi na Rasia zilitoa taarifa pamoja na kwa mara nyingine tena. Katika sehemu moja ya taarifa hiyo kulikaririwa madai kuhusu visiwa vitatu vya Iran. Akijibu manung'uniko ya mwenzake wa Iran, Sergei Lavrov amesema Moscow haina shaka yoyote kuhusiana na mamlaka ya aridhi yote Iran na kwamba inaheshimu kikamilifu misimamo ya Iran katika uwanja huo. Ikumbukwa kuwa nyaraka zenye itibari za kimataifa zinathibitisha kuwa visiwa vitatu vya Bu Musa, tumbo ndogo na tumbo kubwa katika ghuba ya Uajemi ni mali ya Iran. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema jaribio lolote la kumkamata Rais Vladimir Putin atakapotembelea atakapotembelea Afrika Kusini litakuwa ni tangazo la vita dhidi ya Rusia. Ramafosa ametoa onyo hilo zikiwa zimesalia wiki kadhaa kabla ya mkutano wa BRICS kufanyika Johannesburg, ambapo rais wa Rasia amealikwa. Lakini iwapo Rais Putin ataondoka katika ardhi ya Rasia, atakabiliwa na hati ya kukamatwa iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Hati ya kukamatwa Rais Putin ilitolewa na ICC iliyotolewa na ICC kiufundi ina maana kwamba Afrika Kusini italazimika kumzuilia Putin baada ya kuwasili kwenye mkutano wa kilele wa BRICS baadaye mwaka huu, lakini nchi hiyo imetangaza wazi kuwa kiongozi huyo wa Rusia atakaribishwa kwa furaha na, na bashasha nchini Afrika Kusini. Katika miezi ya hivi karibuni, ICC ilitoa hati ya kukamatwa Rais Vladimir Putin kwa kisingizio cha kufanya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Moscow daima imekuwa ikikanusha tuhuma dhidi ya majeshi ya rasia katika vita vinavyoendelea huko Ukrain. Rais Ramafosa amewahi kunukuliwa akisema kuwa nchi yake itatoa katika, itajitoa katika mahakama ya ICC kutokana na mahakama hiyo kutoa hukumu zake kiupendeleo na kutokana na kutolewa hati ya kukamatwa Rais Vladimir Putin wa Rusia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran na idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa walimwengu wanapaswa kujiandaa kwa wa mawimbi yanayoongezeka joto duniani, huku mataifa ya nchi ya kaskazini yakikabiliwa na joto la kupindukia. Mshauri mwandamizi wa shirika la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa WMO John Nairn amewaambia waandishi wa habari kwamba matukio haya yataendelea kukua katika uzito na kwamba dunia inapaswa kujiandaa kwa mawimbi makali zaidi. Mamlaka za afya zimetoa tahadhari kuanzia Amerika Kaskazini hadi Ulaya na Asia, zikiwahimiza watu kunywa maji kwa wingi na kujiepusha na jua kali katika ukumbusho mzito juu ya madhara ya joto duniani, viwango vya joto vimevunja rekodi jana Jumanne barani Ulaya na maeneo mengine duniani. Kutoka jimbo la California huko Marekani hadi China, wimbi hilo la joto kali halionyeshi dalili zozote za kupungua. Mwezi Mei mwaka huu, shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani lilisema katika ripoti yake kwamba hali ya joto duniani huenda ikapanda na kufikia viwango vya juu zaidi katika miaka mitano ijayo, ikichochewa na gesi chafuzi za viwandani na matukio ya kimaumbile ya El Nino. mamilioni ya watoto U nchini Yemen wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa. Ripoti zinasema zaidi ya watoto milioni sita nchini Yemen wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa na kwamba wanahitaji misaada ya haraka ya chakula na dawa. Watoto nchini Yemen ndio tabaka linalotaabika zaidi na masaibu pamoja na athari mbaya za vita na hali mbaya inayokabili nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Mbali na hayo, mashirika ya Umoja wa Mataifa yameonya kuwa watoto zaidi ya laki tano wa Yemen wanakabiliwa na utapiamlo wa kiwango cha juu hali inayotishia maisha yao. Uvamizi wa Saudia na washirika wake huko Yemen umepelekea maelfu ya Wayemen kuuawa na kujeruhiwa makumi ya maelfu ya wengine, huku mamilioni ya watu wakilazimika kuwa wakimbizi. Na wapinzani wa mpango wa Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel wa kufanyika mageuzi mfumo wa mahakama wameendelea kuandamana na kuzidi kutishia uhai wa serikali ya Netanyahu na washirika wake. Jana maandamano makubwa yalifanyika huko Israel, na waandamanaji kukusanyika mbele ya majengo ya usalama na asasi za kifedha katika mji wa Tel Aviv. Kamati ya kuandaa maandamano katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepewa jina bandia la Israel imetangaza kuwa wiki hii ni wiki ya malalamiko na vurugu katika maeneo yote ya ardhi hizo. Duru za Israel zimetangaza kuwa maandamano ya jana yalikuanza shughuli nyingi na kusababisha usumbufu mkubwa, hasa katika sekta ya usafiri wa umma. Njia za kuelekea Tel Aviv zilifungwa huku jana ikitangazwa kuwa siku ya taifa ya upinzani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho malengo ya safari ya Erdogan nchini Saudi Arabia. Rais Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki ameitembelea Saudi Arabia huku akiongoza uh, ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi yake akiwa uh, katika hatua ya kwanza safari yake siku tatu katika nchi kadhaa za Ghuba wa Jemi. Erdogan aliwasili Jida, Saudi Arabia siku ya Jumatatu. Mbali na maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya Ankara, Wafanya biashara mia mbili wa Uturuki pia wameandamana na rais huyo katika safari hiyo ya siku tatu. Baada ya Saudi Arabia, ujumbe wa Uturuki umeelekea Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa utaratibu huo. Madhumuni halisi ya safari ya Rais Erdogani katika nchi za Kiarabu za Ghuba Wajemi ni kuvutia uwekezaji kwa lengo la kujiondoa katika mgogoro wa kiuchumi unaoikabili Uturuki. Vyombo vya habari vya Uturuki vimetaja kuvutia uwekezaji wa dola bilioni 50 kutoka nchi tatu hizo za Kiarabu kuwa sababu kuu ya kufanyika safari hiyo. Kabla ya kuanza safari yake katika nchi hizo za Ghuba Uajemi, Erdogani alisema anakusudia kupanua uhusiano na kukamilisha mikataba ya uwekezaji na nchi hizo. Safari ya ujumbe wa ngazi za juu wa Uturuki nchini Saudi Arabia inafanyika katika hali ambayo Uturuki inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Licha ya juhudi za viongozi wa Ankara, bei ya dola Marekani imeongezeka hadi kufikia lira 27 kwa dola, wakati kabla ya uchaguzi serikali iliweza kuidhibiti kwenye mpaka wa lira 20. Licha uwepo wa misukosuko katika uhusiano wa Uturuki na nchi za Ghuba Wajem, hususan Saudi Arabia na Imarati, hasa baada ya mapinduzi yaliyofeli ya mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini Uturuki, inaonekana pande hizo mbili zimeamua kumradhi. Inaonekana pande hizo zimeamua kupanua uhusiano wao ili kukidhi mahitaji yao. Uhusiano wa Uturuki na Saudi Arabia uliingia kijibaridi hasa kufuatia mauaji ya Jamale Khashoggi, mwandishi habari na mkosoaji wa utawala wa Saudia katika ubalozi mdogo wa Saudia huko Istanbul, kwa kadiri kwamba mahusiano ya kisiasa na kiuchumi ya nchi mbili yamepungua hadi kiwango cha chini kabisa. Rais Erdogani kwanza alitaka kuhukumiwa wahusika wa jinai hiyo katika ardhi ya Uturuki. Lakini baada ya miaka minne serikali yake ililazimika kukubali matakwa ya Saudi Arabia ili kuimarisha uhusiano wa pande mbili, ambapo la kwanza lilikuwa ni kufunga faili la kufu, kufuatiliwa mauaji ya Jamali Khashoggi katika ardhi ya Uturuki na kulikabidhi faili hilo kwa watawala wa Riadh. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran leo. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 961 na 61 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 52 ya At-Tur tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya kumi na tatu hadi kumi na sita ambazo zinasema: audhu billahi min minashaitani rrajim yauma yudauna ila nari jahannama daa, siku watakaposukumwa kwenye moto kwa msukumo wa nguvu. Hadhihi nar lati kuntum biha tukadhibun, waambiwe huu ndio ule moto mliokuwa mkiukanusha. Afasihrun hadha am antum la tubsirun, je, huu ni uchawi au hamuoni tu? Isloha fasbiru au la tasbiru sawaun alaykum innama tujzawna ma kuntum tamalun, wingieni mkistahamili au msistahamili ni mamoja kwenu, hakika mnalipwa kwa mliyokuwa mkiyatenda. Moja ya silaha waliokuwa wakitumia wapinzani wa mitume ilikuwa ni kuituhumu miujiza iliyokuwa ikifanywa na manabii hao wa Allah kwamba ni uchawi na mazinga ombwe, na wakawa wanasema ni kama kwamba wanayaroga na kuyafanyia sihiri macho yetu kwa kuweka utando juu yake ili tusiweze kubaini uhakika wa mambo anayofanya. Katika aya tulizosoma, Qurani inasema wakati watakapouona moto wa Jahannam kwa macho yao na kuuhisi muunguzo wake, wataambiwa haya: Je, ni uchawi na mazingaombwe na macho yenu yanaona kimakosa kuwa ni moto? Wapinzani na wakadhibishaji hao wa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakiwaambia kwa inadi, ubishi na ukaidi mitume wao, ni mamoja tu, mkituonya au msituonye, hayo mtuambiayo, hayatuathiri chochote, na wala sisi hatuyajali hayo mawaidha yenu. Aya hizi zinawaambia Siku ya kiama pia wao wataambiwa ni mamoja tu, na hakuna tofauti yoyote ikiwa mtauvumilia moto au mtaguna na kulalama, kwani hamuna njia yoyote ya kuiepuka adhabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matokeo ya ubishi, inadi na ukaidi mbele ya haki ni kufikwa na adhabu kali na nzito. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu za kiama ni za haki na uadilifu, na ni matokeo ya amali na matendo ya mtu mwenyewe wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuzidunisha na kuzifanyia stihizai thamani safi na takatifu za dini hapa duniani kutafuatiwa na udhalilishaji na stihizai kwa mfanyaji wake siku ya kiama. Allah, Allah, ya Allah, Allah. Ifuatayo sasa ni aya kumi na saba hadi ya kumi na tisa ya sura yetu ya Atur, ambazo zinasema innal muttaqina fi jannatin wa naim, hakika wachamgu watakuwa katika mabustani na neema. Kuleni na kunyweni kwa raha kabisa kwa sababu ya mliokuwa mkiyatenda. Moja ya mbinu zinazotumiwa na Qur'an katika kuwalingania watu ni kufuatanisha pamoja hofu na tamaa, na maonyo na bishara njema, ili mtu yeyote yule asikate tamaa ya kupata rehma za Allah subhanahu wa ta'ala, na kwa upande mwingine asiujaze moyo wake matarajio ya kupindukia na yasiyo na maana. Katika mwendelezo wa yaliyozungumziwa katika aya zilizopita zilizobainisha adhabu itakayowafika motoni makafiri na wakadhibishaji wa haki, aya hizi tulizosoma zinaashiria malipo ya thawabu watakayolipwa peponi waja waliojitakasa na maovu na wakamcha Mwenyezi Mungu, na kueleza kwamba watu wa peponi watakuwa na furaha kwa namna mbili. Ya kwanza ni ya kutunukiwa atiya na neema zisizohesabika ambazo Allah subhanahu wa taala ameziweka kwa ajili yao, na ya pili ni kupata rehma na fadhila zake Mola zitakazopelekea wao wasamehewe makosa yao na kuepushwa na adhabu ya moto. Watu wa peponi nao pia, kama walivyo wa motoni, wataona katika ulimwengu huo wa akhera matokeo ya amali zao. Ukubwa na uzito wa adhabu na thawabu watakazolipwa watu na Allah utategemea ukubwa na udogo wa amali zao njema na mbaya walizofanya duniani pamoja na athari zake. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba ufunguo wa pepo ni usafi wa nafsi, uchamungu na kujitakasa na maovu. Kuwa na imani peke yake hakutoshi na hakusaidii bila ya takwa na kumcha Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu yeyote anayekuwa na takwa hapa duniani itakayomfanya aichunge na kuiepusha nafsi yake na machafu na maovu, siku ya Kiama Allah subhanahu wa taala atamuepusha na yeye pia na adhabu ya moto. Vilevile aya hizi zinatutaka tutambue kwamba pepo haipatikani vivi hivi bila ya kuigharimikia. Ni kama alivyonena malenga mashuhuri wa Kiswahili, Shaban Robert: bila dhiki hutukuki na bila usumbufu uhui mtukufu. La ilaha illallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na ishirini na moja za sura yetu ya Atur ambazo zinasema: muttakiina ala sururin masfufatin wa zawajnahum bihurin aini, watakuwa wameegemea viti vya enzi vilivyopangwa kwa safu na walioamini wa na dhuria zao wakawafuata kwa imani, tutawakutanisha na dhuria zao, na wala hatutawapunja hata kidogo katika thawabu za amali zao. Kila mtu atafungika na amali alizozichuma. Aya hizi zinagusia fadhila na rehma zingine za Allah kwa watu wa peponi na kueleza kwamba watu wa peponi watapata neema ya kujuana na kusuhubiana na waja wema na waliotakasika, na watakuwa na majilisi na vikao vya raha na furaha. Mwenyezi Mungu Mtukufu amewawekea wake safi na wazuri wa kustaajabia; kwa wanaume waumini wamewekewa wanawake wazuri na jamili, na wanawake waumini wametengewa wanaume waliopambika kwa ukamilifu, na baina yao yatajengeka mazoea na mafungamano na kupeana utulivu wao kwa wao. Bali si hasha pia, wanawake na wanaume waumini ambao hapa duniani waliishi pamoja katika mema na furaha, huko akhera pia wakaendelea kuishi pamoja maisha ya mke na mume. Kwa upande wa watoto walio waumini nao pia wataungana na wazazi wao ili kukamilisha familia yao ya peponi na kuwafanya wazidi kuwa na hali na mambo yatakayowaongezea ya furaha na ukunjufu wa nyoyo, na tabaan, kwa rehma na fadhila zake Allah subhanahu wa ta'ala atayafumbia macho baadhi ya mapungufu ya amali za watoto hao ili waweze kufikia daraja za wazazi wao na kuwa pamoja nao katika maisha hayo ya milele ya huko akhera. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba huko peponi pia staha, heshima na mipaka ya maingiliano ya watu kimwili itazingatiwa, na mahusiano kati ya mwanamke na mwanamume yatakuwa yakindoa, si maingiliano ya kiholela. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani walijichunga na kujiepusha na kuwatazama kimatamanio wale wasio maharimu zao, huko akhera watakuwa na wake jamili na wakuvutia mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba uumini ndicho kigezo cha kutumia katika kufunga ndoa na kujenga familia katika Uislamu. Kwa hivyo wanandoa na watoto wao walio waumini watakuwa pamoja huko peponi pia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa hitajio la kuwa na mke au mume na hamu ya kuwa na mtoto ni kitu kilichomo ndani ya maumbile ya mtu. Kwa sababu hiyo, huko peponi hitajio hilo la kimaumbile na kifitra la mwanadamu limezingatiwa pia. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya mia tisa na sitini na moja ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie mwisho mwema na akatukutanishe peponi na wazazi wetu wake na waume zetu pamoja na vizazi vyetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah, subhanallah, subhanallah. Wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, ambapo tunakuletea ni sasa udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatano ya leo tarehe 19 Julai mwaka 2023 sawa na tarehe mosi mwaka mpya wa Kiislamu wa 1445 E hijiria inaanzia nchini Uganda. Habari kuu iliyoakisiwa na Daily Monitor ni ya safari ya rais wa Senegal katika nchi hiyo Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa Daily Monitor, Rais Makisali wa Senegal ambaye yuko safarini nchini Uganda kwa ziara rasmi ya siku mbili, jana alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Museveni, ambapo pamoja na, na mambo mengine, wawili hao walijadili kadhia usalama wa eneo. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor ni ya mkasa wa mauaji ya kusikitisha ya mume aliyomuua mkewe kisa sa ni matokeo ya DNA kuonyesha kuwa mtoto si wake. Limeandika mwanamume Muisraeli amemuua mke wake ambaye ni raia Uganda baada ya matokeo ya DNA ya mtoto kuwa Aha, si polisi imesema. Daily Monitor limeandika pia kuwa akina mama vijana wamepata msaada wa pikipiki za kusaidia kujifungua salama. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika idara ya uraia na uhamiaji ya Uganda imebatilisha maombi ya pasipoti za kidiplomasia 288, kutokana na waombaji kutokidhi vigezo na masharti. New Vision limeakisi pia safari ya rais wa Senegal nchini Uganda na kuandika, Senegal kununua maziwa Uganda. Hayo yakiwa ni ya Uganda. Ama huko nchini Tanzania, baada ya safari ya rais wa Hungary nchini Tanzania na kifo cha Jecha Salum Jecha, aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEK, zinaonekana kutawala kurasa za matoleo leo magazeti ya nchi hiyo. Naanza na habari leo gwiji la habari Tanzania ambalo limeandika Tanzania na Hungary kutumia fursa kiuchumi. Samia aita wafanyabiashara na wawekezaji, makubaliano ya sainiwa kubadili ushirikiano elimu. Samia mlilia Jecha. Rais wa Zanzibar aongoza maziko. Tanzania Afrika Kusini: Afrika isaidiwe athari za tabia nchi na vita Tume ataka mamlaka kupeleleza jinai, msajili apokea mapendekezo katiba mpya na tume huru, na Nape akemea wanaomtusi Rais Samia. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Wamachinga Sauti ya Wanyonge umetawaliwa na habari zisemazo ziara ya rais wa Hungary yaja na neema nchini, yaja na mpango wa kubadilishana wanafunzi kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi baina ya nchi zote mbili. Watalii kutoka Hungary wanatarajiwa kuongezeka kutoka rekodi ya 7188 mwaka 2022. Jecha afariki dunia, Rais Samia atuma salamu za pole na mafundi wa Mzingua. Waziri wa Maji Aweso amng'oa wa meneja Ruwasa Uvinza. Nikitupia jicho cha ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari gazeti lako, na kutana na habari zisemazo Samia na rais wa Hungary wateta Ikulu Da, waazimia kushirikiana katika sekta ya elimu, eneo la sayansi na teknolojia. Na naibu msajili asema jadilianeni kwa hoja kukuza demokrasia. Habari zilizotamalaki katika ukurasa mkuu wa Mwananchi zinasema Samia na rais wa Hungary, Katalin Novak, kufungua fursa za utalii na biashara. Ushindi wa mwekezaji, uamuzi mchungu kwa taifa ni hukumu ya mahakama kimataifa kuitaka serikali kulipa fidia kwa kuvunja mkataba na mwekezaji. Jaji Felesi aeleza serikali inavyo inachofanya. Ndege za ATCL hatarini tena kukamatwa, mvutano upungufu wa diseli na petroli. Mtumishi wa almashauri auwa, washaka atangaza vita. Jecha kaondoka akiacha historia. Maziko ya mwenyekiti huyo wa zamani wa tume ya uchaguzi Zanzibar, Jecha Salum Jecha yalifanyika ya jana, na kilio cha dola cha laza wakulima tumbaku. Inahitimishia huko nchini Kenya, na ninaanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: mabalozi wa kohoa washutumwa serikali kwa mauaji ya raia wakati wa maandamano wakimtaka Rais Ruto na Raila Odinga watu watafute suluhu kwa njia ya mashauriano badala ya kuendelea kusababisha umwagaji damu kutokana na siasa za ubabe. Rais Ruto asema hakuna maandamano yatakayofanyika Jumatano. Nitawasafirisha wote wanaopanga na kufadhili maandamano, nitakaa ngumu. Taifa Leo limeandika pia vuguvugu vugu la mlima Kenya la buniwa, Karua aunda Kamwene Forum kutetea maslahi ya wakazi wa mlima Kenya. Katika upande mwingine, Taifa Leo linamnukuu kinara upinzani Raila Odinga akisema, hata wakitutisha na kuondoa walinzi wetu, Azimio itathibitisha kuwa maandamano yaliyopangwa Jumatano, Alhamis na Ijumaa yatafanyika. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation nayo inahusiana na, na maandamano ya mrengo wa upinzani wa Azimio. Limeandika, Azimio la umoja wa Kenya kuanza maandamano ya siku tatu leo dhidi ya serikali. Habari nyingine katika gazeti hili zinasema jaji mkuu Martha Koome ateua majaji watatu ambao watasikiliza kesi ya sheria ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo imezua mjadala na makelele mengi nchini Kenya limeandika pia kuwa serikali imetangaza kufunga shule za kutwa leo Jumatano za msingi na sekondari katika miji ya Nairobi, Mombasa na Kisumu kufuatia wito wa maandamano mrengo wa upinzani wa azimio. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Star ama Standard kwa upande wake limeakisi habari hii sambamba na kuchambua taathira za maandamano hayo kwa ya wapinzani kwa wanafunzi. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini iran na maeneo mengine duniani ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na katika makala yetu ya leo tutaangazia safari ya hivi karibuni ya rais ibrahim raisi barani afrika ambapo suala la uhusiano wa sayansi na teknolojia baina ya iran na nchi alizotembelea za afrika limepewa kipaumbele katika siku za julai kumi na mbili kumi na tatu na kumi na nne rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran alizitembelea nchi tatu za Afrika ambazo ni Kenya, Uganda na Zimbabwe. Na katika safari hiyo, Iran na nchi hizo tatu zilitilia na saini mapatano 21 katika sekta mbalimbali mbali zikiwemo za sayansi, teknolojia na tiba. Katika safari hiyo ya rais wa Iran, aliweza kushuhudia miradi ya sayansi na teknolojia ya Iran katika nchi hizo. Kwa mfano, ndege zisizo na rubani au drone zinazozalishwa na makampuni ya teknolojia za kisasa nchini Iran zilizinduliwa katika jumba la ubunifu na teknolojia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi, na madhumuni ya kuuzwa katika nchi hiyo na maeneo mengine ya Afrika. Ndiyo sababu ya kuzinduliwa ndege hizo. Kwa mujibu wa taarifa, ndege zisizo na rubani za kampuni zinazotumia maarifa za Iran au knowledge based ambazo zina matumizi mawili ya kunyunyiza mashamba ya kilimo na pia usimamizi wa mashamba, uchoraji ramani na kubaini iwapo kuna wadudu waharibifu shambani, zilizinduliwa wakati wa safari ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran mjini Nairobi. Droni hizo zilizinduliwa wakati uh, Raisi alipotembelea jumba la ubunifu na teknolojia la Iran IHIT mjini Nairobi. Ndege hiyo isiyo na rubani inayojulikana kama Pelikan mbili imetengenezwa na kampuni ya Iran na ina uwezo wa kipekee kama vile kuandaliwa kwa ajili ya kazi katika kipindi cha dakika mbili, kunyunyizia hekta mbili katika kila operesheni na kadhalika. Akiwa katika jumba la ubunifu na teknolojia la Iran mjini Nairobi, Rais wa Iran alisema jumba hilo ni moja vituo ya vituo vinavyoongoza katika maendeleo ya uuzaji nje wa bidhaa zinazotokana na teknolojia mpya za Iran. Katika kituo hicho zaidi ya kampuni 35 za teknolojia mpya za Iran zinaonyesha na kusafirisha bidhaa zao nchini Kenya katika nyanja za dawa, vifaa vya matibabu, kilimo, ujenzi na kadhalika. Alkadhalika, akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na rais wa Iran, Rais William Ruto wa Kenya alisema kwamba Kenya itatumia utajiri wa Iran katika teknolojia na uvumbuzi kwa manufaa ya maendeleo yake. Alidokeza kwamba kuanzishwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi kutatoa jukwaa mwafaka kwa biashara Uh, za Iran na Kenya, halikadhalika rais wa Kenya alitangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itazindua kiwanda cha kisasa cha kuunganisha magari nchini Kenya. Aidha, uh, alidokeza kuwa hati tano za ushirikiano zilizotiwa saini baina ya nchi hizo mbili katika nyanja za tiba uh, ya mifugo, mawasiliano, utamaduni, uvuvi na teknolojia zitakuwa na manufaa kwa nchi hiyo. Safari ya Rais Ibrahim Raisi nchini Kenya inatathminiwa kuwa na umuhimu mkubwa katika mabadilishano ya sayansi na teknolojia na nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Akiendelea na safari yake barani Afrika, rais wa Iran alielekea Uganda ambapo akizungumza na rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo aliahidi kubadilishana uzoefu wa nchi yake katika maendeleo ya sayansi na teknolojia na Uganda. Wakati wa safari ya rais raisi nchini Uganda, ofisi ya ubunifu na teknolojia ya Iran ilizinduliwa katika sherehe mjini Kampala, mji mkuu wa Uganda. Ofisi hiyo ni kitovu cha maonyesho ya bidhaa zinazotokana na, na maarifa ya Iran nchini Uganda, katika nyanja mbalimbali za chakula, kilimo, dawa, vifaa vya matibabu, chanjo za mifugo na kuku, dawa za asili, virutubisho vya chakula na ndege zisizo na rubani za kilimo. Madhumuni ya kuanzishwa kwa ofisi hii ya sayansi na teknolojia ya Iran nchini Uganda ni kuunda masoko mapya ya nje na kuanzisha bidhaa za teknolojia za kisasa katika masoko ya Afrika pamoja na kujenga uwanja wa kuendeleza ushirikiano wa pamoja na nchi za Afrika hasa Afrika Mashariki. Baada ya kuondoka Uganda, Rais wa Iran alielekea Zimbabwe na kulakiwa na mwenzake eh, Emmerson Mnangagwa. Katika hotuba yake, rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe aliitaka Iran kutumia fursa za uwekezaji zilizopo nchini Zimbabwe na kuongeza kuwa, tunakaribisha uwekezaji katika sekta kadhaa za uchumi wetu, hasa madini. Tuna fursa kubwa katika madini, afya, kilimo, nishati, maendeleo ya miundombinu, sayansi na teknolojia. Katika safari hiyo ya siku moja, mikataba kumi na miwili ilitiwa saini ikiwa ni pamoja na mipango ya kuundwa kiwanda cha kutengeneza matrekta ya kisasa nchini Zimbabwe na kampuni ya Iran uh, kwa kushirikiana na mashirika ya ndani ya nchi hiyo. Mikataba mingine ilihusu ushirikiano katika nishati, kilimo, dawa na mawasiliano ya simu, pamoja na miradi ya utafiti, sayansi na teknolojia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian alielezea mtazamo wa Iran kwa bara hilo na matarajio ushirikiano, ya ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mataifa ya Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha alisema Iran ina azma ya kuhamisha teknolojia yake hadi Afrika na kuliwezesha bara hilo kufikia maendeleo. Na wakati huo huo, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi, teknolojia na uchumi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinachohusiana na mashirika ya elimu na maarifa amesema kuwa mchakato wa kupeleka vifaa hamsini vya matibabu na zaidi ya aina kumi za dawa za Iran barani Afrika umeanza. Amir Hussein Mir Abadi, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi teknolojia na uchumi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametangaza habari ya kuanza zoezi hilo na kuongeza kuwa tayari upasishaji wa kupelekwa nchini Kenya zaidi ya vifaa hamsini vya matibabu na dawa aina mbili za Iran umeshafanyika. Halkadhalika amebaini kuwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo sekta ya chakula na mifugo ni miongoni mwa mambo ambayo yanahitajiwa mno na nchi za bara la Afrika. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, makala hiyo maalum ambayo imeangazia mkakati wa Iran wa kushirikiana na bara la Afrika katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia kufuatia safari ya Rais Ibrahim Raisi katika bara hilo, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Muharam 1445 hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Julai 2023. Tarehe mosi Muharam inasadifiana na kuanza mwaka mpya wa hijiria kamaria. Mwaka wa hijiria kamaria unahesabiwa kwa mujibu wa mzunguko wa mwezi, na katika nchi nyingi za Kiislamu unatumiwa kwa ajili ya masuala ya kidini au hata kijamii. Mwaka wa hijiria kamaria pia unatumika katika masuala mengi ya kiibada kama vile kuainisha mwanzo wa funga ya mwezi wa Ramadhani, hija, kuainisha miezi mitakatifu na kwa ajili ya historia ya matukio mbalimbali mbali. Mwaka wa hijiria ulianzishwa katika zama za utawala wa khalifa Umar bin Khattab kutokana na ushauri uliotolewa na Amirul Muminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye aliagiza mwanzo wa hijra ya mtume kutoka Makka na kwenda Madina uwe mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Siku kama leo miaka sitini na iliopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhamad Husein Kashiful Ghita. Ayallah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf na katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayallah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa wa zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraki. Ayatollah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraki wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Na katika siku kama leo miaka 62 iliyopita Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Uingereza. Katika kipindi cha utawala wa Akamenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwaiti na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Nam, wapenzi wasikilizaji, na katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu najaribu kutupia tupia jicho kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Sheral Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania anasema mapinduzi ya Iran yametuletea matumaini kwa umma mzima wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, yametuletea hali ya kujielewa, umma mzima umuhimu wa kutegemeana wenyewe kwa wenyewe kwa maendeleo ya umma na kutekeleza mafundisho ya Quran, umoja wa mtume, wa umma wamtume mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Asante sana Sherali Fazil kutoka hapo Dar es Salaam ya Tanzania. Yazid Akida wa chumba geni eh, Tanga eh, Tanzania, malenga huyu anasema kheri ya mwaka mpya kwa waislamu wote. Asante sana bwana Yazid Akida, bila shaka unatupata mubashara kabisa kupitia Maarifa FM hapo Tanga. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Foto sasa, ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Husein Amir Abdulahian amesisitiza kuwa kujitawala na mamlaka ya ardhi yote ya Iran ni jambo ambalo katu si kitu cha kufanyiwa mazungumzo. Abdulahian amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rusia. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema jaribio lolote la kumkamata Rais Vladimir Putin atakapoitembelea Afrika Kusini litakuwa ni kutangaza vita na Russia. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa walimwengu wanapaswa kujiandaa kwa mawimbi yanayoongezeka joto duniani, huku mataifa ya nchi ya kaskazini yakikabiliana na joto lisilo la kawaida. Mshauri mwandamizi wa shirika la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa amewaambia waandishi wa habari kwamba matukio haya yataendelea kukua katika uzito na kwamba dunia inapaswa kujiandaa kwa mawimbi makali zaidi. Zaidi ya watoto milioni sita nchini Yemen wanakabiliwa na hatari ya balaa njaa na kwamba wanahitaji misaada haraka ya chakula na dawa na wapinzani wa mpango wa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, wa kufanyia mageuzi mfumo mahakama, wa mahakama wameendelea kuandamana na kuzidi kutishia uhai wa serikali Netanyahu pamoja na washirika wake. Jana maandamano makubwa yalifanyika huko Israeli, ambapo waandamanaji walikusanyika mbele ya majengo ya usalama na asasi za kifedha katika mji wa Tel Aviv na kupiga nara dhidi eh, ya waziri mkuu huyo wa Israeli. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha jahazi la matangazo ya radio Teheran kwa mchana huu, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Tehran la ziada sina kwa mchana huu, toban nikiwatakieni kila la heri na asanteni kwa kututegea sikio, kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaite na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.