Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu, na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia Irankia. Jina langu Nasmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na leo ikiwa ni Jumapili Julai kumi na sita elfu mbili na ishirini na tatu sawa na tarehe 27 Dhulhija alfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na afya njema, tunasema amini ya rabil alamin. Na hatujasahau wenzetu, wako majumbani wanaugua, wako mahospitalini kwa masiku mawiki, miezi na miaka kadhaa. Hivi sasa tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Na usiku huu nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na upande wa uchambuzi wetu tulioandalia usiku huu utahusu sisitizo la Russia la kuheshimu umoja wa ardhi yote ya Iran. Upande wa vipindi kama ilivyo ada na desturi, wapenda wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia, tutaanza na Uislamu chaguo langu tutakuwa na hekaya za aya. Hii ni makala pendwa, pamoja na no waislam chaguo langu. Tutakuwa na makala ya leo katika historia ambayo inakwenda kwa kumradhi kwa usiku huu ha, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Kama nilivyo watangazia, tutakuwa na habari za kitaifa na kikanda, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu mnazotuma kwa nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Tuma ujumba wako mfupi SMS na tunasikika Maarifa FM redio mashirika Tanga Tanzania. Saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na kukaribisha wapendwa wa msikilizaji popote pale, matangazo yanapokufikia katika vichwa vya habari. Viongozi wa Afrika wakutana Nairobi ili kuharakisha utangamano wa bara wanamgambo wa RSF Sudani waunda kamati ya wa mawasiliano kutatua hali ya mgogoro. Kanania asema magharibi yafumbia macho maandamano makubwa ya Israeli yatia chumvi kwingineko, na pamoja na habari nyingine, waasi wa ADF waua watu 12 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehrani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amevilaumu vyombo vya habari vya nchi za magharibi kuhusu upotoshaji wao wakati wa kuripoti maandamano makubwa huko Israeli, akisema maandamano katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu yanakuja huku vyombo hivyo vya habari vikizidisha chumvi wakati wa kuripoti machafuko kwingineko duniani. Nasiri Kanyani aliandika katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumapili kwamba tunashuhudia mwendelezo wa maandamano ya miezi kadhaa sasa, migomo na maandamano ya kulemaza yanayohudhuriwa na mamia ya maelfu ya watu katika maeneo yanakaliwa kwa mabavu, yani Israel. Amesema maandamano katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu hukabiliwa na ukandamizaji na ukatili, na idadi kamili ya waliouawa, kujeruhiwa na kukamatwa mikononi mwa vikosi vya usalama na polisi wa utawala wa kizayuni bado haijulikani. Aidha, amesema mfumo wa vyombo vya habari vya Magharibi hufumbia macho ukandamizaji na unyenyesaji dhidi ya wafanya maandamano sambamba na kudunisha mauaji na ukandamizaji wa Palestina unaofanywa na Wazayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema vyombo vya habari vya Magharibi hujaribu kuonyesha maandamano kama hayo kama ishara ya demokrasia katika hali ambayo ni wazi kuwa hakuna demokrasia yoyote Israeli. Kanani amesema wakati vyombo hivyo vya habari vinaangazia kwa mapana mikusanyiko na maandamano madogo madogo katika nchi isiyofungamana na nchi za magharibi huyatangaza kuwa ya vurugu, uharibifu na mapinduzi. Maandamano yameshadidi tena katika utawala haramu wa Israel baada ya bunge kupitisha kifungu muhimu cha mpango wa utawala huo wa kufanya mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo wapinzani wanasema yanatishia kile kinachodaiwa kuwa eti ni demokrasia katika utawala huo. Serikali yenye misimamo mikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imeendeleza hatua hiyo yenye utata licha ya maandamano makubwa tangu kupendekezwa kwa mageuzi hayo mwezi Januari mwaka huu. Machafuko na maandamano ya sasa huko Israel yamepelekea kuongezeka maonyo kuhusu uwezekano wa kuibuka vita vya wenyewe kwa wenyewe miongoni mwa wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Mkutano watano wa uratibu wa katikati ya mwaka wa Umoja wa Afrika umefanyika Jumapili mjini Nairobi, Kenya, ukileta pamoja makundi mbalimbali mbali ya kiuchumi ya kikanda ili kuharakisha muungano kamili wa bara hilo. Kauli mbiu ya mkutano wa mwaka huu ni utekelezaji wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Mkutano huo umeongozwa na Rais William Ruto wa Kenya akishirikiana na rais Ghazali Osmani wa Komoro, ambaye kwa sasa ni mwenyekiti wa umoja wa Afrika. Mkutano huo umelenga kushughulikia masuala muhimu ya utangamano wa Afrika na uratibu wa majukumu yanayotekelezwa na Umoja wa Afrika na makundi ya kiuchumi ya kikanda katika bara hilo. Wakati wa kikao cha ufunguzi, Rais William Ruto wa Kenya amehimiza nchi za Afrika kutoa uongozi kuelekea enzi mpya ya viwanda kwa Afrika pia ametoa wito kwa IMF na Benki ya Dunia kuja na mfumo wa haki wa kifedha akisema kwamba baadhi ya migogoro ya madeni ya kifedha tuliyo nayo ni kwa sababu ya mfumo usio wa haki wa kifedha ambao unaifanya Afrika kulipa riba kubwa kuliko maeneo mengine ya dunia. Rais Ruto amesema inawezekana kujenga Afrika iliyoungana zaidi, yenye ustawi na utulivu. Amesema hili lazima liendeshwe na Afrika na watu wake viongozi na rasilimali zao. Rais Ruto amesema hatua ya kuanzia inapaswa kuwa mageuzi ya Umoja Afrika mycm iliyoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na saba inatumiwa na nchi wanachama kama jukwaa la msingi la Umoja Afrika, jumuia za kiuchumi za kikanda, mbinu za kikanda ili kuharakisha ushirikiano wa bara. Mbali na marais Ruto na Osmani, washiriki mashuhuri katika mkutano huo ni pamoja na rais Abdul Fatah Sisi wa Misri, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya wakuu wa nchi za serikali za Afrika katika maswala ya maendeleo barani humo, pamoja na rais Ali Bongo wa Gabon, rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, Bola Tinubu wa Nigeria na Felix Shisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na mwenyekiti wa baraza la rais wa Libya Mohamed Al-Menfi. Mkutano huo ulioanza tarehe 13 Julai unamalizika leo kwa kikao hicho wa cha kilele cha viongozi mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio tehran Kamanda wa kundi la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa dharura RSF la Sudan amesema ameunda kamati ya mawasiliano na makundi ya kisiasa na waasi ili kufikia suluhisho la kisiasa la mgogoro wa nchi hiyo. Katika taarifa, Muhamed Hamdani Dagalo anayejulikana kama Hemedti alisema hatua hiyo inalenga kufikia suluhisho la kina la kisiasa kwa mgogoro wa Sudan. Kamati hiyo itafanya mashauriano mapana juu ya mgogoro unaoendelea Sudan, na njia bora ya kufikia suluhu la kina ni kushirikisha nguvu zote za kisiasa, vijana na kijamii Imesema taarifa hiyo. Hakukuwa na maoni yoyote hata hivyo, kutoka kwa jeshi la Sudan kufuatia tangazo hilo la RSF. Haya yanaripotiwa baada ya taarifa kudokeza kuwa wawakilishi wa jeshi la Sudani wamerejea Jida, Saudi Arabia, kwa mazungumzo na maadui wao wa kijeshi, duru za serikali zilidokeza Jumamosi, wakati vita kati ya majenerali wapinzani vikiingia mwezi wake wa nne. Vita kati ya kiongozi wa Sudani ambaye pia ni mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan na makamu wake wa zamani, kamanda wa RSF Jenerali Muhamed Hamdani Dagalo vimepelekea zaidi ya watu alfu tatu kupoteza maisha sambamba na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni tatu tangu vilipoanza Aprili 15 mwaka huu. Hatua hizo zilizotangazwa na kikosi cha RSF na jeshi la Sudan zinaashiria kurejea kwa juhudi za kidiplomasia za jeshi baada ya mrengo wa Al-Burhan kususia mazungumzo mjini Adis Ababa, Ethiopia, wiki iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Khartum ilikuwa imempinga rais wa Kenya William Ruto kuongoza kikundi cha pande nne cha jumuiya ya kanda ya Afrika Mashariki, IGAD, ikiishitumwa na Nairobi kwamba inaegemea upande wa RSF, madai ambayo yamepingwa na serikali ya Kenya. Wataalamu kwa upande wao wanaamini kwamba Buruhan na Dagalo wamechagua kupigana hadi mshindi apatikane. Waasi wa kundi linalojiita Allied Democratic Forces ADF wamewaua takribani wanakijiji kumi na mbili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi karibuni. Duru katika eneo zinadokeza kuwa hayo ni mauaji ya hivi punde zaidi katika mfululizo wa mauaji yanayohusishwa na kundi hilo. Taarifa zinasema wapiganaji kutoka ADF walishambulia wanakijiji katika mashamba yao katika jimbo la Ituri siku ya Alhamisi. John Vuleverio, mratibu wa kikundi cha jumuia ya kiraia katika eneo hilo, anasema waasi hao pia walipora nyumba kisha wakazichoma moto. Watu wa eneo hilo walipata miili tisa siku ya Ijumaa katika kijiji cha Elake Nord na mingine mitatu huko Apesiko, lakini alionya kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka. Maafisa wa eneo hilo wanahofia kuna mili zaidi katika msitu wa karibu. Kwa upande wake, Matadi Muyapandi ambaye ni msimamizi wa eneo la Mambasa ambalo linajumuisha vijiji vilivyoshambuliwa alithibitisha idadi hiyo ya waliopoteza maisha. Imearifiwa kuwa watu watatu, watatu waliouawa huko Apisiko walipatikana wamefungwa na kukata kichwa. ADF ni moja ya makundi yenye ya silaha yanayoeneza ya vurugu mashariki mwa Kongo, mengi yakiwa ni urithi wa vita vya kikanda vilivyopiganwa baada ya kuanguka kwa dikteta wa muda mrefu wa taifa hilo la Afrika, Mobutu Sese Seko, katika miaka ya tisini. Kundi la kigaidi la ISIS au Daish linadai ADF ni mshirika wake wa Afrika ya Kati. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Aliweka Ituri na jimbo jirani la Kivu Kaskazini chini ya hali hatari mwaka 2021 ikiwa ni katika jitihada mpya za kuwafukuza ADF nje ya ngome zake. Chini ya hatua hizo, maafisa wa usalama walipewa jukumu la kuendesha serikali za mitaa, wakati Kongo pia ilianzisha operesheni za pamoja za kijeshi na Uganda dhidi ya waasi wa ADF mnamo Novemba mwaka 2021, mashambulizi ya waasi hata hivyo yameendelea. Na Raisi Vladimir Putin wa Rasia na mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa walifanya mazungumzo kwa njia ya simu siku ya Jumamosi na kujadili masuala kadhaa. Ofisi ya vyombo vya habari katika ikulu ya Kremlin imesema katika taarifa kwamba rais wa Afrika Kusini alimshukuru kiongozi wa Rasia kwa majadiliano yenye manufaa kuhusu njia zinazowezekana za kutatua mgogoro wa Ukraine wakati wa ziara ijayo ya ujumbe wa amani wa Afrika nchini Rusia baadaye mwezi huu. Kremlin imesema Siril Ramafosa amepongeza mazungumzo kuhusu njia zinazowezekana za kutatua hali ya Ukraine wakati wa ziara ya Juni ya viongozi na wawakilishi wa mataifa kadhaa ya Afrika huko St Petersburg. Ramafosa alisema mpango wa amani wa Afrika utaendelea kujadiliwa katika mkutano wa kilele kati ya Rusia na Afrika mwishoni mwa mwezi Julai. Ujumbe wa nchi saba za Afrika uliojumuisha marais wa Zambia, Komoro, Senegal, Afrika Kusini, waziri mkuu wa Misri na wawakilishi wa jamhuri ya Kongo na Uganda walitembelea Kiev, Ukraine Juni 16 na kufanya mazungumzo na rais Volodymyr Zelenski wa nchi hiyo. Siku iliyofuata ujumbe huo ulipokelewa na rais wa Rasia mjini Mosco. Katika kikao hicho, rais wa Afrika Kusini akizungumza kwa niaba ya viongozi wa Afrika alielezea kuhusu mpango wa amani wa Ukraine wenye nukta kumi. Katika mazungumzo hayo, Rais Putin na mwenzake wa Afrika Kusini Ramafosa walikubaliana kufanya mkutano tofauti pembeni ya mkutano huo ili kubadilishana mawazo kuhusu ajenda ya pande mbili na kimataifa. Taarifa ya Kremlin pia imebainisha kuwa rais wa Afrika Kusini alimweleza mwenzake wa Russia kuhusu maandalizi ya mkutano wa kilele wa kundi la BRICS uliopangwa kufanyika Agosti 22 hadi 24 mjini Johannesburg, Afrika Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Fatao, sasa ni uchambuzi wetu Siasa, Russia, wa kisiasa watakaohusu sisitizo la Russia la kuheshimu umoja wa ardhi yote ya Iran. Mikhail Bogdanov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia na mwakilishi maalum wa rais wa nchi hiyo katika masuala ya Asia magharibi na Afrika amesisitiza juu ya kuheshimiwa mamlaka na umoja wa ardhi yote ya Irani kama nchi rafiki. Bogdanov amesema hayo katika mkutano na Kazi Mjalali, balozi wa jamhuri ya Kiislamu Irani mjini Moscow. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia ametoa kauli hiyo ukiwa ni mjibizo kwa habari zilizotangazwa kuhusiana na mkutano wa pamoja wa hivi karibuni wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za baraza la ushirikiano la Ghuba wa Jemi na Rasia na kusisitiza juu ya msimamo thabiti ya nchi yake kuhusiana na jamhuri ya kiislamu Irani kuwa nchi rafiki na kwamba Moscow inaheshimu mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Iran. Sisitizo la Russia la kuheshimu umoja wa ardhi yote ya Irani, Irani limetolewa kufuatia hisia na mijibizo kadhaa iliyotolewa na kuonyeshwa na viongozi wa vyombo vya habari vya Iran kutokana na msimamo iliyochukua Moscow kuhusu visiwa vitatu vya Iran katika hotuba wa jamii. Tehran imeshatangaza na kusisitiza mara kadhaa kwamba visiwa vitatu vya Abumusa na tam kubwa na ndogo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ya milele ya ardhi ya jamhuri ya Kiislamu Irani, na kukemea madai yoyote yanayotolewa juu ya swala hilo. Kadhia ya visiwa hivyo vitatu ni moja ya sababu kuu za tofauti zilizopo kati ya Iran na Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati. Imarati inadai kuwa visiwa hivyo vitatu ni miliki yake, lakini hivi sasa vinakaliwa kwa mabavu na Iran. Lakini Irani inavitambua visiwa hivyo vitatu kuwa ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi yake na inatupilia mbali dhana ya kufanya mazungumzo ya aina yoyote au usuluhishi wowote ule wa kimataifa juu ya swala hilo. Mwishoni mwa mkutano wa sita wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano wa Ghuba wejemi na Rasia uliofanyika mjini Moscow Jumatatu ya tarehe kumi Julai kwa anuani ya mazungumzo ya kistratejia kati ya Rasia na nchi hizo, ilitolewa taarifa ya pamoja ambapo nchi hizo sita za Kiarabu na Rasia ziligusia madai ya Imarati ya umiliki wa visiwa vitatu vya Tom Kubwa, Ndogo na Abu Musa na kutangaza ungaji mkono wao kwa kile kilichotajwa kama juhudi za nchi hiyo za kutatua suala hilo kwa njia ya mazungumzo ya pande mbili na Iran au kupitia mahakama ya kimataifa. Kufuatia kutangazwa msimamo huo, Jamhuri ya Kiislamu Irani iliwasilisha malalamiko rasmi kwa Rasia, ambapo mbali na msimamo wa wazi kabisa uliotangazwa na waziri wa mambo ya nje, balozi wa Rasia mjini Tehran aliitwa wizara ya mambo ya nje na kukabidhiwa hati ya malalamiko ya Tehran kwa maelezo yaliyomo kwenye taarifa ya mkutano wa Mosco. Nasri Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje sambamba na kusisitiza kuwa yaliyomo katika taarifa ya pamoja ya nchi za Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Wajemi na Russia kuhusiana na visiwa vitatu vya Iran hayakubaliki, alisema visiwa hivi vitabakia milele kuwa milki ya Iran na kutolewa taarifa za aina hii kuna kinzana na uhusiano wa kirafiki ya Iran na majirani zake. Msimamo huu unaonyesha kwamba licha ya uhusiano wa karibu uliopo baina ya Iran na Rusia pamoja na China, kila pale nchi hizo zinapochukua misimamo inayopingana na umoja wa ardhi yote ya Iran, hususan katika muktadha wa kustawisha uhusiano na nchi za kandokando ya kusini ya ghuba ya Uajemi, Tehran haitakuwa na kigugumizi katika kuchukua msimamo na kutoa jibu kali juu ya swala hilo. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Uislamu Chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika kipindi kingine cha Uislamu chaguo langu, kipindi ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kukumbatia Uislamu kama njia ya maisha yao. Leo wapenzi wa sikilizaji, tutamwangazia Mhispania Mmarekani aliyesilimu Bi Karen An Owen. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. B Karen Ann Owen ni mwanamke Mhispania ambaye anaishi Marekani. Kutokana na mabadiliko aliyoyashuhudia katika ujana wake, Owen alivutiwa na uandishi pamoja na tamthilia. Anafafanua zaidi kuhusu hilo kwa kusema, mimi nilikuwa natafuta hisia za kimaanawi ili niweze kupata utulivu maalum, lakini mazingira yalotawala jamii hayakuniwezesha kupata utulivu huo ni kwa sababu hiyo ndipo niliamua kuandika tamthilia ili niweze kubainisha hisia za ndani ya nafsi yangu kupitia sanaa hiyo. Wakati huo nilitamani sana kufanya kazi na mwandishi tamthilia maarufu katika kipindi hicho. Nilisikia habari ambayo ilikuwa mwanzo wa mabadiliko katika maisha yangu. Habari hiyo ilikuwa ni kuhusu kifo cha mwandishi tamthilia ambaye alikuwa na uhusiano wa kujamiiana na watu wa jinsia moja na ambaye alipoteza maisha kutokana na ugonjwa hatari wa UKIMWI. Tokea wakati huo, nilipoteza matumaini kabisa kuhusu jamii ya magharibi na Marekani. Kwa mtazamo wangu, sanaa ni suala takatifu, lakini niliweza kufahamu kuwa iwapo mtu atajiweka mbali na misingi ya maadili bora, ataingia katika mkondo potofu popote pale atakapokuwa. Wapenzi wasikilizaji, kama mjuavyo, baada ya renaissance, yaani kipindi cha mwamko sanaa iliibuka upya bara Ulaya na kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali, utendaji mbovu wa viongozi na wasimamizi, wa kanisa wa magharibi walielekea katika fikra za humanism au uyumanisti. Kwa mukhtasari, ni kuwa itikadi ya humanism imejengeka katika msingi, um, wa mwanadamu kufuata matakwa yake na kuwa mwanadamu na matakwa yake ndiye asili na kipimo cha kila kitu badala ya mafundisho ya dini. Misingi ya upotofu huo ilikuwa ni kukana kuwepo Mwenyezi Mungu, siku ya kiama, mitume, umaanawi, masuala ya kiroho na maadili mema. Hivi sasa upotofu huo umesonga mbele na kufikia kiwango cha kukubali ndoa za watu wa jinsia moja na vitengo vingine vyovu na vya kihabithi. Pamoja na kuwepo hali kama hii, B Owen alidiriki kuwa nafsi yake inavutiwa na masuala ya kimaanawi, lakini ilimbainikia kuwa jamii ya magharibi haikuwa na jibu kwa mahitaji yake ya kiroho. Hakuweza kupata utulivu wa kiroho, kwani jamii ya kimagharibi ilikuwa imezama katika dimbwi la maasi na maovu, licha ya kuwepo mafanikio ya kidunia na kifedha. Msomi maarufu Mfaransa Alex Carrel, katika kuitathmini jamii ya magharibi, anasema hivi sisi tumepoteza misingi yote ya kidini. Kizazi chetu cha leo hata hakijui iwapo kuliwahi kuwepo mafundisho ya kidini. Hivi leo kizazi cha vijana kinafanyia masihara vigezo vya maadili mema kama vile hishma, urafiki, uwajibikaji, utakasifu, ukarimu na mapenzi kwa wanadamu wote. Mwanadamu wa magharibi hajui kingine katika maisha ila kutafuta anasa na matamanio ya nafsi. Wote ni mateka wa kiburi na daima wanatafuta njia ya kuangamizana. Misingi ya kijamii imebadilika na tunashuhudia kuporomoka maadili, na ndoa ya mume na mke si msingi wa jamii tena. Mfumo uliopo wa maisha katika nchi za magharibi unamtazama mtoto kama zahma na usumbufu my umma, my umma, Wapenzi usikilizaji, Bi Karen Ann Owen anasema Uislamu ni zawadi kubwa na bora zaidi aliyoweza kupata katika maisha yake. Hii ni kwa sababu baada ya kuhangaika kwa muda mrefu na kuhisi kutokuwa na chochote ndani ya nafsi yake, hatimaye aliweza kuujua na kuufuata Uislamu na hivyo kuanza mkondo mpya kabisa maishani. Mmarekani huyo mwenye asili ya Uhispania anasema anahisi kwamba mafundisho ya Kiislamu yanaenda sambamba na matakwa ya dhati ya nafsi yake. Haya ni matakwa ambayo yalimfanya ajitenge na jamii potofu ya kimagharibi na badala yake kuelekea katika dunia mpya iliyojaa nuru. B Karen An Owen anasema jambo kubwa zaidi ambalo amelipata maishani ni kuwa ameweza kuwa mja wa Mwenyezi Mungu katika kivuli cha mafundisho ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu uchamungu huwa na taathira nyingi katika maisha ya mwanadamu. Anafafanua zaidi kuhusu suala hili kwa kusema, katika jamii ya kimagharibi mwanadamu daima yuko katika mashinikizo ya kuwa mhanga wa matamanio ya nafsi yake. Kinyume chake, Uislamu unatukomboa kutoka katika anasa za kidunia na matamanio ya nafsi na kutuelekeza katika ucha Mungu ili tuweze kufika kwenye daraja ya juu ya ubora wa binadamu. Kumcha Mwenyezi Mungu huwa na matokeo mazuri katika maisha ya mwanadamu wakati tunawapojitambua kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu, basi huwa tunachukua hatua zote kwa ajili ya kufuata njia yake. Iwapo mwanadamu atafanya kila afanyalo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi matatizo mengi katika jamii ya mwanadamu yataweza kutatuliwa. Kwa mtazamo wangu, anaendelea kusema Bi Karen Owen, hata kutekeleza maamurisho sahali zaidi ya Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo wana taathira kubwa za kiroho ndani ya nafsi ya mwanadamu. Kwa mfano, kusimamisha sala humpa mwanadamu hisia ya utulivu na usalama pamoja na kimbilio imara ambalo halina mtikisiko hata kidogo. Maneno yote yenye kutajwa na mwenye kusali kwa hakika ni somo katika kumjua Mwenyezi Mungu na kukiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa sifa. Bi Karen an Owen anasema kuwa pamoja na Waislamu ni jambo ambalo humpa hisia ya furaha. Anafafanua zaidi kwa kusema, kwa mtazamo wangu, Uislamu ni njia ya kujikomboa kutoka katika kiza na njia potofu. Mimi ninaupenda Uislamu na ninaiheshimu dini hii kwa kina. Uislamu umeapa maana maisha yangu. Kutokana na kuwa katika kivuli cha dini hii tukufu, maisha yangu yamekuwa yenye lengo maalum, na hivyo nina furaha sana. Ninapohudhuria vikao vya Waislamu nchini Marekani, huwa ninapata hisia ya umaanawi. Hijabu ya mwanamke Mwislamu ni ishara ya kuwa ana haya ya kimaanawi, na huwa anapata hisia nzuri sana wakati wa kuvaa hijabu, Bi Owen anasema huwa kawaida anapata hisia nzuri sana anapojua kuwa Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu duniani wana itikadi moja, na kwamba japokuwa wako katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini wana mshikamano wa kifikra na kiroho. Bi Karen An Owen anasema anashuhudia kuwa la ilaha ilallah muhammadun rasulullah, yaani hapana mola wa haki apasaye kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi Mungu. Na Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Shukran sana fundi mitambo, na shukran sana kwa kipindi hicho cha Uislam, chaguo langu. Shukran sana Mubaraka hinia, mnaendelea kutegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Ni matangazo mubashara, wapenda wasikilizaji, na tukisikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio ya shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Matangazo idhaa ya Kiswahili yanasikika maeneo mbalimbali nchini Tanzania na katika nchi jirani, na maeneo mbalimbali katika maeneo ya nchi za Ghuba na kadhalika, yanaenda mpaka nchi za kusini huko mwa Afrika na kadhalika. Ismaili Khamisi Ramadhan ameandika, uh, Amerika haina msaada dhidi ya haki za binadamu na hasa ina mdudu udini. Ni maoni yake Ismail Khamisi, msikilizaji wetu huyu wa Geita kama sijakosea. Shukran sana na sasa tunaletea vipindi vyetu. Tunaanza na hikaya za aya itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida barakatuh. Umewadia wakati mwingine wa kuwa nanyi katika sehemu ya 20 ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kitatupia jicho aya ya 68 ya Suratu Ali Imran. Bismillahi rrahmani rrahim. Awla nnasi bi Ibrahima lladhina attabauhu wa hadha nnabiyyu walladhina amanu wallahu waliyyu l-muminina. Hakika watu walio karibu zaidi na Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini, wa na Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wa waumini. Baada ya dini ya Uislamu kustawi kwa kasi huko Makka, Makureshi walizidisha mateso na unyanyasaji wao dhidi ya Uislamu siku baada ya siku na kuwawekea shinikizo zaidi. Katika mwaka watano wa kubaathiwa Mtume, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, wakati ukatili na maudhi ya washirikina yalipofikia kilele chake na unyanyasaji wao dhidi ya Mtume na masohaba wake ukazidi kikomo, Mtume mtukufu alipendekeza kwa waislamu waondoke Maka na kuelekea Habasha yani Abisinia, ili kuepuka maudhi na manyanyaso yao walau kwa muda. Mtume mtukufu alimteua Jaafar bin Abitalib kuongoza na kusimamia msafara wa wahajiri ili kujenga maelewano na kuzuia mtawanyiko wa Waislamu katika ardhi ya Habasha. Watawala wa Makka hawakuweza kustahamili uhuru, utulivu na hali bora ya wahajiri hao, na bila ya kupoteza muda waliwatuma watu wawili weledi na mahiri zaidi miongoni mwao yani Amr bin Alas na Abdallah bin Abi Rabia kwenda Uhabeshi wakiwa na zawadi tele kwa ajili ya mfalme wa huko ili kuwarejesha nyumbani wahajiri hao. Na kama hilo halitawezekana Wamuue kiongozi wa msafara huo Jafar bin Abi Talib. Baada ya kuingia Abisinia, mabwana wale wawili wa kikureshi waliwaendea kwanza watu wa baraza na wa karibu na mfalme Najashi wa Uhabeshi, walikabidhi zawadi nono walizoandamana nazo kutoka Makka, kisha wakawaambia, kundi la vijana wetu wanagenzi na wajinga hivi karibuni wameiacha dini yetu na wala hawakuingia katika dini yenu. Sasa wamekuja katika nchi hii. Tumetumwa na wazee na viongozi wetu kuwaomba muwafukuze wajinga hawa katika nchi yenu na kuwakabidhi kwetu. Wakuu na watu wa baraza la mfalme pia waliahidi kuunga mkono maoni yao mbele ya mfalme na jeshi. Kisha mabwana hao wawili walikwenda mbele ya mfalme wa Abisinia na kuwasilisha zawadi zao kemkem kem na za kuvutia kwa Najashi, mfalme wa Habasha, na kueleza maombi yao. Vinara wa baraza la mfalme pia waliunga mkono maombi yao kama ilivyopangwa hapo awali. Najashi, ambaye alikuwa mfalme mwadilifu, hakutilia maanani zawadi nono za Makuraishi na msisitizo wa watumishi na wakuu wa baraza lake. Alisema, hapana, sitawakabidhi kamwe watu waliokimbilia kwangu na kuomba hifadhi katika nchi yangu, na wamenichagua mimi peke yangu miongoni mwa wafalme wote wa dunia. Lazima nisikilize maneno yao kwanza. Ikibainika kwamba mnasema kweli, nitawakabidhi kwa Makureshi. Kinyume chake, kamwe sitawakabidhi na nitawahami zaidi kuliko hapo awali. Wakati sentensi hii ilipotoka kwenye kinywa cha mfalme Najashi, rangi ya nyuso za wajumbe wa washirikina wa Maka ilibadilika ghafla, na mapigo ya nyoyo zao yakienda mbio, kwa sababu walichokuwa kikiogopa, yaani makabiliano ya uso kwa uso baina ya Najashi na, na Waislamu kimekaribia kujitokeza. Waliona bora Waislamu wabakie Uhabeshi, lakini kamwe wasikutane uso kwa uso na Najashi kwa sababu walijua vyema kwamba mtaji na rasilimali kubwa zaidi ya dini hiyo mpya ni maneno na ujumbe wake, na yeyote anayevutiwa na dini hiyo amesalitika na kutekwa kwa kusikia msururu wa maneno maalumu ambayo Muhammad rehma na amani ya Allah yo juu yake na kizazi chake anasema ameteremshiwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Naam, walijua kwamba maneno yanayosemwa na Muhammad na masahaba zake, na zake yanaziteka na kuzivuta nyoyo za watu kama sumaku inavyovuta chuma. Kwa upande mwingine, Waislamu ambao walipata habari ya ujio wa wawakilishi wa Makuraishi na zawadi zao na pia jinsi walivyokuwa wakizunguka nyumba za wakuu na watumishi wa mfalme walihisi hatari, walikusanyika pamoja na wakaamua kutosema lolote isipokuwa ukweli na na na kueleza picha na ujumbe halisi wa Uislamu na mafundisho ya dini hiyo. Wakati waislamu walipoingia kwenye kasri la mfalme na kuketi sehemu iliyotayarishwa kwa ajili yao, wawakilishi wa makureshi pia waliitwa na wakaketi katika sehemu iliyotengwa kwa ajili yao. Najashi, mfalme wa Uhabeshi, aliwaamuru maaskofu wafungue Bibilia zao na wakusanyike kando kando yake. Majilisi ilipokuwa tayari, Najashi aliwageukia waislamu na kusema ni dini gani hii ambayo imewafanya muache dini yenu ya zamani na haifanani na dini yangu wala dini nyingine yoyote? Wakati huu, Jaafar bin Abi Talib alisimama kwa niaba ya wa waislamu na kumjibu mfalme na jashi akisema, tulikuwa watu wajinga na waabudu masanamu, tulikuwa tukila mizoga na kufanya washirati hatukuwatendea vyema jamaa zetu na hatukuheshimu majirani zetu. Hawa waliotumwa na viongozi wetu kuturudisha Maka ni wafuasi wa dini mbaya zaidi, wanaabudu mawe na kuyasujudia masanamu, wanavunja udugu na jamaa karibu, na hawasiti kufanya dhuluma na uonevu, wanahalalisha kujamiana na maharimu wao, na wenye nguvu wanawaangamiza wanyonge na hawaheshimu haki zao. Jafar bin abitalib aliendelea kusema, tulikuwa katika hali hii ya kusikitisha na duni, na kwenye dunia ya giza, wakati mola wa ulimwengu alipomtuma mtume miongoni mwetu, ambaye tulikuwa tukijua vyema nasaba yake, ukweli wake, uaminifu na utakasifu wake. Alitulingania kumwabudu na kumtii Mungu mmoja peke yake na kuacha yale tuliyoyaabudu sisi na baba zetu. Ametukataza kuabudu mawe na vitu visivyo na uhai, kucheza kamari, kufanya dhulma, kumwaga damu bila ya sababu ya maana, kufanya uzinzi, kula riba, kula mizoga na kunywa damu, na kutuamuru kufanya uadilifu, wema, kuwa wakweli, kufanya amali njema, kutunza amana na kuwatendea mema jamaa na majirani zetu. Mtume huyu ametukataza kula mali ya yatima, kufanya maovu na kusema uongo, na ametuamrisha kumwabudu Mungu mmoja, kuswali, kufunga swaumu na kutoa zaka. Jafar aliendelea kusema, tuliposikia maneno haya ya busara na mantiki kutoka kwake na tukamwona yeye mwenyewe akifuata na kuyatekeleza, tulimwamini na kusadiki maneno yake. Chochote alichokihalalisha tulikitambua kuwa ni halali, na kile alichokieleza kuwa ni haramu tulikitambua kuwa ni haramu. Kaumu na watu wetu walipoona hali hii, walitufanyia uadui na wakaanza kutuudhi na kututesa. Wamefanya kila wawezalo kutuondoa katika mafundisho haya ya uzima na kutulazimisha tena kuabudu masanamu. Hali ilipokuwa ngumu kupita kiasi na wakatuzuia kufuata mafundisho ya dini yetu. Tuliamrishwa na Mtume kuja katika nchi yako ili chini ya ulinzi wa uadilifu wako tusalimike na madhara yao. Kwa muda tunatumai kwamba hatutadhulumiwa tena hapa katika nchi yako. Baada ya Jaafar bin Abi Talib kusema hayo, Amr bin Aas alimgeukia mfalme Najashi na kusema hawa hawamkubali Isa Masihi. Jafar alijibu madai ya Amri kwa kusoma aya kadhaa za Surat Maryam kuhusu Bibi Maryam, mama wa Isa Masihi na kuzaliwa kwa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu, zinazosema fahamalathu fantabadhat bihi makana qasiya Wassalamu alayya yawma wulidtu wa yawma amutu wa yawma uba'athu hayya, dhalika isa ibn maryam, qawla alhaqqi alladhi fihi yamtarun. Basi akachukua mimba yake na akaondoka nayo mpaka mahali pambali, kisha uchungu ukampeleka kwenye shina la mtende Akasema, laiti ningelikufa kabla ya kupatwa na haya, nikawa mwenye kusahaulika kabisa. Pakanadiwa kutoka chini yake kwamba usihuzunike, hakika Mola wako Mlezi amejalia chini yako kijito kidogo cha maji. Nalitikise kwako hilo shina la mtende, utakuangushia tende freshi zilizo mbivu. Basi kula na kunywa na uburudishe jicho lako. Na pindi ukimwona mtu yoyote, basi sema hakika mimi nimeweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema ya kufunga, kwa hivyo leo sitasema na mtu. Akaenda naye mwanawe kwa jamaa zake, amembeba wakasema, ewe Maryam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada wa Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba akaashiria mtoto, wakasema tumsemeze vipi mtoto mdogo aliye kwenye susu? Akasema mtoto Isa, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenijalia ni mwenye kubarikiwa popote pale ni wapo, na amenihusia swala na zaka maadamu ni hai na kumtendea mema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu na amani iwe juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Huyo ndiye Isa mwana wa Maryam, kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka. Jafar bin Abitalib alayhi salam alisoma aya hizi za Quran kwa sauti nzuri na ya kupendeza kiasi kwamba hadhira iliathiriwa sana na wote walilia na kutokwa na machozi bila kujijua. Mfalme Najashi pia alilia sana, kiasi kwamba ndevu zake zote zililoa kwa machozi. Maaskofu waliokuwa katika majilisi hiyo pia walibubujikwa na machozi, kiasi kwamba Biblia zao zililoa na kujaa machozi. Kisha Najashi alimtazama Jafari na kusema, wallahi, ulioyasema na aliyoyaleta mtume wenu kutoka kwa Mwenyezi Mungu yametoka sehemu moja, kwa sababu nyinyi ni katika kundi la Nabi Ibrahimu. Kisha akawaambia wajumbe wa Makuraishi wa Maka kwamba, nendeni, sitawakabidhi kwenu kamwe wala hamtapata kuwafikia. Amru bin Alas alikasirishwa sana na kauli ya Najashi na kusema, sisi tunatoka katika kundi la Ibrahimu, siyo hawa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijibu madai hayo ya Amri katika aya ya 68 ya suratu Ali Imrani inayosema inna awlan nasi bi Ibrahima lladhina ttabauhu wa hadhan nabiyyu walladhina amanu wallahu waliyyul muminin, Hakika watu walio karibu zaidi na Ibrahim ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini, na Mwenyezimungu ndiye kiongozi wa waumini. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amevilaumu vyombo vya habari vya nchi za magharibi kuhusu upotoshaji wao wakati wa kuripoti maandamano makubwa huko Israel, akisema maandamano katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu yanakuja huku vyombo hivyo hivyo vya habari vikizidisha chumvi wakati wa kuripoti machafuko kwingineko duniani. Mkutano wa tano wa uratibu wa katikati ya mwaka wa Umoja wa Afrika YCM umefanyika Jumapili mjini Nairobi, Kenya, ukileta pamoja makundi mbalimbali ya kiuchumi ya kikanda ili kuharakisha muungano kamili wa bara hilo. Kauli mbiu ya mkutano wa mwaka huu ni utekelezaji wa eneo huru la biashara la bara la Afrika, AfCFTA kwa kifupi. Kamanda wa kundi la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa dharura RSF la Sudan amesema ameunda kamati ya mawasiliano na makundi ya kisiasa na waasi ili kufikia suluhisho la kisiasa la mgogoro wa nchi hiyo. Na waasi wa kundi linalojiita Allied Democratic Forces ADF wamewaua takriban wanakijiji 12 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi karibuni. Duru katika eneo hilo zinadokeza kuwa hayo ni mauaji ya karibuni zaidi katika mfululizo wa mauaji yanayohusishwa na kundi hilo la waasi wapenda wa wasikilizaji, na muhtasari huu unakomea hapa, na unatukamilishia matangazo ya usiku huu wa leo. Ni Jumapili ya Julai 16, 2023 ambayo ni sawa na tarehe 28, 27 Dhulhija 1444 hijiria. kwa ahirini