Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 1 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na siku usiku. u Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi awasili Zimbabwe katika kituo cha mwisho cha safari yake ya kuzitembelea nchi za Afrika. Rais wa Iran washambulia wa Magharibi kwa kutetea vitendo vichafu vya ushoga. Katibu Mkuu wa Hizbullah asema lengo la kuivunjia heshima Quran ni kuzusha fitina baina ya wa Waislamu na Wakristo na walowezi wa Kizayuni wavamia tena Masjidul Aqsa. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapema leo amewasili Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, kikiwa ni kituo chake cha tatu na cha mwisho katika safari yake ya kiduru ya kuzitembelea nchi kadhaa za Kiafrika. Mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Robert Mugabe, Sayyid Ibrahim Raisi alilakiwa na mwenyeji wake Rais Emerson Mnangagwa wa nchi hiyo. Marais wa Zimbabwe na Iran walitarajiwa kufanya mazungumzo baadaye leo. Ripoti kutoka Zimbabwe zinasema wananchi wa nchi hiyo walisubiri kwa masaa kadhaa katika uwanja wa ndege wakiwa na hamu na shauku ya kumpokea rais wa Iran. Baadhi ya wananchi hao walionekana wakiwa wamebeba picha za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei na Shahid Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na ambaye aliuawa kigaidi na Marekani. Kabla ya kuwasili nchini Zimbabwe, rais wa Iran alizitembelea Kenya na Uganda, ambapo akiwa Kampala aliashiria kuanza kazi ya ofisi ya uvumbuzi na teknolojia ya Iran nchini humo na uwezo mkubwa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan katika nyanja za tiba, sayansi, teknolojia na kilimo, na kueleza kuwa Iran ipo tayari kuhamisha uzoefu wake katika nyanja hizo na katika kalibu ya kustawisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati yake na Uganda. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenyeji wake, rais wa Zimbabwe, kuwa Iran na Zimbabwe zimeazimia kuendeleza biashara. Katika mwendelezo wa safari yake ya kuzitembelea nchi tatu za Afrika, Sayid Ibrahim Raisi leo amewasili Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, baada ya mazungumzo rasmi aliyofanya na Rais Emerson Mnangagwa. Wawili hao walishiriki katika mkutano na waandishi wa habari, ambapo Rais Raisi alisema Iran iko tayari kushirikiana na nchi rafiki ya Zimbabwe kwa kuzingatia fursa na uwezo zilionao nchi mbili. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa azma ya nchi mbili ya kuendeleza na kustawisha biashara na mashirikiano itaonyeshwa katika hati za maelewano zitakazotiwa saini. Said Ibrahim Raisi ameendelea kueleza kuwa salamu za safari hiyo ni kwamba nchi hizo mbili zimeazimia kuendeleza uhusiano katika nyanja zote, hususan katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kibiashara, sayansi na teknolojia. Na akasema licha ya kuwepo vitisho na vikwazo tumeweza kupiga hatua nzuri. Raisi amebainisha kuwa kwa kutegemea mali na uwezo mwingi wa wananchi, ambapo rasilimali watu wa vijana wenye dhamira na shauku kubwa ni miongoni mwa rasilimali hizo, taifa kubwa la Iran limeweza kusimama dhidi ya njama na fitina nyingi, na badala ya kusalimu amri mbele ya maadui zake limewafanya maadui warudi nyuma. Said Ibrahim Raisi amesisitiza kama ninavyomnukuu Tumejipanga kuwa na maelewano na nchi zote na maelewano hayo hayakomei katika nchi chache tu za magharibi. Nchi za magharibi wakati mwingine huchukulia wanayofanya wao kuwa ndio sauti ya jamii ya kimataifa, wakati maana ya jamii ya kimataifa ni kujumuishwa nchi zote katika mabara yote. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyashambulia madola ya magharibi kutokana na hatua yao ya kutetea vitendo vichafu vya ushoga na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema hayo kabla ya kukamilisha safari yake nchini Uganda na kuelekea Zimbabwe, ambapo alisisitiza kwamba madola ya magharibi yamekuwa yakihujumu misingi ya familia kutokana na kupigia debe uchafu wa mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Rais wa Iran amekosoa vikali tabia madola ya magharibi ya kutumia suala la haki za binadamu kwa ajili ya kushinikiza mataifa huru, kama ambavyo amewakosoa kwa hatua yao ya kueneza vitendo vya ushoga, misimamo ya kufurutu ada na ugaidi. Kadhalika rais Ibrahim Raisi sambamba na kuashiria kwamba hatua hiyo inalenga kusambaratisha kizazi cha mwanadamu Amesifu misimamo ya Uganda kuhusiana na suala hilo. Amepongeza pia misimamo ya Iran na Uganda iliyo dhidi ya misimamo ya kufurutu ada na ugaidi, na kueleza kwamba nukta ya ushirikiano baina ya Kampala na Teheran ni utambulisho wao ulio dhidi ya ukoloni. Kabla ya kukamilisha safari yake nchini Uganda na kuelekea Zimbabwe, akiwa mjini Kampala, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa dini mbalimbali mbali nchini Uganda, akiwemo Mufti mkuu wa nchi hiyo Sheikh Shaban Ramadan Mubaje. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema lengo la kuvunjia heshima Qurani tukufu ni kutaka kuzusha hitilafu baina ya Waislamu na Wakristo. Sayyid Hasan Nasrullah amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa kumbukumbu ya ushindi wa mukawama katika vita vya siku 33 na na kubainisha kwamba mtu aliyechoma nakala ya Qurani tukufu nchini Sweden ana uhusiano na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa waislamu na wakristo wanapaswa kujitokeza na kuzuia vitendo vya kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu na kushirikiana kwa ajili ya kuzima moto huo wa fitna. Katika upande mwingine, kiongozi huyo wa Hizbullah ya Lebanon sambamba na kueleza kuwa wazayuni na wamarekani wamekiri mara chungu nzima juu ya kushindwa kwao katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006 amesema lengo hasa la vita hivyo lilikuwa ni kuangamiza mukawama wa Lebanon na kuilazimisha nchi hiyo isalimu amri mbele ya masharti ya utawala ghasibu wa Israel na Marekani mkabala na muundo mpya wa eneo. Kadhalika, katibu mkuu wa Hizbullah amesema ushindi wa kambi ya mukawama katika vita vya siku 33 mwaka 2006 uliiweka pabaya ya Israel na kuifanya ielekee katika mkondo wa kusambaratika. Na kwa mara nyingine tena walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wameuvamia msikiti wa Al Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Mashuhuda wanasema uvamizi wa walowezi hao wenye itikadi kali ulifanyika chini ya ulinzi mkali wa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel. Hii si mara ya kwanza kwa walowezi wa kizayuni kuvamia msikiti wa Al Aksa wakisaidiwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Wapalestina, hususan katika msikiti wa Al Aksa vimeongezeka mno, sambamba na njama za kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa eneo hilo takatifu. Vitendo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu ambayo imekuwa ikionyesha chuki za waziwazi wazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu, umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kuyazayunisha maeneo hayo na kuhakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno, Zimbabwe, kituo cha mwisho cha safari ya rais wa Iran barani Afrika <mucho> Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo aliwasili Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo akiwemo mwenyeji wake Rais Emerson Mnangagwa. Zimbabwe ni kituo cha tatu na cha mwisho cha safari ya kiduru ya Rais Ibrahim Raisi barani Afrika, ambapo kabla ya hapo alizitembelea Kenya na Uganda zilizoko katika ukanda wa Afrika Mashariki. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, daima bara la Afrika limekuwa likipewa kipaumbele katika sera za kigeni za Iran. Hata hivyo, baada ya serikali ya awamu ya 13 kuingia madarakani na kuanza rasmi kazi zake Agosti mwaka 2021 chini ya uongozi wa Rais Ibrahim Raisi, kumeonekana azma thabiti ya kutaka Iran iwe na mahudhurio makubwa zaidi barani Afrika. Katika mkondo wa sera hizo za serikali ya awamu ya kumi na tatu mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na mbili Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alifanya safari katika nchi za Tanzania, Mali na Mauritania. Aidha, kabla kwanza ya kuanza safari yake ya kuzitembelea nchi kadhaa za Kiafrika, Rais Ibrahim Raisi alisema lengo la safari yake ya kuzitembelea nchi hizo tatu za Kenya, Uganda na Zimbabwe ni kuitikia mwaliko rasmi wa marais wa nchi hizo na kuimarisha ushirikiano, akisisitiza kuwa bara la Afrika linapewa umuhimu mkubwa katika siasa za mambo ya nje za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Miongoni mwa nchi za Kiafrika, Zimbabwe inahesabiwa kuwa moja ya nchi ambazo zimekuwa na uhusiano wa kirafiki siku zote na Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Sambamba na hayo, kuwepo uwezo na fursa nyingi za kiuchumi kati ya nchi hizi mbili pia kumeandaa mazingira ya kukuza na kupanua uhusiano na ushirikiano baina yao. Katika fremu hiyo, mazungumzo ya ushirikiano wa kibiashara kati ya Iran na Zimbabwe yalifanyika mwaka jana hapa mjini Tehran wakati wa ziara ya waziri wa viwanda wa Zimbabwe, na hati za ushirikiano zilitiwa saini kati ya nchi mbili katika mkutano wa tisa wa kamisheni ya pamoja. Zimbabwe yenye watu milioni 15 ni nchi ndogo isiyo na bahari kusini mwa bara la Afrika. Nchi hii inapakana na Msumbiji upande wa kaskazini mashariki, mashariki na kusini mashariki, Afrika kusini upande wa kusini, Botswana upande wa magharibi na kusini magharibi, na Zambia upande wa kaskazini na kaskazini magharibi. Mji mkuu wa nchi hiyo ni Harare. Kuna lugha 16 rasmi kati ya watu wa nchi hiyo na hata hivyo, zinazojulikana zaidi ni Kiingereza, Kishona na Ndebele. Kilimo na madini vinachangia kwa kiasi kikubwa katika mauzo ya nje ya nchi hiyo. Zimbabwe pia ina akiba ya madini ya kromaite na hifadhi nyingine za madini, ikiwa ni pamoja na makaa ya mawe, asbesto, shaba, nikeli, dhahabu, platinamu na madini ya chuma. Zimbabwe inapata pato kubwa la kila mwaka kutokana na mauzo ya tumbaku kiasi kwamba filhali inasafirisha tumbaku katika nchi zaidi ya sitini duniani. Katika miaka hivi karibuni sekta hii imekuwa na mchango mkubwa katika kusaidia uchumi wa Zimbabwe kupitia uboreshaji wa akiba fedha za kigeni. Uhusiano wa Iran na Zimbabwe tangu mwanzo wa uhuru wa nchi hiyo umekuwa mzuri. Wapigania uhuru wa Zimbabwe walituma ujumbe wa nchi hiyo nchini Iran mwaka 1980 ambao ulikutana na kufanya mazungumzo na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu katika mji wa Qum, na kwa muktadha huo kukawa kumeandaliwa mazingira mazuri ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande mbili, mara tu baada ya Zimbabwe kupata uhuru. Katika fremu hiyo, mwaka 1361 Hijiria Shamsia inayoshadifiana na 1982, na Ubalozi wa Iran mjini Harare ulifunguliwa. Aidha, Zimbabwe nayo ilifungua ubalozi wake mjini Tehran mwaka elfu mbili na tatu baada ya Iran kufungua ubalozi mjini Harare. Safari za viongozi wa pande mbili ziliongezeka. Mbali na uhusiano wa pande mbili, Iran na Zimbabwe zimekuwa na ushirikiano mzuri katika kanda za kika, katika ngazi za kikanda na kimataifa katika kipindi cha miongo minne iliyopita. Katika mazingira baada ya makubaliano ya nyuklia JCPOA na kuingia madarakani serikali mpya ya Zimbabwe inayoongozwa na Rais Emmerson Mnangagwa, zimejitokeza fursa zaidi za ushirikiano wa pande mbili. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kizazi cha vijana kinapaswa kuzingatiwa katika matangazo bunifu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran atembelea nchi tatu za bara la Afrika. Na Irani yafichua kwamba aliyechoma moto Qurani tukufu nchini Uswidi ana uhusiano na shirika la kijasusi la Israel Mossad. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kizazi cha vijana wakiwa ndio wamiliki na viongozi wa kesho wa nchi kinapaswa kuwa kitovu cha mazingatio ya ubunifu wa matangazo yanayotegemea ya mbinu na zana za kisasa. Akizungumza hapa mjini Teheran Jumatano mbele ya hadhara ya wanazuoni, wanafunzi na wahubiri wa vyuo vya kidini katika kukaribia mwezi mtukufu wa Muharam, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameeleza kuwa mahitaji ya nchi kwa shughuli za uhubiri na uenezaji zinazotegemea utafiti ni makubwa zaidi kuliko shughuli hizo zilivyo hivi sasa huku akitolea hoja aya kadhaa za Qurani tukufu kuhusu mahubiri na taathira zake, Ayatullah Khamenei amesema dini ya Mwenyezi Mungu haiwezi kuenezwa miongoni mwa umati wa watu isipokuwa kwa kutegemea njia sahihi za mahubiri. Ayatullah Khamenei ametaja kambi ya maadui wa mfumo wa kiislamu inayojiita uh, kuwa demokrasia huria kuwa ni mrengo wa kueneza uongo na upotofu, na huku akiashiria uzoefu na ukweli wa historia ya karibuni, amesema mrengo uliosimama dhidi ya watu wa Iran ni mrengo ulio dhidi ya uhuru na fikra huru, unapinga kila aina ya demokrasia ambayo haifungamani na wenye kiburi. Na mapambano ya taifa la Iran pamoja na mfumo wa Kiislamu dhidi ya mrengo huo ni mapambano ya kistaarabu na ya kimataifa. Ameashiria hali ya kusikitisha ya watu wa Ukrain na kusema ni uthibitisho wa kuendelea ukoloni na uporaji wa nchi za Magharibi. Ameongeza kuwa watu wa Ukraine wanapaswa uh, kuuawa kwa sababu masilahi ya makampuni ya utengenezaji silaha na mauzo ya nchi za Magharibi yamo katika kuendelezwa uh, vita vya Ukraine. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu pia amesema hii leo nchi za Magharibi ni dhaifu na zinakabiliwa na hatari kubwa kuliko wakati mwingine wowote. Amesisitiza kuhusu nukta hiyo kwa kusema Marekani ni mkusanyiko wa mashetani na watu wa ovu katika nyuga mbalimbali mbali, za kisiasa, uhasama na mataifa mengine makabiliano na taifa la Marekani lenyewe, ubaguzi wa rangi, utovu wa maadili ya kijinsia, uhalifu na ukatili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumanne wiki hii aliondoka nchini Iran kuelekea barani Afrika kwa ziara ya siku tatu ya kuzitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Katika ziara yake hiyo, rais wa Iran anafanya mazungumzo na viongozi wenzake na kuhudhuria vikao vya wajumbe wa ngazi za juu, kushiriki katika mikutano na waandishi wa habari na kutia saini hati kadhaa za ushirikiano. Said Ibrahim Raisi, ambaye amefanya safari 15 za kigeni akiwa rais wa Iran, anahesabiwa kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya kiislamu kuuzuru Afrika baada ya kipindi cha miaka 11. Tarehe 15 Machi mwaka huu 2023, rais wa jamhuri ya kiislamu Iran alisisitiza utayarifu wa Iran wa kupanua zaidi ushirikiano na nchi za Afrika katika kikao na washiriki wa mkutano wa kwanza wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na nchi za Afrika. Akizungumza kabla ya kuondoka Teheran kuelekea barani Afrika, rais Raisi alisema in safar be dawat roasaye jumhure Safari hii inafanyika kufuatia mwaliko wa marais wa Kenya, Uganda na Zimbabwe. Uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya Irani na nchi za Afrika umekuwa mzuri tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa kuzingatia uwezo mkubwa uliopo katika nchi za Afrika na pia uwezo mkubwa uliopo katika jamhuri ya Kiislamu, kuna uwezekano wa kuimarisha uhusiano na bara la Afrika kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya, ya, ya Iran, suala la kuimarisha uhusiano na afrika linapewa umuhimu, kwani nchi za afrika nazo zina hamu ya kuwa na ushirikiano na Iran. Mjini Nairobi, marais William Ruto wa Kenya na Ibrahim Raisi wa Iran walisisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika sekta mbalimbali. Hayo yalibainika katika Uh, hotuba za marais hao Jumatano mjini Nairobi baada ya mazungumzo yao. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, rais huyo alisema Iran na Kenya zina uwezo mkubwa wa kuimarisha ushirikiano na kuongeza kuwa kumewekwa lengo la kuimarisha kiwango cha mabadilishano ya kiuchumi mara kumi zaidi ya ilivyo sasa, katika hotuba hiyo baada ya Kenya na Iran kutilia na sahili mapatano katika nyanja mbalimbali, rais alisema uhusiano wa Iran na Kenya unazidi kuimarika. Aidha amesema kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran imeweza kusimama kidete kukabiliana na vikwazo na sasa imepiga hatua katika sekta mbalimbali za kisayansi, kiteknolojia na kiuchumi. Rais wa Iran aliongeza kuwa sisi tunalitazama bara la Afrika na nchi rafiki ya Kenya kama eneo lenye uwezo mkubwa na sisi pia tuna uwezo mkubwa, na mabadilishano haya yanaweza kusaidia kuinua kiwango cha uhusiano wa nchi mbili. Kwa upande wake rais William Ruto wa Kenya alisema Kenya itatumia uhusiano mkubwa ilionao na Iran kupanua biashara na aliongeza kuwa kiwango cha biashara kati ya nchi hizi mbili bado kiko chini lakini kuna uwezekano wa kukua. Alidokeza kwamba kuanzishwa kwa jumba la ubunifu na teknolojia la Iran jijini Nairobi ni jukwaa mwafaka kwa biashara za Iran na Kenya. Ameeleza kuwa Kenya na Iran zitaweka utaratibu utakaowezesha mauzo ya nje ya chai, kahawa na nyama. Akifafanua nukta hiyo, uh, rais William Ruto amesema: Nimemwomba Rais wa Iran atuhakikishie kwamba atawezesha kuuzwa Iran chai nyama na bidhaa nyingine za kilimo za Kenya. Bidhaa hizo pia zinaweza kuuzwa kutoka Iran kuelekea nchi kumi na mbili za Asia ya kati ambazo zina idadi ya watu zaidi ya milioni mia tatu, na Kenya inaamini kwamba hilo ni soko la kimkakati kwa bidhaa zetu. Halkadhalika, katika safari ya uh, Rais Ibrahim Raisi nchini Kenya kumezinduliwa ndege zisizo na rubani zinazozalishwa na makampuni ya kisasa ya teknolojia nchini Iran na uzinduzi huo umefanyika katika kituo cha ubunifu na teknolojia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi kwa madhumuni ya kuuzwa katika masoko ya kieneo na maeneo mengine barani Afrika. Kwa mujibu wa IRNA, ndege hizo zisizo na rubani au droni za kampuni zinazotumia maarifa za Iran ambazo zina matumizi mawili ya kunyunyizia mashamba ya kilimo na pia uimarishaji wa mashamba na kubaini iwapo kuna wadudu waharibifu shambani zilizinduliwa Jumatano wakati wa safari hiyo ya Rais Ibrahim Raisi jijini Nairobi. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi aliwasili nchini Uganda Jumatano jioni akiendeleza ziara yake ya kieneo barani Afrika ambapo Alilakiwa na kukaribishwa na Rais Yoweri Museveni wa Uganda, wa nchi hiyo katika ikulu ya Entebe. Nchi mbili zimetilia na saini mapatano katika safari hiyo. Uh, Rais Ibrahim Raisi aidha pia ameitembelea Zimbabwe na kufanya uh, mazungumzo na mwenzake wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa, na nchi mbili hizi kutilia na saini mikataba kadhaa. Ripoti kamili kuhusu safari ya Rais Ibrahim Raisi barani Afrika tutawaleteni katika makala yetu ya Afrika wiki hii. na wizara ya intelijensia ya Iran imefichua mfungamano uliopo baina ya Salwan Momika, raia wa Sweden aliyechoma moto na kale ya Kurani tukufu mjini Stockholm mwezi uliopita na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Taarifa iliyotolewa Jumatatu na wizara hiyo imeeleza kuwa kitendo hicho cha kukivunjia heshima kitabu uh, kitukufu cha Waislamu nchini Sweden kilikusudia kupotosha fikra za walo wengi duniani ili wasishughulishwe na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina hasa mjini jenin katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto jordan duru za kuaminika zimeiambia wizara ya intelijensia ya iran kuwa salwan momika ambaye alizaliwa nchini iraq mwaka 1986 alijiunga na shirika la ujasusi la israel mossad mwaka 2019 inaarifiwa kuwa alipokuwa iraq aliyafanyia uh, ujasusi makundi ya mukawama kwa masilahi ya israel na kusababisha kuyumba kwa uthabiti katika nchi hiyo ya kiarabu wizara ya intelijensia ya iran imesema utawala wa kizayuni uh, ulihakikisha Momika anapata uraia wa Sweden kama zawadi ya kulisaliti taifa la Iraq na umma wa Kiislamu kwa kuwa jasusi wake. Na wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umekamilika. La ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo kinachotupia jicho kwa haraka tukio la kuchomwa moto Qur'ani tukufu nchini Sweden katika mlolongo wa sera za kupiga vita Uislamu katika nchi za Magharibi. Yapata wiki mbili zilizopita mashirika ya habari duniani yaliyoripoti habari ya kusikitisha na kutia simanzi kote duniani. Habari hiyo ilihusu hatua ya kupiga vita Uislamu, islamofobia, ya nchi za Magharibi iliyotekelezwa kupitia kitendo cha mhamiaji kutoka Iraki katika mojawapo ya siku kuu kubwa za Waislamu, yani Idul Adha, nje ya msikiti mkuu wa Stockholm nchini Sweden, cha kurarua Qurani na kukivunjia heshima kitabu hicho kwa kukichoma moto. Walid Al Miqdadi, mwandishi wa habari za uchunguzi anayeishi nchini Sweden, anasema kwamba Salwani Momika aliyechoma Qurani anatoka mkoa wa Neinava kaskazini mwa Iraki, na ni mliberali asiyeamini Mungu na mwenye misimamo mikali. Alikuwa mwanzilishi wa chama cha kidemokrasia cha Siriak na kamanda wa kikundi chenye silaha kilichojulikana kwa jina la mwewe wa Siriak yani sukur Siriana. Almiqdad anaongeza kusema kwamba Salwan Momika alikamatwa mnamo mwaka 2017 kwa tuhuma za uhalifu wa kivita, kisha akaachiliwa huru kwa msaada wa nchi za magharibi na kwenda Sweden, na sasa amejiunga na moja ya vyama vyenye misimamo mikali katika nchi hiyo ya Ulaya. Wapenzi wasikilizaji, kuchomwa moto kwa kitabu kitakatifu cha Waislamu zaidi ya bilioni mbili nchini Sweden chini ya kauli mbiu ya uhuru wa kujieleza kumeonyesha kwamba chuki na uadui wa zama za kati za nchi za magharibi dhidi ya Uislamu bado zinatekelezwa na wanasiasa wa, wa nchi zinazodai kutetea uhuru na haki za binadamu katika karne ya 21. Chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi vina usuli na misingi ya kihistoria, lakini jambo hili lilishadidi zaidi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kuongezeka kwa taathira zake katika mwamko wa Waislamu wa kutaka kujikomboa kutoka katika mfumo wa utawala wa kiliberali na ukoloni mamboleo. Katika miongo ya karibuni, mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu wa, wa viongozi wa nchi za magharibi unatekelezwa kwa kutumia watu wajinga kwa mtindo mpya unaobadilika kila zama na mahali. Mbinu hizo zinatumiwa kwa maandishi ya makala, filamu, michezo ya kuigiza, kuchapishwa katuni na vibonzo vinavyomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na matukufu mengine ya kidini na kadhalika, katika machapisho ya nchi mbalimbali za Ulaya kama vile Ufaransa, Uhispania, Italia, Ujerumani, Norway na Uholanzi hadi kuchoma moto na kuvunjia heshima nakala za Qur'ani. Mbinu hii ya kutumia mamluki wajinga imekuwa ikitumiwa dhidi ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika historia yake ya karne kadhaa zilizopita. Mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu wakati Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alipokuwa akisoma aya za Qur'ani na kutangaza ujumbe aliopewa kutoka kwa mola wake, ambazo ziliwavutia na kuwaathiri watu wengi, mabwanyenye na watawala waliwaambia watu waweke vidole kwenye masikio yao ili wasisikilize kinachosomwa, au walizuia watu kumkaribia mtukufu huyo, kuzua fujo na ghasia na pamoja na mchafukoge, ili kuzuia watu kusikia wahi na neno la Mungu hata hivyo, mbinu hizo ziliambulia patupu. Kuwepo Waislamu zaidi ya bilioni mbili katika sehemu zote za dunia ambao idadi yao inaongezeka kila siku ni uthibitisho bora kabisa wa ukweli wa dini hii ya Mwenyezi Mungu. Mbinu ya Kurani Tukufu katika kukabiliana na hujuma na mashambulizi kama haya na kejeli za maadui wake ni wito wa kutafakari, kutadabari na kutumia akili. Aya za kumi na saba na kumi na nane za Suratu Zumar zinawapa bishara njema waja wema zikisema: basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata mazuri zaidi. Hao ndiyo aliyowaongoa Mwenyezi Mungu, na hao ndiyo wenye akili. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ulidhihiri kwa mara ya kwanza mwaka 610 miladia katika rasi ya Arabia huko Hijaz ambayo leo inajulikana kwa jina la Saudi Arabia. Japokuwa eneo hilo lilikuwa limezungukwa na ustaarabu kubwa kama ustaarabu wa Iran, lakini halikuwa limefaidika na ustaarabu zao. La kwanza la kisiasa na kibinadamu la Uislamu ni umma wa Kiislamu ambao ulianzia Madina, na kisha likapanuka kwa kasi kubwa na ya kushangaza katika maeneo mengine ya dunia. Haikuwa imepita hata nusu karne tangu kuzaliwa kwake ambapo dini hiyo tukufu ilitanda karibu katika nusu ya eneo lote la ustaarabu mkubwa wa zama hizo wa majirani zake, yaani Irani, Roma na Misri. Na karne moja baadaye iliunda ustaarabu mzuri na wa kustaajabisha na kuanzisha utawala wenye nguvu na madhubuti ulioenea mashariki hadi kwenye kuta za China na kuelekea upande wa magharibi hadi pwani mwa bahari ya Atlantic kisha ukapanuka kaskazini hadi nyika za Siberia na kusambaa kusini hadi pwani mwa bahari ya Hindi, karne ya tatu na nne ya mwaka wa Hijiria, na baada ya hapo zilipambwa na ustaarabu maridadi na uliong'aa sana kiasi kwamba baada ya zaidi ya miaka elfu moja baraka na matunda ya kisayansi na kitamaduni za kipindi hicho bado zinaonekana wazi katika ustaarabu wa sasa wa dunia ya leo. Ingawa wanahistoria wa Magharibi wanaposimulia historia ya elimu, sayansi na ustaarabu hupuuza kabisa harakati hiyo kubwa na isiyo na kifani ya sayansi, utamaduni na ustaarabu, na kuunganisha historia ya sayansi ya Ugiriki ya kale na Roma hadi kipindi cha mwamko wa Ulaya, Renaissance. Lakini ukweli ni kwamba zama za kati zilikuwa kipindi cha giza, ujinga na wahaka kwa wa Magharibi wa Ulaya pekee kwani kwa ulimwengu wa Kiislamu kilikuwa kipindi cha zama za mwamko kuchanua na kung'aa kwa elimu maarifa na sayansi katika utawala na mamlaka iliyokuwa kubwa mara kadhaa zaidi ya bara la Ulaya. Utawala huo wa Waislamu ulianzia Andalusia hadi Uchina kama alivyosema kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Lengo la kutaja masuala haya si kujifaharisha kwa yaliyopita, la hasha, bali lengo ni kukumbusha ukweli kwamba kile kilichounda ustaarabu huo, yaani dini ya Uislamu na mafundisho yake yanayoipa uzima roho ya mwanadamu, bado kipo katika milki na mikono yetu. Ayatola Ali Khamenei anatutahadharisha kwa kutosomea aya ya 24 ya Suratulanfali inayosema enyi mliyoamini, Mwitikeni Mwenyezi Mungu na mtume wake anapokuiteni katika jambo la kukupeni uzima wa milele. Sasa inatupasa kujiuliza, kwa nini watu wanaodai kustaarabika kuwa na maendeleo na utamaduni wamejipa haki ya kuruhusu kuchomwa Kurani tukufu, neno la ufunuo wa Mwenyezi Mungu, tena kwa kiburi, ghururi na fahari huku wakijua vyema gharama wanayopaswa kulipa kwa ajili ya matendo maovu kama hayo. Ili kujibu swali hili, inatupasa turejee kidogo kwenye historia. Historia ya kuchomwa moto kitabu kitakatifu cha Qurani huko Ulaya inarudi nyuma hadi zama za kati, eneo la peninsula ya Iberia linajumuisha nchi mbili za Uhispania na Ureno ya leo ambazo zilipakana na Ufaransa upande wa kaskazini. Peninsula hii ilipewa jina la Andalusia baada ya kudhibitiwa na Waislamu. Karibu miaka 800 baadaye, mwishoni mwa karne ya 15, Andalusia iliondoka kwenye udhibiti wa Waislamu kwa sababu ya mgawanyiko uliojitokeza kati ya Waislamu na nakala za Kurani tukufu zilichomwa moto kwa amri ya Kanisa Katoliki karne ya ilikuwa mwanzo wa mahakama maarufu za kufanya taftishi ya imani na itikadi katika utawala wa Uhispania kwa karibu miaka mia nne. Mahakama hizi zilieneza ugaidi, woga na vitisho katika milki ya Uhispania ambao ulikuwa utawala wenye nguvu zaidi duniani katika karne ya 15. Lengo lilikuwa kufuta Uislamu na mafundisho yaliyokuwa yakipigwa vita na utawala wa kanisa. Raia Waislamu wa Uhispania wa na wakati mwingine Wayahudi walilazimika kuwa wakimbizi katika maeneo mengine ya dunia kwa hofu ya kuteswa na vifo vya kutisha. Mwenendo huu pia ulishuhudiwa katika nchi na mataifa mengine ya kikatoliki ya bara la Ulaya kama vile Italia. Katika kuchanganua mienendo ya chuki dhidi ya Uislamu ya nchi za magharibi dhidi ya Waislamu, wataalamu wa vyombo vya habari wanaamini kwamba mbali na chuki za kibubusa ujahili na ujinga wa wale wanaovunjia heshima matukufu ya kidini kama Qurani, sababu kuu ya vitendo na mienendo hiyo ni aina fulani ya hisia za kibaguzi kutokana na ongezeko la idadi ya Waislamu duniani, hususan katika nchi za Ulaya. Mwaka elfu mbili na kumi na moja, kituo cha utafiti wa maoni cha Pew kilitabiri kwamba idadi ya Waislamu ingefikia bilioni moja nukta tisa mwaka 2020 na na bilioni mbili nukta mbili mwaka 2030. Hata hivyo, mwelekeo wa ustawi na ongezeko la idadi ya Waislamu ni kubwa sana. Kiasi kwamba kulingana na kituo cha utafiti wa maoni cha Pew, ifikapo mwaka 2035, Uislamu utakuwa na wafuasi wengi zaidi kati ya dini zote za mbinguni. Kwa sasa kuna zaidi ya Waislamu bilioni 2.1 duniani, ambao ni sawa na zaidi ya asilimia 25 ya jumla ya idadi ya watu wote duniani. Inafaa kutaja hapa kwamba idadi ya Waislamu nchini Sweden imeongezeka mara kumi katika kipindi cha miaka 10 iliyopita, jambo ambalo peke yake limezidisha hofu na wahaka wa ubaguzi wa rangi wa mlengo wa kulia. Leo hii mienendo yenye misimamo mikali na makundi ya kibaguzi na chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi haina taathira yoyote isipokuwa kuvuruga amani na kujenga chuki na uhasama miongoni mwa Waislamu. Hii ni licha ya kwamba mfumo wa maisha ya Waislamu umeegemezwa kwenye mafundisho ya Qur'ani na kuishi pamoja kwa amani, upendo na uadilifu na vilevile kuheshimiana baina ya wafuasi wa dini nyingine: mantiki, maadili mema, mienendo ya uadilifu, thamani za kibinadamu na kadhalika. Yote hayo ni msingi wa imani na itikadi ya Mungu mmoja ya waislamu wanaoamini kitabu cha Qurani. Hapana shaka yoyote kwamba ni thamani na maadili haya ambayo yanavutia watu wengi wenye mioyo na dhamira safi upande wa Qurani tukufu, na licha ya uadui wa wanasiasa kitabu hiki kimejumuishwa katika orodha ya moja ya vitabu vinavyouzwa zaidi katika nchi za magharibi. Qurani tukufu, wapenzi wasikilizaji, ni neno la Mola Muumba anayemiliki ufalme wa mbingu na ardhi na anayejua zaidi siri za viumbe wake. Ni ramani ya njia ya kusimamisha uadilifu kote duniani. Qurani ni kitabu ambacho kina uwezo mkubwa wa kuathiri ustaarabu na historia ya binadamu na kuongoza jamii upande wa kutunga sera na sheria sahihi za kudhibiti sheria na haki za binadamu. Mwisho kabisa ni kwamba Qur'ani ni nuru ya Mwenyezi Mungu na nuru ya Mola Muumba, kamwe haiwezi kuzimika. Wanataka kuzima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. mwaka 1444 hijria inaosadifiana na Julai 13 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1959 iliyopita, moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokoa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kwa watuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, kwa mujibu wa wa nukuu mashuhuri ya kihistoria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alaihi ssalam mkwewe Ali bin Abitalib alayhi salam na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alayhimassalam waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya ukweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika aya za sitini na sitini na moja za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najran walipoona mtume mtukufu amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa atakayesema uongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najran alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aung'ue mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo. Kwa msingi huo, si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu, kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najran alimwomba Mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na ukweli wa dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 252 iliyopita, baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea the Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768 Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia au natural science kwa kimombo. Wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Na tarehe 13 Julai ni siku ya kumbukumbu ya -kumbu e Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22, na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi. Nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15. Hata hivyo, mwaka 1877 Romania iliungana na Rasia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye, katika siku kama ya leo, Romania ikajipatia uhuru na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, kikiwa ni kituo chake cha tatu na cha mwisho katika safari yake ya kiduru ya kuzitembelea nchi kadhaa za Afrika. Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenyeji wake rais wa Zimbabwe kwamba Iran na Zimbabwe zimeazimia kuendeleza biashara. Wakati huohuo rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameyashambulia madola ya magharibi kutokana na hatua yao ya kutetea vitendo vichafu vya ushoga na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Rais Ibrahim Raisi alisema hayo kabla ya kukamilisha safari yake nchini Uganda na kuelekea Zimbabwe, ambapo alisisitiza kwamba madola magharibi yamekuwa yakihujumu misingi ya familia kutokana na kupigia debe uchafu wa mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema lengo la kuivunjia heshima Qurani tukufu ni kutaka kuzusha hitilafu baina ya wa Waislamu na Wakristo. Sayid Hasan Nasrallah ameasema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa kumbukumbu ya ushindi wa mukawama katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006. Na kwa mara nyingine tena walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wameuvamia msikiti wa, wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu na kwa muhtasari huo, habari za dunia. A wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki msiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ata ya rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.