Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na tamthilia ya hamasa ya Karbala. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuoteo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. wana mukawama wa Palestina watekeleza operesheni ishirini dhidi ya Wazayuni katika ukingo wa magharibi. Nigeria yathibitisha kesi ya kwanza ya ugonjwa wa kimeta. Kiongozi wa Chad atoa msamaha kwa watu 110 walioshiriki katika maandamano dhidi yake. Na shirika la kimataifa la nishati la tahadharisha kuhusu mgogoro wa, wa gesi barani Ulaya. Habari kamili. Duru za habari za Palestina zimetangaza kuwa wana mapambano wa Palestina jana walitekeleza operesheni 20 za kimukawama dhidi ya Wazayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Quds inayokaliwa kwa mabavu. Wazayuni hushambulia maeneo mbalimbali ya Palestina na kuwaua shahidi, kuwajeruhi, kuwatia mbaroni na kuwafunga jela raia wa Palestina wasio na hatia, ambapo Wapalestina pia katika kujibu jinai hizo hutekeleza operesheni mbalimbali dhidi ya Wazayuni hao maghasibu. Wazayuni wanatekeleza jinai zote hizo ili kufikia malengo yao ya kujitanua huko Palestina shirika la habari la Mehr limeripoti kuwa kituo cha takwimu za Palestina cha Maati kimetangaza kwamba operesheni hizo zinajumuisha matukio mawili ya ufyatuaji risasi, kuchomwa moto mnara wa kituo cha ulinzi cha Israeli, kukabiliana na mashambulizi ya walowezi wa Kizayuni na kujiri mapigano kumi na mbili kati ya wanamukawama na wanajeshi wa Israeli. Wanajeshi mmoja na walowezi watano wa kizayuni wamejeruhiwa katika operesheni hizo za kimukawama za wapalestina katika ukingo wa Magharibi. Wakati huo huo, katika tukio jingine huko Palestina, walowezi kadhaa wa kizayuni leo wameuvamia tena msikiti wa Al Aksa, huku wakisindikizwa kwa wingi na wanajeshi wa kizayuni. Walowezi hao wameingia msikitini hapo kupitia lango la Babulmaghariba. Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya Miji ya Nigeria imethibitisha rasmi kuhusu kesi ya kwanza ya ugonjwa wa kimeta kupitia taarifa iliyotoa saini na afisa mkuu wa mifugo Kolumba Vakuru. Afisa mkuu wa mifugo wa Nigeria ameeleza kuwa ofisi yake ilipokea taarifa tarehe 14 mwezi huu kuhusu uwepo wa wanyama wenye dalili za uwezekano wa kuambukizwa ugonjwa wa kimeta katika shamba la Suleja kwenye jimbo la Naija nchini humo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa baadhi ya wanyama katika shamba hilo walikuwa na dalili za kutokwa damu katika matundu ya miili yao, kama puani, masikioni na kwingineko. Baadhi ya dalili za kimeta ambazo huwa nazo mtu aliyeambukizwa ni kama zifuatazo: homa na baridi, maumivu ya kichwa, kuvimba kwa tezi za shingo au shingo yenyewe, maumivu ya koo, kumeza kwa uchungu, kutapika na kadhalika. Kimeta ni ugonjwa mbaya wa kuambukiza unaosababishwa na bakteria kwa jina Bacillus anthracis. Ugonjwa huu huathiri binadamu na, na wanyama ikiwa ni pamoja na wanyama wa porini na wale wanaofugwa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani kama ng'ombe, kondoo, mbuzi na kadhalika. Wataalamu wa magonjwa wanasema milipuko ya ugonjwa wa kimeta ni jambo la kawaida duniani kote, na hasa maradhi haya huwaathiri zaidi wale wanaojishughulisha na sekta ya kilimo. Binadamu huugua kimeta kwa kugusa bidhaa za wanyama kama pamba, ngozi au mifupa kutoka kwa wanyama walioambukizwa vimelea vya ugonjwa huo. Makamu wa rais wa Venezuela amesema serikali za kibeberu zina madeni ya kimaadili na kiuchumi kwa nchi za Amerika ya Latini. Edelsi Eloina Rodriguez, makamu wa rais wa Venezuela, ameeleza kuwa mabeberu inapasa wafidie gharama na hasara za kimaadili na kiuchumi walizowasababishia watu wa nchi za Amerika ya Latini. Makamu wa rais wa Venezuela amebainisha hayo katika fremu ya mkutano wa wakuu wa jumuiya ya nchi za Amerika ya Latini na Caribbean na Umoja wa Ulaya, CALAC, huko Brussels, Ubelgiji. Rodriguez ameashiria historia ndefu ya tawala za uistikbari duniani za kupora mali asili za mataifa ya Amerika Latini na akasema Marekani inafanya kila iwezalo kudhibiti vyanzo vya mafuta vya Venezuela. Makamu wa rais wa Venezuela pia amekumbusha sera za uhasama za Washington dhidi ya nchi hiyo na kuashiria mpango wa serikali ya Marekani wakati wa utawala wa Donald Trump kwa lengo la kudhibiti vyanzo vya mafuta vya Venezuela, vikwazo dhidi ya Caracas na uungwaji mkono wa Marekani kwa Juan Guaido, kiongozi wa upinzani huko Venezuela aliyewahi kujitangaza kuwa rais wa nchi. Mkutano wa tatu wa kiduru wa viongozi wa Umoja wa Ulaya na CELAC ulianza jana Jumatatu huko Brussels, mji mkuu wa Ubelgiji. Awali Venezuela na Cuba zilitangaza wazi kuwa lengo la EU katika kufanya mkutano huo ni kupunguza kwa uchache nafasi ya serikali huru za Amerika ya Latini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Jenerali Mahmad Idris Debi, kiongozi wa Chad, ametoa msamaha kwa watu wengine mia moja na kumi waliohukumiwa kifungo jela kwa kushiriki maandamano ya fujo dhidi ya serikali ya nchi hiyo mwezi Oktoba mwaka jana, maandamano ya kupinga kuongezwa muda wa kipindi cha utawala wa mpito wa Debi yalifanyika huko N'Djamena mji mkuu wa Chadi na katika miji mingine ya nchi hiyo mwezi Oktoba mwaka jana. Jeshi la Chadi lilimtangaza Debi kuwa mkuu wa nchi na jeshi mnamo Aprili 2021 baada ya kifo cha baba yake Idris Debi Itno ambaye aliuawa wakati wa operesheni dhidi ya uasi baada ya kusalia mada, madarakani nchini humo kwa miaka 30. Dikrii iliyosainiwa na kiongozi wa Chadi inaeleza kama ninavyonukuu, watu waliofunguliwa mashtaka na kuhukumiwa kwa makosa ya kufanya mikutano na maandamano kinyume cha sheria, kufanya hujuma za makusudi, kuharibu mali na kadhalika, kufuatia matukio ya Oktoba 20 wananufaika na msamaha wa rais, vijana wa kiume zaidi ya 600 wakiwemo watoto wasiopungua 80 walitiwa mbaroni huko Njamena Oktoba 20 mwaka jana na katika siku kadhaa zilizofuatia, na kisha walipelekwa gerezani katika mji unaopatikana jangwani wa Korotoro, umbali wa zaidi ya kilomita 600 kutoka Njamena. Watu hawa walihukumiwa bila ya uwakilishi wowote wa, wa kisheria baada ya kushikiliwa kwa miezi kadhaa. Katika kipindi cha chini ya miezi minne, mamlaka husika za Chad zimewasamehe watu 436 waliopatwa na hatia kushiriki katika maandamano ya fujo ya Oktoba mwaka jana. Watu hao waliokuwa wakipinga kurefushwa muhula wa mpito wa kiongozi wa Chad wamesamehewa na mamlaka husika za nchi hiyo. Na shirika la kimataifa la nishati IEA limetahadharisha kuwa bara la Ulaya litakabiliwa na msimu wa baridi kali sana iwapo usambazaji wa akiba ya gesi ya Urusi kwa Ulaya utasitishwa kikamilifu. Bei ya mafuta na gesi katika masoko ya kimataifa imeongezeka kufuatia vikwazo vya magharibi dhidi ya sekta ya mafuta na gesi ya Urusi. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa shirika la kimataifa la nishati limetahadharisha kwamba nchi za Umoja wa Ulaya zitaathiriwa na mgogoro wa gesi iwapo usambazaji wa gesi ya Urusi kwa nchi za umoja huo utasitishwa kikamilifu. Taarifa ya IEA imeongeza kuwa hata kama maeneo ya kuhifadhia akiba ya gesi barani Ulaya yatajazwa gesi kwa asilimia mia moja kabla ya mwezi Oktoba mwaka huu, lakini bado hakuna dhamana yoyote ya kukabiliana na upungufu wa gesi na kuzuia mivutano zaidi katika masoko ya nishati hiyo. Russia inakidhi karibu asilimia kumi ya gesi inayotumika katika nchi za Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno safari ya John Kerry, mjini Beijing, jitihada za kuzuia ukaribu wa China na Rusia. John Kerry, mwana diplomasia mkongwe na mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya tabia nchi aliwasili China juzi Jumapili. Hii ni safari ya tatu ya afisa wa ngazi za juu wa Marekani nchini China katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita ambayo inafanywa katika jitihada za kupunguza vikwazo na kufungua tena njia za mawasiliano kati ya nchi hizo mbili. Uhusiano kati ya nchi hizo baada ya safari ya spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani, wakati huo, Nancy Pelosi, katika kisiwa cha Taiwan mwaka jana, na hatua za utawala wa Biden katika uwanja wa mauzo makubwa ya silaha na msaada wa kijeshi kwa Taiwan, kisiwa ambacho China inasisitiza ni milki yake, pamoja na hatua za Washington za kuyawekea vikwazo makampuni na taasisi za China. Yote hayo yamechangia katika kudorora uhusiano wa pande mbili na kuibua mivutano isiyo ya kawaida kati ya Washington na Beijing. Ijapokuwa dhamira kuu ya Kerry katika safari yake nchini China ni kushughulikia masuala ya hali ya hewa na tabia nchi, ana ujumbe mwingine muhimu. Kama waziri wa zamani wa mambo ya nje na mwana diplomasia mkongwe mwenye uzoefu katika safari yake ya Beijing, Kerry ana lengo la kusaidia kupunguza tofauti zilizopo kati ya China na Marekani. Aidha, katika safari za hivi karibuni za maafisa wa Marekani mjini Beijing, Washington imetoa tahadhari na kujitahidi sana kuzuia kuimarika uhusiano wa China na Rusia. Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu maendeleo ya uhusiano kati ya China na Rusia kwani hivi sasa China ni mmoja wa washirika wa karibu wa Rasia. China haijakosoa au kulaani operesheni za kijeshi za Rasia nchini Ukraine, lakini wakati huo huo imechukua msimamo wa upatanishi. Marekani inadai kwamba ina wasiwasi kuhusu uwezekano wa wa kusafirishwa silaha za China kwenda Rasia. Hivi sasa vita vya Ukraine vimefikia hatua zake muhimu na Wamagharibi wana hofu kuwa iwapo China itaipatia Rusia silaha na msaada wa kijeshi, basi jambo hilo linaweza kubadilisha mlingano wa vita kwa maslahi ya Moscow. Washington inazidi kuwa na wasiwasi kuhusu kukaribiana Rusia na China, mataifa mawili ya Urasia na Asia, kwani jambo hilo linaweza kuwa na taathira mbaya kwa nguvu na ushawishi wa kimataifa wa Marekani. Rusia na China zikiwa nchi mbili muhimu kimataifa, zimechukua hatua muhimu katika miaka ya karibuni kwa madhumuni ya kupanua ushirikiano na kuchukua misimamo ya pamoja dhidi ya sera na hatua za upande mmoja za Marekani, na zinataka kuwepo mfumo wa maamuzi ya pande kadhaa katika uga wa kimataifa. Moscow na Beijing zinaamini kuwa maendeleo ya kimataifa na hali halisi ya mfumo wa dunia ni chanya kuelekea mfumo wa pande nyingi au kwa kimombo multilateralism, wakati Marekani inaendelea kusisitiza kudumisha mfumo wa maamuzi ya upande mmoja unilateralism, na kujaribu kutekeleza jukumu la polisi wa dunia ili kudhamini matakwa na masilahi yake binafsi. Thibitisho la hilo ni mkutano uliofanyika kati ya Rais Vladimir Putin wa Russia na Rais Xi Jinping wa China mnamo Februari mwaka 2022 na kutolewa taarifa muhimu na isiyo ya kawaida inayoelezea misimamo ya pamoja ya Moscow na Beijing. Taarifa hiyo huku ikiashiria kuwa urafiki baina ya nchi hizo mbili hauna mipaka ilisisitiza kwamba dunia inashuhudia mabadiliko makubwa na inaingia katika kipindi kipya cha maendeleo ya haraka na mabadiliko makubwa ambayo mchakato wake unajumuisha mambo kama vile utandawazi wa kiuchumi. Pia Putin katika mkutano na mwenzake wa China Xi Jinping mjini Moscow mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu aliipongeza China kutokana na kasi yake kubwa ya maendeleo katika miaka ya hivi karibuni na kusema Mosco ina mengi ya kushirikiana na Beijing. Huku wakisisitiza hilo, viongozi wakuu wa Rasia na China wanataka kustawishwa uhusiano wa pande mbili kadiri inavyowezekana na kuongeza ushirikiano kati ya madola yenye nguvu yanayoibukia duniani ambayo moja ya alama zake ni kundi la BRICS, linaloundwa na Russia, China, India, Brazil na Afrika Kusini. Russia na China hivi sasa zimeanzisha uhusiano mkubwa katika nyanja mbalimbali mbali za kiuchumi, kibiashara, kijeshi na kiusalama, kisilaha, kisiasa na kidiplomasia, na wakati huo huo na katika mashirika na taasisi za kikanda na kimataifa kama vile shirika la ushirikiano la Shanghai. Hiyo ni ishara ya uwepo wa mitazamo sawa kuhusu haja ya kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa ili kutatua matatizo na pia kukabiliana na satwa ya magharibi na hatua za kichokozi za Marekani katika nyanja mbalimbali mbali. Matthew Kroenig, mjumbe wa baraza la wanafikra la Atlantic Council, anasema na Moscow na Beijing zinazidi kuoanisha misimamo yao kuhusu masuala ya kimkakati kwa ujumla kuongezeka ushirikiano kati ya China na Russia siku zote kumekabiliwa na mtazamo hasi wa Marekani. Watawala wa Marekani wana wasiwasi juu ya kuendelea kuimarika ushawishi wa kikanda na kimataifa wa madola hayo mawili, na imefanya kila jitihada, umefanya kila jitihada kuwasilisha picha bandia ya hatari na tishio kuhusu nchi hizo mbili ambayo inaweza kuitwa sinofobia yani chuki dhidi ya Rusia kumradhi, dhidi ya China na rusofobia, yani chuki dhidi ya Rusia. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Law. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 961 na 6 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 52 ya At-Tur. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya kumi na tatu hadi kumi na sita ambazo zinasema audhu billahi min ashaitani rrajim yawma yudaun ila nari jahannama daa, Siku watakaposukumwa kwenye moto kwa msukumo wa nguvu. Hadhihi naru allati kuntum biha tukadhdhibun, waambiwe huu ndio ule moto mliokuwa mkiukanusha. Afasihrun hadha am antum la tubsirun, je, huu ni uchawi au hamuoni tu? Islauha fasbiru au la tasbiru sawaun alaykum innama tujzawna ma kuntum tamalun, wingieni mkistahamili au msistahamili ni mamoja kwenu, hakika mnalipwa kwa mliokuwa mkiyatenda. Moja ya silaha waliokuwa wakitumia wapinzani wa mitume ilikuwa ni kuituhumu miujiza iliyokuwa ikifanywa na manabii hao wa Allah kwamba ni uchawi na mazinga ombwe, na wakawa wanasema ni kama kwamba wanayaroga na kuyafanyia sihiri macho yetu kwa kuweka utando juu yake ili tusiweze kubaini uhakika wa mambo anayofanya. Katika aya tulizosoma, Qurani inasema wakati watakapouona moto wa Jahannam kwa macho yao na kuuhisi muunguzo wake, wataambiwa haya, je, ni uchawi na mazingaombwe? na macho yenu yanaona kimakosa kuwa ni moto? Wapinzani na wakadhibishaji hao wa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakiwaambia kwa inadi, ubishi na ukaidi mitume wao, ni mamoja tu mkituonya au msituonye, hayo mtuambiayo hayatuathiri chochote na wala sisi hatuyajali hayo mawaidha yenu. Aya hizi zinawaambia siku ya Kiama pia wao wataambiwa ni mamoja tu, na hakuna tofauti yoyote ikiwa mtauvumilia moto au mtaguna na kulalama, kwani hamuna njia yoyote ya kuiepuka adhabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matokeo ya ubishi, inadi na ukaidi mbele ya haki ni kufikwa na adhabu kali na nzito. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu za kiama ni za haki na uadilifu, na ni matokeo ya amali na matendo ya mtu mwenyewe wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuzidunisha na kuzifanyia stihizai thamani safi na takatifu za dini hapa duniani kutafuatiwa na udhalilishaji na stihizai kwa mfanyaji wake siku ya kiama. Allah, Allah, ya Allah, Allah. Ifuatayo sasa ni aya kumi na saba hadi ya kumi na tisa ya sura yetu ya Atur ambazo zinasema: innal muttaqina fi jannatin wa na'im, hakika wachamgu watakuwa katika mabustani na neema Kuleni na kunyweni kwa raha kabisa kwa sababu ya mliyokuwa mkiyatenda. Moja ya mbinu zinazotumiwa na Qur'an katika kuwalingania watu ni kufuatanisha pamoja hofu na tamaa na maonyo na bishara njema, ili mtu yeyote yule asikate tamaa ya kupata rehma za Allah Subhanahu wa ta'ala, na kwa upande mwingine asiujaze moyo wake matarajio ya kupindukia na yasiyo na maana. Katika mwendelezo wa yaliyozungumziwa katika aya zilizopita zilizobainisha adhabu itakayowafika motoni makafiri na wakadhibishaji wa haki, aya hizi tulizosoma zinaashiria malipo ya thawabu watakayolipwa peponi waja waliojitakasa na maovu na wakamcha Mwenyezi Mungu, na kueleza kwamba watu wa peponi watakuwa na furaha kwa namna mbili. Ya kwanza ni ya kutunukiwa atiya na neema zisizohesabika ambazo Allah Subhanahu wa ta'ala ameziweka kwa ajili yao, na ya pili ni kupata rehma na fadhila zake mola zitakazopelekea wao wasamehewe makosa yao na kuepushwa na adhabu ya moto. Watu wa peponi nao pia, kama walivyo wa motoni, wataona katika ulimwengu huo wa akhera matokeo ya amali zao. Ukubwa na uzito wa adhabu na thawabu watakazolipwa watu na Allah utategemea ukubwa na udogo wa amali zao njema na mbaya walizofanya duniani pamoja na athari zake. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba ufunguo wa pepo ni usafi wa nafsi, uchamungu na kujitakasa na maovu. Kuwa na imani peke yake hakutoshi na hakusaidii bila ya takwa na kumcha Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu yeyote anayekuwa na takwa hapa duniani itakayomfanya aichunge na kuiepusha nafsi yake na machafu na maovu, siku ya Kiama Allah, subhanahu wa ta'ala, atamuepusha na yeye pia na adhabu ya moto. Vile vile, aya hizi zinatutaka tutambue kwamba pepo haipatikani vivi hivi bila ya kuigharimikia. Ni kama alivyonena malenga mashuhuri wa Kiswahili Shaban Robert, bila dhiki hutukuki na bila usumbufu uhui mtukufu. La ilaha illa Allah. Saitu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na ishirini na moja za sura yetu ya Atur, ambazo zinasema zinasema muttakiina ala sururin masfufatin wa zawajnahum bihurin 'in, watakuwa wameegemea viti vya enzi vilivyopangwa kwa safu na walioamini wa na dhuria zao wakawafuata kwa imani tutawakutanisha na dhuria zao, na wala hatutawapunja hata kidogo katika thawabu za amali zao. Kila mtu atafungika na amali alizozichuma. Aya hizi zinagusia fadhila na rehma zingine za Allah kwa watu wa peponi na kueleza kwamba watu wa peponi watapata neema ya kujuana na kusuhubiana na waja wema na waliotakasika, na watakuwa na majilisi na vikao vya raha na furaha. Mwenyezi Mungu Mtukufu amewawekea wake safi na wazuri wa kustaajabia kwa wanaume waumini, wamewekewa wanawake wazuri na jamili, na wanawake waumini wametengewa wanaume waliopambika kwa ukamilifu, na baina yao yatajengeka mazoea na mafungamano na kupeana utulivu wao kwa wao. Bali si hasha pia, wanawake na wanaume waumini ambao hapa duniani waliishi pamoja katika mema na furaha, huko akhera pia wakaendelea kuishi pamoja maisha ya mke na mume. Kwa upande wa watoto walio waumini, nao pia wataungana na wazazi wao, ili kukamilisha familia yao ya peponi na kuwafanya wazidi kuwa na hali na mambo yatakayowaongezea ya furaha na ukunjufu wa nyoyo, na tabaan, kwa rehma na fadhila zake Allah subhanahu wa ta'ala, atayafumbia macho baadhi ya mapungufu ya amali za watoto hao ili waweze kufikia daraja za wazazi wao na kuwa pamoja nao katika maisha hayo ya milele ya huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba huko peponi pia staha, heshima na mipaka ya maingiliano ya watu kimwili itazingatiwa, na mahusiano kati ya mwanamke na mwanamume yatakuwa yakindoa si maingiliano ya kiholela. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani walijichunga na kujiepusha na kuwatazama kimatamanio wale wasio maharimu zao, huko akhera watakuwa na wake jamili na wakuvutia mno. Aidha, ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba uumini ndicho kigezo cha kutumia katika kufunga ndoa na kujenga familia katika Uislamu. Kwa hivyo wanandoa na watoto wao walio waumini watakuwa pamoja huko peponi pia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa hitajio la kuwa na mke au mume na hamu ya kuwa na mtoto ni kitu kilichomo ndani ya maumbile ya mtu. Kwa sababu hiyo, huko peponi hitajio hilo la kimaumbile na kifitra la mwanadamu limezingatiwa pia. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 961 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie mwisho mwema na akatukutanishe peponi na wazazi wetu, wake na waume zetu, pamoja na vizazi vyetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah, subhanallah, subhan Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na. Katika makala yetu ya leo, tutaangazia safari ya hivi karibuni ya Rais Ibrahim Rahisi barani Afrika, ambapo swala la uhusiano wa sayansi na teknolojia baina ya Iran na nchi alizotembelea za Afrika limepewa kipaumbele. Katika siku za Julai kumi na mbili, kumi na tatu na kumi na nne, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya ya Iran alizitembelea tatu za Afrika ambazo ni Kenya, Uganda na Zimbabwe. Na katika safari hiyo, Iran na nchi hizo tatu zilitilia na saini mapatano 21 katika sekta mbalimbali mbali zikiwemo za sayansi, teknolojia na tiba. Katika safari hiyo ya Rais wa Iran, aliweza kushuhudia miradi ya sayansi na teknolojia ya Iran katika nchi hizo, kwa mfano ndege zisizo na rubani au drone zinazozalishwa na makampuni ya teknolojia za kisasa nchini Iran, zilizinduliwa katika jumba la ubunifu na teknolojia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi, na madhumuni ya kuuzwa katika nchi hiyo na maeneo mengine ya Afrika, ndiyo sababu ya kuzinduliwa ndege hizo kwa mujibu wa taarifa, ndege zisizo na rubani za kampuni zinazotumia maarifa za Iran au knowledge based ambazo zina matumizi mawili ya kunyunyiza mashamba ya kilimo na pia usimamizi wa mashamba, uchoraji ramani na kubaini iwapo kuna wadudu waharibifu shambani, zilizinduliwa wakati wa safari ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamia Iran mjini Nairobi. Droni hizo zilizinduliwa wakati uh, Raisi alipotembelea jumba la ubunifu na teknolojia la Iran IHIT mjini Nairobi. Ndege hiyo isiyo na rubani inayojulikana kama Pelican mbili imetengenezwa na kampuni ya Iran na ina uwezo wa kipekee kama vile kuandaliwa kwa ajili ya kazi katika kipindi cha dakika mbili, kunyunyizia hekta mbili katika kila operesheni na kadhalika. Akiwa katika jumba la ubunifu na teknolojia la Iran mjini Nairobi, rais wa Iran alisema jumba hilo ni moja ya vituo vinavyoongoza katika maendeleo ya uuzaji nje wa bidhaa zinazotokana na teknolojia mpya za Iran. Katika kituo hicho zaidi ya kampuni 35 za teknolojia mpya za Iran zinaonyesha na kusafirisha bidhaa zao nchini Kenya, katika nyanja za dawa, vifaa vya matibabu, kilimo, ujenzi na kadhalika. Halikadhalika, akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na rais wa Iran, Rais William Ruto wa Kenya alisema kwamba Kenya itatumia utajiri wa Iran katika teknolojia na uvumbuzi kwa manufaa ya maendeleo yake. Alidokeza kwamba kuanzishwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi kutatoa jukwaa mwafaka kwa biashara Uh, za Iran na Kenya. Halikadhalika, rais wa Kenya alitangaza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran itazindua kiwanda cha kisasa cha kuunganisha magari nchini Kenya. Aidha, alidokeza kuwa hati tano za ushirikiano zilizotiwa saini baina ya nchi hizo mbili katika nyanja za tiba ya mifugo, mawasiliano, utamaduni, uvuvi na teknolojia zitakuwa na manufaa kwa nchi hiyo. Safari ya rais Ibrahim Raisi nchini Kenya inatathminiwa kuwa na umuhimu mkubwa katika mabadilishano ya sayansi na teknolojia na nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Akiendelea na safari yake barani Afrika, rais wa Iran alielekea Uganda, ambapo akizungumza na rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo aliahidi kubadilishana uzoefu wa nchi yake katika maendeleo ya sayansi na teknolojia na Uganda. Wakati wa safari ya rais rais nchini Uganda, ofisi ya ubunifu na teknolojia ya Iran ilizinduliwa katika sherehe mjini Kampala, mji mkuu wa Uganda. Ofisi hiyo ni kitovu cha maonyesho ya bidhaa zinazotokana na, na maarifa ya Iran nchini Uganda katika nyanja mbalimbali za chakula, kilimo, dawa, vifaa vya matibabu, chanjo za mifugo na kuku, dawa za asili, virutubisho vya chakula na ndege zisizo uh, na rubani za kilimo. Madhumuni ya kuanzishwa kwa ofisi hii ya sayansi na teknolojia ya Iran nchini Uganda ni kuunda masoko mapya ya nje na kuanzisha uh, bidhaa za teknolojia za kisasa katika masoko ya Afrika pamoja na kujenga uwanja wa kuendeleza ushirikiano wa pamoja na nchi za Afrika hasa Afrika Mashariki. Baada ya kuondoka Uganda, rais wa Iran alielekea Zimbabwe, na kulakiwa na mwenzake Emerson eh, Mnangagwa. Katika hotuba yake, rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe aliitaka Iran kutumia fursa za uwekezaji zilizopo nchini Zimbabwe na kuongeza kuwa tunakaribisha uwekezaji katika sekta kadhaa za uchumi wetu, hasa madini. Tuna fursa kubwa katika madini, afya, kilimo, nishati, maendeleo ya miundombinu, sayansi na teknolojia. Katika safari hiyo ya siku moja, mikataba kumi na miwili ilitiwa saini ikiwa ni pamoja na mipango ya kuundwa kiwanda cha kutengeneza sekta ya kisasa nchini Zimbabwe na kampuni ya Iran uh, kwa kushirikiana na mashirika ya ndani ya nchi hiyo. Mikataba mingine ilihusu ushirikiano katika nishati, kilimo, dawa na mawasiliano ya simu, pamoja na miradi ya utafiti, sayansi na teknolojia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian alielezea mtazamo wa Iran kwa bara hilo na matarajio ushirikiano, ya ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mataifa ya Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha alisema Iran ina azma ya kuhamisha teknolojia yake hadi Afrika na kuliwezesha bara hilo kufikia maendeleo, na wakati huo huo, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi, teknolojia na uchumi cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinachohusiana na mashirika ya elimu na maarifa amesema kuwa mchakato wa kupeleka vifaa hamsini vya matibabu na zaidi ya aina kumi za dawa za Iran barani Afrika umeanza. Amir Hussein Mir Abadi, mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi teknolojia na uchumi cha jamhuri ya Kiislamu Iran, ametangaza habari ya kuanza zoezi hilo na kuongeza kuwa tayari upasishaji wa kupelekwa nchini Kenya zaidi ya vifaa hamsini vya matibabu na dawa aina mbili za Iran umeshafanyika. Halikadhalika amebaini kuwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo sekta ya chakula na mifugo ni miongoni mwa mambo ambayo yanahitajiwa mno na nchi za bara la Afrika. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, makala hiyo maalum ambayo imeangazia mkakati wa Iran wa kushirikiana na bara la Afrika katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia kufuatia safari ya Rais Ibrahim Raisi katika bara hilo, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Jambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharam ambazo zitakujieni kila siku katika kumi la kwanza la mwezi wa Muharam kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, bwana wa mashahidi, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimus salam. Ulikuwa mwaka wa 60 hijiria, na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu Tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin Abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa huku akiwa amelewa na kumimina birauri ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake, yaani Muawiya, alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne. Alimwambia watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho au wa ahadi ya kupewa cheo na makamu, lakini huwezi kumhadaa Husein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufumuo kwa mtume wa mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba, Yazidi, elewa kwamba Husein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba aliyekuwa mtawala wa Madina. Alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema kutoka kwa Yazidi bin Muawiya, kwa Walidi bin Utba, mtawala wa Madina. Elewa ya kwamba Muawiya amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baia na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina hususan Husein bin Ali kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yeyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baia na utiifu, mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi, ambaye alikuwa akimjua vyema Husein mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alisema kwa mashaka, Ah, jameni laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo, hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu. Imamu Hussein alayhi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina, Walid. Walid alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baia na utiifu kwa Yazidi. Imamu alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia Ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baya na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo. Walid ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi Imamu Husein, alisema kwa furaha, Aa, ndio, bila shaka. Imamu Husein alayhi salam aliendelea kusema, ningojee kesho, nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan bin Hakam adui mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mtawala wa zamani wa Bani Umayya mjini Madina, aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubai na kutoa mkono utifu kwa Yazidi. Kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Husein alaihi salam alisema, unamtisha nani? Wacha nikwambie ukweli Hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Hussein alaihi salam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Msikilizaji wetu Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ametuletea maoni yake akijitangaza kama balozi wa redio Tehran, kanda ya kati Dodoma. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema poleni Nigeria kwa janga la kutokea gonjwa la kimita katika nchi yenu. Tahadhari zaidi inatakiwa kuchunguliwa janga hili lililojitokeza. Mwenyezi Mungu wa kupeni shifaa. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Duru za Palestina zimetangaza kuwa wana mapambano wa Palestina jana walitekeleza operesheni ishirini za kimukawama dhidi ya Wazayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds inayokaliwa kwa mabavu na wizara ya kilimo na maendeleo ya miji ya Nigeria imethibitisha rasmi kuhusu kesi ya kwanza ya ugonjwa wa kimeta kupitia taarifa aliyotoa saini na afisa mkuu wa mifugo Kolumba Vakuru. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini amsin hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.