Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za hapa uh, Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo, utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa na kipindi ambacho uh, kinawaarifisha waarifisha maulamaa wakubwa wa kiislamu duniani. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii. Makala hii ya wapenzi msikilizaji itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kisha tutakuwa na kasida, na baada ya hapo tutawaageni kutoka studio zetu za Jamejam. Hivyo wapenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya mnaweza kuyapata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nitarudia tena tovuti yetu ni parstoday.ir/sw, na pia unaweza kutupata kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambao ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mtaalamu mmoja asema Iran imepata ushindi wa kidiplomasia barani Afrika wakati huu wa mzozo wa madola makubwa. Wapinzani wameandamana huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kupinga marekebisho ya katiba, na rais wa Nigeria atangaza hali ya hatari ya uhaba mkubwa wa chakula katika nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Mtafiti wa masuala ya kisiasa Idris Ahmed amesema kuwa Iran inataka kuendeleza uhusiano wake na kujenga zaidi madaraja ya ushirikiano na bara la Afrika, na ushahidi wa wazi wa hilo ni ziara ya rais Ibrahim Raisi katika nchi tatu za Afrika. Mtaalamu huyo wa masuala ya kisiasa anasema safari ya rais Ibrahim Raisi nchini Kenya, Uganda na Zimbabwe ni ushindi wa kidiplomasia kwa kuzingatia mzozo mkubwa wa kimataifa. Mwaledi huyo wa masuala ya kisiasa anasema katika mahojiano yake na kanali ya televisheni ya Alalam kwamba Afrika ni bara kubwa ambalo nchi nyingi kubwa zinachuana kuwa na ushawishi huko, jambo linaloashiria kuwa Iran inataka kuendeleza uhusiano wake na inajaribu kupanua madaraja ya ushirikiano na bara hilo. Haya nalipotiwa katika hali ambayo Jumaa ya jana Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alirejea hapa jijini Teheran baada ya kukamilisha safari yake ya kiduru barani Afrika, ambapo alizitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Akizungumza mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Mehrabad mjini Teheran, Rais Ibrahim Raisi alisema, na hapa namnukulu: tunathamini uhusiano wetu na bara la Afrika kama tunavyofanya na nchi za Asia na kanda zingine na hatupaswi kulipuuza bara hili ambalo limejaa fursa. Kuhusiana na lengo la ziara yake ya kuzitembelea Kenya, Uganda na Zimbabwe, Rais Ibrahim Raisi amesema ni kustawisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara na nchi za Afrika na kuingia katika masoko mapya kwa ajili ya bidhaa za kitaaluma zinazotengenezwa na wataalamu wa Iran. Jumla ya hati 21 za ushirikiano katika maeneo tofauti zilitiwa saini wakati wa ziara hiyo ya Rais Raisi ya kuyatembelea mataifa hayo matatu muhimu ya bara la Afrika. Mamia ya wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wameandamana kupinga mpango wa kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo na kuidhinisha muhula watatu wa rais viongozi wa upinzani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wameongoza maandamano katika mji mkuu Bangi yaliyosindikizwa na vikosi vya usalama vya nchi hiyo na magari ya ujumbe wa kulinda amani Umoja wa Mataifa MINUSCA. Mamia ya watu walijitokeza katika maandamano hayo na kupuuza marufuku ya maandamano ya kupinga mipango ya mabadiliko ya katiba ambayo Uh, itamwezesha rais wa sasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuwania uchaguzi kwa muhula wa tatu mtawalia. Zoezi la upigaji kura linatarajiwa kufanyika Julai 30 kwa ajili ya mabadiliko yanayopendekezwa kwenye katiba ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Iwapo katiba hiyo mpya itaidhinishwa, itamaanisha kuwa mihula miwili iliyowekwa na katiba itafutwa na hivyo kumwezesha rais Faustin Archange Tuadera wania muhula mwingine madarakani. Kulingana na wafuasi wake, Tuodera alichaguliwa tena mwaka elfu mbili ishirini na moja katika uchaguzi ulio uh, lalamikiwa na ambao ulikosolewa vikali kwa idadi ndogo ya wapiga kura, hasa kwa sababu ya vitisho katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi machafuko huko Jamhuri ya Afrika ya Kati yalizuka mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francis Bozize. Baada ya Rais Michael Djotodia kuchukua mamlaka, waasi wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa Antibalaka walianzisha mauaji makubwa kimbari ya kimbari dhidi ya jamii ya Waislamu ambapo maelfu ya Waislamu waliuawa na wengine wengi kulazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi. Sasa tuelekee huko magharibi mwa Afrika nchini Nigeria, ambapo Rais Bola Tinubu wa Nigeria ametangaza hali ya hatari kuhusu usalama wa chakula ili kukabiliana na mfumuko mkubwa wa bei ya chakula unaoendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ambayo ina uchumi mkubwa zaidi barani Afrika. Mikakati ya haraka ya kati na muda mrefu imeundwa na serikali kukabiliana na uhaba huo, ikiwa ni pamoja na kutoa mbolea na nafaka kwa wakulima na kaya hadi kutoa jukumu la kutoa chakula na maji kwa baraza la usalama wa taifa. Serikali inapanga kutenga fedha kutokana na kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta kusaidia sekta hiyo ya kilimo na kuanzisha bodi ya kitaifa ya bidhaa ili kudhibiti na kuleta utulivu wa bei za vyakula. Kwa mujibu wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, Wanaijeria ya milioni 25 wamo katika hatari kubwa ya kukabiliwa na uhaba wa chakula. Rais Tinubu alisisitiza malengo ya mipango ya kupunguza gharama za chakula, kukuza kilimo na kuzalisha fursa za ajira. Katika chapisho kwenye ukurasa wake wa Twitter, Rais Tinubu amesema kwamba mipango mipya itakabiliana na kupanda kwa gharama za chakula, kuimarisha kilimo na kuongeza ajira. Aidha alisema hakuna atakayeachwa nyuma katika juhudi zetu za kuhakikisha chakula cha bei nafuu na kingi kwa kila Mnigeria. Mapema mwezi huu gavana wa zamani wa kaskazini mwa Nigeria alielezea wasiwasi wake kwamba nchi hiyo inaweza kukabiliwa na shida ya chakula hivi karibuni kutokana na ujambazi katika maeneo kaskazi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la fedha duniani ya IMF lilionya juu ya kuongezeka kwa bei ya vyakula kutokana na mafuriko na mbolea ghali. Sasa, uh, tuelekee kwingineko duniani ambapo taarifa zinasema idadi kubwa ya Wamarekani wameandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ambapo wametangaza kuunga mkono wa Palestina na kulani pia jinai za utawala haramu wa Israel, hasa jinai za hivi karibuni katika kambi ya Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Maandamano hayo yaliyofanyika pia katika miji mikubwa ya New York na Chicago yalishuhudia waandamanaji wakipiga nara za kuunga mkono wananchi wa Palestina. Maandamano na mkusanyiko mkubwa pia umeshuhudiwa katika mji wa Washington DC ambapo waandamanaji hao wametangaza mfungamano wao na wananchi wa Palestina. Hivi karibuni pia jeshi la utawala wa kizaini wa Israel lilitekeleza mashambulizi katika kambi ya wakimbizi huko Jenin kwa ruhusa na idhini kamili ya Marekani, mashambulizi ambayo yamesababisha mauaji na uharibifu mkubwa ambao umetajwa kuwa ni jinai za kivita. Maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa na washirika wake wafadhili, Jumapili iliyopita walitembelea kambi ya wakimbizi eh, wa Kipalestina katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Ukingo wa Magharibi wa Jenin, ambapo walishuhudia uharibifu wa kushtua uliofanyika wakati wa uvamizi wa jeshi katili la Israel wiki iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, takribani watu 20,000 wanaishi katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenina ambayo iko kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Kituo cha afya cha UNDWA hapo uh, Jenin kimeharibiwa vibaya kiasi kwamba hakiwezi kutumika tena na shule zake nne pia zilipata uharibifu wakati wa hujuma hiyo ya Israel. Shirika la Umoja wa Mataifa uh, la uh, kuhudumia wakimbizi wa Palestina limewataka wafadhili na washirika kutoa wa fedha Uh, mara moja kwa ajili ya kutekeleza hatua zake za kibinadamu uh, katika kambi hiyo na kwa kumalizia ni kuwa shirika moja la umoja wa mataifa la kupambana na virusi vya ukimwi UNAIDS limetangaza kuwa virusi vya HIV na ukimwi vinaweza kumalizika kama tishio la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili thelathini hayo yamo katika ripoti ya UNAIDS ambayo hata hivyo imetahadharisha kwamba lengo hilo la kutokomeza ugonjwa wa ukimwi litafikiwa kama mataifa yataweza kuwa na ustahi wa kisiasa na msaada muhimu wa kifedha ili kushinda uh, kabisa vita dhidi ya ugonjwa huo. Ugonjwa huo hatari umeua watu takribani milioni arobaini nukta nne tangu kuanza kwa janga hilo mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja. Takwimu katika uh, ripoti hii zinaonyesha kuwa njia inayomaliza ukimwi, ukimwi sio siri lakini ni chaguo ni chaguo la kisiasa na kifedha, alisema Wini Bianyima, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na virusi vya ukimwi UNAIDS. Ripoti hiyo iliyotolewa na programu ya Umoja wa Mataifa inayohusika na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na virusi vya ukimwi inaonyesha kuwa mwaka 2022 watu milioni 39 duniani kote walikuwa wanaishi na virusi vya ukimwi ambapo milioni 1.3 wanaaminika uh, uh, uh, kuwa waliambukizwa virusi hivyo na watu Uh, laki sita thelathini elfu walifariki kutokana na na magonjwa yanayohusishwa na ukimwi. Hayanajiri katika hali ambayo mwaka jana shirika la Umoja Mataifa la kupambana na ukimwi lilitangaza kuwa utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Uholanzi umeonyesha kuwepo kwa spishi mpya ya kirusi cha ukimwi ambacho licha ya kusambaa kwa kasi pia kina madhara zaidi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu hotuba ya Said Hassan Nasrallah katika kumbukumbu ya vita vya siku 33. hotuba iliyotolewa na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Libnan katika maadhimisho ya mwaka wa 17 tangu baada ya ushindi wa harakati hiyo dhidi ya jeshi katili la Israel katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006, kama kawaida, imegusia pande zote na kutoa majibu kwa masala muhimu zaidi yanayoshughulisha fikra za watu kwa sasa. Moja ya masala hayo ambayo yameibua malalamiko na maandamano makubwa ya Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia katika siku chache zilizopita na hatimaye kuwa sababu ya kuitishwa kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ni kitendo cha Mkristo mkazi wa Sweden kutoka Iraq cha kuchoma moto na kala ya Qurani tukufu chini ya himaya ya polisi ya Uswidi au Sweden. Matamshi ya Said Hasan Nasrallah katika muktadha huu yamekuwa na mvuto mahsusi kwa sababu ya kuweka wazi uhusiano uliopo kati ya mhalifu huyo aliyevunjia heshima Qurani tukufu na alijulikana kwa jina la uh, Salwan Momika na shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mosad. Hapo awali ilisemekana kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unachochea mgawanyiko na hitilafu kati ya Waislamu na Wakristo ili kuelekeza fikra na maoni ya walimwengu kwenye suala hilo la kuchomwa moto na kale ya Qurani tukufu kwa shabaha ya kuendeleza miradi yake ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina bila ya kufuatiliwa na ulimwengu. Dhana hii ilipata nguvu zaidi baada ya kuanza mashambulizi ya jeshi katili la Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Jenin, sambamba na kitendo kiovu cha kuvunjua heshima Kurani tukufu huko Sweden. Na kwa uh, yakini baada ya Said Hassan Nasrallah kufichua uhusiano uliopo kati ya kitendo hicho kiovu cha kuvunjua heshima Kurani tukufu na shirika la ujasusi la Israel e, Mossad. Hali hiyo imeweza kubainika. Baada ya kubainika ukweli huo, inakuwa lazima kwa viongozi wa dini ya Kikristo na nchi za magharibi kama ilivyo kwa Waislamu na nchi za Waislamu kutoa jibu kali kwa njama za utawala wa kizaini wa Israel na kuuzuia utawala huo kuwatumia kwa, kwa ajili ya kutimiza malengo yake khabithi ya kisiasa na ya na kujitanua jambo jingine muhimu katika matamshi ya said hassan nasrallah ambayo ndiyo msingi wa hotuba yake ni vita vya siku 33 vya mwaka 2006 na hotuba hiyo imetolewa sabwa, kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 17 tangu baada ya vita hivyo yamkini tukasema kuwa jipya uh, zaidi katika hotuba ya mwaka huu ya said hassan nasrallah ni matamshi yake juu ya kuwepo maeneo ya ardhi ya Lebanon ambayo bado yanakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizaini wa Israeli kama vile kijiji cha Ghajar na mashamba ya Shebaa. Matamshi haya yalikuwa na ujumbe kwamba kuna uwezekano vita vya siku 33 vikajikariri kwa sababu utawala haramu wa Israeli ungali nakalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Lebanon na unaendelea uh, na vitendo vyake vya uchochezi. Hivyo inawezekana vitendo hivyo vikawa sababu ya kutokea vita vingine katika siku zijazo, amesema. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, sehemu ya kaskazini ya eneo la Al Ghajar ni eneo la Lebnan na Israel imeweka sengenge na baadaye kujenga uzio wa ukuta katika eneo hilo. Ameongeza kuwa kijiji cha Ghajar ni ardhi ya Lebanon inayokaliwa kwa mabavu na Israel, na hatuwezi kunyamaza kimya kuhusiana na eneo hilo lililoghusubiwa. Hiyo ni ardhi ya Lebanon na inapasa kurejeshwa kwa Lebanon bila sharti lolote. Nukta ya tatu katika hotuba ya Said Hasan Nasrallah ni ishara yake kuhusu vita vya hivi karibuni vya Jenin, ambapo jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli lilifanya mashambulizi ya kushtukiza kutoka nchi kavu na angani, yaliyoshirikisha wanajeshi elfu tatu dhidi ya kambi ya wakimbizi wa Palestina wasio na ulinzi. Hata hivyo, jeshi hilo lililazimika kurudi nyuma katika kipindi cha siku mbili bila kufikia malengo yake ya vita hivyo na kuondoka eneo hilo nyakati za usiku kiwoga, ingawa limesababisha uharibifu mkubwa ambao kulingana na sheria na kanuni za kimataifa unatambuliwa kuwa ni uhalifu wa vita Kuhusiana na swala hilo, katibu mkuu wa Hizbullah amesema lengo la operesheni kubwa ya adui katika vita vya Jenin ni kupata ushindi wa kimaonyesho na kutunisha misuli, lakini kinyume chake Mwenyezi Mungu amewazuia wazayuni kupata ushindi na kuwalinda watu wa Jenin kutokana na kusimama kidete, ujasiri na ushujaa wa wapiganaji na wanamapambano wa wana Palestina au wana mukawama ambao kamwe hawakubali kusalim amri baraabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, tutakuwa na kipindi cha kwanza kuhusiana na maulamaa wakubwa wa Kishia. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, na makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha kasida. Hivyo, nawatakieni usikilizaji mwema. Mchango wa maulama wa kishia Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo, ambacho ni sehemu ya 73 ya mfululizo huu kitamzungumzia Hassan Modarres, msomi na alimu mwingine wa Kishia aliyekuwa na mchango mkubwa sana katika harakati za kielimu na kisiasa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwaka 1278 na Hijiria, katika nyumba ya Sayidi Ismail Tabatabai, mmoja wa masaidi na masharifu ambao nasaba yao inaishia kwa Imamu Hasan alaihi salam, alizaliwa mtoto aliyepewa jina la al Hasan. Familia ya mtoto huyu ilikuwa mashuhuri kwa elimu, maarifa na kulikuweko na wanazuoni na maulamaa mahiri waliotokea katika familia hiyo. Familia yake ilikuwa ikijidhaminia maisha kupitia kilimo. Sayyid Hassan alipokuwa na umri wa miaka sita alipelekwa kwa babu yake Mira Abdul Baqi aliyekuwa akijishughulisha na mahubiri na uenezaji wa mafundisho ya dini katika eneo la Kamshe katika mji wa Isfahani, Iran, ili amfundishe dini. Mira Abdul Baqi alifanya kila wezalo ili kumfundisha elimu na masomo ya dini Sayyid Hassan na kumjenga ili aje kuwa alimu mtegemewa. Kipaji alichokuwa nacho pamoja na bidii ya kusoma vilimfanya kwe haraka haraka daraja za kielimu. Akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, aliondoka kwa babu yake na kujiunga na chuo cha mji huo katika zama hizo na kubakia katika chuo hicho kwa muda wa miaka 13. Alisoma falsafa na irfan kwa ustadh Mirza Jahangir Khan Kashkai. Baada ya hapo, kutokana na kiu ya masomo aliyokuwa nayo, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf wa Iraqi, na akiwa huko alihudhuria darsa na masomo ya waalimu watajika katika zama hizo kama Mirza Shirazi wa kwanza alibakia katika hauza na chuo cha kidini cha Najaf kwa muda wa miaka saba. Alirejea Isfahani baada ya kupata daraja ya jitihadi na kuanza kufundisha katika chuo cha dini cha mji huo. Ni katika miaka hiyo ambapo, kutokana na kutabahari kusiko na mithili katika kufundisha, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Modares, yaani mwalimu au mfundishaji, na baada ya hapo Watu wote walimtambua kwa jina la Seyid Hasan Modares. Maisha ya Seyid Hasan Modarres yalisadifiana na matukio ya harakati za mapinduzi makubwa Irani na duniani, kama vile katika maeneo yote ya dunia yalitaka kupinduliwa juu chini: mapinduzi ya katiba nchini Iran, vita vya kwanza vya dunia na mapinduzi makubwa Russia, ya Rasia, yote yalikuwa katika hali ya kutokea. Katika ulimwengu huu uliokuwa unafukuta joto na vuguvugu vugu la mapinduzi, Sayid Hasan Modaris daima alikuwa akifuatilia na kupigania uadilifu, na tangu mwanzo alipoanza tu kufundisha katika chuo cha kidini cha Isfahan, alikuwa akipinga vikali miamala na vitendo vya utawala, na alikuwa akifanya jitihada kuzuia dhuluma na ukandamizaji dhidi ya watu kwa kutumia mantiki na hoja madhubuti. Sambamba na kufundisha, Hasan Modares alikuwa akifuatilia na kushughulikia hali ya matalaba, yaani wanafunzi wa masomo ya dini vyuo vya kidini pamoja na wakfu zake na alikuwa akiwashinikiza wasimamizi wake watumie vipato vinavyopatikana kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya wanafunzi wa dini. Katu, Hassan Mudaris hakuwa akisalimu amri mbele ya mambo ya uhalifu na mambo yasiyo ya kimantiki, na hakuwa akisita hata kidogo kutekeleza uadilifu. Moyo wake wa kutosalimu amri ulilikwamisha kundi la kutanguliza mbele masilahi yake na ni kutokana na sababu hiyo kwa mara ya kwanza likachukua uamuzi wa kutaka kumua. Hata hivyo, kwa bahati nzuri alinusurika katika jaribio la kutaka kumua, na watu waliokuwa na nia mbaya na yeye wakashindwa kufikia malengo yao. Miaka minne baada ya Modaris kuwa katika mji wa Isfahan, pinduzi ya katiba nchini Irani akapata ushindi. Tangu awali alikuwa akiafikiana na mapinduzi hayo kwani alikuwa akiamini kwamba hiyo ni njia ya kukata mikono ya madhalimu. Baada ya ushindi wa awali wa wapigania katiba, uongozi na usimamizi wa miji ulikabidhiwa kwa jumuiya za mikoa, na Modares akawa mmoja wa ujumbe wa jumuiya ya mkoa wa Isfahan. Ni katika kipindi hiki ambapo Samsama Asaltane, kamanda wa vikosi vya wapigania mapinduzi wa Kibaktiari, alichukua jukumu la kuongoza mji wa Isfahan na alikusudia kufidia hasara zilizotokana na vita na utawala wa Kajari kupitia ukusanyaji kodi kutoka kwa wananchi wa Isfahan. Akiwa na nia ya kutekeleza mpango huo, aliwashinikiza wananchi na hata kufikia kutumia mabavu. Sayyid Modarres ambaye alikuwa na taarifa hilo alijitokeza na kuwaunga mkono wananchi Samsam -sam Saltane alitoa amri ya kupelekwa uhamishoni Hasan Modarres. Wananchi wa Isfahani nao wakiwa na lengo la kumuunga mkono Modarres walifunga masoko yote na wakawa wakimfuata Modarres, na wao wakiwa na nia kuondoka katika mji huo. Msimamo na hatua hii ya wananchi ilimlazimisha kiongozi huyo aache kutumia mabavu na Modares akarejea Isfahani katika anga ya sauti na nara kubwa za wananchi zilizokuwa zikimwombea dua na kumtakia umri mrefu. Mwaka elfu moja mia tisa na tisa dares alitangazwa na maulama wa Najaf kama mmoja wa maulamaa wasomi zaidi. Hii ilikuwa ni baada ya bunge la pili la kitaifa kutangaza uwepo wake. Ilikuwa kwamba kwa mujibu wa sheria ya kamilisho ya katiba maulama wao wasimamizi wa maazimio ya bunge. Seyed Modares aliingia bungeni katika hali ambayo hakuna mtu aliyekuwa akitaraji hilo, kwamba mwanazuoni huyo mwembamba na mwenye mkongojo mikononi ataweza kushika hatamu za uongozi wa masuala ya bunge. Baada ya hapo, Modares alichaguliwa katika duru nne zilizofuata za bunge kama mwakilishi wana wa wananchi wa Tehran. Kuna duru moja Saiid modares alikuwa spika wa bunge na kiongozi wa chama cha walio wengi bungeni. Sambamba na kuchaguliwa bunge la pili la taifa nchini Iran, Rasia na Uingereza zilitumia udhaifu wa serikali kuu kadiri zilivyoweza na kutiliana saini mkataba wa kifidhuli wa kuigawa ardhi ya Iran. Maeneo mbalimbali ya Iran wakati huo yalikuwa yakishuhudia vuguvugu na harakati za upinzani za wananchi dhidi ya uwepo wa majinabi katika ardhi ya nchi yao. Hali ya mambo ya kifedha na kijeshi ilikuwa mbaya, ambapo hakuna serikali ambayo ilikuwa na uwezo wa kudhibiti na kusimamia vyema mambo. Bunge likiwa na nia kulipatia ufumbuzi tatizo hilo, lilipasisha uamuzi wa kumleta hapa nchini Marekani William Morgan Shuster ili aje kuwa mweka hazina mkuu. Hata hivyo, baada ya muda mfupi, Rusia ikagundua kwamba uwepo wa William Morgan si kwa maslahi yake, na katika hali ya ujeuri kabisa ikaitaka Iran imtimue Marekani huyo. Si hayo tu, Rusia ilitishia kwamba kama matakwa yake hayatatekelezwa basi itavamia ardhi ya Iran. Ijapokuwa bunge lilisimama kupinga dhuluma, utumiaji mabavu na upendaji makuu wa Rasia, lakini serikali ya Wathuq Adoula, waziri mkuu wakati huo, ilikuwa ikiona kwamba haina ubavu wa kukabiliana na majeshi ya Urusi, ilivunja bunge na kukubali pendekezo la Rasia. Matokeo yake Marekani Morgan Shuster hakuweza kuendelea na shughuli zake zaidi ya mwaka mmoja nchini Iran na hivyo akarejea Marekani. Miaka miwili baada ya kutimuliwa kwa Morgan Shuster kutoka Iran, bunge la tatu lilifunguliwa huku ulimwengu ukikaribia kuingia katika vita vya dunia. Iran ilitangaza kutoegemea upande wowote katika vita hivyo. Lakini majeshi ya washirika yaani serikali ya Urusi na Uingereza yalikalia kwa mabavu maeneo ya kaskazini na kusini mwa Iran. Kutokana na uwepo wa jeshi la Urusi na Uingereza nchini Iran, njaa kubwa ilitokea na karibu nusu ya watu wa Iran walikufa kwa njaa au kwa magonjwa. Katika mazingira haya, wanazuoni wa Kiislamu walitangaza jihadi dhidi ya majeshi washirika na katika kutetea dola ya Uthmania na wanazuoni wa Irani wakiwafuata wanazuoni wa Najaf waliwaita watu, watu katika kukabiliana na wavamizi. Maisha ya hekaheka heka ya Seyid Hasan Mudarris yanaendelea, na katika kipindi chetu kijacho tutakusimulieni yale aliyokumbana nayo mwanazuoni huyu na mwana mapambano huyu katika kipindi fulani cha historia, pamoja na yale aliyokabiliana nayo katika maisha yake. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Meza ya Afrika wiki hii leo hii imekuandalia kipindi maalum kitakachotupia jicho safari ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi tatu za Afrika za Kenya, Uganda na Zimbabwe, na kusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Karibu wiki hii. Sayyid ibrahim raisi rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amezitembelea nchi tatu za afrika ambazo ni kenya uganda na zimbabwe hii ni ziara ya kwanza ya rais wa iran barani afrika tokea mwaka 2013 rais wa iran aliwasili nchini kenya jumatano alfajiri baada ya safari yake hiyo kuakhirishwa kwa, kwa siku moja alipokewa kwa heshima na taadhima na mwenyeji wake rais william ruto katika ikulu ya nairobi ambapo alikagua gwaride la heshima huku nyimbo za taifa za kenya na iran zikipigwa Marais William Ruto wa Kenya na Ibrahim Raisi wa Iran wamesisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika sekta mbalimbali mbali. Hayo yamebainika katika hotuba za marais hao mapema Jumatano mjini Nairobi baada ya mazungumzo ya faragha na kisha kuhutubia waandishi wa habari. Iran na Kenya zimetiliana saini hati tano za ushirikiano katika nyuga tofauti za mawasiliano, uvuvi, kilimo, afya na elimu ya ufundi, maarifa na matibabu. Akizungumza mjini Nairobi, Daktari Raisi amesema Iran na Kenya zina uwezo mkubwa wa kuimarisha ushirikiano na kuongeza kuwa kumewekwa lengo la kuimarisha kiwango cha mabadilishano ya kiuchumi mara kumi zaidi ya ilivyo sasa. Katika hotuba hiyo baada ya Kenya na Iran kutiliana saini katika nyanja mbalimbali mbali. Raisi amesema uhusiano wa Iran na Kenya unazidi kuimarika. Aidha, amesema kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran imeweza kusimama kidete kukabiliana na vikwazo vya maadui. Amesema Ma. Kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu na baraka za damu za mashahidi wetu na miongozo ya kiongozi mwadhamu tumeweza kupiga hatua katika nyuga mbalimbali mbali. Licha ya vikwazo na vitisho vya maadui, tunapasa kusema kwamba Iran ni kituo cha masuala ya teknolojia. Tumefanikiwa kuvishinda vikwazo na kujistawisha katika nyuga tofauti kama vile uga wa uchumi na teknolojia rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameshukuru serikali na watu wa kenya kwa kumkaribisha na ameelezea matumaini kuwa uhusiano wa nairobi na teheran utazidi kuimarika rais raisi amesifu sera ya kenya ya kuweka mazingira rafiki kwa biashara za kigeni amesema makampuni zaidi ya iran yataanzisha shughuli zake nchini kenya na hivyo kufungua njia yao ya kufikia masoko mengine afrika yenye zaidi ya watu bilioni 1.4 kwa upande wake Rais Ruto amesema Kenya itatumia uhusiano mkubwa iliyonao na Iran kupanua biashara. Ameongeza kuwa kiwango cha biashara nchi hizo mbili bado kiko chini, lakini kuna uwezekano wa kukua amesema. Huku hayo ya kijiri, balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Kenya amesema kuwa utendaji wa serikali ya awamu ya kumi na tatu katika kupanua ushirikiano na Kenya. Jafar Barmaki amesema hayo baada ya Rais Ibrahim Raisi kukamilisha safari yake katika nchi tatu hizo za Afrika kwenye safari iliyolenga kustawisha zaidi uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi hizo za Afrika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatano jioni aliwasili Kampala katika safari rasmi ya siku mbili nchini Uganda, ikiwa ni katika duru ya pili ya safari yake ya kikanda katika bara la Afrika akitokea Kenya. Safari hiyo ilifanyika kwa mwaliko rasmi wa rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Viongozi wa ngazi za juu wa Iran na Uganda wamesaini hati nne za ushirikiano mbele ya marais wa nchi hizo mbili. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa swala la msamaha kwa visa, ushirikiano wa kilimo uanzishwaji wa kamisheni ya pamoja ya kudumu na taarifa ya pamoja ni hati nne za ushirikiano zilizosaini kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uganda katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizo mbili. Rais Raisi, sambamba na kupongeza misimamo ya Uganda ya kukabiliana na makundi yenye misimamo mikali na ugaidi, ametaja sera za mapinduzi ya Kiislamu za kupinga ukoloni na harakati ya kutetea wanaodhulumiwa na uhuru duniani kuwa nukta ya pamoja inayozikutanisha Iran na Uganda. Rais Raisi amebainisha hayo katika mkutano wa pamoja wa jumbe za ngazi za juu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uganda huko Kampala. Baada ya kuwasili katika ikulu ya Entebbe, Rais Raisi alipigiwa mizinga 21 ya heshima. ameyashambulia madola ya magharibi kutokana na hatua yao ya kutetea vitendo vichafu vya ushoga na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Rais wa Iran ameashiria kuanza kazi ofisi ya uvumbuzi na teknolojia ya Iran huko Uganda na uwezo mkubwa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan katika nyanja za tiba, sayansi, teknolojia na kilimo, na kueleza kuwa Iran ipo tayari kuhamisha uzoefu wake katika nyanja hizo na katika karibu ya kustawi ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati yake na Uganda. Katika ziara yake hiyo huko Uganda, Rais pia ameunga mkono pendekezo la Rais wa Uganda kuhusu kustafidi na uzoefu wa Iran kwa ajili ya kubuni na kuongeza thamani katika sekta ya nishati na akasema Iran iko tayari katika uwanja huo. Rais Ibrahim Raisi alisema hayo kabla ya kukamilisha safari yake nchini Uganda na kuelekea Zimbabwe ambapo alisisitiza kwamba madola ya magharibi yamekuwa yakihujumu misingi ya familia kutokana na kupigia debe uchafu wa mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Rais wa Iran amekosoa vikali tabia ya madola ya magharibi ya kutumia swala la haki za binadamu kwa ajili ya kushinikiza mataifa huru, kama ambavyo ameyakosoa kwa hatua yao ya kueneza vitendo vichafu vya ushoga, misimamo ya kufurutu ada na ugaidi. Kadhalika, rais wa Iran, sambamba na kuashiria kwamba hatua hiyo inalenga kusambaratisha kizazi cha mwanadamu, amesifu misimamo ya Uganda kuhusiana na swala hilo kabla ya kukamilisha safari yake nchini Uganda na kuelekea Zimbabwe. Akiwa mjini Kampala, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alikutana pia na kufanya mazungumzo na viongozi wa dini mbalimbali nchini Uganda, akiwemo mufti mkuu wa nchi hiyo Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje. Na baada ya kuondoka Uganda, Rais wa Iran alifululiza moja kwa moja hadi Zimbabwe. Dr. Raisi alipokewa Zimbabwe kwa kaswida ya Salam Farmande kabla ya kuonana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Emerson Nangagwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliwasili Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, kikiwa ni kituo chake cha tatu na cha mwisho katika safari yake hiyo ya kiduru ya kuzitembelea nchi kadhaa za Kiafrika. Ripoti kutoka Zimbabwe zinasema kwamba wananchi wa nchi hiyo walisubiri kwa masaa kadhaa katika uwanja wa ndege wa Robert Mugabe wakiwa na hamu na shauku ya kumpokea Rais wa Iran. Baadhi ya wananchi hao walionekana wakiwa wamebeba picha za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khamenei na shahidi Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na ambaye aliuawa kigaidi na Marekani. Iran na Zimbabwe zimesaini hati kumi na mbili za ushirikiano wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyuga mbalimbali mbali, kama ubunifu, teknolojia, sayansi, tiba na biashara. Kwa muhtasari, ni kuopashe kwamba Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza haja ya kukuza uhusiano na mataifa ya Afrika, akielezea bara hilo kama ardhi ya fursa na kwamba uwezo wake haupaswi kupuuzwa. Amesema, Mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa Afrika ni mtazamo juu ya nchi zenye vipawa, uwezo na fursa, rasilimali watu zenye vipaji, hazina za kimaada na kimaanawi, mali asili pamoja na madini naye mkuu wa kituo cha uhusiano wa kimataifa cha taasisi ya sayansi, teknolojia na uchumi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinachohusiana na mashirika ya elimu na maarifa amesema kuwa mchakato wa kupeleka vifaa hamsini vya matibabu na zaidi ya aina kumi za dawa za Iran barani Afrika umeanza. Amir Hussein Mirabadi ametangaza habari ya kuanza zoezi hilo na kuongeza kuwa tayari upasishaji wa kupelekwa nchini Kenya zaidi ya vifaa hamsini vya matibabu na dawa aina mbili za Iran umeshafanyika. Hayo ni baadhi ya matunda ya safari ya rais Ibrahim Raisi katika nchi tatu za Afrika za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Natumai umestafidi na hayo tuliyokuandalia. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe 26 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 15 Julai mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 885 iliyopita alizaliwa huko katikati mwa Iraqi Abulfadhail Amidi fakihi na mwana fasihi wa Kiislamu. Baada ya kusoma elimu za fiqhi, usululfikhi, fasihi na hisabati katika mji wa Baghdad, aliondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Abulfadhail Amidi alikuwa na mashairi yenye kubeba maana kubwa. Amidi aliaga dunia akiwa katika eneo alilozaliwa akiwa na umri wa miaka 49. Siku kama ya leo miaka 84 iliyopita alizaliwa Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mji wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Baada ya kumaliza masomo katika shule ya sekondari alijikita zaidi katika masomo ya kidini kutoka kwa baba yake na kupiga hatua kubwa ya kielimu katika kipindi kifupi. Ayatullahi Khamenei alielekea Kum kwa masomo ya juu ya kidini na kupata fursa ya kunufaika na elimu kutoka kwa maulamaa wakubwa katika mji huo katika zama hizo, kama vile Imam Ruhullah Khomeini, Ayatullahi Ludhma Burujerdi na Allama Tabatabai. Akiwa bado kijana, Sayid Khamenei alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi dhidi ya utawala kibaraka wa Shaha hapa nchini, na mara kadhaa alitiwa mbaruni kutumikia vifungo na hata kupelekwa uhamishoni. Baada ya kufariki dunia Imam Khomeini Mwaka 1368 Hijiria Shamsia, baraza la wanachuoni linalomchagua kiongozi mkuu wa Iran lilimchagua Ayatullahi Khamenei, wakati huo akiwa rais wa, wa nchi kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita jeshi la Marekani lilianza kuishambulia Japan kwa maelfu ya mabomu katika kipindi cha vita vya pili vya dunia. Mashambulio haya mabomu ya mabomu ya Marekani yaliendelea hadi Japan iliposalimu amri. Tukio hilo chungu, licha ya kusababisha makumi ya maelfu ya wananchi wasio na hatia wa Japan kuuawa kwa halaiki, lilipelekea pia zaidi ya viwanda elfu tatu vikubwa kwa vidogo kuharibiwa kabisa na siku kama ya leo miaka 13 iliyopita, kwa akali watu 27 waliuawa na wengine 169 kujeruhiwa kwenye mlipuko miwili ya mabomu iliyotokea katika mji wa Zahidan ulioko kusini mashariki mwa Iran. Milipuko hiyo ilitokea mkabala na msikiti mkuu wa Zahidan wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam mmoja kati wa jukuu wa Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake. Kikundi cha kigaidi kilichojiita Jundullah ndicho kilichotekeleza shambulio hilo la kigaidi. Atutongia peponi ila nadhif, tujisafisheni alislamu nadhif. Atutongia peponi ila nadhif. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutongia peponi ila nadhif Alislamu, nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako, sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Alislamu nadhif; tujisafisheni, atutongia peponi ila nadhif. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi na. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio ribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.