Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ya leo Jumatano, mwezi 23 mfungo wa tatu Dhulhija 1444 hijiria sawa 22 July na tarehe 22 Julai 2023 miladi. Tunasikia katika satelaiti na vilevile kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989687, na email yetu ni swahili radio atayarab. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Thaban, tutakuwa pia na maoni yenu kadiri yatakavyotufikia, hususan ambayo huwa mnatumia kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 93 565487. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran na Kenya zatiliana saini hati tano za ushirikiano. Amir Abdulahian asema kusitasita na kuchelewa kulaani kuvunjwa heshima Quran tukufu ni undumi la kweli. Mapigano baina ya majenerali wa kijeshi yanaendelea ya Sudan. Umoja wa Mataifa waonya kuhusu maafa ya kiafya. Na Afrika Kusini ya ripoti kuteketezwa kwa moto malori mengi nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Iran na Kenya zimetiliana saini hati tano za ushirikiano katika nyuga tofauti za mawasiliano, uvuvi, kilimo, afya na elimu ya ufundi na maarifa na matibabu. Kwa mujibu wa IRNA, hati za ushirikiano baina ya Iran na Kenya zimetiwa saini leo mbele ya Rais Ibrahim Raisi na mwenyeji wake Rais William Samoei Ruto jijini Nairobi. Rais wa Iran amewasili mjini Nairobi alfajiri ya leo, kikiwa ni kituo cha kwanza cha safari yake ya kuzitembelea ya nchi tatu za Afrika za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Muda mchache baada ya kuwasili, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amepokewa rasmi na mwenyeji wake Rais William Ruto wa Kenya katika Ikulu ya Nairobi, na amepigiwa mizinga ishirini na moja kwa heshima yake. Mara baada ya hafla ya kukaribishwa rasmi, marais wa Iran na Kenya wameanza mazungumzo ya faragha na baadaye kumetiwa saini hati tano muhimu za ushirikiano wa pande mbili kati ya Iran na Kenya mbele ya marais hao wawili. Hati hizo zinahusiana na sekta za mawasiliano, uvuvi, kilimo, afya na elimu ya ufundi, maarifa na matibabu. Katika ziara yake hiyo, Rais Ibrahim Raisi anaongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran, akiwemo waziri wa afya, waziri wa jihadi ya kilimo, waziri wa mambo ya nje na maafisa wengine wa ngazi za juu wa sayansi na teknolojia wa Jamhuri ya Kiislamu. Jana usiku na kabla ya kuanza safari ya kuelekea Nairobi Kenya, Rais Raisi alisema katika uwanja wa ndege wa Meherabad hapa jijini Teheran kwamba lengo la safari yake ya kuzitembelea nchi hizo tatu za Kenya, Uganda na Zimbabwe ni kuitikia mwaliko rasmi wa marais wa nchi hizo na kuimarisha ushirikiano na nchi hizo, akisisitiza kwamba bara la Afrika linapewa umuhimu mkubwa na siasa za mambo ya nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa kusitasita na kuchelewa kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu ni ishara ya undumi la kwili na misimamo ya nyuso mbili. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kumnukuu Hussein Amir Abdulahian akisema hayo jana Jumanne, Julai 20 mbele ya kikao cha 53 cha baraza la haki za binadamu kuhusu mada ya dharura ya ongezeko la kutisha la vitendo vya makusudi vya chuki na kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini mjini Geneva Uswisi, na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuhesabu kufanyika kikao hicho hivi sasa kuwa ni jambo la dharura na ni jambo la lazima, muhimu na lililofanyika kwa wakati mwafaka ndani ya baraza hilo. Ameongeza kwamba kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden hivi karibuni, ambalo ni tukio la sita la aina hiyo katika nchi za Ulaya Magharibi kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu ni kitendo kinachochochea waziwazi ghasia, chuki, ubaguzi na uadui dhidi ya Waislamu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa kuchomwa moto Qurani tukufu si tu ni ukiukaji wa haki za binadamu bali pia ni ukiukaji wa haki za Waislamu zaidi ya bilioni mbili duniani. Vitendo hivyo vya kuvunjiwa heshima matukufu ya watu wengine lazima vilaaniwe mara moja na watetezi wote wa haki za binadamu, amesema. Ni lazima mianya yote ya kisheria katika ngazi ya kitaifa na kimataifa iondolewe ili kuzuia kurudiwa kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu haraka iwezekanavyo, amesema na kusisitiza kwamba "Tunaisisitizia sana serikali ya Sweden na nchi nyingine za Ulaya kuwachukulia hatua za haraka na madhubuti wahusika wa vitendo hivyo vya kuudhi na vya kuchukiza, ili kuzuia visitokee tena katika siku za usoni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jana Jumanne, Uganda iliungana na nchi nyingine za Afrika kuadhimisha siku ya kupambana na ufisadi barani humo, huku serikali ikitoa mwito kwa wananchi wote wa Uganda kuisaidia serikali kupambana na rushwa, tabia mbaya ambayo inasababisha hasara kubwa kwa hazina ya serikali. Uganda inapoteza kwa uchache dola bilioni mbili nukta saba kwa mwaka kutokana na ufisadi, ambayo ni sawa na asilimia 23 ya bajeti ya kila mwaka ya serikali. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya jana Jumanne iliyotolewa na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Beti Kamya, ambaye pia ni mkuu wa taasisi ya kupambana na ufisadi ya serikali ya Uganda mkaguzi mkuu huyo wa hesabu za serikali ya uganda amesema hatua zimechukuliwa za kuwatia mbaroni wanaohusika na ufisadi jumla ya kesi 375 za rushwa zilifuatiliwa na uchunguzi wake kukamilika katika ngazi za serikali za mitaa kuanzia mwezi julai hadi disemba 2022 Ameongeza kuwa taasisi yake ya kupambana na ufisadi ilifanikiwa kurejesha serikalini dola laki sita kutoka kwa wale waliopatikana na hatia ya ufisadi kufikia mwezi Disemba elfu mbili ishirini na mbili. Hata hivyo amekiri kwamba kiwango hicho ni kidogo sana, kwani kiwango kilichokusudiwa kufikiwa kilikuwa ni dola milioni tisa. Mapigano yanaendelea kati ya jeshi la Sudan chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Fatah Burhan na vikosi vya msaada wa haraka vya nchi hiyo chini ya uongozi wa Jenerali Hamiti. Kwa mujibu wa televisheni Aljazira, milio ya risasi na makombora imeendelea kusikika kati ya pande hizo mbili katika maeneo ya kusini mashariki mwa Khartoum na Omdurman. Jeshi la Sudan linatumia ndege za kivita huku vikosi vya msaada wa haraka vikikabiliana na mashambulio hayo kwa kutumia mifumo ya makombora ya kupambana na mashambulizi ya anga. Kwa upande wake, Yusuf Ezate, mshauri wa kamando wa vikosi vya msaada wa haraka vya Sudani, ameiambia televisheni ya Aljazira kwamba vikosi vyao havishirikiani na mamluki wa kigeni kupambana na wanajeshi waliofanya mapinduzi chini ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhani. Mshauri huyo wa kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan vilevile vile amesema kwa upande wao wamepokea vizuri matokeo ya mkutano wa pande nne wa Igade. Wanaunga mkono mpango wa kusitisha mapigano na mipango yote ya nchi za Kiarabu na Afrika za kukomesha mapigano na kutatuliwa mgogoro wa Sudan. Katika upande mwingine wa Umoja wa Mataifa umetoa taarifa ukionya kuhusu maafa ya kiafya nchini Sudan. Kwa mujibu wa umoja huo, raia milioni kumi na moja wa Sudan wanahitajia msaada wa haraka wa kimatibabu, lakini migogoro inayoendelea inazuia huduma za matibabu kwa watu hao. Na polisi wa Afrika Kusini wamesema kwamba watu wasiojulikana wenye silaha waliteketeza kwa moto malori mawili usiku wa kuamkia jana Jumanne katika mkoa wa Kwazulu Natal na kufanya idadi ya malori yaliyoteketezwa kwa moto ndani ya wiki moja huko Afrika Kusini kupindukia 15. Msemaji wa polisi wa Kwazulu Natal Brigadia Chai Naker ametangaza ah, habari hiyo na kuongeza kuwa kundi la watu wenye silaha walivamia na kuwaibia madereva wa malori mawili kwenye foleni kando ya barabara kuu ya N2 karibu na eneo la Empangeni huko Kwazulu Natal yapata saa kumi usiku yapata saa nne usiku, usiku kwa saa za eneo hilo. Madereva hao walilazimika kutoka nje kabla ya malori yao hayajachomwa ya moto. Tukio hilo linafuatia yale ya kuchomwa moto takriban malori 15 tangu Jumamosi mosi usiku na watu wasiojulikana kwe kwenye majimbo ya KwaZulu Natale, Mpumalanga pamoja na Limpopo na kwa malengo yasiyojulikana. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Mnaendelea kututegea sikio katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukiri Marekani kwamba hakuna mpango wa nyuklia wa kijeshi unaoendeshwa ndani ya Iran. Licha ya kuwekwa madai ya mara kwa mara ya nchi za Magharibi, hususan Marekani na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel kwamba Iran inafanya juhudi za kujipatia silaha za nyuklia, taasisi kuu ya kiintelijensia ya Marekani imekiri kwamba Iran haijihusishi na uundaji wa silaha za nyuklia. Katika sehemu moja ya ripoti ya kurasa mbili ya taarifa za siri zilizowekwa rasmi hadharani ambayo ilitolewa siku ya Jumatatu na ofisi ya mkurugenzi wa idara ya intelijensia ya taifa ya Marekani, imesisitizwa kwa mara nyingine tena kwamba kwa sasa Iran haijishughulishi na masuala yanayohusu uundaji wa silaha za nyuklia, masuala ambayo ni lazima kuyafanyia ili kuweza kutengeneza bomu la nyuklia linalowezekana kufanyiwa majaribio. Lakini pamoja na hayo, ripoti hiyo imeongeza kwamba Teheran ingali inaendelea na shughuli za utafiti na ustawishaji. Kabla ya hapo, mnamo mwezi Disemba 2022 pia mkurugenzi wa intelijensia ya taifa ya Marekani April Haines alikiri kwamba hakuna taarifa zozote za kiintelijensia zinazoonyesha kwamba Iran imechukua uamuzi wa kuunda silaha za atomiki. Kukiri mara mbili taasisi muhimu zaidi ya intelijensia ya Marekani ambayo ripoti yake inaweza kuhesabiwa kama muhtasari wa majumuisho ya taarifa za taasisi na mashirika yote ya kijasusi na intelijensia ya Marekani kwamba Iran haijishughulishi na uundaji wa silaha za nyuklia ni ithibati ya mara ya pili inayotilia nguvu msimamo thabiti wa Jamhuri ya Kiislamu wa kutofuatilia kwa namna yoyote ile mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Katika fatwa ya nyuklia ya Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambayo ilitolewa tarehe 17 Aprili 2010 katika ujumbe wake kwa kongamano la kwanza la kimataifa la upokonyaji silaha za nyuklia na kuzuia uenezaji na kisha kusajiliwa rasmi katika Umoja wa Mataifa, imeelezwa kwamba sisi, mbali na kuitakidi juu ya uharamu wa silaha za nyuklia tunaamini pia ni haramu kutumia aina nyingine za silaha za maangamizi ya halaiki kama vile silaha za kemikali na silaha za biolojia. Suala kwamba hakuna mradi wowote wa, wa nyuklia wenye malengo ya kijeshi unaoendeshwa nchini Iran ni jambo ambalo hata wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA umelikiri pia. Katika ripoti nyingi zilizotolewa na IAEA, imethibitishwa na kusisitizwa mara kadhaa kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ni wa malengo ya amani kikamilifu. <muchasimu> Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Le Aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 959 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 51 ya Adh-Dhariyat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya 54 na 55 ambazo zinasema Katika darsa iliyopita tulisema, katika zama zote za historia, wapinzani wa harakati ya utume walikuwa wakiwatuhumu manabii wa Allah kwamba ni watu wachawi na wafanya mazinga ombwe au wanawasiliana na majini. Walikuwa wakifanya hivyo ili kuitoa thamani miujiza na makarama ya waja hao wateule, pamoja na kukanusha mawasiliano baina yao na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Aya hizi tulizosoma zina mhutubu bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa kumwambia, wewe umetekeleza vyema na ipasavyo wajibu wako wa kuwafikishia uongofu watu hao. Kwa hivyo huna lawama kwa mlipofikia, waache kama walivyo. Kwani hakuna matumaini ya wao kuongoka, na sababu ni kwamba wao si watu wanaotaka kuujua ukweli na kuukubali. Pamoja na hayo, kutoa maonyo na kuwakumbusha watu wote kwa ujumla ni miongoni mwa majukumu makuu ya Mitume, na watu wenye nia ya kweli ya kuijua haki hunufaika na mawaidha na indhari za kuelimisha zinazotolewa na Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuitambua njia sahihi ya uongofu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la mitume ni kufanya tablighi ya kueneza ujumbe wa Allah kwa watu wote, lakini suala la tija na matunda yatakayopatikana, hilo haliko kwenye mamlaka yao. Wao hawana dhima wala masulia yoyote kwa watu ambao hawako tayari kuamini na kuifuata haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusitarajie kwamba watu wote wataiamini haki, kwa hivyo tutumie zaidi uwezo na suhula zetu kwa ajili ya watu ambao tuna matumaini nao ya kuiamini na kuifuata haki. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa tayari kupokea nasaha na mawaidha ni katika sifa za waumini. Kwa hivyo, mtu asiye na moyo wa kupokea ukumbushaji na kuufanyia kazi, basi awe na shaka juu ya ukweli wa imani yake ya yafuateo. Sasa ni aya ya 56 hadi 58 56, za sura yetu ya Adh-Dhariyat ambazo zinasema wama khalaqtu aljinna wal insa illa liya'budun, nasikuwaumba majini na watu ila waniabudu mimi. Ma uridu minhum birizqi wama uridu an yutimun. Sitaki kwao riziki wala sitaki wanilishe. Inna Allaha huwa ar-Razzaqu dhul quwwati al-matin. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kuruzuku mwenye nguvu madhubuti. Aya zilizotangulia zimezungumzia ukumbushaji na kutoa maonyo ambako kuna faida kwa walioamini. Aya hizi tulizosoma zinasema, moja ya masuala muhimu zaidi ambayo mwanadamu inapasa aya tafakari na kuyazingatia kila wakati ni lengo la kumbwa kwake, na kughafilika na hilo humfanya aishie kwenye mkanganyo na upotofu. Ni wazi kwamba kuumbwa kwa mwanadamu kulifanywa kwa lengo maalumu, lakini yeye Allah subhanahu wa ta'ala hakuwa anahitaji chochote kwa ajili ya kumuumba kiumbe huyo. Kwa hakika, lengo la kuumbwa mwanadamu ni kiumbe huyo kufikia utukukaji na ukamilifu wa kiutu. Aya hizi tulizosoma zinamwonyesha mwanadamu njia ya ukamilifu wa kiutu na kubainisha kuwa kuabudu na kudhihirisha uja halisi kwa Allah ndiyo njia ya kufikia ukamilifu huo. Ibada taban ina pande mbili, moja ni wa maana yake mahsusi inayohusu ufanyaji amali mbalimbali za kiibada kama swala, funga, hija na kadhalika, na nyingine ni maana yake pana na ya ujumla inayojumuisha pande zote za maisha ya mtu. Hii inamaanisha kwamba katika machaguo na maamuzi yake yote anayochukua maishani, mwanadamu anatakiwa afanye hivyo kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kujiweka mbali na kila linalomghadhibisha ye Mola. Ni wazi kwamba ikiwa mtu atamuweka mbele Allah katika hali zote za maisha yake atazidi kujipambanua na ghariza za kinyama na matashi duni na yasiyo na thamani ya kidunia na kuukaribia zaidi na zaidi ukamilifu mutlaki ambao kwa hakika ni yeye Mola aliyetukuka, muumba wa ulimwengu. Kuwa karibu huko na Mwenyezi Mungu jala fiulahu ndiyo daraja ya juu kabisa ya ukamilifu ambao mwanadamu anaweza kuifikia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba majini na wanadamu wana hali sawa katika lengo la kuumbwa kwao na katika kulifikia lengo hilo ambalo ni kudhihirisha uja wao halisi kwa muumba wao Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hapana shaka kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu si mhitaji wa ibada za waja wake, bali ni kinyume chake, yaani sisi wanadamu tunatukuka kwa kudhihirisha uja wetu kwake yeye na kufikia ukamilifu wa kimaanawi wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ni wajibu wa mtu kujituma na kufanya juhudi za kutafuta riziki, lakini wakati huo huo tusighafilike na ukweli kwamba asili na chanzo cha riziki zetu ni Allah tabaraka wa taala. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 59 na 60 ambazo zinasema: fa inna lilladhina zalamu dhanuban mithla dhanubi ashabihim fala yasta'jilun, hakika waliodhulumu wana fungu lao la adhabu kama fungu la wenzao basi wasiniharakishe Ole wao walioikanusha siku yao waliyoahidiwa. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratu Dhariyat zimefanya majumuisho ya muhtawa na yaliyozungumziwa ndani ya sura hii na kusema Kaumu mbalimbali mbali ambazo habari zao zimesimuliwa kwa muhtasari katika sura hii, kwa masikitiko, zilisimama kupinga na kukanusha wito wa mitume ya Mwenyezi Mungu. Watu hao walishukiwa na adhabu ya Allah hapa duniani na huko akhera. Pia adhabu ya moto inawangojea wapinzani wa mitume. Walikuwa kila mara wakiwauliza manabii hao wa Allah, hicho kiama kitathibiti lini? Na kwa kuzingatia kwamba mitume wenyewe hawakuwa wakiujua wakati halisi wa kujiri kiama na kufufuliwa viumbe, wapinzani hao wakakitumia kisingizio hicho ili kutilia shaka na kukadhibisha asili yenyewe ya kutokea tukio hilo adhimu. Kwa hivyo, Qurani inasema msiharakishe, lakini kuweni na uhakika kwamba Mwenyezi Mungu hahalifu wala haendi kinyume na ahadi yake. Siku hiyo itafika, siku ambayo itakuwa ngumu na nzito kwenu nyinyi, na hamtapata njia yoyote ya kurudi mlikotoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kama mtu ataghafilika na lengo la kuumbwa kwake ambalo ni kudhihirisha uja wake kwa Allah subhanahu wa taala, na badala yake akaacha kufuata njia inayoendana na lengo hilo atakuwa ametenda dhuluma kubwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa huruma na ghadhabu za Mwenyezi Mungu mtukufu zinaendana na ujuzi na hikima yake. Kwa hivyo haraka na papara yetu sisi ya kutaka ufike muda wa kujiri tukio fulani haziwi na athari yoyote katika kujiri kwa jambo hilo. Waaidha ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba hatima na majaaliwa ya mtu yanategemea amali na matendo yake. Kwa hivyo ukafiri na dhuluma havina hatima na mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Allah hapa duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 959 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 51 ya Adh-Dhariyat. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah aturuzuku riziki na chumo la halali na lenye baraka, na atuwezeshe kuwa waja wake halisi, tunaomwabudu na kumtii yeye peke yake katika kila kitu cha maisha yetu. Wassalamu alaykum Warahmatullah wa wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la maisha yetu magazetini kwa leo Jumatano, Julai 12, 2023 linakunjuliwa na chapisho la leo la gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, ambalo katika moja ya habari zake za ukurasa wa mbele inazungumzia ziara ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran nchini Kenya kwa kuandika, Rais wa Iran awasili leo baada ya safari yake kuahirishwa dakika za mwisho na kupangiwa saa nyingine. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation tunasoma, Ruto amwambia Raila acha fujo. Ama moja ya habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta anaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumatano kufuatilia mchakato wa amani. Tukija katika habari kuu kwenye toleo la mtandao la gazeti dada la Taifa leo inasema hatimaye rais wa Iran Ibrahim Raisi ametua nchini Kenya mapema leo Jumatano. Zulia jekundu la kumkaribisha rais wa Iran limekunjuliwa. Mwenyeji wake rais wa Kenya Dr. William Ruto amempokea mgeni huyo ambaye ameandaliwa gwaride rasmi na wanajeshi wa Kenya. Vilevile limeandika India kifua mbele kwa wingi wa watu duniani. Miguna aitaka yeye kazi ya haji maandamano Mudavadi awaonya azimio. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo limemnukuu pia inspekta jenerali wa polisi wa Kenya Jafet Koome akisema leo hakuna maandamano. Amemuonya yeyote atakayethubutu kuandamana kuwa atakabiliwa na nguvu za polisi, kwani hakuna rekodi zozote zinazoonyesha kwamba yuko aliyeomba kibali cha kuandamana. Pia limemnukuu waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Profesa Kithure akisema Mkono wa sheria unamwandama mchungaji Paul Mackenzie mshukiwa mkuu wa mauaji ya halaiki katika msitu wa Shakahola kwa huko nchini Tanzania tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika, Samia ataka mikakati ya kukabili rushwa Afrika, asema bara hilo si kichaka, awataka wanasiasa na watendaji wajifunze, ajivunia Tanzania kuokoa shilingi bilioni 139. Pia limeandika, Simba Kalia atoa changamoto katiba mpya. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema zinasema hujuma bandarini wa mwanasiasa wazito wanaharakati na wafanyabiashara lengo lao ni kumkwamisha Samia kisiasa na kiuchumi. Nchi jirani zahusishwa na ujasusi wa kiuchumi. Dr Nshala aitwa polisi kwa kauli zake, wengine waonywa. Habari yake nyingine kuu inasema Alikarume afyatuka, akina Mdee waitikisa Chadema na kanisa la pigwa stop. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi limeandika hujuma upigaji vya bainika NHIF ni miongoni mwa sababu tano za mfuko huo kuyumba. Bei ya sukari ya paa, vilio sasa kila kona. Vilevile limemnukuu Rais Samia akisema tusiruhusu Afrika kuwa kichaka cha wala rushwa habari kama hiyo imeakisiwa pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe chini ya kichwa cha maneno, Samia aonya Afrika si kichaka cha rushwa. Dr Nshala uso kwa uso na DCI, ni kutokana na madai yake ya kutishiwa kuuawa. Madudu yaibuka uhakiki kadi za matibabu NHIF, na utekelezaji wa agizo la rais waleta ahueni katika bei ya mafuta nalo gazeti la Wamachinga limeandika: Rais Samia, viongozi wa Afrika tushirikiane mapambano dhidi ya rushwa. Aeleza namna serikali yake inavyoendelea kuimarisha TAKUKURU kibajeti na kimfumo. Bushungwa asema Rais Samia ana maono ya mbali na uongozi madhubuti. Na kiama kwa wateja wasiowaaminifu NHIF na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor zinasema ziara ya rais wa Iran nchini Uganda kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Limeandika rais Museveni na rais mwenzake wa Iran watafanya mazungumzo baina yao na pia watazungumza na vyombo vya habari wakati wa ziara hiyo. Aidha, limeandika ziara nadra ya rais wa Iran kutembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe ni juhudi za karibuni zaidi za jamhuri ya Kiislamu za kutafuta waitifaki wapya. Ziara hiyo ya siku tatu itakuwa ya kwanza ya rais wa Iran barani Afrika katika kipindi cha miaka 11, limeandika vilevile. Limeandika dereva wa Aponye atiwa mbaroni akihusishwa na kifo cha Aponye. Limesisitiza kwa kuandika, Moses Buyinza ambaye aliokoka kwenye ajali iliyosababisha kifo cha mfanyabiashara Apollo Nyegamehe anayejulikana pia kwa jina la Aponye amewekwa chini ya ulinzi wa polisi ili kujibu mashtaka yanayo mkabili kuhusu ajali hiyo. Buyinza alikuwa dereva wa mfanyabiashara huyo. <tune> Na, hapa ni Teheran Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia Baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkurugenzi mkuu wa mawasiliano ya kimataifa katika bustani ya teknolojia ya Pardis hapa mjini Tehran amesema Iran imeorodheshwa kama moja ya nchi kumi bora duniani katika uzalishaji wa dawa za aina mbalimbali. Bustani ya teknolojia ya Pardis iliyoko kaskazini mashariki mwa Tehran e, yenye eneo la takribani hekta 110 inajulikana kama kituo muhimu na kikubwa zaidi cha teknolojia nchini Iran. Amin Ridha Khaleghian, mkurugenzi mkuu wa mawasiliano ya kimataifa katika bustani ya teknolojia ya Pardis, anasema bidhaa za kitiba za Iran zinauzwa katika nchi 40 na kuongeza kuwa bidhaa hizo zimeonyeshwa katika maonyesho katika nchi kama vile Russia, Venezuela, Ugiriki, Zimbabwe na Kenya. Akizungumzia ya makubaliano yaliyofikiwa na Venezuela kwa kuuza mashine elfu moja za hemodialisis yaani HD, amesema kuwa shehena ya kwanza ya mashine hizo imeshatumwa katika nchi hiyo ya Amerika Latini. Kuhusu dawa za kutibu multiple sclerosis MS, hali inaweza kuathiri ubongo na uti wa mgongo na kusababisha dalili mbalimbali zinazoweza kutokea ikiwa ni pamoja na matatizo ya kuona , kuvuruga harakati za mikono au miguu. Amesema Irani ni miongoni mwa nchi sita duniani zinazozalisha dawa za kutibu ugonjwa huo. Alkadhalika, ameongeza kuwa matibabu ya cutaneous leishmaniasis CL, aina ya kawaida ambayo husababisha vidonda vya ngozi, haswa vidonda kwenye sehemu zisizo wazi za mwili, hutengenezwa na kampuni moja iliyoko katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Alkadhalika, Khaligian anasema tuna ushirikiano na Uzbekistan, Kazakistan, Rusia na baadhi ya nchi za Kiarabu na Ulaya e, katika uga wa utengenezaji dawa na mauzo ya dawa na bidhaa hizo za teknolojia. Wakati shirika la afya la Umoja wa Mataifa duniani WHO ulipotangaza Mei tano kwamba janga la covid-19 siyo tena dharura ya afya ya ulimwengu, lilionya juu ya umuhimu wa kutopunguza hatua za kujilinda. Kulingana na makadirio ya shirika hilo, karibu watu milioni 36 katika eneo la bara Ulaya ambalo linajumuisha nchi 53 na kuenea hadi Asia ya kati, wanaweza kuwa wameathiriwa na covid ya muda mrefu. Daktari Hans Henry P. Kloge, mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya anasema COVID-19 ni ugonjwa tata ambao bado tutaendelea kuufahamu taratibu ingawa mmoja kati ya raia 30 wa Ulaya ameugua COVID ya muda mrefu katika miaka mitatu iliyopita. Huyo ni mtu mmoja kati ya watu 30 ambao wanaweza kuwa bado wana changamoto kuanza tena maisha ya kawaida. Mmoja kati ya watu 30 ambao wanaweza kuteseka kimya kimya wakiachwa e, nyuma huku wengine wengi wakiondoka kwenye janga hilo la COVID 19. Kwa mtazamo wa WHO, COVID au corona ya muda mrefu inabakia kuwa upofu katika maarifa ambayo yanahitaji kujazwa haraka. Anasema, tunasikiliza simu kutoka kwa wagonjwa wa muda mrefu wa COVID na vikundi vya usaidizi na kuongeza ufahamu juu ya hali zao, lakini ni wazi bado kuna safari ndefu ya kuielewa korona ya muda mrefu, ameongeza Dr Cloge, akibainisha kuwa bila maendeleo ya uchunguzi wa kina na utafiti na matibabu ya ugonjwa huo wa covid-19 ya muda mrefu itakuwa vigumu kujikwamua nayo. Kwa kanda ya Ulaya ya WHO, msimu huu wa joto utakuwa wa kwanza katika zaidi ya miaka mitatu bila tishio kubwa la covid-19, lakini WHO barani Ulaya imeonya kwamba ingawa kwa sasa inaonekana hali imeboreka, lazima watu wakumbuke kuwa covid-19 haijatoweka na kwa kumalizia ni kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kanda ya Afrika hivi karibuni limetangaza rasmi kumalizika ugonjwa wa Marburg nchini Equatorial Guini baada ya kutogundulika uwepo wa mgonjwa yoyote kwa muda wa siku 43 tangu mgonjwa wa mwisho kuruhusiwa kutoka hospitalini. Taarifa ya pamoja kutoka mjini Brazzaville nchini Jamhuri ya Congo na Malabo, Equatorial Guini ilisema tangu kutangazwa kulipuka kwa ugonjwa huo Februari 13, 2023, jumla ya watu 17 walithibitishwa na uh, kuugua ugonjwa huo, kukatokea vifo kumi na viwili na wagonjwa wanne walipona virusi hivyo, na wameandikishwa katika mpango wa manusura ili kupokea usaidizi wa kisaikolojia na mwingine wowote baada ya kupona. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Daktari Machidiso Moeti amepongeza timu za wataalamu wa Afrika wakati magonjwa ya mlipuko yanaendelea kuwa tishio kubwa la kiafya barani Afrika. Amesema, tunaweza kuunga mkono utaalamu unaokuwa uh, wakanda katika kukabiliana na dharura ya kiafya, kuchukua hatua za haraka na madhubuti, ili kulinda afya na kuepusha kupoteza maisha. Aidha amesema ili kuunga mkono na kuisaidia Ekuatorio Gini kupambana na mlipuko huo WHO ilituma wataalamu wa magonjwa ya mlipuko, usimamizi wa kliniki, shughuli za afya, vifaa, mawasiliano ya hatari na kuzuia kudhibiti maambukizi. WHO ilifanya kazi na mamlaka ya afya ya nchi hiyo kuanzisha kituo cha matibabu, kutoa vifaa vya matibabu, ikiwa ni pamoja na dawa za kuzuia virusi na wahudumu wa afya waliofunzwa katika nyanja muhimu za kudhibiti mlipuko. Amesema WHO imefurahishwa na wafanyakazi wa afya wa Equatorial Guinea kwa juhudi zao za kumaliza ugonjwa huu wa Marburg, ambao ni ugonjwa mbaya uliopo katika familia au kundi moja na magonjwa ya mlipuko kama virusi vya Ebola. Daktari Mweti ameongeza kuwa kazi ngumu ya wafanyakazi wa afya wa Equatorial Guinea na usaidizi wa mashirika na washirika imekuwa muhimu katika kumaliza mlipuko huu na amesema WHO inaendelea kufanya kazi na nchi kuboresha hatua za kugundua na kukabiliana na magonjwa ya milipuko na. Mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kuangamizwa ugonjwa wa Marburg huko Equatorial Guinea au Guinea ya Ikweta, tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Dhulhija, mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Julai 12 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1312 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu, akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu, Tariq bin Ziyad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tariq bin Ziad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari kati ya Moroko na Uhispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe, yaani Jabalu Tariq. Mlango bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari za Atlantic na Mediterranea. Waislamu walitawala kwa karna nane huko Uhispania na kueneza mafunzo na utamaduni wa kiislamu barani Ulaya baada ya kutekwa Andalusia, moja ya maeneo ya Uhispania. Leo siku kama ya leo, miaka 85, iliyopita aliaga dunia Ayatullah Sheikh Abbas Qumi, alim na mpokeaji hadithi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijria katika mji mtakatifu wa Qum huko kusini mwa Tehran. Sheikh Abbas Qumi alianza kusoma elimu ya dini akiwa huko Qum na baadaye alielekea katika chuo kikuu cha kidini katika mji wa Najaf nchini Iraq ili kukamilisha masomo yake. Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Sheikh Abbas Qumi alipata elimu kutoka kwa maulama watajika wa hauza hiyo ya kielimu. Sheikh Abbas Qumi alirejea Iran baada ya muda ambapo alitumia muda wake wote kuandika vitabu na kufuatilia maswala ya kidini. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwanazoni huyo ni Mafatihul Jinan na Manazilul Akhira. Tarehe 12 Julai, miaka 77 iliyopita hoteli ya mfalme Daud huko Beitul Muqaddas iliripuriwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Irgun hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya mia mbili. Kuwekwa Wayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mripuko huo kunabainisha wazi namna Wazayuni wasivyothamini hata maisha ya Wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa Wapalestina na siku kama ya leo miaka 17 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilifanya mashambulizi ya anga na baharini huko Lebanon. Utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kukamatwa mateka wanajeshi wake wawili na wapiganaji wa harakati ya Hizbullah Lebanon. Kupitia operesheni yake ya kujilinda, Tel Aviv ilifanya mashambulizi hayo ya kijeshi huko Lebanon ikiungwa mkono na Washington lengo lake kuu likiwa ni kuvunja uwezo wa kijeshi wa Hizbullah na kuipokonya silaha harakati hiyo inayohesabiwa kuwa nguvu kuu ya mapambano huko Lebanon mbele ya jeshi ghasibu la utawala wa kizayuni. Shirali Fazlullah wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Bwana Tanzania, umeandika wa magharibi Wazayuni na wahuni wote duniani kama alivyoandika waelewe, kwamba viongozi na wananchi wa Iran wamejikita katika maadili mema aliyoyafundisha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na mafundisho hayo yamo pia katika vitabu vingine hata vya Taurati na Injili pamoja na Quran. Hivyo si rahisi kuweza kupambana na taifa la Iran. Anasema, wangwana duniani, tumeelekeza macho yetu sote katika maisha yetu ya kila siku kwa viongozi waadilifu wa Iran. Kama alivyoandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, kwa mara nyingine atashukuru, nasi pia tunakushukuru Bwana Abdallah Ali makajura. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Iran na Kenya zimetiliana saini hati tano za ushirikiano katika nyuga tofauti za mawasiliano, uvuvi, kilimo afya na elimu ya ufundi maarifa na matibabu. Rais wa Iran amewasili mjini Nairobi alfajiri ya leo Jumatano, kikiwa ni kituo cha kwanza cha safari yake ya kuzitembelea nchi tatu za Afrika za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema kuwa kusitasita na kuchelewa kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu ni ishara ya undumi la kweli na misimamo ya nyuso mbili. Jana Jumanne, Uganda iliungana na nchi nyingine za Afrika kuadhimisha siku ya kupambana na ufisadi barani humo, na imewataka wananchi washirikiana na serikali kupambana na ufisadi. Mapigano yanaendelea kati ya jeshi la Sudan chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi vya msaada wa haraka vya nchi hiyo chini ya uongozi wa Jenerali Hamiti, na Umoja wa Mataifa umesema kuna janga la kiafya huko Sudan na polisi Afrika Kusini wamesema watu wasiojulikana wanaendelea kuchoma malori e, huko nchini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.