Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upendo msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran studio zetu za Jamejam. Katika siku hii wapenzi wasikilizaji, ya Jumatatu, tulioandalieni katika studio zetu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tutawaleteni e, mawaidha maalum e, kuhusiana na mwezi wa Muharam unaokaribia una na mawaidha yenyewe wapenzi wasikilizaji, yataleta kwenu na Shekh Ali Amar Swaleh wa huko Arusha nchini Tanzania. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya ulimwengu wa michezo na itafuatiwa na kasida na kisha tutawageni kutoka studio zetu hizi. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo, wapenzi msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya mubashara au moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Halkadhalika pia kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM. Hivyo basi kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Iran yaionya Marekani isianzishe chokochoko choko katika ghuba ya Uajemi. Serikali Tanzania ya Tanzania yaweka pingamizi kesi ya kupinga uwekezaji bandarini. Vita vyaripotiwa kuendelea katika maeneo ya Darfur na Omdurman huko Sudan. Makumi ya wanajeshi wa kitaifa wakamatwa na wanamgambo wa RSF. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameionya vikali Marekani juu ya kuchukua hatua na kuanzisha chokochoko choko za aina yoyote katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Nasser Kanani amesema katika mkutano na waandishi wa habari mapema leo kuhusu madai ya kutumwa ndege za kivita za Marekani katika ghuba ya Uajemi kwa kisingizio cha kudumisha usalama ya kwamba nafasi ya Marekani katika usalama wa eneo haijawahi katu kuwa na malengo ya amani. Kanani ameongeza kuwa hatua na harakati mpya za Marekani hazijengi na kuendelea kwa hatua hizo kunaweza kusababisha uhasasi na wasiwasi katika ghuba ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Iran inafuatilia hatua zozote zisizo za kisheria zinazoathiri usalama wa eneo na hazitaziacha hivi hivi harakati zozote zitakazofanywa karibu na mipaka yake. Ameashiria jinsi vikosi vya ulinzi vya Iran vinavyosimamia kikamilifu usalama wa mipaka ya nchi na akasema, Iran inalinda haki yake ya kuchukua hatua kwa namna itakavyoona na inafaa kuhusiana na Uh, chokochoko zozote zitakazoanzishwa dhidi yake. Aidha uh, amebainisha kwa kusema, ushauri wetu kwa utawala wa Marekani ni kujiepusha na vitendo vyovyote ambavyo si vya kujenga katika eneo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa usalama wa eneo ni suala linalojumuisha nchi za Ghuba ya Uajemi na linahitaji ushirikiano wa pamoja. Kwa hivyo inatarajiwa kuwa majirani wengine nao watatoa maonyo yanayohitajika kwa upande husika juu ya suala hilo. Tuelekee sasa barani Afrika, na kwanza kabisa ni Afrika Mashariki. Serikali ya Tanzania imeweka pingamizi e, katika kesi iliyofunguliwa na mawakili wanne kupinga uwekezaji e, wa bandari za nchi hiyo na kuitaka Mahakama Kuu kanda ya Mbeya itupilie mbali kwa madai kwamba Uh, iko kinyume cha sheria na katiba ya nchi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, mapingamizi hayo yamewasilishwa mahakamani kwa njia ya maandishi na wakili mkuu wa serikali bwa Daktari Boniface Luhende akijibu hoja za mawakili hao wanne waliofungua kesi hiyo akiwemo Alfonso Dusako na Imalel Shengula ambao wanawakilishwa na wakili Boniface Mwabukusi na wenzake. Mawakili hao wamefungua kesi dhidi ya mwendesha uh, mawakili hao wamefungua kesi dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali AG, waziri wa ujenzi na uchukuzi, katibu mkuu wizara ya ujenzi na uchukuzi na Bunge. Kesi hiyo ilifunguliwa muda mfupi baada ya mkataba wa ushirikiano wa kiserikali kati ya Tanzania na Dubai kuhusu uendeshaji, usimamizi na uendelezaji bandari kuridhiwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mapingamizi hayo yanatarajiwa kusikilizwa wakati kesi itakapoanza kusikilizwa mfululizo kuanzia tarehe 20 Julai mbele ya jopo la majaji watatu, Jaji Abdul Kagomba, Jaji Ndunguru na Jaji Mustafa Kambona. Walifungua kesi hiyo, wanadai baadhi ya vipengele vya mkataba huo vinakiuka katiba ya nchi kupelekwa bungeni kuridhiwa bila ya kushirikisha umma na kutoa nafasi ya kutosha kwa wananchi kutoa maoni yao. Tuelekee sasa huko Sudan. Duru za habari zimeripoti kuwa vita na mapigano yanaendelea Darfur kusini nchini Sudan, na makumi ya wanajeshi wa serikali wamekamatwa mateka na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF, kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik. Vikosi vya RSF vimetangaza katika taarifa kwamba vimepata ushindi mpya kwa kuchukua udhibiti kamili wa makao makuu ya kikosi cha 61 cha jeshi katika mji wa Kas jimboni Darfur Kusini. Katika taarifa hiyo imeelezwa kuwa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vimeteka magari 13 ya kivita yakiwa na zana kamili na mizinga 70 ya aina mbalimbali na kukamata mateka ya kamanda wa kikosi cha 61 pamoja na askari wengine 30 wenye vyeo tofauti wa kikosi hicho. Kwa upande wake, jeshi la Sudan limetoa taarifa likivituhumu vikosi vya RSF kuwa vimeshambulia kwa mizinga hospitali ya wagonjwa maalum ya Alia mjini Omdurman. Kulingana na taarifa hiyo jeshi, ya jeshi, shambulio hilo la mizinga limesababisha uharibifu mkubwa kwa kituo cha usafishaji figo, chumba cha wagonjwa mahututi, chumba cha upasuaji, pamoja na vyumba kadhaa vya kulazia wagonjwa. Kumbuka kuwa kulingana na ripoti za kitiba, aliyekuwa rais wa Sudan Umar al Bashir pamoja na Bakri Hassan Saleh, waziri mkuu wa zamani na Abdul Rahim Muhammad Hussein waziri wa zamani wa ulinzi walihamishwa katika hospitali ya Alia mjini Omdurman miezi kadhaa nyuma kwa hoja kwamba walikuwa wakihitajia uangalizi maalum wa kiafya. Hayo yanaripotiwa huku duru ya serikali ya Sudan ikitangaza asubuhi ya leo kwamba timu ya mazungumzo ya jeshi la nchi hiyo imerejea mjini Jida, Saudi Arabia, kwa ajili ya kuanza tena mazungumzo na vikosi vya usaidizi wa haraka Vita na mapigano ya kuwania madaraka Sudan ilianza Aprili 15 kati ya jeshi linaloongozwa na jenerali Abdulfatah al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka vinavyoongozwa na jenerali Muhamad Hamdan Dagal almaruf Hameti. Na hatua za upatanishi wa kimataifa zilizofanywa kwa lengo la kuhitimisha mapigano hayo kwa kuzileta pamoja pande hasimu kwenye meza ya mazungumzo hadi sasa bado hazijazaa matunda. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika na taarifa zinasema watu wenye silaha wameua watu kumi na kuwajeruhi wengine wawili kwenye makutano ya watu wengi katika mji wa Bamenda, kaskazini magharibi mwa Kamerun. Hayo yameelezwa na gavana wa eneo hilo mapema hii leo. Shuhuda mmoja anasema washambuliaji hao walifika eneo hilo jana wakiwa kwenye magari na kuwaamuru wale waliokuwa hapo walale sakafuni wakiwatuhumu kwamba wameshindwa kuwaunga mkono wale wanaopigania kujitenga na kuanza kufiatua risasi, huku wengine wakitii amri hiyo na wengine wakikimbia. Shuhuda huyo ameongeza kuwa watu waliokuwa wamevalia sare za kijeshi walifika wakiwa kwenye magari mawili, wakavamia eneo la makutano la nacho ambako kuna migahawa Uh, ba na maduka majira ya saa moja na nusu usiku. Kwa mujibu wa shuhuda huyo, washambuliaji hao waliwafiatilia risasi eh, wananchi kiholela kabla ya kutoweka. Vikosi vya ulinzi vya Amazonia ADF, kundi kuu la wanaopigania kujitenga katika eneo hilo la wanaozungumza Kiingereza, ambalo limekuwa likipigania eh, kujitenga na Kamerun tangu mwaka elfu mbili kumi na saba kulalamikia kubaguliwa na kupuuzwa na serikali ya wale wengi wanaozungumza Kifaransa vimekanusha kuhusika na mauaji hayo. Msemaji wa ADF Lukas Asu anasema kuna uwezekano mauaji hayo yalikuwa ni ulipizaji kisasi, na kwamba washambuliaji walifanya, walijifanya waonekane kama wapiganaji wanaotaka kujitenga. Na kwa kumalizia ni kwamba serikali ya Rasia imetangaza imesitisha ushiriki wake katika makubaliano ya kuruhusu meli ya Ukraine iliyobeba nafaka kuvuka Bahari Nyeusi kuelekea maeneo ya dunia yanayokabiliwa na njaa kwa ajili ya kufikisha bidhaa hiyo, hatua ambayo ni pigo kwa usalama wa chakula duniani kutokana na ongezeko la bei kufuatia uvamizi uh, au operesheni za kijeshi za uh, Russia huko nchini Ukraine. Umoja wa Mataifa na Uturuki zilisimamia mapatano ya kihistoria kati ya Ukraine na Rasia mnamo Julai mwaka jana, ambayo yalifuatana na makubaliano mengine tofauti ya kuwezesha usafirishaji wa chakula na mbolea ya Rasia ambayo Mosco inasisitiza kuwa hayajatekelezwa. Mkataba wa Bahari Nyeusi umerefushwa mara kadhaa, lakini ulipangwa kumalizika leo Jumatatu jioni. Msemaji wa ikulu ya Kremlin Dimitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari ya laasiri ya leo kwamba makubaliano ya bahari nyeusi yamekoma kuwa halali kisheria hii leo. Peskov ameongeza kuwa kwa bahati mbaya, sehemu ya makubaliano haya ya bahari nyeusi kuhusiana na Rasia haijatekelezwa hadi sasa, kwa hivyo utekelezaji wake umehitimishwa. Rasia imeifahamisha Uturuki, Ukraine na Umoja wa Mataifa kwamba inapinga kurefusha mkataba huo. Hayo ni kwa mujibu wa Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia. Kusitishwa mkataba huo wa nafaka kumekuja siku chache baada ya Rasia kutangaza kuwa Ukraine ilishambulia daraja linalounganisha Rasia na rasi ya Crimea. Ukraine na Rasia ni wazalishaji uh, wawili wakubwa wa bidhaa na mazao ya kilimo duniani na wachangiaji wakuu katika masoko ya ngano, shairi, mahindi, rapa, mafuta ya rapa, mbegu za alizeti na mafuta ya alizeti. Rasia ndiyo inayoongoza pia katika soko la mbolea. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya. Uh, kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa wapenzi wa usikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, umewadia ule wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na siku ya leo tutaangazia safari ya waziri mkuu wa Iraq Muhamad Shia Sudani nchini Siria, na malengo ya safari hiyo ya kihistoria. Waziri mkuu wa Iraq amefanya safari ya kutembelea Siria ambayo ni ya kwanza kufanywa na waziri mkuu wa nchi hiyo huko Siria baada ya miaka kumi na miwili Muhammad Ashia Asudani amekutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Asad wa Siria. Waziri mkuu wa Iraq ametembelea Siria baada ya Damascus kurejea katika jumuiya ya nchi za Kiarabu katika mkutano uliohudhuriwa pia na rais Bashar Al Asad huko Riyadh nchini Saudi Arabia, nchi za Kiarabu ziliweka kwenye ajenda yao swala la kuhuisha na kupanua uhusiano na nchi ya Siria. Ingawaji waziri mkuu wa Iraq hajatembelea Siria katika kipindi cha miaka kumi na miwili iliyopita, lakini uhusiano kati ya Baghdad na Damascus ulikuwa kinyume na mwelekeo wa uhusiano wa nchi za Kiarabu na Siria na nchi hizo mbili zilidumisha uhusiano wao mwema katika kipindi chote hicho. Sababu kuu ya suala hilo ni mipaka ya kijiografia ya pande hizo mbili na vitisho vinavyozikabili nchi hizo mbili za Kiarabu. Bashara al Asad wa Siria amesisitiza katika mazungumzo yake na Asudani kwamba na hapa namnukulu, tuna historia ndefu ya pamoja ya watu wa Iraq kusimama upande wa taifa la Siria katika hali na vipindi vigumu. Iraq ilikuwa sauti ya serikali na watu wa Iraq katika aduru mbalimbali mbali. Nchi hii ilisimama upande wa nchi yetu wakati wa msiba ulioikumba Siria baada ya tetemeko la ardhi na imetoa msaada mkubwa. Mwisho wa kumnukulu. Iraq na Siria zina mipaka uh, ya pamoja yenye zaidi ya kilomita uh, mia sita. Nchi zote mbili pia zimekuwa zikikabiliwa na vitisho vya ugaidi katika mwongo mmoja uliopita, na makundi ya kigaidi yalikuwa yakishikilia ya sehemu kubwa ya jiografia ya Iraq na Siria. Suala so hili pia lilikuwa miongoni mwa sababu za kudumishwa uhusiano wa karibu baina ya Iraq na Siria katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Katika mkutano wa Sudani na al Asad, pande hizo mbili zimejadili na kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya mpaka na vitisho vya ugaidi ikiwa ni pamoja na kadhia ya kambi ya wakimbizi ya Al Hul. Kambi hii iko katika vitongoji vya Al Hasaka, karibu na mpaka wa Iraq, na inadhibitiwa na kundi linalojiita Syria Democratic Forces SDF. Takribani watu 56,000 wa kutoka nchi mbalimbali ambao ni familia za wapiganaji wa Daesh au ISIS wanaishi katika kambi hiyo na wanatambuliwa kuwa tishio kwa Iraq na Siria. Nchi hizo mbili zinakabiliwa pia na changamoto ya pamoja ya matatizo ya kiuchumi. Nchi zote mbili zinataka kuvutia uwekezaji wa kigeni. Nchi hizi pia, hususan Siria, zinakabiliwa na uingiliaji wa Marekani katika masuala yao ya ndani. Msemaji wa serikali ya Iraq, Basim Alawadi, anasema kuhusu mafaili muhimu zaidi yaliyojadiliwa katika safari hii kuwa ni pamoja na kulinda mipaka, kuzuia harakati za magaidi, ushirikiano katika kukabiliana na vitisho vya ugaidi, biashara na kushiriki siri katika mpango wa maendeleo na kiuchumi, ikiwa ni pamoja na mradi wa maendeleo wa Iraq kwa njia ya kuunganisha mashariki na magharibi. Katika mkutano huo pamoja na waandishi wa habari, waziri mkuu wa Iraq Shia Sudani amesema hali nzuri ya kiuchumi ndiyo ufunguo wa usalama na utulivu wa kikanda. Ugaidi umerudi nyuma na kushindwa nchini Iraq. Iraq imekuwa ikifanya jitihada za kuhakikisha kwamba Siria imerejeshwa kwenye jumuia ya nchi za Kiarabu. Vilevile majeshi yetu yamesimama imara dhidi ya magaidi. Sisi na Siria tunakabiliwa na changamoto za pamoja. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi usikilizaji, na mpisha Sheikh Ali Amar Swaleh wa Arusha, Tanzania, na mawaidha ya mwezi wa Muharam. Sehemu hii ya pili ya matangazo yetu itaendelezwa pia na makala ya ulimwengu wa michezo, na baada ya makala hii, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni kasida. Hivyo tunawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia wakati huu. Wa nahnu ala dhalika min shahidina wa shakirin wa alhamdulillahi rabbil alamin. Ndugu zangu wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, Waislamu na wasiokuwa Waislamu, wakubwa kwa wadogo, waume kwa wake, shukurani zote anastahiki Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa walimwengu wote na sala nyingi na salamu zimwendee mbora wa viumbe wa Mwenyezi Mungu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, pamoja na ahlubaiti wake waliotaharishwa wakawekwa mbali na uchafu. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema ndani ya Qurani kwamba hakika Mwenyezi Mungu habadilishi mambo yaliyoharibika katika jamii isipokuwa baada ya wanajamii husika kuamua wao kubadilika wenyewe kwanza ndani ya nafsi zao. Na anasema Alimamul Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwamba ala ehe inna dunia qad aqbalat, hakika dunia imewaelekea watu na watu wameielekea dunia wakakumbatiana na dunia, waadbara maarufuha na mambo yake mazuri yamewapa watu mgongo, na watu wameapa mgongo mambo mema na mambo mazuri. Wala yabqa min ad-din illa subaba, na hakuna kilichobakia katika dini isipokuwa ni matone au ni, ni kitu kidogo kichache kasubabatil ina kama kitu kichache na kidogo kinachobakia katika chombo kilichokuwa na maji, alafu maji yale yakamwagwa. Dini ndio imebakia namna hiyo. Ndugu zangu, tuko ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram, mmoja wa miezi mitukufu minne katika miezi kumi na mbili ya mwaka mzima. Mwenyezi Mungu anasema inna iddata shuhuri inda Allah, hakika idadi ya miezi kwake yeye Mwenyezi Mungu ni kumi na mbili. Alafu akasema katika miezi hiyo kumi na mbili kuna miezi minne mitukufu. Sasa, katika hiyo miezi minne Muharram ni mmojawapo na utukufu wa mwezi wa Muharram na heshima ya mwezi wa Muharram ilikuwepo hata kabla ya Mtume Muhammad kutangaza utume rasmi. Makafiri mushrikina wa Maka, Makuraishi na Waarabu walikuwa wakiheshimu mwezi mtukufu wa Muharram na hata walikuwa wakisimamisha ugomvi na vita inapoingia mwezi mtukufu wa Muharram. Inapofika mwezi wa Muharram kila mwaka, na ndio mwezi wa kwanza katika kalenda ya Kiislamu, unakuwa umeingia mwaka mpya wa Kiislamu. Katika hali na mazingira ya kawaida, ilikuwa twapaswa kusherehekea kwa kwa sababu tumeingia katika mwaka mpya wa Kiislamu, lakini kwa bahati mbaya tunashindwa kufanya namna hiyo kutokana na ubinadamu na utu wetu na kutokana na Uislamu wetu na kutokana na ufuasi wetu kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, na kutokana na kitendo kiovu kilichotokea ndani ya mwezi wa Muharram kuanzia tarehe mbili ya mwezi wa Muharram mwaka wa sitini na moja wa Hijiria mpaka tarehe kumi, siku ya Ashura. Tena kitendo chenyewe ni dhidi ya mtu mtukufu aliyokuwa na heshima na daraja mbele ya Mwenyezi Mungu, mbele ya mtume, mbele ya Imamu Ali, mbele ya Fatuma Zahra na mbele ya Waislamu na mbele ya watu wenye utu na ubinadamu, ambaye si mwingine ni Alimamu Lhusein ibn Ali ibn Abi Talib swalawatu llahi wasalamuhu alaihim ajmain. Ni nini kilimpata Alimamu Lhusein? Alimamu Alhuseini aliuawa, baada ya kuuawa au aliuawa kwa njia ya, ya kuchinjwa, na akachinjwa kinyama, kichwa chake kikatenganishwa na mwili wake. Na kabla ya kuchinjwa, alikuwa amekwisha shambuliwa vibaya na jeshi kubwa, likipambana na mtu mmoja, jeshi lenye kila aina ya silaha, wakamshambulia waka, waka, waka kwa mikuki na mishale na, na mapanga wakamchinja na wakaukanyaga kanyaga mwili wake kwa farasi waliovalishwa kwato za chuma. Na kwa masikitiko makubwa, waliofanya namna hiyo ni watu waliokuwa wakijiita Waislamu. Imamu Huseni aliuawa katika nyakati za alasiri siku ya, ya, ya Ashura, mwe, mwaka wa sitini na moja mwezi wa Muharram kama mwezi huu Watu wale waliomuua waliswali nyuma yake sala ya dhuhuri. Kwa hivyo walikuwa ni Waislamu, walijiita Waislamu. Watu wenyewe ni jeshi lililokuwa likiongozwa na kamanda aliyeteuliwa akiitwa Omar bin Saad, ambapo yeye aliagizwa na alitumwa na gavana wa mji wa Kufa aje apambane na Imamu Hussein. Gavana, ambaye alikuwa naitwa Ubaidullah ibn Ziyad, lakini Ubaidullah ibn Ziyad alikuwa ameagizwa na Yazid ibn Muawiya ambaye alikuwa anaitwa ali- aliwekwa na baba yake katika ukhalifa wa kuwa khalifa wa Waislamu. Lakini nini lilikuwa lengo la al-Imamu al-Hussein, kama ambavyo maudhuu ya mazungumzo yetu inavyoonesha, na kwani Yazidi alifikajefikaje ya katika mamlaka? Ndugu zangu, kwa haraka haraka kutokana na muda Lengo la Imamu Husein alayhi salam liko katika maneno yake, liko katika kauli mbiu zake alizozitoa, kama tulivyoonesha mwanzo wa mazungumzo yetu. Imamu Hussein kama mtu mwenye kuhisi masulia kama khalifa wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, kama mtu mwenye kuitikia mwito wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam usemao kullukum ra'in wa kullukum mas'ulun 'an ra'iyyati, kila mmoja wenu ni mchunga na kila mchunga ataulizwa juu ya kile alichokichunga. Lakini vile vile mwito wa Qur'ani unayesema, waltakun minkum ummatan yad'una ila alkhair ya'muruna bil ma'ruf wa yanhauna 'anil munkar, kwamba nituke kundi katika nyinyi, au kuntum khaira ummatin, au nyinyi mmekuwa ni umma bora wenye kuamrisha mema na kukataza mabaya lakini Imamu Huseini kama imamu na kama kiongozi alihisi majukumu ya kuleta mabadiliko na kutengeneza yaliyoharibika yaliyopelekea mpaka mtu kama Yazidi bin Muawiya kuwa eti naye ni kiongozi wa Waislamu, mtu ambaye kwa mujibu wa maneno ya Imamu Hussein alikuwa ni fasiq qatilun lilnafsi lmuhtarama, alikuwa ni sharibul khamri, akawa kiongozi. Ndugu msikilizaji, wewe imagine tasawwar, kwamba sharibul khamri, mwenye pombe, mzinzi, mwenye kuwaua watu ambao ni innocent incen wasi wasiostahiki kuuawa, amekuwa ni khalifa wa Waislamu, amekaa ame nafasi kiti cha Mtume Muhammad sallallahu alihi wa a alihi wasalam. Hapo unapo- unapo imagine kitu kama hicho na kuivuta kuki, hiyo picha ndipo unapoona ni jinsi gani uharibifu ulipokuwa umefikia, na ndipo utakapoelewa ni kwa nini Imam Hussein aliamua kutoka na hatimaye akauawa shahidi. Lengo lake lilikuwa sio kwenda kupigana mwenyewe. Anasema, inni lam akhruj ashiran wala batiran wala mufsidan wala zalima wa innama kharajtu li talabil islahi fi ummati jaddi rasulillah uridu an amura bil ma'rufi wa anha anil munkari wa asira bi sirati jaddi rasulillah wa abi amir mu'minin, hakika yangu mimi siendi huko. Ninapoelekea Iraq alipokuwa anaitikia ana, ana, ana wito wa watu wa kule waliomwandikia barua kumi na mbili alfu kumwita kwenda kuamrisha mema na kukataza mabaya. Akasema kwa wale waliokuwa wanamwambia unaenda wapi ibn rasulillah, utaenda kupata madhara. Kwa nini usiende Yemeni? Akawaambia inni, hakika yangu mimi sitoki kwenda huko kwa ajili ya kwenda kufanya ufisadi na uharibifu na dhulma. Naenda kuamrisha mema na kukataza mabaya, naenda kuwaweka, ku, ku, kuwaweka watu katika mstari, nafata mwendo na nyendo za babu yangu mtume wa Mwenyezi Mungu na baba yangu kiongozi wa waumini Ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamu alayhim ajmain. Kwa hivyo wakawa wamebainisha lengo lake hapo. Akawaambia ala tarauna anna alhaqa la yu'malu bihi, amuoni kwamba haki haifanyiwi kazi. Walbatil la yutanaha anhu, na batili haikatazwi. Fa inni la ara almauta illa saada, hakika yangu mimi sioni kifo katika kupigania haki isipokuwa ni fahari. Walhayata ma'a adh-dhalimin illa barama, na maisha pamoja na madhalim sioni isipokuwa ni udhalili tu. Kwa hivyo lengo la Imamu Husein lilikuwa ni kwenda kutengeneza, kwenda kurekebisha, kwenda kuwaonesha watu, jamani, mafundisho sahihi au njia sahihi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni hii na siyo hii. Ndugu zangu, Yazidi bin Muawiya alikuwa hastahiki kuwa kiongozi wa Waislamu kama vile baba yake pia hakustahiki na kama vile waliopelekea walio baba yake kupata nguvu na mamlaka pia hawakustahiki. Na yote haya ndiyo mambo yaliyoharibika katika jamii ambayo amba imamu Husseni alitaka kuyatengeneza, na mambo haya yaliharibika pale tu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoaga dunia, watu wakaamua kuweka utaratibu unayetokana na matamanio ya nafsi yao utaratibu uliopelekea Muawiya akawa kiongozi akawaongoza watu kwa matamanio yake, akaleta matabaka, akaleta ukabila, akaleta ubaguzi wa rangi. Banu Umayya wakaonekana kuwa ni bora juu ya wasiokuwa Banu Umayya, Waarabu wakawa ni bora juu ya wasiokuwa Waarabu, wakati mafundisho sahihi ya Mtume Muhammad na Qurani tukufu yanaonyesha kwamba la fadhla liarabiyin ala ajamiyin illa bitaqwa. inna akramakum inda llahi atqakum Quran. Na mafundisho ya Mtume yanaonyesha kigezo cha ubora ni uchamungu na tabia njema na wema, na si kabila wala rangi wala cheo wala ukoo. Lakini sasa vitu hivi ndivyo ambavyo vilikuja kuenea baada ya watu kuwacha utaratibu walioachiwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ndipo Imamu Husein akaona kwamba ni bora aende akatengeneze na kama itatokea akauawa hataona eh, ubaya wowote na hawezi akakaa akaishi akaishi katika mazingira kama hayo. Ndugu zangu, malengo ya alimamu alhusein yalikuwa ni kwenda kurekebisha, kwenda kutengeneza, kwenda kubadili, kufanya mabadiliko. Kwa hivyo tujifunze kutoka kwa alimamu alhusein kurekebisha na kutengeneza na kufanya mabadiliko kuanzia katika nafsi zetu katika jamii zetu, katika siasa zetu, katika uongozi wetu, katika kila kinachohusu maisha yetu ya kila siku. Hayo ndio mambo tunayotakiwa kujifunza kutoka kwa al-Imam al-Husein. Ndugu zangu, kwa leo tunaishilia hapo, na huo ndio ujumbe wetu tunaojifunza kutoka katika mapambano ya Karbala. Inna lillahi wa inna ilayhi raji'un, wa sayalamu alladhina zalamu ayya munqalabin yanqalibun Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji na hususan hashiki wa spoti, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matuki ya matukio makubwa ya kispoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi twesote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya Iran ya mieleka mtindo wa Greco-Roman ya vijana imetoa ubingwa wa mashindano ya Asia kwenye mchezo huo yaliyofanyika Aman, mji mkuu wa Jordan. Iran ilibeba ubingwa kwa kuzoa medali tatu za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba kwenye mashindano hayo ya vijana wenye chini ya miaka kumi na mitano. Medali za dhahabu za Iran zilitwaliwa na Puria Javad Rojei katika kilo 41, Amir Muhammad Feriduni katika kategoria ya kilo 62 na Amira Sam Muhammadi katika safu ya kilo 85. the He outscores Diakomihalis 5-0 and he wins Wanameleka wa Kirani walioshinda medali za fedha ni Binyamin Hezli katika safu ya kilo 38, Muhamad Hussein Rahim Abadi kategoria ya kilo 44 na Reza Karemi kwa upande wa kilo 75, huku medali za shaba zikichotwa na Armin Goligale katika safu ya kilo 48 na Muhammad Kazemi kwenye kategoria ya kilo 68. Tuangazie sasa voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya vijana wenye chini ya miaka 21 Iran imeibuka kidedea kwenye mashindano ya dunia ya mabarobaro mwaka huu. Timu hiyo siku ya Jumapili ilishuka dimbani kuvaana na Italia katika fainali ya mashindano ya ubingwa wa dunia ya mchezo huo huko Manama, mji mkuu wa Bahrain, kwenye fainali hiyo ya aina yake. Mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la voliboli duniani kwa kifupi Nyota wa mchuano huo kwa upande wa Wairani alikuwa Hamir Mohammad Golzade aliyezoa pointi 20 mkabala wa Mtaliano Alberto Bovolenta aliyechota alama 21. Hii ni mara ya pili kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoa medali ya dhahabu katika historia ya mashindano hayo ya kimataifa yanayojulikana kwa Kiingereza kama FIVB. Katika mchezo wa nusu fainali uliopigwa Jumamosi huko mjini Manama, Iran ilitoka nyuma na kuibamiza Argentina seti tatu kwa moja za 23-25, 25-21, 25-21 na 25-20 na kutinga fainali Italia ambao ni mabingwa watetezi tokea mwaka elfu mbili na ishirini na moja ilitinga fainali baada ya kuichapa Bulgaria seti nne mapema Jumapili. Pia Bulgaria hiyo ilishinda medali ya shaba baada ya kuichakaza Argentina kwa seti tatu kwa sifuri kwenye mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wa mashindano hayo yaliyoanza Julai saba hadi 16. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameinyoshea mkono wa tahania timu hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutoa ubingwa wa dunia katika mchezo wa voliboli. Kwenye dondoo za timu mbalimbali mbali za michezo za Iran ni kwamba timu ya mpira wa kikapu ya wasichana ya Iran imeibuka mshindi wa pili wa mashindano ya FIBA ya Asia kwa mabinti wenye chini ya miaka 16 ya mwaka huu. Hii ni baada ya kushindwa kufurukuta mbele Filipino, ya Ufilipino katika mechi ya fainali iliyopigwa Jumapili na kuisha kulazwa vikapu 21 na Yasin Khosravi siku ya Jumapili. Aliishindia Iran medali ya dhahabu katika mchezo wa kurusha tufe au shotput kwa Kiingereza kwenye mashindano ya riadha ya Paris kwa walemavu. Hosravi aliibuka kidedea kwenye kategoria ya F57 kwa kurusha chuma hicho kizito cha mviringo umbali wa mita 16. Wairani wengine waliozoa dhahabu miongoni mwa medali karibu kumi zilizotwaliwa mpaka sasa kwenye mashindano hayo ni mrusha mkuki Said Afruzat na warusha tufe Mehdi Olad na Rashid Masjedi. Wanariadha 1300 kutoka nchi 107 duniani wanashiriki mashindano hayo ya ubingwa wa dunia ya walemavu yanayofahamika kwa Kiingereza kama Paris Paraathletics World Championships. Tuangazie sasa masuala mengine, ambapo kwa mara ya kwanza katika historia ya fainali za kombe la dunia bara la Afrika litakuwa na timu tisa kwenye michuano hiyo mikubwa zaidi ya kandanda duniani. Aidha, bara hilo litakuwa na uwezo wa kuongeza nafasi ya kumi kupitia mchujo. Hayo ni kwa mujibu wa rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino akizungumza kwenye hafla ya kufunga mkutano mkuu wa 45 wa shirikisho la soka Afrika CAF. Bara la Afrika kwa muda mrefu limekuwa na wawakilishi watano tano pekee katika awamu ya mwisho ya michuano ya kombe la dunia inatumia fursa ya mpito kuelekea mataifa 48 yatakayoshiriki dhidi ya 32 hadi sasa ili kuongeza idadi yake ya nafasi Nchi tisa zilikuwa zimeteuliwa kwenye dro hii ni Senegal, mabingwa Afrika, Misri, Nigeria, Cameroon, Morocco, Cote d'Ivoire, Algeria, Tunisia na Mali. Rais wa shirikisho la soka Afrika Dr. Patrice Motsepe akizungumza kwenye mkutano huo, mbali na kupongeza mageuzi kwenye fainali za kombe la dunia amesema mustakabali wa soka la afrika ni wenye kungaa na wenye matumaini tele morocco has indicated that, uh, indeed an african nation can go to the semi final and uh, we are optimistic that at the next world cup an african nation will go one step further i wish you all of the very best and uh, I think the future of african football looks very bright. Ikiwa hakutakuwa na kundi la mauti litakalojitokeza, Misri italazimika kuiondoa Bukina Faso na Mali italazimika kuigaragaza Ghana iliyopo Qatar, iliyokufuzu kwa kombe la dunia mwaka elfu mbili ishirini na sita ambalo litachezwa Kanada, Marekani na Mexico. Moroco iliyochapwa mabao mawili kwa mtungi na Ufaransa katika nusu fainali ya kombe la dunia 2022 nchini Qatar itaminyana na Zambia, Congo na Tanzania. Mechi za kufuzu ku afrika kwa afrika zimepangwa kwa takribani miaka miwili kati ya Novemba 2023 na Oktoba 2025 na tunafunga kipindi kwa dondoo za hapa na pale. Mtandao wa FootAfrica.com umemtaja aliyekuwa kocha mkuu wa klabu ya Yanga ya Tanzania na Nasreddin Nabi kwenye orodha ya makocha wanaowania tuzo ya kocha bora wa mwaka wa Afrika. Nabi anatazamiwa kuchuana na Walid Regrawi wa Moroko, Aliou Sise wa Senegal na Abdulhaq Ben Shikha wa USM Aljar ya Algeria. Kuinginea kwa michuano ya African Super League imebadilishwa jina na sasa itajulikana kama African Football League. Taarifa rasmi ni kwamba michuano hiyo itaanza rasmi Oktoba 20 mwaka huu na michi ya ufunguzi itapigwa huko nchini Tanzania. Mbali na hayo, uongozi wa klabu ya Bayern Munich ya Ujerumani umemshauri nyota wao raia wa Senegal, Sadio Mane, kuchunguza chaguzi za uhamisho. Uongozi wa Bayern umethibitisha kwa sasa hauhitaji kumtegemea Msenegali huyo kwa msimu ujao. Mane alikuwa ameamua kuendelea na Bayern kabla ya yeye na uongozi wake kupewa taarifa hizo. Mane ni miongoni mwa wachezaji wanaolipwa mishahara mikubwa katika klabu ya Bayern Munich. Sadio Mane alijiunga na Bayern msimu wa joto wa na kusaini mkataba wa miaka mitatu akitokea klabu ya Liverpool alikocheza kwa mafanikio makubwa. Katika tenisi, Carlos Alcaraz alimbwaga bingwa mara saba wa dunia wa mchezo huo Novak Djokovic na kutoa taji lake la kwanza la Wimbledon siku ya Jumapili. Alcaraz alitoka nyuma baada ya kushindwa katika seti ya kwanza na kumpeleka mchakamchaka lejendari huyo wa Sabia kwa jumla ya seti 8 kwa sita 6, za 6, 1 tatu 6 na sita 4 na hivyo kumkosesha taji la 24 la Grand Slam. <tos> <tos> Hii ni mara ya pili kwa Alcaraz, raia wa Hispania mwenye umri wa miaka 20 tu, kutoa taji kubwa la dunia, kwani mwaka jana aliibuka kidedea kwenye mashindano ya US Open na marketa vondrosova ndiyo bingwa kwa upande wa wanawake kwenye mashindano ya kuwania taji la wimbledon katika hatua nyingine miamba ya soka kutoka nchini moroco raja kasablanka hawatoshiriki michuano ya kimataifa msimu ujao baada ya kushindwa kufuzu kutokana na kiwango kibovu ilichokionyeshwa kwa msimu uliopita raja imeshindwa kufuzu baada ya kumaliza nafasi ya tano kwenye ligi kuu nchini moroco ikiwa na alama 44 ilizokusanya kwenye mechi 30 na kiungo nyota wa zamani wa kimataifa wa Nigeria aliyewika katika klabu za PSG na Bolton Augustine JJ Okocha mwenye umri wa miaka 46 ameteuliwa kuwa waziri wa michezo vijana na maendeleo nchini Nigeria. Uteuzi huo umefanywa na rais mpya wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu, na hayo yamaniu mpenzi msikilizaji, kumpokonya unahodha Hari Magwaya yanatuhusu. Sidhani tutakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Ndugu tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete tupendane, ndiyo mwendo wa nabia wala na tusitengane, kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuweni kitu kimoya ndugu, hmm, tusameheane chuki, tusiekeane, tusitete tupendane, ndiyo mwendo Mola wetu rahamani, Mola wetu rahamani, tusafihiyane tu tu tu tukitusiekeyane tusitete tupendane ndio mwendo wala bila wala na tusitengane kwa wema tushikamane na nyoyo zetu safiane tueliki tukimoya Kukosea samehe, japo adhimu kosa alo kutendea. Aliyetimu timamu ni peke yake, jalia na yeye huwa kirimu, wote waliyotubia, wote waliyotubia Tusiekeane tusitete tupendane ndio kwendo, wanabia wala na tusitengane. Kwa wema tushikamane na nyoyo zetu safiane, tuwe ni kitu kimoya na tulio kando kando vita tukishuhudia tusifanyeni vishindo ute sikushangilia tufuate watu mwa mwendo suluhu kutafutia tusiekeni mafundo tusafiane nania tusafiane nania tusafia Tusiekeane tusitete, tupendane ndio mwendo wa tabia, wala na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuweni kitu kimoja. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.