Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kamil hakim sadaka Allahul alim azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai 11 mwafaka na tarehe 22 Dhulhija mwaka 1444 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hasan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na vilevile tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi, tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitazungumzia shahada ya sahaba Mitham Tamar, alaihi salam. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave lakini vilevile vile mpenzi msikilizaji unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkoa juu sw kumbuka, una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 9035 0654 87. Gonga saa6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Gazeti ya Afrika Mashariki akisi safari ya rais wa Iran katika nchi za Afrika, Qurani ya choma moto na kutupwa nje ya msikiti nchini Ujerumani, na wahajiri mia tatu kutoka Senegal wahofiwa kufa maji wakielekea Uhispania, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Magazeti na vyombo vingine vya habari vya nchi za Afrika Mashariki vimeakisi kwa mapana safari ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo leo Jumanne anatazamiwa kuondoka nchini kuelekea barani Afrika kwa ziara siku tatu ya kuzitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation chapisho la leo Jumanne kuna picha ya Rais Ebrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, iliyoambatana na anwani semayo "Rais wa Iran aanza safari ya siku tatu nchini Kenya". Maelezo kamili kuhusu safari hiyo ya rais wa Iran katika nchi tatu hizo za Kiafrika, na haswa uhusiano wa kisiasa na kibiashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Kenya, yapo katika ukurasa wa tisa wa gazeti hilo. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika habari kuhusu safari hiyo ya Sayid Raisi chini ya kichwa kisemacho "Rais wa Iran kuzitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Limenukuu shirika la habari la IRNA lililoripoti kwamba rais Raisi ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu wa maafisa wa serikali ya Iran, akiwemo Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu pamoja na wawekezaji na wafanyabiashara waandamizi wa Iran huku hayo yakiarifiwa wizara ya intelijensi ya iran imefichua mfungamano uliopo baina ya salwan momika raia wa sweden aliyechoma moto nakala ya qurani tukufu mjini stockholm mwezi uliopita na shirika la ujasusi la israel mosada taarifa iliyotolewa jana jumatatu na wizara hiyo imeeleza kuwa kitendo hicho cha kukivunjia heshima kitabu kitukufu cha waislamu nchini sweden kilikusudia kupotosha fikra za walio wengi duniani ili wasishughulishwe na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina, haswa wa mjini Jenin katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Duru za kuaminika zimeiambia wizara ya intelijensia ya Iran kwamba Salwan Momika, ambaye alizaliwa nchini Iraq mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita, alijiunga na shirika la ujasusi la Israel Mossad mwaka elfu mbili kumi na tisa. Inaarifiwa kuwa alipokuwa Iraq aliyefanyia ujasusi makundi ya mukawama kwa masilahi ya Israel na kusababisha kuyumba kwa uthabiti katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wizara ya intelijensia ya Iran imesema utawala wa kizayuni ilihakikisha... imesema utawala wa kizayuni ulihakikisha Mumika anapata uraia wa Sweden kama zawadi ya kulisalita taifa la Iraq na umma wa Kiislamu kwa kuwa jasusi wake. Juni 28 Mumika mwenye umri wa miaka 37, alichoma moto nakala ya Qurani tukufu mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm siku ambayo Waislamu Sweden walikuwa katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Idul Adha. Mkimbizi huyo wa Iraq aliyepewa uraia wa Sweden alikivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili kwa kibali cha mahakama ya Sweden na kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Wakati huo huo, huko Waislamu katika kona zote za dunia wakiendelea kulaani na kupinga tukio la hivi karibuni la kuchoma moto na kala ya Qur'ani tukufu nchini Sweden, kitabu hicho kitukufu cha Waislamu kimechomwa moto na kutupwa nje ya msikiti mmoja huko nchini Ujerumani. Chama cha Waislamu wa Kiturki na masuala ya kidini nchini Ujerumani kimesema tukio hilo ovu la kuchukiza lilifanyika nje ya msikiti wa Mimar Sinan katika mji wa Malbron kusini magharibi mwa nchi hiyo ya Ulaya. Osman Hadibeli, mkurugenzi wa kamati ya msikiti wa Mimar Sinan, amesema kuwa watu wenye misimamo ya chuki na kufurutu ada wakiwa ndani ya gari lililokuwa kwenye mwendo walichoma moto nakala Qurani tukufu na kuirusha nje ya msikiti huo katika jimbo la Baden Wurttemberg. Taarifa iliyotolewa jana Jumatatu na Adibeli imeeleza kuwa tukio hilo la kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu lilifanyika asubuhi ya Julai 8 mwendo wa saa kumi na moja kasorobo kabla ya swala alfajiri. Haya yanajiri wakati huo ambapo vitendo vya hujuma na chuki dhidi ya Uislamu wa na Waislamu vinaripotiwa kukithiri mno situ nchini Ujerumani na Sweden bali katika ghalabu ya nchi za magharibi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamia ya wahajiri wanahofiwa kupoteza maisha baada ya boti tatu walizokuwa wakisafiria kuelekea Uhispania kutoweka baharini. Helena Maleno Gazon, mratibu wa shirika la misaada ya kibinadamu la Walking Borders amesema ah, boti hizo hazija kuwa na mawasiliano na yeyote tangu ziondoke katika mji wa pwani wa Mbor katikati ya Senegal mnamo Juni 23. Gazon ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba boti mbili zilizokuwa zimebeba watu mia moja ziliondoka Mbor, yapata kilomita mia moja kutoka Dakar, mji mkuu wa Senegal, mnamo Juni 23 huku ya tatu iliyokuwa na wahamiaji karibu mia mbili ikitokea mji wa kusini wa Kafontein siku nne baadaye. Ametoa mwito wa kupelekwa ndege kwa ajili ya kutafuta toka angani sehemu ya bahari Atlantic zilikozama boti hizo ili kusaidia juhudi za kuokoa manusura na kuopoa maiti za waajiri hao iwapo watakuwa wamekufa maji. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Walking Borders linalofahamika kwa lugha ya Kihispania kama Caminando Fronteras, wahajiri zaidi ya mia nane wamekufa maji au kutoweka wakiwa katika safari hizo hatarishi za kwenda Ulaya katika bahari ya Atlantic katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu. Na jeshi la Sudan limekataa kushiriki mkutano wa ngazi ya juu wa kuzindua mchakato wa amani wa nchi hiyo uliofanyika mjini Addis Ababa Ethiopia, huku mapigano ya kishtadi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mkutano wa jumuiya ya maendeleo ya kiserikali IGAD wenye lengo la kupata ufumbuzi mgogoro wa Sudan ulifanyika jana Jumatatu, huko Ethiopia ambapo mbali na Kenya, lakini Sudan Kusini, Ethiopia na Djibouti pia ni sehemu ya mkutano huo wa amani. Jeshi la Sudan hata hivyo limekataa kushiriki mkutano huo unaolenga kujadili jinsi ya kukomesha uhasama kati ya pande mbili hasimu zinazozozana huko Sudan na kuwezesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu Viongozi wa IGAD wamesema kwa sasa watendelea na mpango unaoongozwa na Kenya kujaribu kupata suluhisho la mzozo unaoendelea nchini Sudan, licha ya upinzani wa utawala wa kijeshi mjini Khartum wa mapendekezo yao. Jeshi, au jenerali wa jeshi la Sudan Abdul Fatah Al Burhan Alipinga uenyekiti wa rais William Ruto wa Kenya kwenye mchakato huo akisema kuwa Kenya inawaunga mkono na inaendelea kuwa hifadhi viongozi wa waasi wa vikosi vya radia mali ya haraka, kwa kifupi RSF. Si jenerali Halburhan wala naibu wake wa zamani Muhamed Hamdan Dagalo anayeongoza RSF ameshiriki mkutano huo wa Addis Ababa, ingawaje vikosi vya RSF vimetuma wakilishi kwenye mkutano huo wa pande kadhaa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya kwanza ya rais wa Iran barani Afrika baada ya miaka kumi na moja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumanne ya leo anatazamiwa kuondoka nchini kuelekea barani Afrika kwa ziara ya siku tatu ya kuzitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Katika ziara yake hiyo, rais wa Iran atafanya mazungumzo na viongozi wenzake, kuhudhuria vikao vya wajumbe wa wa ngazi za za juu, kushiriki katika mikutano na wa na waandishi wa habari na kutia saini hati kadhaa za ushirikiano. Sayyid Ibrahim Raisi ambaye amefanya safari kumi na tano za kigeni akiwa rais wa Iran anahesabiwa kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya kiislamu kuzuru Afrika baada ya kipindi cha miaka 11. Tarehe 15 Machi mwaka huu rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alisisitiza utaarifu wa Tehran wa kupanua zaidi ushirikiano na nchi za Kiafrika katika kikao na washiriki wa mkutano wa kwanza wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na nchi za Afrika magharibi baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na licha ya kuwekewa vikwazo vya kiuchumi, jamhuri ya kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitilia mkazo swala la kuimarishwa uhusiano na nchi za kiafrika kutokana na mambo yanayofanana na yanayozikutanisha pamoja pande hizo mbili katika nyanja za kisiasa na kiutamaduni. Serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran inayoongozwa na Sayid Ibrahim Raisi pia inatilia maanani swala la kupanua uhusiano na nchi za kiafrika kwa mujibu wa sera yake ya nje ya kuwepo ushirikiano wa pande nyingi za kiuchumi. Kuhusiana na hilo, mnamo Agosti mwaka jana, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Hamir Abdullahian alitembea nchini Mali na Tanzania na kuzungumza na viongozi wa nchi hizo za kiafrika kuhusu njia za kupanua ushirikiano. Kutokana na, na mtazamo huu wa serikali ya awamu ya kumi na tatu, mpango wa kupanua zaidi mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta na kuimarisha uhusiano wa kibiashara na nchi za Afrika umeshika kasi zaidi, na katika mwaka mmoja na nusu uliopita ujumbe rasmi zaidi ya hamsini kutoka Afrika zimefanya safari nchini Iran na kutia saini mikataba kadhaa ya maelewano. Japokuwa kiwango cha biashara kati ya Iran na nchi za Afrika kinaongezeka, lakini bado kiko mbali na lengo lililoainishwa la kufikia dola bilioni kumi kwa mwaka. Kwa sasa Uagizaji wa bidhaa kutoka nje wa nchi za Afrika umetangazwa kuwa karibu dola bilioni mia sita lakini sehemu ya Iran katika biashara hiyo haifiki dola bilioni mbili. Hii ni licha ya kwamba kuna nyuga nyingi na pana za ushirikiano na kupanua uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na Afrika, hususan katika nyanja za nishati, uhandisi, uchukuzi, kilimo na madini. Hii ni redio Teheran. Ni kudokeza tu kwamba baadhi ya doro za habari haswa kutoka Kenya zinaandifu kwamba rais wa Iran ameahirisha ziara yake ya kwenda nchini Kenya. Msemaji wa ikulu ya rais jijini Nairobi, Hussein Muhammad, amenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari vya huko nchini Kenya akisema safari hiyo itapangwa tena baadaye. Tunaendelea kulifuatilia swala hili, na habari hizi zikithibiti, tutakupasha insha Allah, katika mtandao wetu na vilevile vile katika matangazo yetu yajayo. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Maytham Tamar mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam na na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subira na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu unaopigania haki na uadilifu kote duniani ni ma matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho. Alamne, ataheda, wa kipindi hiki maalum, tarehe ishirini na mbili mfunguo tatu Dhulhija inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar, mtu aliyepata mashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitha Mtamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa wasomi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam alisoma tafsiri ya Qurani tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abitalib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa. Mwenyezimungu Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhulma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa, pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili, sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende, baada ya kukatwa mikono, miguu na ulimi wake hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihi salam. Kwa upande wake Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye katika vikao hivyo Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini. Swaba huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo. Baada ya Imamu ali bin Abi Talib alaihi salam, Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye, yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imamu Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maitham Tamar alikwenda kwa Imamu Ali, na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maitham alishangaa na kuuliza ina maana ni kweli tukio hilo litatokea? Imamu Ali alaihi salam akasema: ndio, ninaapa kwa mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza. Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salam kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo, na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi salam akamwambia Maitham, njoo pamoja nami, ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe yani, Yazid aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhuluma na ukandamizaji wa watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama, kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Mintarafu hiyo, watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala na sio kutaka aradhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Beiti zake alaihim assalam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubaidullah Bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni swahaba huyo wa Imamu Ali alisimama kwa ushujaa kamili bila woga wote mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo, Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri: pamoja na kuwa wewe ni mwirani na sio mwarabu Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali. Lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo, Maitham alisema, Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu. Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi, kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Ninaapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, ninaapa kwa mola nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitham Tammar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za ahlulbeiti alayhim ussalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umayya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo yaani Maitham Tamar amekumbua. Ubeidullah Bni Ziyad aliamrisha Maitham akato ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe ili kwa njia hiyo kama alivyodai awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndiyo hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tamar na wafanyabiashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo kaburi la Maitham Tamar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi alayhi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maswahaba wema kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Maitham Tammar. wassalamu alaikum warahmatullahi sm mnfhii ni Radio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletea ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Unaanzia hudundo zetu nchini Kenya, na kama nilivyokuarifu katika habari zetu, sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation ina picha ya Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoambatana na anwani semayo, rais wa Iran anza safari ya siku tatu nchini kenya. Maelezo zaidi yapo katika ukurasa wa tisa wa gazeti hilo. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo ina anwani yenye neno moja tu, zuiwa, imeambatana na picha ya Rais William Ruto ambaye kwa mujibu wa gazeti hilo amepata pigo jingine baada ya mahakama kuu kukataa kutupilia mbali kesi ya kuzuia utekelezwaji wa sheria ya fedha. Mahakama hiyo imekabidhi faili la kesi hiyo kwa jaji mkuu Martha Koome ambaye ametakiwa kuunda jopo la kusikiliza na kuamua kesi hiyo. Sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation una picha inayomwonyesha kinara wa upinzani Raila Odinga akiwa kwenye basi la uchukuzi wa umma akielekea katikati ya jiji la Nairobi akitokea nyumbani kwake mtaani Karen. Amesisitiza kuwa maandamano ya nchi nzima yatafanyika ya Jumatano kama ilivyopangwa huku akiendelea kukusanya sahihi milioni kumi na tano za kuonyesha kuwa hawana imani na serikali ya Rais Ruto. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la Nation, zina vichwa vinavyosomeka namna simu ya rununu ilivyomuuza mshukiwa katika kesi ya mauaji Pigo kwa Ruto huku utekelezaji wa sheria ya fedha ukiendelea kusimamishwa. Ofisi ya DPP yaagiza kuachiwa huru watu 73 waliokamatwa katika maandamano ya Ijumaa. Mpasuko waibuka miongoni mwa wapambe wa Raila na kieneo. Watumishi wa umma Sudan wasumbuliwa na njaa huku vita vikilemeza shughuli za kila siku. Jaji atupia Kome kiazi moto, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopoa kipaumbele na gazeti dada la Taifa Leo. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba kesi ya Seneta Okio Mtata kuhusu sheria ya fedha sasa itasikilizwa na kuamuliwa na majaji watatu watakaoteuliwa na Jaji Mkuu Martha Koome. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: ODM Pwani ni kibogoyo bila Joho, waajiri wa nchi za nje kuwajibishwa maelfu ya kampuni za fungwa, wabunge wataka TSC ilipe wastaafu, na kuna makala ya afya kuhusu maradhi hatari kwa kulemaza mwili. Habari iliyopo uzito wa kwanza na gazeti la Standard ina anwani semayo kitendawili cha sahihi milioni kumi na tano za Raila. Tuangazie sasa gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda, ambalo limetanguliza mbele habari ya elimu yenye yani kichwa kisemacho vio vikuu vyazuia vyeti vya wahitimu kwa kudaiwa na serikali. Mwandishi anatudokeza kwa wahitimu alfu moja mia mbili waliosomeshwa vioni kwa mikopo ya serikali hawawezi kuomba ajira au kujiendeleza kimasomo baada ya vyo walivyosomea kutoa vyeti vyao vya elimu kutokana na madeni wanayodaiwa. Habari nyingine kuu zina vichwa visemavyo: maabara mbili tu ndizo zitafanya vipimo vya dna asema waziri na serikali na ngo za lumbana juu ya bomba la mafuta tuna tamatishio dondo zetu nchini tanzania ambapo kurasa za mbele za aghalabu ya matoleo ya leo zimepambwa kwa picha za rais samia suluhu hassan akiongoza maonyesho ya miaka sitini ya jeshi la kujenga taifa la tanzania jkt katika ukurasa wa mbele wa mwananchi mama samia akiwa kwenye magonda yake rasmi ya kijeshi akiwa amiri jeshi mkuu anaonekana akikagua gwaridi la heshima wakati wa maadhimisho hayo hiyo jana jijini Dodoma. Picha hiyo imebeba anwani semayo Samia ataja fursa kwa wahitimu JKT. Amesema wahitimu 52,000 watapewa nafasi katika mpango wa BBT. Gazeti hilo pia limeandika simulizi kijana aliyeoa wake watatu kwa mpigo huko Katavi. Aisee, kwa uchumi huu huduma za fedha za paa sarafu mtandao mtihani. Profesa Hosea asema kuna udhaifu vita vya rushwa. Na kuhusu kesi ya Kinamdee, shahidi adai kulikuwa na dalili za rushwa kikao cha Chadema. Gazeti la Uhuru limepozito pia habari ya maadhimisho ya miaka sitini ya JKT. Kichwa chake kinasema Rais Dr Samia ahidi makubwa zaidi JKT. Hii ni redio Tehran. Tutumie arafa mpenzi msikilizaji, kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Naona mtambo wetu kwa sasa umetengenea na muda si mrefu ntasoma baadhi ya maoni hayo. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai hu mzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa dunia ya mchezo huo ya eneo la Asia Oceania. Iran ilitoa ubingwa wa mashindano hayo ya mwaka huu 2023 baada ya kumnywa mwenyeji Kazakhstan kwa chupa huko mjini Astana siku ya Jumamosi. Mashindano hayo ya kieneo yalianza Julai 3. Wachezaji hao wa kiume wa voliboli ya kuketi chini wa Iran waliwagaragaza wakazaki seti tatu kwa mtungi za 25 21 25 14 na 25 17 na kutawazwa mabingwa wa eneo la Asia Oceania. jane match ayaqtaldi Iran quramasi azia chempionatn altin juldegeri al bizdn qurama qazaxstan quramasi ms huldeni osilaysha ayaqtaldi kazahstanda kmis huldemen sonumen katar paraolimpiadanawali nang... Iran ili Chabanga Iraq seti za moja kwa moja za 25-10, 25-7 na 25-15 katika mchezo wa nusu finali wa mashindano hayo ya World Para Volley Asia Oceania Zone Championships. Jamhuri ya Kiislami Iran imetunukiwa medali ya dhahabu kwa ushindi huo, aidha, Iran na Kazakhstan zimejikatia tiketi ya kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris itakayotifua mavumbi mwaka ujao 2024 huko nchini Ufaransa. Wakati huo huo, timu ya taifa ya wanawake ya voliboli ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili kwenye mashindano hayo ya kikanda jijini Astana. Hii ni baada ya kukubali kunyukwa na China seti 3 kwa sifuri za 25-12, 25-15 na 25-11 kwenye mchezo wa fainali uliopigwa siku ya wa Jumamosi. Wachezaji hawa wa kike wa Iran wa voliboli ya kuketi chini wametoa medali ya fedha mbali na kujikatia tiketi pamoja na China za kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris. Na kutoka Asia tuelekee barani Afrika. Timu ya taifa ya vijana ya soka ya Morocco imenyakua kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri usiozidi miaka 23. Hii ni baada ya kuanyuka mabingwa watetezi Misri mabao mawili kwa moja katika mechi ya fainali iliyopigwa Jumamosi. Misri walitangulia kutikisa nyavu kwa goli la mapema la Mahmud Swabir Hassan ambaye baadaye Alilimwa kadi nyekundu. Moroko walifanya mambo kuwa sawa bin sawa kupitia bao la dakika 37 ya mchezo la Yanis Begrawi. Mchuano huo uliingia katika dakika za nyongeza, ambapo kiungo wa kati Osama Targhalin aliwapa wa Moroko ubingwa kwa bao la mkwaji wa ikabu. Kwa matokeo hayo Misri na Morocco pamoja na Mali zimejikatia tiketi za kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris itakayofanyika mwaka ujao huko nchini Ufaransa. Mali ilibuka mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kibara ya AFCON Under 23 baada ya kuitandika Guinea mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta. With the crucial penalty. Kwingineko klabu ya Shabana ya Kenya imetoa ubingwa wa ligi ya daraja la pili la National Super ya nchini humo baada ya kuisasambua Kisumu All Stars mabao mawili kwa mtungi, katika mchuano uliopigwa kwenye uwanja wa Gusii, katika kaunti ya Kisii, magharibi mwa nchi. Shabana ambao tayari wamepandishwa chati na kuingia kwenye ligi kuu ya soka ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, walihitaji ushindi wa aina yoyote ili kujihakikishia nafasi yao kwenye ligi hiyo ya juu zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uwanja wa Gusii ambao ulikuwa umefurika hadi pomoni uliripuka kwa vifijo nderemo na hoi, baada ya vijana wa nyumbani kufanya kweli na kuupa maana msemo mcheza kwao hutuzwa. Mkufunzi mkuu wa Shabana Sami Okoth na nahodha wa timu hiyo Banaduteno wana kuibia siri hapa ya mafanikio na ushindi wao. Hii taji inamaanisha watu wakiwa kitu kimoja na wakiungana kwa lengo moja, kuanzia kwa management, kuja kwa wachezaji na kocha, pewe kazi, awachiwe kazi yake inaonyesha kuna, kuna success, inaweza kuwa mbele. Okay, kenye imetusukuma hadi tukachukua ligi ni ile hard work and determination, na pia ile togetherness ya team, na hiyo morale pia ilikuwa juu, motivation kutoka kwa coach, na teammates pia imetuwezesha hadi tukafika hapa. Hii ni mara ya kwanza kwa Shabana kutoa ubingwa wa ligi tokea mwaka 1980. Shabana imemaliza msimu kwa alama 73 huku Moranga Seals ikimaliza ya pili licha ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili na Gusi United katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa kijani wa Awendo. Hata hivyo, mchuano huo ulikuwa umeakhirishwa kwa saa mbili kutokana na ukosefu wa suhula za matibabu ya dharura. Tukisalia katika masuala ya kandanda. Kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda Afrika CAF iliyoketi karibuni huko Rabat, mji mkuu wa Morocco, imeamua kufuta hatua ya mwisho ya mchujo ya mashindano ya kombe la shirikisho Afrika. Uamuzi ambao unaweza kuwa wa asali au shubiri. Mbali na kufuta hatua hiyo, kaf imeamua pia hakutakuwa na fursa kwa timu zinazotolewa katika raundi ya kwanza ya ligi ya mabingwa Afrika ya kuingia katika kombe la shirikisho Afrika kama ilivyokuwa hapo awali. Ni uamuzi ambao hapana shaka utapelekea kwa mikono miwili na bashasha kubwa na timu ambazo zitawakilisha nchi zao katika kombe la shirikisho Afrika, ambazo kwa sasa zitalazimika kucheza raundi mbili tu ili ziweze kutinga hatua ya makundi, tofauti na hapo mwanzo ambapo zilicheza raundi tatu za awali. tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Kiungo wa zamani wa Barcelona na Inter Milan Luis Suarez, ambaye ni mchezaji wa kwanza mzaliwa wa Hispania kushinda tuzo ya Ballon d'Or, alifariki dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 88. Kwa jina lautani la utani The Architect, Mhispania huyo alishinda tuzo hiyo ya kifahari mwaka 1960 na baadaye akawa kocha wa La Roja kwenye kombe la dunia la mwaka 1990. Luis Suarez Miramontes alifariki dunia Jumapili mjini Milan akiwa na umri wa miaka 88, imesema taarifa ya Barcelona. Imeongeza kwamba mchezaji huyo alichezea Basa kati ya mwaka 1954 na 1961 kabla ya kwenda Inter Milan ambapo pia ni gwiji wa mpira na kiungo wa zamani wa Arsenal, Barcelona na Chelsea, Cesc Fabregas ameangika darugha zake katika ulingo wa usogora. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 36 anastaafu baada ya kunyanyua kombe la dunia akiwa na Uhispania na mataji mawili ya ligi kuu ya Uingereza EPL akichezea Chelsea na kombe la ligi kuu ya Uhispania, ukipenda la liga, akivalia jezi za Barcelona. Fabregas anastaafu kwenye ulingo wa soka akisaliwa na mwaka mmoja kwenye mkataba wa miaka miwili kambini mwa kikosi cha Como kinachoshiriki ligi ya daraja ya pili huko nchini Italia, ukipenda Serie B. Sasa ndiye kocha wa timu ya machipukizi hapo kambini Como. Kwa dondo hizo, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 22 Dhilhaji mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Julai mwaka 2023. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai mwaka 1978, kati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni 5. Takriban miaka 40 iliyopita Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hiyo ilitokana na kwamba ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. Kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya dunia uh, kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umasikini unapungua, kuna kuwekwa uwiano wa ukuaji na ongezeko la idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama na ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu kote duniani. siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maitham Ittamar mmoja kati ya masahaba na wafuasi wa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliuawa shahidi. Awali Maitham Atamar alikuwa mtumwa na alinunuliwa na kuachiwa huru na Imama Ali bin Abitalib alayhi salam. Imama Ali alikuwa akimpenda na kumthamini sana Maitham Ittamar kama ambavyo Maitha pia alikuwa na mapenzi makubwa kwa Imamu Ali. Hatimaye katika siku kama hii ya leo, sahaba huyo mwema wa Mtume aliuawa wa shahidi na kinyama na watawala wa Bani Umaya kwa kosa la kuwapenda na kuwaunga mkono watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Siku kama ya leo miaka mia tisa sitini na tatu iliyopita alifariki dunia malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa Iran wa karne ya tano Hijiria, Khaja Abdullah Ansari. Alizaliwa katika mji wa Herat huko Afghanistani ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Khaja Abdullah Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfan kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi, na mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajat Name, Mohabat Name na Zadul Arifin. Vilevile ameandika tafsiri ya Qurani tukufu aliyoipa jina la Kashful Asrar na katika siku kama ya leo miaka mia saba sabini na tisa iliyopita, mji wa Baitul Muqadas ulikombolewa na Waislamu wakati wa vita vya msalaba. Vita vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 miladia, na watu wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka Baitul Muqadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji wa msalaba ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu kuwanyonya na, na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. Hii ni Redio Teheran, na kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nanzo ndo ujumbe wake mwalimu Abasi bin Omar wa Kalemie, mkoa wa Tanganyika, uh, DRC. Anauliza habari gani huko Iran? Haya, hapa kwema tu, sijui kwenu huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mambo shwari? Asante sana kwa kutujulia na kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe wa Mombasa, Kenya Anasema, naipongeza safari ya rais wa Iran nchini Kenya, na ni matumaini yetu kuwa nchi zote zitafaidika na jambo hili kwa njia zote za kirasilimali na kiuchumi. Siasa ziwekwe kando, yaangaliwe manufaa na matunda yatakayopatikana kutokana na mgeni huyu mwadhamu. Asante sana Shebe, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Sherali Fazilo, Dar es Salaam Tanzania, naye anaandika baada ya salamu, hakika ziara ya rais wa Iran barani Afrika utaleta kubadilishana maarifa, biashara na uwezo wa kimkakati kwa watu wa pande zote mbili. Kutaleta faida ya kutegemeana kwa maendeleo ya watu. Pia anaandika, inasikitisha sana kwa kuchelewa kwa maulama warithi wa mbia wa madhehebu zote na viongozi wa nchi zenye Waislamu wengi. Anasema umoja anasema umuhimu wa umoja wa umma huu kuhimizana kwa umoja wetu ndio kutekeleza mafundisho ya Qurani kwa vitendo. Anasema kusingefika umma wetu kushuhudia maafa haya yote duniani kwa umma huu bora nam iwapo watu wangekuwa na umoja na mshikamano. Asante sana Sherali Fazel. Ukiwa hapo da, Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, Anafuatilia matangazo haya, anasema kutoka tawi la kijeshi la Hamas inapaswa kuzingatia kikamilifu ili kukomboa ardhi zao ambazo zinakaliwa na utawala khabithi wa Kizayuni. Asante sana, Yahya Ali, ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi tu, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini ndio hivyo tena, muda hautupi raha moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Magazeti na vyombo vingine vya habari vya nchi za Afrika Mashariki vimeakisi kwa mapana safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye leo Jumanne anatazamiwa kuondoka nchini kuelekea barani Afrika kwa ziara ya siku tatu ya kuzitembelea nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe. Wizara ya intelijensia ya Iran imefichua mfungamano uliopo baina ya Salwan Momika, raia wa Sweden aliyechoma moto nakala ya Qurani tukufu mjini Stockholm mwezi uliopita na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Jeshi la Sudan limekataa kushiriki mkutano wa ngazi ya juu wa kuzindua mchakato wa amani wa nchi hiyo uliofanyika mjini Addis Ababa, Ethiopia, huku mapigano ya kishtadi katika nchi hiyo ya ya kaskazini mwa Afrika, mamia wahajiri wanahofia kupoteza maisha baada ya boti tatu walizokuwa wakisafiria kuelekea Uhispania kutoweka baharini. Na huku Waislamu katika kona zote za dunia wakiendelea kulaani tukio la hivi karibuni la kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu nchini Sweden, kitabu hicho kitukufu cha Waislamu kimechomwa moto na kutupwa nje ya msikiti mmoja huko nchini Ujerumani. Ni kukumbusha kwamba tunaendelea kufuatilia habari ya safari ya Rais Ibrahim, rais wa Iran kuzitembelea nchi tatu za Afrika, yani Kenya, Uganda na Zimbabwe, ingawaja baadhi ya duru zinasema kwamba safari ya rais wa Iran kuelekea nchini Kenya imeahirishwa kwa sasa na itapangwa katika muda mwingine baadaye. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo na dondoo hizo, na hadi wakati mwingine, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.