Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, na ni wakati mwingine tena nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo haya mchana. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na tukiwatangazia katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Leo ikiwa ni Alhamisi Julai kumi na tatu elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Dhulhija 24 1444 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na hatujasaa wenzetu wako majumbani, wamelazwa mahospitalini kwa miaka, miezi na masiku, mawiki kadhaa sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu wape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Tunasema amin ya rabilalamin. Katika meza ya matangazo mchana huo tumeandalia habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu ambao tatupia jicho kubadilika msimamo wa Uturuki kuhusu wanachama wa Sweden katika muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO na kwa upande wa vipindi tutaanza na baraza la wasikilizaji, itakuwa kwa muda wa dakika kumi na tano, itafuatiwa na makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, ni makala ya hekima za Najulbalaga. Tutakuwa na macho yetu magazetini na leo katika historia. na saa yetu hapa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais aondoka Kampala kuelekea Harare, Zimbabwe. Rais wa Irani asema Irani iko tayari kuhamisha uzoefu wake na kubadilishana mafanikio na Uganda. Vita nchini Sudani hadi sasa vimepelekea watu zaidi ya milioni tatu kuwa wakimbizi. Hii ni kwa mujibu wa mmoja wa Mataifa. Na katibu mkuu wa mkutano wa kuiunga mkono intifadha ya Palestina asema njia pekee ya taifa la Palestina ni kuendeleza mukau Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani leo Alhamisi ameondoka Kampala na kuelekea Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, baada ya kukamilisha ziara huko Uganda. Akiwa ziarani nchini Uganda, Raisi Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo. Aidha, jumbe za ngazi za juu za nchi mbili zimesaini hati nne muhimu za ushirikiano kati ya nchi mbili, kuzinduliwa ofisi ya uvumbuzi na teknolojia ya Iran huko Uganda, kutembelea shamba la kilimo la nje la Iran nchini humo, kukutana na wanaharakati wa kiuchumi kati wa Iran na Uganda na kushiriki katika mkutano wa mazungumzo ya dini mbalimbali mbali katika msikiti wa taifa wa Kampala zilikuwa miongoni mwa ratiba ya ziara ya rais wa Iran nchini Uganda. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema katika fremu ya ushirikiano wake na nchi za dunia, Jamhuri ya Kiislamu Irani haitazami tu upande wa nchi za Ulaya, bali mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu unatilia mkazo swala la kuwa na uhusiano na ushirikiano mwema na nchi za bara la Afrika na Asia pia. Soko kubwa la Afrika ni jukwaa linalofaa kuuzia bidhaa za Iran, na katika mazingira hayo bara la Afrika linapewa zingatio na nafasi maalum katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Iran ameashiria kuanza kazi ofisi ya uvumbuzi na teknolojia ya Irani huko Uganda na uwezo mkubwa mzuri wa jamhuri ya Kiislamu Irani hususan katika nyamba, nyanja za tiba, sayansi, teknolojia na kilimo, na akaeleza kwamba Irani ipo tayari kuhamisha uzoefu wake katika nyanja hizo na katika karibu ya kustawisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati yake na Uganda rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu irani jana asubuhi aliwasili katika uwanja wa ndege wa nairobi na kulakiwa na viongozi wa kenya na kisha akapokewa rasmi na mwenyeji wake rais william ruto katika ikulu ya nchi hiyo rais wa irani jana baada ya kukamilisha ratiba ya ziara yake huko kenya alielekea kampala mji mkuu wa uganda akifuatana na waziri wa mambo ya nje ambapo alilakiwa rasmi na rais wa nchi hiyo Yoer Kaguta Museveni. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa rais Raisi sambamba na kupongeza misimamo ya Uganda ya kukabiliana na makundi yenye misimamo mikali na ugaidi, ametaja sera za mapinduzi ya Kiislamu za kupinga ukoloni na harakati ya kutetea wanaodhulumiwa na uhuru duniani kuwa nukta ya pamoja inayozikutanisha Iran na Uganda. Rais Ibrahim Raisi amebainisha hayo katika mkutano wa pamoja wa wajumbe za ngazi za juu za jamhuri ya Kiislamu Iran na Uganda huko Kampala. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili. Umoja wa Mataifa umesema vita vya karibu miezi mitatu huko Sudan vimepelekea watu zaidi ya milioni tatu kuwa wakimbizi na umetoa wito kwa pande zinazopigana kuwajibika. Mapigano yalizuka katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka huu baada ya kuzuka hitilafu kati ya mkuu wa jeshi la nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na aliyekuwa naibu wake Muhamed Amdani Dagalo. Hitilafu hizo hatimaye ziliibua mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF. Safa si msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji, IOM mjini Jeneva, Uswisi amesema watu zaidi ya milioni tatu wamekimbia nyumba zao kwa sababu ya vita vinavyoendelea Sudan. Takwimu za shirika hilo la Umoja wa Mataifa la uhamiaji zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni nne na milioni mbili na laki nne wamekuwa wakimbizi huko Sudan, huku wengine karibu ya laki saba elfu ishirini na nne wamevuka mpaka na kukimbilia katika nchi jirani. Mseila amezitolea wito pande hasimu Sudan kusitisha mapigano. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema linahitaji msaada endelevu wa jamii ya kimataifa ili kutoa misaada na kuwalinda raia walioathiriwa na mapigano. Katibu mkuu wa mkutano wa kuiunga mkono intifadha ya Palestina amesema njia pekee iliyonayo taifa la Palestina ni kuendeleza mapambano hadi ushindi wa mwisho. Assayid Mujitaba Abdai amekutana pambizoni mwa mkutano wa mabunge ya Asia hapa Tehran na Ali Faisal, naibu spika wa bunge la Palestina na ambaye pia ni mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya kidemokrasia ya Palestina. Katika mazungumzo hayo, pande mbili zimechunguza matukio ya karibuni huko Palestina na uvamizi wa karibuni wa wazayuni katika mji wa Jenin. Aidha, wamesisitiza kuhusu uungaji mkono mkubwa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa wananchi na mkawama wa Palestina. Asayid Mujitaba Abtai na Ali Faisal pia wamesisitiza kuhusu umoja baina ya makundi ya Palestina, na wakasema njia pekee walionayo wananchi wa Palestina ni kuendeleza mapambano hadi kupatikana ushindi. Faisal na Said Mujtabathai pia wametilia mkazo kuendeleza ushirikiano wa kibunge na wabunge kunufaika na uzoefu na uwezo wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, na wametaka kuendelezwa mawasiliano baina ya mabunge ya Irani na Palestina. Na msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ametahadharisha kuhusu taathira za kiuchumi za kuendelea kuzingirwa nchi hiyo na muungano wa uvamizi wa Saudia. Vita vya Saudia dhidi ya Yemen kwa uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa vilivyoanza tokea Machi ya 2015 vimewasababishia wananchi wa Yemen hasara na maafa makubwa. Vita hivyo pia vimeua mamia ya maelfu ya wananchi wa Yemen na kusababisha hasara ya kiuchumi ya makumi ya mabilioni ya dola. Muhamad Abdusalam alisema jana usiku kwamba vikosi vya mizi vinapaswa kusitisha hatua zote zinazowalenga wananchi wa Yemen na kuathiri mahitaji muhimu ya maisha ya raia hao. Mkuu wa ujumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema wenzo wa kiuchumi wa kufikia malengo ya kijeshi na kisiasa unapaswa kuwekwa kando ili kupunguza masaibu yanayokabili wananchi wa Yemen mapato ya mafuta na gesi yatengwe ili kushughulikia matatizo ya kiuchumi wananchi, na hasa kulipa mishahara ya wafanyakazi amesema Muhammad Abdusalam. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao watatupia jicho kubadilika msimamo wa Uturuki kuhusu wanachama Sweden katika muungano wa NATO. Baada ya mivutano mikubwa ya kisiasa kuhusu swala la kujiunga Sweden na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO na upinzani wa Uturuki dhidi ya swala hilo, hatimaye rais Rajabu Tayib Erdogani wa Uturuki amekubali Sweden kuwa mwanachama ndani ya NATO. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alitangaza muda mfupi kabla ya kuanza mkutano wa wakuu wa muungano huo wa kijeshi huko wa Lithuania kwamba rais wa Uturuki amekubali Sweden kupatiwa wanachama na akasema Erdogan atatuma protokali katika bunge la Uturuki kuhusu wanachama huo haraka iwezekanavyo. Sweden ambayo ilikuwa na msimamo wa kutegemea upande wowote kuhusu mashirikiano ya kijeshi huko Ulaya, pamoja na Finland, ziliomba kujiunga na NATO sambamba na kuendelea vita vya Russia na Ukraine na kuongezeka kwa mizozo huko Ulaya Mashariki. Ombi hilo lilikaribishwa na nchi za Magharibi. Hata hivyo Uturuki ilionyesha msimamo tofauti mkabala wa ombi hilo. Viongozi wa Ankara waliituhumu serikali ya Sweden kuwa inayaunga mkono makundi ya kigaidi, na rais Erdogani akatangaza rasmi kwamba Uturuki haitaafiki Sweden kuwa mwanachama wa NATO hadi hapo masharti yake yatakapotekelezwa. Mashauriano kati ya NATO na Uturuki yaliongezeka baada ya Ankara kueleza msimamo huo na viongozi wa nchi za Magharibi wamefanya kila linalowezekana kuishawishi Uturuki yafiki ya Sweden kuwa mwanachama katika muungano wa NATO. Katika upande mwingine, nchi za Magharibi kwa mara nyingine tena zimejadili swala la Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya, na Erodogani kabla ya safari yake huko Lithuania kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa wakuu wa NATO ametangaza kuwa Umoja wa Ulaya unapaswa kufungua njia kwa ajili ya wanachama wa Uturuki ili bunge la Uturuki pia liafiki wanachama wa Sweden katika muungano wa Neto. Hata hivyo, Olaf Sholz, kansela wa Ujerumani, amedhihirisha radi ya mali yake ya awali kuhusu sharti jipya lililotolewa na rais wa Uturuki ili kukubali Sweden kujiunga na Neto, mkabala wa Uturuki kujiunga na umoja wa Ulaya. Sholz amesema kwamba swala la kujiunga Uturuki na umoja wa Ulaya halina mfungamano wowote na Sweden kuwa mwanachama wa muungano wa NATO. Wakati huo huo, Matthew Miller, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani, amesema wanachama wa Uturuki katika umoja wa Ulaya na ombi la Sweden la kuwa mwanachama wa NATO ni masuala mawili tofauti. Ni wazi kuwa nchi za Ulaya wa itifaki wa Washington kwa muda sasa zinataka Sweden ipatiwe wanachama katika muungano wa NATO haraka iwezekanavyo ili kuidhibiti Russia na hivyo kukamilisha mduara wa kuizingira rasia kwa kuanzisha mrengo wa kaskazini wa NATO. Wakati huo huo, inatabiriwa kwamba mvutano utaongezeka katika uhusiano wa Uturuki na rasia iwapo Sweden itakuwa mwanachama wa NATO kufuatia Ankara kubadili msimamo wake. Serikali ya rasia katika miezi ya karibuni ilitahadharisha mara kadhaa kuhusu hatua za kujitanua za NATO huko Ulaya Mashariki. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, hivi karibuni alisema, wakati vita vya pili vya dunia vilipoanza, Hitler alizikusanya nchi maalum za Ulaya kwa anwani ya vita dhidi ya muungano wa Sovieti. Hii leo pia Neto na Umoja wa Ulaya zinachukua hatua kwa mtindo huo huo huku zikiasisi muungano wa kisasa kwa ajili ya mapigano na vita dhidi ya Rasia. Naye Ragida Dergham, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anazungumzia hilo akisema mzingiro dhidi ya Rasha katika bahari ya Baltik utaongezeka iwapo Sweden itajiunga na NATO, na bila shaka wanachama wa Sweden utabadilisha mlingano wa kijeshi, kiteknolojia na mawasiliano. na bado mko nasi katika matangazo haya wapendwa wa wasikilizaji, na naona nimepokea baadhi ya jumbe za wasikilizaji, maoni mbalimbali waliotuma mbali, kwa nambari yetu ya WhatsApp. Na hapa kuna jumbe mbalimbali. Profesa Ali Magema anasema kutoka Tanga anasema anaipongeza Irani kutengeneza ndege zisizo na arubani. Shukran sana profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Sherali Fadhili naye kutoka Dar es Salam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa imefurahishwa kwa sayansi kutumika katika kutatua matatizo ya wanadamu. Akaandika Irani kubuni na kutumia dron katika kilimo, India kubuni na kutumia chanjo dawa ya kansa. Anasema watu wamefurahishwa na Hasan Abdallah Hassan, Hassan yeye yeah, yeah, anaandika shukrani, Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki, shukran sana. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jome Jam hapa ni kipindi ambacho tumekitenga maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni yenu wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni hayo si lazima yahusiane na redio Teheran. Maoni hayo mnatuletea kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 9893565487 au kwa njia ya ujumbe mfupi wa SMS kupitia nambari hiyo hiyo au kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir. Maoni yenu hayo pia huwa mnayatoa kwa namna tofauti, kama za nathari, mnatoa kwa mashairi, kwa njia ya maandishi na kwa sauti. Ali mradi, tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu wapenzi, kwa kuliweka hai daima Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ni fursa ya kujibu maswali ya wasikilizaji wetu. Hivi sasa tunajiandaa kujibu swali la mwanabaraza bwana Shaban bin Ibrahim wa mkoani Tanganyika, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambaye ameomba tutoe nafasi ya kujibiwa maswali ya wasikilizaji wa Redio Tehran. Na kwa kuanzia, yeye ameomba ushahidi wa aya na hadithi kuhusu kwa nini mbwa ni najisi, na je, inaruhusiwa kufuga mbwa au la. Tulikuwa tuko mbioni kujibu swali hilo ndani ya baraza la wasikilizaji, lakini yametokea baadhi ya matukio ambayo wasikilizaji wetu wameyatolea maoni na tusingeweza kuahirisha kuyarusha hewani. Hii ni kusema kwamba leo pia tutakuwa na maoni kwa njia ya maandishi na sauti. Maudhui zitakuwa mbalimbali. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Penzi wa sikilizaji, wiki iliyopita tulikuwa na kipindi maalumu kilichohusiana tu na maoni yenu kuhusu kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini Sweden kwa kibali cha mahakama na kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi. Hata kwenye kipindi hicho, licha ya kwamba kilikuwa kirefu, lakini tulisema maoni ni mengi na tusingeweza kuyarusha hewani yote kwenye kipindi chetu hicho, lakini pia kuna jinai iliyofanywa na jeshi la polisi la nchi ya Ulaya ya Ufaransa ya kumpiga risasi mchana kweupe na kwa damu baridi kijana mmoja mdogo Mwislamu tena bila ya sababu yoyote, pamoja na ukandamizaji mwingine mkubwa unaofanywa na nchi hiyo ya Ulaya dhidi ya waandamanaji. Kuna kadhia kama ya Palestina, lakini pia Ijumaa ya tarehe saba Julai pia ilikuwa ni siku ya Kiswahili duniani. Mwenyeji wa siku hiyo mwaka huu ilikuwa ni Uganda. Hayo pia tutayagusia kwenye kipindi chetu cha leo pamoja na maoni mengineyo kadiri muda utakavyoturuhusu, Asma. Vile vile kulikuwa na safari ya rais wa Iran huko nchini Kenya na katika nchi nyingine mbili za Afrika hayo nayo bila shaka yoyote tutayapa nafasi na ndiyo tunayoanza nayo, ambapo Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya, yeye ameandika: naipongeza safari ya rais wa Iran nchini Kenya, na ni matumaini yetu kuwa nchi zote zitafaidika na safari hiyo kwa njia zote za kirasilimali na kiuchumi. Siasa ziwekwe kando, yaangaliwe manufaa na matunda yatakayopatikana kutokana na mgeni huyu mwadhama. Ni mimi Yahya Hasan Muhammad Shebe, Mombasa nchini Kenya. Hapo hapo, lakini tuna na maoni kuhusiana na siku ya kimataifa lugha tamu ya Kiswahili katika maoni yake mwanabaraza wa bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Baada ya kutusalimu, anasema hongera Waganda kwa hatua yenu nzuri ya kuikuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili kwa faida ya kikanda nchi majirani nao itapendeza kukienzi Kiswahili kama wanavyofanya Uganda. Nam, ni Bwana Juma Idi Raisa huyo wa Masawi kundi wa Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Mimi nashika maoni yake Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye yeah, anazungumzia kadhia ya Palestina akisema tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, linapaswa kujizatiti kikamilifu ili kuzikomboa ardhi zao ambazo zinakaliwa kwa mabavu na utawala khabithi wa Kisayuni. Naam, Bwana Yahya Ali, shukran. Ama Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam salam Tanzania, yeye ameandika, kunahitajika kwa haraka sana Umoja wa Mataifa kubadilishwa muundo wake Natumai mapendekezo ya Russia na China ni mazuri, anasema, na ni lazima yafanyiwe kazi ili dunia hii iwe na usalama na amani ya kuaminika baina ya wanadamu. Maumbile ya wanadamu ni kuelimishana kwa hoja zenye mantiki ya kibinadamu, anasema. Msikilizaji wetu huyu mtajika, bwana Shera Alfadhil kutoka Dar es Salaam. Ama kuhusu kuvunjiwa heshima ya Quran tukufu, bwana Sherali anasema serikali ya Sweden imechelewa sana kupiga marufuku ya dhuluma ya kuvunjiana heshima, kubaguana na maovu mengine. Ni wajibu kwa umma wetu huu tujielewe, tutambue kuwa tunaishi katika zama ambazo uadilifu, ustaarabu, mila ya ubinadamu umekuwa dhaifu sana, anasema. Anasema tuelewe na kwa haraka sana kwamba umoja na mshikamano wa umma huu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ni muhimu sana. Tuelewe kuwa kufundishana na kuelimishana Waislamu wa, wa madhhabu zetu zote ndiyo njia pekee ya kuimarisha ubora wa umma wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na ndiyo njia pekee ya kutekeleza kwa vitendo mafundisho ya Quran tukufu na suna za Mtume. Umma wetu lazima tuachane na ushabiki ambao umetusambaratisha wenyewe, ameandika. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji cha idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni ya sauti kutoka kwa mwana baraza bwana Juma bin Karimu wa Upanga Zanzibar, ambaye anasema Asalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Nashukuru sana Radio Teherani kwa kuweza kunipa nafasi hii ya kuweza kutoa yangu maoni. Ni mimi Swaibu Ajmi kutoka Upanga Zanzibar. Unajua, kwa nini inakuwa wanyonge? Ndio inakuwa ni sababu ya kuweza kufuata sheria, halafu ni mnyonge ambaye anafanyiwa jambo kinyume na sheria, wakati anategemea sheria. Ni hivi, kuna kijana aliingiliwa ndani mwake, kavamiwa na mtu akamfanyia fujo. Yule mtu alimfanyia fujo, bahati mzuri alitoka akawa na dosari yeye, japo kole kijana ana dosari, lakini pia alijihami tu so kama alipambana kama alivyotaka yeye, haikutosha yule kijana akaenda kwa sheha. Wakati anarudi kwa sheha, yule kijana anakuta tayari nyumbani kwake mushavamiwa na yule mtu aliyokuja kwa kumfanyia fujo mara ya kwanza, akaenda chukua tu wake, akaona hakuweza akaenda akamvunjia chumbani mwake ma TV na kuna baadhi ya pesa zimeibiwa, unaona. Alafu sasa, yule kijana baada ya kwenda polisi, yeye ni kwa ndani hapa. Haki kwa wapi? Mbona baadhi ya polisi mnakuwa mnaharibu sheria kwa kuchukua rushwa, mnaenda kinyume na sheria za kazi zenu. Mtu kaja kituoni, kaja kuleta kesi yake, alafu yeye mnamweka ndani eti kwa sababu kuna mtu kawahi kuja kutanga kuleta kesi, kaja kuleta kesi. Unauhakika ama yule alioletwa kesi ni mkosa? Kwa nini usimsikilize kwanza? na kwa nini usiweke wote ndani? kama yule alimuumiza huyu, lakini na huyu kaumizwa, na isitoshe mtu pia kavunjiwa chumbani mwake. Bwana polisi Tanzania, baadhi yenu mnakuwa mnaharibu kazi Wananchi tunategemea sana jeshi la polisi, lakini wengi mnakuwa mnategemea rushwa tu. Yaani mtu unanunuliwa kwa shilingi elfu kumi tu, kuna mzulumu mwenzako na mweka ndani. Tafakarini, kuna maisha baada ya dunia. Asante. Ni Swaibu Ajmi wa Panga. Shukran Baba Akram. Lakini pia mwanabaraza mwingine Shekhe Ali Seif Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, anazungumzia kadhia ya bandari Dar es salam akimpongeza Raisi Samia Suluh Hasan kwa kazi nzuri anayoifanya. Anasema, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo, mimi nampongeza Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Bi Samia Suluh Hasan kwa kazi nzuri anayoifanya na hali anayesimamia nchi na kupeleka nchi ni vizuri zaidi zaidi zaidi. Insha Allah Mwenyezi Mungu ambariki na Mwenyezi Mungu amlinde. Kitu kimoja tu kilele inavyopigwa na upande wa pili, kuhusiana na bandari, kama vile tunasikia kwamba bandari imeuzwa, sijui imefanywa hii ime, binafsishwa sijui imefanywa nini. Haya yote maneno yanazungumzwa na watu wa upande wa pili, labda kwa chuki zao au kutokufahamu, wanafahamu lakini kwa chuki zao, kwa kuona huyu mama sasa anafanya mambo mazuri ya kuleta usawa katika chi na uchumi wa nchi unakuja vizuri, basi kupiga kelele hivyo ni kwamba kumharibia tu, pawepo na dosari, asionekane kama nafanya nini. Basi yote kwa yote, namwombea Mungu amlinde, na Mungu akitishie, na Mungu ampe nguvu, asiyasikie hayo ya yanayosemwa na watu wasiokuwa wa, na wenye hila bila utafiti. Asanteni sana za Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kuhusu jinai za polisi wa Ufaransa. Kwa maoni yake, bwana Juma Rashid Juma wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema inashangaza sana kuona serikali ya Ufaransa na majeshi yake wanakuwa wepesi sana kuwapiga risasi na kuwaua Waislamu na wageni. Naungana na wanaosema kwamba Ufaransa inafanya hivyo kwa makusudi, hiyo si sadfa. Tukiwa bado katika kadhia nyingine ya huko huko Ufaransa, bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye yeah, anasema Ufaransa hawaoni haya wala hawajui vibaya, eti wanapinga mavazi ya hijabu kwa wanasoka wa kike. Maajabu haya! Kwani inayocheza mpira ni miguu au hijabu? Anahoji bwana Shebe. Mbona watu hawa ni maadui jinsi hii Mbona wanatuonesha uchali na sarakasi ya kijokari bure kabisa watu hawa? Naam. Ama kuhusu kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini Sweden, mwanabaraza bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa mtaa wa Ingilani Old Town huko nchini Kenya, ye anasema serikali ya Sweden inatakiwa kuwa makini sana, isiachilie mafidhuli kudharau na kuvunjia heshima dini za watu. Hakuna muumini yoyote ataikubali kutusiwa dini yake, na kuwaachilia kiholela mafidhuli hao ni kupalilia fujo na ukosefu wa amani. Zuzu na mtu bunga hajijui ubunga wake, na akiambiwa kuwa yeye ni bunga huwadhania wengine kuwa ndiyo mabunga. Naam, ni bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe huyo wa Mombasa nchini Kenya. Sasa mimi hapa nayashika maoni yake bwana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka huko Singida Tanzania, ambaye akishakutusalimu anasema Kitendo cha kushirikiana makafiri yaani serikali ya Uswidi na polisi na hatimaye kuchoma moto nakala ya Quran Tukufu, tena mbele ya msikiti mkuu wa Waislamu nchini humo, ni kudhihirisha yale yaliyomo kwenye vifua vyao, yaani chuki dhidi ya Waislamu na no. Waislamu, Waislam tunapaswa tutambue kuwa tumekamata kilicho sahihi, ndiyo maana haya yote yanatokea, na waswahili husema usokitu hauchuchwi wakiwa na maana kwamba mti wenye matunda ndiyo unaopopolewa kwa mawe. Hivyo basi yanapotokea matukio kama haya, yatupasa kwanza kupinga uchokozi huu, lakini pia kufanya madhubuti imani zetu na kuzidisha ibada, tukifahamu kuwa mwisho mwema utawathibitikia wachamungu. Poleni Waislamu wote ulimwenguni kwa kuchomwa kitabu chetu kitukufu. Naam, kama tulivyosema, maoni kuhusiana na kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko nchini Sweden yanaendelea kutolewa na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Rumzewe, Geita, Tanzania, yeye ameandika hiyo nchi ya Sweden haina maadili na wala tawala zake haziamini siku ya kufufuliwa. Nam, wasikilizaji wa penzi, tunaashiriwa kule na fundi mitambo yetu Leila Kimani kwamba muda umeisha kabisa kabisa, na hapa naona pembeni pembeni mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed anaashiria vilevile kwamba tumalize. Kwa hivyo na kuwageni kutoka katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, na jina langu ni Ahmed Rashid. Na sasa wapendwa wasikilizaji, umewadia ule wakati wa kutegea sikia wa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linafunguliwa kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda ambalo limetoa uzito na kuakisi habari kuhusu ziara ya rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini humo kwa anwani inayosema Museveni aiomba Irani msaada kukuza kiwanda cha kusafisha mafuta huko Uganda. Chini ya kichwa hiki cha habari kuna picha inayomwonyesha rais wa Uganda Yoweri Museveni akiwa pamoja na mgeni wake Rais Ibrahim Raisi wa Iran katika ikulu ya Ntebe jana Jumatano. Rais Museveni amesema Irani ina uzoefu katika uzalishaji wa mafuta na sekta ya petrokemikali, ambavyo Uganda haina, hivyo ameomba kusaidiwa nchi yake katika sekta hizo. Gazeti la Deli Monita, mbali na habari hii kuu, lina habari nyingine zinazosema: bunduki za jeshi zilizotumika katika wimbi la uhalifu jijini Kampala. Polisi Kampala jana ilisema kwamba silaha za jeshi zimekuwa na zinatumika kutekeleza jinai mbali mbalimbali katika jiji la Kampala, wakiso na Ukomukoni, ambapo watu wengi wameuawa katika wiki za karibuni. Kutoka gazeti la Daily Monitor la Uganda vilevile vile, tunasoma kama ifuatavyo: viongozi wa Lango wamewatolea wito wazazi kujiunga katika mapambano dhidi ya mimba za utotoni uko nchini Kenya. Naanza na Taifa Leo ambalo limeandika, Kenya na Irani zatia saini mwafaka, Irani itaanzisha kiwanda cha magari mjini Mombasa. Vilevile vile kutoka Taifa Leo tunasoma kichwa cha habari chini ya anuani uchumi, walemazwa, shughuli za biashara zatatizika kote nchini, mchana kutwa, polisi wakikabiliana na mamia ya wafanya maandamano. Anwani hii ya habari ikiwa imeambatana na picha za ghasia na maandamano ya jana. Vilevile vile, tunasoma Raila asema maandamano kote nchini ni ujumbe tosha kwa Ruto. Kiongozi wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga amesema maandamano yanayoendelea kote nchini yanafikisha ujumbe kwa utawala wa serikali ya Kenya Kwanza inayoongozwa na Rais Dr William Ruto. Akihutubu katika ukumbi wa Jara Moga Oginga Odinga Foundation jijini Nairobi Jumatano, Odinga alisema Wakenya wengi wamelemewa na gharama ya juu ya maisha. Haya yakiwa ni machache kutoka gazeti ya Taifa Leo. Gazeti la The Star kwa upande wake limeandika watu wasiopungua wa saba wameuliwa kwa kupigwa risasi huku wengi wakijeruhiwa na mali kuharibiwa katika ghasia zilizoyogubika maandamano. Aidha, kuna hii inayosema Waiguru alaani vikali kuharibiwa barabara kuu ya Nairobi. Amesema ghasia za jana hazikuwa maandamano, bali ni vilikuwa ni vitendo vya kuhujumu uchumi. Hazina kena Kenya yakanusha kuhusika katika kashfa ya vyandarua vya shilingi bilioni 4. Seneti yaagiza EACC kuchunguza jinai zilizoratibiwa huko Garisa na Sabina Chege laani maandamano ya yeah, Azimio. Gazeti la People Daily la Kenya pia limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu ziara ya Rais wa Iran nchini Kenya, ambapo ukurasa wa mwanzo kuna picha inayomwonyesha Rais Ibrahim Raisi wa Iran akiwa katika mkutano na mwenyeji wake wa Kenya, Rais William Ruto. Mwandishi wa gazeti hili ameandika, Ruto na kiongozi wa Iran wamesaini makubaliano muhimu, ikiwemo uundaji wa magari huko Mombasa. Vilevile kutoka gazeti hili la People Daily la nchini Kenya tunasoma wanane wapoteza maisha katika maandamano, chini ya anwani inayosema siku ya ghasia. Mwandishi ameandika kiongozi wa Azimio Raila Odinga ameshindwa kuhutubia mkutano wa Kamukunji huko Nairobi, akiashiria wasiwasi wa usalama. Aidha, maandamano jana yalishuhudiwa katika miji kadhaa huko Kenya, huku mamia ya waandamanaji wakijeruhiwa baada ya maandamano hayo kugeuka na kuwa fujo. Nchini Tanzania, tunaanza na Mwananchi ambalo lina habari kuu inayosema sheria za uchaguzi zaanza kufumuliwa. Msajili atangaza rasmi mchakato akisambaza barua kwa vyama, atoa bando kitita. Wadau wa hoji sababu kuanza na sheria badala ya katiba mpya. CHADEMA yatangaza kutoshiriki hiyo ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine nazodondoa kutoka Mwananchi zinasema benki ya madini yanukia ya nchini, wataalamu waonyesha njia, waziri aomba radhi, zuio la wanaume kusuka Zanzibar, Matindi azungumzia mambo yanayoitesa ATC, aeleza faida ajinyonga kukwepa mzigo wa madeni, na vurugu za tikisa Kenya, vifo vyafikia kumi na mbili. Nipashe likatupasha kuwa dola ya Marekani yazidi kuadimika. Mbunge Silaa asema watu wanatumika kumpotosha Rais Samia. Apinda ataka kuimarishwa kwa mfumo wa chakula. Ujenzi wa bwawa la Nyerere sasa wafikia asilimia 90. Na adaiwa kujinyonga kisa kuelemewa na madeni ya vikoba <muchos> Endelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapenda wasikilizaji, kutoka hapa mjini Tehran. Na maoni kwa kweli tunashukuru, ni mengi tunayo. Wasikilizaji wetu nasoma wametutumia, ya Ismail Hamisi Ramadhani Warunzewe kama sijakosea, Wageita anasema, nasema waalikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Akaandika, Allah wape kila la kheri, maana udugu wa damu ndio asili ya wanadamu wote ulimwenguni. Shukran sana Ismail Hamisi Ramadhani Warunzewe Gita na shikamani yake Jumaidi Isa wa Kondoa. Yeye ameandika Jumaidi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehrani, kanda ya kati, Dodoma. Hongera rais rais wa Iran kwa kuitembelea Uganda, japo Tanzania haipo katika ratiba zake. Ameandika itapendeza pia kama ataitembelea Tanzania katika ziara yake hiyo ya Afrika Mashariki. Shukran sana Jumaidi Isa wa Kondoa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 28 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 28: Afudalu zzuhudi ikhfauzzuhudi, uzuhudi bora kabisa ni wa mtu anayeficha uzuhudi wake. Imamu Ali alaihi salam anasema katika hikma hii ya 28 ya Nahju lbalagha kwamba aina bora kabisa ya uchamungu na kuitaliki dunia ni kuficha mtu uchamungu wake. Mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya watu waliojifanya Waislamu walikuwa wakijaa mbele za watu kwa sifa za uchamungu mkubwa Kuvaa nguo za watu wa chini kabisa, kuishi katika nyumba za kimaskini, kula chakula cha watu mafakiri na vitu kama hivyo. Kidhahiri walijifanya ni watu wa zuhudi na walioachana wa na mapambo ya dunia, lakini katika uhalisia wao hawakuwa watu wa zuhudi, bali walikuwa warafiki na watu wanaomshirikisha Allah na vitu vingine. Ndiyo maana Imamu Ali alaihi salaam, katika hikma hii anasema uchamungu wa kweli Zuhudi na kuitaliki dunia kiukweli kweli hakumruhusu mtu kufanya ria na kuwatangazia watu, kama anavyosema Imamu Ali alaihi ssalam katika sehemu nyingine, kwamba wengi wa watu wa namna hiyo hulazimika kuacha uzuhudi wao hata huo wakijujuu na hushindwa kutumia vizuri rasilimali ya kimaanawi kujikinga na ugonjwa wa ria na kujionyesha. Katika mafundisho matukufu ya Uislamu, mtu mwenye zuhudi ni yule ambaye anayakini kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya nguvu za Mwenyezi Mungu na chochote alichonacho hakitokani na nguvu zake bali kwa ridhaa ya Muumba wake. Ni yule ambaye hafungamani na mambo ya kidunia na kumsahau Allah aliyempa neema hizo, ambaye kwake yeye kuwa karibu na Mwenyezi Mungu ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote lile. Imamu Ali alaihi ssalam ametoa ushahidi wa maana ya zuhudi katika aya ya 23 ya suratul Hadid akisema, zuhudi yote imekusanywa kwenye maneno mafupi ya Qur'ani tukufu yanayosema, ili msihuzunike kwa kilicho kupoteeni wala msijitape kwa alichokupeni. Mtu asikae muda wote kuomboleza yaliyopita na pia asijisahau kupindukia kufurahia yanayokuja bali amkumbuke Allah katika hali yoyote aliyonayo. Taban ni wajibu ifahamike kwamba zuhudi maana yake si mtu kujinyima kila kitu, kwani kama alivyosema Mwenyezi Mungu kwenye Kurani tukufu, waumini wana wajibu wa kutumia vilivyo neema walizotengewa na mola wao, lakini lililo muhimu ni kutoruhusu nyoyo zao kutekwa na neema hizo na kumsahau aliyewapa. Aya ya 23 ya Suratul Araf inasema: sema, sema ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riski. Sema, hivyo ni kwa walioamini katika uhai wa duniani na siku ya Kiama vitakuwa vyao wao tu. Namna hivi tunazieleza ishara kwa watu wanaojua. Nam, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mtume wa Mwenyezi Mungu Muhamad Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitutahadharisha ali tusiharamishe alivyohalalisha Mwenyezi Mungu, akisema zuhudi haina maana ya mtu kujiharamishia vya halali alivyoneemeshwa na Mwenyezi Mungu, bali maana yake zuhudi ni kuwa na yakini zaidi na kile kilichoko kwa Allah kuliko kile alicho nacho yeye. Zahidi ni mtu ambaye anapoangalia safari yake ndefu na akiba yake chache huiona dunia kuwa ni tambara bovu na inayopita kwa haraka sana hivyo huwa hatetereki katika jitihada za kujikurubisha kwa allah na kujenga akhera yake yuko tayari kuvumilia yuko tayari kuvumilia kila kitu kwa nafsi na damu yake ili awe miongoni mwa waliofuzu siku ya kiama tunamwomba mwenyezi mungu atujalie kuwa miongoni mwao wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Dhulhija mwaka 1444 hijria, inayosadifiana na Julai 13 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1959 iliyopita Moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nero, mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokoa umati watu zaidi ya la laki moja, na baadaye kwa watuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya kihistoria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alayhi assalam, mkwewe Ali bin Abi Talib alayhi salam, na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alayhimwasalam waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya ukweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika aya za sitini na 61 za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najran walipoona mtume mtukufu amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa atakayesema uongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najran alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aung'ue mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo. Kwa msingi huo, si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu, kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najran alimwomba mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na ukweli wa dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya ahlu beit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 252, iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea the great southern continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia, au natural science kwa kimombo. Wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Na tarehe 13 Julai ni siku ya kumbukumbu ya kumbu, e, Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22, na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi. Nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15. Hata hivyo, mwaka 1877 Romania iliungana na Russia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye katika siku kama ya leo, Romania ikajipatia uhuru na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Salum Masud huyo Mtwara, Tanzania, ameandika, rais wa Uturuki ni mtu wa maslahi tu, hana msimamo thabiti, akaandika. Kisha anajiuliza, hivi kweli India imenunua silaha kwa Amerika na kwa nini, ili hali yeye ni mshirika wa Urusi? Huu ni usaliti au kuna nini nyuma ya pazia? Anahoji msikilizaji wetu Salma Sodo wa Mtwara, Tanzania, katika maoni yake haya aliyotutumia. Ha, Hamisi Hashim Bilali msikilizaji wetu wa siku nyingi wa Mtwara, Tanzania, naye ameandika tupa pamoja, ndugu yangu Bi Asma, kwa matangazo ya asubuhi, shukrani sana. Eh, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ni msikilizaji wetu huyu mtajika. Kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, yanakomea hapa kwa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Raisi wa jamhuri ya kiislamu Irani leo Alhamisi ameondoka Kampala kuelekea Harare, mji mkuu wa Zimbabwe, baada ya kukamilisha ziara huko Uganda. Rais wa Irani aidha ameashiria kuanza kazi ofisi ya uvumbuzi na teknolojia ya Irani huko Uganda, na uwezo mkubwa mzuri wa jamhuri ya kiislamu Irani hususan katika nyanja za tiba, sayansi, teknolojia na kilimo, na akasema Irani ipo tayari kuhamisha uzoefu wake katika nyanja hizo na katika karibu ya kustawisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati yake na Uganda. Umoja wa Mataifa umesema vita vya karibu miezi mitatu huko Sudan vimepelekea watu zaidi ya milioni tatu kuwa wakimbizi na ametoa wito kwa pande zinazopigana kuwajibika na katibu mkuu wa mkutano wa kuiunga mkono intifadha ya Palestina amesema njia pekee iliyonayo taifa la Palestina ni kuendeleza mapambano hadi ushindi wa mwisho. Na kwa upande wa muhtasari unakomea hapa, wapendo wasikilizaji, na washukuru wote waliokuwa nami kuanzia matangazo asubuhi hadi mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwaherini.