Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. okay. Bismillahir rahmanir rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayo kutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet, anaonetia internet ni Parstoday ir sw. Barua barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir ama leo ni Jumaatatu tatu tarehe ishirini na nane mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 17 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Mnaweza kutupata mubashara pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, katika maeneo ya Tanga Lindi, Mtwara, eh, Kigoma, Mwanza, Singida, pamoja na maeneo ya Kahama huko eh, pamoja na Tabora huko eh, kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Masubuhi ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi eh, vya Uislamu, chaguo langu hekaya za aya na makala leo katika historia bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ibrahim Raisi asema strategia ya Irani ni kubadilisha mipaka ya kiusalama kuwa mipaka salama na ya kiuchumi. Gharibu Abadi asema haki itatekelezwa katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya shahidi Kasim Suleimani. Na wakimbizi wa Sudani walioko Libya waomba msaada wa Umoja Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Strategia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni kubadili mipaka ya kiusalama na kuwa mipaka salama na ya kiuchumi. Rais wa Iran amesisitiza hayo na kueleza juu ya strategia hiyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran na, na kubainisha kwamba kustawisha masoko ya mipakani na kushirikiana katika nyanja ya nishati na Pakistani ni miongoni mwa njia za kufikia lengo hilo. Rais wa Iran amesisitiza pia kuzidishwa ushirikiano kati ya nchi mbili ili kufanikisha kufikiwa lengo hilo. Rais Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake na Jenerali Asim Munir, kamanda wa jeshi la Pakistan, na ujumbe aliofuatana nao hapa mjini Tehran. Rais wa Iran ameeleza kuwa moja ya vipaumbele vya sera za nje za Iran ni kuimarisha uhusiano na nchi jirani zenye mielekeo ya pamoja na Waislamu, na kwamba kuharakisha utekelezwaji wa makubaliano pande mbili kutaimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Irani na Pakistan na matokeo yake ni kuboresha kiwango cha uhusiano wa kisiasa kati ya nchi mbili jirani. Ibrahim Raisi pia ameashiria njama na, na za maadui za kuzusha itilafu katika uhusiano wa nchi za kanda hii na kutilia mkazo wa kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa pande mbili na kikanda kwa kustafidi na fursa na nyanja zilizopo na kubadilishana suhula mbalimbali mbali. Katika mazungumzo hayo naye Jenerali Asim Munir, kamanda wa jeshi la Pakistan, amesifu sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuimarisha uhusiano na nchi jirani na hasa Pakistan na kuzitaja kuwa ni fursa yenye thamani sana kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Katibu wa idara ya haki za binadamu Iran amesisitiza kuwa uadilifu utatendeka katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya shahidi kamanda Qasim Suleimani jenerali kumradhi, luteni jenerali Haji, Haji Qasim Suleimani, abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shaabi na wanajihadi wengine kadhaa waliuawa Januari 3 mwaka 2020 katika shambulio la anga la vikosi vamizi na vikigaidi vya Marekani katika uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi. Kazim Gharibabadi, katibu wa idara ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria mchakato wa sasa wa faili la shahidi kamanda Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis na kusema kitendo cha Marekani cha kuwaua kigaidi mashahidi hawa ni jinai dhidi ya binadamu, na akasema haki itatendeka katika kuwashughulikia wahusika wa mauaji ya shahidi Suleimani. Katibu wa idara ya haki za binadamu pia ameeleza kuwa wa magharibi wanafanya juhudi kutuisha ulimwengu mtindo wao wa maisha bila kuzingatia aina za tamaduni. Kadhalika, amesema mienendo nduma kuwili na kuziainishia sheria nchi nyingine kuhusu haki za binadamu, kuna madhara makubwa katika uwanja huo, na sisi tunapinga vikali hilo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti kutoka Libya zinasema idadi kubwa ya wakimbizi wa, wa Sudani waliomiminika Libya kukimbia mapigano yanayoendelea nchini mwao bado wanaishi katika makazi ya muda. Mmoja wa wakimbizi hao kwa jina la Nuru Ismail ambaye aliwasili Tripoli Libya na familia yake akiwa na matumaini ya kupata makazi salama amesema alifanikiwa mwezi Mei mwaka huu kukimbia mapigano huko Sudan na kufika salama salmini nchini Libya. Sudan imekumbwa na mapigano tokea Aprili 15 mwaka huu kufuatia kuzuka itilafu na mzozo kati ya jeshi la nchi hiyo na kikosi cha wanamgambo wa usaidizi wa haraka Jeshi la Sudani linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah al Burhan mkabala RCF, na je, vikosi vya RCF vikiongozwa na kamanda Hamdan Dagalo. Mapigano Sudan hadi sasa yameua zaidi ya watu elfu tatu. Hii ni kwa mujibu wa takwimu za madaktari na wanaharakati wa Sudan, ingawa amesema kuwa idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Raia huyo wa Sudani aliyekimbilia Libya kukwepa mapigano nchini kwake anaeleza kuwa amepoteza wazazi wake kwa sababu ya vita na kwamba yeye binafsi alijeruhiwa vitani na sasa anahitaji kufanyiwa upasuaji haraka ili kuunusuru mguu wake kukatwa. Pamoja na kuwa wakimbizi wengi wa Sudani wamelazimika kukimbilia usalama wao katika nchi jirani ya Libya, lakini nchi hiyo nayo ingali inatatizwa na mivutano pamoja na hitilafu za kisiasa. Wazayuni maghasibu wenye misimamo ya kufurutu ada, kwa mara nyingine tena wameuvamia msikiti wa Al Aksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Duru za Palestina zimetangaza kuwa idadi ya walowezi idadi kubwa ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo wa kuchupa mpaka wameendeleza vitendo vyao vya kichochezi baada ya kuvamia msikiti wa Al Akswa, huku wakiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israel. Mashuhuda wanasema uvamizi wa walowezi hao wenye itikadi kali ulifanyika chini ya usimamizi na ulinzi mkali kutoka kwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel. Eh, hii si mara ya kwanza kwa walowezi wa kizayuni kuvamia msikiti wa Al Akswa wakisaidiwa na jeshi la utawala haramu wa Israel. Na raisi wa Rusia Vladimir Putin amezitahadharisha nchi za magharibi kuhusu kutuma mabomu ya vishada huko Ukraine kwa kisingizio cha vita. Rais Putin amebainisha hayo kufuatia uamuzi wa karibuni wa Marekani kuhusu kutuma silaha hizo zilizopigwa marufuku kimataifa huko Ukraine. Rais Vladimir Putin amesema hayo akijibu uamuzi wa Marekani kuhusu kutuma mabomu ya vishada huko Ukraine, na kusema Russia inaamini kuwa inayo haki ya kutoa jibu linaloshabihiana iwapo silaha hizo za vishada zitatumika dhidi ya nchi hiyo. Aidha, Sergei Shougo, waziri wa ulinzi wa Rasia, aliwahi kusema kuwa kitendo cha Marekani cha kutuma Ukraine mabomu ya vishada kwa kisingizio cha vita nchini humo kinarefusha tu vita hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasa sasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho utunishaji misuli wa China karibu na kuanza mazoezi ya kijeshi ya Taiwan. Sambamba na kukaribia kuanza mazoezi ya kijeshi ya kila mwaka ya Taiwan yanayofanyika kwa anwani ya Han Kuang, jeshi la China limetuma makumi ya ndege za kivita na manuari kuzunguka kisiwa hicho. Taiwan inapanga kufanya mazoezi ya kila mwaka ya kijeshi huku ikijua vema kwamba haina ubavu wa kukabiliana na kupambana na jeshi la China. Kwa hivyo inachukua, inachukua hatua kufanya maneva hayo kwa malengo kadhaa. Kwanza ni kufuata mdundo wa ngoma inayopigwa na Marekani kuhusiana na sera zake katika eneo hilo. Pili ni kuvutia hisia za duru za kimataifa ili kuonyesha jinsi eti inavyonyongeshwa na kudhulumiwa na China, na tatu ni kuonyesha kwamba jeshi la kisiwa cha Taiwan linao uwezo unaohitajika ili iweze kuziteka fikra za Magharibi na hasa Marekani kwa ajili ya kukipatia kisiwa hicho suhula zaidi za kijeshi. He Singso, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema hivi kuhusiana na suala hilo: Marekani inaelewa fika kuwa Taiwan haina ubavu wa kukabiliana na China, na bila shaka Marekani yenyewe haitakabiliana kijeshi na China vitani. hata hivyo kwamradhi haitakabiliana kijeshi na China kwa sababu Taiwani pale maji yatakapofika shingoni kalazimu kuingia vitani. Hata hivyo, ili kuiudhi na kuitaf, kuitafiri China, tunashuhudia mara kwa mara Washington inayoichochea Taiwan ianzisha chokochoko hizi na zile ili kuibebesha Beijing gharama za kijeshi zinazotokana na, na chokochoko hizo. Tokea enzi za urais wa Barack Obama, sera ya Marekani imebadilika na kuwa kujiondoa Mashariki ya Kati na badala yake kujikita katika eneo la Mashariki ya Asia, na kuanzia kipindi cha urais wa Donald Trump, uwezo wa manuari za Marekani katika maji ya karibu na China umeongezeka mno, ambapo Washington imechukua hatua kadhaa za kuichokoza China na hata Korea Kaskazini kwa kurusha ndege zake za kijasusi na za kivita aina B52 kuzunguka anga za nchi hizo. Lakini mbali na hayo, uungaji mkono wa Marekani kwa wanaopigania kujitenga Taiwan na China nao pia umeongezeka kwa namna yenye kutoa mguso. Kwa hivyo, kama ilivyotangaza wizara ya ulinzi ya kisiwa cha Taiwan, jeshi la China limetuma makumi ya ndege za kivita za aina zingine za vyombo vya angani zikiwemo ndege zisizo na rubani yaani drone kwenye anga ya kusini mwa kisiwa hicho. Baadhi ya ndege za kijeshi za China zimevuka njia ya majini ya Bashi inayotenganisha Taiwani na Ufilipino na kufika bahari ya Pacific ili kuongozana na manuari za nchi hiyo. Hii inaonyesha kuwa China haiko tayari kwa namna yoyote ile kulegeza msimamo katika suala la ardhi yake ambalo ni mstari mwekundu kwake, suala ambalo Henry Kissinger, mtaalamu na mbobezi wa kimataifa wa Marekani, ameionyesha ameionya mara kadhaa Washington juu ya matokeo yake hasi na hatari. Kwa mujibu waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, China haitarudi nyuma kwa hali yoyote ile Utakapovukwa mstari wake mwekundu unahusiana na ardhi yake ambayo ni Taiwan, na sera za uingiliaji za ikulu ya White House katika masuala ya Taiwan zinaweza kusababisha makabiliano makubwa ya vita kamili kati ya Marekani na Uchina. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika kipindi kingine cha Uislamu chaguo langu, kipindi ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kukumbatia Uislamu kama njia ya maisha yao. Leo wapenzi wasikilizaji, tutamwangazia Mhispania Mmarekani aliyesilimu Bi Karen An Owen. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Bi Karen Ann Owen ni mwanamke Mhispania ambaye anaishi Marekani. Kutokana na mabadiliko aliyoyashuhudia katika ujana wake, Owen alivutiwa na uandishi pamoja na tamthilia. Anafafanua zaidi kuhusu hilo kwa kusema, "Mimi nilikuwa natafuta hisia za kimaanawi ili niweze kupata utulivu maalum, lakini mazingira yaliotawala jamii hayakuniwezesha kupata utulivu huo." Ni kwa sababu hiyo ndipo niliamua kuandika tamthilia ili niweze kubainisha hisia za ndani ya nafsi yangu kupitia sanaa hiyo. Wakati huo nilitamani sana kufanya kazi na mwandishi tamthilia maarufu. Katika kipindi hicho nilisikia habari ambayo ilikuwa mwanzo wa mabadiliko katika maisha yangu. Habari hiyo ilikuwa ni kuhusu kifo cha mwandishi tamthilia ambaye alikuwa na uhusiano wa kujamiiana na watu wa jinsia moja na ambaye alipoteza maisha kutokana na ugonjwa hatari wa UKIMWI. Tokea wakati huo, nilipoteza matumaini kabisa kuhusu jamii ya magharibi na Marekani. Kwa mtazamo wangu, sanaa ni suala takatifu, lakini niliweza kufahamu kuwa iwapo mtu atajiweka mbali na misingi ya maadili bora, ataingia katika mkondo potofu popote pale atakapokuwa. Wapenzi wasikilizaji, kama mjuavyo, baada ya Renaissance, yaani kipindi cha mwamko, sanaa iliibuka upya bara Ulaya, na kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo mbali, utendaji mbovu wa viongozi na wasimamizi wa kanisa, wa magharibi walielekea katika fikra za humanism au uhumanisti. Kwa mukhtasari ni kuwa itikadi ya humanism imejengeka katika msingi um, wa mwanadamu kufuata matakwa yake na kuwa mwanadamu na matakwa yake ndiye asili na kipimo cha kila kitu badala ya mafundisho ya dini. Misingi ya upotofu huo ilikuwa ni kukana kuwepo Mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, mitume, umaanawi, masuala ya kiroho na maadili mema. Hivi sasa upotofu huo umesonga mbele na kufikia kiwango cha kukubali ndoa za watu wa jinsia moja na vitengo vingine vyovu na vya kikhabithi. Pamoja na kuwepo hali kama hii, B Owen alidiriki na kuwa nafsi yake inavutiwa na masuala ya kimaanawi, lakini ilimbainikia kuwa jamii ya Magharibi haikuwa na jibu kwa mahitaji yake ya kiroho. Hakuweza kupata utulivu wa kiroho, kwani jamii ya kimagharibi ilikuwa imezama katika dimbwi la maasi na maovu, licha ya kuwepo mafanikio ya kidunia na kifedha. Msomi maarufu Mfaransa Alex Carel katika kuitathmini jamii ya Magharibi anasema hivi sisi tumepoteza misingi yote ya kidini. Kizazi chetu cha leo hata hakijui iwapo kuliwahi kuwepo mafundisho ya kidini. Hivi leo kizazi cha vijana kinafanyia masihara vigezo vya maadili mema kama vile hishma, urafiki, uwajibikaji, utakasifu, ukarimu na mapenzi kwa wanadamu wote. Mwanadamu wa magharibi hajui kingine katika maisha ila kutafuta anasa na matamanio ya nafsi. Wote ni mateka wa kiburi na daima wanatafuta njia ya kuangamizana. Misingi ya kijamii imebadilika na tunashuhudia kuporomoka maadili, na ndoa ya mume na mke si msingi wa jamii tena. Mfumo uliopo wa maisha katika nchi za magharibi unamtazama mtoto kama zahma na usumbufu. my Uma, my Uma, wapenzi usikilizaji, Bi Karen Ann Owen anasema Uislamu ni zawadi kubwa na bora zaidi aliyoweza kupata katika maisha yake. Hii ni kwa sababu baada ya kuhangaika kwa muda mrefu na kuhisi kutokuwa na chochote ndani ya nafsi yake hatimaye aliweza kuujua na kuufuata Uislamu na hivyo kuanza mkondo mpya kabisa maishani. Mmarekani huyo mwenye asili ya Uhispani anasema anahisi kwamba mafundisho ya Kiislamu yanaenda sambamba na matakwa ya dhati ya nafsi yake Haya ni matakwa ambayo yalimfanya ajitenge na jamii potofu ya kimagharibi na badala yake kuelekea katika dunia mpya iliyojaa nuru. Bi Karen An Owen anasema jambo kubwa zaidi ambalo amelipata maishani ni kuwa ameweza kuwa mja wa Mwenyezi Mungu katika kivuli cha mafundisho ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu uchamungu huwa na taathira nyingi katika maisha ya mwanadamu. Anafafanua zaidi kuhusu suala hili kwa kusema, katika jamii ya kimagharibi mwanadamu daima yuko katika mashinikizo ya kuwa mhanga wa matamu ya nafsi yake. Kinyume chake, Uislamu unatukomboa kutoka katika anasa za kidunia na matamanio ya nafsi na kutuelekeza katika uchamungu ili tuweze kufika kwenye daraja ya juu ya ubora wa binadamu. Kumcha Mwenyezi Mungu huwa na matokeo mazuri katika maisha ya mwanadamu. Wakati tunapojitambua kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu, basi huwa tunachukua hatua zote kwa ajili ya kufuata njia yake. Iwapo mwanadamu atafanya kila afanyalo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi matatizo mengi katika jamii ya mwanadamu yataweza kutatuliwa. Kwa mtazamo wangu, anaendelea kusema b Karen Owen, hata kutekeleza maamurisho sahali zaidi ya Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo wana taathira kubwa za kiroho ndani ya nafsi ya mwanadamu. Kwa mfano, kusimamisha sala humpa mwanadamu hisia ya utulivu na usalama pamoja na kimbilio imara ambalo halina mtikisiko hata kidogo maneno yote yenye kutajwa na mwenye kusali kwa hakika ni somo katika kumjua Mwenyezi Mungu na kukiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa sifa. Bi Karen An Owen anasema kuwa pamoja na Waislamu ni jambo ambalo humpa hisia ya furaha. Anafafanua zaidi kwa kusema, kwa mtazamo wangu, Uislamu ni njia ya kujikomboa kutoka katika kiza na njia potofu. Mimi ninaupenda Uislamu na ninaiheshimu dini hii kwa kina. Uislamu umeapa maana maisha yangu. Kutokana na kuwa katika kivuli cha dini hii tukufu, maisha yangu yamekuwa yenye lengo maalum, na hivyo nina furaha sana. Ninapohudhuria vikao vya Waislamu nchini Marekani, huwa ninapata hisia ya umaanawi. Hijabu ya mwanamke Mwislamu ni ishara ya kuwa ana haya ya kimaanawi, na huwa anapata hisia nzuri sana Uh, wakati wa kuvaa hijabu Bi Owen anasema huwa kawaida anapata hisia nzuri sana anapojua kuwa Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu duniani wana itikadi moja, na kwamba japokuwa wako katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini wana mshikamano wa kifikira na kiroho. Bi Karen Ann Owen anasema anashuhudia kuwa la ilaha ila llah muhammadun rasulullah, yaani hapana mola wa haki apasaye kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi Mungu na Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Umewadia wakati mwingine wa kuwa nanyi katika sehemu ya 20 ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kitatupia jicho aya ya 68 ya suratu Ali Imran. bismillahi rahmani rahim in na aula nasi bibrahim bi lladhina ttabauhu wahadha nabiyyu walladhina amanuu wallahu waliyyu lmuminin, hakika watu walio karibu zaidi na Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini wa na Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wa waumini. Baada ya dini ya Uislamu kustawi kwa kasi huko Makka, Makureshi walizidisha mateso na unyanyasaji wao dhidi ya Uislamu siku baada ya siku, na kuwawekea shinikizo zaidi. Katika mwaka watano wa kubaathiwa Mtume, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, wakati ukatili na maudhi wa ya washirikina yalipofikia kilele chake na unyanyasaji wao dhidi ya Mtume na masohaba wake Ukazidi kikomo. Mtume mtukufu alipendekeza kwa Waislamu waondoke Maka na kuelekea Habasha yani Abisinia, ili kuepuka maudhi na manyanyaso yao. wala uko muda, Mtume mtukufu alimteua Jaafar bin Abitalib kuongoza na kusimamia msafara wa wahajiri, ili kujenga maelewano na kuzuia mtawanyiko wa Waislamu katika ardhi ya Habasha. Watawala wa Maka hawakuweza kustahamili uhuru, utulivu na hali bora ya wahajiri hao, na bila ya kupoteza muda waliwatuma watu wawili weledi na mahiri zaidi miongoni mwao yani Amr bin Alas na Abdallah bin Abi Rabia kwenda Uhabeshi wakiwa na zawadi tele kwa ajili ya mfalme wa huko ili kuwarejesha nyumbani wahajiri hao, na kama hilo halitawezekana Wamuue, kiongozi wa msafara huo Jafar bin Abi Talib. Baada ya kuingia Abisinia, mabwana wale wawili wa kikureishi waliwaendea kwanza watu wa baraza na wa karibu na mfalme Najashi wa Uhabeshi. Walikabidhi zawadi nono walizoandamana nazo kutoka Makka, kisha wakawaambia: E, kundi la vijana wetu wanagenzi na wajinga hivi karibuni wameiacha dini yetu na wala hawakuingia katika dini yenu. Sasa wamekuja katika nchi hii, tumetumwa na wazee na viongozi wetu kuwaomba mwafukuze wajinga hawa katika nchi yenu na kuwakabidhi kwetu. Wakuu na watu wa baraza la mfalme pia waliahidi kuunga mkono maoni yao mbele ya mfalme na jeshi. Kisha mabwana hao wawili walikwenda mbele ya mfalme wa Abisinia na kuwasilisha zawadi zao kemkem na za kuvutia kwa Najashi, mfalme wa Habasha na kueleza maombi yao. Vinara wa baraza la mfalme pia waliunga mkono maombi yao kama ilivyopangwa hapo awali. Najashi, ambaye alikuwa mfalme mwadilifu, hakutilia maanani zawadi nono za, za Makuraishi na msisitizo wa watumishi na wakuu wa baraza lake. Alisema, hapana, sitawakabidhi kamwe watu waliokimbilia kwangu na kuomba hifadhi katika nchi yangu. Na wamenichagua mimi peke yangu miongoni mwa wafalme wote wa dunia, lazima nisikilize maneno yao kwanza. Ikibainika kwamba mnasema kweli, nitawakabidhi kwa Makuraishi. Kinyume chake, kamwe sitawakabidhi na nitawahami zaidi kuliko hapo awali. Wakati sentensi hii ilipotoka kwenye kinywa cha mfalme Najashi, rangi ya nyuso za wajumbe wa washirikina wa Maka ilibadilika ghafla, na mapigo ya nyoyo zao yakienda mbio, kwa sababu walichokuwa kikiogopa yaani, makabiliano ya uso kwa uso baina ya Najashi na, na Waislamu kimekaribia kujitokeza. Waliona bora Waislamu wabakie Uhabeshi, lakini kamwe wasikutane uso kwa uso na Najashi kwa sababu walijua vyema kwamba mtaji na rasilimali kubwa zaidi ya dini hiyo mpya ni maneno na ujumbe wake na yeyote anayevutiwa na dini hiyo amesalitika na kutekwa kwa kusikia msururu wa maneno maalumu ambayo Muhammad rehema na amani ya Allah ayo juu yake na kizazi chake anasema ameteremshiwa kutoka Mungu. Na kwa Mwenyezimungu, naam walijua kwamba maneno yanayosemwa na Muhammad na masahaba zake, na masahaba zake yanaziteka na kuzivuta nyoyo za watu kama sumaku inavyovuta chuma. Kwa upande mwingine, Waislamu ambao walipata habari ya ujio wa wakilishi wa Makuraishi na zawadi zao, na pia jinsi walivyokuwa wakizunguka nyumba za wakuu na watumishi wa mfalme, walihisi hatari. Walikusanyika pamoja na wakaamua kutosema lolote isipokuwa ukweli na na na kueleza picha na ujumbe halisi wa Uislamu na mafundisho ya dini hiyo. Wakati Waislamu walipoingia kwenye kasri la mfalme na kuketi sehemu iliyotayarishwa kwa ajili yao, wawakilishi wa Makureshi pia waliitwa na wakaketi katika sehemu iliyotengwa kwa ajili yao. Najashi, mfalme wa Uhabeshi, aliwaamuru maaskofu wafungue Bibilia zao na wakusanyike kando kando yake. Majilisi ilipokuwa tayari, Najashi aliwageukia Waislamu na kusema: ni dini gani hii ambayo imewafanya muache dini yenu ya zamani na haifanani na dini yangu wala dini nyingine yoyote? Wakati huu, Jaafar bin Abi Talib alisimama kwa niaba ya wa Waislamu na kumjibu mfalme Najashi akisema, e, tulikuwa watu wajinga na waabudu masanamu. Tulikuwa tukila mizoga na kufanya washirati hatukuwatendea vyema jamaa zetu na hatukuheshimu majirani zetu. Hawa waliotumwa na viongozi wetu kuturudisha Maka ni wafuasi wa dini mbaya zaidi, wanaabudu mawe na kuyasujudia masanamu, wanavunja udugu na jamaa karibu, na hawasiti kufanya dhuluma na uonevu, wanahalalisha kujamiana na maharimu wao, na wenye nguvu wanawaangamiza wanyonge na hawaheshimu haki zao. Jafar bin Abitalib aliendelea kusema, tulikuwa katika hali hii ya kusikitisha na duni na kwenye dunia ya giza, wakati mola wa ulimwengu alipomtuma mtume miongoni mwetu, ambaye tulikuwa tukijua vyema nasaba yake, ukweli wake, uaminifu na utakasifu wake. Alitulingania kumwabudu na kumtii Mungu mmoja peke yake na kuacha yale tuliyoyaabudu sisi na baba zetu Ametukataza kuabudu mawe na vitu visivyo na uhai, kucheza kamari, kufanya dhulma, kumwaga damu bila ya sababu ya maana, kufanya uzinzi, kula riba, kula mizoga na kunywa damu, na kutuamuru kufanya uadilifu, wema, kuwa wakweli, kufanya amali njema, kutunza amana na kuwatendea mema jamaa na majirani zetu. Mtume huyu ametukataza kula mali ya yatima, kufanya maovu na kusema uongo, na ametuamrisha kumwabudu Mungu mmoja, kuswali, kufunga swaumu na kutoa zaka. Jafar aliendelea kusema, tuliposikia maneno haya ya busara na mantiki kutoka kwake na tukamwona yeye mwenyewe akifuata na kuyatekeleza, tulimwamini na kusadiki maneno yake. Chochote alichokihalalisha tulikitambua kuwa ni halali na kile alichokieleza kuwa ni haramu tulikitambua kuwa ni haramu. Kaumu na watu wetu walipoona hali hii, walitufanyia uadui na wakaanza kutuudhi na kututesa. Wamefanya kila wawezalo kutuondoa katika mafundisho haya ya uzima na kutulazimisha tena kuabudu masanamu. Hali ilipokuwa ngumu kupita kiasi, na wakatuzuia kufuata mafundisho ya dini yetu, tuliamrishwa na Mtume kuja katika nchi yako, ili chini ya ulinzi wa uadilifu wako tusalimike na madhara yao kwa muda. Tunatumai kwamba hatutadhulumiwa tena hapa katika nchi yako. Baada ya Jaafar bin Abi Talib kusema hayo Amri bin Aas alimgeukia mfalme na Jashi na kusema, hawa hawamkubali Isa Masihi. Jafar alijibu madai ya Amri kwa kusoma aya kadhaa za Surat Mariam kuhusu Bibi Maryam mama wa Isa Masihi na kuzaliwa kwa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu zinazosema: na akaondoka nayo mpaka mahali pambali. Kisha uchungu ukampeleka kwenye shina la mtende, akasema, laiti ningelikufa kabla ya kupatwa na haya nikawa mwenye kusahaulika kabisa. Pakanadiwa kutoka chini yake kwamba usihuzunike, hakika Mola wako mlezi amejalia chini yako kijito kidogo cha maji, na litikise kwako hilo shina la mtende, utakuangushia tende, uta tende freshi zilizo mbivu basi kula na kunywa na uburudishe jicho lako. Na pindi ukimwona mtu yoyote, basi sema hakika mimi nimeweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema ya kufunga, kwa hivyo leo sitasema na mtu. Akenda naye mwanawe kwa jamaa zake, amembeba. Wakasema, ewe Maryam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada wa Harun, Baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba. Akaashiria mtoto, wakasema tumsemeze vipi mtoto mdogo aliye kwenye susu? Akasema mtoto Isa, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenijalia ni mwenye kubarikiwa popote pale ni wapo, na amenihusia swala na zaka maadamu ni hai na kumtendea mema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iwe juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Huyo ndiye Isa mwana wa Maryam, kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka. Jafar bin Abitalib alayhi salam alisoma aya hizi za Quran kwa sauti nzuri na ya kupendeza kiasi kwamba hadhira iliathiriwa sana na wote walilia na kutokwa na machozi bila kujijua. Mfalme na jashi pia alilia sana kiasi kwamba ndevu zake zote zililoa kwa machozi. Maaskofu waliokuwa katika majilisi hiyo pia walibubujikwa na machozi kiasi kwamba Biblia zao zililoa na kujaa machozi. Kisha Najashi alimtazama Jafari na kusema, wallahi uliyoyasema na aliyoyaleta mtume wenu kutoka kwa Mwenyezi Mungu yametoka sehemu moja, kwa sababu nyinyi ni katika kundi la Nabii Ibrahimu. Kisha akawaambia wajumbe wa Makuraishi wa Maka kwamba nendeni Sitawakabidhi kwenu kamwe, wala hamtapata kuwafikia. Amru bin Alas alikasirishwa sana na kauli ya Najashi na kusema, sisi tunatoka katika kundi la Ibrahimu, siyo hawa. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alijibu madai hayo ya Amri katika aya ya 68 ya suratu Ali Imrani inayosema, hakika watu walio karibu zaidi na Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini wa na Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wa waumini. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi barakatuh. Wasikilizaji yetu nasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, Jumatatu ya leo tarehe 17 Julai mwaka 2023 inaanzia nchini Tanzania, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema mja mzito aliyebakwa apoteza pacha wake, madaktari wathibitisha vichanga kufia tumboni, watumia saa tisa kukitoa kichanga cha pili, mume auawa akimwokoa mkewe, shambulio la fisi mia moja hamsini wajitokeza upandikizaji wa mimba, gharama zake za punguzwa. Simba aliyetoroka hifadhini auawa baada ya kujeruhi askari pori, na Samia asema mmomonyoko wa maadili ugonjwa wa taifa. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na habari leo zinasema: Rais Samia asema uraisi mtihani, akerwa manung'uniko na kelele akiweka na kubadili viongozi ataka wanawake watathmini nguvu na udhaifu wao. Rais Samia amesema hayo katika kongamano la wanawake wa Kiislamu, Zanzibar. Umi Mwalimu, waziri wa afya, ataja mambo matatu kumaliza ukimwi. Ugonjwa wa sonona tishio ustawi e, jamii Muhimbili yaeleza chanzo viwango tozo maegesho. UVCCM kuandamana kuunga mkono uwekezaji bandari, na NBC na NMB zaikopesha SMZ, serikali ya mapinduzi Zanzibar, hiyo bilioni 470 za mradi Mwananchi linaandika mpira wa haki jinai watua kwa Samia, wadau waichambua ripoti ya tume ya Jaji Chande wakisema mengi yaliyomo ni mazuri ila utekelezaji wake unategemea utashi wa raisi na watendaji wake. Ndugu wa hukumiwa kunyongwa eh, kwa eh, mauaji ya kikatili na raisi eh, Samia atetea tengua tengua watumishi serikalini. Uhuru linaandika anguka ghorofa ghorofani kupitia dirishani kidhani mlango wa choo kunyongwa hadi kufa kwa kumuua mlinzi wa kanisa. Dr. Samia ataka wanawake kuchangamkia fursa na kujiendeleza. Ama huko nchini Kenya, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation inahusiana na ripoti ya kusikitisha ya jinsi wa Kenya wanavyotumia pombe. limeipa habari hii kichwa cha maneno kisemacho taifa la walevi. Naibu rais Gachagua ameonya kuwa kama hatua zitachukuliwa sasa, kizazi chote uh, kitapotea. Tunafahamu nani anafadhili maandamano ya Azimio, asema waziri wa usalama wa ndani. Kithure eh, kindi ni kichwa cha habari katika gazeti la Daily Nation ambalo linatujuza zaidi kwa kuandika, waziri Kithure ameonya kuwa serikali itaushughulikia upinzani kutokana na wito wake wa maandamano nchi nzima. Habari ya kufanyika mkutano wa tano wa uratibu wa katikati ya mwaka wa Umoja wa Afrika mjini Nairobi imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya leo ya Kenya, mkutano ambao umefanyika katika jiji la Nairobi. Habari inayodondoa katika gazeti la Star ni kuhusiana mazungumzo ya Rais William Ruto na mwenzake wa Misri Abdul Fatah sisi amata Taifa Leo. Kwa upande wake, baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili zinasema ni vitisho hapa kule. Rais asema atasafirisha wafadhili na maandamano. Wanasiasa wa KK makanisani kulaani maandamano. Kindiki, uh, Kindiki aonya Raila na wafuasi wake akiwaambia mtajuta. Kuria andika mtandaoni patakufa mtu. Makamu wa rais Gachagua amehutubu Raila, akimuuliza Raila, unapigania nini? Walikukataa mara tano. Waasi wa ODM wamlilia Ruto waokoe. Na Kenya Kwanza yamshukia Haji, viongozi wa mrengo na utawala wadai ndiye anayewaibia siri nzito. Naitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na New Vision, na baadhi ya habari na habari ya kwanza inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inahusiana na kupungua kwa idadi ya maambukizo na, na, na vifo vinavyotokana na ugonjwa ukimwi. Kadhalika limeandika ripoti ya kiafya ambapo madaktari wanaeleza ni kwa namna gani ulaji wa vyakula unaweza kuwa na nafasi katika kutibu vidonda. Vilevile vile, New Vision limeandika zaidi ya watoto laki mbili wenye umri wa miaka sita hadi miezi sita kwa mradi hadi mwaka mmoja na nusu wanatarajiwa kuchanjwa malaria mwakani. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Daily Monitor na kutana na habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, maswali mengi yaibuka baada ya jeshi kutangaza mpango wa kuingia mikataba ya usalama binafsi. UPDF kupitia kitengo chake cha biashara imetangaza kuwa limeanzisha mpango wa kutoa huduma ya usalama binafsi kwa ajili ya kujiingizia kipato, huku mrengo wa upinzani ukisema hatua hiyo ni kinyume cha sheria. Hii ni Radio Teheran. Mpenzi msikilizaji, foto, sasa ni makala ya leo, katika historia leo katika historia leo ni Jumatatu tarehe 28 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 17 Julai mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1381 iliyopita, sawa na tarehe 28 Dhulhija mwaka 63 Hijiria, yaani miaka miwili tu baada ya harakati ya mapambano ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Husein bin Ali alaihim assalam, katika ardhi ya Karbala. Hapo mwaka 61 hijiria kulijiri tukio la Hara. Mwaka huo, watu wa mji mtukufu wa Madina waliokuwa wamechoshwa na dhulma na ukatili wa mtawala Yazidi bin Muawiya walimfukuza gavana wake mjini humo, Marwan bin Alhakam. Baada ya tukio hilo, Yazidi mlaaniwa alituma jeshi likiongozwa na mtumishi wake mwagadamu na mtenda jinai Muslim bin Ukba katika mji mtakatifu wa Madina na kuliamuru kufanya mauaji makubwa na kupora mali. Mauaji kama hayo hayakuwahi kushuhudiwa katika historia ya zama za awali za Uislamu wa na wanahistoria wanasema kwamba Waislamu zaidi ya elfu kumi wakiwemo wa maswahaba wa Mtume Muhammad waliuawa katika shambulizi hilo. Vitabu vya historia pia vinasema utawala wa Yazidi bin Muawiya ulihalalisha mji wa Madina kwa askari wake kwa muda wa siku tatu, na kwamba wasichana na wanawake wa masahaba walinajisiwa katika tukio hilo. Siku kama ya leo miaka mia moja na kumi iliyopita Profesa Roger Garudi, mwana falsafa na mwanafikira wa Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Marseille. Garudi alipata shahada ya udaktari katika taaluma tatu za masomo, ya falsafa, fasihi na utamaduni. Roger Garudi alifungwa jela katika kambi ya mateka wa kivita wa Ujerumani kutokana na mapambano yake dhidi ya ufashisti wa Adolf Hitler wakati Ufaransa ilipokaliwa kwa mabavu na Ujerumani. Profesa Garudi alikuwa mwanachama wa chama cha kikomunisti cha Ufaransa. Hata hivyo, mitazamo ya kikomunisti na kiliberali haikuweza kukata kiu ya kutafuta ukweli ya msomi huyo wa Ufaransa, na hatimaye alikubali dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya utafiti mkubwa. Ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran mwaka 1979 ulikuwa na taathira kubwa katika mitazamo ya profesa Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita baraza la kulinda katiba la jamhuri ya kiislamu ya Iran lilianza rasmi kazi zake. Baraza hilo liliundwa kwa mujibu wa kipengee nambari moja cha katiba ya Iran kwa shabaha ya kulinda sheria za Kiislamu na katiba na kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa hapa nchini hazipingani na viwili hivyo. Baraza hilo linaundwa na wataalamu sita wa elimu ya fiqhi wanaoteuliwa na kiongozi mkuu wa Iran na wataalamu sita wa sheria wanaoteuliwa na idara ya mahakama na kupasishwa na bunge. Kazi kuu ya baraza hilo ni kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa na bunge haziendi kinyume na sheria za Kiislamu. Na wapenzi wasikilizaji, na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Iran stratejia ya Iran ni kubadilisha mipaka ya kiusalama kuwa mipaka salama na ya kiuchumi. Katibu wa idara haki za binadamu ya Iran amesisitiza kuwa uadilifu utatendeka katika kuwashughulikia wahusika wa, wa mauaji ya kamanda Kasim Suleimani. Na ripoti kutoka Libya zinasema kuwa idadi kubwa ya wakimbizi wa, wa Sudani waliomiminika Libya kukimbia mapigano yanaendelea nchini mwao bado wanaishi katika makazi ya muda. Jina langu ni salum benderana kutoka Tehran. La ziada sina ghairi ya kukwageni, kikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini.