Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya yam Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran na mawaidha maalum pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ripoti ya Benki ya Dunia yaonyesha kuwa Iran inaongoza duniani katika upatikanaji wa maji safi ya kunywa mijini na vijijini. Kongamano la Imam Husein alaihi ssalam lafanyika Kampala, mji mkuu wa Uganda. Watu kadhaa wauawa katika miripuko miwili ya mabomu iliyotokea Mogadishu, Somalia, na watoto 289 wamefariki dunia kwenye bahari ya Mediterranea katika nusu ya kwanza ya mwaka 223 na, na sasa ni habari kamili. Benki ya Dunia imetangaza katika ripoti yake kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashika nafasi ya kwanza katika upatikanaji wa maji safi ya kunywa mijini na vijijini kote ulimwenguni na miongoni mwa nchi za eneo la Asia Magharibi. Katika ripoti yake mpya Benki ya Dunia imesema asilimia 99.83 ya watu wa Iran walioko mijini na asilimia 82 katika maeneo ya vijijini wanapata maji ya kunywa, huku takwimu hizo zikifikia asilimia 857 na 596 duniani na asilimia 832 na 695 katika nchi za Asia Magharibi, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya benki ya Dunia. Uwezo wa Iran wa kiwango cha asilimia 80 wa kujiundia yenyewe vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya uchujaji na usafishaji maji, asilimia 65 ya vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya kusafisha maji taka, na asilimia 90 ya vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya mitandao ya maji na maji taka, pamoja na usambazaji wa maji kwa takriban asilimia 100 ya wakazi wa mijini ambao ni wajuu kuliko wastani wa wa kimataifa ni miongoni mwa viashiria vingine vya mafanikio iliyopata Iran katika sekta yake ya maji. Ujenzi wa mabwawa, mitandao ya umwagiliaji na mifereji ya maji, usambazaji wa maji mijini na vijijini, na uundaji wa vifaa vya maji taka, pamoja na udhibiti wa shida ya maji ni masuala mengine yaliyotajwa katika ripoti ya Benki ya Dunia kama mbinu mpya zinazotekelezwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sekta ya maji. Kongamano la Imam Hussein alaihi ssalam limefanyika katika eneo la Afrika Mashariki, katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, sambamba na kukaribia mwezi wa mfunguo nne wa Muharam na kutokana na umuhimu wa kuyatambulisha mapambano na mwamko wa Ashura na njia ya fikra ya Imam Hussein alaihi ssalam, kongamano la Imam Hussein limefanyika jijini Kampala kwa kuhudhuriwa na mashekhe na wanazuoni wa Kiislamu pamoja na shakhsia wengine wa kidini na kisiasa kutoka Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi. Itakumbukwa kuwa wakati Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alipokuwa ziarani nchini Uganda, alishiriki katika kongamano la Imam Husein Alaihi ssalam na kutoa hutuba kwa washiriki na wafuasi wa Ahlulbeiti Alaihim ssalam. Milipuko miwili ya mabomu iliyotokea Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, imesababisha watu kadhaa kuuawa wa na kujeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Vyanzo vya habari nchini Somalia vilitangaza usiku wa kuamkia leo kuwa watu wanne waliuawa na wengine watano walijeruhiwa kutokana na milipuko miwili iliyotokea Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo, ambayo ilisababishwa na kundi la kigaidi la Alshabab kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini Somalia, mripuko wa kwanza ulitokea karibu na makao makuu ya wizara ya ulinzi mjini Mogadishu, na mripuko wa pili ulitokana na shambulio la mtu aliyejitoa muhanga uliolenga gari lililombeba Abdi Ahmed, naibu wa zamani wa masuala ya usalama wa gavana wa mkoa wa Lower Shabelle, na kusababisha kifo cha afisa huyo. Kundi la kigaidi la Shababu ambalo lina mielekeo ya kifikra inayofungamana na ya mtandao wa Alqaida limekuwa likijaribu kuipindua serikali kuu ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba na limefanya operesheni nyingi za kigaidi na kuua idadi kubwa ya wanajeshi na raia. Kundi hilo la kigaidi na ukufurishaji ndilo linalohusika na milipuko mingi inayotokea nchini Somalia. Somalia inakabiliwa pia na tishio la mabomu ya ardhini na athari za mabaki ya kivita huku Umoja wa Mataifa ukiripoti mwezi Aprili mwaka huu kwamba zaidi ya watu elfu moja na mia mbili wamekufa nchini humo kutokana na miripuko iliyoachwa bila kuripuka, mabomu ya kutegwa ardhini na vifurushi vya mada za miripuko. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa watoto 289 wamefariki dunia katika nusu ya kwanza ya mwaka huu 2023 wakiwa na jamaa zao wanaojaribu kuvuka bahari ya mediterania kuelekea barani Ulaya. UNICEF imesema idadi hiyo ya watoto waliofariki ni mara mbili ya idadi iliyorekodiwa katika nusu ya kwanza ya mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili. Verina Noaus, mkurugenzi wa uhamiaji na wakimbizi wa UNICEF, amesema idadi halisi ya vifo ni kubwa kuliko takwimu hizo zilizotolewa, kwa sababu meli nyingi zinazozama huwa hazina manusura na hakuna rekodi ya idadi halisi ya abiria wao. Knaus ameendelea kueleza kwamba vifo hivyo vinaweza kuzuilika kikamilifu na akaongeza kuwa katika miezi sita ya mwanzo ya mwaka huu yumkini watoto 116 walivuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya. Katika miaka hivi karibuni, Tunisia na Libya zimekuwa zikikabiliwa na tatizo la uhamiaji haramu wa raia wao na wa nchi nyingine Afrika, za Kiafrika wanaotumia ardhi za nchi hizo mbili kwa ajili ya safari za kuelekea Ulaya. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wahamiaji wapatao elfu moja mia tano walikufa maji na kutoweka katika bahari ya Mediterania na wengine karibu elfu hamsini walifanikiwa kufika hadi pwani za Italia na wananchi wa Iraq wamefanya maandamano katika mji mkuu Baghdad kupinga na kulaani uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo na vilevile vile njama za Washington za kutaka kuwaua kigaidi viongozi wa kambi ya mukawama nchini humo. Waandamanaji hawa waliokuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kutaka kukomeshwa chokochoko hizo za Marekani nchini kwao wamemkosoa vikali Alina Romanowski, balozi wa Marekani mjini Baghdad, kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya wa Kiarabu. Waandamanaji hawa waliokusanyika karibu na ubalozi wa Marekani katika eneo lenye ulinzi mkali la Green Zone mjini Baghdad, wameitaka serikali ya nchi yao na hasa bunge litoe tamko hadharani kuhusu misimamo yao kwa ubalozi wa Marekani nchini humo. Wananchi wa Iraq walioshiriki katika maandamano hayo ya jana Ijumaa wametoa mwito wa, wa kufanyika maandamano makubwa zaidi kulaani uingiliaji huo wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo na vilevile vile njama za Washington za kutaka kuwaua kigaidi viongozi wa mrengo wa Mukawama katika eneo. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti hivi karibuni kuwa Washington inapanga kuwaua wakuu wa makundi ya Mukawama nchini Iraq, hasa viongozi wa harakati ya Hizbullah Annujaba. Maafisa wa Washington wanadai kuwa harakati hiyo ya mapambano ilihusika na shambulio la ndege zisizo na rubani droni lililolenga wanajeshi wa Marekani nchini Siria mwezi Machi mwaka huu. Wananchi wa Iraq wamekuwa wakikosoa uingiliaji wa madola magharibi, hususan Marekani, katika masuala ya ndani ya nchi hiyo pamoja na nchi nyingine za Asia Magharibi, na kusisitiza kuwa uingiliaji huo kamwe hauwezi kuwa suluhu ya matatizo na changamoto za eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kwa mchana huu utahusu hotuba ya Sayyid Hassan Nasrallah katika kumbukumbu ya vita vya siku 33. Hotuba iliyotolewa na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon katika maadhimisho ya mwaka wa 17 tangu baada ya ushindi wa harakati hiyo dhidi ya jeshi la Israel katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006, kama kawaida imegusa pande zote na kutoa majibu kwa masuala muhimu zaidi yanayoshughulisha fikra za watu kwa sasa. Moja ya masuala hayo ambayo yameibua malalamiko na maandamano makubwa ya Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia katika siku chache zilizopita na hatimaye kuwa sababu ya kuitishwa kikao cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ni kitendo cha Mkristo mkazi wa Sweden kutoka Iraq cha kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu chini ya himaya ya polisi wa Sweden matamshi ya Sayid Hasan Nasrullah katika muktadha huu yamekuwa na mvuto makhsusi kwa sababu ya kuweka wazi uhusiano uliopo kati ya mhalifu huyo aliyevunjia heshima Quran anayejulikana kwa jina la Salwan Momika na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Hapo awali, ilisemekana kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachochea mgawanyiko na hitilafu kati ya Waislamu na Wakristo ilikuelekeza fikra na maoni ya walimwengu kwenye suala hilo la kuchoma moto nakala ya Kurani tukufu kwa shabaha ya kuendeleza miradi yake ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina bila ya kufuatiliwa na walimwengu. Dhana hii ilipata nguvu zaidi baada ya kuanza mashambulizi ya jeshi la Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Jenin sambamba na kitendo kiovu cha kuvunjiwa heshima Qurani nchini Sweden, na kuwa yakini baada ya Sayid Hasan Nasrullah kufichua uhusiano uliopo kati ya kitendo hicho kiovu cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na shirika la ujasusi la Israel la Mossad. Baada ya kubainika ukweli huo, inakuwa lazima kwa viongozi wa dini ya Kikristo na nchi za Magharibi, kama ilivyo kwa Waislamu na nchi za Waislamu kutoa jibu kali kwa njama za utawala wa kizayuni na kuzuia utawala huo kuwatumia kwa ajili ya kutimiza malengo yake khabithi ya kisiasa na ya kujitanua. Jambo lingine muhimu katika matamshi ya Sayid Hasan Nasrullah ambayo ndiyo msingi wa hutuba yake ni vita vya siku 33 vya mwaka 2006 na hutuba hiyo imetolewa kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 17 tangu baada ya vita hivyo. Yumkini tukasema kuwa jipya zaidi katika hotuba ya mwaka huu ya Sayyid Nasrullah ni matamshi yake juu ya kuwepo maeneo ya ardhi ya Lebanon ambayo bado yanakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel kama kijiji cha Ghajar na mashamba ya Shabaa. Matamshi hayo yalikuwa na ujumbe kwamba kuna uwezekano vita vya siku 33 vikajikariri kwa sababu utawala huo haramu ungali unakaliwa kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Lebanon na unaendeleza vitendo vyake vya uchochezi. Hivyo inawezekana vitendo hivyo vikawa sababu ya kutokea vita vingine katika siku zijazo, amesema. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, sehemu ya kaskazini ya eneo la al Ghajar na ni eneo la Lebanon na Israel imeweka sengenge na baadaye kujenga uzio wa ukuta katika eneo hilo. Ameongezea kusema kama ninavyo nukuu: kijiji cha Ghajar ni eneo la ardhi ya Lebanon inayokaliwa kwa mabavu na Israel na hatuwezi kunyamaza kimya kuhusiana na eneo hilo lililoghusubiwa. Hiyo ni ardhi ya Lebanon na inapaswa kurejeshwa kwa Lebanon bila ya sharti lolote. Na nukta ya tatu katika hotuba ya Sayid Hasan Nasrullah ni ishara yake kuhusu vita vya hivi karibuni vya Jenin ambapo jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilifanya mashambulizi ya kushtukiza kutokea nchi kavu na angani yaliyoshirikisha wanajeshi elfu tatu dhidi ya kambi ya wakimbizi wa Palestina. Hata hivyo, jeshi hilo lililazimika kurudi nyuma katika kipindi cha chini ya siku mbili bila kufikia malengo ya vita hivyo na kuondoka eneo hilo nyakati za usiku, ingawa limesababisha uharibifu mkubwa ambao kulingana na sheria na kanuni za kimataifa unatambuliwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Kuhusiana na suala hilo, katibu mkuu wa Hizbullah amesema lengo la operesheni kubwa ya adui katika vita vya Jenin ni kupata ushindi wa kimaonyesho na kutunisha misuli, lakini kinyume chake, Mwenyezi Mungu amewazuia wazayuni kupata ushindi na kuwalinda watu wa Jenin kutokana na kusimama kidete, ujasiri na ushujaa wa wapiganaji wa wanamukawama ambao kamwe hawakukubali kusalimu amri. Sababu ya kushindwa uvamizi na mashambulizi hayo ya wazayuni huko Jenin ni kuendelea operesheni za mukawama wa Palestina katika ukingo wa magharibi sambamba na mashambulizi ya Israel dhidi ya eneo la Jenin. Kwa kuzingatia hayo, tunaweza kusema kuwa iwapo jeshi la Israel lisingekomesha operesheni zake za kijeshi huko Jenin na mashambulizi hayo yakasadifiana na kumbukumbu ya mwaka wa 17 wa vita vya siku 33 vya mwaka 2006, kulikuwapo uwezekano kwamba Hizbullah nayo ingeingia vitani dhidi ya utawala huo na kuzusha jinamizi kubwa ambalo utawala huo unafanya jitihada kubwa za kuliepuka, la kukabiliana na mapambano ya kambi ya mukawama kutokea pande kadhaa. Hii ina maana kwamba kukaririwa au kutokaririwa vita vya siku thelathini na tatu kunategemea mienendo ya utawala wa kizayuni wa Israel, hasa huko katika ukingo wa Magharibi. Na iwapo mienendo ya sasa ya utawala huo ya kutoa maeneo hayo, kupanua vitongoji vya walowezi na kuyaunganisha na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu itaendelea, basi itakuwa vigumu kuepuka kukaririwa tena vita hivyo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 960, baada ya na kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 51 ya Adhariyat. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 52 ya Atur. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 49. Maudhui kuu za aya zake, kama ilivyo kwa akthari ya sura za Maka, zinahusu masuala ya maadi, yani kufufuliwa viumbe na hatima ya watu wema na wabaya siku ya kiyama. Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya yake ya mwanzo ahadi ya nne ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa mlima Turi. Wa kitabin maskur, na kitabu kilichoandikwa. Fi raqim manshur, katika waraka wa ngozi iliyokunjuliwa. Wal baitil ma'mur, na kwa nyumba iliyojengwa Sura hii kama zilivyo baadhi ya sura nyingine za Qur'an imeanza kwa viapo kadhaa. Viapo vya sura hii ni vya aina mbili. Aina ya kwanza ni ya kuapiwa vitu vitakatifu vya dini, na aina ya pili ni ya kuapiwa vitu vya kimaumbile. Kwa upande wa vitu vitakatifu vya dini, aya tulizosoma zimeapia vitu vitatu. Cha kwanza ni mlima Turi, mahali alipokuwa akienda Nabi Musa alayhi ssalam, kupokea wahi wa Taurati. Kitu cha pili ni vitabu vitakatifu vya mbinguni, kikiwemo alichoteremshiwa mtume huyo na walivyoteremshiwa mitume wengine wa Allah ili kuwafikishia watu wa umati zao na kitu cha tatu kitakatifu kilichoapiwa katika aya hizi ni Alkaaba, kituo cha tauhidi ardhini kilichojengwa upya na Nabii Ibrahimu alayhi ssalam na kustawishwa katika zama zote za historia kwa mahudhurio ya mahujaji na waja wanaompwekesha Allah subhanahu wataala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kukiapia kitabu tena katika zama za ujahilia za watu waliokuwa hawajui kusoma wala kuandika kunaashiria utukufu na thamani ali kiliyo nayo kitabu na uandishi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutunza na kuhifadhi urithi ulioachwa na mitume waliopita na kuenzi na kuendeleza utajo na kumbukumbu -kumbu zao ni jukumu la dini zote na wala haliwahusu wafuasi wa dini maalumu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba vitabu vya mbinguni inapasa viandikwe juu ya vitu bora madhubuti na vya kudumu, na kuchapishwa kwa wingi ili ujumbe na mafundisho yake yaweze kuwafikia watu daima. Allah, Allah, ya Allah, Allah, Allah, ya Allah, Allah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya nane ya sura yetu ya Athur ambazo zinasema: fil marfuu, na kwa dari iliyonyanyuliwa juu. Walbahri lmasjur, na kwa bahari inayowaka. Inna adhaba rabbika lawaqi hakika adhabu ya Mola wako Mlezi hapana shaka itatokea. ma lahu min dafi, hapana wako izuia. Katika mwendelezo wa viapo vilivyoanzia katika aya zilizotangulia, kwenye aya hizi tulizosoma zimeapiwa alama na ishara mbili muhimu za uumbaji ya kwanza ni mbingu iliyoinuliwa juu kabisa na yenye adhama ya ajabu, ambayo licha wanadamu kupiga hatua kubwa sana kielimu na kuunda aina chungu nzima za teleskopu zinazotumia teknolojia mpya kabisa na za kisasa, wanasayansi hawajaweza bado kuifahamu hakika yake kwa ukamilifu, na kila siku tunasikia habari za kugunduliwa galaksi na maumbo mengine mapya ya angani. Na alama ya pili ni bahari yenye kuwaka, iliyofura na kututumka. Baadhi ya wafasiri wanasema iliyokusudiwa hapa ni bahari inayotutumka kutokana na mada zinazoyeyuka na kuchemka ambayo iko kwenye vina vya chini kabisa ya ardhi bahari hiyo, na katika nyakati tofauti ndiyo inayofoka na kububujika kwenye tobo la volkano na kutawanyika kando kando yake. Lakini wafasiri wengine wanasema zilizokusudiwa hapa ni bahari hizi hizi za ardhini ambazo zitafura na kuwaka wakati wa kuwadia kiama na kutokea zilzala na tetemeko kubwa kabisa la ardhi. Baada ya kujiri matukio hayo, ndipo kitakaposimamishwa kiama chenyewe, ambayo itakuwa ni siku ngumu na nzito mno kwa waovu na madhalimu. Wakati huo, waovu hao hawatapata pa kukimbilia ili kuiepuka adhabu, wala hawatakuwa na kinga na kizuizi cha kuwalinda na madhara yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tukizitalii na kuzitafiti alama na ishara za Mwenyezi Mungu katika vitu vya maumbile tutabainikiwa na kudra na uwezo wa Mola wa kusimamisha Kiama. Vilevile tunabainikiwa kutokana na aya hizi kuwa adhabu za duniani ni za muda na za kumalizika haraka. Lakini adhabu kuu na halisi iko huko Akhera, na hakutakuwa na njia ya kuiepuka. Hitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya tisa hadi ya kumi na mbili za sura hii ya Atur, ambazo zinasema: yauma tamuru samau maura, siku zitakapotikisika mbingu kwa mtikiso. Watasiru ljibalu saira, na milima iwe inakwenda kwa mwendo mkubwa. Fawailun yawma idin lilmukathibin. Basi ole wao siku hiyo hao wanaokadhibisha. Allathina hum fi khawdin yalabun. Ambao wanacheza katika mambo ya upuzi. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria namna mbingu na ardhi zitakavyokuwa wakati wa kuwadia Kiyama, na kueleza kwamba mfumo na nidhamu inayotawala katika galaksi, sayari na maumbo ya angani itavurugika, na nyota zitakengeuka mikondo zinayofuata, na mgongano utakaotokea baina yao utaijaza anga ya mbingu moshi na vumbi kubwa. Sayari hii ya ardhi ambayo sisi tunaishi juu yake, licha ya kuwa katika harakati na mwendo wa kujizunguka yenyewe na kulizunguka jua, lakini tunaiona imepoa na kutulia tuli, kiasi kwamba hatuhisi mtetemeko wala mtikisiko wowote, na kwa hivyo tunaishi juu yake kwa raha na utulivu lakini kitakapokaribia kiama na kutokea zilzala kubwa na ya kutisha, milima na majabali yatang'oka na kutawanyika huku na kule. Aya hizi tulizosoma zinaashiria kwa ujumla nukta moja kuu, nayo ni kwamba wakati wa kiama, ulimwengu mwingine mpya wenye nidhamu na mifumo mipya utachukua nafasi ya ulimwengu huu uliopo ni wakati huo mwanadamu atakuja kubainikiwa na matokeo ya amali na matendo yake. Siku hiyo waliokadhibisha kiama watazinduka na kutoka kwenye usingizi wa mghafala na kubaini makosa yao, lakini wapi? Kushuhudia ishara za kiama na adhabu, kukiri na kuungama na kujuta kwa maneno machafu waliokuwa wakisema kuhusiana na kiama hakutawafalia kitu wakati huo wala kuwapunguzia chochote katika adhabu inayowangojea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuvurugika kwa mfumo na nidhamu inayotawala dunia ni utangulizi wa kuletwa mfumo mwingine kwa ajili ya kusimama kiama, mfumo ambao sheria na kanuni zinazotawala ndani yake ni tofauti na kanuni za dunia hii ya kimaada. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakanushaji wa kiama hawana mantiki wala hoja yoyote ya maana. Wayasemayo katika kukanusha kiama ni maneno batili na yasiyo na mashiko wanayoporoja kwa ajili ya kujichangamsha wao wenyewe na kuwapumbaza watu wengine. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 960 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijaalie kalima ya tauhidi ya la ilaha illallah idumu katika ndimi zetu na matendo yetu hadi mwisho wa uhai wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini <mucho> mchana huu tunaanzia huko Tanzania ambako karibu matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia habari ya sakata la bandari kufuatia kauli mpya zilizotolewa na serikali na wapinzani. Msimamo, ndivyo lilivyoandika Mwananchi kwa kukolezea wino mweusi kichwa hicho cha habari cha neno moja likifafanua misimamo hiyo gazeti hilo limeandika katika dondoo za habari hiyo: Rais Samia atoa kauli kuhusu makubaliano ya uwekezaji na Dubai, Hamza Johari afafanua vifungu vyenye shaka, wazawa kuhusishwa, Chadema yatoa maazimio yaja, na operesheni katiba mpya, okoa bandari zetu huku Dkt Ndumbaro naye akisema mjadala uliopo ni afya, ila ibara ya 18 isitumike vibaya Wamachinga limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: DP World imepatikana baada ya mchujo kampuni saba, asema Profesa Mbarawa. Kichwa hicho kikuu cha habari kimebeba dondoo tano za habari yenyewe, ikiwemo kauli ya waziri huyo semayo ni asilimia nane tu ya eneo la bandari ya Dar es Salaam itakayokodishwa itakayo kwa DPW na si bandari yote. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo ina anwani Balile, Daktar Slaa kashindwa upadri, Chadema ataweza? Uandishi gazeti la serikali Habari Leo limenukuu kauli ya Rais Samia akisema malumbano bandari yanatukawiza, asema yananufaisha nchi jirani, fursa zinakimbia, amtwisha um, mzigo Kitila uendeshaji uchumi Nipashe pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa kauli ya Rais Samia aliyotoa jana wakati akiwaapisha viongozi mbalimbali wapya aliyowateua. Samia atema cheche, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, na kufafanua kwa kumnukuu akisema ashangaa kukithiri malumbano kila uchao. Mbarawa, ukweli ni huu. Kuhusiana na kadhia hiyo hiyo ya bandari, Nipashe limeandika Mbowe asema ni ajenda ya mikutano Chadema kila kona na wakili Nshaala asalimu amri kukutana uso kwa uso na DCI. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, kichwa kikuu cha habari katika toleo la Saturday Nation kinasomeka wale tuliowapoteza. Ni vijana wasiopungua kumi ambao wameripotiwa kuuawa siku ya Jumatano katika machafuko yaliyotokana na mpambano wa kisiasa unaoendelea baina ya rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Nation linadokeza jinsi rais Ruto alivyomhusisha waziwazi mtangulizi wake Uhuru Kenyatta na maandamano ya machafuko ya upinzani. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele katika gazeti hilo ni Wanairobi kulipia gharama kubwa zaidi, mpango wa upandishaji kodi, na takwimu za KRA zaonyesha nyakati ngumu za uchumi, misimamo mikali. Ndivyo lilivyoandika Taifa Leo, likiambatisha kichwa hicho cha habari na picha ya Rais William Ruto na mpinzani wake mkuu Raila Odinga. Gazeti hilo linakitolea tafsiri kichwa chake cha habari kwa kunukuu maneno ya wawili hayo. Odinga amesema kuanzia sasa maandamano ya amani kote nchini yatafanyika Jumatano, Alhamisi na Ijumaa kuanzia juma lijalo. Rais Ruto naye amejibu mapigo akisema hayo maandamano hayatafanyika tena. Huwezi kutumia mbinu haramu na zinazokiuka katiba katika kusaka mamlaka Kenya. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo na habari nyingine zenye anwani: hofu uhaba wa sukari yanukia kote nchini, viwanda vya miwa magharibi mwa nchi havina miwa ya kusaga. Kidokezo kingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema utulivu warejea Sondu, na kufafanua kuwa hatimaye hali ya utulivu imeanza kurejea eneo la Sondu baada ya wito wa amani. Taifa Leo linatupasha pia kwamba usalama umeimarishwa Mandera, na kwamba polisi katika eneo hilo wanawasaka magaidi wa Alshababu waliovamia vijiji na kuua watu watatu. Kwa upande wa Standard linatupa habari ya matumaini semayo imefichuka kuwa juhudi mpya zinafanywa kuzungumza na Raila, na leo ikiwa ni Jumamosi, ukurasa wa mbele wa gazeti la kila wiki la The East African umepambwa na habari yenye anuani iokoeni Sudan na kwa kumalizia, nchini Uganda ukurasa wa mbele wa toleo la Saturday Monitor umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wataalamu wa onya kuhusu kemikali kwenye mboga mboga za kijani. Saturday Vision limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za wabunge saba zikibeba kichwa cha habari, kadi ya matokeo, wabunge bora na wabaya zaidi waliopo. Ni takwimu zinazotokana na utendaji wao katika mwaka mmoja uliopita. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na picha inayomwonyesha mama aliye na mapacha wake watatu wachanga, hugu likimnukuu mwenyewe akisema, kilichonifanya nijaribu kutoa mimba za mapacha wangu watatu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakaoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya, ambayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia <mulia> Amma baad, Mtumi sallallahu alayhi wa alihi wasallam asemaje? Mtumi kuhusu mtoto, sabun amirun kaida hiyo kitaka kuyea ya ndugu yangu ifuate, garanti hakuna kubahatisha. miaka alfu moja na mia nne sio ilogunduliwa karne ya kumi na tisia, baada ya nyaka hamsini ikabadilishwa, si 844 juzi, leo imebadilishwa, kesho itabadilishwa. Hii ni miaka alfu moja na mia nne. Sabuun amirun wa sabuun asirun wa sabuun wazirun, 21 years za kulea hizo, mtume amekupa very simple Sabuun, amirun wa wa asirun wb wazirun miaka saba ni mfalme, kusumbuliwa tukuziwe tu nyumbani huko na mama tu uko huku enda, yani mfalme, wajua maana mfalme amir amirul muminin ami amirlmumininhewallah ban akili atakakadibari hini yaani munamtukua pole pole, munamnwesha hisia mpaka atambue ubinadamu ko nyumbani. Kisha akimaliza sabaha, sasa ameingia mwaka wa nane, ameingia sabaa ya pili. Asiruni ni mfungwa sasa, ni mateka sasa, adabu sasa iwafundishwa conditions za kimaisha sasa. No sasa haa, zima sasa, time kulala. Lakini huku nyuma akiamua, akiamwa kwankasane usiku watu wote wanka nyumbani <laughs> si ndio, kijana, mwakamua wewe uyawahi kuingia nyumbani mkakesha mpaka asubuhi, siku ile amelala mtaana, siku ameamua hata ikulala. na hata ikulala hata ikuzinywe na taa, na sio hata ikuzinywe na taa, hata kimunyamae kunena na yeye, huya mpaka akakushika ma, mato kakufungua na nini utampija huinuka, tukana yo majaliwa nkukeshewa yo <laughs> Ndio hoyo Amiru, lakini akishakufika miaka saba, sasa ameingia minane, sasa ni wakati wa kupewa instruction saa mbili, sasa kulala ile idha muru auladakum bisalati idha balagu sabaa, anzeni kuamrisha jana zenu kuswali wakifika miaka saba, sala sasa wadhribuhum alayhim idha, idha balagu ashra mando, utamtukua hivyo hivyo hivyo hivyo wakifika kumi mbachi kama hatai kusali kisha mpaka miaka kumi na tano. Akishakumaliza miaka kum, kumi na nne ameingia kumi na tano ashatoka kwenye marhala ya, ya mfungwa na mateka sasa. Akuambia wasabuni ya tatu wazir, sasa ni rafiki msaidizi. Sasa sasa, badilisha approach yako sasa, hakuna command tena. Sasa sasa mwete karibu kama mtu mzima, kwa sababu Uislamu waamini mtoto akiingia miaka 15 i shabalighi, si miaka 18 ya kupewa kitambulisho. Kama like Islamu, ni dola ya Kiislamu, upewa kitambulisho ni miaka mingapi? 15, ashakuwa mukallaf. Kila kitu sasa ni wajibu kwake. Sasa pale unamuweta, anakuwa ni mwenzako, unatembea na yeye kama rika. Sasa rika lako mkubwa wake, wamwadvise sasa, wamwongoza, wamuonyesha maisha, hakuna mabavu indo system Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Julai 13 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1959 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokoa umati watu zaidi ya la laki moja, na baadaye kwa watuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya kihistoria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alaihi salam Mkwewe Ali bin Abi Talib alayhi salam, na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alayhimassalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya ukweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika aya za sitini na1 za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najaran walipoona mtume mtukufu amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa watakayesema uongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najaran alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezimngu aung'ue mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo. Kwa msingi huo, si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu, kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najran alimwomba Mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na ukweli wa dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 252 iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea the great southern continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia au natural science kwa kimombo. Wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Na tarehe 13 Julai ni siku ya kumbukumbu ya kumbu, e, Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa bahari nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22 na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi nchi hiyo. Ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15 hata hivyo, mwaka 1877 Romania iliungana na Russia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye katika siku kama ya leo Romania ikajipatia uhuru na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Benki ya Dunia imetangaza katika ripoti yake kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran Inashika nafasi ya kwanza katika upatikanaji wa maji safi ya kunywa mijini na vijijini kote ulimwenguni na miongoni mwa nchi za eneo la Asia Magharibi. Kongamano la Imam Hussein alaihi ssalam limefanyika katika eneo la Afrika Mashariki katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Miripuko miwili ya mabomu iliyotokea Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, imesababisha watu kadhaa kuuawa na kujeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Vyanzo vya habari nchini Somalia vilitangaza usiku wa kuamkia leo kuwa watu wanne waliuawa na wengine watano walijeruhiwa kutokana na miripuko miwili iliyotokea Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo, ambayo ilisababishwa na kundi la kigaidi la Al Shabab. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa watoto 289 wamefariki dunia katika nusu ya kwanza ya mwaka huu 2023 wakiwa na jamaa zao wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya. Na wananchi wa Iraq wamefanya maandamano katika mji mkuu Baghdad kupinga na kulaani uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo na vilevile vile njama za Washington za kutaka kuwaua kigaidi viongozi wa kambi ya Mukawama nchini humo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nina kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni mchana mwema. Kwaherini.