Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho matamshi ya raisi wa Rasia akikosoa mienendo ya nchi za magharibi ya kufuata kibubusa sera za Marekani. Baada ya uchambuzi huo siyasa ya wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Said Aidarusi wa nchini Kenya, akizungumzia mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalam katika uwanja wa Karbala. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kama ilivyo kawaida ya siku kama hii ya leo, na baadaye kidogo tutasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wabunge wa Jordan wametoa wito wa kususiwa bidhaa za Sweden baada ya mm, raia wa nchi hiyo kuvunjia heshima Qurani tukufu. Israeli yaingiwa kiwewe baada ya ziara ya rais wa Irani barani Afrika. Rais William Ruto wa Kenya amefanya mazungumzo kwa mara ya kwanza na kiongozi wa jeshi la Sudan. na uchunguzi umeonyesha kwamba Ukraine imegeuka na kuwa makaburi ya silaha na zana za kivita za NATO. Na sasa ni habari kamili. Wabunge wa Jordan wameandikia barua serikali ya nchi hiyo wakilaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden na kutoa wito wa kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Katika barua hiyo iliyopewa jina la kuinusuru Kurani tukufu, wabunge wa Jordan wamekutaja kuchomwa nakala ya Kurani tukufu kuwa ni uhalifu dhidi ya binadamu. Wamesisitiza kwamba wahusika wa uhalifu huo wanapaswa kuhukumiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Wameitaka serikali ya Jordan kuwasilisha malalamiko yake Eh, kuhusu suala hilo katika mahakama ya ICC na kuzungumzia suala hilo katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kilichotokea nchini Sweden ni hatua inayovuruga amani na usalama wa dunia, wamesisitiza wabunge hao. Pia wametoa wito wa kususiwa bidhaa za Sweden na kusitishwa makubaliano na mikataba yote iliyotiwa saini baina ya amani na Stockholm hadi pale serikali ya Sweden itakapoomba radhi rasmi kutokana na kutusi Uislamu na kuvunjia heshima matukufu yake. Mwishoni mwa Juni, mtu mmoja mwenye misimamo mikali alichoma moto nakala ya Qurani tukufu nje ya msikiti mkuu wa Stockholm, chini ya himaya na ulinzi wa polisi. Polisi walikuwa wamempa kibali kwa msingi wa walimpa kibali cha kuchoma moto nakala ya Qurani kwa msingi wa uhuru wa kusema na kujieleza. Utawala haramu wa Israel umeingiwa na kiwewe na kuchanganyikiwa kufuatia ziara iliyofanywa hivi karibuni na Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran barani Afrika na kuongezeka kwa nguvu na ushawishi wa Irani katika bara hilo. Na katika hatua ya kutapatapa, utawala huo umemtuma haraka waziri wake wa mambo ya nje Eli Cohen katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kukutana na baadhi ya viongozi wa Kiafrika walioko nchini humo. Ofisi ya Cohen imedai katika taarifa yake kwamba ziara yake ilikusudiwa kuimarisha uhusiano na Afrika kufuatia kile alichokiita kuwa ni jaribio la Iran la kupanua shughuli zake katika bara la Afrika. Vyombo vya habari vya lugha ya Kibrenia vimeripoti kwamba Cohen, ambaye alikuwa katika safari rasmi ya kuhudhuria mkutano wa tano wa uratibu wa katikati ya mwaka wa Umoja wa Afrika, alikutana na kiongozi wa nchi ya Afrika ambayo haikutajwa jina, ambayo pia haina uhusiano wa kidiplomasia na Israel kando ya mkutano wa kilele wa katikati ya mwaka. Wizara ya mambo ya nje ya utawala haramu wa Israeli imedai kwamba Tel Aviv ilikuwa na mawasiliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi kadhaa za Kiafrika, ikiwemo Naija, Mali na Mauritania. Waziri wa mambo ya nje wa Israel pia alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Alfred Mutua na wana diplomasia na maafisa wengine wa Kiafrika ambao hawakutajwa majina. Ofisi yake imesema Cohen alishutumu Irani kwa kukiuka makubaliano ya nyuklia na kudai kwamba wanachama wa Kenya katika bodi ya wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki unairuhusu kushawishi kile alichokiita usimamizi wa kimataifa wa kadhia ya nyuklia. Wiki iliyopita rais wa Iran Said Ibrahim Raisi alizitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Safari hiyo iliyofanyika baada ya miaka kumi na moja kwa rais wa Iran ilikuwa na mafanikio makubwa kwani jumla ya mapatano 21 yalitiwa saini baina ya nchi hizo tatu na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais William Ruto wa Kenya alizungumza Jumapili na kiongozi wa jeshi la serikali ya Sudan, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, ikiwa ni hatua ya kwanza ya mazungumzo baina ya pande hizo mbili tangu Al Burhan akatae waziwazi upatanishi wa rais wa Kenya katika mzozo wa Sudan. Jenerali Al-Burhan anayeongoza jeshi la Sudan SF, SAF ambalo linapigana dhidi ya makamu wake wa zamani, Mohamed Dagalo anayeongoza wanamgambo wa vikosi vya msaada wa dharura RSF, alikataa upatanishi wa kundi la pande nne la mamlaka ya maendeleo ya kiserikali mashariki mwa Afrika IGAD linaloongozwa na Rais wa Kenya William Ruto. Ingawa maelezo ya mazungumzo hayo ya simu hayakutolewa, lakini yanaashiria jaribio la rais Ruto kutaka kuthibitisha kwamba hapendelee upande wowote katika mgogoro wa Sudan baada ya kutuhumiwa kwamba ana uhusiano wa karibu wa kibiashara na Muhamed Dagalo ambaye inadaiwa alifanya naye biashara siku za nyuma chini ya utawala wa rais Omar Al Bashir. Ruto ametoa wito wa kusitishwa mapigano hayo yaliyozuka tarehe 15 Aprili mwaka huu, huku akihimiza vikao vya upatanishi ili kufikia mapatano ya usitishaji vita wa muda mrefu. Katika ujumbe wake uliotangazwa kupitia ukurasa wa Twitter, Rais William Ruto wa Kenya ameandika kwamba nimezungumza kwa simu na mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan, Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Michakato ya IGAD na Jida lazima ifanyie kazi kwa pamoja ili kuwezesha kupatikana usitishaji vita wa kudumu nchini Sudan, amesisitiza Rais William Ruto. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Takwimu na ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba Ukraine imegeuzwa makaburi ya silaha na zana za kivita za nchi wanachama katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Tangu kuanza kwa vita vya Ukraine na Russia, medani na maeneo ya kivita yamegeuka kuwa makaburi ya silaha na zana za kivita zinazotumwa kwa wingi na nchi wanachama wa NATO kwa serikali ya Kiev inayopigana na Russia katika vita vya niaba. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Kiev imetangaza miezi kadhaa iliyopita kwamba imeanzisha jitihada kubwa za kukomboa maeneo yaliyotwaliwa lakini juhudi hizo hazijafua dafu na zana na silaha za nchi za Magharibi zilizoharibiwa zinaonekana kila mahali. Maafisa wa serikali ya Ukraini wametangaza kwamba uhaba wa vifaa na zana za kivita ndio sababu ya kushindwa kwao, huku uimara wa jeshi la Rusia ambalo lilikuwa limejitayarisha kwa ajili ya vita vya muda mrefu pia ukiwa sababu nyingine ya kushindwa kwa jeshi la Ukraine. Wataalamu wanasema silaha na vifaa vya nchi za magharibi vimekuwa shabaha rahisi kwa jeshi la Rasia na uwanja wa vita umegeuka kuwa makaburi ya zana za kivita za jeshi la NATO. Sambamba na hayo, umoja wa Ulaya umepuuza maombi ya rais wa Ukraine Volodomir Zelenski ya kuitishwa mkutano wa umoja huo utakaoshirikisha wakuu wa nchi za Amerika ya kusini na mamlaka ya ndani ya Palestina imeonya kwamba utawala haramu wa Israeli umepanga kuteka maeneo ya kiakiolojia ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Serikali ya Palestina imetoa wito kwa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO kutekeleza majukumu yake kuhusiana na suala hilo. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina Imelaani kwa maneno makali uvamizi wa Israel usiku wa Alhamisi iliyopita kwenye kijiji cha akiolojia cha Sebastia. Vilevile imelaani vikali serikali na wanamgambo wa kiyahudi kwa kuchukua mamlaka ya eneo hilo la akiolojia la zamani la zama za Warumi. Hili ni shambulio ambalo liko ndani ya mpango wa kuteka maeneo ya kiakiolojia ya palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kulazimisha mamlaka ya Israel katika maeneo yaliyonyakuliwa, imesisitiza taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya, ya ndani ya Palestina. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema taarifa zilizoripotiwa na vyombo vya habari vya Kiebrania zimethibitisha kwamba utawala wa haramu wa Israel uko karibu kutenga mamilioni ya shekeli kwa madhumuni ya kuteka maeneo ya kiakiolojia ya Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imedokeza kwamba utekelezaji wa mpango huo ni sehemu ya hatua kwa hatua ya Israel kutoa eneo la ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Imetoa wito kwa jamii ya kimataifa, hususan UNESCO kuchukua hatua na kutekeleza majukumu yake ya kulinda maeneo ya kiakiolojia na turathi za Palestina. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. inaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa au wenye kichwa cha habari kisemacho, ukosoaji mkali wa Vladimir Putin kwa hatua ya Ulaya ya kuifuata kibubusa Marekani. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekosoa vikali kutokuwa huru nchi za Ulaya na kuwa tayari nchi hizo kutekeleza kibubusa na bila ya masharti yoyote amri na maagizo ya Marekani. Putin amesema iwapo kesho wanasiasa wa Ulaya wataambiwa na Wamarekani kwamba tumeamua kuwanyonga nyinyi nyote, watainamisha chini vichwa vyao na ujasiri pekee watakaokuwa nao viongozi wa Ulaya ni kuuliza swali moja tu kwamba je, tutanyongwa kwa kutumia kamba zilizozalishwa nchini kwetu au la? Rais wa Rashia ameongeza kusema kwamba pamoja na hayo, watashindwa na, kwa maoni yangu, watakatishwa tamaa, kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa Marekani watasisitiza kwamba watawanyonga viongozi wa Ulaya kwa kutumia kamba zilizozalishwa nchini Marekani. Msimamo huu mkali wa Putin juu ya jinsi nchi na viongozi wa Ulaya wanavyofuata kibusa amri na maagizo ya Marekani umeelezwa kwa kuzingatia mienendo na matukio ya karibuni katika uhusiano wa pande mbili za Atlantic ambako kwa mara nyingine tena kumepamba moto katika kipindi cha urais wa Joe Biden. Baada ya Biden kuingia madarakani kama rais mpya wa Marekani mwishoni mwa Januari mwaka 2021 alifanya jitihada kubwa za kufufua muungano wa pande mbili za bahari ya Atlantic ili kwa utaratibu huo kwa mara nyingine tena Marekani iidhibiti Ulaya, na wakati huo huo Washington isogeze mbele sera na malengo yake ya kimataifa kwa kuzitumia nchi za Ulaya kama wenzo na chombo cha kutimiza malengo yake. Muungano huu umedhihiri katika baadhi ya nyuga za kisiasa na kiusalama kupitia msimamo wa pamoja wa Marekani na Umoja wa Ulaya kuhusu vita vya Ukraine na kuipinga Russia, na vilevile vile katika upande wa pili kupitia vikwazo vya pamoja vya pande mbili dhidi ya serikali ya Moscow. Mshikamano huo pia unaonekana wazi wazi katika kadhia ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kukabiliana na miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Iran kwa matumizi ya amani. Noam Chomsky, mwanafikra mashuhuri wa Marekani, anazungumzia suala hilo akisema mashambulizi ya Rasia nchini Ukraine yameipatia Marekani tunu bora zaidi ya kuiburuta Ulaya upande wake na kuimarisha matakwa yake ya kuwepo ulimwengu wa kambi moja. Washington haijawahi kutilia maanani hata kidogo maslahi ya nchi wa itifaki licha ya nara inazotoa bali zaidi inazitumia nchi hizo kama uwenzo wa kufanikisha maslahi yake haramu. Mfano wa wazi wa suala hilo ni hatua ya serikali ya Biden ya kusogeza mbele na kufanikisha mpango wake na miradi yake mikubwa ya kiuchumi na kibiashara kwa madhara ya nchi za Ulaya hatua zinazotekelezwa na serikali ya Biden katika uga wa uchumi na masuala ya hali ya hewa kama vile sheria ya kupunguza mfumuko wa bei IRA, ambayo kwa mujibu wake inayapunguzia ushuru makampuni makubwa ya Marekani na wakati huo huo inazitoza ushuru kampuni na bidhaa mbalimbali kutoka nje, zimekuwa zikisababisha hali ngumu kwa uchumi wa nchi za Ulaya. Swala so, hili linaonyesha kwamba licha ya nara zote za serikali ya Marekani, lakini Washington haitilii maanani wala kuzingatia maslahi ya waitifaki wake na inawatumia kama wenzo wa kufanikisha masilahi yake. Wakati huo huo, mwenendo huu wa Marekani unaonyesha sera ya nchi hizo, unaonyesha sera ya nchi hizo za kuwahudumisha, unaonyesha sera ya nchi hiyo ya kuwadunisha na kuwadhalilisha waitifaki wake barani Ulaya na katika pembe nyingine za dunia na kuendelea sera ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ya Washington kwa kutegemea msemo mashuhuri wa Trump, Marekani kwanza. Pamoja na hayo, washirika wa Ulaya wa serikali ya Marekani wameelewa suala hilo kidogo kidogo, ambapo baadhi ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi za bara la Ulaya wametahadharisha kuhusu mwenendo huo. Kwa muda sasa, baadhi ya viongozi wa Ulaya wanalalamikia sera na hatua hizi za Marekani zinazotekelezwa katika uongozi wa Joe Biden kwa kuitumia Ulaya kama uwenzo na kudhoofisha nguvu na masilahi ya nchi za bara hilo. Miongoni mwa viongozi hao wa Ulaya ni Viktor Orban, waziri mkuu wa Hungary, ambaye amesisitiza kwamba sera ya serikali ya Joe Biden ndiyo sababu kuu ya kudorora Ulaya katikati kati ya vita vya vi Ukraine. Orban amezitaja pande kuu za muungano unaoongoza au unaounga mkono vita Ukraine kuwa ni makundi ya kimataifa ya waungaji mkono wa vita yanayoundwa na serikali ya Biden, magenge ya urasimu ya Brussels yanayopiga ngoma za vita, na wanasiasa wanaofaidika na vita na wauzaji wa silaha. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Said Aidarus akizungumzia mapambano ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam katika medani ya Karbala. as-salamu as-salamu as-salamu alayka kurasa za kuhesabika anakiita asira'u baina bani hashim wa bani umayya. Aeleza kwamba mapambano ya Karbala hayakuwa ya kwanza na kijito walichokuwa nacho bani umayya kwa bani hashim hayakuanza baina ya yazidi na nani na imam Hussein, wala baina ya muawiya na, na imam Ali, yatoka huko juu kwa umayya na hashim. Hashima, kamzaa Abdul Muttalib ambaye alikuwa ni bwana wa Kikureishi akihishimika mwenye misimamo mwenye tabia, na kule kukazaliwa Sakhar ambaye ndio babake abu, Abu Sufyan, yakashuka yakaja kwa Abdullahi na mtumi. Abu Sufyan ndio aloongoza mapambano ya kupambana na bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, mpaka mwisho alipofikia akaona hakuna ndia ya kupambana naye baada ya fathi Maka akatangaza Uislamu wake kwa kulazimika, ambapo Uislamu wake ulikuwa ni wa matatizo. Ibnu Qutaiba katika kitabu chake, na huyu pia ni mwanahistoria muhimu wa Kisunni, katika kitabu chake Alimama wa, wa Siasa, asema alipozeeka Abu Sufyan akawa sasa ashakuwa ama mato hayaoni tena, al alishikwa mkono akataka kupekwa Maka. Alipopekwa kule Baqi, e, kule Uhud makaburini, Uhud si Baqi, akasema nionesheni kaburi la Hamza, yani nipekeni kwenye kaburi la, la Hamza, sio nionesheni, nipekeni. Akashikwa mkono akapekwa mpaka kwenye kaburi la Hamza. Alipofika kwenye kaburi la Hamza akaligonga kwa guu lake kisha akamuita Hamza. Sikiliza vizuri sana wakati wameshatukua tena ukhilafa Banu Umeya, akamwita ya aba umara. Hamza alikiitwa abu umara, akamwambia ya aba umara, inna al-amra alladhi tanaza'na alayhi laqad asbaha biaidina, lile tuliolipigania kutoka huko nyuma sasa hivi lishaingia mikononi mwetu. Statement muhimu sana hii watu wataka waisome wa historia vizuri. Abu Sufyan afupisha mapambano ya Karbala ya baina bani Umayya na bani Hashim, ni kwamba twataka unu utawala tuwapokonye urudi kwetu wenyewe, ndio akamwambia, innal amra alladhi tanaza'na alayhi asbaha bi ay, limeshangia kwenye mikono yetu. Engezea sasa, wakati msafara wa mateka waingia Sham kwenye kasri ya Yazid kama khalifa, na ruusu ahlilbeit, zitwa za ahlilbeit kikiongozwa na kitwa cha Imam Hussein na banati Rasulillah wako kwenye nyororo cheni na mateka: Zainab, Umm Kulthum, Ruqayya, Sakina na wengineo. Kapekewa kitwa cha Imamu Hussein, akakiweka kwenye meza, akawa yuwakitoma kwa kijiti, kisha akaimba mashairi yake muhimu sana. Nataka muyaunganishe na statement ya Abu Sufyan aliyoitoa kaburini kwa nani? Kwa Hamza, akanena aka Laibat hashimun, sikilize hiyo Hashim Yazidi waizungumza nani? Hashim asema laibat hashimun bilmulki fala khabarun jaa wala wahyun nazal. Bani Hashim wametuteza shere siku nyingi kututawali, hakuna wahyi hakuna utumi, wameunda hii fikra wakatutawalia nayo Yazid anena maneno haya, na haya maneno ni muwathaq kwenye vitabu, na haya maneno yakupa wazi Yazid uislamu wake uko aina gani. Asema laibat Hashim, yale mambo ya kutangazwa sijui kuna mtumi sijui kuna Qurani ni mitezo tu, wameteza Bani Hashim ili wapate kuketi juu letu, fala khabarun jaa. Kisha akawalingania mababu, mababu zake walouliwa Badri. Badri walipotoka mapambano, majua nyinyi mwaiona sera ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam mpaka kwenye ma tv kuna mubaraza kutoka mwanzo, mmoja mmoja, ama wawili wawili, ama watatu watatu. Wakatoka kule watatu na huku wakatoka Ansari, wakakataa. Akatoka baada yake Hamza Sayyidu Shuhada, Bani Hashim, Imam Ali Bani Hashim, watatu. Alikiitwa nani? Ubaidu, Bani Hashim. Kule akatoka Utba bani Umayya, Shaiba bani Umayya, na Walid bin Utba bani Umayya. Utba babake Hindi, Hindi mamake Yazidi. Walid ibni Utba nduye nani? nduye Hindi, mjombake nani? Yazid. wakauliwa wote Ndipo pale Yazid akasemaje kuhusu Badri? Laita ashiyahi bi badrin shahidu, natamani leo mababu zangu mashekhe zangu waliouliwa Badri wangekuwekwa wakashuhudia kisasi nilichowatukulia kumuua nani? Imam Hussein alayhi salam. Baada ya zita zingi alizopigana Imam Ali akauliwa mwisho. Uislamu ulipasuka kwa mara ya kwanza, kukawa na dola mbili. Nimetuja huzuni na majonzi mengi sana tukikumbuka Huseni mzaliwa wa Madina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayojieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran baada ya mawaidha ya Kiislamu yaliyoletwa kwenu na Said Aidarusi wa nchini Kenya. Sasa tusikilize dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Naanza na magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno, madeleka mdude ni shughuli nzito, wakili Madeleka ashinda kesi kupinga plea bargaining, akamatwa uh, na kushtakiwa tena kwa uhujumu uchumi. Limeandika kwamba wakili wa kujitegemea nchini Tanzania Peter Madeleka amekamatwa na jeshi la polisi katika kituo jumuishi cha utoaji haki baada ya kutoka mahakama kuu kanda ya Arusha. Madeleka kabla ya kukamatwa, alilazimika kung'ang'ania kwa zaidi ya dakika thelathini katika chumba cha mahakama cha jaji Aisha Bade, ambaye awali ndiye alitoa maamuzi katika kesi yake ya kupinga makubaliano ya kukiri kosa plea bargaining. Habari nyingine za Mwananchi zina vichwa vya maneno Samia afichua kiini cha uasi, JK atoa neno uagizaji sukari nje ya nchi kufikia mwisho ACT Wazalendo na CCM sasa jino kwa jino Zanzibar, na kamati ya chunguza mtoto kung'olewa meno na askari. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Samia, sioni mbadala wa demokrasia ni katika maendeleo endelevu, Kikwete amsifu kwa kulinda na kukuza uchumi ni habari inayohusiana na hotuba ya Rais Suluhu Hassan uh, wakati wa ufunguzi wa mkutano wa jukwaa la demokrasia Afrika uliofanyika jana mjini Arusha. Katika habari nyingine, gazeti hili la Habari leo limeakisi matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Dr Tax akizungumzia safari ya rais wa Hungary nchini humo. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno marais kuweka mikakati uwekezaji kwa vijana. Gazeti la Nipashe limeweka mbele picha kubwa yaani, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na viongozi mbalimbali kabla ya kufungua mkutano wa jukwaa la demokrasia Afrika mjini Arusha. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya maneno: rais wa Hungary uh, kuzuru Tanzania kikazi siku nne; BOT yaja na kanuni malipo ya fedha za kigeni hotelini; Chadema yajiweka kando mabadiliko sheria ya uchaguzi na Mayele avuta wanne Yanga. Na gazeti la Jamhuri limemulika zaidi marekebisho yanayotarajiwa kufanyika ndani ya jeshi la polisi, kwa kichwa cha habari, polisi kufumuliwa. Tume ya haki jinai yaeleza uonevu wanaofanya. Ubabe wa MRC na MDC kufikia tamati. Habari nyingine muhimu za Jamhuri ni pamoja na ile inayohusiana na mjadala wa makubaliano ya uendeshaji wa bandari ya Dar es Salaam baina ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DP World ya Dubai. Kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele kinasema, Profesa Mbarawa anyoosha la DP World, asema uwekezaji huu hauzihusu bandari za Tanga, Bagamoyo na Mtwara, na kwamba mwekezaji huyo amepewa asilimia nane tu ya bandari ya dar es Salaam. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Imetosha. Limedokeza kwamba hatujui iwapo nchi hii itaendelea kuwa na mshikamano au itasambaratika baada ya maandamano yaliyopangwa dhidi ya, ya serikali kuanzia kesho hadi siku ya Ijumaa. Limeandika kwamba maisha ya zaidi ya Wakenya milioni 50 yako mikononi mwa watu wawili, Rais William Ruto na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Maneno yao pekee yanaweza kuamua ikiwa Kenya itafuata mwelekeo wa mataifa mengine yaliyosambaratika au itajinyanyua kutoka kwenye ukingo wa maangamizi. Nam ni maandishi ya habari iliyoko ukurasa wa mbele gazeti la Taifa Leo. Habari hii eh, na kichwa chake jino kwa jino, inaonekana pia katika ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation, na chini ya kichwa cha habari sitaki nusu mkate, sasa asema Raila tarif, Taifa Leo limeandika kwamba viongozi wa muungano wa azimio la umoja One Kenya wakiongozwa na Raila Odinga wamewapuuza wenzao wa Kenya Kwanza wanaodai wanaoongoza maandamano ya kushinikiza mkate ya kushinikiza kuundwa kwa serikali ya nusu mkate wanaodai wanaongoza maandamano ya kushinikiza kuundwa kwa serikali ya nusu mkate, wakisema hawana nia ya kushirikiana na serikali haramu. Vifo vya Shakahola vyafikia 400. Raia ashtaki Raila na Uhuru na Ezekieli Odera akosa nyota Tanzania ni baadhi ya habari za toleo la leo gazeti la Taifa Leo. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu Rais Paul Kagame wa nchi hiyo akisema ahadi ambazo hazifuatiwi na hatua haziwezi kutimiza azma ya kujenga mustakabali wa haki na ustawi zaidi kwa vizazi vijavyo. Rais Paul Kagame aliyasema hayo jana katika ufunguzi rasmi wa mkutano wa Women Deliver mwaka 2023 uliofanyika mjini Kigali. Na waziri mkuu wa Uganda, uh, Robina Nabanja amepongeza serikali ya Rwanda kwa hatua yake ya ajabu katika kuziba pengo la kijinsia na kuifanya kuwa taifa la kwanza barani Afrika kwa mwenyeji wa mkutano wa Women Deliver. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kitakachofuatiwa na makala ya leo katika e historia. Ulimwengu wa michezo. Ajambo mpenzi msikilizaji, na hususan hashiki wa spoti, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi matuki ya matukio makubwa ya kispoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya Iran ya mieleka mtindo wa Greco-Roman ya vijana imetoa ubingwa wa mashindano ya Asia kwenye mchezo huo yaliyofanyika Aman, mji mkuu wa Jordan. Iran ilibeba ubingwa kwa kuzoa medali tatu za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba kwenye mashindano hayo ya vijana wenye chini ya miaka kumi na mitano. Medali za dhahabu za Iran zilitwaliwa na Puria Javad Rojei katika kilo 41, Amir Muhammad Feriduni katika kategoria ya kilo 62 na Amira Sam Muhammadi katika safu ya kilo 85. Ayani Diaka He outscores and he wins the gold medal, 13-8. Wanameleka wa Kirani walioshinda medali za fedha ni Benjamin Khizli katika safu ya kilo 38, Muhammad Hussein Rahim Abadi kategoria ya kilo 44, na Reza Karimi kwa upande wa kilo 75 huku medali za shaba zikichotwa na Armin Goligale katika safu ya kilo 48, na Muhammad Kazemi kwenye kategoria ya kilo 68. Tuangazie sasa voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya vijana, wenye chini ya miaka 21, Iran imeibuka kidedea kwenye mashindano ya dunia ya mabarobaro mwaka huu. Timu hiyo siku ya Jumapili ilishuka dimbani kuvaana na Italia katika fainali ya mashindano ya ubingwa wa dunia ya mchezo huo huko Manama, mji mkuu wa Bahrain. Kwenye fainali hiyo ya aina yake, mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la voliboli duniani kwa kifupi FIVB, Iran ilikung'uta Italia seti 3 kwa 2 za 25-20, 23-25, 23-25, 25-16 na 15-9, na kutoa ubingwa wa dunia Nyota wa mchuano huo kwa upande wa Wairani alikuwa Hamir Mohammad Golzade aliyezoa pointi 20 mkabala wa mtaliano Alberto Bovolenta aliyechota alama 21. Hii ni mara ya pili kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoa medali ya dhahabu katika historia ya mashindano hayo ya kimataifa yanayojulikana kwa Kiingereza kama FIVB world Championships katika mchezo wa nusu fainali uliopigwa Jumamosi huko mjini Manama. Iran ilitoka nyuma na kuibamiza Argentina seti tatu kwa moja za 23-25, 25-21, 25-21 na 25-20 na kutinga fainali Italia ambao ni mabingwa watetezi tokea mwaka elfu mbili na ishirini na moja ilitinga fainali baada ya kuichapa Bulgaria seti nne mapema Jumapili. Pia Bulgaria hiyo ilishinda medali ya shaba baada ya kuichakaza Argentina kwa seti tatu kwa sifuri kwenye mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wa mashindano hayo yaliyoanza Julai saba hadi kumi na sita. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameinyoshea mkono wa tahania timu hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutoa ubingwa wa dunia katika mchezo wa voleiboli kwenye dondoo za timu mbalimbali mbali za michezo za Iran ni kwamba timu ya mpira wa kikapu ya wasichana ya Iran imeibuka mshindi wa pili wa mashindano ya FIBA ya Asia kwa mabinti wenye chini ya miaka 16 ya mwaka huu. Hii ni baada ya kushindwa kufurukuta mbele wa Ufilipino katika mechi ya fainali iliyopigwa Jumapili na kuisha kulazwa vikapu 21. Na Yasin Khosravi siku ya Jumapili aliishindia Iran medali ya dhahabu katika mchezo wa kurusha tufe au shotput kwa Kiingereza kwenye mashindano ya riadha ya Paris kwa walemavu. Hosravi aliibuka kidedea kwenye kategoria ya F57 kwa kurusha chuma hicho kizito cha mviringo umbali wa mita 16. Wairani wengine waliozoa dhahabu miongoni mwa medali karibu kumi zilizotwaliwa mpaka sasa kwenye mashindano hayo ni mrusha mkuki Said Afruzat na warusha tufe Mehdi Olad na Rashid Masjedi. Wanariadha 1300 kutoka nchi 107 duniani wanashiriki mashindano hayo ya ubingwa wa dunia ya walemavu yanayofahamika kwa Kiingereza kama Paris Paraathletics World Championships. Tuangazie sasa maswala mengine, ambapo kwa mara ya kwanza katika historia ya fainali za kombe la dunia bara la Afrika litakuwa na timu tisa kwenye michuano hiyo mikubwa zaidi ya kandanda duniani. Aidha, bara hilo litakuwa na uwezo wa kuongeza nafasi ya kumi kupitia mchujo. Hayo ni kwa mujibu wa rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino akizungumza kwenye hafla ya kufunga mkutano mkuu wa 45 wa shirikisho la soka Afrika CAF. Bara la Afrika kwa muda mrefu limekuwa na wawakilishi watano pekee katika awamu ya mwisho ya michuano ya kombe la dunia, inatumia fursa ya mpito kuelekea mataifa 48 yatakayoshiriki dhidi ya 32 hadi sasa ili kuongeza idadi yake ya nafasi. Nchi tisa zilikuwa zimeteuliwa kwenye dro hii ni Senegal, mabingwa Afrika, Misri, Nigeria, Cameroon, Morocco, Codiva, Algeria, Tunisia na Mali. Rais wa shirikisho la soka Afrika Dr Patrice Mosepe akizungumza kwenye mkutano huo, mbali na kupongeza mageuzi kwenye fainali za kombe la dunia, amesema mustakabali wa soka la Afrika Ikiwa hakutakuwa na kundi la mauti litakalojitokeza, Misri italazimika kuiondoa Bukina Faso na Mali italazimika kuigaragaza Ghana iliyopo Qatar, iliyokufuzu kwa kombe la dunia mwaka 2026 ambalo litachezwa Kanada, Marekani na Mexico. Moroko iliyochapwa mabao mawili kwa mtungi na Ufaransa katika nusu fainali ya kombe la dunia 2022 nchini Qatar itamenyana na Zambia, Kongo na Tanzania. Mechi za kufuzu kwa Afrika zimepangwa kwa takribani miaka miwili kati ya Novemba mwaka 2023 na Oktoba mwaka 2025. na tunafunga kipindi kwa dondoo za hapa na pale. Mtandao wa footafrica.com umemtaja aliyekuwa kocha mkuu wa klabu ya Yanga ya Tanzania, Nasreddin Nabi, kwenye orodha ya makocha wanaowania tuzo ya kocha bora wa mwaka wa Afrika. Nabi anatazamiwa kuchuana na Walid Regrawi wa Moroko, Aliu Sise wa Senegal na Abdulhaq Ben Shikha wa USM alja ya Algeria. Kwa michuano ya African Super League imebadilishwa jina na sasa itajulikana kama African Football League. Taarifa rasmi ni kwamba michuano hiyo itaanza rasmi Oktoba 20 mwaka huu na michi ya ufunguzi itapigwa huko nchini Tanzania. Mbali na hayo, uongozi wa klabu ya Bayern Munich ya Ujerumani umemshauri nyota wao raia wa Senegal Sadio Mane kuchunguza chaguzi za uhamisho. Uongozi wa Bayern umethibitisha kwa sasa hauhitaji kumtegemea Msenegali huyo kwa msimu ujao. Mane alikuwa ameamua kuendelea na Bayern kabla ya yeye na uongozi wake kupewa taarifa hizo. Mane ni miongoni mwa wachezaji wanaolipwa mishahara mikubwa katika klabu ya Bayern Munich. Sadio Mane alijiunga na Bayern msimu wa joto wa mbele 22 na kusaini mkataba wa miaka mitatu akitokea klabu ya Liverpool alikocheza kwa mafanikio makubwa. Katika tenisi, Carlos Alcaraz alimbwaga bingwa mara saba wa dunia wa mchezo huo Novak Djokovic na kutoa taji lake la kwanza la Wimbledon siku ya Jumapili. Alcaraz alitoka nyuma baada ya kushindwa katika seti ya kwanza na kumpeleka mchakamchaka lejendari huyo wa Sabia kwa jumla ya seti nane kwa sita za 6 1 3, 6 na 6 4 na hivyo kumkosesha taji la 24 la Grand Slam. <tos> <tos> Hii ni mara ya pili kwa Alcaraz, raia wa Hispania, mwenye umri wa miaka 20 tu, kutoa taji kubwa la dunia, kwani mwaka jana aliibuka kidedea kwenye mashindano ya US Open na Marketa Vondrousova, ndiyo bingwa kwa upande wa wanawake kwenye mashindano ya kuwania taji la Wimbledon. Katika hatua nyingine, miamba ya soka kutoka nchini Moroko, Raja Casablanca hawatoshiriki michuano ya kimataifa msimu ujao, baada ya kushindwa kufuzu kutokana na kiwango kibovu ilichokionyeshwa kwa msimu uliopita. Raja imeshindwa kufuzu baada ya kumaliza nafasi ya tano kwenye ligi kuu nchini Moroko, ikiwa na alama 44, ilizokusanya kwenye mechi 30. Na kiungo nyota wa zamani wa kimataifa wa Nigeria aliyewika katika klabu za PSG na Bolton Augustine JJ Okocha mwenye umri wa miaka 46, ameteuliwa kuwa waziri wa michezo vijana na maendeleo nchini Nigeria. Uteuzi huo umefanywa na rais mpya wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu. Na hayo yamaniu mpenzi msikilizaji, kumpokonya unahodha Hari Magwaya yanatuhusu. Sidhani tutakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia, leo ni Jumanne, tarehe 29 Dhulhija 1444 14, 14 hijiria sawa na Julai 18 mwaka 2023, miaka 242 iliyopita, katika siku kama ya leo, William Herschel, mtaalamu maarufu wa nujumu wa Uingereza, alifanikiwa kugundua hakika ya kundi la nyota na sayari ikiwemo hii yetu ya dunia. Alitumia darubini kubwa aliyokuwa ametengeneza kwa ajili ya kutazama nyota na kuthibitisha kwamba kundi la nyota na sayari linaundwa na nyota nyingi ikiwemo sayari ya dunia ambayo ni sehemu ndogo sana ya kundi hilo. Hishel pia ndiye mvumbuzi wa sayari ya Uranus. Alifariki dunia mwaka 1822 akiwa na umri wa miaka 84. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Zuhair Muhsin, katibu mkuu wa wakati huo wa harakati ya Al Saika, tawi la harakati ya ukombozi ya Palestina, PLO, aliuawa kigaidi na maajenti wa mashirika ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, na lile la Misri, huko katika mji wa Kens nchini Ufaransa. Maajenti wa tawala hizo mbili walikimbia na kutoweka baada ya kufanya mauaji hayo. Zuher Muhsin alikuwa mpinzani mkubwa wa mapatano ya kisaliti ya Camp David, na aliwahi kutishia mara kadhaa kwamba harakati yake ya Al Swaika itamuua mtawala wa wakati huo wa Misri, Anwar Sadat, aliyetia saini makubaliano hayo na Wazayuni. Miaka 35, iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Jamhuri ya Kiislamu Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Iran na Iraki kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipengele vyake, hususan kile kinachohusiana na kuitambulisha Iraki kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka ilipe Irani fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein, ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama, uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Iran. Tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahususi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yaani tarehe 18 Julai, kuwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati ya kupigania uhuru nchini Afrika Kusini na juhudi za kikubwa za kutangaza amani kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu wa mbari na kaumu zote. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Disemba mwaka 2013. Hii ni redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wabunge wa Jordan wameiandikia barua serikali ya nchi hiyo wakilani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden na kutoa wito wa kususiwa bidhaa za Sweden. Utawala haramu wa Israeli umeingiwa kiwewe na kuchanganyikiwa kufuatia ziara iliyofanywa hivi karibuni na rais wa Iran barani Afrika na kuongezeka ushawishi wa Iran katika nchi za bara hilo. Rais William Ruto wa Kenya alizungumza Jumapili iliyopita na kiongozi wa jeshi la Sudan, Jenerali Abdel Fattah Al Burhan, ikiwa ni mara ya kwanza baina ya pande hizo mbili tangu Al Burhan akatae waziwazi wazi upatanishi wa rais wa Kenya katika mzozo unaoendelea hivi sasa uh, nchini Sudan. Takwimu na ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba Ukraine imegeuzwa makaburi ya silaha na zana za kivita za, nchi, za magharibi katika vita vinavyoendelea nchini humo baina ya Ukraine na Russia. Na mamlaka ya ndani ya Palestina imeonya kwamba utawala haramu wa Israel unapanga kuteka maeneo ya kiakiolojia ya wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan Wapenzi wasikilizaji muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya, ya leo tunakushukuruni kwa kuwa nasi na ni matarajio yetu kwamba mtajiunga nasi tena katika matangazo yetu yajayo Asanteni na kwaherini.